PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหา หลังจากอัพเดต window 7 ช่วยทีครับจนปัญญาจริง!

[P]oky_alM0n
18th April 2012, 20:54
คือผมใช้ window 7 profession (ของเถื่อนนะครับ ) ใช้มานานแล้วเหมือนกันแล้วอยู่ดีๆดันติด window geniue ซะอย่างงั้น
ทีนี้จึงหาตัว active window 7เห็นกระทู้นึงเขาบอกมีตัว active window 7 แล้วสามารถอัพเดตได้
คราวนี้ผมเลยลองอัพเดตวินโดดู ไฟล์อัพเดตประมาณ 1.2 gb ได้ *0* อาการมันจะไม่ค่อยมีไรเท่าไร แต่ผมอธิบายไม่ค่อยถูก เลยพิมไปซะดูยาวไปบ้างแต่ ต้องการความช่วยเหลือครับ

----หลังจากอัพเดตเสร็จเรียบร้อยแล้ว ไอ้เราก็นึก ว่าคอมจะเสถียรขึ้นแต่มิใช่เลย :(
มันมีอาการแปลกเพิ่มมา 3 อาการ

1. อาการนี้เวลาผมเล่นเกมจะชอบกด alt + tab ย่อไปเปิดเพลงฟังบ้าง
ตอนย่อเกมกลับมาหน้า destop ไม่มีปัญหานะแต่ พอจะกดกลับเข้าตัวเกม มันไม่ยอมกลับให้อ่ะครับ
กดที่โปรแกรมเกมที่อยู่แถบ taskbar ข้างล่างแล้ว มันนิ่งๆ
ต้องเปิด task manager คลิกขวาที่โปรแกรม แล้วเลือก switch to .. เอาถึงจะย่อเกมกลับมาได้

2.อาการนี้ผมอธิบายยากนิดนึงครับ เวลาเปิด โปรแกรมมา 2 โปรแกรมซ้อนกันอยู่ สมมุติว่าขณะนั้นผมใช้งานโปรแกรม 1 อยู่ ผมต้องการ ดูโปรแกรม 2 จึงเลือกที่ icon โปรแกรม 2 ที่อยู่แถบล่างของหน้าจอ โปรแกรม 2 มันไม่ยอม แสดงมา โดน โปรแกรม 1 มันทับปิดอยู่ (ปกติถ้าผมคลิกที่โปรแกรมนั้นมันจะเด้งขึ้นมาหน้าสุดทันที แต่นี่ มันกลับ โดนโปรแกรมที่มันแสดงอยู่หน้านั้น ทับปิดอยู่ )

3. เหมือน การตั้งค่าต่างๆจะถูกปรับใหม่เอง อย่างเช่นโปแกรม Rocket Dock ที่เป็นโปรแกรมแสดงแถบ เมนูโปรแกรมต่างๆ จากเดิมที่มันอยู่ด้าน ซ่ายของจอผมก็ถูกย้ายไปอยู่ด้านบน แทน

ช่วยทีนะครับ ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน ถามได้นะครับเดี๋ยวผมจะอยู่รอนั่ง refresh รอดูเรื่อยๆครับ

YAKAMA27
18th April 2012, 20:57
ลบ ลงใหม่ ง่ายๆ ผมก็ไม่ค่อยเก่งอะไรมากหรอก ปกติก็ซื้อแผ่นมาลง มีตัว Active ในแผ่นให้แล้ว(แผ่นผี) อ่ะไรมีปัญหาก็ ลบลงใหม่หมด 55+

newchamea
18th April 2012, 21:18
มันอาจจะเกิดจาก การที่เขาจับได้ว่าใช้ Licence ของปลอมป่าว(Windowอ่า) ลองใช้ Window Activation Extreme หายยาว อัพเดทได้ดีจริงๆ

[P]oky_alM0n
18th April 2012, 21:39
ผมลอง ใช้ window restore กลับมาแล้ว ยัง ไม่หายอีก เดี๋ยวลองหา ตัว active ตามที่นายว่าดูนะ เป็นไปได้ช่วยหาลิง้ทีครับ ผมหาไม่เจอจริงๆ

giarttiwutza
18th April 2012, 21:42
ลงใหม่เป็น Window 7 Untimate ดีกว่า :yes

newchamea
18th April 2012, 21:43
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=58533
ถ้าไม่หายลงใหม่เลย ลง Ultimate

chikuva
20th April 2012, 06:41
โดนจับได้ว่าใช้ของปลอมเวลาไปอัพเดทไมโครซอฟจะปล่อยไวรัสเขามาทำลายไฟลืวินโดวส์ทีละน้อยครับ