PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกาหลีเหนือขู่เกาหลีใต้ จะมีปฎิบัติการทำให้เกาหลีใต้เป็นเถ้าธุลี

thotsawat555
23rd April 2012, 19:18
เกาหลีเหนือขู่เกาหลีใต้ จะมีปฎิบัติการทำให้เกาหลีใต้เป็นเถ้าธุลี

กองทัพเกาหลีเหนือใช้ถ้อยคำแข็งกร้าว ขู่ว่าจะใช้ปฏิบัติการพิเศษทำให้เกาหลีใต้กลายเป็นเถ้าธุลี ผู้ประกาศของสถานีโทรทัศน์ทางการเกาหลีเหนือ อ่านแถลงการณ์ของกองทัพในวันนี้ระบุว่า
กองทัพจะเริ่มปฏิบัติการพิเศษในไม่ช้านี้เพื่อตอบโต้การท้าทายของกลุ่มคนทรยศ ปฏิบัติการนี้จะเป็นการระเบิดของความโกรธแค้นและความขุ่นเคือง และการเข้าร่วมสงครามศักดิ์สิทธิ์โดยเหล่าทหารและประชาชนเพื่อปกป้องเกียรติศักดิ์ศรีของผู้นำสูงสุดของเรา โดยมีเป้าหมายที่กลุ่มคนทรยศนำโดยประธานาธิบดีลี มยอง-บักและสื่อมวลชนของเกาหลีใต้ แถลงการณ์ระบุด้วยว่า ปฏิบัติการครั้งนี้จะทำให้ทุกอย่างย่อยยับกลายเป็นผงธุลีภายในเวลาแค่ 3-4 นาที โดยใช้สารพัดยุทธวิธีของเกาหลีเหนืออย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน แต่ไม่ได้ให้รายละเอียด

นักวิเคราะห์คนหนึ่ง บอกว่า คำขู่ของเกาหลีเหนือครั้งนี้อาจนำไปสู่ปฏิบัติการอะไรบางอย่าง โดยทางเลือกที่ง่ายที่สุด คือ การก่อการร้ายในโลกไซเบอร์ แต่ก็ควรระวังอาจมีการก่อการร้ายขึ้นจริง และดูเหมือนว่าคำขู่ครั้งนี้จะไม่ใช่แค่คำพูด แต่จะมีการปฏิบัติจริง และวิตกว่าเกาหลีเหนือจะใช้ปฏิบัติการยั่วยุทางทหาร

คำขู่ของเกาหลีเหนือมีขึ้นหลังประธานาธิบดีลีของเกาหลีใต้ เรียกร้องเมื่อวันศุกร์ที่แล้วให้นายคิม จอง-อึน ผู้นำเกาหลีเหนือปฏิรูปภาคเกษตรกรรมและพัฒนาสิทธิมนุษยชน รวมทั้งนายลีและสื่อเกาหลีใต้ต่างวิจารณ์ว่างบประมาณที่หมดไปกับโครงการยิงจรวดส่งดาวเทียมของเกาหลีเหนือมูลค่า 850 ล้านดอลลาร์เพื่อเฉลิมฉลองครบรอบ 100 ปีวันเกิดผู้ก่อตั้งประเทศ นายคิม อิล-ซุง สามารถนำไปซื้ออาหารได้มากมายเพื่อเลี้ยงประชาชนที่อดอยาก ชาวเกาหลีเหนือไม่พอใจคำพูดดังกล่าวโดยมองว่าเป็นการดูหมิ่นการเฉลิมฉลองวันสำคัญในประเทศ และออกมาชุมนุมในกรุงเปียงยางเมื่อวันศุกร์ประณามผู้นำเกาหลีใต้และตะโกนสาปแช่งให้เขาตายด้วย

Credit : http://breakingnews.nationchannel.com/home/read.php?newsid=629651

**คนในJokergameคิดว่าใครจะชนะครับ และคิดว่าประเทศไหนจะหนุนใคร**
***-สำหรับผมๆว่าเกาหลีใต้ชนะ เพราะเทคโนโลยีทันสมัยกว่า และมีประเทศหนุนเยอะกว่า เช่น อเมริกา สมาชิกUNทั้งหลาย ถ้าเกิดสงครามการใช้อาวุธจริง(ผมว่าญี่ปุ่นแม้จะไม่ค่อยดีกับเกาหลีใต้ แต่ผมว่าเขาช่วยนะ)-***

duchyzaza
23rd April 2012, 19:21
หรือว่าจะเหมือนตอนที่ญี่ปุ่น....... :eek:

yoshi3416
23rd April 2012, 19:24
ผมว่าประเทศยูริชนะนะ เจอดีวอนเข้าไป เน่าหมด

alonekaoka
23rd April 2012, 19:24
:ask **คนในJokergameคิดว่าใครจะชนะครับ และคิดว่าประเทศไหนจะหนุนใคร**
:answer ผมชอบเกาหลีใต้ครับ สนับสนุนเกาหลีใต้

