PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ผลสำรวจจาก USA] เผย ประเทศไทยมี "ผู้นำหญิง" มากที่สุดในเอเชีย

kingcesar
21st April 2012, 11:35
สวัสดีครับ มาอัพเดทข่าวในรอบวันกันดีกว่า

รายงานข่าวระบุว่า สมาคมเอเชีย (เอเชีย โซไซตี้) องค์กรที่ไม่แสวงผลกำไรในสหรัฐ เปิดเผยผลการสำรวจสถานะผู้หญิงในภูมิภาคเอเชีย

พบว่า ประเทศไทยและฟิลิปปินส์ เป็นประเทศที่มีผู้หญิงดำรงตำแหน่งผู้นำระดับสูงในภาคเศรษฐกิจ และการเมือง 39% ซึ่งมากที่สุดในภูมิภาค

รองลงมาได้แก่จีน 25% อินเดีย 25% ขณะที่ญี่ปุ่นมีผู้นำหญิงเพียง 5% เท่านั้น ซึ่งเป็นอันดับสุดท้ายของผลสำรวจดังกล่าว

โดยประเทศที่มีช่องว่างระหว่างรายได้ห่างมากที่สุด คือ เกาหลีใต้ ถัดมาเป็นเนปาล บังกลาเทศ จีน และญี่ปุ่น ตามลำดับ

ส่วนประเทศที่มีความแตกต่างของรายได้ชาย-หญิงน้อยที่สุด ได้แก่ มาเลเซีย สิงคโปร์ มองโกเลีย และไทย

โดยเฉลี่ยผู้หญิงทั่วโลกได้รับเงินเดือนน้อยกว่าผู้ชายราว 20-30% ขณะที่ประเทศที่ผู้หญิงมีบทบาทความเป็นผู้นำแข็งแกร่งที่สุดในโลก

ได้แก่ นิวซีแลนด์ ออสเตรเลีย ฟิลิปปินส์ ศรีลังกา และมองโกเลีย ส่วนประเทศที่มีผู้นำหญิงน้อยที่สุด ได้แก่ ปากีสถาน เนปาล อินเดีย เกาหลีใต้ และกัมพูชา

ขอบคุณสำนักข่าวมติชน

น่าภูมิใจนะครับ ที่ประเทศไทยมีการให้ความเสมอภาคในตัวผู้หญิงมากขึ้น (บางทีอาจดีกว่าผู้ชายด้วยซ้ำ555)

O'z NEWBIE IN THE H.H.
21st April 2012, 11:54
คับภมูิใจจริงๆเลยกับนายกหญิงคนนี้ เหอๆ .....

diippyjas
21st April 2012, 11:58
ที่ว่าเป็นผู้นำ คงประมาณว่า ผู้คุมบ้านล่ะมั้ง + +

ผู้ตรวจสอบ
21st April 2012, 12:07
ถึงเเม่งจะเห็นผู้หญิงคุ้ม เเต่จริงๆมีผู้ชายคุ้มอีกทีนึง

SemIFaIL
21st April 2012, 12:08
โลกกำลังเปลี่ยนไป เพราะในโลก ผญ. คือ เพศที่มากทีสุด แล้วผมก็ไม่แปลกใจเท่าไรนัก เพราะแม่ก็เป็นระดับผู้บริหารในบริษัทเอกชน บริษัทหนึ่ง

ToshirO
21st April 2012, 12:42
เสมอภาคเกินไปรึเปล่าครับ ผมว่าผู้ชายเริ่มทำตัวลำบากขึ้นทุกที
เพราะผู้หญิงใช้คำว่า "อ่อนแอ" เรียกร้องสิทธิ *-*

kingcesar
21st April 2012, 13:32
ที่สถิติออกมาเป็นอย่างนี้เพราะจำนวนผู้หญิงบนโลกและในประเทศเรามีเยอะขึ้นไงครับ

ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรหรอก

ขอขยายความนิดนึง เผื่อคนที่ยังไม่เข้าใจ

ที่ว่าเป็นผู้นำนี่หมายถึง

ผู้นำองค์กร อย่างผู้จัดการบริษัทไรพวกนี้

แล้วก็ข้าราชการระดับสูงที่เป็นผู้หญิงก็จะเยอะขึ้น อย่างเช่นในกระทรวงศึกษาธิการ / กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ และกระทรวงวัฒนธรรม อะไรแบบนี้ไงครับ

มหาดไทยก็เริ่มมีจำนวนเพิ่มขึ้นแล้วนะครับ ทั้งผู้ว่าหญิง นายอำเภอหญิง ปลัดหญิง ฯลฯ

เสมอภาคเกินไปรึเปล่าครับ ผมว่าผู้ชายเริ่มทำตัวลำบากขึ้นทุกที
เพราะผู้หญิงใช้คำว่า "อ่อนแอ" เรียกร้องสิทธิ *-*

คำว่า 'เพศที่อ่อนแอ' นั่นก็เป็นอีกข้ออ้างนึง ที่ผู้หญิงใช้เรียกคะแนนความสงสารจากสังคม

แต่ตราบใดที่ยังมีการนำคำว่า 'เพศที่อ่อนแอ' มาใช้ในการเรียกร้องหาสิทธิที่มากกว่าเดิม

คำว่า "เสมอภาคในสังคม" ก็จะไม่มีทางเกิดขึีนได้อย่างเต็มที่แน่นอนครับ

เพราะ ความเสมอภาค จะไม่มีการแบ่งว่าเพศไหน อ่อนแอ เพศไหนแข็งแรง ทุกเพศต้องเท่าเทียม (ถึงแม้ ทางด้านกำลังกาย อาจจะไม่เท่ากันก็ตาม)

cablenumber1
21st April 2012, 14:23
เอาอยู่ 555+

แม่ผมไม่เห็นอ่อนแอ ไม่เคยเรียกร้องสิทธิ ผู้หญิงบางคนเข้มแข็งกว่าผู้ชายเยอะแยะก้มี ขยันกว่า อดทนกว่า อย่างคลอดเราออกมา ก็ถือว่าเข้มแข็งมากกแล้ว

dojo123753951
21st April 2012, 14:46
เห็นด้วยกับความเสมอภาคครับ..จริงๆแล้วผุ้หญิงเยอะกว่าผู้ชาย ณ ครับเมื่อรองสำรวจประชากรโลกพบว่า มนุษย์4คน จะมีชายเพียงแค่1เท่านั้น

ผู้หญิงเลยมีบทบาทมากขึ้น...อีกหน่อยผู้ชายอยู่บ้านเลี้ยงลูกก็พอละ:p