PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมควรจะทำยังไงกับชีวิตตัวเองครับ...

bionicle99
19th April 2012, 17:05
ผม ตอนนี้กำลังขึ้น ม.3 อายุ 14 ปีนี้ 15 ครับมีปัญหากับแม่บ่อยแล้วมันก็หนักขึ้นๆทุกวันๆ คนในครอบครัวมี 4 คน พ่อ แม่ พี่ ผมอายุห่างกัน 6 ปี ผมไม่คุยกับมันมาตั้งแต่เกิดแล้วแบบว่าคุยกันจริงๆนะถ้าพูดก็ไม่เกินหนึ่งประโยคครับ

แล้ววันนี้ทะเลาะกันด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องผมก็กำลังกินข้าวอย่างอร่อยเลยครับแล้วมีจดหมายมาส่งเขาให้ไปเซ็นรับแม่ผมนอนอยู่ผมเลยบอกไปรับไม่เป็นหรอไงทั้งแค่เปิดประตูเดินไป 3 ก้าวก็ได้แล้วแม่บอกกูไม่สบาย อะไรไม่รู้ผมก็ออกไปแล้วปิดประตูแรงๆ ผมออกไปดูชื่อของพี่เข้ามาปาจดหมายทิ้งแม่เอาของปาใส่หน้าแต่ไม่โดนเพราะผมหลบ แล้วผมพึ่งกินข้าวเสร็จเลยเดินไปหลังบ้านหยิบแก้วน้ำมากินแม่ก็เอาร้องเท้าปาใส่ ผมแล้วผลักไปสองรอบ แม่ก็บอกประมาณทวงบุญคุณ อยู่สุขสบายกว่าบ้านอื่นเค้ามีกันอย่างสบายอาจจะใช้แต่มีความสุขไหมไม่เลยแม่แต่วันเดียว!!! แล้วก็ไล่ออกจากบ้านครับไปอยู่ไหนก็ไปเลยผมอยากจะบอกว่า(กูก็ไม่ได้อยากอยู่กับ***นักหรอก) พูดไปพูดมาน้ำตาแม่เริ่มคลอผมเลยบอกหุบปากไป โมโหมากครับปกติจะไม่พูดอะไรเพราะผมจะทนเก็บอยู่ข้างใน มันคงรอวันระเบิดแหละครับเพราะมันฝังมากว่าสิบปีแล้วแล้วผมก็เลยไปหลังบ้าน โทรไปหาแฟนเราให้แฟนฟังแฟนก็บอก แม่เป็นผู้หญิงนะแฟนผมเป็นห่วงมากเลยร้องไห้เลยครับแค่น้ำตาไหลเฉยๆนะครับ:sweat ผมก็เลยตากผ้าหลังบ้านให้เสร็จแล้วสักพักก็เรียนพิเศษเรียนเสร็จกว่ามานั่งพิมพ์นี่แหละครับ แค่อยากจะเล่าให้ฟังเฉยๆเพราะผมใกล้บ้าแล้วเวลาโมโหไม่มีใครกล้ายุ่งกับผมหรอกครับผมทำลายได้ทุกอย่าง พ่อหรือแม่ผมก็ฆ่าได้ถ้าผมไม่นับญาติ<<<อาจจะฟังดูเลวสำหรับใครหลายๆคนแต่เรื่องทุกเรื่องมันมีที่มาครับ

ผมจะเล่าอดีตให้ฟังเอาตั้งแต่เด็กเลยละกันเป็นชีวิตของผมในด้านความทุกข์ลำบากยากเย็นนิดนึง

ผมเกิดมาลืมตาดูโลกผมจะได้ว่าแม่ดีกับผมมากซื้อของเล่นให้อะไรให้ก็ตามประสาเด็กอะนะผมก็ดีใจมากจำได้ว่าตอนนั้นแค่ 1 ขวบหลังจากนั้นผมเข้าเรียนอนุบาล 1 โดนครูจับให้ทำการบ้านก่อนกลับบ้านคนเดียวทุกวัน ผมไปทำอะไรก็ไม่รู้นะเขาให้ผมทำคนเดียวเลยแบบว่าจะได้ไม่ต้องทำที่บ้านเพราะถึงบ้านผมก็ไม่ทำหุหุ จนมาถึงสอบเข้าป.1 พึ่งรู้ว่าตัวเองฉลาดก็ชาวบ้านเขาเพราะสอบเข้าห้องคิงได้ผมอ่านข้อสอบ****ออกมาได้ไงวะหลังจากผมไม่ได้ห้องคิงอีกเลยเพราะไม่ค่อยส่งงานจนมา ป.3 ย่าขายของอยู่เลิกขายแม่เลยมาทำแทนพี่บอกว่าจะเป็นหมอครอบครัวผมฐานะปานกลางก็ต้องประหยัดช่วยกันขายขอแต่พี่ผมมันเอาเปรียบพยายามให้ตัวเองขายน้อยที่สุดแล้วมันก็นั่งเล่นเกม ผมจึงต้องขายประหยัดเก็บตังให้มันไปกวดวิชาในอนาคต ตัวมันวันๆไม่ทำห่าไรแล้วยังผลาญเงินประหยัดก็ไม่ช่วยผมเลยเกลียดมันครับลองคิดดูครับวันนึงเดินกี่รอบปวดขาแค่ไหนพอผมเกี่ยงแม่เริ่มออกอาการช่วยมันทันที รักมันมากกว่าว่างั้นเถอะผมเลยเกลียดแม่ไปด้วยเลยอีกคนแล้วถึงครั้งที่เกี่ยงแม่ออกหน้ารับแทนแล้วด่าผมต่อ ก็เป็นยังงี้เรื่องมาจนผมเข้า ม.1 มันก็อยู่ ปี 1 ครับสอบหมอไม่ติดค่าติวไปกว่าผมว่าเกือบล้านนะผมก็ยังขายของอยู่มันเริ่มแบบว่าใช้ผมเป็นทาสครับให้ทำนู่นที่นี่ด่าผมแม่ก็ไม่ว่าออะไรมันนะครับจะด่าผมซ้ำอีกจน ม.2เลิกขายเพราะน้ำท่วมๆหุหุสบายเลยผม แม่บอกว่าให้ผมเข้าเตรียมทหาร ผมก็คิดว่าเข้าทำไมเข้าไปกว่าไม่ได้เจอแฟนอะสิแล้วแม่ผมชอบไปคุยกับพ่อตอนที่"คิดว่าผมหลับ"ผมเป้นคนหลับยากครับแต่สามารถเป็นรุปปั้นได้ไม่ขยับอะไรเลยได้นานกว่า 2 ชั่วโมงค่อยเปลี่ยนท่าผมก็ได้ยินพ่อผมไม่ได้พูดอะไรครับพ่อมาบอกผมว่าเข้าไมได้ก็เข้าการท่า(คือไรวะ) พี่อยู่การบินพลเรือนแล้วหนิประมาณว่าจบแล้วมีงานเยลไม่ต้องไปแย่งแต่ผมไม่ชอบ เกลียดพวกภาษาที่สุด จีน ไทย อังกฤษ แต่ผมโดนจับเรียนคณิต อังกฤษตั้งแต่ ป.5 ครับเลยเก่งกว่าชาวบ้านคนในห้องรู้เลยครับว่า อังกฤษ คณิต คอมพิวเตอร์จะต้องมาถามใครจนมาถึง ม.2 นี่แหละครับที่ถูกจับเรียนเดี่ยวปกติเรียนกับเพื่อนวิชาละ 2 ชั่งโมงวันละ 2 วิชาช่วงนั้นผมแทบบ้า ลองคิดดูสิการเรียนคนเดียวเป็นอะไรที่ทรมาณมากเพราะเนื้อหาที่เรียน ม.3 ม.4 ครับเพราะเนื้อหา ม.2 ตรูจบไปแล้วพึ่งเข้าเรียนได้ไม่กี่วันเอง รู้เรื่องมั่งไม่รู้เรื่องมั่ง โดยเฉพาะอังกฤษ แปลไม่ออก สะกดไมได้โดนทำโทษโดนด่ามีครั้งนึงน้ำตาตกเลย แม่ผมเอาไปบอกญาติคุณจะอายไหมเพราะมันไม่ใช่ครั้งเดียวทุกเรื่องที่ผมทำผิดพลาดไปแล้วอายขายขี้หน้าแม่ประจารหมด ผต่ผมก็สามารถผ่านมันมาได้ตัวคนเดียวเป็นอีกเหตุผลนึงที่ผมเกลียดแม่อย่างที่สุดไม่นับว่าเป็นแม่เลยผมบอกแล้วว่าไม่ไหว ทุกวันนี้ผมเรียนคนเดียวเรื่อยมาอีกอะแต่วันละวิชา จนมาถึงวันนี้ความเลวร้ายนั้นจะกลับมาก็ทะเลาะกับแม่อีกจนเบื่อครับ รักพี่มากกว่าเอาเถอะ สำหรับผมแล้วในสายตาเขาคนใช้ พี่****สุขสบาย อยากกินอะไรได้หมด ผมกินของเหลือจากวันก่อนๆให้หมด อยากได้อะไรต้องได้ก่อนผมหรอแล้วแต่ดวงโทรศัพท์ ทำหายไป 3 เครื่องกระเป๋าตังอีกผมหรอไม่เคยทำไรหายแต่ขอไรไปไม่เคยได้เลยเก็บตังซื้อเองก็ได้วะ รายได้หรอผมน้อยนิดเก็บปีนึงถึงจะได้ 4000-6000 แล้วแต่ผมจะประหยัดตัวเป็นเกลียวรวมค่าวันเกิดญาติๆให้แล้วก็วันเทศาลต่างๆนะครับ พี่หรอมันใช้แบบเงินหมดขอใหม่เลย อ้างนู้นอ้างนี่ เี้ย มากแม่รู้แม่ก็ให้มันอยู่ดีผมหรอขอ 50 บาทยังไม่ได้เลยผมเลยเกลียด ทั้งสองคนนี้มาก ผมไม่นับว่าเป็นพี่หรือแม่หรอก ผมมีแค่พ่อเท่านั้นแฟนผมก็ปลอบบ้างอะไรบ้างผมตัดสินใจว่าถ้าเลี้ยงตัวเองได้จะไม่กลับมาให้ครอบครัวนี้เห็นหน้าอีกจะเปลี่ยนนามสกุลเลย ผมจึงบ่นให้เพื่อนในบอร์ดฟังเพียงเท่านี้ครับสรุปแล้วปัญหาคือทะเลาะกับแม่บ่อยเป็นแค่คนใช้ในบ้านหมาเฝ้าบ้านโดนพี่เอาเปรียบหนทางแก้ไขหรอไม่มี

