PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Games Master ชมรมวิจารณ์เกม

bionicle99
30th July 2011, 16:47

เด๋วจะเอาเกมที่พวกท่านรีวิวมาเรียงนะครับ

บรรยาย

กระทู้จัดนี้ตั้งขึ้นเพื่อน บรรยาย หรือ วิจารณ์เกมต่างๆนะครับและสำหรับใครที่ชื่นชอบเกมไหนและเป็นมือโปร
ก็สามารถโชว์ฝีมือให้เพื่อนในบอร์ด Jokergameth ผ่านกระทู้นี้ได้นะครับสำหรับใครจะวิจารณ์เกมต่างๆ กรุณา
บอกข้อดี และข้อเสียของเกมนั้นอย่างละเอียดด้วยครับ

ขอขอบคุณ

stepmeup2,charhmongkon,GAIA ,teennine123,makashi,thunyaboon

ตัวอย่างการ Review ที่ถูกต้างครับ

ผู้พัฒนา : ผู้ผลิต :
วางจำหน่าย : คะแนนเฉลี่ย :
Review เลย....
กราฟิค : /10 เสียง : /10
AI : /10 เนื่อเรื่อง : /10
รูปแบบการเล่น : /10
- จุดเด่นของเกม
- จุดด้อยของเกม
- สรุป

Racing Games

Burnout Paradise
ผู้พัฒนา : Criterion Games ผู้ผลิต : Electronic Art
วางจำหน่าย : 2008 คะแนนเฉลี่ย : 88
หากได้ติดตามข่าวสารของของ Need For Speed Hot Pursuit มาบ้างไม่ว่าจะเป็นทางใดก็ทางหนึ่งต้องเคยได้ยินชื่อ Criterion Games อย่างแน่นอน
นั่นก็คือผู้สร้างเกม Burnout อันโด่งดังนั่นเองด้วยรูปแบบเกมที่เน้นความเร็วและความสะใจในการไล่อัดคู่แข่งให้ยับเยิน Burnout จึงถือเป็นซีรีส์หนึ่งที่ประสบ
ความสำเร็จมาอย่างยาวนานและเป็นเกมที่ไม่วครพลาดสำหรับชาว Racing Gamer ทุกประการ
จุดเด่นของเกม หากใครยังไม่เคยสัมผัสกับซีรีส์ Burnout มาก่อนรูปแบบการเล่นที่ถือแนวคิดดั้งเดิมของซีรีส์คือ การซิ่งรถแข่งความเร็วสูงชนิดลืม
ความสมจริงไปได้เลย พร้อมทั้งผู้เล่นจะต้องทำการ ไล่บี้ เบียด ชน กระแทก คู่แข่งให้พังยับเยินตลอดทั้งการแข่ง ซึ่งเกมนี่มีการเล่นรูปแบบ Open World มา
ใช้ทำให้รูปแบบการเล่นในภาคนี้ยังมีมิติหลากหลายพอสมควร นอกจากนี้ยังเป็นครั้งแรกของซีรีส์ที่นำมอเตอร์ไซค์มาให้เราได้เล่นกันอีกด้วย
รูปแบบการเล่น ภาคนี้จะให้ผู้เล่นท่องเที่ยวไปรอบๆเมือง Paradise City ซึ่งผู้เล่นจะต้องขับไปยังจุดต่างๆ ตามเมืองเพื่อเข้าร่วม
การแข่งขันในรูปแบบต่างๆ เพื่อนเป็นการเพิ่มระดับของใบขับขี่และปลดล๊อครถใหม่ๆ มาใช้โดยที่รูปแบบการเล่นนั้นก็ถือว่าทำมาได้หลายหลายและสนุกมมากขึ้น
ซึ่งจุดเด่นในภาคนี้ก็คือ ไม่ว่าคุณจะเล่นในรูปแบบใดก็ตามตัวเกมไม่ได้กำหนดเส้นทางตายตัวแต่จะอณุญาติให้ผู้เล่นใช้เส้นทางใดก็ได้ในการแข่งเพื่อให้ถึงเส้นชัย
เร็วที่สุด ทำให้รูปแบบการเล่นของเกม Burnout Paradise มีความหลากหลายมากขึ้น

Split Secord Velocity
ผู้พัฒนา : Black Rock Studio ผู้ผลิต : Disney Interactive Studios
วางจำหน่าย : 2010 คะแนนเฉลี่ย 83
หากใครที่กำลังตามหาการแข่งที่ผสมผสานกับความเป็นแอ็กชั่นแบบระเบิดภูเขาเผากระท่อมชนิดที่หนังฮอลลีวู้ดเรียกพี่แล้วละก็ Split Secord Velocity คือคำตอบ
ของคุณ ภายใต้การพํฒนาของ Black Rock Studio ผู้สร้างเกมแนวแข่งรถ Extreme ผาดโผนอย่าง Pure
จุดเด่นของเกม ใน Split Secord Velocity นั้นผู้เล่นจะได้ทำการแข่งขั้นไปตามด่านต่างๆ พร้อมกับรกคู่ใจเช่นเดียวกับเกมขับรถอื่นๆแต่สิ่งที่สร้างความแปลก
ให้กับเกมก็คือ การที่ผู้เล่นสามารถทำลายฉากต่างๆ เพื่อทำการขัดขวางคู่แข่งนั่นเอง ไม่ว่าจะเป็นการระเบิดถังน้ำมันเล็กๆ จนไปถึงดารเรียนกเครื่องบินจัมโบ้เจ็ทลงมา
ถล่มแผนที่ให้ราบคาบเป็นหน้ากอง จึงถือได้ว่า Split Secord Velocity นั้นเป็นเกมที่เหมาะสำหรับใครก็ตามที่หาเกมแข่งรถที่มาพร้อมกับความมันส์แบบเอ็กชั่นสุดขั้ว
เราแนะนำว่าคุณไม่ควรพลาดเกมนี้เป็นอย่างยิ่ง
รูปแบบการเล่น ใน Split Secord Velocity นั้นผู้เล่นจะได้รับบทเป็นนักกัฬาท้าความจายในรายการแข่งขันที่นำเสนอในรูปแบบทีวีโชว (คล้าย
กับภาพยนต์เรื่อง Dead Race ) โดยในเกมเราจะต้องแข่งขันเพื่อเอาตัวรอกผ่านสนามที่มีรูปแบบการเล่นแันหฤโหดมากมาย ซึ่งในการแข่งขันผู้เล่นแต่ละคนจะมาพร้อม
เกจพลังเพื่อบอกถึงความสามารถในการทำลายสิ่งของในฉาก โดยเกจพลังนั้นจะเพิ่มขึ้นจากการดริฟท์และ Slip Stream ( ขับรถตามเป้าหมายแบบกระชั้นชิด ) เมื่อผู้
เล้นสะสมค่าพลังได้สจนถึงจุดๆ หนึ่งผู้เล่นจะสามารถทำลายสิ่งของได้ตามตัวเกมกำหนด โดยที่จะแสดงเป็นสัญลักษณ์บนหน้าจอไม่ว่าจะเป็นถังนำมัน แก๊สต่างๆ ตามข้าง
ทางหรือ อาจเป็นการสั่งให้เฮลิคอปเตอร์ทิ้งระเบิดลงมารวมไปถึงเปิดทางลัดขึ้นมาให้ใช้เฉพาะกิจ หากผู้เล่นสะสมพลังเกจจนเต็ม ตัวเกมจะอนุญาติให้ใช้อภิมหาปลัยใน
การทำลายฉาก ไม่ว่าจะเป็นการพังหอคอยที่ตั้งตระหง่านอยู่ให้ล่มลงมาขวางทางคู่แข่ง เรียกเครื่องบินจัมโบ้เจ็ทลงมาถล่มเส้นทางวิ่ง หรือระเบิดเรือขนส่งสิ้นค้าขนาดใหญ่
เพื่อมาใช้เป็นทางวิ่ง เป็นต้น นอกจากนี้ตัวเกมยังมีการเล่นสุดอฤโหดอีกมากมายที่สามารถกระตุ้นต่อมอะดรีนาลีนของคุณได้เป้นอย่างดี

Blur
ผู้พัฒนา : Bizarre Creations ผู้ผลิต : Activision
วางจำหน่าย : 2010 คะแนนเฉลี่ย 82
หากคุณชื่นชอบเกม Mario Kart เป็นชีวิตจิตใจแต่เบื่อหน้าลุงช่างซ่อมท่อประปาชุดแดงรายนี้รวมถึงผองเพื่อนตัวประหลาดต่างๆ นานา รับรองได้เลยว่า Blur เกมจากฝีมือ
ผู้พัฒนาเกมแข่งรถอย่าง Project Gotham Racing ที่โดนใจขา Racing มานักต่อนัก จะตอบโจทย์ที่คุณต้องการได้แน่นอน
จุดเด่นของเกม อย่างที่ได้บอกไว้ข้างต้นแล้วว่าเกมนี้ได้นำเอาระบบเกม Car Combat ที่เราคุ้นๆกันอย่าง Mario Kart มาปรับปรุงภาพลักษณ์เสียใหม่ให้ถูกใจขา
ซิ่งมากขึ้น หากคุณยังนึกภาพไม่ออกว่าแกวแนว Car Combat ที่พูดถึงนั้นเป็นอย่างไร ให้นึกถึงเกมที่ต้องเก็บค่าพลังต่างๆที่ปรากฏตามเส้นทางของการแข่งขัน โดยพลัง
ที่เราได้มานั้นจะมีหลายรูปแบบตามธีมของแต่ละเกมแต่โดยรวมแล้วจุดประสงค์หลักก็ไม่ต่างกันมากนัก เช่นพลังที่ใช้ในการยิงคู่ต่อสู้ ซึ่ง Blur นั้นได้นำคุณสมบัติดังกล่ามมาใช้
ทุกประการ แต่ที่พิเศษกว่านั้นก็คือเกม Blur ได้รับลิขสิทธิ์จากแบรนด์รกชั้นนำต่างๆมาใช้ ในเกมนั่นเอง
รูปแบบการเล่น ผู้เล่นจะต้องแข่งขันเพื่อชิงความเป็นหนึ่งบนพื้นที่ด้วยการเอาชนะนักแข่งอื่นๆ ผ่านโหมดการเล่นที่แบ่งออกเป็นโหมดหลักๆในโหมด โหมดหนึ่งนั้น
อาจแข่งได้ถึงคราวละ 20 คนโดยแข่งขันให้ครบรอบตามที่ตัวเกมกำหนดไว้ แม้โหมดการเล่นหรือรูปแบบต่างๆในเกม Blur ถือว่าไม่แปลกใหม่นัก แต่ด้วยความเรียบง่ายและ
กราฟฟิกที่สวยงามจึงทำให้คอเกมแนว Car Combat ไม่น่าพลาดเลยทีเดียว

Race Driver Grid
ผู้พัฒนา : codemasters ผู้ผลิต : Codemasters
วางจำหน่าย : 2008 คะแนนเฉลี่ย : 87
ช่วง 2-3 ปีก่อนหน้านี้ เป็นช่วงที่น่าเบื่อมากกับเกมแนว Racing ที่ไมได้คุณภาพซึ่งประเดประดังออกมาจนแทบล้นตลาด จนเมื่อแสงแห่งความหวังที่ทำให้ผมได้กลับเข้าสู่
วิถีของนักซิ่งอีกครั้งได้ปรากฏด้วยชื่อที่เรียกสั้นๆว่า Grid ปรากฏขึ้นซึ่งเป็นผลงานจากผู้พัฒาและผู้ผลิตอย่าง Codemasters ซึ่งสำหรับคอเกมแนว Racing แล้วชื่อ Race Driver
อาจจะคุ้นหูมาบ้างจากเกมก่อนหน้าอย่าง TOCA Race Driver นั่นเอง แต่ถึงอย่างนั่น แม้ Grid จะใช้ชื่อว่า Race Driver เหมือนกันแต่มันกลับมาปฏิวัติเกมแนว Racing จากหน้า
มือเป็นหลังมือจนคุณต้องปนะหลาดใจเลยทีเดียว
จุดเด่นของเกม เพียงแค่ได้หินภาพสกรีนช๊อตครั้งแรก ก็บอกได้คำเดียวว่านี่เป็นเกม Racing ที่มีภาพสวยขั้นสุดยอดเลยทีเดียว นอกจากกราฟฟิกภายนอกสวยงามแล้ว
ตัวเกมยังมาพร้อมระบบความเสียหายที่สมจริงสุดๆ อีกด้วย แค่นี้ก็คงเพียงพอแล้วสำหรับขาซิ่งทั้งหลาย จนผมอยากจะถือวิสาวะยกให้มันเป็นเกมแข่งรถที่ดีที่สุดตลอดการเลย
รูปแบบการเล่น ใน Grid นั้นผู้เล่นจะได้รับบทเป็นนักแข่งที่จะต้องพาทีมต้นสังกัดไต่เต้าจากระดับล่างๆ ไปยังจุดสูงสุดของวงการโดยผ่านการเล่นแข่งขันแบบธรรมดาที่
หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นการแข่งขัน Drift Championship ที่เราจะต้องทำการวาดลวดลายการเข้าโค้งให้ได้คะแนนมากที่สุด นอกจากนี้ยังมีการแข่งอีกมากมายของกีฬา Motosport
ที่รวม Grid อีกด้วย สึ่งหนึ่งที่ทำให้เกมขยาดสำหรับเกมแนว Racing Simulation นั้นคือตัวเกมยากเกินไปแต่สำหรับ Grid นั้นได้รวมทั้ง Arcade และ Simulation มาไว้ด้วยกัน
อย่างลงตัวเพื่อทำให้การควมคุมสามารถทำได้ง่ายขึ้นนั่นเอง

Action Games
Assassin Creed Brotherhood
ผู้พัฒนา : ?? ผู้ผลิต : Ubisoft
วางจำหน่าย : 2010 คะแนนเฉลี่ย : 92 ขอบคุณคุณ oI3lacKLisTo สำหรับคำวิจารณ์
เป็นซีรี่ส์ใหม่ของเกม Assassin Creed เหล่าเกมเมอร์ทั้งหลายคงรู้จักดีนะครับเกมนี้เป็นเกมแนว Open World โดยเพิ่มขีดความสามารถให้ดียิ่งขึ้น ไม่ว่าจะเป็นพวกพ้อง
ระบบการเคลื่อนไหว เสียงต่างๆ ซึ่งเป็นภาคแรกที่มีระบบ Multiplayer ถูกใส่เข้าไปสำหรับใครที่ชอบก็ลองหามาเล่นดูได้นะครับ
จุดเด่นของเกม การเคลื่อนที่ของตัวละครในภาคนี้พลิ้วไหวดีขึ้น ภาพเกมถูกพัฒนาให้สวยขึ้นอย่างเห็นได้ชัดไม่ว่าจะเป็นลักษณะใบหน้าของคน ลายละเอียดในต่างๆในเมือง
และ ที่เป็นลูกเล่นใหม่ในภาคนี้ก็คือ การมีลูกน้องที่คอยช่วยเราในการทำภารกิจต่างๆ ที่เราไม่สามรถไปทำเองได้
รูปแบบการ ??

สารบัญการ รีวิว

Assasin Creed
Assasin Creed Brotherhood หน้า 2 แรบที่ 35
Crysis Warhead หน้า 2 แรบที่ 48
HomeFront หน้า 2 แรบที่ 49
Spore หน้า 3 แรบที่ 54
Call of Duty Modern Warfare หน้า 3 แรบที่ 55
Call of Duty Modern Warfare 2 หน้าที่ 3 แรบที่ 57
Medal of Honor tier 1 หน้า 3 แรบที่ 60
Metal Slug หน้า 3 แรบที่ 64
Fallout 3 & New vegas หน้า 3 แรบที่ 65
Grand Theft Auto 3 หน้าที่ 3 แรบที่ 66
Minecraft หน้าที่ 3 แรบที่ 67
Metro 2033 หน้าที่ 3 แรบที่ 73
Alice Madness Returns หน้าที่ 4 แรบที่ 79
Cryostasis หน้าที่ 4 แรบที่ 85
Bulletstome หน้าที่ 4 แรบที่ 94
Battlefield 2 Bad Company หน้า 5 แรบ 101
Prototype 2 หน้า 5 แรบ 102
Command & Conquer Generals หน้า 5 แรบ 104
Grand Theft Auto 4 หน้าที่ 5 แรบ 107
Alien VS Predator หน้า 5 แรบ 121
Prototype หน้า 5 แรบ 130
Test drive Unlimited 2 หน้า 5 แรบ 131
Farcry 2 หน้าที่ 5 แรบ 132

boysakoa
30th July 2011, 17:06
วันนี้จะมาวิจารณ์เกมส์ Call of duty Blackops ครับ

2คำเอง ****กาก

bionicle99
30th July 2011, 17:28
วันนี้จะมาวิจารณ์เกมส์ Call of duty Blackops ครับ

2คำเอง ****กากทำไมถึงคิดเช่นนั้นหละครับ ขอเหตุผลด้วยครับผมว่าก็สนุกดี

boysakoa
30th July 2011, 17:31
ทำไมถึงคิดเช่นนั้นหละครับ ขอเหตุผลด้วยครับผมว่าก็สนุกดี

อันดับแรก กราฟฟิค ทำมาตั้งเรียกได้ว่าภาค 7 แล้วมั้ง แต่ยังใช้เอนจิ้นเดิมๆตลอด
อันดับสอง เนื้อเรื่อง เข้าใจว่าเนื้อเรื่องดี แต่ใช้มุขเดิมๆบ่อยไป แบบเพื่อนช่วยให้รอด นี่ ตลอด เบื่อแล้ว
อันดับสาม ระบบเสียง เสียงปืนบางปืนอย่างกับเอาตะเกียบมาเคาะกันแล้วอัดเสียงมาทำเสียงปืนเฉยๆ
อันดับสี่ มัลติเพลย์เยอร์ ดีตรงที่มีอะไรให้ปลดล็อคหลายอย่าง แต่ยุ่งยากเรื่องหาเซิฟปิงดีๆ ซ้ำร้าย เจอ Hack ทั้งห้อง แถมคุยว่าโหมดเกมส์เยอะแยะไปหมด

ส่วนตัวอยากเล่นไอโหมดที่ ปืนมีกระสุนนัดเดียว แล้วเปลี่ยนปืนเื่รื่อยๆ แต่ไม่เห็นมีให้เล่นเลย + ซอมบี้ไม่มีเซิฟกลางให้ คนเล่นต้องสุ่มโฮสเอง ขอบอก ปิงมหาประลัย

เนี่ยแหละครับ เหตุผลสำหรับผมที่บอกว่าเกมส์นี้กากจริงๆ

bionicle99
30th July 2011, 17:43
อันดับแรก กราฟฟิค ทำมาตั้งเรียกได้ว่าภาค 7 แล้วมั้ง แต่ยังใช้เอนจิ้นเดิมๆตลอด
อันดับสอง เนื้อเรื่อง เข้าใจว่าเนื้อเรื่องดี แต่ใช้มุขเดิมๆบ่อยไป แบบเพื่อนช่วยให้รอด นี่ ตลอด เบื่อแล้ว
อันดับสาม ระบบเสียง เสียงปืนบางปืนอย่างกับเอาตะเกียบมาเคาะกันแล้วอัดเสียงมาทำเสียงปืนเฉยๆ
อันดับสี่ มัลติเพลย์เยอร์ ดีตรงที่มีอะไรให้ปลดล็อคหลายอย่าง แต่ยุ่งยากเรื่องหาเซิฟปิงดีๆ ซ้ำร้าย เจอ Hack ทั้งห้อง แถมคุยว่าโหมดเกมส์เยอะแยะไปหมด

ส่วนตัวอยากเล่นไอโหมดที่ ปืนมีกระสุนนัดเดียว แล้วเปลี่ยนปืนเื่รื่อยๆ แต่ไม่เห็นมีให้เล่นเลย + ซอมบี้ไม่มีเซิฟกลางให้ คนเล่นต้องสุ่มโฮสเอง ขอบอก ปิงมหาประลัย

เนี่ยแหละครับ เหตุผลสำหรับผมที่บอกว่าเกมส์นี้กากจริงๆ อันนี้ก็จริงของคุณนะครับแต่ผมต้องประเมิณภาพเกมโดยรวมนะครับ ขอบคุณมากครับ

