PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะซื้อเครื่องเกม PSP 3000 ครับ อยากถามก่อนซื้อ

sattawat1979
16th April 2012, 21:25
คือผมจะซื้อ PSP 3000 น่ะครับ ดูที่ร้าน gcorners ราคา 5300 บาทเอง

อยากถามเกี่ยวกับ PSP 3000 คือ

1. เครื่องมันเล่นก็อปได้มั๊ยครับ?? แล้วยุ่งยากมั๊ย??

2. การกดปุ่ม การควบคุม สะดวกเหมือน Console รึป่าว??

3. PSP 3000 มีเกมที่เป็น Exclusive เยอะมั๊ยครับ?? เพราะผมจะเล่นเฉพาะเกม Exclusive ของ PSP เท่านั้นครับ

4. กราฟฟิกของ PSP กับ PS2 อย่างไหนสวยกว่ากันครับ??

5. เครื่องนี้มันสามารถทำอะไรอย่างอื่นได้อีกมั๊ย?? อย่างเช่นต่อเล่นกับ PS3 อะไรยังงี้

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะฮะ :yes

maburm
16th April 2012, 21:37
1.ตอนนี้เครื่อง psp 3000 เล่นก็อปได้ทุกเกมส์แล้วครับแล้วก็ไม่ยุ่งยากด้วย
2.ส่วนเรื่องการควบคุมก็สะดวกนะครับ แต่คงไม่สะดวกเท่า Console นะคับ
3.ก็เยอะพอสมควรนะครับ
4.ps 2 สวยกว่าแน่นอนคับ
5.เคยแต่ ดูหนัง แล้วเอาไปทำเป็น gps

16th April 2012, 21:44
1.ตอนนี้เครื่อง psp 3000 เล่นก็อปได้ทุกเกมส์แล้วครับแล้วก็ไม่ยุ่งยากด้วย
2.ส่วนเรื่องการควบคุมก็สะดวกนะครับ แต่คงไม่สะดวกเท่า Console นะคับ
3.ก็เยอะพอสมควรนะครับ
4.ps 2 สวยกว่าแน่นอนคับ
5.เคยแต่ ดูหนัง แล้วเอาไปทำเป็น gps

อ้าว ภาพ PS2 สวยกว่าอีกหรอ ผิดหวังเล็กๆนะนี่ T T

คือผมเห็นเว็ปนี้มีคนเอาเกม PSP มาแจกเยอะมาก น่าสนุกทั้งนั้น ก็อยากซื้อเครื่องมันมาซะเลย เล่นกับ emu ผมว่ามันคงไม่ได้เรื่อง

แล้วถ้าเอาไปดูหนัง มันจะกระตุกมั๊ยอ่ะครับ ดูท่าทางสเป็กเครื่องน่าจะอ่อน - -

konthorn
16th April 2012, 21:48
PS2 สวยกว่าแน่ครับเพราะหน้าจอความละเอียดของทีวีเราจะละเอียดกว่าจอของPSPครับ

ส่วนดูหนังผมเคยแล้ว ตอนเอาลงลำบากเล็กน้อยแต่ภาพชัดเสียงดีครับ

Dead Pepper
16th April 2012, 21:49
:ask 1. เครื่องมันเล่นก็อปได้มั๊ยครับ?? แล้วยุ่งยากมั๊ย??
:answer เล่นก๊อปได้ทุก Fw แล้วตอนนี้ ถ้าเป็น Fw ใหม่ ๆ ก็รันติดง่าย ๆ เลยไม่ยุ่งยากเหมือนตอน psp 3000 ออกใหม่ ๆ

:ask2. การกดปุ่ม การควบคุม สะดวกเหมือน Console รึป่าว??
:answer ปุ่มมันอยู่บนตัวเครื่องอาจจะบังคับไม่สะดวกเท่าคอนโซล ยิ่งถ้าคนนิ้วใหญ่ ๆ อาจเล่นยากหน่อย แต่โดยรวมก็ไม่ถึงกับติดขัดมากนักนะ

:ask3. PSP 3000 มีเกมที่เป็น Exclusive เยอะมั๊ยครับ?? เพราะผมจะเล่นเฉพาะเกม Exclusive ของ PSP เท่านั้นครับ
:answer เท่าที่ทราบ ๆ มาก็เยอะพอสมควรนะ เด่น ๆ หน่อยก็อย่าง God of war ( แต่รีเมคลง ps3 ไปละ ) Super robot Z นี่ก็ลงแต่ psp 2 ภาคจบ

:ask4. กราฟฟิกของ PSP กับ PS2 อย่างไหนสวยกว่ากันครับ??
:answer กราฟฟิคของ psp ดีกว่า ps1 แต่ไม่ถึงระดับ ps2

:ask5. เครื่องนี้มันสามารถทำอะไรอย่างอื่นได้อีกมั๊ย?? อย่างเช่นต่อเล่นกับ PS3 อะไรยังงี้
:answer เล่นไฟล์เพลง Mp3 ไฟล์หนัง Mp4 เล่น Emu พวกเกมส์เก่า ๆ ได้ เล่นเกมส์ ps1 ได้จร้า

maburm
16th April 2012, 21:51
ดูหนังไม่กระตุกเลยครับ แต่ต้องแปลงไฟล์เป็นของpspก่อนน่ะครับ

