PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดเครื่องแล้วมีเสียงแปลกๆตอน Boot อาการเหมือนค้างครับ ?

aI2adDinz
21st April 2012, 14:49
:ask ปัญหาคือ พอเปิดเครื่องจอมันจะขึ้นหน้า boot หน้าแรกเลยครับ มันจะมีข้อความด้านล่างอยู่ว่า

Secondary IDE channel no 80 conductor cable installed
CMOS checksum error - Defaults loaded

และมันก็จะมีให้กด F1 เพื่อทำงานต่อ หรือกด Delete เพื่อเข้าไปตั้งค่า boot

! ในหน้านี้มันจะค้างอยู่อย่างงี้ และก็มีเสียง บี๊บ สั้นๆ 1 ครั้งปกติ แต่หลังากเสียง บี๊บสั้นๆ แล้ว มันจะมีเสียง ติ๊กติ๊กติ๊กติ๊กๆ ๆ ๆ ๆ ...... ๆ ๆ ๆ ๆ รั่วๆ เสียงถี่มาก จะเร็วมาก ไม่หยุดเลย คืออะไรหรอครับ ?

! และในหน้านี้ก็ไม่สามารถใช้คีย์บอร์ดได้เลย ( ปกติใช้ได้ ) เป็นคีย์บอร์ดธรรมดาไม่ใช่ USB มันให้กด F1 แต่กดแล้วมันไม่ได้เหมือนคียฺบอร์ดไม่ทำงาน ( ลองเปลี่ยนคีย์หบร์ดหลายตัวแล้วนะครับ ) ?

:ask ปัญหาแบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรครับ ?
:ask มีวิธีแก้ไขยังไง รบกวนช่วยอธิบายอย่างละเอียดให้หน่อยนะครับ

! ผมได้ลองถอด VGA card, Ram card, Lan card ออกมาทำความสะอาดโดยใช้ยางลบแล้ว
! ถอดอุปกรณ์ทุกอย่าง Dvd rom , Hdd , Vga , ram , lan , สาย IDE , สายไฟจาก power sup , แล้วลองเปิดเครื่องดู มันก็มีเสียงร้องปกติ บี๊บ บี๊บ บี๊บ ฟ้องว่าแรมหายไรงี้ การ์ดจอหายไรงี้ ก็แสดงว่าตัวบอร์ดยังไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ?

รบกวนด้วยครับซ่อมเครื่องให้น้องเล่น :confused: