PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สลด!เด็กจีนกระโดดตึกฆ่าตัวตาย หลังถูกบังคับให้ตัดผม

Bumblebee
20th April 2012, 00:42
http://news.mthai.com/wp-content/uploads/2012/04/dr63hmmq.jpg.pagespeed.ce.068kVAVKXt.jpg

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า ลี ซินหยือ เด็กหญิงชาวจีนวัย 14 ปี นักเรียนโรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่งในมณฑล ชานตง ตัดสินใจฆ่าตัวตายโดยการกระโดดจากชั้น 5 ของอพาร์ทเม้น เสียชีวิตเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เนื่องจาก แม่ และโรงเรียนบังคับให้เธอต้องตัดผมสั้น เพื่อปฏิบัติตามกฎของโรงเรียน

ผู้เป็นแม่เด็กหญิงรายนี้กล่าวว่า ตนได้รับข้อความเตือนจากโรงเรียนมากว่า 8 วัน ให้พาลูกสาวไปตัดผม ซึ่งเธอก็บอกกับลูกว่า ต้องตัดผมก่อนวันหยุดที่จะถึง แต่เธอยังปฏิเสธไม่ยอมตัด

“ฉันบอกเธอว่ายังไงก็ต้องตัด จนสุดท้าย ลูกสาวเปิดหน้าต่างของอพาร์เมนท์ก่อนที่จะกระโดดลงไป”

ทั้งนี้ การเสียชีวิตของเด็กหญิง ลี เกิดข้อถกเถียงวิพากษ์วิจารณ์กันว่า การตัดผมสั้นนั้น เป็นอุปสรรคต่อการเรียนหรือไม่อย่างไร และควรหรือไม่ที่จะให้สิทธินักเรียนไว้ผมยาวมาโรงเรียน ได้หรือไม่

อย่างไรก็ตาม ผู้ปกครองรายหนึ่ง ให้ความเห็นว่า เด็กนักเรียนในวัยนี้ มักจะมีความคิดเป็นของตนเอง และมีพฤติกรรมที่ต่อต้านตามวัย การกระทำบางอย่างอาจจะไม่ถูกต้องในบางครั้ง ซึ่งผู้ปกครองและคุณครูก็ควรที่จะชี้แนะ แนะนำในทางที่ถูกที่ควร อย่างกรณีนี้ มีหลากหลายวิธีที่จะชักจูงให้ลูกไปตัดผม นอกจากการบังคับ ดุด่า ซึ่งอาจทำให้เด็กไม่พอใจจนเกิดอารมณ์ชั่ววูบได้

“มันยากที่จะตัดสินว่า กฎระเบียบของโรงเรียนเหมาะหรือไม่เหมาะสม แต่ก็หวังว่าโรงเรียน และผู้ปกครองจะเห็นบทเรียนการเสียชีวิตของเด็กหญิง ลี ในการบังคับให้เด็กยอมตัดผม “
http://www.whenifallinlove.net/diary/images_line/line18/reply-00000023837.gif
Credit : Mthai :eek:
http://i233.photobucket.com/albums/ee233/oo_aom/726624k0pzo0d7jn.gif

alexsamui2
20th April 2012, 00:45
กระทรวงศึกษาธิการ ดูไว้

Fairy
20th April 2012, 00:53
เสียดายความขาว

lukpar
20th April 2012, 00:54
ผมมันยังยาวใหม่ได้นะหนู เเต่ชีวิต มันต่อใหม่ไม่ได้นะเออ -[]-; สงสาร พ่อเเม่ เเต่ สังคมก้คงกดดันเด็กในหลายๆด้านละมั้งถึงกลายเป็นเเบบนี้ไป Orz

juventusfc001
20th April 2012, 00:54

ยั้ย คนละเรื่อง อิอิ

SaJi
20th April 2012, 00:59
หวังว่านายกไทยจะนำไปพิจราณา 555

FRAGILE
20th April 2012, 01:05
ขอประเทศไทยก้าวหน้า สาธุ

PhraoBWS
20th April 2012, 01:15

แหม อารมณ์ร้อนแรงจริงเชียว

vongolex555
20th April 2012, 01:18
:askการตัดผมสั้นนั้น เป็นอุปสรรคต่อการเรียนหรือไม่อย่างไร
:answer ไม่ครับ แต่ผมขอถามกลับมั่งตัดผมแล้วช่วยให้การเรียนดีขึ้นหรอ

GUBOSS
20th April 2012, 01:18
อ่านเรื่องนี้แล้วก็เศร้าใจเดือนหน้าก็เปิดเทอมละ ต้องตัดอีกแล้วใช่มั้ยเนี่ยผมตู:dash

Lagger
20th April 2012, 01:29

Lolicon LOL!

อยู๋ที่การพูดของผู้ปกครองล่ะครับว่าผู้ยังไงกับเด็กให้เป็นแบบนี้ :cool:

หนุ่มหน้าหวาน
20th April 2012, 01:35
เด๋ว ถ้าโรงเรียนตัดผม จะไม่ฆ่าตัวตายนะแต่จะฆ่าครู ทุกคนว่าดีไหม 5555

wanjaiteeruk
20th April 2012, 02:02
ถ้าเกิดที่ไทยละ เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น

exodus
20th April 2012, 02:16
คิดได้แค่นี้ อยากตายก็ตายไปเถอะ โลกนี้ยังมีอะไรที่มันลำบากกว่าการตัดผมอีกเยอะ

:askการตัดผมสั้นนั้น เป็นอุปสรรคต่อการเรียนหรือไม่อย่างไร
:answer ไม่ครับ แต่ผมขอถามกลับมั่งตัดผมแล้วช่วยให้การเรียนดีขึ้นหรอ