One2T
30th July 2011, 17:54
อันนี้ก็จริงของคุณนะครับแต่ผมต้องประเมิณภาพเกมโดยรวมนะครับ ขอบคุณมากครับ
โดยรวมก็ห่วยแตกอยุ่ดี มัลติก็แค่เอาของเก่ามาทำใหม่เล็กน้อย บัคก็เยอะ เสียงก็ห่วยแตก ภาพก็ไม่ต่างจากภาค mw2 แต่แดกสเปกกว่า เนื้อเรื่องก็งั้นๆ ไม่ได้ทำให้มีความตื่นเต้นซักฉาก
ผมหาข้อดีได้แค่ นั่งแต่งเพลเยอร์การ์ดเล่นๆได้เพลินดี

alonedevil
30th July 2011, 17:59
ขอวิจารณ์เกม Crysis 2 ครับ
เท่าที่เล่นมาหลายรอบมากๆพบว่า ข้อดีที่ขอยกขึ้นมาก่อนก็คือ กราฟฟิคของ Cryengine3 ยอมรับว่าสวยๆมากๆ(ทางผมก็ได้ลอง PatchDX11 แล้ว)ถึงแม้ว่าบางคนก็บอกว่าสู้ CryEngine2 ไม่ได้แต่ผมว่ามันก็เป็นส่วนน้อยมากๆคือตาเราอาจจะแยกไม่ออกผมว่าเรื่องแสงเงาก็ดีเยี่ยมครับให้ความรู้สึกสมจริงดี ส่วนเรื่อง ความฉลาดของAI(ผมเล่น ง่าย-supersoilder)ไม่ค่อยต่างกันมาครับAi ค่อนข้างโง่หน่อยแต่ก็ไม่มากครับแต่ในระดับสูงสิ่งที่เห็นได้ชัดคือชุดนาโนที่เกราะแถบไม่มีประโยชน์เพราะโดนยิงไม่กี่ทีก็ดับ เรื่องออนไลท์ทางผมไม่เคยเล่นonlineในPC เพราะผมเล่นPS3ขอบอกว่าแย่ๆมากๆเพราะระบบonlineของ Ps3 มันไม่ดีอยู่แล้วแต่เท่าที่สัมผัสหากตัดเรื่องบัคไป สนุกๆมากๆครับ

GAIA
30th July 2011, 18:04

เนี่ยแหละครับ เหตุผลสำหรับผมที่บอกว่าเกมส์นี้กากจริงๆ

ตอบ 1.เพราะออกทุกปีไม่มีเวลาทำEngineใหม่ แล้วลองเปิดสุดดูหรือยัง
ตอบ 2.เพราะเกมส์นี้คนคาดหวังไว้เยอะ กลัวว่าหากเปลี่ยนแนวแล้วจะไม่ดีเลยขอตามสูตรเดิมไว้ดีกว่า
ตอบ 3.รู้ แต่ว่ามันสนุกไปอีกแบบมากกว่า หากไม่ชอบก็ปิดเสียงไป
ตอบ 4.เปิดห้องเองสิ เข้าPrivate Match เซ็ตอะไรเอง พอStartมันก็เปิดเซิฟไทยแล้ว จากนั้นก็รอคนเข้า ผมเคยทำแล้วมีคนที่ไม่ใช้เพื่อนเข้ามา

ไอ้หมวดกระสุนนัดเดียวเค้าเรียกว่าOne in Chamber หาดูหมดหรือยัง Zombiesปิง200+ผมยังไม่บ่นอะไรเลยกระสุนช้าแค่ 1วิเอง

บ่นPCปิงเยอะ ลองเล่นPS3และXbox360ดูหรือยัง

รวมๆหากมีเซิฟDDCของไทยสักเซิฟ ผมให้10/10เลย เกมส์นี้

bionicle99
30th July 2011, 18:07
เท่าที่เล่นมาหลายรอบมากๆพบว่า ข้อดีที่ขอยกขึ้นมาก่อนก็คือ กราฟฟิคของ Cryengine3 ยอมรับว่าสวยๆมากๆ(ทางผมก็ได้ลอง PatchDX11 แล้ว)ถึงแม้ว่าบางคนก็บอกว่าสู้ CryEngine2 ไม่ได้แต่ผมว่ามันก็เป็นส่วนน้อยมากๆคือตาเราอาจจะแยกไม่ออกผมว่าเรื่องแสงเงาก็ดีเยี่ยมครับให้ความรู้สึกสมจริงดี ส่วนเรื่อง ความฉลาดของAI(ผมเล่น ง่าย-supersoilder)ไม่ค่อยต่างกันมาครับAi ค่อนข้างโง่หน่อยแต่ก็ไม่มากครับแต่ในระดับสูงสิ่งที่เห็นได้ชัดคือชุดนาโนที่เกราะแถบไม่มีประโยชน์เพราะโดนยิงไม่กี่ทีก็ดับ เรื่องออนไลท์ทางผมไม่เคยเล่นonlineในPC เพราะผมเล่นPS3ขอบอกว่าแย่ๆมากๆเพราะระบบonlineของ Ps3 มันไม่ดีอยู่แล้วแต่เท่าที่สัมผัสหากตัดเรื่องบัคไป สนุกๆมากๆครับ ขอบคุณมากครับผมก็เล่นแล้ว Cryengine จะทำงานได้ดีในสภาพป่าครับแต่นี่ป่าคอนกรีต

boysakoa
30th July 2011, 18:07
ตอบ 1.เพราะออกทุกปีไม่มีเวลาทำEngineใหม่ แล้วลองเปิดสุดดูหรือยัง
ตอบ 2.เพราะเกมส์นี้คนคาดหวังไว้เยอะ กลัวว่าหากเปลี่ยนแนวแล้วจะไม่ดีเลยขอตามสูตรเดิมไว้ดีกว่า
ตอบ 3.รู้ แต่ว่ามันสนุกไปอีกแบบมากกว่า หากไม่ชอบก็ปิดเสียงไป
ตอบ 4.เปิดห้องเองสิ เข้าPrivate Match เซ็ตอะไรเอง พอStartมันก็เปิดเซิฟไทยแล้ว จากนั้นก็รอคนเข้า ผมเคยทำแล้วมีคนที่ไม่ใช้เพื่อนเข้ามา

ไอ้หมวดกระสุนนัดเดียวเค้าเรียกว่าOne in Chamber หาดูหมดหรือยัง Zombiesปิง200+ผมยังไม่บ่นอะไรเลยกระสุนช้าแค่ 1วิเอง

บ่นPCปิงเยอะ ลองเล่นPS3และXbox360ดูหรือยัง

รวมๆหากมีเซิฟDDCของไทยสักเซิฟ ผมให้10/10เลย เกมส์นี้

มีตังซื้อคอมใหม่มา 2 หมื่น จะย้อนไปเล่นคอลโซนให้ภาพมันดาวเกรดลงทำไม

ไม่ได้รวยแบบเอ็งที่มี Xbox360 + Cod bo แต่ยังเสือกซื้อในสตีม

bionicle99
30th July 2011, 18:14
สำหรับเกมที่คุยกันมาผมจะลงให้นะครับตอนนี้พิมพ์จนกล้ามขึ้นแล้ว

One2T
30th July 2011, 18:16
1. มันไม่จำเป็นต้องอกทุกปี หยุดไปแค่ปีเดียว ไม่ถึงตาย ของเก่าทำไว้ดี คนรออยุ่แล้ว หากซีรี่นี้ไปอยุ่ค่ายอื่น รุ่งกว่านี้แน่นอน
2. อะไรที่มันซ้ำซา่ก คนเล่นก็เบื่อ ไม่อยากซื้อให้เสียตัง ไม่กล้าลอง ไม่กล้าเปลี่ยน จ้องแต่จะเอาตัง โดยใช้บุญเก่า
3. ปัญยาอ่อน เกมชูติติ้ง เรื่องระบบเสียงมันต้องสำคัญ คนเล่นใช่ ตาดูภาพ ใช้หูฟังเสียง ถ้าปิดเสียงเล่นแล้วมันดีขึ้น เขาจะใส่เสียงมาในเกมทำตรีนอะไร. ปรับปรุงระบบเสียงให้ดี มันทำได้ แต่ไม่ลงทุนที่จะทำ เมกเสียงเอาง่ายๆ เกมอื่นเดียวนี้ เขาอัดจากเสียงปืนจริงกันแล้ว
4. แค่เปิดห้องใครก็ทำเป็น แต่ทุกครั้งที่จะเล่น ต้องมานั่งครีเอง แล้วต้องรอคนมาเล่นทุกครั้งหรอ ..

แล้วนี้เกม มีแค่ฝีมืออย่างเดียวไม่พอ ต้องมีฝีปิงดีๆด้วย ไม่งั้นสุ้ใครไม่ได้ ยิงก่อนตายก่อน ยิงๆอยุ่วาปหา่ย

thunyaboon
30th July 2011, 18:29
ผมขอรีวิว เกมเหมือนกันหน่อยนะ

แต่ว่า ใครจะรีวิวอะไร มันก็ตามความคิดของใครคนนั้น น่ะนะ

ผมจะมารีวิวเกม Call of Juarez : Bond in Blood

ขอเกริ่นๆ ง่ายๆเลย

1.กราฟฟิค
สวยดี ต่างจากภาคแรกเยอะมากๆ เงา,แสง สวยดีมากๆ และพวกหญ้า ตามฉากต่างๆ สิ่งประกอบฉาก ทำมาสวยดี พวกบ้าน โทนสี ให้อารมณ์ในยุคนั้นๆมากๆ

2.เสียง
เสียงก็สนุกใช่ได้ แต่เสียงปืน มันซ้ำกันไปหน่อย และเสียงปืน ไรเฟิล ในเกมนี้ ฟังดูตันๆไปหน่อย ไม่ค่อยสะใจ โดยรวมก็ถือว่าดีอะนะ

3.AI ก็พอใช้ได้ ไม่ได้โง่ ไปเก่งไป แต่ถ้าเล่น easy ยังไงก็โง่อะนะ 555+ ใช้ได้ๆ AI เนี่ย

4.เนื้อเรื่ิอง
เข้มข้น น่าติดตามดี มีพลิกล็อคนิดหน่อย พอประมาณ ดราม่าใช้ได้ ตอนจบซึ้งๆก็มี

5.gameplay
ก็ใช้ได้ มีระบบล็อกเป้าให้เอง ถ้าเราเล่นเป็น Ray ก็ช่วยได้เยอะมากเลย และัระบบสำคัญเลย คือ ระบบการดวลปืน ทำมาได้ตื่นเต้นดี ใช้ได้พอประมาณ
และระบบ ความสามารถพิเศษของตัวละคร เช่น Ray ใช้ระเบิดได้ Thomas ใช้เชือกและมีดได้ เป็นต้น

สรุปละนะ

-----ข้อดี-----
1.ยิงมันมากเกมนี้ ภาพสวย ให้อารมณ์ ความเป็นคาวบอย
2.มีระบบ ภารกิจเสริม ตามที่ต่างๆ ซึ่งไม่มากนัก แต่ก็ได้ความหลากหลายอะนะ
3.ระบบเล็งเป้าเองถ้าเล่น Ray อำนวยความสะดวกได้เยอะมากๆ
4.ปืน มีความสมจริงในระดับนึง
5.ฉาก แสง เงา หญ้า ต่างๆ เป็นต้น ที่มีความสมจริงใช้ได้ และโทนสีออกแนวคาวบอยดี

-----ข้อเสีย-----
1.ระบบเล็งเป้าเอง ที่บางที จะทำความรำคาญบ้าง
2.เสียงปืน ไรเฟิล ที่ไม่ค่อยสะใจเท่าไหร่ เพราะมันดังแบบตันๆ
3.ปืนมีให้เลือกซื้อน้อยไป โดยเฉพาะปืนไรเฟิล มีแค่ชนิดเดียวแต่แตกต่างที่สีของปืนตามความโหด แต่ปืนพกมีเยอะใช้ได้

คงแค่นี้ล่ะมั้ง

มีอะไรติชม ก็ว่ามาได้เลยนะ ^ ^

The Run
30th July 2011, 19:00
กล่าวขอโทษงามๆ จ้า ไม่อยากทะเลาะกับคนอื่นครับ :blush

พอดีตอนนั้นอารมณ์ร้อนตังหาย 5000 ขอโทษจ้าาา

One2T
30th July 2011, 19:05
ปล.ผมเห็นคำวิจารณ์คุณแล้วพูดเหมือนว่าเกม COD BO ไม่มีข้อดีเลยแม้แต่น้อยมีปัญญาสร้างเกมล้ม Treyarch ได้ค่อยวิจารณ์แบบนี้ดีกว่าครับเพราะ แฟนๆ
Cod ทุกภาคเขาเห็นคุณพิมพ์แบบนี้เสียใจก็มี น่ากัดแยะ ระวังๆหน่อย :)
เบื่อกะข้ออ้างไร้สาระ นี่จริงๆ ทำไมหรอ ซื้อเกมของเขามาเล่น แล้วมันไม่สามารถทำให้รุ้สึกคุ้มเงินได้ และจะติข้อเสียของเกม ต้องสร้างเกมให้เป็นแบบเขาก่อนหรอถึงจะติ ไร้สาระ

GAIA
30th July 2011, 19:16
มีเงินเป็นหมื่นอัพเกรดคอม แต่ไม่มีปัญญาซื้อเกมแท้ราคาไม่เกินพันใช้ไหมครับ

สำหรับผม COD BO ดีหมดครับ และเห็นด้วยกับคุณ GIAI

ปล.ผมเห็นคำวิจารณ์คุณแล้วพูดเหมือนว่าเกม COD BO ไม่มีข้อดีเลยแม้แต่น้อยมีปัญญาสร้างเกมล้ม Treyarch ได้ค่อยวิจารณ์แบบนี้ดีกว่าครับเพราะ แฟนๆ
Cod ทุกภาคเขาเห็นคุณพิมพ์แบบนี้เสียใจก็มี น่ากัดแยะ ระวังๆหน่อย :)

ปล.2ส่วนเรื่อง Server เจ้าของเซิืฟเขามีสิทธิที่จะเปิดหรือไม่เปิดเพราะเขาไม่ได้ง้อผู้เล่นครับ เขาเปิดด้วยใจรักก็มีเช่น XGN (ปัจจุบันปิดไปแล้ว)

ไม่เคยรู้นะว่าเคยดุคลิปที่ FPS RUSSIA เผาCOD MW2ทิ้งหรือเปล่า แต่พอเค้าเล่นCOD BO เค้าว่าบอกมันคือCOD ที่ดีที่สุด

boysakoa
30th July 2011, 19:25
มีเงินเป็นหมื่นอัพเกรดคอม แต่ไม่มีปัญญาซื้อเกมแท้ราคาไม่เกินพันใช้ไหมครับ

สำหรับผม COD BO ดีหมดครับ และเห็นด้วยกับคุณ GIAI

ปล.2ส่วนเรื่อง Server เจ้าของเซิืฟเขามีสิทธิที่จะเปิดหรือไม่เปิดเพราะเขาไม่ได้ง้อผู้เล่นครับ เขาเปิดด้วยใจรักก็มีเช่น XGN (ปัจจุบันปิดไปแล้ว)

ขอโทษ ถ้าไม่รู้อะไรอย่าสอดจะดีกว่า รู้ได้ไงผมไม่เล่นแท้ สอดไม่เข้าเรื่อง

แล้ว COD BO มันมีดีอะไรนอกจากเนื้อเรื่องหรอ ผมเล่นมัลติอยู่ กากบรม

gafiled1
30th July 2011, 19:33

ผมว่าถ็าคูณไม่ชอบเกมนี้ก็ไม่ต้องพูดก็ได้นะคงไม่มีใครมาว่าคุณหรอก

boysakoa
30th July 2011, 19:38
ผมว่าถ็าคูณไม่ชอบเกมนี้ก็ไม่ต้องพูดก็ได้นะคงไม่มีใครมาว่าคุณหรอก

ผมวิจารณ์ได้นี่ ผมเป็นผู้บริโภคอย่างถูกต้อง ไม่ได้โหลดแล้วมาพล่ามนะ ผมมีสิทธิ์ ส่วนใครไม่ชอบก็ว่ากันไปทีหลัง

semakutay
30th July 2011, 20:19
http://upic.me/i/4d/20090323_ecd7f975da2174fd8ef6tldg8t8kqs0x.jpg (http://upic.me/show/5429497)

bionicle99
31st July 2011, 16:43
ขอความกรุณาอย่าโพสด่ากันครับความเห็นของแค่ละคน

charhmongkon
31st July 2011, 17:31
สร้างเกมให้ได้อย่างเขาก่อนนะแล้วค่อยไปว่าเขา นะครับคุณ
boysakoa ไอ้*** มาทำตัวเกรียนในบอร์ดนี้ไมะฟะเขาให้มาวิจารณ์ไม่ใช่มาด่าเว้ย ไอ้ไร้สมอง

ปล. อยากคลุมดำก็เชิญ

GAIA
31st July 2011, 18:09
สร้างเกมให้ได้อย่างเขาก่อนนะแล้วค่อยไปว่าเขา นะครับคุณ
boysakoa ไอ้*** มาทำตัวเกรียนในบอร์ดนี้ไมะฟะเขาให้มาวิจารณ์ไม่ใช่มาด่าเว้ย ไอ้ไร้สมอง

โอ้ย โหดแต่โดน

boysakoa
31st July 2011, 18:12

ก็วิจารณ์เกมส์ในฐานะผู้บริโภคไง ทำไมผิดหรอที่ซื้อมาอะ ไม่ได้โหลดแล้วมาพล่ามว่ะขอโทษ

โด่ว มีสมองตายห่า

moamoa2
31st July 2011, 18:35
ผมว่า Cod bo มันก็ไม่ได้แย่เกินไปนะครับ

แต่เวลาเล่นอารมณ์ผมมันก็เดิมๆเหมือนภาคก่อนๆที่ทำมาครับแค่เนื้อไม่เหมือนกัน

แต่อารมณ์คนอื่นรู้สึกยังไงผมก็ไม่อาจจะรู้ได้หรอกนะครับ

การที่คนเราจะวิจารณ์เกมส์เนี่ยจำเป็นจะต้องสร้างให้ได้แบบเข้าด้วยหรอครับ

ถ้าจำเป็นของเหตุผลด้วยนะครับ

saimtogo
31st July 2011, 18:42
อุ มาม่า:eek:

วิจารเกม minecraft

1.ภาพกาก
2.ความลำบากเยอะ
3.เซิพหายาก
4.หาได้บางที่ต้องโดเนท
5.โดยรวมมันส์(เล่นทุกวัน คนเดียว)

ไม่พอใจอะไรพรุ่งนี้เคลีย

31st July 2011, 18:48
งั้นผมขอโทษด้วยละกันนะครับ อารมณ์มันพาไป

Netball07
31st July 2011, 19:27
เซ็งแทน จขกท. หว่ะ

ให้มาวิจารณ์เกมส์ แต่ได้มาอ่าน ดราม่า เฉย

nappapa
31st July 2011, 19:44
-คนที่ซื้อเกมส์นั้นๆมาเล่น
-แต่คนๆนั้นไม่ค่อยพอใจเกมส์ที่ตัวเขาซื้อมาเล่นเท่าไหร่
-จขกท.ตั้งมู้วิจารณ์เกมส์ขึ้นมา เพืื่อให้วิจารณ์เกมส์ต่างๆได้
-คนซื้อเกมส์นั้นๆ ก็วิจารณ์เกมส์ข้อดีและข้อเสีย บางเกมส์ข้อเสียเยอะไปหน่อยและอาจจะใช้คำหยาบไปนิดหน่อย(ก็เสียเงินให้เกมส์เขานิ มันก็ต้องมีอารมณ์เป็นธรรมดา)
-หลังจากนั้นก็มีติ่งสาวกเกมส์นั้นๆ มาตักเตือนบ้าง มาด่าบ้าง บ้างก็บอกว่าให้ทำเกมส์ให้ได้เหมือนอย่างเขาก่อนแล้วค่อยด่าบ้าง
สรุปแล้ว...คนที่เสียตังค์ซื้อเกมส์นั้นๆมาเล่น แต่มันไม่ค่อยถูกใจ คนนั้นเป็นคนผิดใช่ไหม๊? ทั้งๆที่เขาซื้อเกมส์นั้นๆมาแท้ๆ แต่กลับเขียนวิจารณ์เกมส์ที่เขาเสียเงินซื้อมาไม่ได้..

semakutay
31st July 2011, 22:03
ไม่มีใครห้ามวิจารณ์หร้อกกก ทุกคนรออ่านทั้งนั้น
แต่ใช้คำสุภาพๆหน่อย
เว๊บนี้มันที่สาธารณะ มันไม่ใช่

http://upic.me/i/1c/b5o02.jpeg (http://upic.me/show/26728922)
ให้ของหรูเลยนะเนี้ย

ถ้าอยากระบายอะไรแรงๆ ไประบายที่บ้านนะ
สงสาร จขกท.

badman456
31st July 2011, 22:17
ขอบคุณครับ

onisuke
1st August 2011, 02:54
COD ทุกภาคผมรู้สึกว่าเค้าจะขายเนื้อเรื่องนะ ไม่ได้ขายกราฟฟิค เพราะเท่าที่เล่นดูกราฟฟิคก็ดีขึ้นมานิดๆเท่านั้นเอง แต่เนื้อเรื่องเค้าเหมือนหนังเร้าใจทุกภาค ในใจผมคิดว่าภาคสามเนื้อเรื่องต้องทำออกมาดีกว่า BF3 แน่ๆแต่เรื่องกราฟฟิคคเทียบไม่ติดเลย แต่ผมก็ชอบ COD มากว่านะเพราะมันเร้าใจทุกตอน ไม่เหมือน BF ที่ฉากเร้าใจสนุกๆกับเกมส์จนทำให้เล่นยาวๆมันไม่ค่อยจะมีเลย เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

oI3lacKLisTo
1st August 2011, 07:54
แหนะมีคนมาเปรียบเทียบ COD กับ BF อีกละเดี๋ยวก็ดราม่าต่อ สรุปกระทู้นี้ห้ามพูดถึง COD กับ BF
แล้วหันมารีวิวเกมส์ดีๆ ดีกว่ามั้ง