#แก้ไขเพิ่มครับจะมาเล่าให้ฟังต่อ ความจริงบางทีแม่ก็ไม่ไดด้ร้ายใส่ผมเสมอนะครับแต่น้อยครั้งเพราะไม่เคยฟังว่าผมจะพูดอะไรเลย
ผมเป็นคนกลัวผีนิดนึงครับหรือความมืดอะไรประมาณนี้เพราะว่าผมเชื่อว่าที่บ้านผมมีเวลาเดินไปไหนผมจะเปิดไฟไว้แล้วกลับมาบางทีลืมปิดก็โดนด่าอันนี้โอเคครับผมผิดไม่ได้คิดไรมากหรือตอนเปิดแอร์แล้วต้องปิดประตูไม่ให้แอร์มันออกครับผมไปหลังบ้านก็ผลักประตูมาเฉยๆมันเป็นลูกบิดครับเลยไม่ปิดสนิทโดนด่าเหมือนเคยอันนี้ไม่มีอะไรมากครับ แต่พอพี่ผมมมันเปิดประตูค้างไวแบบอ้าสุดเลยแม่ผมกลับไม่พูดอะไรแค่บอกกว่าเปิดทิ้งไว้ทำไมเปลืองแอร์พูดแบบคนธรรมดาไม่ได้ใส่อารมณ์ หรือเวลาพี่มันเปิดไฟแล้วไม่ปิดแม่จะด่าผมก่อนเลยครับทั้งๆที่ยังไม่รู้ว่าใครเพราะฉะนั้นทุกอย่างในบ้านถ้าเกิดอะไรขึ้นผมโดนด่าคนแรกพอผมบอกว่าไม่ใช่แม่ก็จะเงียบ ได้เกรดต่ำโดยส่วนตัวมันไม่ได้ตำอะไรมากมายเลย 3.5 ผมคิดว่าเกรดนี้ก็โอเคนะแต่ที่จริงเกรดพวก ภาษา ไทย จีน อังกฤษได้น้อยมันเลยฉุดครับไม่งั้นก็ 3.8 3.9 แต่พี่ผมมันได้ 4.0 มาตลอดแม่ก็ชอบเอาไปเปรียบครับพอผมสวนมั่งตัวเองได้เยอะตายแหละรีบด่าผมใหญ่เลยเมื่อก่อนมันไม่เหมือนตอนนี้นี่คะแนนสอบเยอะกว่าคะแนนเก็บ อ้างไปงั้นตัวเองขี้เกียจอ่านหนังสือเมื่อก่อนอะดิ ของกินแม่ยังไม่รู้เลยครับว่าผมกินอะไรใครมีแม่แบบนี่มั่ง 555 แล้วชอบหาสักเมนูมาอ้างว่าผมชอบไอนี่ผมชอบไอนั่นพอไปต่างจังหวัดมีแกงส้มตาบอกกินเป็นไหมแม่บ้างคนอย่างมันหรือจะกินเป็นทั้งๆที่บ้านก็กินตั้งหลายครั้ง ตาก็หัวเราะชอบเอาชีวิตผมไปปรุงแต่งตามที่ตัวเองชอบแล้วเล่าให้คนอื่นฟังเป็นเรื่องสนุกครับเกลียดมากแต่ผมเฉยๆญาติมาบอกอะไรผมก็แค่ยิ้มๆไม่พูดอะไรมากผมชอบหามุมสงบๆมานั่งคนเดียวแชทกับเพื่อนในความคิดของแม่ผมเป็นแค่เด็กไร้สาระที่ไม่สามารถทำอะไรได้เลยนั่งรถไปเป็นไปเที่ยวไม่เป็น ผมเลยไปเที่ยวโชว์เลยครับตอนวันสงกรานต์นั่งเบื่อแม่ให้เงินมา 200 บอกไปซื้อหนังสือที่บิ๊กซีมาอ่านสิอยู่ใกล้ๆครับแต่มืดแล้วป้าบอกจะไปเป็นหรือผมเลยเดินออกไปเลยครับ ที่จริงผมไม่ได้อยากซื้อหรอกครับมันไม่ค่อยมีอะไรเพราะผมก็อ่านมาจะทั้งร้านแล้วเลยไปคุยกับแฟนในร้านหนังสือเพราะแม่รู้ก็บ่นอีกใช่เวลามีแฟนหรออีกอย่างเคยบอกว่าห้ามมีด้วย ผมก็ไม่สนใจผมไม่ได้นับว่าเป็นแม่ซะอย่างคนที่รักเรานอกจอกพ่อแม่ก็มีแฟนหละครับที่จะรักเรา เพราะพ่อแม่ผมไม่รักผมก็ไม่สนใจมีเพื่อนๆอีกตั้งหลายคนน่าจะทดแทนได้ผมกะว่าเด๋วจะไปดูหนังเรื่อง The Avenger กับเพื่อนครับไม่อยากอยู่บ้านถ้าโรงเรียนเปิดผมก็จะกลับบ้านช้ามากเพราะไม่อยากกลับมาเห็นหน้าคนในบ้านช่วงน้ำท่วมผมอยู่บนห้องชั้นสองคนเดียวทั้งวันจะลงมาเฉพาะกินข้าวในบ้านก็สงบดีครับไม่มีผมอยู่ผมนั่งหน้าคอมคุยกับเพื่อนทั้งวัน แม่ผมเป็นคนชอบโกหกด้วยครับผมเกลียดนิสัยมากพอผมถามว่าเรียนกี่โมงก็ไม่ค่อยจะตอบแต่พอผมนอนตื่นสายมาปลุกบอกเด๋วจะเรียนแล้วนะเพื่อให้ผมตื่นทั้งที่มันอีกนานครับกว่าจะเรียน ผมมีความสามารถในการจับโกหกเล็กน้อยครับผมเลยนอนต่อไม่สนใจสำหรับผมแล้วแม่โกหกในหลายๆเรื่องเพราะความเห็นแก่ตัวมากกว่ารักผมครับ แม่เคยบ่านพ่อจนพ่ออารมณืเสียด้วยครับผมแทบหัวเราะเพราะพ่อไม่ค่อยจะพูดอะไรยกเว้นไม่ไหวจริงๆ พรุ่งนี้ผมก็จะเรียนละครับ 4 ชั่วโมงผมจะทนและผ่านมันไปให้ได้ในทุกๆวันสักวันผมจะทำให้เขาเห็นให้ได้ว่าผมสามารถยืนได้ด้วยขาของตัวเอง!!

