PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถาม หลักในการเลือกซื้อการ์ดจอครับ ดูอย่างไรหรอครับ ว่าจะแรง จะเร็ว จะสวย ดูตรงไหนครับผม

BAJAJ
30th July 2011, 20:03
หลักๆนะครับ ที่ผมอยากสอบถามผู้รู้ผู้ที่เกี่ยวของนะครับ

มีทั้ง Nvidia และ ATI ถูกมะครับผม

คำถามผมมีดังนี้นะครับ เช่นยกตัวอย่างที่ผมส่งสัยนะครับ

1GB

DDR5

256 bit

พวกนี้มันคืออะไรครับ อธิบายง่ายๆๆให้เข้าใจหน่อยครับผม

KoreaFever
30th July 2011, 20:26
-Core Clock
-Memmory Clock
-Shader Clock (Nvidiaจะมีให้ดู)
-VRAM
-BIT
-ShaderUnit
ความสวยอยู่ที่สายตาท่านครับ อิอิ

illusion
30th July 2011, 20:44
nvidia ได้ฟิสิก
ati ได้ความเเรง

ingkung
30th July 2011, 22:00
-Core Clock : ความเร็วในการประมวลผล จำนวนที่ได้คือ GP/s
-Memmory Clock : ไวสำหรับเก็บ ข้อมูลที่ Core ประมวลผลมาเก็บและแสดง จะได้เป็นความกว้างของข้อมูลที่สามารถส่งได้ [BandWidth] เหมาะกับการต่อในความละเอียดขนาดมากๆ อย่าง 2 - 4 จอ
-Shader Clock (Nvidiaจะมีให้ดู) : ความเร็วในการประมวลผลแบบกลุ่ม ยิ่ง Shader มากยิ่งประมวลออกมาไว
-VRAM : ชนิด RAM ของการ์ดจอ [เฉพาะการ์ดจอ ไม่เกี่ยวกับ PC] ปัจจุบัน DDR5
-BIT : ความกว้างของการส่งข้อมูล ยิ่งกว้างมากยิ่งส่งได้มาก
-ShaderUnit : จำนวนของ Shader มีผลต่อการจับกลุ่มประมวลผล nVidia 1ตัว/1กลุ่ม Amd 5ตัว/1กลุ่ม

ก็ประมาณนี้ครับ ที่สำคัญจริงๆเลย ความสำคัญ ความคุ้มค่า การใช้งาน

**ยืนข้อความ**

TRon
30th July 2011, 23:20
ไม่รู้อ่ะ สําหรับผมดูที่ Core Clock กับ BIT อ่ายิ่งมากยิ่งดี

ไม่ค่อยเก่ง:sweat

m10621
31st July 2011, 08:45
เพิ่มเติม

แนะนำวิธีดู ซีรี่ส์ การ์ดจอครับ
พอดีเห็นว่าไม่มีในปักหมุด
สำหรับ มือเซียน เก๋าๆแล้วก็คงผ่านไปก็ได้ครับ เพราะคิดว่าช่ำชองกันแน่แท้
แต่กับ คนที่เพิ่งมาเล่นใหม่ๆ ยังไม่รู้จะเลือกรุ่นยังไง ผมคิดว่ามันน่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ

อย่างที่รู้ๆกันว่า การ์ดจอ ทุกวันนี้ ที่นิยมๆ มี 2 แบบคือ AMD[ATI เก่า] HD ซีรี่ส์
กับ Nvidia

โดยไม่พูดอะไรมาก เล่นกันเลยนะครับกับ
AMD (ผมให้เป็นส่วนของ HD นะครับ)
มีใครสงสัยกันบ้างมั้ยครับว่า การ์ดแต่ละรุ่น อันไหนเป็นยังไง
แรกๆผมไม่รู้จริงๆนะ
ผมเห็นการ์ดรุ่น 5450 กับ 4870 ผมก็งง
เอ๊ะ ทำไม 5450 มันถูกจัง 4870 ทำไมมันดูหรูจัง
ยิ่งเห็นตัวการ์ดก็สงสัย
ทำไมกัน 4870 แรงกว่า 5450
งั้นที่บอกว่า AMD ดูตัวเลข ก็ไม่จริง น่ะเดะ
หลังจากนั้นจึงเริ่มศึกษาเป็นเวลา 3 วินาที(เว่อร์แล้ว) จริงๆ นานครับ ศึกษามาเรื่อยๆ จนได้ข้อสรุปว่า