ตรรกะเดียวกัน ไว้ผมยาวแล้วช่วยให้การเรียนดีขึ้นเหรอ

wAkie
20th April 2012, 03:01
งี้เด็กไทยก็ กระโดด ตึกตายกันทั่วประเทศ

5555555555+

[P]oky_alM0n
20th April 2012, 03:07
สำหรับเรา ที่พึ่งจบ ม.6 มา ซึ่งตอนนี้จะไว้ทรงผม ยาว เท่าไรก็ได้ เราไม่ค่อยเห็นด้วยกับการตัดผม ที่สั้นจนเกินไปนะ ประมาณตัดเกรียนถึง หนังหัว ไรแบบนั้น(นั่นมันทรงผมของทหาร ที่ต้องตัดตามระเบียบ กัน หัวเหม็นอับชื้น เวลาต้องใส่หมวกไปรบในสงคราม หรืออะไรแบบนั้น )
แต่ถ้าแค่นักเรียนละก็ ทรง ผมน่ะ มันไว้ได้ แต่อย่าไว้ยาวจนเกินไป ไว้ได้พอประมาณ
ทำให้เด็กดูมีความมั่นใจตนเองขึ้นมาหน่อย จะได้กล้าคิด กล้าทำสิ่งต่างๆ ได้อย่างเต็มที่และ ภาคภูมิใจ
ไม่ใช่ สักกแต่จะด่าว่าถ้าทำตามกฏระเบียบแบบนี้ไม่ได้ ก็เลิกเรียน แล้วไปเลี้ยงควายซะ ไรแบบนี้ ไม่ใช่เหตุผลหลักของคนที่เป็นผู้ใหญ่เขาควรจะมาด่า หรือว่า
--- เด็กทุกคนมีสิทธฺ์ออกความเห็น เด็กสมัยนี้ ฉลาด เริ่มรู้จักการเรียนรู้ด้วยตนเอง อุปกรณ์เทคโนโลยีต่างๆ ที่ทันสมัย

theyus01
20th April 2012, 05:03
oky_alM0n;1005104']สำหรับเรา ที่พึ่งจบ ม.6 มา ซึ่งตอนนี้จะไว้ทรงผม ยาว เท่าไรก็ได้ เราไม่ค่อยเห็นด้วยกับการตัดผม ที่สั้นจนเกินไปนะ ประมาณตัดเกรียนถึง หนังหัว ไรแบบนั้น(นั่นมันทรงผมของทหาร ที่ต้องตัดตามระเบียบ กัน หัวเหม็นอับชื้น เวลาต้องใส่หมวกไปรบในสงคราม หรืออะไรแบบนั้น )
แต่ถ้าแค่นักเรียนละก็ ทรง ผมน่ะ มันไว้ได้ แต่อย่าไว้ยาวจนเกินไป ไว้ได้พอประมาณ
ทำให้เด็กดูมีความมั่นใจตนเองขึ้นมาหน่อย จะได้กล้าคิด กล้าทำสิ่งต่างๆ ได้อย่างเต็มที่และ ภาคภูมิใจ
ไม่ใช่ สักกแต่จะด่าว่าถ้าทำตามกฏระเบียบแบบนี้ไม่ได้ ก็เลิกเรียน แล้วไปเลี้ยงควายซะ ไรแบบนี้ ไม่ใช่เหตุผลหลักของคนที่เป็นผู้ใหญ่เขาควรจะมาด่า หรือว่า
--- เด็กทุกคนมีสิทธฺ์ออกความเห็น เด็กสมัยนี้ ฉลาด เริ่มรู้จักการเรียนรู้ด้วยตนเอง อุปกรณ์เทคโนโลยีต่างๆ ที่ทันสมัย

พี่คนนี้ จัดเต็มเลย

ปล.ผมสั้นไม่ได้ทำให้เรียนเก่งซักหน่อย :sweat

slwmm07
20th April 2012, 06:47
โคตร คุ้ม ค่า !!!

suppermama
20th April 2012, 09:33
ตัดผมทรงนักเรียนดูเป็นระเบียบ แต่สั้นเกินไปก็ดูเกรียนมั้ยครับเนี้ย

Seiichi
20th April 2012, 09:36
เรา่ว่ากระทรวง****ไม่ดูบอดโจ๊กเกอหรอก

007: BloodStone
20th April 2012, 09:42
คนสิ้นคิด !!

Neotridagger
20th April 2012, 10:01
ธรรมชาติของเด็กวัย 14 ปี เป็นวัยที่เริ่มใส่ใจกับหน้าตาในสังคม และแคร์เรื่องรูปลักษณ์ของตัวเองมาก โดยเฉพาะผู้หญิง

คนที่ผ่านพ้นวัยนี้มานานมากแล้วไม่ค่อยเข้าใจหรอกว่ากะอีแค่ตัดผมให้สั้นเป็นระเบียบ มันจะทำให้เด็กคนนึงสูญเสียความมั่นใจแค่ไหน

อาการต่อต้านขนาดนี้ เชื่อว่าคงต้องมีใครไปดุด่าแแรงๆแน่ๆ

เพราะเด็กวัยนี้ไม่กล้าฆ่าตัวตายด้วยการกระโดดตึกแบบนั้นหรอก ถ้าไม่มีเชื้อไฟแรงๆซักอย่างสองอย่าง

Azar1001
20th April 2012, 10:14
ตัดผมสั้นแค่นี้โดดตึกตาย เด็กไทยตัดเกรียนกันมากหลายสิบปีแล้ว

LoVEGothic
20th April 2012, 10:24
น่ารักนะนั้น

James47
20th April 2012, 10:33
ผมมันอยู่ของมันดีๆ มันไม่ได้มาช่วยกรูคิดเลขซะหน่อย ถ้าตัดสั้นแล้วฉลาด ใครก็ได้ไปโกนผมของกระทรวงศึกษาให้หมดทั้งกระทรวงเลย เผื่อจะมีแสงสว่างรอดรูผมเข้าไปกระตุ้นเซลล์สมองบ้าง (แรงไปขออภัยจะลบให้)

maxonline17
20th April 2012, 11:00
ถ้าตัดผมแล้วฉลาด พ่อจะตัดแม่มทั้งกระทรวงเลย

reconnang
20th April 2012, 11:03
คิดสั้นไป...ฆ่าตัวตาย ใครๆก็รู้ (เกือบทุกศาสนามีบอก) มีที่เดียวต้องไปคือ นรก

panugood
20th April 2012, 11:18
เสือดายจัง

0810380803
20th April 2012, 11:24
ตัดทำไมอุส่าซื้อยาสระผมมาสระตัดไปก็ซื้อมาฟรีซิ

ckdh
20th April 2012, 11:30
ประเทศเรา ตัดผม เพราะให้เหตุผลว่า เด็กๆ ชอบเป็นเหา -*-

BarE
20th April 2012, 11:52
เด็กไทยคงจะเลียนแบบละคร ดราม่า กันให้พ่อแม่เห็นใจ ไม่ก็หนีออกจากบ้าน 9ล9

Blazing-Heart
20th April 2012, 12:00
อ้างกระทรวงถามกระทรวงตอบได้ไร้เหตุผลสิ้นดีสุดท้ายทำอะไรไม่ได้ก็ได้แค่ตามน้ำ
http://upic.me/t/y4/zdymg.jpg (http://upic.me/show/34828549)