หลายคนบอกว่ามาด่าผู้ให้กำเนิดนี่มันบาปนะอันนี้ผมรู้ครับบอกว่าอกตัญญูบ้างอะไรบ้าง แล้วเขาทำให้ผมเกิดมาแล้วเขาจะไม่รับผิดชอบหรอครับหรือเขาทำให้ผมเกิดมาผมก็ต้องทนนในการใช้ชีวิตแบบตามเวณตามกรรม ความรับผิดชอบไปไหนครับอ่านหนังสือพระผมอ่านไปหลายสิบเล่มละครับบทความดีๆก็อ่านไปเยอะละน้ำตาจะไหลเหมือนกันแต่เห้นหน้าแม่แล้วก็หมดอารมณ์อะไรที่ผมทำผมจะไม่ไปขอโทษ กราบเท้า หรือกอดอะไรหรอครับในเมื่อผมไม่ได้ผิดทั้งหมด

ขอบคุณที่อุตส่าอ่านครับ

geforce9500
19th April 2012, 17:14
เก็บมาเลี้ยงป่าวครับ (ล่อเล่นน่ะ)
ก็ใช้แบบปกติแหละครับมันไม่เลวร้ายไปมากกว่านี้หรอก

Jizsy
19th April 2012, 17:26
สู้กับชีวิตต่อไปครับอดทนเข้าไว้ อย่างน้อยหัวใจคุณก็แข็งแรง
ผ่านจุดนี้ไปได้ จะเจอเรื่องร้ายแรงแค่ไหนผมว่าคุณก็ไม่สะทกสะท้านแล้ว :cool:

[S]troke-Slifez
19th April 2012, 17:27
เอิ่มม...โอโฮะ พูดไงดีละเนี่ยเอาเป็นว่าคุณเป็นเด็กเก็บกดนะครับ :sweat

แม่ยังไงก็คือแม่ครับเป็นผู้ให้กำเนิดเรามา แม่คุณเค้าอาจจะฝากความหวังไว้กับพี่คุณมากครับเนื่องจากเป็นลูกคนโต

ให้รีบๆจบหางานดีๆทำ ส่วนคุณก็นะหัวอกคนเป็นน้องก็ย่อมน้อยใจเป็นธรรมดาครับ

แต่ผมไม่รู้ว่าจะพูดช่วยคุณยังไงดี ได้แต่อดทนไปก่อนละกันครับ อย่าก้าวร้าวอยู่นิ่งๆ เอาเป็นว่าต่างคนต่างอยู่เลยก็ได้

มีหน้าที่อะไรก็ทำไปครับ แล้วสักวันมันจะถึงวันของคุณเองครับ โชคดีครับ :bye

NECs
19th April 2012, 17:28
ตอนนี้ผมทเละากันแม่ก็ทุกวันเหมือนกันเรื่องเล็กๆน้อย55+อย่าไปซีเรียสครับ ถ้าอยากทำงานมีเงินเดือนเร็วก็ จบ ม.3ต่อนักเรียนเตรียมทหารหรือนายร้อยอะครับเข้าไปแล้วได้เงินเดือนระหว่าเรียนมีที่พักและอาหารให้เรียนไม่แน่ใจว่า4หรือ5ปีจบมาติดยศ ร.ต.หรือไม่ชอบเรียน โรงเรียนช่างฝีมือทหารก็ได้ครับเรียน 3 ปีน่าจะมีเงินเดือนตอนอยู่ปี 2 หรือปี 3ไม่แน่ใจ จบแล้วทำงานในกองทัพได้เรียนตอนได้ครับแต่เรื่องค่าเทอมไม่แน่ใจแฮะ หรือเรียนปวช.เรียน3ปี ตอนปี 3ถ้าโชคดีฝึกงานก็ได้เงือนเดินทำงานดีขยันสามารถขอทำต่อเป็นพนักงานประจำได้

moamoa2
19th April 2012, 17:43
ผมก็ทเลาะกับแม่และพ่อทุกวัน แต่ผมไม่โกรธเพราะผมมันสมควรโดนด่าอยู่แล้ว เรียนก็ติด0เล่นแต่เกมส์

ผมเลยไม่โกรธอะไร ทุกครั้งที่โดนด่าผมก้เก็บไปคิดเสมอว่าควรทำอย่างไร ปรับตัวอย่างไร

ผมเลยไม่ซีเรียส แต่โดนยึดคอมเนี่ย โกรธมาก ฮ่า ๆ

แต่ผมโชคดีตรงที่ว่าขออะไร ถ้าสมควรก็ได้ แต่ไม่สมควร ก็อย่าแม้ต่จะคิด

แม่ผมเลี้ยงลูกแบบไม่ตามใจ ถ้าแม่ผมตามใจลูกอกคนมากกว่า ผมก็คงน้อยใจเหใือนกัน

แต่ผมรู้ดีว่าสมควรโดนด่า เพาะไม่ตั้งใจเรียน ผมเลยรับฟังอยู่เฉยๆโดยไม่ตอบโต้อะไร

เวลาคุณดดนด่าลองรับฟังเฉยๆไม่เถี่ยงกลับดูดิรู้สึกอึดอัดแค่ไหนก็อดทนไว้

แล้วมันจะชินเอง

eswc2011
19th April 2012, 19:03
ผมว่านายบอกแฟนนายให้ รอแล้วไปเรียนนายร้อยดิ จบมาพี่นายอาจะตกทุกข์อยู่ก็มาขอพึ่งนาย นายจะช่วยหรือหยิ่งใส่ก็ได้ เพราะนายเป็นติดดาวแล้วนี่

O'z NEWBIE IN THE H.H.
19th April 2012, 19:14
ผมไม่กล้าด่าพ่อแม่แรงๆอย่างนี้หรอกครับ แต่ผมเข้าใจนายนะ เพราะคนเราไม่เหมือนกัน แต่นายก็สมควรจะอยู่กับพ่อกับแม่ก่อน เข้าใจเขาหน่อย ผมโดนใช้แบบแนวๆนี้หลายครั้งแล้วเหมือนกัน ตอนโดนใช้ครั้งแรกๆก็อารมณ์เสียนะ แต่พอทำอะไรเสร็จแล้ว มานั่งเล่นคอมแปปๆก็หาย มานั่งขำหน้าคอมแปปๆก็หาย พ่อกับแม่ผมก็เลย แซว ผมว่าเป็นคนบ้า ยังไงๆก็ขอให้รักพ่อรักแม่เข้าไว้ครับ

NECs
19th April 2012, 19:22
อันข้างบนนี่จิงเลย ผมผ่านมาแทบคลั่งตอนนั้นผมเพิ่งเข้าวัยรุ่นด้วยทะเลาะกันทุกวัน55

&#174;Th&#163; V&#206;ŘuS™
19th April 2012, 19:29
อย่างน้อยผมก็ เข้าใจคุณครับ เป็นกำลังใจ ให้ ครับ ทนิีกนิดครับ เรียนไปเลยครับ แล้วหางานทำ ครับ เลี้ยงตัวเองเลยครับไม่ต้องง้อไคร ครับ อย่างน้อย เราก็ไม่ไช่ขยะสังคมครับ ^^

