PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปิด Firewall แล้วจะเกิดปัญหาอะไรกับเครื่องไหมครับ

tanonamnaj
18th April 2012, 16:23
คือผมสงสัยว่า Firewall นี่ถ้าเปิดกับปิด นี่จะทำให้เครื่องคอมทำงานแตกต่างกันอย่างไรหรอครับ

sasrtee
18th April 2012, 16:38
สงสัยเหมือนกันครับ ?? แต่ผมไม่รู้นะ :pardon

chikuva
18th April 2012, 16:42
ถ้าเปิดก็จะป้องกันผู้ไม่ประสงดีเข้ามายุ่งกับเครื่องเราได้ในระดับหนึ่ง
ถ้าปิดก็เหมือนเปิดประตูบ้านรับการมาเยือน

-[W]annapira-
18th April 2012, 16:48
ถ้าเปิดก็จะป้องกันผู้ไม่ประสงดีเข้ามายุ่งกับเครื่องเราได้ในระดับหนึ่ง
ถ้าปิดก็เหมือนเปิดประตูบ้านรับการมาเยือน

เอ้า !! ผม งง เอง หรือ มัน ใช่แล้ว

เหมือนๆ จะ สลับกัน ผม ก็ งง นะเนี่ย

ปิด Firewall กันผู้บุกรุกได้
เปิด Firewall ให้ผู้อื่นเข้าได้

แบบนี้ใช่ไหม หรือ ผม คิด ผิดไปเอง

ถ้างั้นตอนนี้ ผม ปิดอยู่ ก็อาจโดน โจมตีได้อ่ะดิ :(

vongolex555
18th April 2012, 16:52
annapira-;996406']เอ้า !! ผม งง เอง หรือ มัน ใช่แล้ว

เหมือนๆ จะ สลับกัน ผม ก็ งง นะเนี่ย

ปิด Firewall กันผู้บุกรุกได้
เปิด Firewall ให้ผู้อื่นเข้าได้

แบบนี้ใช่ไหม หรือ ผม คิด ผิดไปเอง

ถ้างั้นตอนนี้ ผม ปิดอยู่ ก็อาจโดน โจมตีได้อ่ะดิ :(

ง่ายๆ
เปิดFirewall = ป้องกันคนอื่น(ป้องกันการhackระดับหนึ่ง)
ปิดFirewall = ให้คนอื่นเข้ามา(ไม่มีการป้องกันใด(ยกเว้นมีโปรแกรมอื่นมั่งผมไม่แน่ใจว่ามีโปรแกรมป้องกันได้อีกหรือป่าว))

newchamea
18th April 2012, 16:56
มันมีปัญหาอ่ะไรหรอครับ ผมก็เปิดไว้ตลอด บางทีก็ปิด มันเข้าเกมไม่ได้ 555

tanonamnaj
18th April 2012, 17:14
นั้นละครับที่ผมต้องปิดมันเพราะเข้าเกมส์ไม่ได้นี่ละ ผมก็เลยสงสัยมาถามเพราะกลัวว่ามันจะมีปัญหาอะไรกับเครื่องหรือเปล่า

CrYzTeX
18th April 2012, 17:17
ถ้าไม่กลัวโดน Hack หรืออะไร เปิด-ปิด Firewall มันก็ไม่มีค่าอะไรเลยอ่ะ

แต่แนะนำ ถ้าไม่เป็นที่โดดเด่นของ Hacker ก็ปิดไปเถอะ ไม่รู้จะเปิดไปทำไม

Facebook
18th April 2012, 18:28
สำหรับ Firewall ปิดไปเลยก็ได้ครับ เรื่อง Hack เดี๋ยวนี้แทบไม่มีแล้วครับ วางใจได้ ส่วนมากเดี๋ยวนี้มันจะเป็นพวกไวรัสต่างๆ ซะมากกว่าที่จะมาเจาะทางระบบ ถ้าคุณมั่นใจว่า คุณจะไม่โหลดไฟล์มั่วๆ มาติดตั้ง หรือมีความรู้มากพอเกี่ยวกับการติดของไวรัสในด้านต่างๆ คุณก็สามารถ ปิด Firewall & AtiVirus ไปได้เลย ถ้าคุณไม่มั่นใจ ให้ทำการ โหลด AtiVirus มาดูแลคอมพิวเตอร์แทนครับ แต่คุณควรจะมีโปรแกรมป้องกันไวรัสทาง USB (จำเป็นต้องมีทุกเครื่อง เพราะไวรัสจะแพร่กระจายทางนี้ได้มากที่สุด และง่ายที่สุด)

FreeJUNG
18th April 2012, 22:49
เปิดไว้เถอะ ถ้าโปรแกรมไหนติดปัญหา firewall ค่อย allowมันซะ