PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบราคากีต้าร์ ประเภทพวกนี้ครับ

seagamer
20th April 2012, 21:02
1. Telecaster [Fender]

2. Lespaul [gibson]

3. Stratocaster [Fender]

4. SG [epiphone & gibson]

5. Thunder bird [epiphone & gibson]

ราคาในประเทศไทยนะครับ เอาแบบ ราคาในร้านแถวๆเวิ้งเลยอ่ะครับ

ช่วยตอบหน่อยครับ

ไอ้พวกไม่รู้จริงไปก็อบ จาก Google มาลง ไม่ต้องก้อบมาก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ

ARSURA
20th April 2012, 21:13
กีต้าร์พวกนี้มีแยกย่อยๆไปอีกหลายรุ่นมากครับ อย่างเช่น tele หรือ strat ของเฟนเดอร์เนี่ยก็มีตั้งหลายรุ่นครับราคาก็แตกต่างออกไปมากครับ
ผมว่าทางที่ดีไปเดินเลือกดูเลยดีกว่าครับ

Plusz
20th April 2012, 21:15

เอิ่มมันเป็นรุ่นนะ ; SG ถ้าเป็น Epiphone ระดับเอี่ยมถึง ก็คงเป็น SG-400 ตัวนนี้นี่เอง = =;

system_pc
20th April 2012, 21:16
เจ๋งอ่ะครับ

beersmooth
20th April 2012, 21:16
ไปดูในเว็บ www.ctmusicshop.com มีหมดอะ เพราะว่ารุ่นเยอะมาก

exodus
20th April 2012, 23:28
เอาจริงๆเลยนะ
fender gibson เป็นกีต้าร์ราคาสูง แต่อีกนัยหนึ่งสำหรับคนเล่นดนตรีมันเป็นราคา "กลาง" เพราะมันไม่ใช่เรื่องของเด็กเล่นขายของ ง่อยๆที่ไม่คิดจะลงทุน
กีต้าร์ตามทรงของคุณ ราคามันก็แล้วแต่ซีรีย์แยกย่อยออกไปอีก บางตัวเป็นลิมิเต็ด บางตัวมีซิกเนอเจอร์ ซึ่งผมบอกไม่ได้ว่าคุณต้องการตัวไหนเหมือนกัน

ประเด็นต่อมา สินค้าฟุ่มเฟือย(เครื่องดนตรีอยู่ในส่วนนี้)กำแพงภาษีนำเข้าในไทยอยู่ที่ 300% เพราะฉะนั้น เครื่องดนตรีในไทยมันแพง "*****ๆ" แต่ก็ไม่เท่าออสเตรเลีย
อีกประเด็นหนึ่งที่ทำให้ต่างที่แหล่งผลิต แน่นอนว่า fender mexico มันถูกกว่า fender usa อยู่แล้ว

อยากจะถามคำถาม แต่บรีฟคนตอบเหลือเกิน ในขณะเดียวกัน คำถามคุณมันก็กว้างจนผมไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน ส่วนต่างมันมี
ผมก็อยากจะบอกอยู่หรอกนะว่า ลองไปศึกษามาดูก่อนดีไหม แล้วมีปัญหาอะไรหลังจากนั้นแล้วเราค่อยคุยกัน อย่าเพิ่งมาเบ่ง อย่าเพิ่งมาขิง หรือก็อย่างที่ rep ก่อนหน้านี้พูด

ลองไปดูที่ร้านก่อนดีกว่าไหมครับ?

Captain.TAE
20th April 2012, 23:46
Gibson กับ Fender ไม่มีหลักพันยกเว้น MADE IN CHINA

มือใหม่ไม่ค่อยมีตังซื้อยี่ห้อกลางๆไปก่อนก็ได้หรือมีตังเยอะตามใจเจ้าตัวเลยครับ

SemIFaIL
20th April 2012, 23:50
เอาจริงๆเลยนะ
fender gibson เป็นกีต้าร์ราคาสูง แต่อีกนัยหนึ่งสำหรับคนเล่นดนตรีมันเป็นราคา "กลาง" เพราะมันไม่ใช่เรื่องของเด็กเล่นขายของ ง่อยๆที่ไม่คิดจะลงทุน
กีต้าร์ตามทรงของคุณ ราคามันก็แล้วแต่ซีรีย์แยกย่อยออกไปอีก บางตัวเป็นลิมิเต็ด บางตัวมีซิกเนอเจอร์ ซึ่งผมบอกไม่ได้ว่าคุณต้องการตัวไหนเหมือนกัน

