PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเซียน ไวรัสทีครับผมสงสัย anti-virus ครับ ถ้าไม่ลบ virus จะเป็นอะไรไหมครับ

edkub
22nd April 2012, 18:12
แบบว่าผมลง anti virus แล้วมันไม่ลบให้เองครับ มันต้องสั่ง clean เอง

ถ้าเราไม่ clean มันจะเป็นไรไหมครับ หรือ มันบล็อคไวรัสใว้เฉยๆ

แบบว่าแฟนผมชอบเอาไปเสียบกับไวรัสบ่อยพวก แฟรชไดร แล้วเค้าไม่รู้ว่ามันคืออะไร เลยไม่สั่งลบกด กากบาทออกซะงั้น

บางทีเพื่อนยืมคอมไปใช้ กลัวคอมพังแบบไม่รู้ตัวใช้ ของ microsoft ครับ

chikuva
22nd April 2012, 21:18
ก็สอนเค้าสิครับ ถ้าไม่สั่งลบมันก็จะบล็อคใว้ก่อนแต่พอปิดไปแล้วเราไปเปิดหรือก๊อบไฟล์ลงเครื่องก็ติดไวรัสแล้ว

edkub
23rd April 2012, 08:37
ง่ะยากจริงๆด้วย แบบว่าคอมผมมีเพื่อนชอบยืมไปใช้ด้วยไงครับ ปัญหา

แบบว่าผ่านหลายมือ แถมไอ้เพื่อนแต่ละคนไม่มี anti virus นี่แหละแบบว่ามันใช้อย่างเดียว

พอเสียบ flash drive ขึ้นทุกที

แบบนี้ก็แย่แน่ๆ

icezaazark
27th April 2012, 12:11
ต้องพยายามแสกนและลบออกบ่อยๆ อย่าเสียบแฟรชไดร์ฟหรืออื่นๆมั่วนักถ้าไม่จำเป็น แล้วถ้าแฟรชไดร์ฟไม่มีอะไรสำคัญแล้วคิดว่ามีไวรัสด้วยก็น่าจะฟอร์แมทโลดด