มันจะแบ่งกันแบบนี้นะครับ

AMD ตระกูล HD Series นั้น
ผมจะยกตัวอย่างนะครับ
เช่น HD 5870
เลขตัวแรก คือ ซีรี่ส์ของมันครับ โดยจริงๆมันมีมาตั้งนานมากแล้วครับ
ตั้งแต่ 2 3 4 5 แต่ทุกวันนี้ ที่นิยมจะเป็น 5 ซีรี่ส์ครับ ส่วน 4 ซีรี่ส์ ก็ยังมีคนใช้อยู่ แต่ถ้าเป็น 3 ซีรีส์ ก็คงจะบอกได้ว่า หลงเหลือ ล่ะครับ

ดังนั้น
AMD ตัวเลขหน้าสุดคือ ตระกูลการ์ด แต่จะดูรุ่นแรงไม่แรง ดูที่ 3 ตัวหลังครับ

ต่อมาก็เลข ตัวที่ 2 ครับ
เช่น HD X3xx
X4xx
X5xx
X6xx
X7xx
X8xx
X9xx ครับ

โดยจะมีรุ่นใหญ่สุดคือ 9 ครับ ส่วน 8 จะถือเป็นการ์ดระดับไฮๆ แล้ว
เช่น
อย่าง X3xx เนี่ย รุ่นเล็กเลย แน่นอน X4xx และ X5xx จัดเป็นรุ่นเล็กครับ
X6xx กับ X7xx เค้าให้เป็น Mainstream ครับ ตลาดกลุ่มผู้ใช้หลัก
โดย X6xx เนี่ย จะเป็นระดับกลาง และ X7xx จะเป็นระดับสูง ในด้านของ mainstream ครับ
และ X8xx - X9xx เป็น ซีรี่ส์สูงสุดครับ

ซึ่ง ซีรี่ส์ X9 เป็น ซีรีส์พิเศษครับ ซึ่งไม่ว่าจะกี่รุ่นๆ ก็ถือเป็นตัวที่เรียกว่า Premium ไปเลย

ดังนั้นเราจึงสรุปได้ว่า Hd ที่เป็น ซีรี่ส์ X3xx X4xx X5xx จัดเป็นการ์ดจอ ราคาประหยัดนั่นเองครับ

คราวนี้จะเป็นตัวเลข แยกย่อยครับ
ซึ่งจะว่ากันที่ 2 ตัวท้ายแล้วครับ
ซึ่ง ในตระกูลของ AMD เนี่ย ตัว --xx หลัง จะเป็นรุ่น 1 ในแต่ละ ซีรี่ส์ นั้นๆ เลขยิ่งมาก จะยิ่งดี ซึ่ง จะแบ่งเป็น
xx30
xx50
xx70
ซึ่ง 70 นั้นจัดเป็น รุ่นสูงสุดใน อนุกรมนั้นๆ
และจะสังเกตุได้ว่า ตะกูล x3xx x4xx นั้น โดยส่วนมากจะไม่ค่อยมี การ์ดที่เป็น xx70 นั่นเอง

ดังนั้นแล้ว ถ้าเราจะดูการ์ดรุ่นต่างๆในตระกูล HD ของ AMD(Ati เก่า ที่เราคุ้นกัน)
ก็ให้สังเกตุ 2 จุดก็คือ
เลขตัวที่ 2 และ 2 ตัวท้ายครับ
ซึ่ง ยิ่งเยอะก็หมายความว่าเป็นรุ่นที่แรง โดยเลขตัวหน้า คือ ตระกูลของมันเท่านั้นครับ