ประเด็นต่อมา สินค้าฟุ่มเฟือย(เครื่องดนตรีอยู่ในส่วนนี้)กำแพงภาษีนำเข้าในไทยอยู่ที่ 300% เพราะฉะนั้น เครื่องดนตรีในไทยมันแพง "*****ๆ" แต่ก็ไม่เท่าออสเตรเลีย
อีกประเด็นหนึ่งที่ทำให้ต่างที่แหล่งผลิต แน่นอนว่า fender mexico มันถูกกว่า fender usa อยู่แล้ว

อยากจะถามคำถาม แต่บรีฟคนตอบเหลือเกิน ในขณะเดียวกัน คำถามคุณมันก็กว้างจนผมไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน ส่วนต่างมันมี
ผมก็อยากจะบอกอยู่หรอกนะว่า ลองไปศึกษามาดูก่อนดีไหม แล้วมีปัญหาอะไรหลังจากนั้นแล้วเราค่อยคุยกัน อย่าเพิ่งมาเบ่ง อย่าเพิ่งมาขิง หรือก็อย่างที่ rep ก่อนหน้านี้พูด

ลองไปดูที่ร้านก่อนดีกว่าไหมครับ?

Fender Japan ก็มีนี่

PhyzX
21st April 2012, 00:04
เท่าที่เคยเล่นๆ มานะครับ

Fender รุ่น Stratocastle เป็นกีต้าร์ที่มือกีต้าร์เทพๆ ยกให้เป็นกีต้าร์ที่ดีที่สุด เพราะเล่นได้ทุกแนวทุกแบบ ราคา ถ้าตัวหมื่นต้นๆ - 25K รู้เลยครับว่าเป็นของ Japan แน่นอน ซึ่งเสียงนั้นสู้ US ไม่ได้อยู่แล้ว

Fender รุ่น Telecastle เป็นกีต้าร์สำหรับเล่นพวก Jazz Blues โดยเฉพาะ แต่ถ้าของ US ราคาก็ถือว่าสูงเลยทีเดียว

Gibson Les Paul เป็นกีต้าร์ที่ทำลายไม้มาได้ละเอียด และสวยงาม ดังนั้นราคาจะสูงตามไปด้วย ทั้งวัสดุที่ใช้ทำ เสียงจะออกอ้วนๆ หนาๆ เหมาะกับการเอาไปเล่นริทึม ราคานี่ไม่ต้องพูดถึงครับ ของ US นี่ อย่างต่ำ 35K ยิ่งถ้าเป็นรุ่น Les Paul Custom นี่ ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่ครับ

SG เสียงดุดัน ออกไปทางร็อค เมทัล ราคา ถูกกว่า Les Paul ลงมาหน่อย

ปล. แถวๆ เวิ้งผมไปทีไรอารมณ์เสียทุกที พอเข้าร้านไปจะโดนถามว่า "มีงบเท่าไร" ตลอด = ="

exodus
21st April 2012, 00:11
เท่าที่เคยเล่นๆ มานะครับ

Fender รุ่น Stratocastle เป็นกีต้าร์ที่มือกีต้าร์เทพๆ ยกให้เป็นกีต้าร์ที่ดีที่สุด เพราะเล่นได้ทุกแนวทุกแบบ ราคา ถ้าตัวหมื่นต้นๆ - 25K รู้เลยครับว่าเป็นของ Japan แน่นอน ซึ่งเสียงนั้นสู้ US ไม่ได้อยู่แล้ว

Fender รุ่น Telecastle เป็นกีต้าร์สำหรับเล่นพวก Jazz Blues โดยเฉพาะ แต่ถ้าของ US ราคาก็ถือว่าสูงเลยทีเดียว

Gibson Les Paul เป็นกีต้าร์ที่ทำลายไม้มาได้ละเอียด และสวยงาม ดังนั้นราคาจะสูงตามไปด้วย ทั้งวัสดุที่ใช้ทำ เสียงจะออกอ้วนๆ หนาๆ เหมาะกับการเอาไปเล่นริทึม ราคานี่ไม่ต้องพูดถึงครับ ของ US นี่ อย่างต่ำ 35K

SG เสียงดุดัน ออกไปทางร็อค ราคา ถูกกว่า Les Paul ลงมาหน่อย

ปล. แถวๆ เวิ้งผมไปทีไรอารมณ์เสียทุกที พอเข้าร้านไปจะโดนถามว่า "มีงบเท่าไร" ตลอด = ="

เสริมอีกนิด ถ้า les paul custom ก็แสนอัพครับ จำพวกซิกเนเจอร์ 180k-350k ส่วนสแตนดาร์ด US ก็ 75k ราคา 35k ผมไม่ทราบ รอแฟนพันธุ์แท้สายนี้มาแจงอีกทีดีกว่า