SemIFaIL
20th April 2012, 12:17
ผมพึ่งจบ ม.6 ก็ไว้ผมได้แต่ คณะเขาไม่ให้ไว้ผมยาวเกินไป แบบ พวกนักร้อง metal อะไรขนาดนั้น แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยเหมือนกัน เกรียนแล้วได้อะไร แถมเสียตัง 50-80 บาท มันคุ้มหรือป่าวที่เด็กจะมาเสียตังโดยใช้เหตุ มันก็ไม่อะ แล้วไทยเป็นประเทศเดียวมั้งที่มีการตัดผมเหมือนเป็นประเทศด๋อยพัฒนา แล้ว รร. ยังมาพูดว่า ' ก็มันเป็นระเบียบที่มีมานานแล้ว ' แต่ที่ผมเห็น อาจารย์เข้าเรียนสายมั้งละ อาจารย์สอนเกินเวลามั้งละ แล้วมาโทษนักเรียนที่ตัดผมว่าไม่มีระเบียบ แต่อาจารย์กับไม่มองตัวเองเลยว่า ตัวเองไม่มีระเบืยบมาก ด้วยซ้ำไป ผมเห็นมีแต่อาจารย์ต่างประเทศอะ ที่เขาเข้าตรงเวลาตลอดเลย ปล่อยก็ตรงเวลา หรือ ถ้ามาก่อนเวลาอาจารย์ก็จะปล่อยก่อนเวลา คือ เขาจะสอนตามตารางคาบ 50 นาทีเขาก็จะสอนแค่ 50 นาที แล้วอาจารย์ไทยก็ชอบพูดนะว่า ' เด็กนะชอบเข้าสายเลยสอนไม่ทัน โตไปจะทำอะไรได้ แค่เข้าเรียนยังไม่ตรงเวลาเลย ' ผมว่าไม่ใช่แล้วนะ ทีอาจารย์เข้าสาย นักเรียนจะเข้าเรียนบางไม่ได้มั้งหรือไง ขนาดอาจารย์ที่เป็นพ่อพิมพ์แม่พิมพ์ของชาติ ยังเป็นแบบนี้แล้วเด็กไทยที่ไหนจะทำตาม นี่แหละประเทศไทย

ปล.ขอโทษด้วยทีพิมพ์มากไปหน่อย ตอนแรกกะจะไม่เยอะแล้ว

Thailand Only

nassdesign
20th April 2012, 12:58
เด็กไทยใครทำผมสร้างเสาวรีย์ให้เลย ประเทศไทยคงตรวจเรื่องผมน้อยลง 555

exodus
20th April 2012, 12:58
oky_alM0n;1005104']สำหรับเรา ที่พึ่งจบ ม.6 มา ซึ่งตอนนี้จะไว้ทรงผม ยาว เท่าไรก็ได้ เราไม่ค่อยเห็นด้วยกับการตัดผม ที่สั้นจนเกินไปนะ ประมาณตัดเกรียนถึง หนังหัว ไรแบบนั้น(นั่นมันทรงผมของทหาร ที่ต้องตัดตามระเบียบ กัน หัวเหม็นอับชื้น เวลาต้องใส่หมวกไปรบในสงคราม หรืออะไรแบบนั้น )

แล้วสรุปว่าเด็กนักเรียนไปเรียนเพื่ออะไร?
เพื่อเอาทรงผมไปสร้างความมั่นใจในการศึกษาหรือเพื่อพัฒนาตนเอง ผมชักไม่แน่ใจ
ที่บอกว่ากฏระเบียบเนี่ยมันเป็นกฏข้อปฏิบัติของเขา ซึ่งแต่ละสถานศึกษาก็มีกฏของเขาไว้เป็นแนวทางปฏิบัติสำหรับผู้ที่อยากได้ความรู้จากเขา และด้วยภาพลักษณ์นี้ใครๆก็มองว่าคุณเป็นนักศึกษา ไม่ได้เป็นเด็กเหลือขอ เป็นเด็กแว๊นหรือโจรขโมยที่ไหน
ถ้ารับไม่ได้ ก็ลาออก ผมว่ามันก็เป็นคำพูดที่ถูกแล้ว โลกนี้ไม่ได้หมุนด้วยตัวคุณ แต่มันขับเคลื่อนโดยกลจักรของสังคม ถ้ายอมรับไม่ได้ คุณก็คงต้องหนีออกไปอยู่ตามป่าแล้วหละ
การอยู่ร่วมกันกับสังคม ถ้าคิดแต่จะสนอง need ตัวเองอย่างเดียวก็ตายห่าสิครับ ใช่มั้ย
ถ้าเรื่องแค่นี้คิดไม่ได้อย่าเพิ่งรีบยกหางตนเองเลยดีกว่าครับ มันน่าอายน่ะ

ปล. ตรรกะเดียวกัน พวกที่คุณด่ากันว่าโง่บางคนมันผมยาวกว่าพวกคุณด้วยซ้ำ จริงไหม?

asiazasd
20th April 2012, 13:06

ผมเห็นด้วยกับพี่คนนี้ ทุกวันนี่ ผมเหมือนถูกกระทำเหมือนเด็กอนุบาล เหมือนไม่เข้าใจเรื่องที่ผู้ใหญาคุยกัน

asiazasd
20th April 2012, 13:08
ผมพึ่งจบ ม.6 ก็ไว้ผมได้แต่ คณะเขาไม่ให้ไว้ผมยาวเกินไป แบบ พวกนักร้อง metal อะไรขนาดนั้น แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยเหมือนกัน เกรียนแล้วได้อะไร แถมเสียตัง 50-80 บาท มันคุ้มหรือป่าวที่เด็กจะมาเสียตังโดยใช้เหตุ มันก็ไม่อะ แล้วไทยเป็นประเทศเดียวมั้งที่มีการตัดผมเหมือนเป็นประเทศด๋อยพัฒนา แล้ว รร. ยังมาพูดว่า ' ก็มันเป็นระเบียบที่มีมานานแล้ว ' แต่ที่ผมเห็น อาจารย์เข้าเรียนสายมั้งละ อาจารย์สอนเกินเวลามั้งละ แล้วมาโทษนักเรียนที่ตัดผมว่าไม่มีระเบียบ แต่อาจารย์กับไม่มองตัวเองเลยว่า ตัวเองไม่มีระเบืยบมาก ด้วยซ้ำไป ผมเห็นมีแต่อาจารย์ต่างประเทศอะ ที่เขาเข้าตรงเวลาตลอดเลย ปล่อยก็ตรงเวลา หรือ ถ้ามาก่อนเวลาอาจารย์ก็จะปล่อยก่อนเวลา คือ เขาจะสอนตามตารางคาบ 50 นาทีเขาก็จะสอนแค่ 50 นาที แล้วอาจารย์ไทยก็ชอบพูดนะว่า ' เด็กนะชอบเข้าสายเลยสอนไม่ทัน โตไปจะทำอะไรได้ แค่เข้าเรียนยังไม่ตรงเวลาเลย ' ผมว่าไม่ใช่แล้วนะ ทีอาจารย์เข้าสาย นักเรียนจะเข้าเรียนบางไม่ได้มั้งหรือไง ขนาดอาจารย์ที่เป็นพ่อพิมพ์แม่พิมพ์ของชาติ ยังเป็นแบบนี้แล้วเด็กไทยที่ไหนจะทำตาม นี่แหละประเทศไทย