ดังนั้นแล้ว ยกตัวอย่างว่า
Hd 4870 กับ Hd 5450 อันไหนแรงกว่า
เราสามารถตอบใครๆได้เลยว่า 4870 แรงกว่า นั่นเอง
http://www.gpureview.com/show_cards....=625&card2=564

แต่มันก็จะมีในส่วนของ ซีรีส์ที่ใกล้เคียงกัน แต่ตระกูลต่างกัน เช่น
770 ของ 5 ซีรี่ส์
กับ
870 ของ 4 ซีรีส์

ดังนั้น เช่นเรายกตัวอย่าง ถ้าถามว่า 5770 กับ 4870 อันไหนแรงกว่า ถ้าตอบง่ายๆ ตามหลักกายภาพเลยครับว่า 4870 แรงกว่า แต่ว่าด้วย อนุกรมที่เก่ากว่า ทำให้ ถ้าเทียบกันแล้ว การใช้งาน 5770 จึงดูคุ้มค่ากว่า

ดังนั้นถ้าจะดูค่าย AMD การ์ดเก่ากับ การ์ดไหม่ ที่จะเห็นผลต่างกันจริงๆ ให้เอา เลข 2 ตัวหน้า มา ซัดกันครับ โดยที่ ตัวหลังต้อง อนุกรมเดียวกันนะ
เช่น
5770 VS 4870 ผลที่ออกมา ใกล้เคียงกันครับ แต่ยังไงซะ ตัวไหม่กว่าก็ย่อมดีกว่า
http://www.gpureview.com/show_cards....=615&card2=564
หรือดูจาก
http://www.anandtech.com/bench/Product/176?vs=172
จะเห็นได้ว่า ตัวความสามารถนั้น 4870 ก็ยังดูดีกว่า เพราะ แม้จะเป็นตระกูลเก่ากว่า แต่ อนุกรมซีรี่ส์มันสูงกว่า นั่นเองครับ

แต่ถ้าเรามองที่ รุ่นเดียวกัน คนละตระกูล อันนั้น แน่นอนอยู่แล้วครับว่า ไม่มีทางที่ รุ่นเก่า จะ แรง แซงรุ่นไหม่ ไปได้หรอกครับ
ยกตัวอย่างเช่น
4870 กับ 5870
http://www.anandtech.com/bench/Product/176?vs=162
เห็นจะๆว่า ไงๆก็เสร็จ ตระกูลที่ไหม่กว่า

จบไปกับ AMD หรือ Ati ตระกูล Hd Series

ถามว่า แล้วจะมาสนใจทำไม อ้าว ก็ลองคิดดีๆสิครับ

ถ้าเรารู้การดูการ์ด เราก็สามารถจะเดาๆ ได้ว่า การ์ด ซีรี่ส์หน้า ตัวที่เราใช้ จะไปชนกับตัวไหนได้ ใน ซีรี่ส์ถัดไปนั่นเอง
อ่ะๆ ถ้าไม่เชื่อ เดี๋ยวจะเอาตารางให้ดู
แล้วลองดูสิครับ 5870 กับ 6770 จะเห้นว่า มีความใกล้เคียงกันเลย
แม้ 5870 จะไว้ลายไว้ก็ตามเถอะ แต่บางจุด 6770 ได้มีการพัฒนาไปด้วยเทคโนโลยี ที่ไหม่กว่านั่นเองครับ

Uploaded with ImageShack.us

อันนี้ของ AMD นะ แล้วเดี๋ยวผมจะลง Nvidia อีกที ขอไปกินข้าวก่อนนะครับ

ถ้ายังไง มีผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ เพราะผม ศึกษาด้วยตัวเองมาและเข้าใจในส่วนประมาณนี้ และหลังจากที่แนะนำคนรุ้จักหลายๆคน มันก็ได้ผลที่ดีน่ะครับ

ขอบคุณที่ชอบนะครับ อบอุ่นจริงๆ เคยไปลง พันธุ์ทิพย์มา แต่ไม่หมดนะ มีพวก รู้เยอะมาโพสต์หมดอารมณ์ปล่อยไปเลย (แบบว่า ความรู้ อนุบาลใครๆก็รู้กัน ไรเงี้ยะ)