แต่ถ้าจะซื้อ psp3000 ตอนนี้ผมว่าซื้อ pspvita ดีกว่านะครับ ภาพสวยกว่าเยอะ

Anti-cola
16th April 2012, 21:51
ถ้าเอาไปดูหนังต้องไฟล์แปลงเฉพาะหรือเปล่าครับเป็นไฟล์ วิดีโอปกติอ่ะครับ

16th April 2012, 22:03
ดูหนังไม่กระตุกเลยครับ แต่ต้องแปลงไฟล์เป็นของpspก่อนน่ะครับ

แต่ถ้าจะซื้อ psp3000 ตอนนี้ผมว่าซื้อ pspvita ดีกว่านะครับ ภาพสวยกว่าเยอะ

ผมก็อยากได้ PSP Vita นะ แต่ราคามันยังแพงอยู่เลยอ่ะ และเกมมันยังมีไม่เยอะมาก เดี๋ยวรอให้มันลดราคามากๆกว่านี้ก่อน

guntawit3875
16th April 2012, 22:11
1. เครื่องมันเล่นก็อปได้มั๊ยครับ?? แล้วยุ่งยากมั๊ย??
เล่นก๊อปได้แล้วครับ ลงไม่ยาก ลากไฟล์ iso หรือ cso ลงโฟล์เดอร์ psp เลย

2. การกดปุ่ม การควบคุม สะดวกเหมือน Console รึป่าว??
ก็สะดวกนะ คล้ายๆจอยสติ๊กแหละ

3. PSP 3000 มีเกมที่เป็น Exclusive เยอะมั๊ยครับ?? เพราะผมจะเล่นเฉพาะเกม Exclusive ของ PSP เท่านั้นครับ
เยอะอยู่เหมือนกันครับ

4. กราฟฟิกของ PSP กับ PS2 อย่างไหนสวยกว่ากันครับ??
ps2 สวยกว่านิดนึงครับ

5. เครื่องนี้มันสามารถทำอะไรอย่างอื่นได้อีกมั๊ย?? อย่างเช่นต่อเล่นกับ PS3 อะไรยังงี้
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต ต่อ wifi เล่น skype ถ่ายรูป(ต้องซื้อกล้องของ psp มาต่อ)

เออลืมบอกไป มันเล่น เกมส์ ps1 ได้ด้วย

kidsylenser
16th April 2012, 22:13
คือผมจะซื้อ PSP 3000 น่ะครับ ดูที่ร้าน gcorners ราคา 5300 บาทเอง

อยากถามเกี่ยวกับ PSP 3000 คือ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะฮะ :yes

1 เล่นก๊อป ได้สบายมาก แค่เข้าโปรแกรม รอมันรีสตาท เองก็เลนได้แล้วครับ

2 ไม่สะดวกนะ ถ้าเป็นคนที่เล่น คอนโซล ประจำจับแล้วมันจะเล็ก ไปหมดทุกอย่าง ใช้ไปสักพักจะชินเอง

3 อันนี้ไม่รู้ครับ ส่วนมากผมอยากเล่นก็เล่นไม่ได้ใส่ใจส่วนนี้

4 ผมว่า PS2 สวยกว่านะ

5 ดูรูป jpg,bmp / ฟังเพลง mp3 / ดูหนัง mp4(h264) / เล่น internet (ไม่แนะนำ) / skype (ถ้าเป็นคนที่เล่นอยู่แล้วก็ สุดยอดครับ แต่เรื่องพิมพ์ตัดทิ้งไปได้เลย คุยอย่างเดียว)

ถ่ายรูปได้ (ติดกล้อง) / GPS (ติดตัว GPS)

ปล.เล่น GBA ได้ด้วยนะ เช่น โปเกมอน :p

supermakarm
16th April 2012, 22:15
เพิ่มเติมข้อ 5 . สามารถต่อเป็น Remote Play กับ PS3 ได้ครับ ซึ่งไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไรผมว่า = = ที่จริงเล่นเนตได้ เเต่เข้าเว็ปไทยเป็นภาษาต่างด้าว เพราะมันไม่รองรับ = =

Game Exclusive ของ PSP มันๆก็ Monster Hunter 3rd ครับ ไม่ไช่ 3Tri เน้อ คนละภาคกัน แล้วก็ DJ max ภาคต่างๆครับ สนุกมาก^^
เกมตระกูล Tale of ... ก็สนุกนะครับ แต่มันเป็น Jap = = เอาจริงๆเกมเยอะมากครับ ผมว่าคุ้มอยู่นะ

ลองๆคิดดูครับ เงิน 5000-6000 เล่นได้อีกซัก 1-2 ปีมันคุ้มไหม เพราะผมคิดว่า Ps vita อาจปรับราคาลงมาอีกนะ แล้วก็อาจมีเกมไหม่ๆหนุกๆมาเยอะๆ (+รอ hack อีก 5555)
และผมเชื่อว่า มันต้องออก Ps vita แบบรุ่นสลิม กับรุ่น Limited ออกมาแน่นอน รอซื้อตัวนี้แหละ :o