PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระบบการศึกษาของไทย !!!!

JohnKun
21st April 2012, 22:36
ระบบการศึกษาของไทย !!!!

1.โรงเรียนรัฐบาล เรียนหนัก วันละ 7-8 คาบ

2.เมื่อมีคาบว่าง คุณครูวิชาใดวิชาหนึ่ง มักขอ

3.รร.เอกชน เด็กนักเรียนไม่เคร่งกฏ

4.รร.ที่เก่าแก่ ยึดติดศักดิ์ศรีมากเกินไป บ่มเพาะให้เด็กเป็นศัตรูกับสถาบันอื่น

5.รร.รัฐบาล เข้าแถวหน้าเสาธง ฟัง ผอ.ให้โอวาทก่อนเข้าคาบแรกแต่กิน เวลาไป 10-20 นาที

6.เด็กต้องตากแดด ร้อน หน้ามืดเป็นลม

7.บาง รร. ผิดกฏนิดหน่อย ก็เรียกผู้ปกครอง ทั้งๆที่ควรจะตักเตือนก่อน

8.เด็กไทยขนหนังสือในกระเป๋าเป็นสิบกิโล หลังงอไปโรงเรียน (รวมทั้งนิยายและการ์ตูน หนังสือโป๊)

9.การบ้าน งานต่างๆ ฝึกให้นักเรียนรับผิดชอบก็จริง แต่สั่งทีเยอะ แล้ววันนึงเรียนกี่วิชา ครูคนนึงสั่งกี่อย่าง? เด็กตายห่-า พอดี

10.มา รร. เช้า ลอกการบ้าน แล้วเด็กได้อะไร จากการสั่งงานเยอะ

11.หลับตี 1-2 พิมพ์รายงานส่ง

12.เนื้อหารายงานมาจากอินเตอร์เน็ต หามา ก็อปใส่เวิด ปริ้น เข้าเล่ม ส่ง

13.พรีเซนต์งานโดยการออกมาอ่าน

14.ครูแก่ เกินรับได้ โบราณ

15.คนเก่งไปเรียนหมอ แล้วใครมาเป็นครู?

16.รร.ในไทย แต่งยูนิฟอร์ม ชุดนักเรีย ชุดพละ ชุดลูกเสือ ทั้งที่อากาศร้อนจัด

17.มีเด็กที่ไม่ได้เรียนหนังสือเยอะแยะ

18.มีเด็กที่ได้เรียน แต่ไม่อยากเรียน

19.พ่อแม่เสียเงินค่าเรียนพิเศษ มากว่า ค่าเทอม มากเป็นเท่าตัว

20.ต่างประเทศ ปิดเทอม ไปเที่ยว ทำงานพิเศษ ทำกิจกรรม

21.เด็กไทยเรียนพิเศษเป็นบ้าเป็นหลัง

22.มหาวิทยาลัยอันดับ 1 ของประเทศไทย ไม่ติดใน 100 มหาวิทยาลัยโลก

23. บาง รร.จ่ายค่าเรียนคอมพิวเตอร์ทุกปี แต่ว่า ได้เรียนแค่ ม.1และม.4 = =

24.ครูบางคน การสอนคือการอ่านให้เด็กฟัง

25.ครูบางคน สอนไม่รู้เรื่อง ออกข้อสอบหิน เด็กตก ไม่ยอมให้แก้

26.ครู ขายของแก่นักเรียน ทำธุรกิจ ทดลองสินค้าในห้องเรียน ตั้งแต่ของเล็กๆน้อยๆ ยันถึงกิฟฟารีน แอมเวย์

27.ครูไม่สอน นั่งบ่นเรื่องที่ไม่ในตำรา แต่นักเรียนชอบฟัง(เพราะไม่ได้เรียน)

28.เวลาว่างที่ รร. นร.นั่งนินทาครู

29.ปัจจุบัน ทั่วไปคิดว่า ครู แค่คือ คนที่รับจ้างสอน ไม่ใช่แม่พิมพ์ที่แท้จริง

30.สอนไป ทุก10 นาที โทรศัพท์ดัง

31.ครูใช้เด็กซื้อกับข้าว ซื้อโอเลี้ยง ซื้อส้มตำ

32.ครูสนใจ เด็กที่เรียนพิเศษด้วยมากกว่า

33.ช่องว่างระหว่างครูและเด็ก เยอะมาก เนื่องจากจำนวนเด็กในห้อง เฉลี่ย 50 ขึ้น ครูจำนักเรียนได้ไม่หมด ยิ่งครูแก่ๆก็

34.รร. นานาชาติ มีความผูกพัน กับครูที่สอน ทั้ง รร.รักกันดี

35.บางคนเกรด 4.00 สอบไม่ติดก็มี เพราะการศึกษาไทย เก็บคะแนนสอบแค่ 15-30% นอกนั้นงาน การบ้านที่สั่ง

36.ครูบางคนตั้งใจสอน แต่ไม่มีเทคนิค ทำให้เด็กเบื่อที่จะเรียน

37.ความรู้ที่ใช้สอบ มาจากที่เรียนพิเศษ

38.กวดวิชาแต่ละจังหวัดมากกว่า 50 แห่ง

39.ครูบางคนชอบโอ้อวดว่าจบที่นั่น เอกอย่างนี้ ได้เกียรตินิยม แต่สอนไม่รู้เรื่อง

40.เด็กในห้องมี 50 คน เก่งสุดๆแค่ 1-2 คน

41.นอกนั้น เรียนๆเล่นๆ เที่ยวๆ

42.เด็ก ม.3 สะกดคำว่า family house ศัพท์อังกฤษง่ายๆไม่ได้

43.โรงเรียน ประจบผู้ปกครองที่มีเงิน

44.โรงเรียนหญิงล้วน มีทอมดี้เยอะ โรงเรียนชายล้วน มีเกย์ ตุ๊ดเต็ม

45.ต่างประเทศ เรียนวันละ 3-5 ชม. หลังจากนั้นก็สนามบาส สระว่ายน้ำ ห้องดนตรี ไม่ก็กลับบ้าน ทำกิจกรรม ไปอ่านหนังสือเอง

46.ถ้าเด็กเรียนที่ไทย ก็ไปกวดวิชา เรียนเลิก3 -4 ทุ่ม

47.เด็กเที่ยวนั่งรถไฟฟ้าไปสยาม

48.เด็กใส่แว่นเนื่องจากเล่นคอม มากกว่าเรียน

49.ครูคาดหวังกับเด็กห้องคิงเกินไป ทำดีนิดหน่อย ชมเว่อร์ๆ ทำผิดนิดเดียว คือเรื่องคอขาดบาดตาย

50.เอาใจใส่เด็กแต่ละห้องไม่เท่ากัน

51.รร.รัฐ ให้เด็กทำป้าย เดินรณรงค์ยาเสพติด เลือกตั้ง ฯ ตามนโยบาย ทำเอาหน้าตา รร. เด็กต้องเดิน 2-3กิโล แดดก็ร้อน หน้ามืดเป็นลม

52.วิชาอาจารย์ฝรั่ง ดูเหมือนจะมีความสุข จะหลับก็ได้ คุยกันไป แต่ก็เรียนไม่รู้เรื่อง

53.เด็กไทยอวดฉลาด

54.เด็กไทยตามกระแส แฟชั่น

55.เด็กไทยบ้าเที่ยว บ้าเรียน บ้าใช้เงิน บ้าดารา

56.วัยรุ่นมีเพศสัมพันธ์เป็นธรรมดา

57.ท้อง แท้ง ฆ่าตัวตาย ใจแตก ติดยา คือ ปัญหาวัยรุ่นไทยที่แก้ไม่ได้

58.เด็กส่วนใหญ่ฝันมี รร.ที่กว้าง ต้นไม้ สบายๆ บรรยากาศดี การเรียน สนุกมีกิจกรรมทำ

59.ความฝันห่างไกลความจริง รร. อากาศร้อนไม่มีพัดลม เสียงรถที่ถนนดังห้องเรียนติดห้องน้ำ ครูสอนก็ดุ แก่ โหดคะแนน น่าเบื่อ ครูลามก

60.มีพ่อแม่ บังคับ อนาคตวาแผนให้ลูกเสร็จสรรพ โดยไม่ถามว่าลูกชอบหรือไม่

61.พ่อแม่ชอบกดดัน ซึ่งความจริงในยุคนี้ การเลี้ยงลูกแบบนี้ หัวโบราณมากเด็กไทย ฆ่าตัวตายเพราะเครียดเยอะขึ้นทุกปี