ต่อกันครับ คราวนี้ ทาง ฝั่งเขียว บ้างครับ
ฝั่งนี้ ดูเหมือนจะง่ายๆหน่อยครับ รหัสแบ่ง ตายตัวเลย
แต่จริงๆ มันวุ่นวายยิ่งกว่า ATI อีกครับ

Nvidia
ค่ายนี้ จะเริ่มจาก ตระกูล Geforce Series เลยครับ ก็คือ จะไม่มี รหัสใดๆเลย

สำหรับรุ่นเก่าๆ นั้น เราจะรู้กันดี ตั้งแต่ FX และไล่เลขมา ตั้งแต่ 5200 จน สูงสุดก็คือ 9800 ครับ
แต่ว่า การ์ดชุดนี้ คิดว่า คงไม่ต้องอธิบายอะไรมากแล้วเพราะมันก็นานมากแล้วรวมทั้ง Geforce4 mx อะไรพวกนี้ ผมขอ ละ ไว้เลยนะครับ เพราะคงหาไม่มีแล้วล่ะ

ผมจะกล่าวถึง พวกตัวหลักๆในปัจจุบันนี้นะครับ ที่ทาง Nvidia พัฒนา รหัสเรียกให้ง่ายมากขึ้น เข้าใจได้ง่ายขึ้น จะมี การแบ่งรหัสที่ง่ายๆ และสั้น + กระชับ ได้ใจความครับ ใน อนุกรม ซีรี่ส์หลังๆนี้

โดย จะเป็น ดูกันที่ รหัส ตัวอักษร และ ตัวเลข เท่านั้น ในการแบ่งแยก
โดย จะมี รุ่นที่ตายตัวไปเลยครับ คือ
1. ไม่มีตัวอักษรอะไรเลย มีแต่เลข พวกนี้ก็คือ รุ่นเล็กแบบสุดๆเลย ครับ (บางรุ่นจะใช้ GF นำหน้า)
2. GS
3. GT
4. GTS
5. GTX

ครับผม โดยที่ จะไล่มาเลยตามลำดับก็คือ พวกที่ไม่มีนามสกุลต่อท้าย(ลูกเมียน้อยเนอะ) กับ GS จัดเป็นรุ่นเล็กครับ เป็นกลุ่มการ์ดจอที่ถ้าเปรียบก็เอาไว้ชนกับพวก ตระกูล X350 X450 ของฝั่ง AMD ครับ

ต่อมาที่รหัส GT พวกนี้จะเป็นการ์ดระดับล่าง กึ่งๆ Mainstream (จริงๆแล้ว โซนเอเซียบ้านเรา ตลาดนี้เป็น MainsTream มากกว่าอีกนะ)
และ GTS ที่จะเป็นรุ่นที่สูงกว่า เข้าข่าย การ์ด สมรรถนะสูง ไว้เจาะกลุ่ม Mainstream เป็นหลักครับ (ฝั่งยุโรป ตลาดนี้จะมีส่วนอยู่ที่ 40% กันเลย ทีเดียว)
และ ตามด้วย GTX ซึ่งนี่คือกลุ่มหลักของเหล่า เกมส์เมอร์ ทั่วไปเลยครับ มันจัดอยู่ในกลุ่ม การ์ดจอชั้นสูง ไปเลย หรือ ชนกับระดับ X8xx Series ของ AMD นั่นเอง

เอาล่ะครับมาถึงตรงนี้แล้ว มาว่ากันต่อครับ เพราะว่า ทาง Nvidia ได้จัดอนุกรม รหัส ไหม่ ขึ้นมาแล้ว โดยจะเป็นการ์ดในกลุ่ม