1st August 2011, 08:31
Assassin Creed : Brotherhood

ขอรีวิวเกมส์นี้หน่อยเนื่องจากเป็นเกมส์ Open World ที่ผมชอบที่สุดละ ภาคนี้ถูกเพิ่มพัฒนา เพิ่มระบบ Kill Streak(ชอบมาก)
ที่ทำให้สามารถฆ่าทหารได้ต่อเนื่องอย่างมันส์มือ -..- แถมมียังลูกน้องคอยช่วยเราอีกถ้าเราส่งไปทำงานต่างประเทศก็จะได้ EXP ถ้าเวลสูงขึ้นจะเก่งขึ้น
เกมส์นี้ Ai ค่อนเอ่อๆ ลีลาการต่อสู้เกมส์นี้ขอบอกว่าพลิ้วไหวมาก กราฟฟิกภาคนี้รู้สึกว่าจะสวยขึ้นเวลาตัวละครยืนอยู่กลางแดด ชุดนี้มันสมจริงมากถึงไม่เท่ากับเทลเลอร์ก็เหอะ
เสียงต้องบอกเลยว่ามันสุดยอดมาก เกมส์นี้เสียงเพลงเพาะมาก(ทุกภาค) ตอนวิ่งไล่หรือต่อสู้เสียงSoundtrack ได้อารมณ์มาก เสียงชาวบ้านพูดเก็บรายระเอียดดีมาก
แถมภาคนี้เป็นภาคแรกที่มีระบบ MP ซึ่งเป็นเพราะครั้งแรกที่ใส่ระบบมัลติเข้าไปต้องมีปํญหากันบ้าง ปัญหาเล็กน้อย คือหาห้องยาก!! (อยากให้ทำเป็น Lobby) ระบบในมัลติ-
ถือว่าสนุกมาก โหมดในมัลติแต่ละโหมดสนุกมาก ตัวละครแต่งได้นิดหน่อย สกิลให้เลือกใช้แล้วแต่สถานการณ์ โดยรวมถือว่ามัลติครั้งแรกดีมาก

ข้อดี
-ภารกิจเยอะมากๆ เนื้อเรื่องก็น่าติดตาม
-ภาพสวยขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
-การเคลื่อนไหวของตัวละคร พริ้วไหว ไม่แข็ง
-Soundtrack ยอดเยี่ยม(ทุกภาค)
-เพิ่มระบบลูกน้องเข้าไป Cool!!
-เป็นภาคแรกที่มีโหมด MP

ข้อเสีย
-Ai ค่อนข้างเอ่อๆ (ถ้าทำมาโหดๆกลัวผู้เล่นฆ่ายากสินะ - -*)
-ในโหมด MP นั้นหาห้องยาก
-ภาคนี้เนื้อเรื่องจบไวมาก (ก็คนอยากเล่นต่อนี้ T^T)
-ภารกิจยิงปืนใหญ่ เลื่อนติดๆขัด ทำให้ต้องเล่นใหม่หลายรอบ (ตอนเล่นแรกๆยังไม่ชิน)

สรุป โดยรวมถ้าใครชอบเกมส์แนว Open World ต้องลองหามาเล่นแล้วจะไม่ผิดหวัง
เกมส์เพลย์ทำออกมาได้เยี่ยมมาก ภารกิจเยอะมากๆ ทำให้ไม่เบื่อเลย เนื้อเรื่องขอบอกว่าสุดยอดมาก

เกมส์นี้ผมให้คะแนน 10/10

ปล.นี้เป็นการรีวิวครั้งแรกของผมเองผิดพลาดอะไรขออภัย

abandon123
1st August 2011, 08:49
ก็วิจารณ์เกมส์ในฐานะผู้บริโภคไง ทำไมผิดหรอที่ซื้อมาอะ ไม่ได้โหลดแล้วมาพล่ามว่ะขอโทษ

โด่ว มีสมองตายห่า

ใจเย็นนะคับลูกพี่ ^^ มีไรค่อยพูดค่อยจานะค้าบ...:gamer

thunyaboon
1st August 2011, 09:08
จะว่าใครได้ล่ะครับ มันสิทธิส่วนบุคคลเนี่ย

ถ้าตามความคิดของผมนะ มันก็สนุกนะ COD BO

ถ้าใครเคยเล่นมาตั้งแต่ภาคแรกจะรุ้เลยว่า เกมซีรี่ย์นี้ เน้นที่เนื้อเรื่อง

เกมนี้เนื้อเรื่องจะมาเป็นหลัก พวก มัลติเพลเยอร์เป็นเหมือนของแถมมามากกว่า แต่กราฟฟิค ก็ทำไงได้ มันออกไวอะ จะให้ใช้เวลา1ปี
ใช้เอนจิ้นใหม่ สร้างใหม่ทั้งหมดมันทำไมไ่ด้หรอกนะครับ มันต้องใช้เวลา BF3 ยังใช้เวลาตั้งหลายปี

สรุปแล้ว ผมว่า ตระกูลCOD อะ เน้นที่เนื้อเรื่องหมดอะครับ ลองไปเล่นตั้งแต่ ภาค1-7 เลยครับ

แล้วจะรู้เลยว่า จะวางไม่ลง เพราะเนื้อเรื่องสนุกมากๆ แม้ว่าช่วงภาคแรกๆภาพจะไม่สวยเท่าไหร่ ^ ^

GAIA
1st August 2011, 11:15
จะว่าใครได้ล่ะครับ มันสิทธิส่วนบุคคลเนี่ย

ถ้าตามความคิดของผมนะ มันก็สนุกนะ COD BO

ถ้าใครเคยเล่นมาตั้งแต่ภาคแรกจะรุ้เลยว่า เกมซีรี่ย์นี้ เน้นที่เนื้อเรื่อง

เกมนี้เนื้อเรื่องจะมาเป็นหลัก พวก มัลติเพลเยอร์เป็นเหมือนของแถมมามากกว่า แต่กราฟฟิค ก็ทำไงได้ มันออกไวอะ จะให้ใช้เวลา1ปี
ใช้เอนจิ้นใหม่ สร้างใหม่ทั้งหมดมันทำไมไ่ด้หรอกนะครับ มันต้องใช้เวลา BF3 ยังใช้เวลาตั้งหลายปี

สรุปแล้ว ผมว่า ตระกูลCOD อะ เน้นที่เนื้อเรื่องหมดอะครับ ลองไปเล่นตั้งแต่ ภาค1-7 เลยครับ

แล้วจะรู้เลยว่า จะวางไม่ลง เพราะเนื้อเรื่องสนุกมากๆ แม้ว่าช่วงภาคแรกๆภาพจะไม่สวยเท่าไหร่ ^ ^

ครับถึงMultiplayer CODBO Pingจะโหดแต่ก็ยีงมี Zombiesที่เด่นอยู่ หากเล่นเนื้อเรื่อง หมดทุกภาคและฟังรู้เรื่อง จะวางไม่ลง ผมเห้นBF3ว่ากราฟฟิกดีกว่า เสียงดีกว่า Multiดีกว่า แต่พอไปดูTrailer COD MW3รู้สึกว่ามันน่าเล่นกว่า

DeKidZapper
1st August 2011, 11:23
บางคนว่าcod bo ไม่ดีแต่สำหรับผมเล่นแล้วแทบร้องให้เลยไม่ได้เป็นหน้าม้าน่ะแต่เนื้อหาสงครามมันมุ่งไปตรงมิตรภาพมากกว่าผมชอบทีมงานนี้ตั้งแต่ภาค5แล้วถึงผมจะไม่ได้เล่นmw2น่ะ

EikueHD
1st August 2011, 11:50
ที่เห็นคุณ boysakao เค้าแรง ๆ เค้ามีเรื่องส่วนตัวกับ GAIA หน่ะครับ คนอื่นอย่าไปคิดมาก หุหุ
ปล.ส่วนตัวผมชอบ COD มากครับ ส่วนเหตุผลที่เค้าไม่อัพเกรด Engine เท่าที่ผมทราบข่าวมาคือ เค้าเน้นขายให้กับ Console โดยเฉพาะ xbox เนื่องจาก ขายได้กำไรดีกว่า PC เยอะมาก(ได้ทั้งค่าแผ่นที่ราคาแพงกว่า PC+ค่าเติม gold เพื่อ online) และ Engine ตัวเก่าบน console นั้นประสิทธิภาพอยู่ที่ 60 frame ซึ่งถือว่าลื่นไหลมาก ผิดกับ BFBC2 ทำได้เพียง 30 frame แล้วยิ่ง BF3 Engine ใหม่ภาพเทพมาก fram rate บน console ก็คงตกไปอีกแน่ ๆ *-* ซึ่งถือว่า EA ใจกล้ามากที่มาเน้น PC เป็นหลักใน BF3

pop99
1st August 2011, 11:58
ผมว่าแล้วแต่มุมมองชอบไม่ชอบในแต่ละเกม คนไม่ชอบก็วิจารกันไปคนชอบก็อาจจะดูๆขัดๆบ้าง
ไม่มีใครคิดตรงและเหมือนกันไปหมดหรอกครับ เอาเป็นว่ายอมรับความเห็นของแต่ละคนกันไปดีกว่า
ส่วนตัวผมชอบทุกเกมเลยครับ เพราะกว่าคนที่เขาจะทำเกมออกมาได้เกมหนึ่งนี่ไม่ใช่ง่ายๆเลยครับ

Instinger_Zone
1st August 2011, 13:36
สำหรับผมขอพูดถึง ซีรี่ย์ Call of Duty หน่อยนะครับ คือส่วนตัวแล้วผมรู้จักซีรี่ย์นี้ตั้งแต่ Modern Warfare 2 ครับ แล้วค่อยย้อนกลับมาเล่น Call of Duty 4 และ World at War ส่วนตัวแล้วคิดว่าเกมในซีรี่ย์นี้สนุกนะครับ เล่นได้เพลินดี บางทีก็มีติดลมบ้างแต่ก็ไม่ถึงกับเล่นข้ามวันข้ามคืน เรื่องกราฟฟิคนั้น แน่นอนเขาต้องปรับปรุงให้ดีขึ้นในแต่ละปี แต่ว่าเขาก็ต้องห่วงเครื่อง PC ไว้ด้วยเพราะบางทีคนสมัยนั้นๆอาจจะมีสเปคเครื่องไม่ถึงหากพวกเขาพัฒนากันจนมากเกินไป

***เดี๋ยวมาต่อนะครับ จองไว้ก่อน***

Opt!c
1st August 2011, 14:35
ผมไม่ได้เล่นเกมส์เพราะกราฟฟิค อย่าง Crysis2 ผมเล่น ผมก็ว่าเฉยๆนะ ไม่สนุกเท่าภาคแรก ถึงภาำพจะสวยแค่ไหนเกมส์ไม่สนุกก็ไม่สนุกอยู่วันยังค่ำ
Black Ops ผมขอบอกเลยว่า ระบบ Sever ห่วยบรม (ดีสำหรับต่างประเทศ) ที่คนไทยอย่างเราด่ามันกากมันแย่มันห่วยเพราะเราอยู่ประเทศไทยนี่แหละครับ (PING เทพ)
ระบบ Sever MW2 ดีสุดแล้วครับ มี Private match เล่นกับเพื่อนๆและเซิฟเวอร์ก็ไม่ใ่ช่แบบ Dedicated แต่เป็น Sever ที่ host โดย IW ไม่มีการปั้ม EXP (ถึงช่วงแรกๆจะมีก็ตาม) PING ต่ำไม่แลคเลยครับเพราะเซิฟเวอร์แรง

อย่าง BF3 ที่กำลังจะออก การฟฟิคทำได้น่าตื่นตาืตื่นใจมากครับ แต่ Gameplay ยังไม่ได้ทดสอบ ยังไม่รู้ว่ามันจะสนุกไหม แต่ FOV และ HUD ให้ความรู้สึกเหมือนเล่น MoH (ความคิดเห็นส่วนตัว)
และ MW3 ที่กำลังจะออกมา ผมไม่ค่อยห่วงเรื่องกราฟฟิค เพราะเวลาผมเล่นผมก็ไม่มีเวลามาสนใจความสวยความงามอยู่แล้ว แต่อยากดูว่าจะมีลูกเล่นอะไรใหม่ๆบ้าง มีผู้พัฒนาเกมส์สองค่าย

GAIA
1st August 2011, 14:53
ผมไม่ได้เล่นเกมส์เพราะกราฟฟิค อย่าง Crysis2 ผมเล่น ผมก็ว่าเฉยๆนะ ไม่สนุกเท่าภาคแรก ถึงภาำพจะสวยแค่ไหนเกมส์ไม่สนุกก็ไม่สนุกอยู่วันยังค่ำ
Black Ops ผมขอบอกเลยว่า ระบบ Sever ห่วยบรม (ดีสำหรับต่างประเทศ) ที่คนไทยอย่างเราด่ามันกากมันแย่มันห่วยเพราะเราอยู่ประเทศไทยนี่แหละครับ (PING เทพ)
ระบบ Sever MW2 ดีสุดแล้วครับ มี Private match เล่นกับเพื่อนๆและเซิฟเวอร์ก็ไม่ใ่ช่แบบ Dedicated แต่เป็น Sever ที่ host โดย IW ไม่มีการปั้ม EXP (ถึงช่วงแรกๆจะมีก็ตาม) PING ต่ำไม่แลคเลยครับเพราะเซิฟเวอร์แรง

อย่าง BF3 ที่กำลังจะออก การฟฟิคทำได้น่าตื่นตาืตื่นใจมากครับ แต่ Gameplay ยังไม่ได้ทดสอบ ยังไม่รู้ว่ามันจะสนุกไหม แต่ FOV และ HUD ให้ความรู้สึกเหมือนเล่น MoH (ความคิดเห็นส่วนตัว)
และ MW3 ที่กำลังจะออกมา ผมไม่ค่อยห่วงเรื่องกราฟฟิค เพราะเวลาผมเล่นผมก็ไม่มีเวลามาสนใจความสวยความงามอยู่แล้ว แต่อยากดูว่าจะมีลูกเล่นอะไรใหม่ๆบ้าง มีผู้พัฒนาเกมส์สองค่าย

ระบบเซิฟDDCของBLACK OPS PC(XBOXและPS3มันระบบFind GameแบบMW2) มันไม่Supportคนไทย+มันให้เปิดห้องกันเอง จะเข้าห้องให้ลื่นต้องเน็ต10เม็กขึ้นไม่ก็ ทรู100เมกลื่นแน่นอน ส่วนMW3ภาคนี้ผมว่าน่าจะดีเพราะเปลี่ยนทีมผู้สร้างและมีตั้ง2ทีม แต่MW3ขอละ Quick Scopeจงกลับมาเพื่ออาจจะได้เห็นIReapZz Ascendancy V3

BLACK OPS ถึงMultiจะไม่ค่อยดีเรื่องPing แต่ยังมีZOMBIESเป็นตัวดันอยู่

Opt!c
1st August 2011, 14:56
ระบบเซิฟDDCของBLACK OPS PC(XBOXและPS3มันระบบFind GameแบบMW2) มันไม่Supportคนไทย+มันให้เปิดห้องกันเอง จะเข้าห้องให้ลื่นต้องเน็ต10เม็กขึ้นไม่ก็ ทรู100เมกลื่นแน่นอน ส่วนMW3ภาคนี้ผมว่าน่าจะดีเพราะเปลี่ยนทีมผู้สร้างและมีตั้ง2ทีม แต่MW3ขอละ Quick Scopeจงกลับมาเพื่ออาจจะได้เห็นIReapZz Ascendancy V3

BLACK OPS ถึงMultiจะไม่ค่อยดีเรื่องPing แต่ยังมีZOMBIESเป็นตัวดันอยู่

ผมเน็ต 12Mb ครับ

GAIA
1st August 2011, 15:06
ผมเน็ต 12Mb ครับ

หาก 12MBไม่ลื่น 6เมก 3bb ตูจะไปรอดหรอฟระ :D

kanoktuch2
1st August 2011, 19:40
เกมแต่ละเกมก็มีข้อดีข้อเสียของตัวเองต่างกันไป

บางข้อเสียบางคนก็อาจยอมรับได้ บางคนก็อาจยอมรับไม่ได้

บางคนก็อาจวิจารณ์ใช้คำแรงไปหน่อยจนมันกระทบความรู้สึกคนที่เขาชอบเกมนั้นๆ

ถ้าคุณไม่ชอบก็ไม่ผิดแต่การพิมพ์อะไรก็น่าจะมีขอบเขตของคำบ้าง ถ้าคุณไม่ชอบก็พิมพ์แบบ soft soft ไปว่า "เกมมันก็ดีนะ แต่น่าเสียดายที่มันดีไม่พอสำหรับผม"

ถ้าผมพิมพ์มั่งผมเองก็คงโดนด่าอยู่ล่ะมั้ง ผมเองไม่ชอบเกม Crysis 2 เพราะอะไรเพราะมันตายง่าย บู้ไม่มันส์ (ในความรู้สึกผมนะ)

ผมเชื่อว่าหลายๆคนใน JKG ยอมรับให้ Crysis 2 เป็นเกมที่ดีเกมนึง นั่นมันก็แล้วแต่คนชอบ ( เชื่อถือที่ผมพิมพ์ไปบรรทัดบนคงไปขัดใจชาว JKG หลายคยแล้วล่ะ )

เกมมันไม่เข้าใครออกใครอยู่แล้ว อย่าลืมว่าทุกเกมๆต่างกันมีคนที่เขาชอบอยู่ แล้วแต่คนไป ฉะนั้นจะวิจารณ์อะไรก็เก็บๆอารมณ์ไว้บ้างเถอะครับ

1st August 2011, 20:20
งั้นผมขอโทษทุกคนที่ทำให้กระทู้นี้ดราม่านะครับงั้นผมขอเริ่มเลยละกัน
http://upic.me/i/hz/crysis_warhead.jpg (http://upic.me/show/13815707)

นี้คือ"สุดยอดเกม ยิงแห่งอนาคต" ซึ่งผมจะมารีวิวสั้นๆงายๆละกันนะครับ

ตอนเริ่มตอนแรกเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากอ่ะครับ คนมานิดๆหน่อยบางฉากก็ยากซะจนไม่รู้ว่าต้องไปเอาไอ้ระเบิดที่อยู่ในตู้คอนฯซึ่งประมาณว่า..อยู่เกือบสุดของของชายหาด(ท่านที่เคยเล่นแล้วคงจะบ่นไปตามๆกัน = =) ผมขี้เกียจที่จะบ่นแระมาให้คะแนนเลยดีกว่า
http://upic.me/i/9m/crysiswarhead20080909014048342_640w.jpg (http://upic.me/show/12192222)
กราฟิก : 10 ปล.เครื่องผมปรับ low = =
เนื้อเรื่อง: 8 ก็น่าสนใจอยู่นะ
ระบบการเล่น : 7 เหมือนfpsทั่วไปแต่บางฉากแผนที่ก็แสดงไม่ครบ
การออกแบบตัวละคร : 10 ยอดเยี่ยมเลย....
สรุป...
เอาไป 8/10 ละกัน

1st August 2011, 20:37
http://upic.me/i/v9/homefront.jpg (http://upic.me/show/26759811)
เมื่อเกาหลีบุกอเมริกา อะไรจะเกิดขึ้น!!

เอ่อ...คือhomefrontเป็นเกมที่ผมหวังไว้สูงเลยทีเดียวเพราะได้รับรางวัลยอดเยี่ยม(ใช่ป่ะ?)และพอผมมาดูสเปคของเกมก็รู้ว่าเล่นได้จึงโหลดมาเล่น....
พอลองเล่นไปแรกๆก็รู้สึกว่า ทำไมกราฟิกมันดูล้าสมัยจัง?(ตามที่ผมคิดนะ)และเกมเพลย์ก็ไม่ค่อยแตกต่างจากเกมอื่นๆและเนื้อเรื่องก็สั้นจู๋ แต่..ก็มีตอนประทับใจตอนที่เรียกรถหุ่นยนต์ติดอาวุธกระโดมา ตอนนั้นแหละชอบสุดๆไปเลย
http://upic.me/i/jr/homefront201102170301111.jpg (http://upic.me/show/22189505)
กราฟิก : 7 ละกันเพราะมันดูล้าสมัยอยู่
เนื้อเรื่อง : 9 ไปเลยเป็นเนื้อเรื่องที่น่าสนใจมาก
ระบบการเล่น : 7 ทั่วๆไป
การออกแบบตัวละคร : 9 ดูดีเลยทีเดียว

สรุป...

6/10 คนที่หวังสูงๆคงเศร้าใจกันไปตามๆกัน

aM00DIEswedee
1st August 2011, 20:43
ไม่หรอกครับท่าน kanoktuch2 อย่างที่ท่าน อวตารเป็ดเหลือง ได้กล่าวไป ( บอกพี่เป็ดเหลืองคงจะดูไม่เข้าท่า )
เราเป็นผู้ บริโภคที่บริโภคของลิขสิทธิ์อย่างถูกต้อง เราสามารถวิจารณ์ ได้อย่างเต็มที่นิครับ ถึงแม้ว่าบางคนไม่พอใจ หรือแม้กระทั่งบริษัทที่ทำเอง ( จากกรณีเมื่อก่อนนู่น จำไม่ผิด Dragon Age มั้งครับ )

แต่เราในฐานะผู้บริโภค เราสามารถวิจารณ์สินค้านั้นได้ไม่ใช่หรอครับ อ่ะผมยกตัวอย่าง... Dead Space 2 ผมรออย่างใจจดใจจ่อ
จนเกมส์ออก ผมซื้อมา เล่น สนุกครับ ! เนื้อเรื่องโอเค กราฟิก เข้าขั้นดี ! แต่พอมี คนมาว่าเกมส์ผม ผมก็ด่ามันกลับไป ไม่ใช่อะไร มันโหลดของเถื่อนแล้วมีหน้า มาว่านู่นนี่ เซิฟอะไรไม่รู้ เพราะมันแค่พวก 'โหลด' นิครับ จะเห็นแก่ตัวเกินไปรึป่าว
ส่วนผม... ตอนนี้น่ะ ให้วิจารณ์ Dead Space 2 คงจะบอกว่า

เนื้อเรื่อง หลอนนิด ๆ มันส์มาก ๆ กราฟิกเข้าขั้นดีถึงดีมาก ดำเนินเรื่องสนุก
แต่... เซิฟออนไลน์แย่.. บัคบาน.. แฮคเพียบ... ครับ..

และนั่นแหล่ะครับ ที่ 'คนซื้อเกมส์อย่างถูกต้องตามลิขสิทธิ์ อยู่เหนือผู้ที่ ละเมิดลิขสิทธิ์'
ผมไม่ได้บอกว่า ผมไม่ได้โหลดเกมส์นะฮ๊าฟว์ ผมซื้อเกมส์ได้เพราะ โหลดเกมส์เนี่ยล่ะ

แต่ถ้าเกิด ผมโหลดเกมส์นั้นมา.. ***เล่นฟรีได้ก็บุญแค่ไหนแล้ว ยังจะไปว่าเกมส์เขาเพื่อ ? ไม่พอใจลบ จบครับ.. โหลดใหม่..
ชอบเกมส์ไหน ซื้อเก็บ ซื้อเก็บ !

ป.ล. แต่ Dead Space 2 มัลติฯ ผมก็เล่นได้นาน ๆ ครั้งถึงจะเจอปัญหาเซิฟแย่.. แบบหลุดจากห้อง
แต่ถ้าไม่เจอ ปัญหาเซิฟ บัค หรือ แฮคละก็... เกมส์ออนไลน์ ดี ๆ เกมส์นึงนี่เองครับ

Anti-cola
1st August 2011, 20:46

ผมเห็นด้วย

kama1478
1st August 2011, 20:49
ผมว่าเรามาเลิกทะเลาะกันดีกว่านะคับถึงทะเลาะ

กันไปมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรซักกะหน่อยมันไม่ได้ช่วยทำให้

อะไรมันดีขึ้นมาเลย COD blackops คุณ boysakoa

อาจจะมองว่า blackops มันกาก

บางคนอาจจะมองว่ามันดีทุกด้านสนุกสุดๆมันก็แล้วแต่คน

แต่ผมขอถามพวกคุณซักนิดเถอะถ้าเขารู้ว่าเกมมันกาก

เขาจะสร้างไหมมันก็จะเหมือนกับเกม minecraft กราฟฟิกห่วย

แต่ยังมีคนบอกว่าสนุกแล้วที่พวกคุณทะเลาะกันเนี่ยมันจะทำให้

เกมมันหายกากไหมถ้าทะเลาะกันแล้วเกมมันดีขึ้นก็ทะเลาะต่อ

จะทะเลาะเท่าไรก็เชิญแล้วที่มาทะเลาะกันเนี่ยเจ้าของกระทู้

อยากให้ชมรมวิจารณ์เกมเป็นแบบนี้เหรอผมก็ไม่ได้อยากว่าพวกคุณหรอก

เขาให้เอาเกมมาวิจารณ์ เช่น อาจะเพิ่มกราฟิกตรงนี้ ตรงนี้ ตรงนั้น

แล้วที่คุณใช้เขาว่ากากคนที่เขาสร้างเกมมาอย่างยากลำบาก

เขามาให้คนได้เล่นให้สนุกไม่ใช่ให้มาทะเลาะกันโปรดเอาสมองอันชาญฉลาด

ของคุณมาคิดสักนิดคุณพูดดีๆไม่เป็นเหรอเช่น ผมคิดว่าเกมภาคนี้กราฟฟิกแย่ลงนะคับ

ประมาณนี้คิดได้ไหมถ้าเกมแต่เกมมันสร้างง่ายขนานนั้นป่านนี้ผมสร้างเป็นสิบแล้ว

และที่สำคัญโลกนี้ไม่มีเกมอะไรที่มันกากหรอก

บาย~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

:victory:rtfm:cool:

Opt!c
1st August 2011, 21:40

ผมว่าคุณเป็ดเหลืองซื้อแท้นะครับ เลยมาบ่นฉอดๆเหมือนผม รู้สึกเสียดายเงินนิดๆ แต่เนื้อเรื่องถือว่าเยี่ยม แต่มันติดตรงระบบ Sever และเสียงปืน ที่ทำให้ผมให้คะแนนเกมส์นี้ติดลบด้าน Multi

1st August 2011, 22:57
http://upic.me/i/te/926714_63285_front.jpg (http://upic.me/show/9616188)
"มาสร้างโลกตามแนวของตัวเองดีกว่า"

แนวคิดของเกมนี้ถือว่าเป็น1ในแนวคิดยอดเยี่ยมของเกมแห่งปีเลยทีเดียว ซึ่งได้แนวคิดมาจากโลกของเราตั้งแต่เป็นเซลล์เล็กจนเริ่มกลายเป็นอารยธรรมแต่เพียงแค่เปลี่ยนจากมนุษย์กลายเป็นสัตว์ประหลาดหน้าตาหน้าเกลียด(แต่งแค่ไหนมันก็ไม่น่ารักเลยอ่ะ = = ) เอ่อ เอาเป็นว่ามาให้คะแนนกันดีกว่า

http://upic.me/i/wg/25226_5spore5.jpg (http://upic.me/show/26767140)
กราฟิก : 7 กราฟิกเหมือนเดอะซิมส์สองเลยอ่ะไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่
เนื้อเรื่อง: 10 เจ๋ง! สุโค่ย
ระบบการเล่น : 7 ไม่ชอบตรงที่กลายเป็นเมืองเท่าไหร่เลยอ่ะครับ
การออกแบบตัวละคร : 9 ยอดเยี่ยม....

สรุป...

8/10 ยอดเยี่ยมครับ คนที่ไม่เคยเล่นลองหามาเล่นดูนะ

1st August 2011, 23:10
http://upic.me/i/fm/call_of_duty_4_promotion_banner.jpg (http://upic.me/show/13749993)

จัดหนักกับสงครามที่ไม่ยอมหลับไหล

CoD 4 เป็นเกมที่ผมเห็นมานานแล้ว...แต่ตอนนั้นคอมผมยังกากจึงไม่สามารถเล่นได้แต่เดี๋ยวนี้เริ่มดีขึ้นแล้ว(แต่ก็ยังกากที่การ์ดจอ)จึงหามาเล่น...
พอเล่นไปเรื่อยๆก็รู้ซึ้งถึงความยิ่งใหญ่ของเกมนี้อย่างแท้จริง สมแล้วทีี่ได้เป็นเจ้าแห่ง FPS แต่ก็มีบางฉาดที่ยังขัดๆเหมือนกันนะ....แต่ก็ดีครับ ไป ไปดูคะแนนกันดีกว่า

http://upic.me/i/qn/c-call-of-duty-modern-warfare-2.jpg (http://upic.me/show/26767576)

กราฟิก : 9 โอเคนะเยี่ยมเหมือนกัน
เนื้อเรื่อง : 8 ถึงจะอ่านอังกฤษไม่ค่อยออกแต่รู้ว่ามันเข้มข้นจริงๆ = =
ระบบการเล่น : 10 โอ้ว! เล่นงายอะไรเช่นนี้
การออกแบบตัวละคร : 8 เพราะชอบไพร์กับแก๊สเลยนะเนี่ยภาคเนี้ย

สรุป....

8/10 บอกได้คำเดียวว่า " อย่าพลาด "

damkapee
1st August 2011, 23:23
ใจจ้า +1 - -

1st August 2011, 23:24
http://upic.me/i/e6/modern-warfare-2.jpg (http://upic.me/show/26767905)

สงครามนี้มันยังไม่จบ

นี้คือภาคต่อของอภิมหาสงครามยุคmodern ซึ่งคือเกม Call Of Duty MW2 นั่นเอง....เกมนี้คือ1ในเกมที่ทั่วโลกรอคอยมากที่สุดในสมัยนั้น......และก็ไม่พลาดที่ผมจะต้องมาลองเล่นดู(โหลดนั่นแหละ = = )และเหนือความคาดหมาย...นี่คือเกมFPSที่มันส์ที่สุดตั้งแต่ผมเคยเล่นมา เอาเป็นว่ามาให้คะแนนเลยดีกว่า

http://upic.me/i/73/154920-cliffhanger_hot_pursuit.jpg (http://upic.me/show/26768189)

กราฟิก : 10 ผมว่าพัฒนามาได้สุดยอดมาก
เนื้อเรื่อง : 10 คำตอบเดียวกับข้างบนครับ(COD MW)
ระบบการเล่น : 10 เยี่ยม!
การออกแบบตัวละคร : 10 เท่โคตรๆโดยเฉพาะ โกส

สรุป...

10/10 ห้ามพลาดโดยเด็ดขาด!!

boysakoa
1st August 2011, 23:29
ิอย่างที่หลายๆท่านว่ามานะ ผมเสียเงินซื้อมา แต่เกมส์ไม่ถูกใจ ย่อมต้องออกมาต่อว่าเป็นธรรมดา

อย่างไครซิสออกมาช่วงแรกๆ พรีออเดอร์ไป ได้แผ่นช้ากว่าคนอื่น 3 วัน แถมพอมาถึงเจือกมี Crack Mp มาอีีก ผมก็ด่ายับสับแหลกเหมือนกัน ว่าเกมมันกากงู้นงี้

พอสักเดือน 2 เดือน ไครเทก ออกแพทกันให้วุ่น จนตอนนี้ปัญหาต่างๆทั้งเรื่อง Hack Ping การจอยห้องที่ลำบาก หมดไปแล้ว รวมถึงยังมีของแถมอย่าง DX 11 + High res มาให้ ไหนจะ Sand box อีก

ถึงคอมผมจะไม่สามารถรัน DX11 + High res บวกกับสมองผมไม่สามารถเข้าใจ Sand box ได้ แต่ผมก็รู้สึกดีนะที่ ไครเทก เค้าไม่ทิ้งผู้เล่นอะ

แต่ BO นี่สุดจะทนจริงๆ พวกเล่นแฮคกันหน้าด้านๆ ไหนจะ Aimbot อีก พวกเล่นคิลไป 130 กว่าตาย 2 เงี้ย ใครเจอก็เซ็ง จนตอนนี้ BO หลุดจากเครื่องไปละ ไม่คิดจะ install อีกด้วยซ้ำ

แล้วคนเนี้ยยังไง ไม่รู้ตื้นลึกหนาบาง มาเล่นสะฉอดใหญ่ แล้วหายตัวอีก Cloak Engine จริงๆ

คุณ boysakoa ผมขอโทษนะครับ T^T

ไม่เป็นไรครับ เรื่องมันแล้วให้แล้วกันไป

จากแหล่งข่าวไม่ทราบที่มารู้สึกว่า เอนจิ้นที่ใช้ทำ MOH 2010 Mp นั้น เป็นฟอสไบท์ 2 แต่ยังไม่ได้ใส่ Destruction 2.0 ลงไป (ระบบทำลายสิ่งของ) จึงไม่น่าแปลกใจครับ ที่ BF3 จะมีอินเตอเฟสต่างๆคล้ายๆกับ MOH 2010

ส่วนตัวตอนนี้ก็เล่น Moh 2010 อยู่แก้กระหายอยาก BF3 ครับ เรียกง่ายๆว่าเป็น เกมที่ใช้ทดลอง ฟอสไบท์ 2.0 ก็ได้ (หรือ Battle Field 2.5)

ปล. MOH 2010 จะเป็นเกมส์ที่สนุกมากๆ หากมี Map Mode การเล่น ละปืนเยอะกว่านี้
ปล. ขออภัยเหล่าแฟนชาว Call of duty ที่สนับสนุน ลิขสิทธิ์ เกมส์ของเขาด้วยนะครับ ผมอาจใช้ภาษาแรงไปหน่อย อารมณ์มันพาไป เสียดายตังสู๊ดดๆๆ

1st August 2011, 23:32
คุณ boysakoa ผมขอโทษนะครับ T^T

2nd August 2011, 00:01
http://upic.me/i/p5/medalofhonor2010.jpg (http://upic.me/show/14744699)

การกลับมาของซีรี่ย์สุดมันส์

ฮ้าว!!! ง่วงจัง เอาเป็นว่าเป็นเกมสุดท้ายที่ผมจะมารีวิวในวันนี้ละกันนะครับ ฮ้าว!!!!
อืม...อ้อ โอเค หนังจากผมได้ลองเล่นไปแล้วสักพัก(แต่ก็ไม่มีเวลาเล่นจบ)ก็ได้รู้ว่าEAได้พัฒนาเกมได้เป็นตัวของตัวเองจริงๆที่โดดเด่นที่สุดน่าจะเป็นการเล็งเป้า ซึ่งตอนแรกผมนึกว่ามันจะเล็งเหมือนCoDซะอีก ซึ่งMoHจะต้องกดค้างไว้ อืม...มันก็โอเคนะมันส์ไปอีกแบบแต่ที่จะติจริงๆก็คือการใช้มีด(= =)ซึ่งมันดูไม่สมจริงเลย(หรืิอว่ากุปรับLOWวะ 555+) ง่วงแระมาให้คะแนนกันดีกว่า....

http://upic.me/i/p9/293_medal_of_honor_201003100702321.jpg (http://upic.me/show/17136368)

กราฟิก : 9 ยอดเยี่ยมนะ
เนื้อเรื่อง : 8 งั้นๆ
ระบบการเล่น : 10 เป็นตัวของตัวเองดีแท้..
การออกแบบตัวละคร : 9 ชอบไอ้คนที่อยู่บนหน้าปกจัง

สรุป...

8/10 ถ้ามเพลงประกอบให้ตื่นเต้นเยอะหน่อยและการใช้มีดให้สมจริงอีดนิดนึง จะเป็นเกมที่ไม่น่าพลาดอีกเกมเช่นกัน

2nd August 2011, 00:10
จขกท.ลบความเห็นที่ด่ากันออกให้หมดเลยครับ ^^ กระทู้นี้จะได้สดใส

kobird17
2nd August 2011, 00:17
ขอความกรุณาอย่าโพสด่ากันครับความเห็นของแค่ละคนเห็นด้วยครับไม่จำเป็นต้องด่ากันเลยความคิดของคนเราไม่เหมือนกัน ต่างคนต่างความคิด

kanadechan
2nd August 2011, 00:19
เท่าที่เล่นมาหลายรอบมากๆพบว่า ข้อดีที่ขอยกขึ้นมาก่อนก็คือ กราฟฟิคของ Cryengine3 ยอมรับว่าสวยๆมากๆ(ทางผมก็ได้ลอง PatchDX11 แล้ว)ถึงแม้ว่าบางคนก็บอกว่าสู้ CryEngine2 ไม่ได้แต่ผมว่ามันก็เป็นส่วนน้อยมากๆคือตาเราอาจจะแยกไม่ออกผมว่าเรื่องแสงเงาก็ดีเยี่ยมครับให้ความรู้สึกสมจริงดี ส่วนเรื่อง ความฉลาดของAI(ผมเล่น ง่าย-supersoilder)ไม่ค่อยต่างกันมาครับAi ค่อนข้างโง่หน่อยแต่ก็ไม่มากครับแต่ในระดับสูงสิ่งที่เห็นได้ชัดคือชุดนาโนที่เกราะแถบไม่มีประโยชน์เพราะโดนยิงไม่กี่ทีก็ดับ เรื่องออนไลท์ทางผมไม่เคยเล่นonlineในPC เพราะผมเล่นPS3ขอบอกว่าแย่ๆมากๆเพราะระบบonlineของ Ps3 มันไม่ดีอยู่แล้วแต่เท่าที่สัมผัสหากตัดเรื่องบัคไป สนุกๆมากๆครับ

อยากจะให้มันเอาแบบว่าพื้นกับกำแพง พังมาหน่อยอะส่วนเรื่องเกราะที่บางๆนั่น คือช่วงแรกๆเพราะชุดสูทยังไม่ได้ปรับให้เข้ากับตัวเราเลยต้องไปปรับ และไป อัพเกรดสูทพร้อมกัน(จะเห็นอยุ่หลายครั่งที่พระเอกเราไปนั่งบนเครื่องและฉีดยาด้วย) ไม่เชื่อลองเล่นไหม่ แล้วไปให้มันยิงดู แล้วไปเล่นตอนเกือบๆจบอีกที่จะเห็นว่าเกราะหนาขึ้นเยอะ เราเล่นระดับยากสุด

2nd August 2011, 00:24
http://upic.me/i/pd/17fw3.jpg (http://upic.me/show/24566463)

เกมเล็กๆแต้ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่

อะแฮ่ม ก่อนนอนนี้ผมจะมารีวิวอีกซักเกมนึงที่เชื่อว่าเพื่อนๆเคยเล่นกันมาเกือบทุกคนแล้ว...metal slugเป็นเกมรุ่นเก๋าที่คอเกมน่าจะรู้จักเพราะมีมาตั้งแต่ในสมัยของPS1ซึ่งเป็นเกมที่ผมติดมากในตอนนั้น และมันคือสุดยอดเกมที่สร้างมาถึง 8 ภาคด้วยกัน(รวมภาค X ด้วยนะ 7 กับ XX คืออันเดียวกัน) และก่อนนอนนี้จะมารีวิวสุดยอดเกมในตำนานที่พลาดไม่ได้ซะก่อน

http://upic.me/i/hi/metalsluganthology2.jpg (http://upic.me/show/13126395)

กราฟิก : 8 ไปเลยเพราะเกมนี้กับกราฟิกนี้เป็นอะไรที่คู่กันจริงๆ
เนื้อเรื่อง : 9 สุดระห่ำ สุดมันส์
ระบบการเล่น : 9 ง่ายๆ
การออกแบบตัวละคร : 10 สุดยอดจริงๆ

สรุป...

8/10 และเป็นเกมที่ "ไม่ควรพลาดอย่างยิ่ง"

stepmeup2
2nd August 2011, 00:37
Fallout 3 & New vegas

http://upic.me/i/fa/a0gld5.png (http://upic.me/show/5817517)

http://upic.me/i/ql/fallout-new-vegas.jpg (http://upic.me/show/26770417)

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบสองเกมนี้มากที่สุดเท่าที่เคยเล่นเกมมา ด้วยตัวของเนื้อเรื่องและภาพค่อนข้างจะรุนแรงถูกใจผม (ซาดิส) และรุปแบบของเกมที่อิสระมาก ทำให้เราสามารถเลือกได้ว่าจะเล่นแบบไหน จะดีหรือจะร้าย แถมยังไม่มีข้อจำกัดของ "อาชีพ" คือ ไม่ใช่ว่าเป็นนักดาบแล้วจะใช้ธนูไม่ได้ หรือเป็นนักธนูแล้วจะเป็นนักเวทไม่ได้ เหมือนกับเกม RPG ทั่ว ๆ ไป ตัวเกมจึงค่อนข้างแหวก ไม่ซ้ำซาก เล่นได้เรื่อย ๆ แต่ข้อเสียของเกมนี้อยู่ที่กราฟฟิกที่ดูขัดตา โดยเฉพาะการเคลื่อนที่ของตัวละครภายในเกมที่ดูเหมือนลอย เวลาดวลปืนกันมันเลยขัด ๆ ชอบกล แต่ยังไงก็สนุกอยู่ดี ใครชอบเล่นเกมแนว RPG แบบโหด ๆ เนื้อเรื่องสนุก ๆ น่าจะชอบเกมนี้ (เกลียดวิทยุในเกมนี้มาก แท๊แทแดแทแด๊ THIS IS THREE DOG AWOOOOOO coming to you live in Blah Blah Blah จะปิดก็ดันเงียบเกินอีก กลัว!)

http://upic.me/i/b1/fallout3-headcripple.jpg (http://upic.me/show/26770414)
รูปน่ารักน่ารัก

http://upic.me/t/zj/fallout3rk.jpg (http://upic.me/show/26770416)
อันนี้ออกแนวโมโห

อีกอย่างที่ทำให้เกมนี้สนุกมาก ๆ เล่นได้ไม่เบื่อก็คือ Mod ที่มีโครตะระเยอะ ทั้ง Mod ตัวละคร เปลี่ยนสีผิวทรงผม (บาง Mod ไม่เหมาะสมสำหรับผู้ที่มีต่ำกว่าอายุ 18 ปี Ehh. . You know I-tai I-tai I-ku I-ku thing.) ไปจนถึง Mod อาวุธ ระบบใหม่ ๆ พื้นที่ในเกมใหม่ ๆ เรียกได้ว่าใช้กันไม่หวาดไม่ไหวเลยทีเดียว

http://upic.me/i/2e/fallout_3_mod_giapponese.jpg (http://upic.me/show/26770712)
ตัวอย่าง Mod เด็กดี

รวม ๆ แล้วถ้าไม่นับเรื่องการเคลื่อนไหวประหลาด ๆ ของตัวละครในเกมแล้ว สองเกมนี้ได้ใจผมไปเต็ม ๆ (แหล่ม!)