0810380803
19th April 2012, 19:50
มันเป็นกรรมมั้งครับ แต่สำหรับผมผมคิดแบบนี้ตลอดเลยนะถ้าเราไม่มีความทุกข์ เราก็จะไม่มีความสุข

bionicle99
19th April 2012, 20:54
ขอบคุณทุกคอมเม้นครับผมเล่นเกมกับเพื่อนจนลืมไปเลย -..-

kamonkom911
19th April 2012, 21:05
เหมือนอะคุณ แม่ผมเหมือนไม่ใช่แม่อะ

ทำไรนิดนึง เหมือนผีสิงเลยอะเปลัี่ยนไป ทันทีน่ากลัวมาก

แม่ว่าอะไร นายก็เงียบๆ ไป อย่าไปประชดเลย

communism
20th April 2012, 00:09
โห ดีนะครับที่คุณไม่ได้มีแม่เหมือนผม แม่ผมเคยแต่งงานกับคนอื่นแล้ว มีลูกติดแม่ มา4คน ชาย2หญิง2 มาอยู่กับพ่อผม ผมเป็นลูกคนเดี่ยวระหว่างแม่กับพ่อส่วนพี่ๆ ผมก็ยังรักพวกเขาอยู่ก็พี่อะ แต่พอหลังๆตอนผม7ขวบ พ่อหย่ากับแม่ แล้วไปแต่งงานใหม่อีก 2-3รอบ ไม่แน่ใจ
จนผมอายุ 13 ได้รู้ความจริง และพอ มาตอนอายุ 15 แม่ได้มาหาผม หลังจากผมไปตอน 7 ขวบ ได้มาขอยืนตังผม 2แสน8หมื่น เพื่อเป็นค้าสินสอดให้พี่ชายผม แต่พอวันแต่งงานผมไม่ได้รับแม้แต่ใบชวนไปงานแต่ง แล้วผ่านไป1ปีแม่ก็มาติดต่อ ขอเงินผมอีก 5 หมื่น เพื่อไปทำอะไรสักอย่างเกี่ยวกับการค้า สวนยาง ของย่าผม ผมก็ให้ แล้วแม่บอก เดี่ยวสิ้นเดือนจะมาจ่ายให้ ผมไปเช็คบัญชี ทั้ง3บัญชี ไม่มียอดโอมจากแม่เลย มีแต่ของพ่อกับปู่ก็เท่านั้น
แล้วก็มาหาเกือบทุกๆ6เดือน ส่วนใหญ่ ก็จะมาหาคุยๆก็แล้วก็พักเพราะหาที่พักไม่ได้หรือเปล่า ผมก็ ต้อนรับปรกติ แต่ในใจ เงินไม่คืนซักทีปล่อยกูไปนี้้ดอกมันมากกว่าเงินต้นอีก แต่ผมไม่กล้าทวงหรอกแม่น่ะได้ชื่อว่าแม่เลย ยอมได้ทุกอย่าง

ส่วนพ่อผมก็เหมือนเพื่อนสนิทผมอะครับ ถึงจะไม่ได้อยู่ด้วยกันทุกวันแต่ก็ยังดีกว่าแม่หลายๆเท่าเลยละกัน แต่ผมก็รักทั้ง2ท่านเท่ากัน ถึงแม่ผมอาจจะทำตัวไม่เหมือนแม่คนอื่นเขาก็ตาม

Minecraft
20th April 2012, 01:29
ถึงผมจะแนะนำอะไรได้ไม่มาก ผมอยากให้กำลังใจ จขทก. มาก ๆ อยากให้สู้ต่อไป อยากให้อดทนไว้ อยากให้ทำเพื่อแม่ บางทีผมอาจจะพิมพ์ขัด ๆ บ้างยังไงขอโทษด้วย TT
เพราะนี้คือชีวิตจริง โลกในความคิดมันสวยงามต่างกับโลกในความเป็นจริงมาก ถึงยังไงผมอยากให้ จขทก. หวังว่าสักวันโลกอันสวยงามจะเกิดขึ้นจริง

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free
- The Shawshank Redemption

โห ดีนะครับที่คุณไม่ได้มีแม่เหมือนผม แม่ผมเคยแต่งงานกับคนอื่นแล้ว มีลูกติดแม่ มา4คน ชาย2หญิง2 มาอยู่กับพ่อผม ผมเป็นลูกคนเดี่ยวระหว่างแม่กับพ่อส่วนพี่ๆ ผมก็ยังรักพวกเขาอยู่ก็พี่อะ แต่พอหลังๆตอนผม7ขวบ พ่อหย่ากับแม่ แล้วไปแต่งงานใหม่อีก 2-3รอบ ไม่แน่ใจ
จนผมอายุ 13 ได้รู้ความจริง และพอ มาตอนอายุ 15 แม่ได้มาหาผม หลังจากผมไปตอน 7 ขวบ ได้มาขอยืนตังผม 2แสน8หมื่น เพื่อเป็นค้าสินสอดให้พี่ชายผม แต่พอวันแต่งงานผมไม่ได้รับแม้แต่ใบชวนไปงานแต่ง แล้วผ่านไป1ปีแม่ก็มาติดต่อ ขอเงินผมอีก 5 หมื่น เพื่อไปทำอะไรสักอย่างเกี่ยวกับการค้า สวนยาง ของย่าผม ผมก็ให้ แล้วแม่บอก เดี่ยวสิ้นเดือนจะมาจ่ายให้ ผมไปเช็คบัญชี ทั้ง3บัญชี ไม่มียอดโอมจากแม่เลย มีแต่ของพ่อกับปู่ก็เท่านั้น
แล้วก็มาหาเกือบทุกๆ6เดือน ส่วนใหญ่ ก็จะมาหาคุยๆก็แล้วก็พักเพราะหาที่พักไม่ได้หรือเปล่า ผมก็ ต้อนรับปรกติ แต่ในใจ เงินไม่คืนซักทีปล่อยกูไปนี้้ดอกมันมากกว่าเงินต้นอีก แต่ผมไม่กล้าทวงหรอกแม่น่ะได้ชื่อว่าแม่เลย ยอมได้ทุกอย่าง

ส่วนพ่อผมก็เหมือนเพื่อนสนิทผมอะครับ ถึงจะไม่ได้อยู่ด้วยกันทุกวันแต่ก็ยังดีกว่าแม่หลายๆเท่าเลยละกัน แต่ผมก็รักทั้ง2ท่านเท่ากัน ถึงแม่ผมอาจจะทำตัวไม่เหมือนแม่คนอื่นเขาก็ตาม

ขอบคุณครับ ไม่รู้สิผมเป็นอะไร อยากจะบอกตรง ๆ ว่าผมน้ำตาไหลกับคอมเม้นนี้จริง ๆ ขอบคุณมากครับ ขอบคุณ

unwise
20th April 2012, 01:40
ทำใจให้สบายครับ

newvisions
20th April 2012, 02:02
นี่มัน ช่วงวัยต่อต้าน 13-18 ปี แล้วคนๆไป ตอนนี้รู้สึกกดดันใช่ไหม แต่โชคดีที่เกิดมา ครบ32 มีพ่อมีแม่ ดีกว่าหลายคนที่ไม่มีทั้งพ่อแม่
พ่อกับแม่น่ะ อยู่กับเราได้ไม่นานหรอก ทำดีกับท่านไปเถอะ จะได้ไม่ต้องมาเสียใจทีหลัง

บอกได้คำเดียวว่าต้องอดทนครับถ้าแค่นี้ยังทนไม่ได้ต่อไปก็จะอยู่ในสังคมที่โหดร้ายไม่ได้ เจอแต่คนไม่จริงใจ รู้หน้าไม่รู้ใจ ยังมีอีกหลายช่วงชีวิต ม.ปลาย มหาลัย ยังรออยู่ ยิ่งผ่านไปยิ่งเจออะไรมากมาย มีแต่ต้องทน ส่งงานเหรอ ไม่ผ่านไปทำใหม่มาให้หมด :eek: ก็ดีเป็นประสบการณ์ เวลาไปทำงานจริงๆได้เจอยิ่งกว่านี้แน่ๆ

สิ่งที่สำคัญในวัยรุ่นช่วงนี้ เพื่อน แฟน

วัยรุ่นไทยต้องเคยฟัง

http://www.youtube.com/watch?v=wrSJYilFPEI

http://www.youtube.com/watch?v=hHX-RRqIN-c

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mBOYGp0Lik0

http://www.youtube.com/watch?v=izLHRA9k1jQ

ผู้ใหญ่น่ะเวลาผิดเขาไม่พูดตรงๆหรอกแต่จะทำอย่างอื่นมากกว่าพูดขอโทษ
การกระทำที่แสดงการประชดประชัน ปิดประตูดัง ๆ ทำเสียงไม่พอใจ ก็ลดๆลงบ้างก็ดี ต่อไปมีลูกถ้าโดนลูกทำแบบนี้บ้างจะรู้สึกยังไง แม่น่ะไม่นึกโกรธเราหรอก มีแต่ให้อภัย เพราะอะไรน่ะเหรอเพราะคิดว่าจะเป็นบาปติดตัาเราน่ะสิ ตอนนั้นแม่คงโมโหสุดๆ ถึงทำลงไป
สักวันที่เราเหลือตัวคนเดียวเราก็จะรู้เอง ตอนนี้น่ะยังไม่รู้หรอก