ปล.ขอโทษด้วยทีพิมพ์มากไปหน่อย ตอนแรกกะจะไม่เยอะแล้ว

คนนี้ด้วยอีกคน

HAWKIEZ
20th April 2012, 13:10
ก็ไม่น่าให้ตัดผมนะครับ ใช้สมองเรียนไม่ได้ใช้ผมเรียนซักหน่อย

kamara01
20th April 2012, 13:22
ไม่ขอพูดถึงในกรณ๊ ที่น้องคนนี้โดดตึกตายนะครับ รู้สึกเศร้าใจ
แต่การที่จะบอกว่าโรงเรียนบังคับตัดผมทำไมอันนี้ส่วนตัวคิดว่าคงเป็นเรื่องของความเป็นระเบียบมั้งครับ(เป็นระเบียบไงหว่า)
แต่จะว่าแต่โรงเรียนก็ไม่ได้ ในเมื่อโรงเรียนสร้างกฏนี้ขึ้นมา บางคนดิ้นรนที่จะเข้าไปในโรงเรียนนั้นให้ได้ แต่กลับไม่เคารพก็ที่โรงเรียนสร้างขึ้น(แบบนั้นก็ไม่ถูก)
ถ้าเราคิดว่า เราทำตามกฏไม่ได้ ก็ควรจะหาโรงเรียนที่เขายอมให้ไว้ผมยาวสิครับ

แต่คิดว่าปัญหาใหญ่ตอนนี้คือ โรงเรียนไม่ให้ไว้ผมยาวก็จริง แต่จะมีบางพวกไว้ผมยาว คุณครูก็ไม่ว่า (พอกูไว้ผมยาวบ้าง กูโดนตลอด)

starzerobenz
20th April 2012, 13:23
Is it a joke?? ตัดผมนะไม่ได้ตัดแขนตัดขา = =

jamesz
20th April 2012, 13:30
จะบอกว่าเดวค่อยไปทำผมที่หลังก็ได้-_-

ZeezaA.Climax
20th April 2012, 13:37
โง่ จัง เธอ :party

samekubpom
20th April 2012, 13:49

เด็ก ๆ มักจะมีผู้ใหญ่คอยตักเตือนเสมอเวลาำืืทำผิด

แต่ผู้ใหญ่เวลาทำผิดมักจะไม่มีใึึครมาตักเตือน

G-man
20th April 2012, 13:56

เสียดายความสาว

ยังไม่ทันได้รู้รสชาด ของความรักเลย

Phenomenom555
20th April 2012, 14:04
ตัดผมไม่ได้ช่วยให้เรียนเก่งขึ้นนี่ครับ แล้วทำไมยังต้องให้ตัดทำไมอีก (ยกเว้น รด.)

แต่จะว่าโรงเรียน พ่อแม่เค้าอย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ ตัวเด็กเองก็ไม่น่าใจร้อน คิดสั้นขนาดนั้น

BoonTew
20th April 2012, 14:14
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวน้องเค้าด้วยนะครับ ไม่น่าเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นเลย

ส่วนเรื่องทรงผมนักเรียน เรื่องมันก็คือเมื่อก่อน การสาธารณสุขยังไม่เจริญเหมือนทุกวันนี้ เด็กๆ มักเป็นชันนะตุ เหา หรือเห็บ
รัฐก็ให้เด็กผู้ชายและเด็กผู้หญิงตัดผมสั้น(เกรียน+ติ่ง) เพื่อให้สะดวกต่อการดูแลความสะอาด และดูเป็นระเบียบเรียบร้อย

ปัจจุบันยังใช้กฎเดิม เพราะว่าเด็กในต่างจังหวัดยังด้อยพัฒนา จะให้เป็นแบบต่างประเทศคงไม่ไหว จะให้ยกเลิกเฉพาะโรงเรียนในเมืองก็ลำบาก

เอาเป็นว่าน้องๆ ทนเอาหน่อยก็แล้วกัน เรียนจบทำงานจะไว้ทรงอะไรก็ไม่มีใครว่าหรอก

maiasdzxc123
20th April 2012, 14:17
ขาวมาก :eek:

tawin4447
20th April 2012, 14:31

คิดอีกทีถ้ามันไม่ได้อะไรขึ้นมาจะไปเสียตังค์ตัดผมทำไม จริงไหม?

thanawatnice
20th April 2012, 14:49
แล้วสรุปว่าเด็กนักเรียนไปเรียนเพื่ออะไร?
เพื่อเอาทรงผมไปสร้างความมั่นใจในการศึกษาหรือเพื่อพัฒนาตนเอง ผมชักไม่แน่ใจ
ที่บอกว่ากฏระเบียบเนี่ยมันเป็นกฏข้อปฏิบัติของเขา ซึ่งแต่ละสถานศึกษาก็มีกฏของเขาไว้เป็นแนวทางปฏิบัติสำหรับผู้ที่อยากได้ความรู้จากเขา และด้วยภาพลักษณ์นี้ใครๆก็มองว่าคุณเป็นนักศึกษา ไม่ได้เป็นเด็กเหลือขอ เป็นเด็กแว๊นหรือโจรขโมยที่ไหน
ถ้ารับไม่ได้ ก็ลาออก ผมว่ามันก็เป็นคำพูดที่ถูกแล้ว โลกนี้ไม่ได้หมุนด้วยตัวคุณ แต่มันขับเคลื่อนโดยกลจักรของสังคม ถ้ายอมรับไม่ได้ คุณก็คงต้องหนีออกไปอยู่ตามป่าแล้วหละ
การอยู่ร่วมกันกับสังคม ถ้าคิดแต่จะสนอง need ตัวเองอย่างเดียวก็ตายห่าสิครับ ใช่มั้ย
ถ้าเรื่องแค่นี้คิดไม่ได้อย่าเพิ่งรีบยกหางตนเองเลยดีกว่าครับ มันน่าอายน่ะ

ปล. ตรรกะเดียวกัน พวกที่คุณด่ากันว่าโง่บางคนมันผมยาวกว่าพวกคุณด้วยซ้ำ จริงไหม?