PhyzX
21st April 2012, 00:19
เสริมอีกนิด ถ้า les paul custom ก็แสนอัพครับ จำพวกซิกเนเจอร์ 180k-350k ส่วนสแตนดาร์ด US ก็ 75k ราคา 35k ผมไม่ทราบ รอแฟนพันธุ์แท้สายนี้มาแจงอีกทีดีกว่า

ผมลืมเรื่องของตัว Custom กับ Signature เข้าไป = =" แต่ยังมีอีกตัวนึงครับ Lucille ตัวนี้แพงกว่า Custom หรือ Signature หลายเท่าครับ ถ้าเป็นของ Gibson US แท้ๆ เอาง่ายๆ ซื้อ Lucille ก็เหมือนดาวน์รถได้คันนึงแหละ

ปล. ผมรู้แค่นี่แหละครับ = =

exodus
21st April 2012, 00:32
แต่โดยส่วนใหญ่เครื่องดนตรีในไทยถึงมันจะแพงยังไงมันก็ยัง "ผ่อน" ได้
ไปที่เวิ้งหลายๆร้านก็รับบัตร AEON นะครับ การจะซื้อกีต้าร์ตัวละ 3-4 แสน มันก็ไม่จำเป็นจะต้องเก็บเงินก้อนกันหน้ามืดเพื่อที่จะมาซื้อ
โดยเสียดอกเบี้ยตามกฏหมายกำหนด(น่าจะไม่เกิน 3% มั้ง) แต่ก็นั่นแหละ คุณก็สามารถมีกีต้าร์ระดับไฮ-เอนด์ในครอบครองโดยเสียแค่เงินดาวน์ไปก่อนได้
ถ้าคุณคิดว่ามีปัญญาผ่อนและอยากได้มันจริงๆจังๆ แต่ถ้าไม่มีปัญญา ก็เกาะกระจกยืนน้ำลายยืดต่อไป 555

unsignmer
21st April 2012, 00:33
โห คำถาม****กว้างมาก ใครจะไปเดาถูก -*-

RoCkaTiVe
21st April 2012, 00:42
ถามมาซะกว้างเชียว -*- ผมว่านะครับ ไปเดินเล่นดูที่เวิ้งเลยจะดีกว่า ง่ายกว่าเยอะเลย

sentinel12
21st April 2012, 00:42

Standard ตอนนี้มันจะอยู่ที่ เกือบๆ แสน ถึง แสน นึงแล้ว นี่ครับ = =

ส่วน ไอ 35K นี่จะเป็น Studio รุ่นใหม่ครับ พึ่งออกมาเป็น Tribute ครับ

ถ้าเป็น Studio รุ่นทั่วๆไปจะอยู่ที่ 40K~60K ครับ

exodus
21st April 2012, 01:59
ต้องขอโทษด้วยครับ ข้อมูลผมเป็นข้อมูลเก่า(หลายปีมากล่ะ)ไม่คิดว่าราคามันจะขยับขึ้นอีกหลายหมื่นเหมือนกัน

ส่วน ไอ 35K นี่จะเป็น Studio รุ่นใหม่ครับ พึ่งออกมาเป็น Tribute ครับ

ใช่ไอ้ตัวเสียงแห้งๆ เนื้อไม้ไม่ออกนั่นป่าว เคยดูในคลิปหนึ่งรีวิวให้ดู เห็นเป็นกิ๊บสัน แต่เสียงนี่....

โทษทีครับจำผิด ตัวนั้นมัน epiphone

Plusz
21st April 2012, 02:11
คำถามโครตกว้าง ตกลง จขกท . จะทำไรกันแน่ ==;

Petchrio~
21st April 2012, 09:42
แพงทุกอัน ครับที่ จขกท. เลือกมา ยกเว้น Strat กะ tunder มั้ง tunder นี่ไม่แน่ใจ แต่ Starat เสียงจะใสเล่นได้ทุกแนวครับ ตกอยู่ประมาณ หมื่นถึงสองหมื่นครับ แต่แพงกว่านั้นก็มี แต่ส่วนใหญ่อยู่ป่ะมาณนี้ครับ Gibson นี่

ผมว่าเลสพอล 30000 อัพทุกตัวครับ 3หมื่นไปถึงแสนเลย เสียงก็จะหนาๆ มีเอกลักษณ์ ฟังบ่อยๆนู้เลยนี่เสียงเลสพอล SG ก็แพงครับ แต่ไม่รู้ เพระาส่วนตัวไม่ชอบทรงนี้