62.ไฮโซ ต้องให้ลูกเรียนเอกชน นานาชาติ รร.รัฐสุดโด่งดัง

63.ไปเรียนพิเศษต่างประเทศ ตอนปิดเทอม

64.รู้ไหม คนต่างชาติคิดว่า วัยรุ่นไทยที่รวย พ่อแม่ คุณทำงานใหญ่โต นักการเมือง นักธุรกิจส่งลุกมาใช้เงิน นั้น เค้าคิดว่า พ่อแม่คุณคอรัปชั่น และคุณทำตัวไร้สาระ

65.ประเทศไทยเป็นประเทศด้อยพัฒนา แต่เรียกตัวเองว่า กำลังพัฒนา

66.วัยรุ่น ไม่เคารพผู้ใหญ่ ด่าได้ก็ด่า ก็พ่อแม่ฉันยังไม่ว่า คุณเป็นใครมาว่า

67.แต่งตัว ใช้เงิน ซื้อของอวดกัน

68.ตบกันแย่งผู้หญิง ผู้ชาย ทอมดี้ เกย์

69.มีเพื่อนในชีวิตจริงและสังคมอินเตอร์เน็ต

70.เล่นเกมออนไลน์ เล่นmsn ทุกวัน หลับดึก

71.เที่ยวจัด จนบางวันไม่กลับบ้าน พรุ่งนี้มีสอบ เอาเสื้อผ้าไปเปลี่ยน ที่ห้องน้ำ รร.แล้วเข้าสอบ ก็มี

72.พ่อแม่เลี้ยงลูกดีเกินไป แย่เกินไป โอ๋ลูกเกินไป ด่าลูกเกินไป เด็กเก็บกด

73.เด็กที่ไม่ได้รับการศึกษา มีคุณภาพชีวิตที่แย่ บางคนยอมขายตัวเพือเอาเงินมาเรียนก็มี

74.ครูแนะแนว ตือครูที่เด็กชอบมากที่สุด

75.เด็กไทย เกรด 4.00 เอ็นเข้าคณะอินเตอร์ไม่ติด เด็กนานาชาติไม่เก่งเท่าเด็กรัฐบาล แต่นั่งฝนข้อสอบฉลุย เมื่อจะเอ็นเข้าคณะอินเตอร์

76.ต่างประเทศ อเมริกา ยุโรป ญี่ปุ่น เรียนน้อยกว่าไทย แต่ทำไมฉลาดกว่า มีคุณภาพกว่า?

77.เด็ก คืออนาคตของชาติ แต่มีตัวอย่างบุคคลชั้นนำของประเทศที่เห็นได้ตามหน้าหนังสือพิมพ์ว่า...แค่ ไหน เป็นแบบนี้ คุณยังจะหวังอะไรกับเด็กไทยศตวรรษที่ 21 อย่างเราไหม

78.วัยรุ่นไทยไม่อยากรับรู้เรื่องข่าวสารของประเทศไทยที่มีแต่อะไรที่ชวนทำให้น่าเบื่อ เกิดการแอนตี้ ไม่อยากรู้

79.เด็กไทยไปโรงเรียน และ มหาวิทยาลัย จากการสำรวจแล้ว พบว่า ปัจจัยคือ เพื่อน เท่านั้น

80.โลกก้าวหน้าไปทุกวัน แต่การศึกษาไทย ยังอยู่กับที่

ข้อนี้ผมขอเพิ่มเติมเองครับ 81.ต่างประเทศไม่มีเคารพธงชาติ(แสดงว่าเรียนตอน 9.00 น) ตื่น 8.00 ก็ทัน :eek::eek::eek::eek:

เครดิต สมาคมถูกใจ (https://www.facebook.com/photo.php?fbid=416485331714931&set=a.263774276986038.80171.219622718067861&type=1)

Battlefield3
21st April 2012, 22:44
เออ..จริงครับหลักสูตรเปลี่ยนทำไมบ่อยอยากรู้

ติดใจตรง "ชวนเพื่อนไปเตะบอล"

ผมก็งงอยู่นะ วิจัยออกมาไม่ได้ช่วยอะไรเลยทำให้ยิ่งขึ้นไปอีกด้วย

nakiann123
21st April 2012, 22:47
ต่างประเทศ อเมริกา ยุโรป ญี่ปุ่น เรียนน้อยกว่าไทย แต่ทำไมฉลาดกว่า มีคุณภาพกว่า?

แล้วก็ การเรียน เกี่ยวอะไรกับทรงผม และ เครื่องแบบยูนิฟอร์ม ?