โลกมันขับเคลื่อนด้วยกลจักรของสังคม งั้นก็ตัดทรงนักเรียนให้หมดสิครับ เด็กมันเห็นว่าครูเองยังไว้ผมยาวได้มันก็ไว้ได้

มหาลัยไว้ผมได้แล้วทำไมมัธยมไว้ไม่ได้? เด็กไทยเหมือนโดนสร้างกรอบไว้ตั้งแต่เกิดว่าคุณจะต้องทำแบบนี้ๆ

เรื่องผมนี่ผมเห็นบางประเทศให้ไว้ได้ก็ยังไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร เรียนได้ปกติ ผมไม่ได้มองว่าการตัดผมไม่ดีนะครับแต่คนไทยยังยึดติดกับอดีตมากเกินไป

ปล.ผมเรียนจะจบละครับ ไม่ต้องบอกว่าผมเด็กเด้อ

Thisisabook
20th April 2012, 15:32
กระทรวงศึกษาธิการ ดูไว้

ลายเซ็นเท่มากกกก หล่อ !!!!!

O'z NEWBIE IN THE H.H.
20th April 2012, 15:33
แค่เรื่องแค่นี้เองเหร๋อ สาวน้อย

Tinepop
20th April 2012, 18:09
ตัดผมแล้วจะทำให้ผมได้ที่1อย่างนั้นหรอ!! เสียดายเด็กคนนี้จังความเป็รLoliconของเธอจะต้องไม่สุญเปล่า เพราะโลกจะต้องมองว่าการตัดผมเป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับโรงเรียน!!

exodus
20th April 2012, 23:11
โลกมันขับเคลื่อนด้วยกลจักรของสังคม งั้นก็ตัดทรงนักเรียนให้หมดสิครับ เด็กมันเห็นว่าครูเองยังไว้ผมยาวได้มันก็ไว้ได้

มหาลัยไว้ผมได้แล้วทำไมมัธยมไว้ไม่ได้? เด็กไทยเหมือนโดนสร้างกรอบไว้ตั้งแต่เกิดว่าคุณจะต้องทำแบบนี้ๆ

เรื่องผมนี่ผมเห็นบางประเทศให้ไว้ได้ก็ยังไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร เรียนได้ปกติ ผมไม่ได้มองว่าการตัดผมไม่ดีนะครับแต่คนไทยยังยึดติดกับอดีตมากเกินไป

ปล.ผมเรียนจะจบละครับ ไม่ต้องบอกว่าผมเด็กเด้อ

ประเด็นมันอยู่ที่ตรรกะอย่างที่บอกไว้แหละคุณ
ถ้าใช้ตรรกะเดียวกับคุณ ทหารแค่ยืนปืนได้ ฆ่าคนเป็น ก็ปกป้องประเทศได้ จริงไหม? แต่ประเด็นคือแค่นั้นมันไม่พอไง
มันมีเรื่องของภาพลักษณ์ เรื่องของคำนิยามเข้ามาเกี่ยวข้อง
สถาบันการศึกษาสร้างภาพลักษณ์ของ "นักศึกษา" ขึ้นมาเพื่อที่จะได้แบ่งแยกกับคนอื่นอย่างเด่นชัด
ข้อความผมคุณอ่านบ้างไหม(ซึ่งจุดที่เป็นจุดแข็งผม****ยังไม่เห็นจะมีใครมาตั้งแย้งซักคน) มีนักศึกษาคนไหนอยากถูกมองว่าเป็นเด็กแว๊น เป็นโจรขโมย เพราะเด็กนักศึกษาเองก็อายุ 18-
คุณกล้าเถียงไหมว่าพวกที่ออกมาเต้นเย้วๆ มันไม่ได้แค่อยากไว้ผมยาวสนอง need ตัวมันเอง เอ้า อันนี้ผมท้าเลย
อยากไว้ไว้ได้ เมื่อถึงเวลาอันสมควร ตามแต่กฏเกณฑ์ปฏิบัติ ดูอย่างแม็กหน้าดาวที่ออกข่าวเด็กแว๊นสิ
พูดตรงๆขนาดเว็บนี้ยังมีแต่คนรุมด่าสารรูป แล้วถ้าเป็นคุณ คุณทนได้ไหม กับอีแค่โดนมองว่าหัวเกรียน
กับการถูกหัวเกรียนมองว่าเป็นสวะสังคม ภาพลักษณ์มันก็ต่างกันแล้ว
ผมไม่รู้นะว่าสื่อหล่อหลอมพวกคุณมายังไง แต่การอยู่ในกรอบมันก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะต้องมีแต่เรื่องเฮงซวย
take adventage ในเรื่องที่ทำได้ และไปให้ไกลที่สุดตราบใดที่ยังมี่คน support
หรือนักศึกษาที่ดีควรจะยึดติดอยู่กับ look อยู่กับ image แต่ไม่ได้เ-ี้ย อะไรเลยกับการศึกษา แล้วก็ออกมาด่าปาวๆว่าการศึกษาไทยห่วย
เหตุผล อยู่หนใด ?????????????????????????????????????????????????????????????????????

ViperXeon
20th April 2012, 23:12
R.I.P เห้อโลกช่างบิดเบี้ยวอะไรเช่นนี้

double6
20th April 2012, 23:20
ตอนเรียนชั้น ปวส. จารย์ผมมักจะบอกว่า พวกเธอไว้ผมยาว ถามทีเถอะไว้ยาวมันทำให้เรียนฉลาดขึ้นไหม

พอจารย์พูดเสร็จ (ยังไม่ทันจะจบประโยคด้วยซ้ำ) ผมก็คิดขึ้นมาในใจทันทีว่า แล้วถ้าตูตัดสั้นละ มันทำให้ตูเรียนเก่งขึ้นมั้งป๊ะ ?

