PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเปิดเครื่องไม่ติด

anuchit2010
19th April 2012, 23:32
คอม PC นะครับ คือปัญหาเปิดเครื่องไม่ติดมีไฟแสงขึ้นพัดลมทำงานทุกอย่างเสียอย่าง เดียวมัน ไม่ดังติ๊ด ครับ แรม การ์ดจอ ก็เอาออกเอายางลบขัดเรียบร้อยแล้ว
จอ ไม่ขึ้นไรเลย ครับ

ตอนแรกก็ไม่มีปัญหาไรหรอกครับ แต่พอกดปุ่มรีเครื่อง 3-4 ครั้งเพราะเข้า bios ไม่ทัน จะเข้าไปตั้งแรม auto นะครับ พอเข้าไป bios ได้แล้วก็ตั้งค่า เสร็จดัน เปิดไม่ขึ้นไม่ดังติ๊ด ซะงั้นเลยครับ
จะเข้า Bios อีกก็ไม่ได้ เพราะมันไม่ขึ้นแถมไม่ดัง ติ๊ด

ใครรู้ช่วยทีครับ :sweat

เปิดดู Google เจอ อัน1 บอกว่า ซีลีโคน ไม่รู้พิมพ์ ถูกหรือเปล่า ที่อยู่กับซิ้ง ติดกับ CPU หมดนะครับ เลยไม่มั่นใจว่าใช่หรือเปล่า แต่มันก็เหลือน้อยแล้วจริงๆ

Facebook
19th April 2012, 23:38
ต้องตรวจสอบก่อนนะครับ ว่าสายทุกสายแน่นหรือไม่ แรมกี่ตัวครับ ถ้าหลายตัว ลองใส่สักตัวเดียว
เปิดเครื่องไม่ต้องใส่การ์ดจอ ต้องลองเช็คเรื่อยๆนะครับ

Ulquiorra
19th April 2012, 23:45
ผมก็เคยเป็นนะ ไม่มีเสียงติ๊ดตอนเปิดด้วย ผมเลย ถอดทุกอย่าง แรม การ์ดจอ ถอดสายพาวเวอร์ ฮาดดิก และก็ถ่านนาฬิกาด้วยครับ ทิ้งไว้ให้เย็น แล้วก็กินเอ่ย แล้วใส่เปิดดูครับว่าหายไหม

anuchit2010
19th April 2012, 23:52
ผมก็เคยเป็นนะ ไม่มีเสียงติ๊ดตอนเปิดด้วย ผมเลย ถอดทุกอย่าง แรม การ์ดจอ ถอดสายพาวเวอร์ ฮาดดิก และก็ถ่านนาฬิกาด้วยครับ ทิ้งไว้ให้เย็น แล้วก็กินเอ่ย แล้วใส่เปิดดูครับว่าหายไหม

มีเล่นมุขด้วย -.-

giarttiwutza
19th April 2012, 23:55
ลองเสียบเป็นแบบการ์ดจอ On Broad แล้วเปิดดูครับ

anuchit2010
20th April 2012, 00:19
ลองเสียบเป็นแบบการ์ดจอ On Broad แล้วเปิดดูครับ

ไม่ได้เลยครับ -.-

chikuva
20th April 2012, 06:26
ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องโดยที่ไม่มีแรมแล้วรอฟังเสียงครับ

niyamakung
25th April 2012, 14:30
ถ้าลองวิธีข้างบนหมดแล้วยังไม่ได้ ลองจั้ม ไบออดฃส ดูครับ

animosity
25th April 2012, 14:53
แรมน่าสงสัยที่สุด

USED_JKG
25th April 2012, 18:01
มันต้องเปิดเครื่องตอนถอดแรมออกก่อนน่ะ ถ้าบอร์ด ok ก็บูตได้จะส่งเสียงร้อง แต่ถ้าเงียบบอร์ดน่าจะมีปัญหาส่งเคลมเลย หรือถ่านไบออสหมด ไม่แน่ใจ เพราะผมก็เคยเป็นแก้ดังนี้
1. ถอดแรมออก ถอด HDD ออก แล้วลองเปิดเครื่องดูว่ามันร้องมั้ย ถ้าร้องใส่ แรม
2. ใส่แรมแล้วเปิดติดมันจะดังปิ๊บ แต่ยังไม่ได้เสียบ HDD
3. กรรีเสียบแรมแล้วบูตผ่านเครื่องติด แต่ ภาพไม่มา ถอดการ์ดจออกมาอีก เอามาปัดฝุ่นเป่าฝุ่น เช็ดๆถูๆ ใส่เข้าไปใหม่ แล้วเปิดเครื่องดู
4. สุดท้ายบลองเสียบ HDD ดูถ้าไม่มีอะไรเสียก็ผ่านหมด แต่ถ้า HDD ไม่ดี ก็จะค้างตรงโลโก้วินโว์แหล่ะ ถอดสายเสียบใหม่ก็หาย

icezaazark
27th April 2012, 12:00
ลองดูที่HDDครับว่าหลวมรึเปล่าหรืออุปกรณ์อื่นๆหลวมมั้ย