2nd August 2011, 01:01
http://upic.me/i/sh/pgta3.jpg (http://upic.me/show/7223400)

เกมโฉดที่ทุกคนรู้จักดี

GTA 3 คือภาคแรกที่ใช้ระบบเกมแบบ3มิติของGTA ซีรี่ย์ และเป็น1ในเกมที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดก็ว่าได้......
ในภาค3นี้เราจะได้เล่นไปเป็น Claude Speed ซึ่งเป็นคนใบ้(สังเกตว่าตลอดทั้งเกมจะไม่พูดเลยซักแอะ) ด้วยกราฟิกในสมัยนั้นทำให้เกมนี้ดูโดดเด่นขึ้นมาเลย(ใช่ไหม= =)
และจะมาดูคะแนนกัน

http://upic.me/i/75/4031_gta3_screenshot.jpg (http://upic.me/show/26771318)

กราฟิก : 7 พอละกัน
เนื้อเรื่อง : 10 โอเค ยอดเยี่ยม
ระบบการเล่น : 8 ทั่วไป
การออกแบบตัวละคร : 6 มันดูแปลกๆไม่ค่อยน่าจดจำเท่าไหร่ = =

สรุป....

7/10 ถ้าคุณเป็นแฟนพันธ์แท้คุณก็น่าจะหามาเล่นนะครับ

ปล.ผิดกฏไหม

2nd August 2011, 01:11
http://upic.me/i/wv/minecraft-logo-650x365.jpg (http://upic.me/show/24294835)

จินตนาการไร้ขีดจำกัด

minecraft คือเล็กๆที่น่าสนใจมากเลยทีเดียวเพราะให้ผู้เล่นได้เล่นได้อย่างอิสระ ประมาณว่า เดอะซิมส์ผจญภัย หยั่งงั้นแหละ
เป็นเกมที่ฝึกทักษะสมองได้ดีทีเดียว(ถ้าไม่ใช้modนะ)เพราะเราต้องคิดหาวิธีรับมือกับซอมบี้ในตอนกลางคืน ล่าสัตว์มาตุนไว้ ตัดไม่มาทำเครื่องใช้ต่างๆ ขุดดินเพื่อหาแหล่งแร่ ความสามารถของเกมนี้มันเยอะมากจนอธิบายไม่ถูกเลยทีเดียว....

http://upic.me/i/o0/minecraft_610x335.jpg (http://upic.me/show/26771480)

กราฟิก : 5 ห่วยบรม :sweat
เนื้อเรื่อง : -
ระบบการเล่น : 10 สร้างสรรค์จริงๆ:cool:
ออกแบบตัวละคร : 10 ตูจำได้ขึ้นใจก็คือไอ้คีปเปอร์จอมแสบ.. :sweat

สรุป...

10/10 ม้ามืดจริงๆ:preved

semakutay
2nd August 2011, 01:22
http://upic.me/i/wv/minecraft-logo-650x365.jpg (http://upic.me/show/24294835)

minecraft คือเล็กๆที่น่าสนใจมากเลยทีเดียวเพราะให้ผู้เล่นได้เล่นได้อย่างอิสระ ประมาณว่า เดอะซิมส์ผจญภัย หยั่งงั้นแหละ
เป็นเกมที่ฝึกทักษะสมองได้ดีทีเดียว(ถ้าไม่ใช้modนะ)เพราะเราต้องคิดหาวิธีรับมือกับซอมบี้ในตอนกลางคืน ล่าสัตว์มาตุนไว้ ตัดไม่มาทำเครื่องใช้ต่างๆ ขุดดินเพื่อหาแหล่งแร่ ความสามารถของเกมนี้มันเยอะมากจนอธิบายไม่ถูกเลยทีเดียว....

http://upic.me/i/o0/minecraft_610x335.jpg (http://upic.me/show/26771480)

ระบบการเล่น : 10 สร้างสรรค์จริงๆ:cool:
ออกแบบตัวละคร : 10 ตูจำได้ขึ้นใจก็คือไอ้คีปเปอร์จอมแสบ.. :sweat

สรุป...

ทำไมคนชอบเกมนี้เยอะจัง
มันเจ๋งมากเลยเหรอ พระเจ้า

protroman
2nd August 2011, 01:27

มันทำให้เกมเมอร์ หลายต่อหลายคน คิดงอมแงมมาแล้ว

ปล.boysakoa Your Rock !!!!

montreepot
2nd August 2011, 01:42
Call of duty ผมว่าถ้าหากเล่นเอาเนื้อเรื่องอ่ะครับ สนุกมาก

เป็นเหมือนเราอยู่ในเหตุการณ์นั้นๆ คือ ผมเป็นคนชอบเล่น เนื้อเรื่องเกมส์มากกว่าอ่ะครับ

ส่วน มัลติ ผมไม่เคยเล่นเลย เพราะไม่ชอบ เล่นไปก็หงุดหงิด สู้เขาไม่ได้(ผมกาก นั้นเอง ถึงไม่กาก ก็สู้ไม่ไ่ด้ เจอ Hack เจอ โปร มีทุกเกมส์)

เอาง่ายๆ ผมว่า ถ้าอยากเล่นเกมส์ให้สนุก เล่นตามเนื้อเรื่องเขาซิครับ ทุกเกมส์แหล่ะครับ ผมว่าสนุก เยอะมาก เพราะเนื้อเรื่อง

อย่าง Red alert เกมส์บ้านๆ ลองเล่น เนื้อเรื่องของเขา ผมว่าก็สนุกนะ เล่นตามเนื้อเรื่อง ตัด มัลติ ออกไป เราก็จะสนุกกับมันครับผม

ป.ล.ผมว่า ทุกคนมีสิทธิ์วิจารณ์เกมส์นะครับ หากคุณไม่ชอบคำวิจารณ์เขา ก็อย่าไปว่าเขาเลยครับ ควรเคารพในการวิจารณ์ของเขา

หากไม่พอใจก็หาอะไรมาหักล้างมันซิครับ ไปด่ากันทำไม เดี๋ยวก็ดราม่ากันอีกหลอก

whiteking7
2nd August 2011, 07:55
ผมว่าผมเข้าใจอารมณ์คุณBoysakaoนะ[เขียนชื่อผิดขออภัยครับ]
เพราะผมก็เป็นคนนึงที่เก็บอัฐ[ตัง]มาซื้อของแท้
ด้วยเหตุว่าเคยไปอ่านบางมู้แล้วเจอคำว่า
"มีตังซื้อคอมเป็นหมื่น แต่ของแท้2000กลับไม่มีปัญญา???"
ทำให้บรรลุธรรม ซึ่งบางเกมส์มันก็ไม่ดีสมราคามันเลย

GAIA
2nd August 2011, 08:17
Call of duty ผมว่าถ้าหากเล่นเอาเนื้อเรื่องอ่ะครับ สนุกมาก

เป็นเหมือนเราอยู่ในเหตุการณ์นั้นๆ คือ ผมเป็นคนชอบเล่น เนื้อเรื่องเกมส์มากกว่าอ่ะครับ

ส่วน มัลติ ผมไม่เคยเล่นเลย เพราะไม่ชอบ เล่นไปก็หงุดหงิด สู้เขาไม่ได้(ผมกาก นั้นเอง ถึงไม่กาก ก็สู้ไม่ไ่ด้ เจอ Hack เจอ โปร มีทุกเกมส์)

เอาง่ายๆ ผมว่า ถ้าอยากเล่นเกมส์ให้สนุก เล่นตามเนื้อเรื่องเขาซิครับ ทุกเกมส์แหล่ะครับ ผมว่าสนุก เยอะมาก เพราะเนื้อเรื่อง

อย่าง Red alert เกมส์บ้านๆ ลองเล่น เนื้อเรื่องของเขา ผมว่าก็สนุกนะ เล่นตามเนื้อเรื่อง ตัด มัลติ ออกไป เราก็จะสนุกกับมันครับผม

ป.ล.ผมว่า ทุกคนมีสิทธิ์วิจารณ์เกมส์นะครับ หากคุณไม่ชอบคำวิจารณ์เขา ก็อย่าไปว่าเขาเลยครับ ควรเคารพในการวิจารณ์ของเขา

หากไม่พอใจก็หาอะไรมาหักล้างมันซิครับ ไปด่ากันทำไม เดี๋ยวก็ดราม่ากันอีกหลอก

เหมือนผมเลย ชอบเล่นเนื้อเรื่องมากกว่ามัลติ ขอบอกตรงๆนะว่าปีนี้ผมสนใจMetro Last Lightมากกว่า COD MW3 และ BF3 อีกขนาดมันออกทีหลัง

GAIA
2nd August 2011, 08:30

โลกในปี 2033

เป็นเกมส์FPS Survival Horror ที่ดีมากๆ อีกเกมส์หนึ่ง สร้างจากนิยาย เนื้อเรื่องเกี่ยวกับคนที่ชื่อArtyomที่เดินทางเพื่อกำจัดDark Onesเพื่อช่วยเหลือคนในMetro

กราฟฟิก:9.5/10 สวยโคตรแต่เฟรมเรตตกฮวบในบางครั้ง

เนื้อเรื่อง:10/10 หนังดีๆนี่เอง แต่ต้องฟังออกด้วย

ระบบการเล่น:ท้าทายดีโดยเฉพาะ เรื่องกระสุน แต่ผมไม่มีปัญหานะครับเรื่องนี้

การออกแบบตัวละคร:9/10 ตัวละครและMonsterจำง่าย แต่คนหน้าซ้ำๆกันเยอะไปหน่อย และชอบโคตรๆเลยเวลาพวก รัสเซีย พูดอังกฤษ

และจะไม่มีวันลืมเด็ดขาด ไอ้Libralianตัวแสบ
v
v
v

MaTiN3z
2nd August 2011, 11:53
ที่เห็นคุณ boysakao เค้าแรง ๆ เค้ามีเรื่องส่วนตัวกับ GAIA หน่ะครับ คนอื่นอย่าไปคิดมาก หุหุ
ปล.ส่วนตัวผมชอบ COD มากครับ ส่วนเหตุผลที่เค้าไม่อัพเกรด Engine เท่าที่ผมทราบข่าวมาคือ เค้าเน้นขายให้กับ Console โดยเฉพาะ xbox เนื่องจาก ขายได้กำไรดีกว่า PC เยอะมาก(ได้ทั้งค่าแผ่นที่ราคาแพงกว่า PC+ค่าเติม gold เพื่อ online) และ Engine ตัวเก่าบน console นั้นประสิทธิภาพอยู่ที่ 60 frame ซึ่งถือว่าลื่นไหลมาก ผิดกับ BFBC2 ทำได้เพียง 30 frame แล้วยิ่ง BF3 Engine ใหม่ภาพเทพมาก fram rate บน console ก็คงตกไปอีกแน่ ๆ *-* ซึ่งถือว่า EA ใจกล้ามากที่มาเน้น PC เป็นหลักใน BF3 เกมนี้มันครองใจชาว พีซีอยู่เเล้วครับ อยากจะบอกว่า ที่มีเเฟนบอย เเต่ละเกมมาหือหรือกันเเบบนี้มันก็ไม่เเปลก สเป็คใครสเป็กมัน ลองคิดดูเเล้วกัน ถ้าผู้ชายชอบผู้หญิงคนเดียวกันหมดทั้งโลกจะเป็นยังไง (ออกไปไกลเเค่ไหนเเล้ววะตู)

panama007
2nd August 2011, 12:21
ิอย่างที่หลายๆท่านว่ามานะ ผมเสียเงินซื้อมา แต่เกมส์ไม่ถูกใจ ย่อมต้องออกมาต่อว่าเป็นธรรมดา

อย่างไครซิสออกมาช่วงแรกๆ พรีออเดอร์ไป ได้แผ่นช้ากว่าคนอื่น 3 วัน แถมพอมาถึงเจือกมี Crack Mp มาอีีก ผมก็ด่ายับสับแหลกเหมือนกัน ว่าเกมมันกากงู้นงี้

พอสักเดือน 2 เดือน ไครเทก ออกแพทกันให้วุ่น จนตอนนี้ปัญหาต่างๆทั้งเรื่อง Hack Ping การจอยห้องที่ลำบาก หมดไปแล้ว รวมถึงยังมีของแถมอย่าง DX 11 + High res มาให้ ไหนจะ Sand box อีก

ถึงคอมผมจะไม่สามารถรัน DX11 + High res บวกกับสมองผมไม่สามารถเข้าใจ Sand box ได้ แต่ผมก็รู้สึกดีนะที่ ไครเทก เค้าไม่ทิ้งผู้เล่นอะ

แต่ BO นี่สุดจะทนจริงๆ พวกเล่นแฮคกันหน้าด้านๆ ไหนจะ Aimbot อีก พวกเล่นคิลไป 130 กว่าตาย 2 เงี้ย ใครเจอก็เซ็ง จนตอนนี้ BO หลุดจากเครื่องไปละ ไม่คิดจะ install อีกด้วยซ้ำ

แล้วคนเนี้ยยังไง ไม่รู้ตื้นลึกหนาบาง มาเล่นสะฉอดใหญ่ แล้วหายตัวอีก Cloak Engine จริงๆ

ไม่เป็นไรครับ เรื่องมันแล้วให้แล้วกันไป

จากแหล่งข่าวไม่ทราบที่มารู้สึกว่า เอนจิ้นที่ใช้ทำ MOH 2010 Mp นั้น เป็นฟอสไบท์ 2 แต่ยังไม่ได้ใส่ Destruction 2.0 ลงไป (ระบบทำลายสิ่งของ) จึงไม่น่าแปลกใจครับ ที่ BF3 จะมีอินเตอเฟสต่างๆคล้ายๆกับ MOH 2010

ส่วนตัวตอนนี้ก็เล่น Moh 2010 อยู่แก้กระหายอยาก BF3 ครับ เรียกง่ายๆว่าเป็น เกมที่ใช้ทดลอง ฟอสไบท์ 2.0 ก็ได้ (หรือ Battle Field 2.5)

ปล. MOH 2010 จะเป็นเกมส์ที่สนุกมากๆ หากมี Map Mode การเล่น ละปืนเยอะกว่านี้
ปล. ขออภัยเหล่าแฟนชาว Call of duty ที่สนับสนุน ลิขสิทธิ์ เกมส์ของเขาด้วยนะครับ ผมอาจใช้ภาษาแรงไปหน่อย อารมณ์มันพาไป เสียดายตังสู๊ดดๆๆ

ฝีปากดีจริงๆครับ ติดสถานะการเลย 5555+ ผมก็เล่นออนไลนะแต่ผมไม่รู้เรื่องเท่าไร

Opt!c
2nd August 2011, 18:33
ิจากแหล่งข่าวไม่ทราบที่มารู้สึกว่า เอนจิ้นที่ใช้ทำ MOH 2010 Mp นั้น เป็นฟอสไบท์ 2 แต่ยังไม่ได้ใส่ Destruction 2.0 ลงไป (ระบบทำลายสิ่งของ) จึงไม่น่าแปลกใจครับ ที่ BF3 จะมีอินเตอเฟสต่างๆคล้ายๆกับ MOH 2010

ถึงว่าทำไมมันเหมือนๆ แบบแปลกๆ :sweat
MoH เหมือนเป็นเกมส์ทำเล่นๆ ไม่ได้ใส่ลายเอียดลงไปมาก แต่ผมก็ชอบเนื้อเรื่องเกมส์นี้มากๆ ให้อารมณ์การเป็นหน่วยรบพิเศษจริงๆ ต่างจาก CoD นิดหน่อย ถึงจะเป็นหน่วยรบพิเศษแต่ตัวละครเราเรียกได้ว่า terminator (ขำๆนะ) :o

ปล. เห็นด้วยที่ MoH ควรมี map และ mode มากกว่านี้ และก็ไม่ควรทำ Patch ให้สไนยิงนัดเดียวไม่ตาย ตอน Patch ออกมาผมถึงกับเลิกเล่นเลยทีเดียว :(

MaTiN3z
2nd August 2011, 20:01
ถึงว่าทำไมมันเหมือนๆ แบบแปลกๆ :sweat
MoH เหมือนเป็นเกมส์ทำเล่นๆ ไม่ได้ใส่ลายเอียดลงไปมาก แต่ผมก็ชอบเนื้อเรื่องเกมส์นี้มากๆ ให้อารมณ์การเป็นหน่วยรบพิเศษจริงๆ ต่างจาก CoD นิดหน่อย ถึงจะเป็นหน่วยรบพิเศษแต่ตัวละครเราเรียกได้ว่า terminator (ขำๆนะ) :o

ปล. เห็นด้วยที่ MoH ควรมี map และ mode มากกว่านี้ และก็ไม่ควรทำ Patch ให้สไนยิงนัดเดียวไม่ตาย ตอน Patch ออกมาผมถึงกับเลิกเล่นเลยทีเดียว :( ครับผม ผมก็คาใจเหมือนกัน เเรกๆผมเล่นสไนเป็นส่วนเเต่ พอออกเเพตช์มาสไนยิง1นัดไม่ตายนี่ ตีนก่ายหน้าผากตัวเองทันที ก็เลยหันไปเล่น Rifle man กับ Spec ops เเทน

Netball07
2nd August 2011, 20:35

เล่นแล้วเพลินสุดๆอะครับ ลองเล่นดุนะ :preved

teennine123
2nd August 2011, 20:46
Alice: Madness Returns

http://www.staygames.info/image/cache/data/Alice%20Madness%20Returns/Alice%20Madness%20Returns-354x500.jpg

เนื้อหาเกม Alice ได้นำเสนอด้านมืดของตัวละคร เน้นความโหดร้าย,ความสะพรึงกลัว และบรรยากาศชวนสั่นคลอนประสาทเล็กน้อย แฟนๆที่เคยชื่นชอบเกมนี้เมื่อนานมาแล้ว ห้ามพลาด

ส่วนแฟนๆที่ยังไม่เคยลอง ต้องขอแนะนำให้ไปลองเล่นกันดูแล้วจะหาว่าโหดไม่ได้เตือน นะ 55+

จุดดี

o มนต์เสน่ห์ของ Alice ที่เพิ่มมากขึ้น
o แอ็กชั่นตัวละครไหลลื่นขึ้น โดยเฉพาะบทแอ็กชั่นของ Alice
o เนื้อเรื่องสนุก ชวนติดตาม แม้จะมียืดๆไปบ้างในบางจุด

จุดด้อย

o เกมเพลย์แบบแพลตฟอร์มพื้นๆ ไม่มีอะไรแปลกใหม่
o องค์ประกอบภาพสวยงาม แต่กราฟฟิกแอบตกยุคไปเล็กน้อย

Game Degree 3.8/5

Graphic 3.2/5

Control 3.9/5

Sound 4.8/5

cradit: หนังสือ Computer.today

thunyaboon
3rd August 2011, 09:14
Alice: Madness Returns

http://www.staygames.info/image/cache/data/Alice%20Madness%20Returns/Alice%20Madness%20Returns-354x500.jpg

เนื้อหาเกม Alice ได้นำเสนอด้านมืดของตัวละคร เน้นความโหดร้าย,ความสะพรึงกลัว และบรรยากาศชวนสั่นคลอนประสาทเล็กน้อย แฟนๆที่เคยชื่นชอบเกมนี้เมื่อนานมาแล้ว ห้ามพลาด

ส่วนแฟนๆที่ยังไม่เคยลอง ต้องขอแนะนำให้ไปลองเล่นกันดูแล้วจะหาว่าโหดไม่ได้เตือน นะ 55+

จุดดี

o มนต์เสน่ห์ของ Alice ที่เพิ่มมากขึ้น
o แอ็กชั่นตัวละครไหลลื่นขึ้น โดยเฉพาะบทแอ็กชั่นของ Alice
o เนื้อเรื่องสนุก ชวนติดตาม แม้จะมียืดๆไปบ้างในบางจุด

จุดด้อย

o เกมเพลย์แบบแพลตฟอร์มพื้นๆ ไม่มีอะไรแปลกใหม่
o องค์ประกอบภาพสวยงาม แต่กราฟฟิกแอบตกยุคไปเล็กน้อย

Game Degree 3.8/5

Graphic 3.2/5

Control 3.9/5

Sound 4.8/5

cradit: หนังสือ Computer.today

ผมว่า เกมนี้ ดีนะครับ ผมว่า กราฟฟิค ก็สวยดี ดูแล้วรู้เลยว่าเกม Alice แน่ๆ

แถมองค์ประกอบ Texture หรือพวก ฟิสิก ต่างๆ นั้น ทำมาได้เหมือนจริงๆมากๆ ลองสังเกตุผมของ Alice เวลากระโดด หรือ เวลาที่เคลื่อนไหวดูสิครับ รับรองเหมืนอสระมาด้วย sunsilk เลยล่ะ 555+

ถ้าเป็นผมนะ เกมเพลย์ มันก็เจ๋งดีนะ ระบบ dodge อะ เหมือนเราเป็๋น jumper เลย :o

ส่วนเสียงผมว่า ดีมากๆ เวลาฟัน มันให้อารมณ์แบบเถื่อนดี เช้ง~~~ ฉับ~~~~ อร๊ากกกกกกกกกกก~~!!!

