PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำทีครับอยากจะเปลี่ยน CPU กับบอร์ด

comboxxx
30th July 2011, 12:06
เด่วผมบอกสเป็คคอมก่อนเลยนะครับ

Ram 4gb*2 Bus 775
VGA Geforce xfx 9800gt
Model P5GZ-MX (สเป็คผมจำไม่ได้อ่า)
CPU Intel(R) Pentium(R) 2Core 3.00Ghz (มีคนบอกว่าเก่ามาก)

ผมว่าแรมกับการ์ดจอผมโอเคนะครับ แต่เวลาเล่นเกมมันจะแลคอ่า ผมว่าต้องเป็นที่ CPU แน่ ๆ เลยตอนผมไปซื้อคอมเครื่องนี้ก็หลายปีมาแล้ว ส่วนแรมกับการ์ดจอผมไปอัพเกรดเอาเอง แต่ไม่เคยอัพเกรด CPU ตอนซื้อผมบอกเค้าว่าเอา Core 2 Duo นะครับเค้าก็บอกเด่วจัดการให้แต่ตอนนั้นผมดูไม่เป็นหรอกเค้าใส่ไรมาให้มั่ง พอมาดูตอนนี้CPU มันเป็น CPU Intel(R) Pentium(R) 2Core 3.00Ghz ก็ไม่รู้เหมือนกันเค้าเรียกว่า Core 2 Duo หรือเปล่า แต่ตอนนี้ใจผมอยากเปลี่ยนบอร์ดกับ CPU มากเลยครับ แล้วไม่รู้ต้องเปลี่ยนอย่างอื่นไปด้วยหรือะเปล่างบผมมีประมานเกือบ 6,000 บาท ยังไงผู้รู้ช่วยแนะนำผมทีนะครับ ปัญหานี้ค้างค้างคาใจมานานมากเลย

Bi Boy vence 2011
30th July 2011, 15:54
บอกก่อนว่าไม่ใช้ Core 2 duo นะครับ แล้วถ้าอยากเปลี่ยนจริง ๆ นะ ผมแนะนำ อย่าอัพเลย เปลี่ยนทั้งเซตเลยครับ แล้วเอาตัวเก่าขาย +กับเงินเก็บก็อาจจะซื้อตัวที่แรงและสมดุลกันดีกว่าอันนี้มากครับ

comboxxx
30th July 2011, 16:03
งั้นผมก็โดนมั่วนะสิ โชคร้ายจัง -*-
แล้วยังงี้ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนอะไรมั่งหรอครับ

yuttana032
30th July 2011, 16:07
โอ่ !!! มายกอต

Bi Boy vence 2011
30th July 2011, 16:11
งั้นผมก็โดนมั่วนะสิ โชคร้ายจัง -*-
แล้วยังงี้ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนอะไรมั่งหรอครับ

มันเป็นซีพียู 2 หัวเหมือนกันแหละครับ แต่ intel มันชื่อคล้าย ๆ กันเลยมั่วกันได้เลย (เออ แล้ว มันรุ่นอะไรหละครับ ซีพียู) ส่วนเรื่องถ้าอยากอัพจริงนะครับ ต้องอัพ ซีพียู แรม เมนบอร์ด เพาวเวอร์นี่น่าจะพอนะครับ เพราะใช้ 9800gt คาดว่าน่าจะพอนะครับ ถ้ารุ่นที่ใช้ต่อไฟเพิ่ม ส่วนการ์ดจอจะอัพใหม่หรือใช้ของเดิมก็ได้ แต่ตอนนี้ค่อนข้างถูกและแรงกว่า กินไฟน้อยกว่า และการ์ดจอซีรีย์ใหม่ยัง รองรับ DX11 ได้อีกด้วย (ดังนั้นผมจึงแนะนำให้ ซื้อใหม่หมดครับ)