ป.ล. ขำๆครับ ณ ตอนนี้เรียนมหาลัยแล้ว ไว้ยาวจนจะกางหลังละ ขอซักทีตอนเด็กๆตัดสั้นมาตลอด 5555

bonusz
20th April 2012, 23:28
ผมอยากบอกว่า

"ตัดผมไม่ได้ช่วยให้เรียนเก่งขึ้น ไว้ผมยาวก็เช่นกัน แต่คุณได้ลองนับรึป่าว ว่าเสียเงินกับค่าตัดผมไปเท่าไหร่?"

exodus
20th April 2012, 23:33
ผมอยากบอกว่า

"ตัดผมไม่ได้ช่วยให้เรียนเก่งขึ้น ไว้ผมยาวก็เช่นกัน แต่คุณได้ลองนับรึป่าว ว่าเสียเงินกับค่าตัดผมไปเท่าไหร่?"

ถ้าคุณต้องการจะเสียเงินค่าแชมพู ยาบำรุงผม ค่าดูแลจิปาถะ ราวๆเดือนละ 300-500 บาทต่อเดือน แนะนำให้คุณไว้ยาวได้เลยครับ

ปล.จากคนเคยไว้ผมยาว ลองดูได้ ผมสนับสนุนให้พวกคุณเสียเงินครับ เจอด้วยตัวเองจะได้สำนึกกันซะบ้าง ดีไหม? ฮิๆๆๆ

Tinepop
20th April 2012, 23:33
เธอยังจิ้นอยู่เลยโธ่!!

GOLDFISHZII
20th April 2012, 23:39
น่ารักนะนั้น

คิดไรอยู่ 5+ :p

Battlefield3
20th April 2012, 23:39
เด็กคิดไว้จังผมยังไม่เคยคิดจะฆ่าตัวตายเลยมันบาปหนา

bonusz
21st April 2012, 01:34
ถ้าคุณต้องการจะเสียเงินค่าแชมพู ยาบำรุงผม ค่าดูแลจิปาถะ ราวๆเดือนละ 300-500 บาทต่อเดือน แนะนำให้คุณไว้ยาวได้เลยครับ

ปล.จากคนเคยไว้ผมยาว ลองดูได้ ผมสนับสนุนให้พวกคุณเสียเงินครับ เจอด้วยตัวเองจะได้สำนึกกันซะบ้าง ดีไหม? ฮิๆๆๆ

ผมไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ ของผมแค่แชมพูสระอย่างเดียวก็พอ:rofl

ปล.ผมอยากไว้ยาวพอกับรูปดิสผมน่ะครับ:o

jakajanwax
21st April 2012, 03:56
อายุเท่าไหร่แล้วลุง ปล่อยให้เด็กเขาไว้ผมยาวบ้างชาติมันจะล่มจมหรือไง ก็รู้ว่าไปเรียนไม่ได้ไปเพื่อหล่อเพื่อสวยแต่ไม่เห็นต้องเกรียนข้างเกรียนหลังกันเลยหนิ เด็กมันไว้ยาวจนเบื่อมันก็ตัดเองแหละ แล้วอย่างงี้เด็กชาติเราจะสู้ชาติอื่นได้เหรอ กะอีแค่เรื่องเล็กน้อยแค่นี้ยังมีปัญหากันเลย ตัดผมสั้นแล้วมันดียังไงครับ ยกตัวอย่างมา 10 ข้อสิ

animosity
21st April 2012, 04:14
ทรงผมมีความสำคัญกับการเรียนหรือไม่ คำตอบมันขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละคน
ตามความคิดของเรา ไม่เห็นจะเกี่ยวเลยตัดแล้วไม่เห็นจะเรียนเก่ง
ตามความคิดของผู้ใหญ่ เกี่ยวสิมันจะทำให้ดูมีความเรียบร้อย ถ้าไว้ผมยาวยิปปี้แต่งชุดนักเรียน มองแล้วจะเหมือนนักเรียนรึ
อันนี้ใครผิดใครถูกก็ไม่รู้แฮะ
ไม่ได้ดราม่านะแต่พูดตามหลักความเป็นจริง ที่เคยพบเจอมาเอง
แต่น่าเสียดายแฮะท่าทางจะน่ารัก ผมรักเด็กอ่า.....

jeditrainer
21st April 2012, 10:27
ความจริงเรื่องนี้ก็เป็นประเด็นมานานแล้ว ว่าทำไมเด็กนักเรียนไทยถึงต้องตัดผมตามระเบียบ แต่นักเรียนต่างประเทศกลับไว้ผมทรงอะไรก็ได้
รวมทั้งเรื่องชุดนักเรียน นักศึกษาด้วย ทำให็เด็กยุคนี้เรียกร้อง "สิทธิ" ของตัวเอง แต่ประเด็นก็คือ การเรียกร้องสิทธิของตัวเองอย่างเดียวนั้น
ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรเลย เพราะคนไทยส่วนใหญ่ รู้จักแต่สิทธิแต่ไม่รู้จักหน้าที่ของตนเอง ก็เหมือนผู้ใหญ่ที่ไปก็ม็อบเรียกร้องสิทธิ แต่สร้างปัญหา
ให้กับคนอื่นแล้วยังละเมิดสิทธิคนอื่นนั่นแหละ ขนาดผู้ใหญ่ยังเป็นซะแบบนั้น แล้วเด็กจะปล่อยให้ทำตามใจได้เหรอ คุณคิดดูเอาเองละกัน
ประเทศเรายังไม่พร้อมที่จะเป็นแบบชาติตะวันตก เพราะคนไทยการศึกษานั้นไม่เท่าเทียม ทำไปก็รังแต่จะยิ่งก่อปัญหามากกว่าเดิม
แถมให้อีกเรื่อง ต่างประเทศอย่างในอเมริกา โรงเรียนที่มีชื่อเสียง ของเขาเนี้ยบมาก ต้องใส่ชุดยูนิฟอร์ม ทรงผม อะไร ๆ ก็ต้องถูกระเบียบ แต่โรงเรียน
ธรรมดาทั่วไป กลับใส่อะไรก็ได้ ทรงผมออะไรก็ได้ เหตุผลนั้นเพราะอะไร คุณคิดดูเอาก็แล้วกัน
จากที่เคยรู้จักกับนักศึกษาแลกเปลี่ยน เขาทึ่งมากนะครับ กับกฎระเบียบการศึกษาของไทย มันดู professional มาก ๆ ในสายตาพวกเขา
นักศึกษานอกใส่สุดอะไรก็ได้ไปเรียน แต่นักศึกษาไทยต้องใส่ชุดนักศึกษา(บางคณะชุดสูท) ผูกไทด์ ไปเรียน ความรู้สึกมันต่างกันนะครับ

hackedsugus
21st April 2012, 10:39
เจริญ เด็กสมัยนี้คิดสั่นจริงๆ

jirapot
21st April 2012, 10:46
= = ออกจะน่ารักไม่น่าเลย

venom_naja
21st April 2012, 10:49
ทำไม ไม่ลองให้ ใช้ระบบการเรียน แบบ ชาวอเมริกัน ดูละ ให้เด็กเลือกแต่งตัวเอง จะได้มีพัฒนาการ เด็กอายุ 4 ขวบ ก็ทำอะไรได้ด้วยตัวเอง หลายอย่าง