Yoshi
20th April 2012, 02:21
คงพูดได้แค่ว่า"อดทน"นะครับ เพราะผมก็เคยผ่านเวลาอันโหดร้านมานับไม่ถ้วน จนมาเจอบทสรุปในตอนปัจจุบันว่าเป็นไง คือ
1. น้องของผมตายตอนสมัยน้องผมเรียน ปวช. เมื่อก่อนทะเลอะกันตลอด แต่พอไม่มีกันแล้วเป็นไง
ผมนอนร้องให้คนเดียวทุกคืน ว่าเวลาน้องผมอยู่ทำไมไม่ใช้เวลาทำดีกับน้องบ่าง อยากย้อนเวลากับไปนะครับ ไปทำดีกับเค้าให้เค้าสมกับเป็นน้อง
แต่มันก็สายไปแล้ว เวลาเล่นเกมแล้วจอย 2 มันว่าง มันทำให้ผมต้องน้ำตาไหลทุกครังที่จะเล่นเกม ตอนนี้ได้แต่ทำบุญหา
มันก็คงทำให้ไม่รู้สึกดีเท่ากับมีเค้าอยู่ข่างๆหรอกครับ ทำบุญหาก็เท่านั้นไม่รู้เค้าจะรับรู้ได้หรือปล่าว
2. พ่อแม่ผมหย่ากันสมัยผมอยู่ม.6 ครับ หลังจากน้องตายได้ไม่นานเหมือนครอบครับเริ่มจะแตกแยก สุดท้ายผมต้องอยู่คนเดียวครับ ตอนนี้ผ่านมา 4 ปี แล้วครับ อยู่ก็อยู่คนเดียวมาตลอด
หน้าพ่อหรอตอนนี้ไม่ได้เห็นเลยครับ แม่ก็จะได้เห็นก็แค่ช่วงเทศกาลสำคัญจริงๆเท่านั้น ผมเป็นคนอารมณ์ร้อนครับ เมื่อก่อนก็มีทะเลอะกับพ่อกับแม่ สร้างปัญหาให้เค้าหนักใจมากมาย
กับพ่อถึงขั้นลงไม้ลงมือ ตอนเค้าไปให้เราต้องอยู่คนเดียวแล้วเราคิดได้เยอะเลยครับ อยากย้อนเวลากลับไปก็เหมือนจะสายไปแล้ว มาโทษตัวเองว่าเลว จนไม่เป็นอันเรียน
ตอนช่วงตัวเองอายุ 20 ก็ทำให้คิดได้ทุกอย่าง ว่าเราจะต้องทำวันนี้เพื่อใคร ตอนนี้พยามเรียนให้จบเมื่อได้ทำงานแล้วจะเลียงแม่เพราะตอนนี้พูดคุยกับแม่ก็ดีแล้ว
สงสารแม่ที่คอยส่งเงินทองให้ผมใช้ กลัวว่าเวลาแก่ตัวไปจะไม่มีใครเลี้ยงดูแก ส่วนพ่อตอนนี้มีเมียใหม่แล้ว และไม่เคยติดต่อมาตั้งแต่พ่อจากผมไป
ตอนนี้ก็มีลูกกับเมียใหม่แล้วคงจะลืมผมไปแล้ว(เชิงประชดตัวเอง) แต่ก็ไม่ได้โทษใคร เพียงแค่อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่าเมื่อมีเวลาอยู่กับครอบครับ จงใช้เวลาตรงนี้ให้ดีที่สุด
เพราะเมื่อไม่มีคำว่า"ครอบครับ"แล้วเมื่อคุณมีปัญหา จะไม่มีใครให้คำปรึกษาคุณได้ดีกว่าครอบครับ
ลองหันหน้าคุยกันดีๆ มีอะไรในใจก็ลองพูด ปรึกษากันดีๆ ลองคุยกับพ่อก่อนก็ได้ เพราะเค้าอาจจะเป็นตัวกลางเชื่อมคุณและครอบครับคุณ เชื่อผม

bionicle99
20th April 2012, 11:02
ผมเคยคิดหลายครั้งนะว่าถูกเก็บมาเลี้ยง ผมคงต้องทนต่อไปสินะเวลาไปทำกิจกรรมกับเพื่อนส่วนใหญ่จะลืมเรื่องพวกนี้ แต่ไม่ค่อยได้ไปเพราะวันๆเอาแต่เรียนแต่เด๋วผมจะลองขอไปดูหนังครับเบื่อบ้านถ้ามีคนรับเลี้ยงผม ผมก็อยากไปอยู่นะ แต่เหมือนแม่จะสำนึกผิดแล้วพูดดีๆด้วยผมก็ไม่สนใจครับผม

whatyoulove
20th April 2012, 11:15
ทำตัวเองให้ดีที่สุดครับไม่ต้องไปตอบโต้อะไรหรอก ความเงียบชนะทุกอย่าง สู้ๆครับฃบ :bye

skullza
20th April 2012, 11:23
ผมก็โดนแบบนายบางข้อนั่นแหละบางทีแทบเป็นบ้าเลยร้อนให้มาร้อยกว่าครั้งแล้วแต่เราไม่แคร์ เพราะโดนจนชินทำเหมือนครอบครัวเป็นสนามรบเป็นแบบนี้แทบทุกวันตอนเปิดเทอม ใหนจะเกรดตกแม่ด่าเอยอะไรเอยแถมบางทีทำอะไรไม่เข้าตาก็ด่า
เพื่อนก็ไม่สนใจสุดท้ายก็เหลือตัวคนเดียว แล้วปัจจุบัน ความคิดของผมก็คือ ทำอะไรก็ได้ให้เรารอดก็พอ เพราะยังไงก็ไม่มีใครมาอยู่ข้างหลังเราอีกแล้ว

bionicle99
21st April 2012, 14:09
นี่มัน ช่วงวัยต่อต้าน 13-18 ปี แล้วคนๆไป ตอนนี้รู้สึกกดดันใช่ไหม แต่โชคดีที่เกิดมา ครบ32 มีพ่อมีแม่ ดีกว่าหลายคนที่ไม่มีทั้งพ่อแม่
พ่อกับแม่น่ะ อยู่กับเราได้ไม่นานหรอก ทำดีกับท่านไปเถอะ จะได้ไม่ต้องมาเสียใจทีหลัง

บอกได้คำเดียวว่าต้องอดทนครับถ้าแค่นี้ยังทนไม่ได้ต่อไปก็จะอยู่ในสังคมที่โหดร้ายไม่ได้ เจอแต่คนไม่จริงใจ รู้หน้าไม่รู้ใจ ยังมีอีกหลายช่วงชีวิต ม.ปลาย มหาลัย ยังรออยู่ ยิ่งผ่านไปยิ่งเจออะไรมากมาย มีแต่ต้องทน ส่งงานเหรอ ไม่ผ่านไปทำใหม่มาให้หมด :eek: ก็ดีเป็นประสบการณ์ เวลาไปทำงานจริงๆได้เจอยิ่งกว่านี้แน่ๆ

สิ่งที่สำคัญในวัยรุ่นช่วงนี้ เพื่อน แฟน

วัยรุ่นไทยต้องเคยฟัง

http://www.youtube.com/watch?v=wrSJYilFPEI

http://www.youtube.com/watch?v=hHX-RRqIN-c

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mBOYGp0Lik0

http://www.youtube.com/watch?v=izLHRA9k1jQ

ผู้ใหญ่น่ะเวลาผิดเขาไม่พูดตรงๆหรอกแต่จะทำอย่างอื่นมากกว่าพูดขอโทษ
การกระทำที่แสดงการประชดประชัน ปิดประตูดัง ๆ ทำเสียงไม่พอใจ ก็ลดๆลงบ้างก็ดี ต่อไปมีลูกถ้าโดนลูกทำแบบนี้บ้างจะรู้สึกยังไง แม่น่ะไม่นึกโกรธเราหรอก มีแต่ให้อภัย เพราะอะไรน่ะเหรอเพราะคิดว่าจะเป็นบาปติดตัาเราน่ะสิ ตอนนั้นแม่คงโมโหสุดๆ ถึงทำลงไป
สักวันที่เราเหลือตัวคนเดียวเราก็จะรู้เอง ตอนนี้น่ะยังไม่รู้หรอกไม่มั้งแม่ผมไม่เห็นทำอะไรเลย ผมไม่เคยนึกเสียใจกับอะไรที่เคยทำลงไปด้วยคุณต้องมาอยู่บ้านผมคุณจะรู้ครับว่าเขาเอ็นดีกับอีกคนขนาดไหนผมจะตายยังไงก็ไม่มีใครสนใจหรอก ข้าวยังไม่มีจะกินเลย ส่วนการ์ตูนสอนใจหนะผมดูแล้วครับแม่คนนั้นเป็นคนดีมากแต่ลูกไม่ดีส่วนของผม ใช่ว่าแม่จะดีผมไม่ดีใส่ก็ถูกต้องแล้วครับเหมาะสมกัน