แค่นี้แหละ แค่มาเสริม อิอิ :inlove

bionicle99
3rd August 2011, 16:42
เซ็งแทน จขกท. หว่ะ

ให้มาวิจารณ์เกมส์ แต่ได้มาอ่าน ดราม่า เฉยไม่ค่อยว่างครับขอโทษด้วย

GAIA
3rd August 2011, 18:17
ผมอ่านมาตั้งนาเเล้วผมอยากจะบอกว่า
ผมเห็นด้วยเหมือนคุฌนั่นเหละ ขอ Id steam ด้วยนะจะได้มาเล่นเกมด้วยกัน

มาเล่นกับผมก็ได้ครับแต่ผมเล่นแต่Zombies Multiplayerเจอแต่ห้องปิง100+ จะkillใช้อยู่วิธีเดียว M72LAW อัดพื้นแต่ต้องมีศัตรูอยู่ด้วย(อีก1เลเวลจะได้Famasแล้ว) เน็ตต่างชาติเล่นลื่น ที่เราเล่นแล้วแล็กก็เพราะเน็ตประเทศเองแหละ ปิงเทพ

Netball07
3rd August 2011, 18:38
ไม่ค่อยว่างครับขอโทษด้วย

ผมไม่ได้ว่า จขกท. นา :yes

makashi
3rd August 2011, 23:22
Cryostasis

http://i458.photobucket.com/albums/qq304/Marcchans/Cryostasis_cover.jpg

Developer: Action Forms Limited
ออกวางจำหน่าย : พฤศจิกายน 2009
รูปแบบ : FPS

อยากแนะนำเกมนี้ครับ

ในด้านกราฟฟิกนั้น ออกมาค่อนข้างสวยใช้ได้แต่ก็กิน spec มากเกินควร
รูปแบบการเล่น, การสู้กับ ไอ้ตัวแปลก ๆ (เรียก zombie ละกัน) ค่อนข้างแย่

แต่โดยส่วนตัวแล้วรู้สึกว่า เกมนี้เนื้อหาดีมาก
โดยเมื่อเราเล่นเกม แรก ๆ เราอาจจะงงบ้างแต่หลัง ๆ ก็จะพอเข้าใจ

http://www.youtube.com/watch?v=vjtioSDpci8

มันจะมีนิทานเล่าให้ฟังทีละตอนเอาไว้เทียบกับเนื้อเรื่องเกม
เมื่อเล่นเกมไปเรื่อย ๆ จะเจอกับฉากที่เราต้องใช้ ความสามารถพิเศษเรา เข้าไปดูข้างในความทรงจำก่อนตายของคนนั้นได้
บางครั้งก็เป็นการเล่าเรื่องโดยใช้ cut scene เป็นภาพขาวดำบ้าง สีบ้าง
โดยฉากพวกนี้ จะเล่าให้ฟังว่าเกิดอะไรขึ้นกับเรือที่ที่ติดอยู่ที่ทะเลน้ำแข็งนี้ และเล่าเรื่องของกัปตันของเรือ
ฉากพวกนี้สำคัญมาก แนะนำว่าให้สนใจฟังให้หมด

รายละเอียดของฉากก็เกี่ยวกับเนื้อเรื่องเหมือนกันนะ
แนะนำว่าใครที่เล่นจบแล้วแต่ก็ยัง งงๆ อยู่ให้ไปหาอ่าน review

อันนี้เนื้อเรื่องจากwiki http://en.wikipedia.org/wiki/Cryostasis:_Sleep_of_Reason
อีกอัน แนะนำ*
(หาไม่เจอแฮะ แต่จริง ๆแล้วมีรายละเอียดย่อย ๆ อีก อย่างเช่น สภาพห้องของลูกเรือบ่งบอกสภาพจิตใจของตอนนั้น
ตอนจบมี 3 แบบนะครับแต่ผลลัพธ์เหมือนกัน

โดยรวมแล้ว
Graphic 8/10 กินสเปกมาก + detail ไม่สูงมากนัก
Gameplay 7/10 เล่นง่าย
Plot 10/10

icehayha
3rd August 2011, 23:27

แต่เขาเก่งนะเอาใช้เอนจิ้นกราฟฟริคเก่าแต่เขาอัดบีบมาจนสวยสุดๆแล้วแต่ข้อเสียก็คือราคาแพงเอนจิ้นเก่า

boysakoa
4th August 2011, 09:38
ผมอ่านมาตั้งนาเเล้วผมอยากจะบอกว่า
ผมเห็นด้วยเหมือนคุฌนั่นเหละ ขอ Id steam ด้วยนะจะได้มาเล่นเกมด้วยกัน

แอดมาได้ครับ ตอนนี้เล่นแค่ L4D2 Killing floor GTA 4 แล้วก็ Transformer War fo Cybertron ส่วน Call of duty black ops หลุดจากโผ ไปแล้วครับ ไม่คิดจะเล่นอีก

ID Steam Boysakoa

MaTiN3z
4th August 2011, 09:50
แอดมาได้ครับ ตอนนี้เล่นแค่ L4D2 Killing floor GTA 4 แล้วก็ Transformer War fo Cybertron ส่วน Call of duty black ops หลุดจากโผ ไปแล้วครับ ไม่คิดจะเล่นอีก

ID Steam Boysakoa ถ้าเล่น Killing floor ยิงมาบอกได้นะครับ ตอนนี้กำลังเก็บเลเวล Perk อยู่

boysakoa
4th August 2011, 11:00
ถ้าเล่น Killing floor ยิงมาบอกได้นะครับ ตอนนี้กำลังเก็บเลเวล Perk อยู่

Killing Floor ท่านหาเพื่อนมาสัก 2-3 คนสิ ผมมีอยู่แล้ว 3 คน ผมเป็นโฮสได้ จะได้ไม่ต้องลำบากไปหาเซิฟ เดี๋ยวผมครีเอง

amnat
4th August 2011, 14:23
แล้วเกม fable 3 ละครับ เป็นไงบ้าง
ผมว่าภาคแรกทำได้ดีนะครับ พอภาค 3 ตัดโหมดเจริญเติบโตของตัวละครไป ทำให้ตกไปเยอะ ดีตรงที่ฉากการต่อสู้ทำได้สนุกดี ข้อเสียอีกอย่างคือ เมนูครับ ทำไม่ดีเลยครับ(ข้าใจยาก)

DeKidZapper
4th August 2011, 15:56
ถ้าเล่น Killing floor ยิงมาบอกได้นะครับ ตอนนี้กำลังเก็บเลเวล Perk อยู่
ผมเล่นแล้วหาห้องน้อยจังในโหมดโนมอลแต่ฮาดนี้ไม่มีห้องทีเล่นได้เลยหรือเป็นที่เน็ตผมหรอแต่ก่อนยังเล่นได้เลย

boysakoa
4th August 2011, 22:23

รอจนมืดไม่มีใครแอดมา เห้อ เห้อ ถากเก่งแต่ทำไม่ได้หรอ

jalnw5
7th August 2011, 14:11
ผมขอต่อยอดจากข้างบนนะครับ เกม Assassin's Creed Brotherhood
เกมนี้เป็นภาคต่อจากภาค 2 ซึ่งนาย Ezio อายุปาไป 40 กว่า แล้ว ซึ่งเนื้อเรื่องค่อนข้างจะสั้นไปหน่อย
เล่น 7-8 ชั่วโมงก็จบแล้ว ระบบ Multiplayer แบบ peer 2 peer นั้นยังไม่ค่อยเสถียรอย่างที่ควรจะเป็น
แล้วเริ่มเห็นริ้วรอยการใช้งานของเอนจิ้นตัวนี้ ส่วนข้อดี ตามข้างบนเลยครับ
สรุป ภาคนี้เป็นภาคที่สนุกที่สุดเท่าที่เล่นมา เดี๋ยวปลายปีนี้ก็จะออกภาคใหม่ซึ่งเป็นภาคสุดท้ายก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น ภาค 3 ครับ

13th September 2011, 23:14
ขอกลับมาอีกครั้ง(จะได้ไหม)
http://upic.me/i/d7/bulletstorm-logo.jpg (http://upic.me/show/19602777)

เกมFPSสุดแหวกแนว

เอ่อ ผมหากระทู้ตั้งนานกว่าจะเจอ :sweat อ่ะ เข้าเรื่องเถอะ bulletstorm เป็นเกมเดินยิง(FPS)แห่งอนาคตอีกเกมที่นาสนใจเลยทีเดียวซึ่งมีจุดโดดเด่นนึงที่สะดุดตาผมมากซึ่งคือ "ตีน" คุณอ่านไม่ผิดหรอกครับ ผมสนใจเกมนี้เพราะเห็นว่านี่เป็นลูกเล่นที่แปลกใหม่ พอเข้ามาเล่นก็ โอเคนะ แต่ปืนมันมีนิดเดียวเอง นี่แหละข้อเสีย

http://upic.me/i/0s/bulletstorm-cover-sm.jpg (http://upic.me/show/28048724)

กราฟิก : 8 ไปละกัน ไม่ถูกใจผมเท่าไหร่
เนื้อเรื่อง : 9 อืม สะเทือนใจนิดๆ
ระบบการเล่น : 9 ผมชอบการใช้เท้าอ่ะ
การออกแบบตัวละคร : 9 อืม ตลกดี:sweat

สรุป...
เอาไป8/10ละกัน เกมนี้ถ้าใครมีโอกาสก็หามาเล่นได้นะครับ

DkTaP82
14th September 2011, 00:16
แล้วเกมไหนที่เพื่อนๆเล่นแล้ว จบแล้วเล่นแล้วเล่นอีก.. นั้นแหละคงเป็นเกมที่ถูกใจแน่ๆ ส่วนตัวผมชอบ MAFIA 2 เพลินดีครับ

*ปล. ผมว่ากระทู้นี้มีพวกผักตบชวาอยู่ด้วย สังเกตุกันไหมเอ๋ย?!? เป็ดเหลืองเป็ดเน่าอะครับ.. เกะกะละรานคนอื่นจริงๆ.. เนี่ยแหละสังคมที่มันเติบโตมา.. สงสัยตกวิชาสังคมการใช้ชีวิตร่วมกับผู้อื่น ลองสังเกตุดูครับ.. (เหมือนพวกขี้โม้คุยโอ้) เสี่ยวจริง..

berrygo60
14th September 2011, 03:01
สงครามยืดเยื้อ จิงๆ

ตั้งแต่บอร์ดเก่า

มาบอร์ดใหม่ยังไม่จบ

ปล.มาปั้มกระทู้ไปงั้นแหละ

ปลล.: FAR CRY 2 :: ผมยังไม่เคยเล่นเลย สนุกป่าวครับ

Matizano
14th September 2011, 05:35
แล้วเกมไหนที่เพื่อนๆเล่นแล้ว จบแล้วเล่นแล้วเล่นอีก.. นั้นแหละคงเป็นเกมที่ถูกใจแน่ๆ ส่วนตัวผมชอบ MAFIA 2 เพลินดีครับ

*ปล. ผมว่ากระทู้นี้มีพวกผักตบชวาอยู่ด้วย สังเกตุกันไหมเอ๋ย?!? เป็ดเหลืองเป็ดเน่าอะครับ.. เกะกะละรานคนอื่นจริงๆ.. เนี่ยแหละสังคมที่มันเติบโตมา.. สงสัยตกวิชาสังคมการใช้ชีวิตร่วมกับผู้อื่น ลองสังเกตุดูครับ.. (เหมือนพวกขี้โม้คุยโอ้) เสี่ยวจริง..
เหมือนตัวเองจะดูดีนะครับ :o

DeKidZapper
14th September 2011, 10:31
สงครามยืดเยื้อ จิงๆ

ตั้งแต่บอร์ดเก่า

มาบอร์ดใหม่ยังไม่จบ

ปล.มาปั้มกระทู้ไปงั้นแหละ

ปลล.: FAR CRY 2 :: ผมยังไม่เคยเล่นเลย สนุกป่าวครับ
far cry2 เปิดโลกด้วยครับ99%ต้องใช้รถทำภากิจครับแต่ต้องยอมรับว่าแสงและเงานั้นสวยกว่าcrysis1ซะอีกระบบเกมส์ก็สนุกครับ

DkTaP82
14th September 2011, 17:58
ตามเนื้อผ้า..ครับ @Matizano

Opt!c
14th September 2011, 18:58
ผมเข้าข้างเป็ดเหลืองเพราะผมคนนึงละที่เสียเงินไปกับเกมส์ที่ผมไม่ชอบ ผมก็มีสิทที่จะด่าและว่าเกมส์ที่ผมซื้อมายังไงก็ได้ เพราะเกมส์ทำออกมาให้เราเล่น นั่นก็หมายความว่าเราคือผู้ "บิรโภค" และเขาคือ "ผู้ให้บริการ" เราเสียเงินค่าบริการไปแล้วได้ของห่วยๆมาไม่เหมือนกับที่คุยโวไว้ มันก็สมควรแล้วครับ :yes

17th September 2011, 21:09
คราวนี้กระผมมารีวิวสุดยอดเกมFPS ซึ่งเป็นคู่แข่งตลอดกาลของ Call of Duty มาดูซิว่าไอ้กระผมจะให้คะแนนไปเท่าไหร่

http://upic.me/i/yz/battlefield-bad-company2-2.jpg (http://upic.me/show/28151840)

โอเค...หลังจากที่ผมลองเล่นCoD : MW2 มาแล้วซึ่งผมคิดว่าภาพสวยมากแต่พอมาลองเกมนี้...ผมว่ากราฟิกของMW2ดูด้อยไปเลย เเสงเงาเป็นอะไรที่แบบว่า...สมบูรณ์แบบมากสำหรับผมนะ ปรับต่ำยังสวย แต่เมื่อมีข้อดีก็ต้องมีข้อเสียคือ...เนื้อเรื่องเนือยๆ ตัวละครไม่น่าจดจำ อาวุธอันน้อยนิด บางภารกิจก็งงว่าจะให้ทำอะไร ข้อดีนอกจากกราฟิกแล้วก็คือ"เสียง" ถูกต้องแล้ว เกมนี้มีระบบเสียงที่สุดยอดมากๆครับ ผมว่าเริ่มให้คะแนนดีกว่า

http://upic.me/i/3s/battlefield-bad-company-2-1.jpg (http://upic.me/show/28151839)

กราฟิก : 10 มาแบบจัดเต็ม
เนื้อเรื่อง : 7 เนือยๆแต่ก็เข้มข้นบ้างนิดหน่อย
ระบบการเล่น : 10 โอเค แจ๋ว
การออกแบบตัวละคร : 8 ไม่น่าจดจำ...

สรุป...

9.5/10 ห้ามพลาดโดยเด็ดขาด!!!

lastcall
18th September 2011, 02:04
มาเริ่มด้วยคติเตือนใจที่ว่า.... "You can't trust anything"

http://wota-indo.com/wp-content/uploads/2011/06/Syobon-No-Help-by-Pegawolf.jpg

พยาย๊าม....พยายาม จะมารีวิวให้ได้นะเรา = =

เกมนี้เป็นอีกเกมนึงที่ทำให้เกมเมอร์อย่างเราติดงอมแงม [เมื่อไรจะผ่านฟร้ะ !!!] ผมจะไม่กล่าวอะไรมากเพราะ มันเป็นเกมที่ไม่มีสาระเลย

กราฟฟิก:10/10 ไปเลย 555 [ประชด = =]
เนื้อเรื่อง: 2/10 *****...ไปหาพระราชาเต่าแล้วจบ = ="

ยังจำเค้าได้หรือไม่... Alex [ซานเดอร์มหาราช]

เชื่อได้ว่าหลายๆคนคงรู้จักเกมนี้ดี Prototype ภาคแรกวางขายในช่วงปี 2009 ซึ่งหลายคนก็วิจารณ์แล้วบางคนก็ว่าห่วย บางคนก็ว่าสนุก ใครไม่เล่นเียชาติเกิด อะไรประมาณนี้

ซึ่งผมก็คิดว่ามันสนุกไม่ใช่น้อยเลย เกมแนวนี้หายากเหมือนกันนะ ภาค2 จะมาในช่วงปี 2012 การกลับมาคราวนี้ได้ข่าวมาคร่าวๆว่าตัวเอกภาคแรกของเ ราจะถูกหมายหัว

โดยทหารคนนึง ซึ่งเป็นตัวเอกในภาค2 งานนี้คงได้สู้กันแบบดูเดือดแน่ เมื่อ พันธุ์ดุ(พี่โล้นในภาค2) ปะทะ โหดหน้าหล่อ(Alex) ไม่รู้ว่างานนี้จะอิสระเหมือนภาคแรกไหม

เราอาจจะถูกโจมตีทุกๆฝีก้าวเลยก็ว่าได้ ภาคที่แล้วพวกที่มาเกะกะความสนุกก็มีพวกทหาร หรือ ค็อบเตอร์ ต่างๆ กับพวกติดเชื่อพันธุ์บิ๊กเบิ้ม ภาค2อาจจะเป็นพวกติดเชื้อกับ Alex ก็ว่าได้

คะแนน:
กราฟฟิก:10/10 จริงๆ ดูจากภาพแล้วก็พอเดาได้เลย
เนื้อเรื่อง:9/10 ทำออกมาได้น่าดึงดูดและน่าสนใจมากๆๆๆๆๆๆๆ แต่งงไปหน่อย = ='

Princecoke
18th September 2011, 02:19
เบื่อพวกแฟนบอย COD ปกป้องไม่ลืมหูลืมตา = =

Battlefield มันเน้น multiplayerอ่ะครับ สนุกทุกภาคเลย

COD มันเน้นเนื้อเรื่อง แล้วผมสงสัยจริงๆว่า COD มันจะกราฟฟิคแบบเดิมไปอีกกี่ภาค

mkuuhm
18th September 2011, 08:10
วันนี้จะมา วิจารณ์ เกม Command & Conquer Generals

รายละเอียด :
Command & Conquer Generalsให้คุณ ได้สัมผัส ชีพจรแห่งสงครามยุคใหม่ เตรียมกำลัง ของคุณให้พร้อม ท่านแม่ทัพ ได้เวลาแล้วที่จะ เข้าร่วมในยุทธวิธี แบบเรียลไทม์ ของเกมสงคราม แห่งคนรุ่นใหม่ คุณคือผู้บัญชาการ ทำสงครามแบบเรียลไทม์ในรูปแบบที่ หลากหลายยิ่งขึ้นกว่าที่เคย ด้วย ยุทโธปกรณ์ ที่ล้ำยุคในอนาคตอันใกล้ บัญชาการกองกำลังของสหรัฐที่ทรงอานุภาพ จักรกลสงครามปริมาณมหาศาล ของจีน หรือกองทัพปลดปล่อยโลกที่เจ้าเล่ห์เพทุบาย เดินหน้าพิชิต ต่อสู้ในสภาพแวดล้อม 3 มิติที่เปี่ยมไปด้วยรายละเอียดไร้ที่เทียบเทียม ยูนิตและยุทธวิธีล่าสุดที่สร้างความเสียหายได้สูงสุด รวมถึงเครื่องบินโจมตี ทิ้งระเบิดออโรร่า , รถถังดรากอน และอื่นๆอีกมากมาย รวมถึงสามารถเล่นผ่าน LAN ได้ถึง 8 คนพร้อมกัน

Command & Conquer: Generals
Publisher: EA Games
Developer: EA Pacific

กราฟฟิก:7/10 ก็พอดูได้อะนะ (ถ้าอยากได้ 10/10 ก็ต้องสมัยเกมออกใหม่ๆ เพราะเป็นเกมแนว วางแผน 3D ยุคต้นเลย แม้ว่า Emperor battle for dune จะใช้ 3D ก่อนก็ตาม)

เนื้อเรื่อง:10/10 น่าติดตามมากๆ

รูปแบบการเล่น:10/10 ง่ายๆชิวๆ เหมือน RA2

AI:9/10 ถ้าเล่นแบบ Mission ขนาด Easy ก็ยังยากพอตัวเลย แต่ในแบบสร้างด่านเองมันจะง่ายๆ

ระบบ Mutiplayer:-(ไม่เคยลอง)

สรุป:ให้ 10/10 เลย เกมนี้ใครพลาด โหลดเลย

DkTaP82
18th September 2011, 09:23

bionicle99
18th September 2011, 13:35
http://www.uppices.com/images/09673022805548770250.jpgมันยังไม่เข้าฝั่งอีกหรอครับเนี่ย

