PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอสอบถามหน่อยนะคะ

pongkmutt
15th April 2012, 19:14
:askคือคอมเรามีอาการแบบนี้ค่ะ คือ เวลาเข้าเว็บบอร์ดไหนที่เราต้องการพิมพ์อักษร พอเริ่มกดพิมพ์ไปได้ไม่กี่ตัว เมาท์เกิดค้างอย่างไม่มีสาเหตุ ต้องรีสตาร์ทใหม่(บ่อยๆ) หรือบางครั้งพอเปิดเครื่องขึ้นมา เข้าวินโดว์แล้วเมาท์กลับค้างไปเลย ต้องรีสตาร์ทใหม่อีกรอบหรือบางครั้ง 2 รอบ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ และแก้ไขได้ยังไงคะ :mad3เพราะกว่าจะได้เล่นบางทีต้องรีสตาร์ทใหม่หลายครั้งมากเลย:mad3 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ:cool::cool:

Guszo
15th April 2012, 19:18
ถ้าพิมอะไรในเว้ปบอร์ดแล้วค้างไปดื้อๆ น่าจะเกิดจาก แฟลชที่ใช้ร่วมกับ ie หรือ firefox มีปัญหาครับ ลองลบแล้วลงใหม่ดู ส่วน เข้าวินโด้ขยับเมาส์แล้วค้างๆ อาการแบบนี้เหมือน มันโหลดข้อมูลในการใช้ระบบไม่ครบ ต้อง repire วินโด้เอาครับหรือลงใหม่ อาการนี้เคยเป็นอยู่.. อาการที่เปิดเว้ปแล้วค้าง ก็น่าจะมีส่วนด้วยกับวินโด้นะครับ

tsted5u7
15th April 2012, 19:28
ถ้ามันแค่เมาท์ค้างจริงๆ(แบบคอมไม่ค้าง) แล้วคีย์บอร์ดยังทำงานได้ ลองเสียบสายเมาท์ใหม่ครับก่อนครับ แล้วถ้ามันขยับได้ ก็อาจเป็นไปได้ว่าตัวเมาท์เองอาจมีปัญหา เสร็จแล้วเปลี่ยนเมาท์ดูแทนนะครับ

pongkmutt
15th April 2012, 19:58
ขอบคุณมากเลยค่ะ ไว้จะลองลงวินใหม่ดูค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

top_ac
15th April 2012, 20:00
นั้นปัญหาเดียวกันเลย เล่น dirt3 เเล้วรถเลี้ยวเองต้องถอดเสียงใหม่

the name is already taken
15th April 2012, 20:00
ใช้ Browser อะไรอยู่เหรอครับ ลองเปลี่ยน Browser ดูก่อนค่อยลง Win ใหม่ก็ดี

speedmodel
15th April 2012, 22:58
เป็นได้หลายอย่างอยู่เหมือนกันครับ
1 อาจจะเป็นที่บัคของตัวWeb broswerเองด้วย (แนะนำให้ลองเปลี่ยนใช้โปรแกรมอื่นเข้าแทน)
2 อาจจะเป็นความร้อนจากตัวเครื่องที่ทำให้แฮ๊งก์ ลองเช็คสภาพฝุ่น ความร้อนภายในเครื่องหากเป็นคอมเก่าๆยิ่งมีโอกาสเป็นไปเหมือนข้อนี้ได้(แนะนำให้ใช้โปรแกรมCoreTempตรวจสอบอุณหภูมิ ส่วนฝุ่นต้องเปิดเตสมาดู)
3 อาจจะเป็นที่ตัววินโด้เองติดไวรัสเลยทำให้แฮงค์บ่อย (แนะนำให้ลองหาสแกนไวรัสดู ตัวเดียวก็พอหลายตัวจะอืดชืดด ซึ่งก็อาจไม่ได้ผลมากนนักควรจะลงวินโด้ใหม่จดีกว่า)
4 โปรแกรมที่รันอยู่แบบแบลคกราวด์มีเยอะเกินไป (แนะนำUninstallโปรแกรมที่ไม่ใช้ออก)