200 Series
และ
400 Series

จริงๆแล้ว ทำไมไม่มี 300 Series ผมว่าไม่ใช่นะ จริงๆไอ้ 400 Series ที่เราใช้อยู่เนี่ยมากกว่า ที่มันควรจะเป็น 300 ครับ แต่ทว่า มันดันมาช้ามาก และ GTX 200 Series ก็ทำผลงานชนมาได้นานพอดู คิดว่า ทางNvidia ก็เลย ข้ามไปเลย เป็น 400 Series ซึ่งจริงๆผมว่ามันก็คือ 300 นั่นแหละ แต่เปลี่ยนชื่อเท่านั้น

คราวนี้ก็แค่มาดูง่ายๆ ที่เลขต่อท้ายครับ
โดย Nvidia มักจะใช้ เลขท้าย 2 ตัว ครั้งที่หนึ่ง เลขที่ออก ถุ๊ยส ไม่ใช่หวย
กลับมาๆๆ
เลขท้ายของ Nvidia จะบอก ความแรงของรุ่นนั้นๆ คล้ายๆกับ ATI ครับผม

โดยจะมีหลักๆ ก็คือ
X10
X20
X40
X50
X60
X70
X80

ครับผม (ซึ่งน่าแปลกที่จะไม่มีรหัส 30 กับ 90 ไม่รู้เพราะอะไร หรือ มันอาจจะมีก็ได้)
แะ จะมีพวกตัวพิเศษ เป็นรุ่นกึ่งๆ ออกมา โดยจะเป็นตระกูลที่ลงท้ายด้วย 5 ครับ(เหมือนแบบ ครึ่งทาง)
เช่น 65 75 85 95 เป็นต้น

โดยที่ ตระกูลการ์ดนั้น
ตั้งแต่
x10
x20
x40
จัดเป็นการ์ดทั่วไปครับ ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงเพิ่ม
X50
จะเป็นตัวเดียวครับที่ Nvidia ให้เป็นรหัส Mainstream
X60
X70
X80
พวกนี้จะเป็นการ์ดระดับสูงไปเลย
และจะมีพวกตัวพิเศษ รหัส
XX5 ต่อท้ายครับ ไม่ว่าจะต่อตัวไหน ก็จะเป็นรุ่นพี่ที่สูงกว่าครับผม

ครับคราวนี้ มาดูกันว่า Nvidia นั้น เราจะดูยังไง ถ้า เปรียบเป็น AMD
ตัวเลขหน้าสุด ของทั้ง 2 ค่าย จะเป็น ตระกูล การ์ดครับ
พวกตัวเลข 2 ตัว ท้ายของ Nvidia ก็เหมือนกับ ตัวเลข 2 ตัวท้ายของ AMD(ATI) นั่นเองครับ
และ ตัวอักษร ภาษาอังกฤษนั้น ก็เปรียบเสมือน กับ ตัวเลขตัวที่ 2 ของ AMD นั่นเอง
ยกตัวอย่างง่ายๆก็คือ
HD 5870 กับ GTX 480
ตัว 5 = 4
8 = GTX
70 = 80 นั่นแหละครับ
ดังนั้น ถ้าคิดง่ายๆ
ตัวเลขแรก ของ AMD ก็คือ ตัวเลขตระกูลการ์ด ซึ่งเป็น เหมือนกับ Nvidia ครับ
ตัวเลขที่ 2 ของ AMD ก็คือ รหัสการ์ด ของ Nvidia ที่บอกระดับ การ์ดนั่นเอง
และ ตัวเลข สองตัวสุดท้ายของ AMD ก็เป็นเหมือน รหัส รุ่น(ตัวเลข) ของ Nvidia นั่นเองครับ

ดังนั้น คิดง่ายๆก็คือ พวก ตัวที่ลงท้ายก็จะเป็น AMD = Nvidia
xx30 = x10 x20 x40
xx50 = x50 x60
xx70 = x70 x80 และ รุ่น พิเศษๆ อีก
นั่นแหละครับ
แต่ว่า nvidia ไม่คิดจะสร้าง รุ่นการ์ดในรูปแบบ รุ่นเดียวกัน คลาสเดียวกัน เลยทำแยกย่อย ด้วยรหัสการ์ดแทน ซึ่ง AMD จะใช้เลข ตัวที่ 2 ในการบอกระดับครับ คือ
Nvidia = AMD
ไม่มีรหัส หรือ GS = x3xx x4xx
GT = x5xx
GTS = x6xx x7xx
GTX = x8xx x9xx