AxZwuRoNp
21st April 2012, 22:47
ติดใจตรง "ชวนเพื่อนไปเตะบอล"

James47
21st April 2012, 22:50
สิ่งที่สอนภาษาอังกฤษให้เรา - เกมส์
วิชาที่ได้รับ - สถาบันกวดวิชา (กรูจ่ายค่าเทอมเพื่อ)

HAWKIEZ
21st April 2012, 22:51
ชวนเพื่อนไปเตะบอล ฟังดูเเปลกๆ 55555

duchyzaza
21st April 2012, 22:56
ผมยังกลุ้มอยู่เรียน ไปได้อะไร จบเเล้ว ไอ่ที่เราเรียน ดันไม่ได้ใช้ซะงั้น งงกับ การศึกษาไทยมาก ควร Go inter ได้เเล้ว อีกอย่าง ตูไม่อยากตัดผม

FAP FAP FAP

Nuttyz
21st April 2012, 23:03
ต่างประเทศ อเมริกา ยุโรป ญี่ปุ่น เรียนน้อยกว่าไทย แต่ทำไมฉลาดกว่า มีคุณภาพกว่า?

แล้วก็ การเรียน เกี่ยวอะไรกับทรงผม และ เครื่องแบบยูนิฟอร์ม ?
มันต้องการความเป็นระเบียบไงครับ

CMG_Pee
21st April 2012, 23:08
ผมเอกชนแต่เคร่งกฏมาก

oakbaakung
21st April 2012, 23:15
เรียนมา ตั้งหลายปีนะ เวลาสอบ GAT-PAT , O-net ฯลฯ รู้สึกว่าไอที่เรียนมามันไม่มีความหมายเลย :mad3:mad3

NaZi_BF3
21st April 2012, 23:15
ขอบอกเลยว่าข้อ 80 น่ะครับ ผิดนะไม่ใช่แบบนั้น แต่ที่แล้วมันถอยหลังลงเหวต่างหากล่ะครับ

biobobzaa
21st April 2012, 23:20
ในฐานะที่เรียนจบป.ตรีมาแล้วขอออกความคิดเห็นจากประสบการณ์หน่อยนะ ไม่เอาดราม่านะจ๊ะ
ขอแย้งเรื่องงานหรือการบ้านที่คุณครูผู้สอนมอบให้นักเรียนกลับไปทำ เราต้องจัด/แบ่งเวลาให้เป็นเสียก่อน งานชิ้นใดวิชาไหนที่เร่งรัดหรือมีกำหนดส่งก่อนให้เร่งทำให้เสร็จ ส่วนงานอื่นที่ให้ระยะเวลาทำนานกว่าเช่นส่งก่อนสิ้นเดือนหรือกำหนดส่งภายหลังก็ทำเป็นรายต่อไปทีละลำดับๆไป ส่วนงานที่ให้ทำเป็นกลุ่มก็แบ่งงานกันทำ เพียงเท่านี้ก็ไม่มีงานอะไรค้างคามากมายอะไรให้หนักใจแล้ว เรื่องแบกหนังสือจำนวนมากแก้ไขได้โดยการจัดหนังสือตามตารางเรียน อะไรที่ไม่เกี่ยวข้องกับการเรียนอย่านำใส่กระเป๋าไปโรงเรียน(หนังสือนิยาย การ์ตูน หนังสือโป้นี่ไม่ได้เด็ดขาด) และเรื่องชุดแต่งกาย(Unifrom)กับเรื่องทรงผม(Hair Style)ในเมื่อเข้ามาศึกษาในสถาบันต่างๆที่มีกฎเกณฑ์และข้อบังคับปฎิบัติในฐานะคุณเป็นนักเรียนหรือนักศึกษาคุณเองก็ต้องปฎิบัติตามกฎของโรงเรียนหรือสถาบันนั้นๆอย่างเคร่งครัด เว้นไว้เสียแต่ว่าโรงเรียนหรือสถาบันที่คุณศึกษานั้นมีข้อยกเว้นไว้เป็นอย่างอื่น เรื่องสุดท้ายคือเพศสัมพันธุ์ในวัยรุ่นที่กล่าวว่าเห็นเป็นเรื่องธรรมดานั้นผิดถนัด เพราะอย่าลืมว่าวัยรุ่นเป็นวัยที่ต้องร่ำเรียนขนขวายหาความรู้เพื่อนำไปใช้ดำรงชีพในอนาคต ไม่ใช่ไปโรงเรียนเพื่อไปมีเพศสัมพันธุ์อะไรกับใคร วัยรุ่นในวัยเรียนยังขาดความรับผิดชอบต่อตนเองและผู้อื่น คุณพร้อมแล้วหรือกับการที่จะมีเพศสัมพันธุ์กับใครและพร้อมแล้วหรือยังที่จะรับมือกับปัญหาที่จะตามมาภายหลัง เพราะถ้าเกิดไปมีอะไรกันแล้วฝ่ายหญิงท้องขึ้นมาคุณจะรับผิดชอบอย่างไร ในเมื่อยังอยู่ในวัยเรียนก็ควรตั้งใจศึกษาหาความรู้ดีกว่า แล้วถ้าคุณไม่เรียนในวันนี้แล้วต่อไปในภายภาคหน้าคุณจะเอาความรู้ที่ไหนไปประกอบอาชีพ อย่าให้อนาคตมาเสียเพราะความคึกคะนองและอารมณ์ชั่ววูบเลย เพราะบางอย่างที่สูญเสียไปแล้วไม่สามารถย้อนเวลากลับไปแก้ไขและนำมันกลับมาได้นะ