imnambarn
21st April 2012, 14:27
ถ้าคิดว่าที่ทำไปมันดีแล้วก็ทำไปเหอะ โตมาแล้วจะเสียใจภายหลัง

myoatza01
21st April 2012, 21:58
เเค่นี้เองหรอ สงสัยคุณยังโตไม่พอที่จะใช้สมอง คุณลองใช้สมองของคุณคิดให้ลึกกว่านี้ เค้าเลี้ยงดูคุณมากี่ปีถึงจะมีได้ครบทุกประการ ไหนจะค่าอาหาร ค่าเสื้อผ้า ค่าน้ำค่าไฟ ค่าตายายมั่วตั้วเเม่มไรไม่รู้ หลายอย่าง เเค่เเม่รักพี่มากกว่าก้อ เกรียนเเตกซะเเละ ปล่อยมันไปเหอะครับทำตัวเองให้ดีเค้าไม่เห็นความดีก้อชั่งเเม่ง เราเเค่ทำตัวเองให้ดีที่สุด หรือจะเลือกอีกทางเลือกไปอยู่คนเดียวก้อเเล้วเเต่เเล้วคุณจะได้เห็นความยากลำบากต่อการหาเงินมาเเค่ค่าข้าว 1 มื้อ

สมองมีไว้คิดไม่ได้มีไว้ให้คนอื่นมาตบให้เกรียนเเตกไปวันๆนะครับ

LookPhet
21st April 2012, 22:39
ผมก็ขึ้น ม.3 เหมือนกันครับ

เวลาผมทำอะไรผิด พ่อผมจะชอบด่าว่า เพราะเกมส์ตลอด ผมโกรธครับแต่ก็อดทนอันไหนไม่จริงผมเถียงนะครับ

ไม่ว่าจะเป็นใครอะไรไม่จริง ผมเถียงตลอด เพราะความผิดพลาดตอน ม.1 ทำให้พ่อคิดแบบนั้นละมังครับ (ผมคิดแบบนี้)

ขอให้อดทนต่อไปนะครับ ^^

bionicle99
21st April 2012, 22:43
เเค่นี้เองหรอ สงสัยคุณยังโตไม่พอที่จะใช้สมอง คุณลองใช้สมองของคุณคิดให้ลึกกว่านี้ เค้าเลี้ยงดูคุณมากี่ปีถึงจะมีได้ครบทุกประการ ไหนจะค่าอาหาร ค่าเสื้อผ้า ค่าน้ำค่าไฟ ค่าตายายมั่วตั้วเเม่มไรไม่รู้ หลายอย่าง เเค่เเม่รักพี่มากกว่าก้อ เกรียนเเตกซะเเละ ปล่อยมันไปเหอะครับทำตัวเองให้ดีเค้าไม่เห็นความดีก้อชั่งเเม่ง เราเเค่ทำตัวเองให้ดีที่สุด หรือจะเลือกอีกทางเลือกไปอยู่คนเดียวก้อเเล้วเเต่เเล้วคุณจะได้เห็นความยากลำบากต่อการหาเงินมาเเค่ค่าข้าว 1 มื้อ

สมองมีไว้คิดไม่ได้มีไว้ให้คนอื่นมาตบให้เกรียนเเตกไปวันๆนะครับอย่ามารู้ดีครับ คุณไม่ใช่ผมรู้หรอเจออะไรมาบ้างที่เล่ามาแค่บางส่วนอีกอย่างผมไม่ใช่พวกเกรียนมาไร้สาระตอบมั่วสั่วหรอกนะครับถ้าผมเกรียนผมไม่อยู่มาขนาดนี้หรอก ค่าอาหารของเหลือจะมีอะไรมากมายก็เขาซื้อมาแล้วพี่ไม่กินผมก็ต้องกินแทน ค่าเสื้อผ้าหรอใส่แต่ตัวเก่าๆอยากได้ผมก็เก็บเงินซื้อเองครับไม่เคยจะไปแบมอขอยกเว้นไปโรงเรียนผมทำงานได้ไม่ขอหรอกครับแต่มันไม่มีที่ให้

pocket33
21st April 2012, 22:52
ความโกรธ ไม่เคยทำให้ใครเจริญนะครับ

ทำอะไรก็ระวังผลที่ตามมาในอนาคตด้วยหละครับ

AlecK
21st April 2012, 23:15
ฮ่าๆ ก้ไม่ต่างจากผมหนะแหละครับ คือที่บ้านผมมีพี่น้องประมาน 4 คน อะนะ (ชายหมดเลยจ้า) แล้วผมก็คนสุดท้องหนะ แล้วผมก็เข้าได้กับทุกคนอะแหละ ยกเว้น คนที่ 3 (ผมคนที่ 4) มันชอบพูดหักหน้าผมมอะ แล้วชอบพูดด่าเรื่องปมด้วยของผม โดยไม่แยแสเลยว่าผมจะรู้สึกยังไง นิสัยมันก็ไม่ได้ดีมากกว่าผมไปเท่าไหร่หละครับ ไอที่ไม่ชอบเลยก็คือ พาผู้หญิงคนอื่นที่ไม่ไช่แฟนมาที่ บ้าน นั่นแหละครับ แล้วไอพี่คนนี้มันก็ทำแฟน มัน เอง ร้องให้หลายรอบแล้วด้วย โดยปกติผมจะไม่ค่อยชอบอยู่กับมันอะครับ แต่เลี่ยงได้ก็จะเลี่ยง เพราะมันจะหาเรื่องผมตลอด อย่างเช่นถ้ากินข้าว ถ้าผมจะลองกินหน่อย มันก็บอกกินดิ แต่มันจะชักสีหน้า ผมก็บอก ไม่กินก็ได้ แต่พอพูดไปอย่างงั้นนมันหาว่าผมกวนตีนมันอีก แล้วส่วนใหญ่จะมีมันคนเดียวอะครับ ที่ทำให้ผมโดนด่ามากสุดเวลาทะเลาะ กันอะ มันเริ่มก่อน แต่มันก็ไปฟ้อง พ่อ แม่ ก่อนเช่นกัน พอมาไกล่เกลี่ย ผมก็ไม่คิดจะพูดอะไรหรอกครับ ได้แต่ทำหน้าเฉยๆ ไปวันๆ จนตอนนี้กลายเป็นคนที่ยิ้มไม่เก่งละครับ ผมเลยโดนพ่อแม่ว่า เป็นเด็กที่มีปัญหา เพราะว่าเวลาอยู่บ้านกับครอบครับจะไม่ค่อยพูด(แต่ถ้าไอคนที่3 ไม่อยุ่ผมก็พุดเยอะอะ) ก้เลยไปกันใหญ่ ผมก็เหนื่อยที่จะพูดครับ บางทีก็เหมือนจะบ้าเหมือนกัน ตอนนี้ก็ทำได้แค่อดทนหนะแหละครับ มีไรก็เก็บๆไว้ ผ่านมา 15 ปีในชีวิตผม มันไม่เคยทำไรให้ผมรู้สึกดีสักอย่าง เพราะผม จะทำเป็นก่อนมันเสมอ อาจเป็นเพราะ อย่างงี้หละมั้งมันเลยเกลียด หรือไม่ชอบขี้หน้า

ก็อยากจะบอกเจ้าของกระทู้ครับ ว่า ถึงจะเบื่อ ยังไง ไม่ชอบ ยังไง บางทีแม่คุณอาจจะมีเวลาที่มานั่งร้องให้อยู่ก็ได้ในบางเรื่อง และอาจจะอารมเสียพอดีเปะ เพราะบ้านผมก้เป็นอย่างงี้ประจำ แม่ผม โกรธง่าย แต่หายเร็วครับ

เลยอยากจะบอกว่า อดทน อะแหละดีสุดแล้วครับ ไม่ว่าจะโดนหาว่าเก็บมาเลี้ยง หรือว่าอะไร แต่ตอนที่เค้าดีกับคุณ คุณก็ควรจะนิ่งเงียบในบางเรื่อง อย่างน้อยถึงเราจะไม่ผิด แต่โกหก บางครั้งก็ดีกว่าไม่โกหกแหละนะ