ครับ แต่มันก็แค่ให้ดูเท่านั้นนะครับ เพราะว่า 2 ค่าย เค้าจะทำมาแบบ ขั้นบันได ข้ามหัวกัน ซะมากกว่า
เช่น
amd ออก x3xx ออกมาก
nvidia ก็จะออก GS มาทับ
แล้ว AMD ก็ออก x4xx หรือ x5xx มาข่มอีก
Nvidia ก็จะออก GT มาสู้
กลายเป็นลักษณะนี้ครับ ถ้าเอามาเปรียบ 2 ค่ายนะ

แต่หลักๆ ถ้าสรุป วิธีดูง่ายๆ ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

AMD
ตัวเลขแรก --- ตระกูลการ์ด ครับ บอกให้รู้ว่าอันไหน ไหม่ เก่า โดยเลขเยอะก็ไหม่กว่าครับ
ตวเลขที่ 2 --- คลาสการ์ดครับ ยิ่งเยอะก็ยิ่งแรงขึ้น เช่น การ์ดระดับ x5xx x6xx x7xx x8xx ครับ
ตัวเลข 2 ตัวท้าย ---- บอกซีรี่ส์ครับ โดยจะมีหลักๆ 3 ตัว คือ 30 50 70 เป็นรุ่น เล็ก กลาง ใหญ่ (เหมือนธรรมดา แรงขึ้น และก็แรงที่สุด)

Nvidia
ตัวเลขแรก --- บอกตระกูลการ์ดครับ
ตัวเลข 2 ตัวท้าย --- บอกซีรี่ส์ระดับการ์ดครับ ยิ่งเยอะก็ยิ่งแรงเช่น คลาส x50 x60 x70 x80
ตัวอักษร --- บอก รุ่นการ์ดว่าเป็นการ์ดรุ่นไหนครับ โดยจะมี GS GT GTS GTX ซึ่งจะเป็น รุ่นเล็ก รุ่นกลาง รุ่นใหญ่ รุ่นใหญ่ที่สุด

ถ้าเอามาเทียบกัน จะดู สับสนพอควร ดังนั้น อย่าเทียบครับเพราะจะงงมาก เพราะการดูรหัสนั้น ก็เพื่อให้เรารู้ว่าควรจะเล่นรุ่นไหนดีเท่านั้นเอง
แต่ว่า ถ้าดูง่ายสุด ผมว่า HD ของ AMD ทำมาดูง่ายสุดครับ ตายตัวดี
แตกต่างจาก Nvidia ที่ค่อนข้าง ยืดหยุ่นกว่า

nappapa
31st July 2011, 08:52
ตามนั้นครับ..

Guszo
31st July 2011, 09:20
เอาง่ายๆดูแล้วเข้าใจ bandwidth อันดับแรก + ชนิดของแรม ddr ยิ่งเยอะยิ่งดี + bus bandwidth

ส่วนอื่นๆ แรมเท่าไหร่ clock มันเป็นแค่ส่วนประกอบครับผม แต่ถ้าเยอะไว้หน่อยก็ดี

ส่วนถ้าการืดจอแรงเท่ากันหรือพอๆกันทั้งสองตัว ก็ต้องวัต ที่ตัวชิพของการ์ดครับ ใครจะแน่กว่ากัน แต่ส่วนใหญ่ ชิพใหม่ๆก็กินชิพเก่าอยู่แล้ว นอกจากตัวชิพเก่า พกแรมมาเยอะ หรือ มีพลังแฝง

Khow
31st July 2011, 10:52
หลักๆนะครับ ที่ผมอยากสอบถามผู้รู้ผู้ที่เกี่ยวของนะครับ