exodus
21st April 2012, 23:21
แต่เด็กไทยหลายๆกลุ่มก็ยังชนะเป็นแชมป์โอลิมปิกวิชาการเรื่อยมา ทั้งๆที่เขาก็ออกมาจากระบบการศึกษาเดียวกัน
ถ้าระบบการศึกษาเดียวกัน มันก็ควรจะมีมาตรฐานสติปัญญาของเด็กอยู่ในระดับเดียวกันมิใช่หรือ เพราะเรียนมาเหมือนกัน วัฒนธรรมการเรียนเดียวกัน
นี่คือคำถามที่ตลกที่สุดที่พวกที่เอาแต่โวยวายเรื่องของ"บริบท"สถาบันการศึกษาจะได้เจอ และไม่รู้จะตอบยังไง

jabbawockeez70
21st April 2012, 23:24
การพัฒนาประเทศควรเริ่มต้นที่การศึกษาและจรรยาบรรณ !!

0810380803
21st April 2012, 23:27
สรุป คือ ผู้ใหญ่นั้น แก้ปัญหาไม่ตรงจุด และ มีนัยว่าผู้ใหญ่ตั้งใจทำให้เป็นแบบนั้น เนื่องจากโดนอำนาจบางอย่างที่เหนือความคาดคิดอยู่เบื้องหลัง
คิดดูนะครับถ้ามีใครฉลาดจนมาทำให้บ้านเมืองเป็นเมืองยุติธรรมแล้วคนที่คอยกดขี่ข่มแหงคนที่ด้อยกว่ามันจะเอาที่ไหนกิน
คนที่แสวงหาความสะบายโดยอาศัยแรงงานที่มันจ้างได้ในราคาถูกๆ เนื่องจากมันอยู่เหนือกว่ามีเงินมากกว่ามีอำนาจมากกว่าใครจะไปยอมทิ้งสิ่งเหล่านั้นจริงไหมครับ

diippyjas
21st April 2012, 23:32
อยากเป็นกวดวิชาให้กลายเป็นโรงเรียนมากกว่า

mashiba
21st April 2012, 23:41
ยาวจริงๆครับแต่ก็ทนอ่านหมด 555+

Mustas
21st April 2012, 23:52
เขียนยาวขี้เกียจอ่านรกสมอง กำลังอยู่ในช่วง เคร่งกับตรีโกณมิติ

skullza
22nd April 2012, 00:03
ทุกข้อเป็นความจริง จขกท ซาบู.........

taone1414
22nd April 2012, 00:08
ตรงเกือบทุกข้อเลยครับ

ย้ำว่าเกือบทุกข้อเลยครับโดยเฉพราะพ่อแม่วางแผนอนาคตไว้ให้

ตอนนี้ผมก็เครียดมากๆ

thotsawat555
22nd April 2012, 00:13
เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยหวังอะไรแล้วละ อาชีพในอนาคต เดี๋ยวพวกยัดเข้า เดี๋ยวพวกอะไรไม่รู้ แย่งอาชีพหมด

ไปเป็นเซลล์ขายทีวี ในห้างดีกว่า คงสนุกกว่ามั้ง เห็นไม่ค่อยมีอะไรมากหรอกอาชีพนี้ แค่กล้าแสดงออกผสมลูกเล่นเสน่หานิดๆ และรู้เรื่องสินค้า อธิบายแล้วเข้าใจ แค่นั้นเอง ว่างๆก็เอาทีวีที่วางโชว์นี่แหละเปิดหนังดูกัน สนุกกันทั้งแผนก ที่Sony Center พิษณุโลก พนักงานบางคนที่ว่าง เขาก็ยังเอาหนังDVDไปเปิดกับทีวีตัวโชว์ นั่งดูกันอยู่เลย