เพราะยังไงแม่ก็ยังเป้นแม่อยู่ วัน ยัง ค่ำ สู้ๆ

DarkDealer
21st April 2012, 23:22
แหม หน้าตาเหมือนแม่ลูกกันปะหละครับ แล้วที่โตมาทุกวันนี้เนี่ยใครเลี้ยงอยู่ละครับ ใครหาอาหารให้ (รึหาเอง)แล้วด่าแม่เนี่ยมันบาปนะ ลองไปหาคำสอนของพระมาฟังดูครับเกี่ยวกับบุญคุณของแม่เนี่ย ซึ้งเลย

อีกอย่างอายุเท่าผมอีก -.- โชคดีครับ อย่าด่าว่าแม่หละมันไม่ดี

bionicle99
22nd April 2012, 12:03
กลับไปกราบเท้าแม่ ขอโทษแม่ บอกรักแม่เถอะครับ เราเป็นลูกไม่ควรจะด่าแม่นะครับ

ไม่มีแม่คนไหนเกลียดลูกได้ลงคอหรอก ที่ทำไปอาจจะเพราะว่าเครียดอะไรหลายๆอย่าง

ปัญหาที่แม่คุณแบกรับอยู่อะ ท่านคงจะเก็บมาทุกข์คนเดียวไม่ยอมบอกคุณหรอกครับ

ขอโทษแม่ซักคำ กอดแม่ซักครั้งก็ยังดีนะครับ ก่อนที่จะไม่มีแม่ให้กอดไม่แบกคนเดียวหรอกครับมีอะไรแม่ชอบมาบ่นเขาก็รู้กันหมดหละมีปัญหาอะไร อีกอย่างผมไม่คิดจะกอดแม่ครับ ในเมื่อเมื่อผมเกลียดกอดไปก็เท่านั้น

momonobita
22nd April 2012, 12:15
อดทนต่อไปอีกซักนิดเถอะครับ สร้างเนื้อสร้างตัวได้ก็ำไปอยู่เมืองนอกเลย

onisuka76
22nd April 2012, 16:00
จะสุขจะทุกข์ มันอยู่ที่ความคิดของ*** กุก็เจอกุโดนอย่างทาสเหมือนกัน กุลูกคนเดียว กุไม่รู้เหมือนกันว่าคนมีพี่มีน้องมันเป็นยังไง อยากได้ไรกุไม่ได้บ้านกุจน พอจนแล้วก็เครียด

ปิดเทอมกุต้องช่วยพ่อแม่หาเงิน (ว่างก็ไปทำงาน อย่าอยู่ให้เขาบ่น) ก็อย่างที่บอกมันอยู่ที่ความคิดของ*** ตอนเขาไม่อยู่***จะรู้เองว่าที่***ทำไปนั้นมัน

ไม่ถูกเลยซักนิด

***อาจจะต้องรอให้แม่***ตายก่อน***ถึงอาจจะรู้ตัว ตอนนี้***ก็กระชากอารมณ์ใส่แม่***ไป กุไม่รู้นะทำไมกับคนอื่นถึงยอมได้ กับ แม่ตัวเองกลับไม่เคยยอมเลย

กลับใส่อารมณ์เข้าไปอีกกุก็เคยเป็นแบบนั้น ซึ่งตอนที่กุคิดได้ คือตอนที่เขาไม่อยู่แล้ว ***จะเสียใจตลอดชีวิตของ*** เมื่อ***คิดย้อนกลับไป ถึง***จะเกลียดเขาซักแค่ไหนก็ตาม ..

( กุไม่ได้เกลียดแม่กุหรอกนะ กุบูชาแม่กุ แม่กุเก่ง )

bionicle99
22nd April 2012, 18:38
จะสุขจะทุกข์ มันอยู่ที่ความคิดของ*** กุก็เจอกุโดนอย่างทาสเหมือนกัน กุลูกคนเดียว กุไม่รู้เหมือนกันว่าคนมีพี่มีน้องมันเป็นยังไง อยากได้ไรกุไม่ได้บ้านกุจน พอจนแล้วก็เครียด

ปิดเทอมกุต้องช่วยพ่อแม่หาเงิน (ว่างก็ไปทำงาน อย่าอยู่ให้เขาบ่น) ก็อย่างที่บอกมันอยู่ที่ความคิดของ*** ตอนเขาไม่อยู่***จะรู้เองว่าที่***ทำไปนั้นมัน

ไม่ถูกเลยซักนิด

***อาจจะต้องรอให้แม่***ตายก่อน***ถึงอาจจะรู้ตัว ตอนนี้***ก็กระชากอารมณ์ใส่แม่***ไป กุไม่รู้นะทำไมกับคนอื่นถึงยอมได้ กับ แม่ตัวเองกลับไม่เคยยอมเลย

กลับใส่อารมณ์เข้าไปอีกกุก็เคยเป็นแบบนั้น ซึ่งตอนที่กุคิดได้ คือตอนที่เขาไม่อยู่แล้ว ***จะเสียใจตลอดชีวิตของ*** เมื่อ***คิดย้อนกลับไป ถึง***จะเกลียดเขาซักแค่ไหนก็ตาม ..

( กุไม่ได้เกลียดแม่กุหรอกนะ กุบูชาแม่กุ แม่กุเก่ง )อ่าไม่ทราบว่าบ้ามาจากไหนครับสมัคใหม่แล้วเข้ามาด่าผมเลยหรอ

monkeybeez
22nd April 2012, 20:54
ต้องอดทนครับ

taone1414
22nd April 2012, 21:24
คือจริงๆก็ถ้าเอาจริงๆนะครับผมก็อยากจะบอกเหมือนกันนั่นแหละครับว่าเขาก็อุส่าห์ให้กินข้าวอ่ะนะ อุส่าห์เบ่งออกมาแหละครับผม

