PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [HELP] ช่วยด้วยครับ ปัญหาการลง Windows XP [HELP]

siabossz1
17th April 2012, 12:47
ผมมีแผ่น Windows XP อยู่ตัวนึง ตัวนี้จะมีทั้ง SP2 และ SP3
ใส่แผ่นเข้าไปปกติ เ้ข้าไปตั้งค่า Bios ให้ Boots ที่ CDROM
มันได้ปกติ แล้วผมก็เลือก Windows XP SP2 (32bit)
มันขึ้นหน้าจอสี น้ำเงิน แล้วก็คำว่า Windows Setup
ปกติ มันจะมี แถบสีเทาๆ ข้างล่างของหน้าจอ แล้วเป็นตัวหนังสือ
แต่ของผม มันค้าง ไม่มีแทบสีเทา ไม่มีตัวหนังสือ
ผมจึงลอง ถอดแรมออกมาทั้ง 2 ตัว เอายางลบมาถูขาแรม ก็ไม่หาย
ถอดถ่านไบออส ไล่ไฟออก ก็ไม่หาย ควรจะทำยังไงดีครับ ???

eaksak
17th April 2012, 12:52
เปลี่ยนแผ่น ไม่ก็ ลองเอาแผ่นนั้นไป ใส่คอมเครื่องอื่น
แล้วท่าน Burn แผ่น ในความเร็วเท่าไหร่ คงไม่ใช่ x16 หรอกนะ:sweat

siabossz1
17th April 2012, 18:45
อ๋อ ตอนนี้ได้ละครับ พามันนั่งรถ มอไซค์ เล่น มาบ้านย่า
ลงได้เฉย = =' ครั้งเดียวด้วย สงสัย คอมเด็กแว๊นซ์ ฮ่าๆๆ
แต่กลับเจอปัญหา Regedit disable by administrator กับ Task Manager เข้าไม่ได้
แล้ว แก้ยังไงก็ไม่หายใช้ ReEnable ก็ไม่ได้ โค้ด REG add HKCU\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System /v DisableRegistryTools /t REG_DWORD /d 0 /f ก็ไม่ได้อยู่ดี TT

chikuva
18th April 2012, 06:53
โดนไวรัสกินตั้งแต่ลงเสร็จเลย เหอๆ ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ format hdd ทั้งลูกเลยครับ
ส่วนปัญหา Regedit disable by administrator กับ Task Manager เข้าไม่ได้ ผมว่าควรลงวินโดวส์ใหม่ตามที่บอกใว้ข้างบน ถ้าไม่อยากลงใหม่ก็ไปหา combofix มาใช้ครับ

siabossz1
18th April 2012, 11:08
ผมลองโทรปรึกษาพ่อแล้ว พ่อบอกว่า น่าจะเป็นที่ บัคของวินโด้วในแผ่นน่ะ
ผมเลยลอง เปลี่ยนดูใหม่ ลง WIN XP SP 3 แทน ปัญหาเดิมแบบ หัวข้อเลย เฮ๊อ
ถอดไล่ไฟใหม่หมด ยังไง๊ ก็ไม่ได้ เลยว่าจะยกไปบ้านคุณย่าใหม่ : (( เหนื่อยๆ