PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามผู้ที่ใช้ Notebook Asus โมเดล K53 หน่อยครับ *-*

l2yUnoSukE
30th July 2011, 00:03
คือว่า ผมใช้ K53SV อยู่อ่าครับ CPU i5 2410M

Ram 4GB 1333 DDR3

VGA intel 64 mb , GT540m 2 GB

อยากจะถามว่า เป็นเหมือนกันมั้ยครับ

เวลา ที่เล่นเกมไปนานๆ ซัก 1 ชั่วโมง

เมื่อเครื่องมันเริ่มร้อน

HDD มัน สะดุดบ้างมั้ยครับ ?

อยู่ๆ ไฟมันก็ขึ้น มา เหมือนกับว่า กำลังก๊อบไฟล์

แล้วจะค้างไป 2 วิ ครับแต่ไม่มีเสียงแกร๊กๆ นะครับ

ผมเป็นตอนที่เล่นเกมส์ ออนไลน์ครับ

เกมออนไลน์ ทุกเกม เลย

เวลา เจอ สกิล ของคนอื่น ของมอนสเตอร์ หรือ แค่ผู้เล่นอื่นวิ่งเข้ามา ในระยะมองเห็น

แค่นี้มันก็จะ สะดุดแล้วอ่ะครับ

แล้วยิ่งนานขึ้น มันก็จะยิ่งเป็นถี่ขึ้น - -"

ขอรบกวน ผู้รู้หน่อยนะครับ *-*

sponge-pee
30th July 2011, 12:19
อาจเกิดจากพัดลม CPU ระบายความร้อน ยังไงลองเช็ดดูดี ๆ นะ ถ้าไม่หาย ลองแกะ CPU ออกมาแล้วทาซิลิโคนดูนะจ๊ะ :dance

l2yUnoSukE
30th July 2011, 19:35
มันเป็นโนตบุค ครับท่าน - -" ไม่กล้าแกะ

แล้วอีกอย่าง

ที่ระบาย ความร้อน ที่มันอยู่ ข้างๆ

ที่เป็นรูระบาย จากการ์ดจอ แล้วก็ แทบจะทุกอย่างของเครื่อง

เอิ่มมม แบบว่า

พอๆ กับไดร์เป่าผม เลยครับ - -"

ความร้อนแล้วก็แรงลม แบบนั้นเลย !!

windyremind
30th July 2011, 20:59
ปัญหานี้ผมเพิ่งจะเป็น คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาเดียวกัน
ที่ HDD ทำการอ่านข้อมูลหลายรอบ หรือไม่ก็เคลื่อนไปหลายตำแหน่ง
ลอง Defrag HDD ดูครับ

แต่ก่อนที่จะฟันธงลงไปที่ HDD ผมได้ทำการตรวจเครื่องด้วยขั้นตอนแบบนี้
1 ดูการทำงานของ cpu ว่า load หรือเปล่า --> ปกติ cpu ทำงานอยู่ระหว่าง 10 - 30%
2 ตรวจหา Process แปลกปลอมว่าติด malware หรือเปล่า --> ปกติ ไม่มีอะไรแปลกปลอม
3 Scan ด้วย Hijackthis เพื่อให้แน่ใจว่าไม่ติด malware --> เหมือนข้อ 2
4 จึงคิดว่า HDD ทำการอ่านข้อมูลช้า จึงทำการ Defrag โดยจะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับข้อมูลว่าเยอะหรือน้อย (ผมทิ้งเครื่องไว้ 1 คืน)

หลังจาก Defrag HDD แล้วเห็นผลอย่างชัดเจนครับ อาการเวลาเล่นเกมแล้วเจอ skill , ตัวละครอื่น แล้วค้าง
หายไป เพราะเวลาเราบังคับตัวละครแล้วไปเจอ object เครื่องจะทำการอ่านข้อมูลแล้วแสดงให้เราเห็น

ปล.ใช้ Defrag ของ windows แล้วไม่ค่อยเห็นผลครับ ผมใช้ Smart Defrag ครับ

l2yUnoSukE
30th July 2011, 21:21
โนตบุค ผม พื่งซื้อมาได้ 1 เดือนครับ

Core i5 ตอนนี้เล่นเกม Clound nine อยู่

ซึ่งใช้ cpu อยู่ที่ 15 - 32 % ครับ

อุณหภูมิ CPU ประมาน 80 องศาเซลเซียส ครับ วัดจาก HW Monitor

ส่วนการ์ดจอ GT540m นั้น 66 องศาเซลเซียสครับ

ส่วนเรื่อง Defrag ลองทำแล้วง่า

ลงวินใหม่ก็ทำแล้ว

ส่วนเรื่องมัลล์แวร์ ไม่มีครับ

- -.. ใช้ nod v 4 อยู่ครับ

อยากถามเพิ่มอีกนิดครับ โนตบุคนี่ ทาซิลิโคน ที่ CPU ได้มั้ยครับ ?

l2yUnoSukE
31st July 2011, 15:34
ปัญหานี้ผมเพิ่งจะเป็น คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาเดียวกัน
ที่ HDD ทำการอ่านข้อมูลหลายรอบ หรือไม่ก็เคลื่อนไปหลายตำแหน่ง
ลอง Defrag HDD ดูครับ

