PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ โน๊ตบุ๊ค Acer aspire 4552

mckphaiza
17th April 2012, 01:30
มีปัญหาอยู่ว่า ตอนนี้ประกันของผมก็ได้หมดไปแล้วนะ

อาการก็ เวลาเปิดเครื่อง ไฟเข้านะครับ แต่ไฟ HDD ไม่ทำงาน ต้องกดปุ่ม power ย้ำๆหรือกดค้างบ่อยๆถึงจะติดครับ เปิดตอนแรกไฟเลี้ยงเข้า แต่ พัดลมติด แปปเดียวก็ดับละ
แต่ถ้าเปิดเครื่องได้มันก็จะติดครับ เพิ่มเติม ตอนที่ไม่ติด ไม่มีเสียงเตือนอะไรเลยนะครับถ้าแรมกับ HDD มีปัญหา ก็น่าจะมีเสียงบอก แต่นี่เงียบเลยหละครับ

งงจริงๆ

ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรครับ มีปัญหาตอนเปิดอย่างเดียวครับ แต่ถ้าเปิดมาได้ไม่มีปัญหาอะไรบอกเลยครับ รีเครื่องได้ แต่ห้ามปิด เพราะถ้าปิดแล้วจะเปิดลำบากจริงๆครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ พอจะมีใครรู้วิธีแก้ไหมครับ

และถ้าซ่อมราคาประมานเท่าไหร่เหรอครับ

ช่วยทีครับเวลาจะเล่น ลำบากมากมาย T-T ขอความกรุณาหละครับ นะ

mckphaiza
17th April 2012, 01:48
ดึกป่านนี้จะมีใครรู้ไหมน๊า..... เซง มีใครสนใจบ้างไหนหนอ

chikuva
17th April 2012, 06:43
อาจจะเป็นที่ปุ่มเปิดปิดก็ได้ครับ ถ้าเป็นตรงนั้นจริงค่าซ่อมคงไม่แพงมากนัก ยังไงถ้าส่งไปซ่อมก็ถามราคาก่อนครับ ถ้าแพงเกินไปก็ไม่ต้องซ่อม

mckphaiza
17th April 2012, 11:24
อาจจะเป็นที่ปุ่มเปิดปิดก็ได้ครับ ถ้าเป็นตรงนั้นจริงค่าซ่อมคงไม่แพงมากนัก ยังไงถ้าส่งไปซ่อมก็ถามราคาก่อนครับ ถ้าแพงเกินไปก็ไม่ต้องซ่อม

ครับผม แต่ผมลองเอาไปให้ที่ร้านดูมันเปิดไม่ติดเหมือนที่ผมสามารถเปิดให้ติดได้ มันบอกว่า CPU กับ M/B พัง ต้องส่งศูนย์เท่านั้น ค่าซ่อมประมาน 5000 แต่เท่าที่ผมดูมา ถ้ามันพังจริงๆ แล้วทำไมมันเปิดเลนได้หละครับ โดยไม่มีปฏิกิริยาอะไรเลยครับ ถ้าเป็นที่ปุ่มจริง ทำไมตอนกดอ่ะครับ มันก็กดได้นะ ติดด้วย แต่ไฟตรง HDD กับ หน้าจอ ไม่ทำงานเท่านั้นเองครับ ตอนนั้นติดหมดครับ เท่าที่ผมจะอธิบาย และแก้ไขล่วงหน้าเองอ่ะครับ ....

mckphaiza
17th April 2012, 13:54
จะมีใครรรู้อีกไหมหนอ......

chikuva
18th April 2012, 07:10
ร้านเปิดไม่ได้ส่วนใหญ่มันจะถอดแรมออกมาทำความสะอาดก่อน ถ้าไม่ติดมันจะลองถอด hdd ออกดูว่าเปิดได้ไหม ถ้าลองทำ 2 อย่างนี้แล้วส่วนใหญ่จะสรุปเลยว่า board เสีย ค่าซ่อมก็ราวๆ 5000 แต่ของคุณคุณบอกว่ามันยังเปิดใช้งานได้แสดงว่าบอร์ดไม่เสียแต่อาจจะมีปัญหาที่ปุ่มหรือมีการช็อตเกิดขึ้น

อันนี้มาจากการวิเคราะห์ของผมครับผมไม่มีโน็ตบุคแล้วก็ไม่ใช่ช่างซ่อมคอมผมก็วิเคราะห์ท่าที่ผมรู้ครับ ยังไงลองถอด hdd ออกแล้วเปิดดูว่ามันสามารถเปิดได้ไหมครับ ถ้าเป็นไปได้ต้องลองงัดออกมาแล้วใช้ไขควงจิ้มให้มันลัดวงจรเปิดแทนการใช้ปุ่มเปิดดูจะดีมาก