คือก็ไม่ได้จะว่าอะไรผมก็เคยเจอแบบนี้เหมือนกันกับตัวผมเลย คือผมก็เข้าใจนะเรื่องนี้เนี่ยเพราะผมก็เคยมีพี่คนนึงเหมือนกัน
แต่คนละแม่ พี่ผมเนี่ยชอบใช้ผมมากให้ไปเอาน้ำเอานู่เอานี่ ชอบตบหัวผม ตบจนปวดหัวเลย ชอบแย่งผมเล่นเกมส์ ตังค์โทรศัพท์หมดก็เอาของผมโอน
เงินหมดก็ยืมผม ชอบเล่าเรื่องของผมที่น่าอายให้คนอื่นฟัง มีครั้งนึงพี่ซื้อบัตรทรูมันนี่มาแล้วเอาวางไว้หน้าโต๊ะคอม แล้ววันนั้นผมกับพี่อีกคนไปเล่นคอมแล้วผมเห็นผมเลยหยิบไปวางไว้บนทีวีให้
พอตอนเย็นพี่กลับมาหาไม่เจอแล้วพี่ผมที่เล่นคอมกับผมก็บอกพี่คนนั้นว่าผมเอาไปเพราะเขาไม่รู้ พี่ผมก็เดินมาหยิกหูลากขึ้นไปชั้นสองเลยครับ หูแดงมากแล้วก็ตบหัวแล้วก็ต่อยด้วย
ตอนนั้นอยู่ประมาณ ป.4 ครับ ก็ร้องสิครับพี่ผมก็บอกว่าขโมยทำไม ผมก็บอกว่าไม่ได้ขโมยวางไว้บนหน้าทีวีแล้วพี่ผมก็ไปหาแล้วก็มาถามผมว่าไม่ได้ขโมยใช่ไหม
ผมก็บอกว่าไม่ได้ขโมยพี่ผมก็ อืมๆ หยุดร้องได้แล้วเหมือนตบหัวแล้วลูบหลังมากๆ แรกๆเนี่ยผมไม่ค่อยชอบพี่ผมเลยครับแต่ไม่ถึงขั้นเกลียด
แล้วพี่ผมก็มักจะได้อะไรดีๆมาก่อนเสมอ อย่างแรกเลยโทรศัพท์ ผมทำตกแค่ประมาณ 5 เซน ตบหัวผมแรงมากเลยครับแล้วก็ได้บีบีกัน พ่อซื้อให้
พอผมอยากได้บ้างพ่อก็บอกว่าเด็กไปรอโตกว่านี้ก่อน จนตอนนี้ผม ม.3 แล้วครับยังไม่ได้เลย พี่ผมตอน ม.3ก็ได้แล้วอ่ะครับ
แล้วคราวนี้จนมาถึงตอนที่ผมขึ้น ม.1 พี่ผมก็ไปต่อเกี่ยวกับการบินพ่อผมดีใจมากฉลองสุดๆ ส่วนผมสอบเข้าห้องคิงได้ พ่อแทบจะไม่ชมผมเลย
เวลาพ่อคุยกับคนอื่นก็จะ "นี่ไอ้ลูกชายคนโตมันสอบได้ด้วยไม่รู้มันสอบได้ยังไงเรียนก็ไม่เก่ง..... "ร่ายยาวจนสุดท้ายมาพูดว่าส่วนนี้เจ้าตัวเล็กก็สอบได้ดีเหมือนกัน หืมทำไมคำชมต่างกันจัง
แล้วผมก็ทำสติเกรด 4 ออกมา พ่อผมบอกว่าจะให้วิชาละ 1 ร้อยบาทวึ่งผมได้ตอน ม.1 เทอม 2 ปรากฏว่าผมก็ไม่ได้เลยครับพ่อบอกว่าไม่มีเงิน
ผมก็ทำใจไว้แล้วครับไม่มีอะไรมาก ส่วนมากผมก็ชินแล้วเพราะว่าตอนเด็กๆ สมัย ป เวลาเรียนผมก็ทำการบ้านคนเดียว อยู่กับยายสองคนส่วนพ่อกับแม่ก็กลับดึกครับ
เลยไม่มีคนสอนผมมีครั้งนึงผม ป.4 ผมฝึกคูณเลขเศษส่วนผมคูณไม่เป็นเลยโทรไปถามแม่แล้วคราวนี้เอาไปส่งปรากฏว่าผิดหมดเลยครับ เพื่อนๆก็เอาแต่ล้อๆ
มันสร้างความกดดันให้ผมมากผมก็เลยแบบเหมือนโดนยัดความรู้เข้าสมอง วันๆปิดเทอมเรียนพิเศษเรียนพิเศษ ตอนแรกผมก็อยากจะเป็นครู
พ่อแม่ผมก็วางแผนให้ผมเป็นหมอโดยไม่ถามเลยว่าผมชอบไหม เอาแต่บอกว่าได้ช่วยชีวิตคน ผมก็ตอบไปว่าคณูก็ได้สอนเด็กให้ไปเป็นหมอเหมือนกันแต่พ่อก็ไม่ยอม
จนสุดท้ายตอนนี้ผมก็สนด้านหมอนี่หละครับ

เอาเป็นพอเรื่องร้ายๆแค่นี้ก่อนละกันนะครับ
จนผมม.2 (พอจะโตทางด้านสมองบ้างแหละนะครับ) ผมก็ล้องนึกย้อนดูกลับไปถึงกับพี่ผม พี่ผมหนะไม่ได้มีแค่ไม่ดีอย่างเดียวหรอกนะครับ
พี่ผมก็คอยดูแลผมพาผมไปเดอะมอล พาผมไปเที่ยว พาผมไปซื้อขนม บางทีก็ออกเงินให้ผม พาผมเล่นเกมส์นู้นเกมส์นี้ พาผมกินอันนู้นอันนี้ พาผมดูหนัง
พี่ผมก็คอยดูผมหลายๆเรื่องแหละครับ ผมก็เลยไม่ได้ว่าอะไรพี่ ส่วนพ่อกับแม่ผมผมผมก็ไม่ได้ว่าอะไรเหมือนกันครับ คงเพราะท่านอยากให้เราได้งานดีๆทำ
ผมก็เคยไม่ว่าอะไรเพราะตอนเป็นเด็กผมก็ไม่ค่อยจะทำตัวดีสักเท่าไร ตอนเด็ก สมัย 5 ขวบผมยังฝึกหนุมานกับพ่ออยู่เลยครับ ฝันศอกใส่โดยไม่รู้บุญบาปเลย
ตอน 5 ขวบผมก็เคยทำท่ากระโดดเตะแม่เหมือนกันครับ สุดท้ายโดยแม่ตีจนร้องไห้ พอโตมาคิดแล้วก็ขำ วันแม่ตอน ป.6 ก็เลยกราบเท้าขอขมาแล้วครับ
แล้วก็ตอนเป็นเด็กๆเวลากินข้าวเนี่ยคือผมเป็นเด็กก็เลยกินน้อยแล้วก็กินเสร็จเร็วเหลือแต่พ่อแม่พี่ที่ยังกินไม่เสร็จผมก็รอแล้วก็งอแงอยากกลับบ้าน
พอเดี๋ยวนี้ไม่อยากลุกเลยครับ อิ่มมากไม่อยากกลับบ้านเลย ตอนเป็นเด็กเวลาไปเรียนแล้วลืมของชอบโทรไปหาแม่แล้วก็งอแงใส่
แม่ก็บอกว่าไม่เป็นๆ ผมก็เอ้าแต่บ่น เอ้าแม่ เกิดครูด่าหละ พอโตมา ลืมเอามาผมก็ปล่อยเลยครับ 555+
แล้วก็เวลามีงานเลี้ยงพ่อแม่ผมมีธุระเลยต้องกลับก่อนเป็นประจำเช่นงานเลิกประมาณ 3 ทุ่มพ่อแม่ผม 1 ทุ่มก็กลับแล้วครับ ผมก็งอแงใส่อีก
พอโตมาผมอยากกลับเร็วๆด้วยซ้ำไป

เอาเป็นว่าไม่ต้องอ่านมันก็ได้นะครับประวัติชีวิตผม
เอาเป็นว่าคุณอาจจะลองนึกย้อนดูสิครับว่าพ่อแม่คุณเคยทำอะไรให้คุณมีความสุขบ้าง
เพราะโดยส่วนตัวผมก็เครียดมากอยู่แล้วเนื่องจากต้องเรียนแข่งกับคนหื่นสมองขึ้นอยู่กับด้านการแข่งขันการแย่งชิงตำแหน่งงาน
เพราะตอนนี้ความรู้ผมมันก็ ม.4 แล้วหละครับที่พูดนี่ไม่ได้อยากจะอวดนะครับแต่ผมเครียดมาก เจอสายวิทย์แทบน๊อคเลย
เคมี ชีวะ ฟิสิก ทำแลปอีก สอบใช้ของนู่นของนี่ สอบท่องจำ ยิ่งถ้าเป็นหมอก็จำกล้ามเนื้อกระดูก บลาๆ ... ปวดหัวครับอีกอย่างทุนแพทย์เขารับกี่คนก็ต้องแข่งกันอีกแหละครับ
คงไม่ใช่มีใครเกิดมาแล้วเกลียดลูกขนาดนั้นหลอกครับไม่งั้นเขาคงฆ่าคุณไปตั้งนานแล้วจะอดทนเบ่งท้องออกมาทำไม
ส่วนพี่คุณก็คงต้องเคยดูแลคุณมาบ้างหละนะครับ

เอาเป็นว่าผมก็จะไม่ว่าอะไรหรอกครับที่มาก็แค่อยากให้คืนดีกันเพราะว่าพรุ่งนี้ผมก็ต้องพาน้องหลานคนไปบวชด้วยเลยอยากให้คิดหนะครับ

*ถ้าคุณคิดว่ามันยากเกินจะกลับตัวผมอยากจะบอกว่าคุณแค่อดกลั้นใจเดินไปขอโทษแม่สักครั้งแล้วเดี๋ยวคุณจะมีความสุขครับ

:bye

http://www.youtube.com/watch?v=mBOYGp0Lik0

speciallah
22nd April 2012, 21:28
สู้กับชีวิตต่อไปครับอดทนเข้าไว้ อย่างน้อยหัวใจคุณก็แข็งแรง
ผ่านจุดนี้ไปได้ จะเจอเรื่องร้ายแรงแค่ไหนผมว่าคุณก็ไม่สะทกสะท้านแล้ว :cool:

ท่านพูดโดนมาก + ขอบคุณท่านจริงๆ รบกวนหลายครั้งเรื่องเพลง :cool:

jokabobo147
22nd April 2012, 21:40
ไม่ว่าคุณจะทำอะไร คิดให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจทำลงไปนะครับเพราะถ้าทำลงไปแล้วมันแก้ไขอะไรไม่ได้