MagicStar
21st April 2012, 10:56
สลด = =" ผมสั้นผมยาวก็เรียนเก่งได้ :)

Ghost
21st April 2012, 11:03
ช่วยๆกันดันให้ข่าวนี้ถึงหูกระทรวงการศึกษา
เผื่อจะมีข่าวดี

JooN18za
21st April 2012, 11:11
โถ่ไม่น่าเลย T^T

unsignmer
21st April 2012, 11:28
เพราะพ่อแม่บังคับ เรียนเอาวุฒิ บางคนมันไม่อยากเรียนหรอกครับ แ่ต่มันจำเป็น มันต้องเรียน ต้องทนๆ ไป

ส่วนกฎระเบียบของสถานศึกษา บางคนยังไม่ทำตามเลย กี่ข้อก็แล้วแต่ สมัยนี้สักข้อไม่ปฎิบัติด้วยซ้ำ เว้นแต่ที่มันเคร่งกฎ

บางคนมาเรียน มันยังไม่อยากเรียนเลย แต่ต้องทน เพราะอะไร อย่างที่กล่าวไว้แหละ เดี๋ยวมันหางานทำไม่ได้

สมัยนี้ ... ผู้ใหญ่จะมองยังไงก็ช่างเขาเหอะครับ let it be เหอะครับ เราทำของเราให้ดีที่สุด ... บ้านเราไดโนเสา์ร์มันเยอะ

ถ้าโีรงเรียนมันเข้าง่ายออกง่ายเหมือนในการ์ตูนญี่ปุ่น ****ทำไปแล้วละครับ ส่วนไอพวกคำพูดที่ว่า ยอมรับไม่ได้ เรียนไม่ได้ ไปเลี้ยงควาย ลาออกเหอะ

****ไม่ใช่คำพูดของคนที่เรียกว่าครูหรอกครับ ถ้าพูดแล้วมันทำให้เด็กมีแรงผลักในการเรียน โคตรคิดผิดเลยครับ เด็กมันจะคิดอย่างงี้เลยละครับว่า

เออๆ ช่าง****เหอะ ไม่เรียนละ นั่งเล่นในห้องเรียนดีกว่า ครูจะสอนไรช่าง**** แล้วเด็กมันก็เกเร มันไม่ใช่เด็กในการ์ตูนญี่ปุ่นนะครับ ที่โดนด่า โดนประชด

แล้วมันมีแรงผลักดันในการทำอะไรขึ้นมา สรุปเด็ก(ไทย)****อ่อนไหวง่าย 55555+ เด็กจะทำให้อะไรก็ let it be เหอะครับ ไม่ต้องตีกรอบว่า อันนี้ดีนะ อันนี้ไม่ดีนะ

ให้มันคิดเองเหอะครับ ครูแค่ให้ความรู้และแนะนำ ให้เด็กมันคิดเอง มันจะได้คิดเป็น (แต่ผมว่าคงไม่เป็นงั้นมั้ง) ส่วนภาำพลักษณ์ของสถานศึกษา ไม่ต้องพูดถึง

มันก็แค่ภายนอก ภายนอกครับ ใครที่เห็นโรงเรียน ชื่อโรงเรียน อย่าคิดว่ามันดีอย่างงู้นอย่างงี้เลย ข้างใน****เฟะครับ (พูดมาเท่าที่เคยเห็น) การตัดผม มันเป็นสิ่งที่ดีครับ

มีระเบียบ สะอาด ดูดี แต่ ....มันเป็นไงละครับ ตอนนี้ ไว้เกรียน ต้องระแวงกลัว ว่าเพื่อนมันจะมาตบหัวเรา เล่นหัวเรา ไว้ผมยาวก็โดนแกล้งครับ เอาอะไรใส่หัว ดึงหัวกันบ้าง

เท่าที่เห็นมา ผมเกรียนผมยาว ****ไม่มีผลต่อการเรียนเลยละครับ ไว้ตามกฎระเบียบของสถานที่ก็ตามที่ แต่พอผลการเรียนมาออกมาน้อย ก็เท่านั้นแหละครับ

โลกจะหมุนไปยังไงก็ช่างเขาเหอะครับ คุณหมุนตัวเองแล้วปรับตัวตามสังคมดีกว่าครับ ส่วนภาพลักษณ์ของนักเรียน นักศึกษา อย่าโลกสวยให้มากเลยครับ

คุณคิดหรอ ว่าเด็กนักเรียน จะต้องเป็นแบบนี้ นักศึกษาต้องเป็นแบบนี้ ไม่มีหรอกครับ เด็กก็คนนะครับ ไม่ใช่หุ่นยนต์ ที่จะต้องทำตามผู้ใหญ่ที่บอกว่าทำแบบนี้ๆ

เขามีสมองคิดเองได้ แต่ผู้ใหญ่ต้องให้คำแนะนำ แล้วให้้้เด็กมันคิด ต้องพูดให้คิด ไม่ใช่ไำปตีกรอบให้เขา

ผมบ่นแค่นี้ละ

icegamz
21st April 2012, 12:47
คุณครูเคยบอกไว้ว่า ไม่มีใครดีไปซะหมดร้อยเปอร์เซ็น การที่หยิบยกพฤติกรรมทางด้านไม่ดีของเขา แล้วอ้างว่า "เขา" ยังทำได้เลย ไม่ใช่คนที่มีความคิดสักเท่าไหร่ คนที่มีความคิด คือคนที่เรียนรู้จากพฤติกรรมที่ผิดพลาด และเข้าใจถึงพฤติกรรมที่ดีงาม ที่บางทีเราควรเลียนแบบเขาในด้านดีซะมากกว่า เพราะต้องมีใครสักคนทำผิดพลาด เราก็ไม่ต้องไปอ้าง ไปเลียนแบบเขาในสิ่งที่ไม่ควรทำ เท่านี้เอง ถ้าเยาวชนสามารถแยกแยะได้