(คอนเท้นต์ผมมีเยอะ และผมชอบแนะนำสินค้าด้วย)

folktheboom
22nd April 2012, 00:46
45.ต่างประเทศ เรียนวันละ 3-5 ชม. หลังจากนั้นก็สนามบาส สระว่ายน้ำ ห้องดนตรี ไม่ก็กลับบ้าน ทำกิจกรรม ไปอ่านหนังสือเอง

ชอบข้อนี้มากกกกกกกกก LIKE LIKE

อีกอย่าง ถ้าเรียน 7ชม. คิดดูว่าจะจำได้หมดไหม? แล้วเอามาสอบที่นิใครจะไปทำได้

โดยส่วนใหญ่ เด็กไทยสอบเสร็จก็ลืมหมด สรุป เรียนเพื่อสอบ ไม่ได้นำไปใช้จริง เห้อ

40976
22nd April 2012, 00:47
ข้อ 81. นร.ทุกโรงเรียนต้องตัดผมทั้งๆที่ไม่ได้ทำให้เรียน ฉลาด เก่ง ขึ้น
82. งบโรงเรียน(ของผม)ไม่พัฒนาสื่อการสอนแต่ปรับปรุงสถานที่(ห้องพักครู สนามหญ้า เป็นต้น)

sirin2540
22nd April 2012, 01:01
สำหรับผมบางข้อก็ถูก บางข้อก็อาจจะผิด แต่ให้ทำไงได้ก็เราเป็นนักเรียน แต่ผมก็ขัดแย้งแต่ยังไงก็ต้องเรียน

GUBOSS
22nd April 2012, 01:12
สำหรับผมนี่ผมว่าตรงเกือบทุกข้อ โดยเฉพาะเรื่องผมนะ แบบว่าเวลาตัดผมเกรียนนี่ไอ้บางคนมันก็ดูดีอะนะแต่บางคนตัดแล้วมันไม่เข้ากับหน้าตาแล้วมันไม่มีความมั่นใจอะ

UrAuZi
22nd April 2012, 01:57
ทำไงได้ เรามีหน้าที่ทำตาม บอกยังไงเค้าก็ไม่ฟัง

nassdesign
22nd April 2012, 02:01
7-8 คาบไร วิทย์ คณิต เข้า 10 คาบละ สอบนอกตารางอีก

por3run@msn.com
22nd April 2012, 02:06
ผมตั้งใจเรียน ขยันอ่านหนังสือแทบตาย เพื่อสอบเข้าสุดท้ายแพ้เด็กฝาก :mad::mad::mad:

blackop
22nd April 2012, 03:08
เกิดมา เรียน ทำงาน แต่งงาน มีลูก ซื้อบ้าน ซื้อรถ ทำงาน แก่ ตาย

ong30850
22nd April 2012, 07:23
เรียนหนักจนเบื่อเลยละครับกิจกรรมก็น้อย ภาษาผมก็ได้จากการเล่นเกมมากกว่า
แล้วตัดผมทำเพื่อ?

frame7100
22nd April 2012, 07:27
อยากให้การศึกษาไทยพัฒนาอย่างฉลาด-*-

wanjaiteeruk
22nd April 2012, 07:33
มันคือความจริงที่หลายท่าน ไม่ยอมรับ ??

npdeoh2754
22nd April 2012, 07:43
รร. ผมเรียนวันละ 9-10 คาบแน่ะ :mad:

65.ประเทศไทยเป็นประเทศด้อยพัฒนา แต่เรียกตัวเองว่า กำลังพัฒนา : ในความคิดผม ไม่เห็นว่าจะพัฒนาอะไรเลย วันๆก็ การเมืองบ้าบอ แย่งชิงอำนาจ

Onion
22nd April 2012, 08:18
ผมเห็นเด็กเรียน ห้องคิง กิฟเต็ท ไปเรียน พิเศษแถวสยามกันเยอะแยะ