Netball07
18th September 2011, 18:22
ขอลอง review มั่งละกันนะครับ ขอเสนอเกมส์ Grand Theft Auto IV ละกัน

http://www.greleases.com/bg_bilder/grand-theft-auto-iv-pc-boxart.jpg

รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ
ในภาคนี้เราจะรับบทเป็น Niko Bellic หนุ่มอดีตทหารสหภาพโชเวียตที่ลักลอบเข้าอเมริกาเพื่อแสวงหาเงินทอง ความร่ำรวย ฯลฯ
ซึ่งภารกิจในช่วงแรกจะเป็นการสอนว่าสิ่งต่างๆ ในเกมนั้นสามารถทำอะไรได้บ้าง แล้วค่อยทวีความเข้มข้นไปเรื่อยๆตามสไตล์ของเกมนี้
ในหลายๆ เรื่องราวและภารกิจสร้างความประทับใจอย่างมากเลยทีเดียว
credit : vagabondteam.com

กราฟฟิก : 9.0/10.0
เกมส์นี้เรื่องภาพนับว่าทำออกมาได้ดีเลยทีเดียวครับ ทั้งวิวทิวทัศน์รอบเมือง บมสะพาน แม่น้ำ ซอยแคบ
โรงงานหรือที่อุตสาหะกรรมทั้งหลายแหล่ รายละเอียดประชากรในเมืองและอื่นๆอีกมากมาย ถือว่าสมจริงมาก
แล้วก็มีรอยขูดขีดควายเสียหายจากการชนของยานพาหนะ รอยกระสุน ถือว่าดูสมจริง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยสเปคอันสูงส่งเช่นกัน

เนื้อเรื่อง : 7.5/10.0
เนื้อเรื่องของเกมส์นี้ก็ถือว่าดีในระดับหนึ่ง ถึงจะไม่ใช้เกมส์ที่เน้นเนื้อเรื่องสักเท่าไหร่แต่ก็ยังมีฉากให้ลุ้นอยู่เป็นระยะๆ

เสียง : 8.5/10.0
เสียงเกมส์นี้ถือว่าทำให้เราได้อินไปกับบรรยากาศในเมืองเลยทีเดียว ไม่ว่าจะเสียงพูด เสียงล้อรถ เสียงปืน ระเบิด ฯลฯ
ทำออกมาได้ดีเข้ากับเกมส์มาก

ระบบเกมส์ : 9.5/10.0
สุดยอดมากครับ เข้ากับเนื้อเรื่องและภารกิจได้ดีเหมือนให้เราได้เข้าไปอยู่ในเมืองจริงๆ ทั้งการใช้โทรศัพท์ การกินฮอทด็อก
การยิงปืนและอื่นๆอีกมากมายก่ายกอง แต่ระบบการขับรถนั้นผมว่ายังไม่ดีเท่าที่ควร เพราะขับได้ไม่คล่องซักเท่าไหร่
แต่นั่นก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่หลวงอะไรซักเ่ท่าไหร่

คะแนนโดยรวม : 9.5/10.0

อะไรผิดพลาดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เพิ่งลอง Review เกมส์ครั้งแรก :)

kingwar01
19th September 2011, 09:05
ทำดีแล้วครับ ทำต่อไปนะ:yes

jalnw5
19th September 2011, 13:23
Brink
อณาคตอันใกล้ ... ปัญหามลภาวะเป็นพิษ ... ปัญหาสิ่งแวดล้อม ... และปัญหาอื่นๆที่ส่งผลต่อการใช้ชีวิตของมนุษย์ จนในที่สุดก็มีคนวาดฝันเอาไว้ว่าจะละดมทุนสร้างเมือง ลอยน้ำเพื่อหลีกหนีจาก ปัญหาต่างๆ เมืองนั้นมีชื่อว่า The Ark สวรรค์กลางมหาสมุทร (ฟังดูแล้วเหมือนเมืองใต้น้ำใน Bioshock นะครับ) ที่ซึ่งมีรีสอร์ท 5 ดาวและเหมาะสำหรับอาศัยและจะกลายเป็นบ้านใหม่ของนักวิทยาศาสตร์ นักวิจัย นักคิดและอาชีพต่างๆ ในขณะที่คนร่ำรวยกำลังลงทุนสร้างเกาะสวรรค์ ปัญหาสิ่งแวดล้อมจากฝีมือมนุษย์โดยเฉพาะระดับน้ำทะเล สูงขึ้นสูงจนแผ่นดินหาย วับไปกับตา คนที่อาศัยรอบนอก The Ark คนที่ยากไร้นับพันกว่าชีวิตกำลังร้องเรียกหาความเห็น อกเห็นใจและการช่วย เหลือเกื้อกูล (ถ้าเป็นเมืองไทยนะ เดี๋ยวแจ้งช่อง 3 ไปแจกถุงยังชีพได้เลยครับ) แต่เหมือนว่าจะไม่ได้รับการช่วยเหลือใดๆ ทนอาศัยอยู่ในตู้คอนเทนเนอร์ไปวันๆอย่างน่าอดสู แล้วเมื่อผู้ยากไร้เริ่มหมดความอดทนจึงเกิดการปลุกระ ดมให้ต่อต้าน The Ark ในที่สุด ... มีเพียง 2 ฝ่ายเท่านั้นคือหน่วยรักษาความปลอยภัยที่สู้เพื่อรัก ษา The Ark และผู้ต่อต้านที่จะต้องการปลดปล่อยตนเองจาก The Ark ... เลือกที่จะกอบกู้หรือทำลาย The Ark ?

BRINK เกม FPS ยิงแหลกบุคคลที่ 1 มาใหม่จากค่าย Splash Damage ผู้สร้างมหาสงครามทำลายล้างจักวาร Quake War: Enemy Territory และค่าย Bethesda ผู้จับเกมเก่ามาสร้างใหม่ยิ่งใหญ่กว่าเดิมอย่าง Fallout ... สำหรับเกมนี้ใช้ id Engine ทำให้ความรู้สึกในเกมเล่นต่างไปจากเกมอื่นที่ใช้ Unreal Engine

Graphic:8/10
Sound:7/10
เนื้อเรื่อง:7/10
ระบบเกมส์:8/10

คะแนนรวม:8.5

Assassins -Arthur-
19th September 2011, 13:23

สรุป...

เห็นด้วยอย่างแรงเลยโดยเฉพาะเจ้า คีปเปอร์
จำได้ขึ้นใจเลยเจ้าตัวนี่ตอนกำลังขุดเอาบล็อกหินอยู่มันโผล่มาด้านหลังหันไปเสร็จได้แต่ยิ้ม :sweat แล้วร้องพระเจ้าจ๋าาาาาาาาาาาาาา

bionicle99
19th September 2011, 13:54
เห็นด้วยอย่างแรงเลยโดยเฉพาะเจ้า คีปเปอร์
จำได้ขึ้นใจเลยเจ้าตัวนี่ตอนกำลังขุดเอาบล็อกหินอยู่มันโผล่มาด้านหลังหันไปเสร็จได้แต่ยิ้ม :sweat แล้วร้องพระเจ้าจ๋าาาาาาาาาาาาาาใช้ Mod ช่วยได้ครับเรื่องกราฟิก

kritnopap
15th October 2011, 09:39
อ่านเรปแรกแล้วอยากบอกมากว่า

COD อ่ะครับ ไม่ชอบแล้วไปเล่นมัลติทำไมล่ะ
ภาค MW ผมเล่นจบไม่รู้กี่รอบแล้ว แล้วภาคสองลองไปเล่นดูยังชอบเลย
เหมือนอย่างที่ทุกๆคนบอกแหละครับ เกมนี้เค้าขายเนื้อเรื่องจริงๆ
ดูแค่ Walkthrought ยังติดใจเลย (พิมถูกป้ะหว่า)
ผมเป็นแฟน COD ติดตามมาตลอด ไม่พอใจเหมือนกันที่ BF3 มาดูถูก MW3 นายก็แค่ขายภาพเท่านั้นเอง
เราเล่นเกมเพราะอะไรล่ะฮะ ภาพหรอ เล่นเพราะเนื้อเรื่องมันน่าเล่น ที่คุณอยากเล่นเป็นเพราะเนื้อเรื่องมันน่าติดตาม อยากรู้ว่าจุดจบเป็ยอย่างไร
BF3 น่ะ ผมว่าเลียนแบบ COD ด้วยซ่ำ แล้วเอา COD มาดัดแปลงเนื้อเรื่อง มาใส่ภาพให้สวยๆเท่านั้นเอง
ถ้า COD ไม่เจ๋งจริง BF3 ไม่ออกมาสวยขนาดนี้หรอก แล้วอีกอย่าง 2 ใน 3 คนที่ก่อตั้ง Infinity Ward ที่ทำ MW ทุกภาค เค้าย้ายไปอยู่กะ EA แล้ว
ก็น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกะ BF3 ที่พัฒนาหลัง Beta ก็ได้ครับ

ส่วน minecraft นั้น สำหรับเกมเมอร์ที่เล่นแต่เกมพวก FPS ลองเล่นดูครับ เล่นแล้วมันติดจริงๆนะ
ภาคกากก็เหอะ จอ 1GB ยังตุก เกมนี้มันเน้น CPU กะ RAM ครับ การ์ดจอเป็นแค่ส่วนหนึ่ง
แล้วเค้าก็พัฒนาไปเรื่อยๆ ตอนนี้มังกรแล้ว วาร์ปได้แล้ว มีคนทำผลงานในเกมเยอะมากแล้วด้วย
ตอนนี้คนไทยก็เริ่มลองเล่นแล้วติดกันระนาวแล้วด้วย

Matizano
15th October 2011, 10:41

อืมๆ เขาก็อธิบายไปละ ว่าทำไมไม่ชอบ ดราม่าก็จบไปละ
แต่มาเปิดประเด็นใหม่อีกรอบ เดี๋ยวไปตามเขากลับมาดราม่ามาให้ตามต้องการครับ
จะดิสเครดิต เกมอะไรก็ มีข้อมูลนิดนึงครับ ไม่ใช่มั่วมาเอง

bionicle99
15th October 2011, 11:47

COD อ่ะครับ ไม่ชอบแล้วไปเล่นมัลติทำไมล่ะ
ภาค MW ผมเล่นจบไม่รู้กี่รอบแล้ว แล้วภาคสองลองไปเล่นดูยังชอบเลย
เหมือนอย่างที่ทุกๆคนบอกแหละครับ เกมนี้เค้าขายเนื้อเรื่องจริงๆ
ดูแค่ Walkthrought ยังติดใจเลย (พิมถูกป้ะหว่า)
ผมเป็นแฟน COD ติดตามมาตลอด ไม่พอใจเหมือนกันที่ BF3 มาดูถูก MW3 นายก็แค่ขายภาพเท่านั้นเอง
เราเล่นเกมเพราะอะไรล่ะฮะ ภาพหรอ เล่นเพราะเนื้อเรื่องมันน่าเล่น ที่คุณอยากเล่นเป็นเพราะเนื้อเรื่องมันน่าติดตาม อยากรู้ว่าจุดจบเป็ยอย่างไร
BF3 น่ะ ผมว่าเลียนแบบ COD ด้วยซ่ำ แล้วเอา COD มาดัดแปลงเนื้อเรื่อง มาใส่ภาพให้สวยๆเท่านั้นเอง
ถ้า COD ไม่เจ๋งจริง BF3 ไม่ออกมาสวยขนาดนี้หรอก แล้วอีกอย่าง 2 ใน 3 คนที่ก่อตั้ง Infinity Ward ที่ทำ MW ทุกภาค เค้าย้ายไปอยู่กะ EA แล้ว
ก็น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกะ BF3 ที่พัฒนาหลัง Beta ก็ได้ครับ

ส่วน minecraft นั้น สำหรับเกมเมอร์ที่เล่นแต่เกมพวก FPS ลองเล่นดูครับ เล่นแล้วมันติดจริงๆนะ
ภาคกากก็เหอะ จอ 1GB ยังตุก เกมนี้มันเน้น CPU กะ RAM ครับ การ์ดจอเป็นแค่ส่วนหนึ่ง
แล้วเค้าก็พัฒนาไปเรื่อยๆ ตอนนี้มังกรแล้ว วาร์ปได้แล้ว มีคนทำผลงานในเกมเยอะมากแล้วด้วย
ตอนนี้คนไทยก็เริ่มลองเล่นแล้วติดกันระนาวแล้วด้วย จขกท เล่นมายคราฟอยู่ครับ เอิ๊กๆ

kritnopap
15th October 2011, 22:37
อืมๆ เขาก็อธิบายไปละ ว่าทำไมไม่ชอบ ดราม่าก็จบไปละ
แต่มาเปิดประเด็นใหม่อีกรอบ เดี๋ยวไปตามเขากลับมาดราม่ามาให้ตามต้องการครับ
จะดิสเครดิต เกมอะไรก็ มีข้อมูลนิดนึงครับ ไม่ใช่มั่วมาเอง

โอเคไม่ต่อละ แอบมาม่า - -

mike3629
16th October 2011, 10:38
ไม่ว่าเกมส์ไหนก็สนุกทั้งนั้นแหละ ถ้าเล่นอย่างสนุกอาจเป็นเพราะแต่ละท่านเล่นเกมส์แนวไม่เหมือนกัน

thunyaboon
16th October 2011, 12:11
ผมจะมา รีวิว เกม Assasin Creed Brother Hood นะครับ (หลังจากที่ได้เล่นใกล้จะจบแล้ว)

---------------------------------------------

กราฟฟิก
-----------
ก็สวยอะ ปรับปรุงตามกาลเวลา ยิ่งที่ผมชอบคือ กราฟฟิกเวลาที่เวลามันเปลี่ยนแล้ว จพเป็นเหมือนแสงำุ่งเข้ามา แล้วฉากใหม่จะค่อยๆขึ้นมา สวยมากตรงนี้ ได้ใจ
ให้ 8/10 ละกัน

ระบบการเล่น
--------------
สนุกอะ มีระบบลูกน้องเพิ่มเข้ามา ทำให้เวลาทำภารกิจ นี่ง่ายเหลือเกิน แถมมีระเบิดควันด้วย และระบบ ป้ายประกาศจับ ก็ทำให้ดูสมจริงขึ้นไปอีก และระบบการลงดันไปหากุญแข Romulus มาไขเอาชุดพิเศษ
ผมชอบมากๆ เพราะดันพวก Romulus ใช้เป็นเหมือนที่คลายเครียด เพราะดันพวกนี้ส่วนใหญ่ จะเน้นการปีนป่าย ทำให้สนุกได้อีกแบบ
ผมให้ 9/10 เลยละกัน

AI
---------
อย่างว่า ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ ถ้าทำมาเก่งไป ก็จะฆ่ายากเนาะ -5- แต่AI ฝั่งเราก็ใช้ได้พวกลูกน้องนักฆ่าของเรา ถ้าเกิดศัตรูอยู่รวมกันเยอะๆจะใช้ ระเบิดควัน แต่ถ้าไม่เยอะก็จะเข้าไปฟันเอา
ผมว่า ตรงนี้ทำมาได้ดี
8/10 ละกันนะ

เสียง
----------
ตรงนี้ผมชอบมากๆ ซาวด์ประกอบก็ทำได้ดี ดนตรีย้อนยุค ฟังแล้วเคลิ้มเลยทีเดียว แต่มีจุดหนึ่งที่ผมชอบสุดๆคือ การสนทนาของตัวละคร ที่จะมีภาษาอิตาลีปะปนมาด้วย
และสำเนียงที่ทำมาเหมือนคนอิตาลีมาพูดอังกฤษ ทำได้เหมือนดีมากๆ ผมชอบมาก
ให้ 10/10 มันไปเลย 555+

เอาแค่นี้ไปละกัน สรุปเลยละกันนะ

ข้อดี
-------
-มีลูกน้อง ช่วยอะไรได้เยอะเลย
-ระบบการลงดัน Romulus ไปหาของ สนุกใช้ได้
-การเดินทางด้วยทางใต้ดิน
-การเผาหอคอย borgia

ข้อเสีย
-เหมือนจะสั้นไปนิดตัวเกม แต่ก็ทดแทนด้วย การไปเล่นในเมืองที่ใหญ่ ไปเปิดร้านค้า พวกนี้ ก็แก้ขัดกันได้
-เสียงดนตรีบางฉาก อาจจะไม่ค่อยเข้ากัน -5-
-AI พวกที่เราจ้างเหมือนจะปีนป่าย ไม่เป็นนะ - -

สรุปให้ 8/10 ละกัน ทำมาดีมากๆ เล่นเรื่อยๆ สนุกกับการปีนป่าย และไล่ฆ่าทหาร 555+ กร๊ากกกก

nontawat02
16th October 2011, 13:11
มารีวิวเกมส์ดันมี ทะเลซะงั้น - -

SemIFaIL
16th October 2011, 13:24
boysakoa จะเกรียนไปถึงไหน วิจารเกมไม่ได้ให้ด่า นึกว่ามีตังคนเดียวรึไง กุก็ซื้อแผ่นแท้ ยังไม่ด่าสักคำ

bankdaysun
16th October 2011, 17:01
cod กะ bf

เทียบเกมตูไม่ได้หรอก
ตูแฟนบอยmario :o

bankdaysun
16th October 2011, 17:18
http://upic.me/i/89/960624_125644_front.jpg (http://upic.me/show/11116489)

กราฟฟิก= 7 หักจากdx11เฟรมร่วงเลย เล่นเรื่อยอ้วกแตก
เนื้อเรื่อง= 8 มนุษย์น่าเบื่อมาก(แต่ก็หลอนดี)
รูปแบบการเล่น= 9 ความแปลกใหม่ของเอเลี่ยนทำได้ดี แต่มนุษย์งงๆยังไงไม่รุ้
AI=7 เอเลี่ยนโง่ไปหน่อยยืนเฉยๆยังไม่โจมตี
ระบบ Mutiplayer = 9 เกมนี้มีดีที่Mutiplayer

รวม9/10 ถ้าไม่รวมการอ้วกแตกขณะเล่นน่าเล่นอยู่ เห็นตอนนี้ลดราคาเยอะซะด้วย ไปหามาเล่นนะ

Matizano
16th October 2011, 17:27
boysakoa จะเกรียนไปถึงไหน วิจารเกมไม่ได้ให้ด่า นึกว่ามีตังคนเดียวรึไง กุก็ซื้อแผ่นแท้ ยังไม่ด่าสักคำ
ผมว่าไอ้ตัวที่เกรียนตอนนี่ ก้คุณนี่แหละ ข้อแรก เขาจบไปตั้งนานละ แต่จะต่อ ผมต่อให้ เดี๋ยวจะตามมาอีก ในเมื่อจบไม่รุ้จักจบ
ข้อสอง เงินเข้าซื้อมาแล้ว แล้วมันทำให้เขาไม่รุ้สึกคุ้มเงิน ก้มีสิทด่าได้เต็มที่ ไม่ต้องวิจารอะไรก้ได้ และผู้ขายต้องรับฟังด้วย ถ้าซื้อของเขามาแล้วไม่ชอบ ละด่าไม่ได้แตะไม่ได้ คนที่มองแบบนี้ผมว่ามันเหมือนไม่มีสมอง มันเป้นสิทธิของผู้บริโภค ถ้าโหลดมาแล้วมาด่าหรือชม นี่สิเรียกว่าเกรียน
หรือว่าซื้อมาแล้วด่าไม่ได้ แตะไม่ได้ เพราะแค่มันเป็น Call of duty ถ้าเหตุผลเพราะ เขาซื้อเกมที่คุณชอบแล้วเขาไม่พอใจ เลยด่า เกมที่คุณชอบ คุณจึงมอกงว่าเกรียน ละก็ .....

