PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าขี่เวสป้า มีอินวอย แต่ไม่มีทะเบียน จะโดนตำรวจเรียกป่าวครับ ?

thizo
23rd April 2012, 12:01
ถ้ามีอินวอยออกชื่อเรา ทำ พรบ (แต่ไม่มีทะเบียน) ยังจะโดนเรียกหรือเปล่า แล้วจะโดนยึดรถไหม ?

คือ ผมอยากรู้อ่าครับ ไม่มีความรู้ตรงนี้ด้วย เลยถามเพื่อนๆอ่าครับ

และผมควรทำอย่างไงดีครับ เดี๋ยวอีกไม่นานต้องไปรับรถแล้ว

squalo01
23rd April 2012, 12:06
น่าจะโดนเรียกนะครับ

เสีย สรรพสามิต หรือยังครับ

exodus
23rd April 2012, 12:08
ไม่มีทะเบียนยังไงก็ผิดครับ ขึ้นอยู่กับว่าถ้าคุณโดนแล้วคุณจะโดนเคสไหน
1. ปรับ
2. ยึดรถ

Mid-NighAngel
23rd April 2012, 12:13
ถึงแม้ว่าท่านจะทำสัญญาซื้อขายกันถูกต้องตามกฎหมาย แต่มันเป็นกฎหมายแพ่งอ่ะครับ ท่านก็มีกรรมสิทธิ์ในรถคันนี้ถูกต้องนะครับ แต่ถ้าไม่ได้นำเข้าให้ถูกต้องตามกฎหมายศุลกากร ก็เท่ากับเป็นรถผิดกฎหมายอยู่ดีและไม่สามารถนำไปจดทะเบียนได้ครับ เมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจเจออาจจะตรวจยึด และให้คุณไปเสียภาษีตาม พ.ร.บ.ศุลกากร ซึ่งคุณต้องเสียค่าปรับหลายเท่าตัวของราคาประเมินรถครับ

P$ : กรณีของท่านผมว่าซื้อรถถูกต้องตามกฎหมายดีกว่านะครับ อะไหล่หาง่ายกว่าด้วย ซ่อมก็สบายใจ ผมก็เคยจะซื้อแต่เปลี่ยนใจใช้รถถูกกฎหมายดีกว่าครับ ที่สำคัญหากเป็นรถที่เคยกระทำความผิดกฎหมายมา คุณจะซวยไปด้วย เพราะหากคนขายหนีไป (ไม่รู้ว่าคุณรู้จักดีแค่ไหน) ก็ไม่สามารถติดตามได้ รถตำรวจก็ยึดไปแล้ว จะลำบากมากครับผม

P$ : อันที่จริง มันขึ้นอยู่กับตำรวจบ้านเราด้วยครับ ผมก็มี รถอินวอยเหมือนกัน ขับไปเจอด่านตรวจ บางที่ก็ปล่อย บางที่ก็ปรับ แล้วแต่ดวงว่าจะเจอตำรวจแบบไหนครับผม ทางที่ดี หลบๆ ไว้ ><:

และผมควรทำอย่างไงดีครับ เดี๋ยวอีกไม่นานต้องไปรับรถแล้ว

,, ถ้าใจรักใครก็ห้ามไม่ได้หรอกครับผม :}} ผมเองก็เป็นเช่นกัน

thizo
23rd April 2012, 14:44
เรื่องค่าปรับไม่ซีเรียสอ่าครับ แต่เรื่องโดนยึดรถ อ่า ... โครตซีเรียส TT*

ใจรักเวสป้าจริง แต่มันทำทะเบียนไม่ได้งิ โดนจับแน่เลย :sweat

Mid-NighAngel
23rd April 2012, 14:56
เรื่องค่าปรับไม่ซีเรียสอ่าครับ แต่เรื่องโดนยึดรถ อ่า ... โครตซีเรียส TT*

ใจรักเวสป้าจริง แต่มันทำทะเบียนไม่ได้งิ โดนจับแน่เลย :sweat

' ตำรวจ มันคงไม่ใจดำขนาด ยึดรถ คลาสสิค หรอกครับ -..-*