แต่ถ้าจะเอา เลสพอล หรือ SG แล้วงบน้อย หันไปดูยี่ห้อ epiphone ก่อนก็ได้ครับ เพราะ บริษัทเป็นพี่เป็นน้องกัน ราคาก็ถูกด้วย ส่วน Teleclaster ของ Febderนี่ยิ่งแพงครับ ผมไม่รู้นะครับขั้นต่ำเท่าไหร่ แต่ผมเดินไปจะ 50000 ขึ้นเกือบทุกตัว เสียงก็จะแก๊งๆ เอาไว้เล่น บลูส์ เล่น แจ๊ส ครับ

ผิดพลาดไงก็ขออภัยนะครับ เพราะข้อมูลไม่ได้มาทางเน็ต แต่เป็นประสบการณ์ที่ไปเดินบ่อย

PhyzX
21st April 2012, 10:47
ต้องขอโทษด้วยครับ ข้อมูลผมเป็นข้อมูลเก่า(หลายปีมากล่ะ)ไม่คิดว่าราคามันจะขยับขึ้นอีกหลายหมื่นเหมือนกัน

ใช่ไอ้ตัวเสียงแห้งๆ เนื้อไม้ไม่ออกนั่นป่าว เคยดูในคลิปหนึ่งรีวิวให้ดู เห็นเป็นกิ๊บสัน แต่เสียงนี่....

โทษทีครับจำผิด ตัวนั้นมัน epiphone

ถูกแล้วแหละครับ Les Paul Studio รู้สึกจะถูกที่สุดใน Series นี่แล้วแหละครับ ไอ่ผมก็ลืมตัวนี้ = =" ว่าดิ อย่างต่ำประมาณ 35K มาได้ไง :sweat les paul studio ผมว่าเสียงก็โอเคนะ แต่สู้พวก Standard ไม่ได้ ส่วน Epiphone Les Paul Studio นี่ไม่รู้ = =

jirapot
21st April 2012, 11:00
=w= Gipson ซิ

sanookun
21st April 2012, 11:25
ผมลืมเรื่องของตัว Custom กับ Signature เข้าไป = =" แต่ยังมีอีกตัวนึงครับ Lucille ตัวนี้แพงกว่า Custom หรือ Signature หลายเท่าครับ ถ้าเป็นของ Gibson US แท้ๆ เอาง่ายๆ ซื้อ Lucille ก็เหมือนดาวน์รถได้คันนึงแหละ

ปล. ผมรู้แค่นี่แหละครับ = =

Lucille มัน signature ของ bb king ไม่ใช่เหรอ???

ถ้าแพงๆเลยสำหรับพวก gibson fender คือ พวกปีเก่าๆ หรือไม่ก็พวก custom shop พวกนี้ราคาสูงลิบลิ้ว

sentinel12
21st April 2012, 12:13
ถูกแล้วแหละครับ Les Paul Studio รู้สึกจะถูกที่สุดใน Series นี่แล้วแหละครับ ไอ่ผมก็ลืมตัวนี้ = =" ว่าดิ อย่างต่ำประมาณ 35K มาได้ไง :sweat les paul studio ผมว่าเสียงก็โอเคนะ แต่สู้พวก Standard ไม่ได้ ส่วน Epiphone Les Paul Studio นี่ไม่รู้ = =

Epiphone Studio นี่ อยากบอกว่า เสียง**** บวม มาก 5555 เสียง****ดัง คลึ่ง คลึ่ง คลึ่ง แบบ บวมเกินอ่ะ

ปล.ถ้าชอบเสียงแตก + มีตัง Gibson Custom โหดจริง ใครเคยลองแล้วจะรู้เลย เสียงแตก ละเอียดยิบ แต่ไม่ได้ละเอียดจนออกจาก Pickup อย่างเดียว เสียงคลีนก็ใส แบบว่าคุ้มจริงไรจริง (ไปขโมยของรุ่นพี่มาเล่น 555)

PhyzX
22nd April 2012, 01:16
Lucille มัน signature ของ bb king ไม่ใช่เหรอ???

ถ้าแพงๆเลยสำหรับพวก gibson fender คือ พวกปีเก่าๆ หรือไม่ก็พวก custom shop พวกนี้ราคาสูงลิบลิ้ว

Lucille ก็เคยมีผลิตขายเป็นกีต้าร์สะสมนะครับ แต่เลิกผลิตไปนานล่ะ แต่ก็ยังมีเหลืออยู่ครับ แต่ราคาก็นะ = ="