ปล. เราทุกคนเคยเป็นเด็ก เราก็เคย ความรู้สึกตอนนั้น ต่อต้านการตัดผมเป็นอย่างมาก แถมไม่อยากใส่ชุดนักเรียนด้วย แต่มันทำให้รู้จักอะไรบางอย่าง ความระเบียบ การปฏิบัติตามคำสั่ง การรู้จักบังคับอารมณ์เมื่อมีอะไรที่ไม่ต้องการผ่านเข้ามา (เหมือนฝึกสกิลบางอย่างให้เด็ก) โตมา ผมยาวก็ได้ไว้ ชุดอะไรก็ใส่ได้ แต่เชื่อมั้ย บางทีเราอยากตัดผมสั้น อยากใส่ชุดนักเรียน ก็ใส่ไม่ได้ เราจะไม่ได้ใส่มันในบรรยากาศแบบนั้นอีกเมื่อเราโตมา ทำไมสมัยนี้ ตัดผมเป็นไม่อยากตัด เรางง ยังไงมันก็ได้ไว้ โตมาหน่อย ได้ทำสีผมด้วย จะรีบไปทำไม อะไรๆ ก็ดูรีบ บางทีก็ไม่จำเป็นมั้ง ถ้าไม่ตายซะก่อน (ทีแรกคิดว่าชายไทย แมนมาก คงไม่อะไรหรอกกับอีแค่ตัดผม ที่ไหนได้ ชายไทย เหอๆ)

exodus
21st April 2012, 15:05
ให้มันคิดเองเหอะครับ ครูแค่ให้ความรู้และแนะนำ ให้เด็กมันคิดเอง มันจะได้คิดเป็น (แต่ผมว่าคงไม่เป็นงั้นมั้ง) ส่วนภาำพลักษณ์ของสถานศึกษา ไม่ต้องพูดถึง

มันก็แค่ภายนอก ภายนอกครับ ใครที่เห็นโรงเรียน ชื่อโรงเรียน อย่าคิดว่ามันดีอย่างงู้นอย่างงี้เลย ข้างใน****เฟะครับ (พูดมาเท่าที่เคยเห็น) การตัดผม มันเป็นสิ่งที่ดีครับ

มีระเบียบ สะอาด ดูดี แต่ ....มันเป็นไงละครับ ตอนนี้ ไว้เกรียน ต้องระแวงกลัว ว่าเพื่อนมันจะมาตบหัวเรา เล่นหัวเรา ไว้ผมยาวก็โดนแกล้งครับ เอาอะไรใส่หัว ดึงหัวกันบ้าง

ประเด็นคือมันไม่ใช่ภาพลักษณ์ของสภานศึกษาแต่เป็นภาพลักษณ์ของเด็กเองต่างหาก

เด็กคนแรกผมสั้น แต่งชุดนักเรียน สะพายกระเป๋า ขับด้วยความเร็ว
เด็กคนที่สองผมยาว แต่งตัวตามสมัย สะพายกระเป๋า ขับด้วยความเร็ว

คนไหนจะถูกมองว่าเป็นเด็กแว๊น คนไหนจะถูกมองว่าเป็นสวะสังคม คนไหนจะถูกมองว่าเป็นพวกชั้นต่ำไม่มีอนาคต
คุณเลือกได้ว่าอยากให้คนอื่นมองคุณยังไง

ถ้าออกไปไหนตอนกลางคืน คุณคิดว่า ถ้าเจอตำรวจ เด็กคนไหนจะโดนตำรวจยัดยา จะโดนตำรวจยัดหลักฐานปลอม เรียกเงินประกันตัว ไม่มีจ่ายก็นอนคุก
ผมพูดตรงๆ สกิลการใช้ชีวิตพวกคุณมันน้อยเท่าขี้เล็บจริงๆ ข้างนอกนั่นไม่ได้มีแต่คนดีศรีสยามนะครับ ถ้าคุณไม่รู้จักป้องกันตนเอง
แล้วหมาที่ไหนจะมาป้องกันคุณ กะอีแค่เรื่องโดนตบหัวน่ะ ผมว่ามัน "ปัญญาอ่อน" สุดๆ ถ้าเทียบกับอีกหลายเรื่องที่เกิดจากการหากำไรกันในสังคม และมันไม่ใช่เรื่องสนุก

ถ้าหากคุณมีภาพลักษณ์ของนักศึกษา มันก็ช่วยคุณได้ในระดับหนึ่ง ตราบใดที่คุณไม่มีพฤติกรรมสุ่มเสี่ยงมากจนเกินไป
ต่อให้เป็นมหาลัย แต่ไม่ได้แต่งุชุดนักศึกษา เดินไปไหนมาไหน มันก็แค่ไอ้จิ๊กโก๋หน้าโจร(ไม่ใช่แค่เด็กนักเรียนหรอก) ซึ่งจำเป็นไหมที่คนอื่นเขาจะต้องมารับรู้ว่าคุณเป็นนักศึกษา
ขอบอกว่า "ไม่จำเป็น" ในเมื่อมันไม่ใช่เรื่องของเขา คุณไม่ใช่ลูกเขา อันที่จริงคุณจะไปตายที่ไหนมันก็ไม่ได้เกี่ยวกับเขาด้วยซ้ำ
ใครมองว่าภาพลักษณ์เป็นสิ่งที่ไม่จำเป็น ผมว่าคุณกลับไปคิดทบทวนใหม่ได้เลย

bonusz
21st April 2012, 16:17
ผมว่านะ ทรงผมไม่เกี่ยวกันหรอก มันอยู่ที่ตัวเองทั้งนั้น ว่าจะเป็นยังไง

จริงมั้ยครับ?

Matizano
21st April 2012, 16:21
ตัดผมสั้นไม่ได้ทำให้เรียนเก่ง ไว้ผมได้ก็ไม่ได้ทำให้เรียนเก่ง แต่ถ้าไว้ผมได้ อย่างน้อยนักเรียนจะอยากมาเรียนและเต็มใจที่จะเข้ามาเรียนมากขึ้น

Uncename155
21st April 2012, 16:36
ค่าเทอม ก็เยอะละ เสียเงินตัดผม อีก ชิ

Uncename155
21st April 2012, 16:37
ตัดผมสั้นไม่ได้ทำให้เรียนเก่ง ไว้ผมได้ก็ไม่ได้ทำให้เรียนเก่ง แต่ถ้าไว้ผมได้ อย่างน้อยนักเรียนจะอยากมาเรียนและเต็มใจที่จะเข้ามาเรียนมากขึ้น

Like หน่อยเหอะ โดนวะ

oLiquiDo
21st April 2012, 16:41
กำลังน่ารักเลย 555

maxonline17
21st April 2012, 20:09
ประเทศพัฒนาแล้วไม่เห็นต้องสั่งให้ตัดผมเลย เด็กมันก็สกินเฮดกันเยอะแยะ