แต่ก่อนที่จะฟันธงลงไปที่ HDD ผมได้ทำการตรวจเครื่องด้วยขั้นตอนแบบนี้
1 ดูการทำงานของ cpu ว่า load หรือเปล่า --> ปกติ cpu ทำงานอยู่ระหว่าง 10 - 30%
2 ตรวจหา Process แปลกปลอมว่าติด malware หรือเปล่า --> ปกติ ไม่มีอะไรแปลกปลอม
3 Scan ด้วย Hijackthis เพื่อให้แน่ใจว่าไม่ติด malware --> เหมือนข้อ 2
4 จึงคิดว่า HDD ทำการอ่านข้อมูลช้า จึงทำการ Defrag โดยจะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับข้อมูลว่าเยอะหรือน้อย (ผมทิ้งเครื่องไว้ 1 คืน)

หลังจาก Defrag HDD แล้วเห็นผลอย่างชัดเจนครับ อาการเวลาเล่นเกมแล้วเจอ skill , ตัวละครอื่น แล้วค้าง
หายไป เพราะเวลาเราบังคับตัวละครแล้วไปเจอ object เครื่องจะทำการอ่านข้อมูลแล้วแสดงให้เราเห็น

ปล.ใช้ Defrag ของ windows แล้วไม่ค่อยเห็นผลครับ ผมใช้ Smart Defrag ครับ

ทำตามหมดแล้ว ครับ

Defrag แล้ว โดยใช้โปรแกรมที่คุณบอก

ก็ไม่ต่างอะไร จากเดิมเลยครับ ลื่นแค่ 15 นาทีแรก

พอ หลังจากนั้นก็กลับเป็นแบบเดิม Analyze อีกรอบ ไฟล์ก็กระจายๆ กัน เหมือนเดิมอีก - -"

ลองใช้ของวินโดวส์ ก็เหมือนกันเลยครับเล่นเกมส์ก็สะดุดเหมือนเดิม

ส่วนที่ว่า CPU โหลดนั้น ไม่ใช่อ่าครับ

CPU ปกติ 10 - 35 ครับ

windyremind
31st July 2011, 18:55
เลือก Defrag and fully optimize นะ

chikuva
31st July 2011, 19:36
ลงวินโดว์เองหรือเปล่าครับ ส่วนใหญ่ถ้าร้านลงมามันจะเป็นวินโดวส์โกส เพราะเครื่องแต่ละเครื่องอุปกรณ์ต่างๆไม่เหมือนกันถึงจะเป็นรุ่นเดียวกันผลิตโรงงานเดียวกัน แต่มันก็ไม่ใช่ตัวเดียวกันนะครับ อีกอย่างรุ่นนี้มันเป็นระบบ optimus ต้องลงวินโดวส์ใหม่โดยไม่โกสครับถึงจะใช้งานระบบนี้ได้ดี

exocet
6th September 2011, 22:07
ของผมเครื่องร้อน(ตรงที่วางมือ และทัชแพช) หน้าจอเหลือง HDD ตรวจใน HD-tune ในTab S.M.A.R.T. info ขึ้น Fail แดงเกือบหมด
ส่งซ่อมที่ศูนย์ เรียบร้อย โทรถามที่ศูนย์เค้าบอกว่าตอนนี้ช่าง เบิกอะไหล่อยู่(เมนบอร์ด และทัชแพด) เป็นไงหล่ะเจ๋งป่าว หวังว่าเปลี่ยนใหม่แล้วคงหายครับ
นึกว่าเป็นคนเดียวซะอีก เครื่องของคุณผมว่าส่งเช็คที่ศูนย์ดูก่อนดีกว่า ของAsus เค้าเรื่องการบริการหลังการขายก็โออยู่นะครับ (หวังว่านะ) และเครื่องคุณเพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนด้วย เอาไปเช็คให้ชัวร์ก่อนใช้งานดีกว่า (ประกัน 2 ปี สำหรับผมยังต้องฟาดฟันกันไปอีกนาน)

exocet
6th September 2011, 22:20
ข้อสงสัยของผมที่มีต่อเครื่องรุ่นนี้ น่าจะเป็นที่ตัว BIOS ที่ยังไม่เข้าฝักมากว่า กล่าวคือ HDD ของผมทีร้อนฉึ่ง และHD-Tune อ่านข้อมูลใน S.M.A.R.T. ไม่ออก เลยขึ้น fail
การ์จอที่สงสัญญานออกมาเหลือง (เครื่องยี่ห้ออื่นของเพื่อน Spec เดียวกันเปะแต่ไม่เป็น แต่เครื่องโชว์Asus ตัวโชว์ เหลืองหมดเท่าที่เดินดูมา ดังนั้นHardwareของผู้ผลิตรายอื่นคงไม่พร้อมจัยกันเสีย คิดในแง่ดีนะ) ประมาณว่าจัว controller ของเจ้าตัว HDD มันทำงานไม่เต็ม NCQ. ใน HDD เลยไม่ทำงานข้อมูลเลย ดาวกระจายซะงั้น
ส่วนเรื่องเครื่องที่ร้อนคงเพราะผลกระทบจากภาวะโลกร้อน (ผมพร่ำเพ้อไปของผมคนเดียวนะครับ ประมาณว่าเครียดเครื่องซื้อมาแล้วต้องซ่อมก่อนใช้ )