ผมอยากรู้ว่า แห่ไปเรียนทำไมที่เดียวกัน ไม่แออัด ? :sweat

ส่วนตัว

- ผมก็เรียนพิเศษนะ แค่วันเดียว วันเสาร์
(จบคอรส์ ย้ายไปวันอาทิตย์ เสาร์ รด.)( เรียนแค่ 3 ชั่วโมง 1วิชา )
- ทำงาน เก็บตัง เที่ยว เล่น เอง (ได้แค่วันละร้อย แล้วทำงานตอนกลางคืนอีกตั้งหาก ข้าวก็ทำกินเอง)
(วางแผนการใช้เงิน)
- ส่วนของในกระเป๋า การ์ดยูกิ 1 กล่ิิอง (ไม่หนักมีเด็ดเดียว BF (SideDeck เยอะเอาไวเปลี่ยนสาย)) สมุด 3-5 เล่ม
(มีสมุดจดการบ้าน + งาน 1 เล่ม) หนังสือ 3 เล่ม (มากสุด)
- ชอบทำการบ้านที่ส่งหลัง เสร็จก่อน แล้วการบ้านที่ส่งก่อน ดันไม่ทำ :p (มีเฉพาะบางงานที่เรียนไหว ก็จะส่งแต่เอาแค่ 6-7 คะแนนพอ)
- ส่วนเรื่องตัดผม ไม่คิดมาก (เขาให้ตัด หัวเกรีัยน ก็ตัดรองหวีเบอร์ 1 ตลอด (ขนาดรด. ก็ตัด รองหวี) :bye)
- ส่วนเรื่องครอบครัว อ่านหนังสือ - ทำการบ้าน (เขาพูด แต่เน้นเรื่องพวกนี้) เรื่องที่ผมตก เหมือนจะเครียดกันแต่ไม่เครียด ผมก็ยังทำงาน เล่นเกมส์ ช่วยงานบ้าน เหมือนเดิม :p
- ส่วนตัว ไม่แข่งอวดรวย อวดฉลาด (ปลง.... ใช้กัน)

ดูความคิดเห็นส่วนตัวเหมือนเด็กฉลาด ห้องคิง (ไม่ใช่อ่ะผมอยู่ศิลป์ภาษา :sweat)

ผมถูกเลี้ยงเหมือน ทางตะวันตก ซะส่วนใหญ่ ( พ่อหางานให้ แต่ทำงานเอง , เรียนเฉพาะที่ชอบ เน้นกิจกรรมซ้อมเกมส์ LOL , ออกกำลังกายนิดๆหน่อย , ร้องเพลง Hiphop )
ส่วนวิชาแปลกๆ ที่เคยเจอในการสอนคือ นวดฝ่าเท้า , ปลูกต้นไม้ (ม.ต้น)
( ยืนยันว่า ใช้ในชีวิตประจำวันได้จริง นวดให้พ่อแม่ได้ตัง 150 >///< งานง่ายๆ - 2 คน 300 +ทำงาน 400 + 100 ตังประจำวัน = 800 ต่อวันแล้ว )
ผมชอบ เรียนปฏิบัติมากกว่า ส่วนเรื่อง ภาษา อ่านหนังสือ เกมส์ LOL MapleStorySEA ล้วนๆ

- ย่าผมบอกว่า "ตัดผมเมื่อไหร่ ได้ตัง 500 (- -)"

Tip : เรียนดีไม่รู้ว่าใช้ได้จริงป่าว

1. เพิ่มสมุดมา 1 เล่มคือ จดงาน จดที่ครูบอก (ผมทำนะมันกลายร่างเป็น วา่ดรูปได้ในตัว :cool:)
2. หนังสือเอา เฉพาะที่จำเป็นไป หรือ ครูสั่ง (หนักแค่ช่วงเปิดเทอม เรายังไม่รู้นิสัยครู ว่าเขาชอบสอนมีหนังสือ หรือไม่มี :p) แต่สมุดต้อง เป๊ะ มากสุดแค่ 5 เล่มเท่านั้นแหละ
3. อ่านหนังสือ วันละ 1-2 หน้า สัก 1 เล่มก็ยังดี (ถามว่าทำยากไหม แรกๆ สำหรับผม ยากเวอร์ แต่ตอนนี้เริ่มชิน อ่านนิดๆ หน่อย แต่ก่อนสอบ อ่าน 2 รอบ อ่านเยอะก็ลืมหมด )
4. ตั้งเป้า การใช้เงิน และเตรียมเงินไปเพื่อ 100-200 บาท
5. การเรียนไม่ใช่สิ่งสำคัญ (มากเกินไป) ส่วนใหญ่ที่เีรียนรู้กันได้ ประสบกราณ์

