PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาของ PS3 ที่เปิดเครื่องแล้วไม่มีภาพขึ้นที่หน้าจอมีให้เห็นบ่อยๆ

blythe
23rd March 2024, 00:17
ปัญหาของ PS3 ที่เปิดเครื่องแล้วไม่มีภาพขึ้นที่หน้าจอมีให้เห็นบ่อยๆ

สาเหตุเกิดจากความเสื่อมของเครื่องในส่วนของ HDMI ครับ จากประสบการณ์ของที่ร้านเจอ มักจะไม่เจอเสียที่พอร์ต HDMI นะครับ แต่เป็นที่ตัว Encoder หรือไม่ก็เป็นที่ HDMI filters การแก้ปัญหานี้ทางร้านให้คำแนะนำกับลูกค้า 2 ทางดังนี้ครับ
1. เลือกที่จะไม่ซ่อม HDMI แต่ใช้การแสดงผลทางช่อง Multi AV แทน โดยไปหาซื้อตัวแปลง Port AV ไปเป็นช่อง HDM มาใช้หรือไปหาซื้อสาย Component แบบ 5 สาย มาเสียบช่อง AV แทนก็ได้ PS3 ของเราจะแสดงภาพที่จอ TV ได้ ถึงแม้ว่าหากเปรียบเทียบภาพที่ออกมาจาก HDMI ได้ไม่เท่า อาจจะออกมาไม่ชัดนัก แต่ก็ใช้งานได้โดยที่เราไม่ต้่องซ่อมไม่ต้องแกะเครื่องครับ
2. ซ่อม HDMI ของเครื่องตามปกติ ซ่อมแล้วก็ใช้งานได้เหมือนเดิม ลูกค้าบางรายเลือกแบบนี้ครับ เพราะจะได้ใช้โอกาสที่แกะเครื่องซ่อมนี้ ทำความสะอาดเครื่อง, เปลี่ยนซิลิโคนระบายความร้อนที่ใช้งานมานานมากกว่า 10 ปีทิ้งไป, เปลี่ยนแบตเตอรี่ CMOS ของระบบที่หมดอายุ คราวนี้จะได้ไม่ต้องมาตั้งเวลาตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง พูดง่ายๆว่าแกะทำครั้งเดียว
แล้วถ้าเป็นคุณล่ะ จะเลือกยังไง?