16th October 2011, 17:52
กระทู้ออกทะเลยอดเยี่ยมแห่งปี

ถ้าจะรีวิวเกมส์ผมแนะนำให้เล่นให้จบก่อนนะครับค่อยรีวิว =w=

maxnizium
16th October 2011, 22:47
ผมจะมา รีวิว เกม Assasin Creed Brother Hood นะครับ (หลังจากที่ได้เล่นใกล้จะจบแล้ว)

---------------------------------------------

กราฟฟิก
-----------
ก็สวยอะ ปรับปรุงตามกาลเวลา ยิ่งที่ผมชอบคือ กราฟฟิกเวลาที่เวลามันเปลี่ยนแล้ว จพเป็นเหมือนแสงำุ่งเข้ามา แล้วฉากใหม่จะค่อยๆขึ้นมา สวยมากตรงนี้ ได้ใจ
ให้ 8/10 ละกัน

ระบบการเล่น
--------------
สนุกอะ มีระบบลูกน้องเพิ่มเข้ามา ทำให้เวลาทำภารกิจ นี่ง่ายเหลือเกิน แถมมีระเบิดควันด้วย และระบบ ป้ายประกาศจับ ก็ทำให้ดูสมจริงขึ้นไปอีก และระบบการลงดันไปหากุญแข Romulus มาไขเอาชุดพิเศษ
ผมชอบมากๆ เพราะดันพวก Romulus ใช้เป็นเหมือนที่คลายเครียด เพราะดันพวกนี้ส่วนใหญ่ จะเน้นการปีนป่าย ทำให้สนุกได้อีกแบบ
ผมให้ 9/10 เลยละกัน

AI
---------
อย่างว่า ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ ถ้าทำมาเก่งไป ก็จะฆ่ายากเนาะ -5- แต่AI ฝั่งเราก็ใช้ได้พวกลูกน้องนักฆ่าของเรา ถ้าเกิดศัตรูอยู่รวมกันเยอะๆจะใช้ ระเบิดควัน แต่ถ้าไม่เยอะก็จะเข้าไปฟันเอา
ผมว่า ตรงนี้ทำมาได้ดี
8/10 ละกันนะ

เสียง
----------
ตรงนี้ผมชอบมากๆ ซาวด์ประกอบก็ทำได้ดี ดนตรีย้อนยุค ฟังแล้วเคลิ้มเลยทีเดียว แต่มีจุดหนึ่งที่ผมชอบสุดๆคือ การสนทนาของตัวละคร ที่จะมีภาษาอิตาลีปะปนมาด้วย
และสำเนียงที่ทำมาเหมือนคนอิตาลีมาพูดอังกฤษ ทำได้เหมือนดีมากๆ ผมชอบมาก
ให้ 10/10 มันไปเลย 555+

เอาแค่นี้ไปละกัน สรุปเลยละกันนะ

ข้อดี
-------
-มีลูกน้อง ช่วยอะไรได้เยอะเลย
-ระบบการลงดัน Romulus ไปหาของ สนุกใช้ได้
-การเดินทางด้วยทางใต้ดิน
-การเผาหอคอย borgia

ข้อเสีย
-เหมือนจะสั้นไปนิดตัวเกม แต่ก็ทดแทนด้วย การไปเล่นในเมืองที่ใหญ่ ไปเปิดร้านค้า พวกนี้ ก็แก้ขัดกันได้
-เสียงดนตรีบางฉาก อาจจะไม่ค่อยเข้ากัน -5-
-AI พวกที่เราจ้างเหมือนจะปีนป่าย ไม่เป็นนะ - -

สรุปให้ 8/10 ละกัน ทำมาดีมากๆ เล่นเรื่อยๆ สนุกกับการปีนป่าย และไล่ฆ่าทหาร 555+ กร๊ากกกก
ผมชอบเพลงเกมนี้มากมันให้บรรยากาศดีเล่นเหมือนเขาไปอยู่ในนั้นจริงๆ
ส่วนเรื่องAIที่จ้างจะปีนได้แค่บางตัวครับถ้าจ้างโจรจะปีนได้ครับแต่ถ้าเปนทหารรับจ้างจะปีนไม่ได้ครับส่วนเนื้อเรื่องผมว่าสั้นครับแต่มีพวกอย่างอื่นให้ทำก็ดีครับตอนนี้ยังทำภารกิจโจรไม่เสดเลย

boysakoa
17th October 2011, 00:10

ก็ซื้อมาแล้วมันไม่พอใจไง ไม่ได้โหลดมาเล่นละปากมาก นะคร้าบ

bionicle99
17th October 2011, 11:51
ก็ซื้อมาแล้วมันไม่พอใจไง ไม่ได้โหลดมาเล่นละปากมาก นะคร้าบครัลหยุดทะเลาะกันได้แล้วครับ

salerde
17th October 2011, 16:36
เปลี่ยนจากวิจารณ์เกมส์มาวิจารณ์คน ดีไหมครับ?

west2554
17th October 2011, 16:54

เกม : Minecraft
ผู้พัฒนา : Mojang
คะแนนเฉลี่ย : 9.5/10
กราฟิค : 10/10
เสียง : 9/10
รูปแบบการเล่น : 10/10

- จุดเด่นของเกม : เกมนี้มีอิสระมากสามารถทำได้ทุกอย่างถึงเป็นแค่เกม 16 บิท แต่สนุกเกินคาดครับ
- จุดด้อยของเกม : อยู่ระว่างการพัฒนา และมีบัคเยอะ
- สรุป : สนุกสุดๆเลยครับเล่นแล้วติด

Matizano
17th October 2011, 17:02
ครัลหยุดทะเลาะกันได้แล้วครับ
ไปห้ามที่คนเริ่มครับ นี่ถ้าไม่กลัวว่ากระทู้จะโดนลบ เขาดราม่าไปแล้วครับ

TheMasterOm
17th October 2011, 17:11
http://img52.imageshack.us/img52/5930/20090408prototypepccove.jpg
Prototype
ผู้พัตนา : !!!! ผู้ผลิต : !!!!
วางจำหน่าย : 2009 คะแนนเฉลี่ย : 80
อาจไม่รู้รายละเอียดมาก ก็จะขอ อภัยมานักที่นี้ด้วย
จุดเด่นของเกม
เป็นเกมแนวต่อสุ้แบบ OpenWorld ที่คนหลายๆคนก็น่าจะเคยเล่นกันแล้ว ทั้งตึกต่างๆ ที่อยุ่ในเมืองก้ทำได้สวย และผู้เล่นยังมีสกิลต่างๆ ที่ทำให้คุณเล่นแล้วต้องสะใจกบการฆ่าคน และสนุกไปกับการกระโดดไปมารอบเมือง อีกทั้งยังสามารถกายร่างเป้นรุปแบบต่างๆ ให้เหมาะไปกลับสถานะการ์ณ
ข้อเสีย
ภาพนั้นยังไม่สวยเท่าที่ควร และระบบต่างที่ซับซ้อนจนทำให้เลือกใช้ไม่ถูก
รูปแบบการเล่น
ผุ้เล่นที่มีพลังวิเศษ หรือที่ได้มาจากการติดเชื้อไวรัส จะต้องตามหาความจริงว่า ใครเป้นคนทดลองเขา และทำเมืองแห่งนี้ เราจะได้รับพลังและปลดล็อกการกายร่างต่างๆ ได้ด้วยทำภารกิจ ภารกิจนั้นมีหลายรุปแบบ ทั้งไล่ฆ่า ปลอมตัว ติดเชื้อและอื่นๆอีกมากมาย ทั้งการเดินบนตึก และยังมีบอดที่โง่มาก นั้นทำให้เกมสนุกและมันขึ้นหลายเท่า

นายกำด้น
17th October 2011, 17:34
เ้อ้า มาช่วยลากกลับฝั่ง
http://imageshack.us/photo/my-images/190/jaquettete.jpg/
Test drive Unlimited 2
ผู้พัฒนา:Eden Game ผู้ผลิต:Atari
จุดเด่นของเกมโลกอิสระที่กว้างมาก ชนิดที่ว่าพวกเกม Open world ของ Need for speed ตกขอบไปเลย ถนนในเกมกว้างใหญ่ไพศาลและมีของให้ปลดล็อคมากมาย นอกจากนี้เอฟเฟ็คฝุ่น แสงอะไรยังสวยมากมาก พื้นที่ฉากในเกมก็สวยงามคมชัด และมุมกล้องของรถที่ดี มีมุมมองในห้องคนขับและมุมมองของรถด้านต่างๆให้ด้วย ส่วนรถเกมนี้ก็ขับได้สมจริงดี คือถ้าขับเร็วเกินไปมีแต่แหกโค้งครับ ด้านการกินทรัพยากรเครื่องก็ประหยัดดี (คอมผม 9600GT Ram4GB อายุสองปี็ก็ยังเล่นได้ดี) นอกจากนี้ยังสามารถปรับแต่งสไตล์เพื่อออกไปร่วมกิจกกรมออนไลน์ ทั้งคาสิโน คลับ ฯลฯ บอกได้เลยว่าเล่นออนไลน์จะสนุกมาก
จุดด้อยของเกมมี Glitch ในเกม Challenge บางประเภท ที่ผมเจอคือพวกเกมส่งรถในเวลาจำกัด (ต้องขับรถให้ถึงที่หมายในเวลาที่กำหนดและห้ามชน ถ้าชนก็ได้เงินน้อยลง เวลาหมดหรือหลอดหมดก็จบเกม) นอกจากนี้กราฟฟิครถยังงั้นๆ แถมรถยังไม่ยอมพัง รถในเกมนี้ยังดริฟท์ยากเหลือเชื่ออีกด้วย (ทั้งๆที่บางคันมันก็ขับเคลื่อนล้อหลังนะ) ในส่วนแผนที่แม้จะใหญ่แต่การขับรถไปไหนมาไหนน่าเบื่อมาก เพราะไม่มีตึกเด่นๆหรือแสงสีในเมืองสวยๆแบบในNeed for speed เลย ส่วนAI คิดว่าควรจะฝึกขับรถให้ก้าวร้าวกว่านี้นะ เพราะทันทีที่เข้าใจระบบขับรถแล้วจะชนะง่ายมาก
ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม อยากใ้ห้มีรถหลายแบบกว่านี้ เพราะเกมนี้เน้นแต่ซุปเปอร์คาร์พลังแรงจนคลาสA1 เหมือนสักจะยัดรถชั้นTopเข้าไปยังไงยังงั้น (พวกกำลัง600แรงม้ามันจะไปสู้พวกรถ 1000แรงม้าได้ไง) อยากให้แยกพวกแรงกว่า 800แรงม้าไปอยู่ชั้น Sครับ รวมไปถึงเพิ่มซิตี้คาร์ด้วยก็ดี (จัดเป็นกลุ่มแยกไปอีกทาง)
สรุปก็จัดเป็นเกมขับรถแนวอาเขตที่เหมาะสำหรับคนที่ต้องการความท้าทาย มือใหม่แนะนำว่าไปเล่นNFSก่อน ส่วนมือเก๋าก็คงรู้สึกดีที่สามารถคุมรถจอมพลังของตัวเองถึงเส้นชัยได้เร็วที่สุด สรุปคือผมสนุกที่เกมเพลย์ครับ กราฟฟิคยังไงก็ยังรอง Grid หรือ Dirt อยู่ีดี
กราฟิค : /8
เสียง : /10
AI : /6
เนื่อเรื่อง : /3
รูปแบบการเล่น : /8
คะแนนโดยเฉลี่ย:7

นายกำด้น
18th October 2011, 16:27
อ่านๆดูแล้วมีคนรีเควสอีกเกมแฮะ จัดไป
Far cry2
ผู้พัฒนา:Ubisoft Montreal ผู้ผลิต:Ubisoft

จุดเด่นของเกมโลกอิสระแบบสุดๆ กว้างกว่า50ตารางกิโลเมตร ซึ่งมีทั้งป่าดิบชื้น ทะเลทราย ทุ่งหญ้า ฯลฯ ให้สำรวจ นอกจากนี้ยังสามารถใช้ไฟเป็นอาวุธได้ด้วย โดยมีวิธีจุดไฟที่หลากหลายและมันสามารถทำลายได้ทุกอย่าง ไม่เว้นแม้แต่ชีวิตคุณ ส่วนกราฟฟิคของเกมนั้นสวยงามมาก แต่ไม่กินสเป็ก (คอมเครื่องเดียวกับข้างบน ปรับHigh หมดแล้วยังลื่นปรี๊ด) Bug หรือมีน้อยกว่าเกมโลกอิสระทั่วไปมาก
AIเกมนี้ัยังพร้อมที่จะกำจัดคุณเต็มอัตราศึกอีกด้วย พวกเขาทั้งอึดทั้งฉลาด ถ้าไม่ระวังก็ตาย ยิ่งถ้าเขายึดอาคารอะไรอยู่ก็ยิ่งลำบาก ถึงกระนั้นตัวเกมก็อิสระมากและใ้ห้ความรู้สึกสนุกในการกำจัดศัตรู โดยเฉพาะในฐานใหญ่ที่ต้องคิดก่อนบุก ไม่งั้นทั้งคุณทั้งเพื่อนจะตายหมด (ผมชอบการหาจุดซุ่มยิง หรือเจ๋งที่สุดก็คือการหาถังระเบิดหรือถังแก๊ส แล้วซัดRPGใส่) ผมบอกได้เลยว่าเกมนี้สู้กับศัตรูสนุกมาก เพราะคุณต้องคิดแผนบุกยันแผนออกไม่ให้โดนรุม ดูสภาพแวดล้อมให้ดีๆก่อนบุกละ

จุดด้อยของเกมเนื้อเรื่องห่วยแตกมาก มีแต่รับเควสแบบเกมRPGเพื่อเดินเรื่องเอย เพชรเอย เพื่อนเอย ยิ่งไปกว่านั้นยังจบปาหมอนอีก (ไม่มีอะไรมากไปกว่า ระเบิด แล้วไอ้ช่างภาพก็ถ่ายรูปชาวบ้านอยู่หลังกำแพงโซ่) เพลงประกอบหรือก็แย่ (ให้ความรู้สึกแบบแอฟริกาก็ดี แต่มันน่าจะมีเพลงที่เข้าบรรยากาศมากกว่านี้) นอกจากนี้การขับรถไปสถานที่ต่างๆสามารถทำให้คุณคลั่งได้ ทั้งขับฝ่าด่านแล้วโดนยิงตาย (ต้องมายิงศัตรูที่ด่านตรวจก่อน) หรือถ้าไม่มีอะไรมันก็น่าเบื่อมาก ไหนๆมีการเดินป่าทั้งที น่าจะมีMini event ประเภทเดินๆไปโดนสิงโตขย้ำ หรือควายขวิดนะ จะได้ปลุกให้ผมตื่น

สรุปไม่ได้เหมาะกับคนชอบกราฟฟิคเท่านั้น แต่ยังเหมาะสำหรับคนที่อยากจะรู้ว่าการเอาตัวรอดจากสงครามเป็นยังไงด้วย เกมเพลย์สุดยอด แต่การทำอะไรโอเวอร์ก็มีจุดเสียในตัวของมันเอง ก็ถ้าใครชอบเกมแนวShooting แบบใช้หัวคิด หรือชอบทำลายอะไรให้ราบ เกมนี้สามารถสนองคุณได้ในระดับนึง (ดีกว่า GTA แต่ไม่ดีเท่า Mercenary หรือ BF Bad company/BF3)

กราฟฟิค: 10/10
เสียง: 10/10
AI: 9/10
เนื้อเืรื่อง: 2/10
รูปแบบการเล่น: 9/10
คะแนนโดยเฉลี่ย: 8.2/10(บวกให้นิดนึงจากการออกPatch ที่รวดเร็ว)

sskkiinngg
28th October 2011, 23:39
เกมcall of duty black ops

เป็นในซีรี่codเกมแนวfpsที่ผมเห็นว่ามันที่สุดในชีวิต(ทุกภาคนะครับ)

หลายท่านอาจคิดว่าเกมนี้ยังไม่ดีพอเท่าmw2

หรือบางคนคิดว่าดีกว่า

สำหรับผมcod bo ภาคนี้ ก้ทำออกมาได้ดี

เปลี่ยนแนวเนื้อเรื่อง

มีโหมดซอมบี้(ตามแนวของtreyarch)

เขียนผิดป่าวไม่รุ

ปืนรุซึกว่าจะน้อยไปหน่อยแต่ก็มีปืนใหม่ๆให้เล่น

แถมมีการหลอนนิดหน่อย(เรซนอฟ)

ส่วนตัวก้ทำได้ดีแต่ยังมีข้อพกพร่อง

ภาพ 9.0/10 ภาพโอเคดีด้วยแต่ที่ลบหนึ่งคือเห็นไหมหน้าเรซนอฟเทียบกับไพร์ในmw2ต่างกันเยอะ(ความสมจริงอ่ะ)

เสียง 7.0/10 เอาตะเกียบมาตีเล่น(ตอนยิง)แต่ยังมีดนตรีเร้าใจบางฉาก

เนื้อเรื่อง 10/10 หักมุมมากๆเปลี่ยนแนวเร้าใจกว่าเดิม

ผมคงวิจารได้แค่นี้ละครับ

จนปันยาเระ

อายุแค่13เอง

DeKidZapper
29th October 2011, 09:22
เกมcall of duty black ops

เป็นในซีรี่codเกมแนวfpsที่ผมเห็นว่ามันที่สุดในชีวิต(ทุกภาคนะครับ)

หลายท่านอาจคิดว่าเกมนี้ยังไม่ดีพอเท่าmw2

หรือบางคนคิดว่าดีกว่า

สำหรับผมcod bo ภาคนี้ ก้ทำออกมาได้ดี

เปลี่ยนแนวเนื้อเรื่อง

มีโหมดซอมบี้(ตามแนวของtreyarch)

เขียนผิดป่าวไม่รุ

ปืนรุซึกว่าจะน้อยไปหน่อยแต่ก็มีปืนใหม่ๆให้เล่น

แถมมีการหลอนนิดหน่อย(เรซนอฟ)

ส่วนตัวก้ทำได้ดีแต่ยังมีข้อพกพร่อง

ภาพ 9.0/10 ภาพโอเคดีด้วยแต่ที่ลบหนึ่งคือเห็นไหมหน้าเรซนอฟเทียบกับไพร์ในmw2ต่างกันเยอะ(ความสมจริงอ่ะ)

เสียง 7.0/10 เอาตะเกียบมาตีเล่น(ตอนยิง)แต่ยังมีดนตรีเร้าใจบางฉาก

เนื้อเรื่อง 10/10 หักมุมมากๆเปลี่ยนแนวเร้าใจกว่าเดิม

ผมคงวิจารได้แค่นี้ละครับ

จนปันยาเระ

อายุแค่13เอง
ผมก็ชอบภาคblackเหมือนกันแต่ที่ชอบสุดworld at war ฉากดีมิททรีกับลุงเรนนอฟเจอกันครั้งแรกดนตรีมันเข้ากับบรรยากาศมาก

PipeRed7
31st October 2011, 07:50
ฮ่าๆ ผมเขามาแรกๆ อ่าหน้าแรก ทะเลาะกันใหญ่เลย

ฮิฮิ ตลกดีครับ อีกคนด่าความเห็นอีกคนเพราะรักเกมนั้นๆ แต่เพราะคนนั้นเขาไม่ได้รักด้วยแถมยังด่าเกมที่ตัวเองรัก ก็หาว่าเขาผิด เขาโง่ อะไรเงี้ย

สำหรับผม เกมส์ๆ นึงจะดีได้ ต้องทำให้ผมเล่นจนจบได้ เพราะผมไม่ได้รวยถึงขั้นจะซื้อแผ่นแท้มาเล่น 5 รอบ ให้จบทุกระดับ ตั้งแต่ เอไอ กากๆ ถึงขั้น มองหน้ามันยิงนัดเดียวจอด

ผมยอมเกมส์ที่มีเนื้อเรื่องดีๆ ระแบบการเล่นที่ไม่ซับซ้อนจบเวอร์ และมีประโยชนืเหมาะสมกับสถานการณ์ในฉากหรือด่านนั้นๆ

อย่างเช่น โปรโตไทป์ แบทแมน <<เกมสืแห่งปีนะเนี่ย เหมาะสมจริงๆ ไครสิส ผมก็ชอบที่ภาพสวยดี(บางฉากสวยเกินไป = =" แล้วก็ทำเหมือนจริงเกินไป จนต้องให้คนอื่นเล่นแทนเพราะมึนหัว)

แต่ไครสิส ก็ยังทำเนื้อเรื่องไม่ดีมากนัก

เกมส์ๆนึงจะดีได้ ไม่ใช่ให้ไอ้พวกเกมเมอร์เป็นตัววัดเกมส์นั้นๆ มันขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละคน

ยกตัวอย่างง่ายๆ

ผมชอบ

1.เกมต้องเนื้อเรื่องดี << มันบ่งบอกถึงจินตนาการลำเลิศ ผมชอบการใช้จินตนาการ
2.ภาพต้องสวยพอเหมาะ << เพราะสำหรับผมสวยเกิน มันมึนหัว
3.ระบบการเล่นนั้นต้องเยี่ยมให้มากที่สุด เพราะผมคิดว่ามันคือหัวใจหลักของเกม พอๆกับเนื้อเรื่อง
4.เยี่ยมได้เท่าไหร่ยิ่งดี แต่ถึงไม่เยี่ยม ถ้าข้อ 1. กับ 3. ดีผมก็ยกโทาให้
5.ระบบออนไลน์ผมไม่สนใจ เพราะผมโหลดเกมส์เอา
6.ระบบ ออฟชั่น การปรับแต่ง ภาพและเสียง ผมชอบมากถ้าจะมีให้ปรับแต่งเยอะๆ เพราะผมเรื่องมาก อยากได้ภาพพอดีที่สุด ความไวเม้าส์พอดีที่สุด เสียง ต้องเสียงคนชัดๆ เอฟเฟค พอดี เสียงฉากเบาๆ

นี้แหละครับหลักการให้คะแนนเกมส์ต่างๆ ที่ผมเล่น

เพื่อนลองเขียนขึ้นดีนะครับแล้วใช้ตัดสินเกมสืนั้นๆ ที่ได้เล่น จะได้รู้ว่าเกมส์ไหนดี(สำหรับเรา) เกมไหนเน่า(สำหรับเรา)

ความคิดคนอื่นที่จะมาโจมตีความคิดของคุณ คุณไม่จำเป็นต้องสนใจหรอกครับ

ความคิดใคร ความคิดมัน

ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเพื่อนๆ ไม่ชอบความคิดของใครก็อย่าไปว่าเขา

ให้เราคอมเม้นท์ความคิดของเราก็พอ พอเขามาอ่านเอง เขาอาจจะได้แง่คิดเพิ่มขึ้นแล้วลองเปรียบเทียบกับความคิดของตัวเอง

จนอาจจะคล้อยตามความคิดเขาเราก็ได้ใครจะรู้ จริงม๊ะ!!

DeadCarnival
6th January 2012, 21:40
ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเรื่องเพลง Soundtrack เลยนะครับ เพราะหลายเกม Soundtrack มันกินอารมณ์ผมมากเวลาเล่น :o