DUST
22nd April 2012, 08:23
อยู่ที่สถาบันด้วยครับ ทุกวันนี้ผมก็อยู่ดีมีสุขเพราะสถาบันดี

The Hidden Shadow
24th April 2012, 01:44
ผมว่าบางทีการศึกษามันไม่ได้เลวร้ายไปหมดนะ ดูตอนนี้ยังมีคนโดเรียน หนีเรียนอยู่เลย แต่การศึกษาไทยอาจทำให้เด็กไม่อยากเรียนก็ได้

Molotovskill
24th April 2012, 01:58
บางทีผมก็สงสารครูบางคนนะครับงานเยอะ เเก่ก็เเก่เเล้ว เเกก็สอนดีมากผมชื่่นชมครับ

52.วิชาอาจารย์ฝรั่ง ดูเหมือนจะมีความสุข จะหลับก็ได้ คุยกันไป แต่ก็เรียนไม่รู้เรื่อง

วิชาอาจารย์ฝรั่งผมโครตชอบเลยครับ มันจะเป็นวิชาที่ผมจะโกย ภาษา สำเนียงการพูดได้ให้หมด

Zean_Neo
24th April 2012, 02:06
ร.ร. น่าจะเอาแบบว่า " ให้เด็กขัดส้วม 7 วัน 100 คะแนนทุกวิชา ไม่ต้องสอบ " :girlhaha

Zean_Neo
24th April 2012, 02:11
คำว่า" เกม " สอนทุกด้าน ภาษา , วิชาการ , การดำรงชีวิต คิด คำนวน ฯลฯ แต่ผู้ใหญ่ส่วนใหญ่กลับมองว่าเป็นเพียงยาเสพติดชนิดนึง แต่หารู้ไม่ ตูเขียนได้อ่านออกภาษาต่างประเทศเพราะมัน

poch
24th April 2012, 02:36
ที่ถามว่า "ตัดผมแล้วช่วยให้ฉลาดขึ้นหรออ " นั้น เราก็อยากถามกลับไปว่า "แล้วถ้าไว้ผมยาวทำให้ฉลาดขึ้นงั้นสิ?"

หลายคนคงเคยเห็นข้อความด้านหลังที่ว่า

ครูที่โรงเรียนประเทศไทย ไปสัมนาที่ประเทศญี่ปุ่น
แล้วถามนักเรียนที่นั่นว่า " ที่นี่ไม่บังคับ เรื่องการตัดผมหรอ? "
รู้ไหมว่าคนญี่ปุ่น ตอบว่าอะไร " คนญี่ปุ่นใช้สมองเรียน ไม่ได้ใช้ผมเรียน "
พอจะคิดอะไร ได้กันบ้างไหมพวกผู้ใหญ่ !! ส่งต่อไปเยอะๆนะ ให้ถึงรัฐบาลเลยย

คนญี่ปุ่นใช้สมองเรียน ไม่ได้ใช้ผมเรียน ผมเลยอยากจะถามต่อๆไปว่า พอจะคิดอะไร กันได้บ้างเด็กๆ
ในเมือ ใช้สมองเรียน ไม่ได้ใช้ผมเรียน อ่านดีๆ คุณแคร์หรอในเมื่อเค้าใช้สมองเรียน โรงเรียนจะให้ตัดอะไรก็ตัดไปสิ
ยังไงพวกคุณก็หาช่องทางช่องว่างซิกแซกได้อยู่แล้ว(หรือไม่จริง รองหวีอะไรแบบเนี๊ย)

ปล.ลองเอาไปเสนอรัฐบาลดูครับ ไม่แน่ผลการเรียนเด็กไทยอาจจะดีขึ้นกว่าที่ควรจะเป็น และ อย่าลืมหาวิธีป้องกันการท้องก่อนไว้อันควรที่จะสูงขึ้นด้วยละ
เพราะ "ผมเชื่อว่า 100% ของเด็กชายไทยไว้ผมยาวเพื่อจุดประสงค์อะไีร? "

ปล.ไม่ซีเรียสนะ เรื่องจริงที่ใครก็โดน ขึ้นอยู่กับที่ว่าจะยอมรับแล้วใช้ชีวิตกับมันได้ไหม ในเมื่อคนหมู่มากเค้ายังอยู่ได้ เข้าใจนะวัยรุ่น เพราะก็เคยเป็นมาเหมือนกัน