มีทั้ง Nvidia และ ATI ถูกมะครับผม

คำถามผมมีดังนี้นะครับ เช่นยกตัวอย่างที่ผมส่งสัยนะครับ

1GB

DDR5

256 bit

พวกนี้มันคืออะไรครับ อธิบายง่ายๆๆให้เข้าใจหน่อยครับผม
1. ขนาดของแรม (1GB) ในส่วนนี้มีผลต่อการเปิด AA (ลบเหลี่ยม) เพราะต้องใช้แรมในการพักข้อมูลแต่แรมที่มากจะมีผลแค่ในระดับหนึ่งเท่านั้นคือแรมมากใช้ว่าจะได้ครบเสมอไป สรุปคือถ้าแรมน้อยก็จะเปิด AA ได้น้อยเปิดมากก็กระตุกแต่ถ้าแรมมากเกินก็จะไม่มีผลต่อ Frame rate ที่ได้เหมือนโอ่งน้ำใหญ่ๆที่ใส่น้ำได้เยอะๆแต่น้ำที่มีมีแค่ครึ่งโอ่ง ส่วนมากร้านขายมักเอาขนาดแรมมาหลอกเรา ทั้งๆที่จริงๆแล้วขนาดของแรมเป็นปัจจัยความแรงอันสุดท้ายเลยและมีผลไม่มากเพราะรุ่นใหญ่ๆยัดแรมมามากเกินพออยู่แล้ว

2. ชนิดของแรม (GDDR5) ในส่วนนี้ผมขอเรียกว่า bus width คือ แรมชนิดใหม่ๆจะมีค่า bus ที่สูงเพื่อเพิ่ม Memory bandwidth ในส่วนนี้ที่มักเรียกกันว่าคอขวด คือถ้ามีน้อยไปข้อมูลที่จะส่งไปประมวลผลที่ GPU จะน้อย เทียบได้กับความกว้างของถนน

3. Memory Interface (256 bit) ตรงนี้จะให้ผลคล้ายๆกับ bus width คือ เพิ่ม Memory bandwidth เหมือนกันแต่มีข้อเสียคือเพิ่มต้นทุนในการผลิตเพราะยิ่งมีมากยิ่งต้องใช้การออกแบบลายวงจรที่ซับซ้อนและใช้เม็ดแรมมากขึ้นกินไฟมากขึ้น ถ้าเทียบกับถนนคือมีถนนมีเลนย่อยเยอะๆนั่นเอง แต่เลนเยอะๆไปเจอถนนกว้างๆสู้ไม่ได้ก็มีนะ

4. GPU ตัวนี้เป็นหัวใจของการ์ดจอ จะแรงหรือไม่อยู่ที่ตัวนี้เป็นหลักส่วนใหญ่ดูกันที่จำนวน Stream Processor (ATI) หรือ CUDA Core (nVIDIA) ยิ่งมีมากยิ่งแรงและยิ่งกินไฟ (แต่ต้องเทียบกันในสถาปัตยกรรมแบบเดียวกันนะเทียบข้ามสถาปัตยกรรมไม่ได้)
ซึ่งถ้ามีปริมาณเท่ากันก็จะไปวัดกันที่ Core clock หรือ Shader clock อีกที อันไหนมีมากก็ดีกว่า

Jizsy
31st July 2011, 10:57
ง่ายกว่านั้นอิงตามราคาเลยครับ
ราคาสูงคุณภาพก็ดีแต่กระเป่าตังอาจมีแหกแหวกชิมิได้ :sweat
ราคาต่ำคุณภาพดีแต่อาจไม่ถึงความต้องการของผู้ใช้ :(

BAJAJ
31st July 2011, 13:36
ผมได้รับความรู้จากทุกท่านเยอะมากเลยครับ ขอขอบคุณจริงๆๆ จากไม่รู้อะไรเลย ก็พอจะมีความรู้ขึ้นมา ขอบคุณมากนะครับผม ๆๆๆๆๆๆ

nonmd
31st July 2011, 13:50
ดูราคา ตอนสุดท้าย อิอิ

pongpang29
29th June 2015, 14:18
ดูตังในกระเป๋า ถ้ารวยก็ข้ามข้อนี้ไปได้เลย