:ask ***-สำหรับผมๆว่าเกาหลีใต้ชนะ เพราะเทคโนโลยีทันสมัยกว่า และมีประเทศหนุนเยอะกว่า เช่น อเมริกา สมาชิกUNทั้งหลาย ถ้าเกิดสงครามการใช้อาวุธจริง(ผมว่าญี่ปุ่นแม้จะไม่ค่อยดีกับเกาหลีใต้ แต่ผมว่าเขาช่วยนะ)-***
:answer ผมก็ว่าเกาหลีใต้ครับ มีคนสนับสนุนหลังเยอะ ส่วนเกาหลีเหนือมัน here ไม่มีคนช่วยมันหรอก

ปล. แต่ผมว่าสงครามมันไม่เกิดหรอกมันหมดยุคสงครามไปนานละ

vanpersie10
23rd April 2012, 19:25
ผมคิดว่าเกาหลีเหนือจะเหนือกว่า เพราะมีทั้งจีน รัสเซียหนุนหลัง มหาอำนาจทั้งนั้น ซึ่งในอดีตสงครามเกาหลี ก็มีแต่จีน รัสเซียที่หนุนเกาหลีเหนืออ่ะนะ ต่อให้มีอเมริกาช่วยเกาหลีใต้ก็ลำบากพี่ไทยอีกอยู่ดีแหละ เฮ้อ..............
ปล.คิดไปคิดมาอยากให้อาณาจักรเกาหลีล่มสลายซะเหลือเกิน

kimnasa
23rd April 2012, 19:28
ไม่นะยุนอา

The Hidden Shadow
23rd April 2012, 19:28
ผมว่าเกาหลีใต้มีพันธมิตรเยอะครับ แต่สงครามมันมีพลิกพลันได้เสมอ แต่ผมว่าเกาหลีใต้

Buffalo
23rd April 2012, 19:30
หรือมันจะเริ่มแล้ว...........สงครามนิวเคลียร์

แต่ผมว่า จริงๆแล้วเกาหลีใต้เหนือกว่านะ มีเทคโนโลยี มีพันธมิตรเยอะ
ต่างจากเกาหลีเหนื่อที่ปิดประเทศมานาน พันธมิตรก็มีแต่กลุ่มประเทศคอมมิวนิสต์ ซึ่งเอาเข้าจริงเอาจะช่วยรึเปล่าก็ยังไม่รู้ เลยเพราะมันได้ไม่คุ้มเสีย

exodus
23rd April 2012, 19:31
ผมคิดว่าเกาหลีเหนือจะเหนือกว่า เพราะมีทั้งจีน รัสเซียหนุนหลัง มหาอำนาจทั้งนั้น ซึ่งในอดีตสงครามเกาหลี ก็มีแต่จีน รัสเซียที่หนุนเกาหลีเหนืออ่ะนะ ต่อให้มีอเมริกาช่วยเกาหลีใต้ก็ลำบากพี่ไทยอีกอยู่ดีแหละ เฮ้อ..............

อ่านการ์ตูนมากไปรึเปล่าคุณ สถานภาพรัซเซียตอนนี้ก็ร่อแร่ ตัวเองยังเอาตัวแทบไม่รอดจะมีปัญญาไปหนุนใคร จีนเองก็ต้องขับเคี่ยวทางเศรษกิจกับฝั่งตะวันตก + ปัญหาวัฒนธรรมกับการเปิดประเทศเสรี คงไม่ว่างพอจะเล่นเกมการเมืองนอกประเทศหรอกครับ แล้วอารยโลกปัจจุบันมันเลยยุคสงครามเย็น สงครามระบอบการปกครองไปแล้ว ใครมันจะบ้ามางมโข่งเล่นเกมเมื่อ 40 ปีก่อน

nuninza15
23rd April 2012, 19:33
เกาหลีเหนือ ยังมี รัสเซียและจีนอยู่นะครับ อย่าลืม เกาหลีเหนือและใต้ สงบศึกชั่วคราวอยู่ตั้งแต่สงครามเกาหลี

สมมุตินะครับ ถ้าหากปะทะกันจริง คงจะถูกแบ่งฝ่ายออกเป็น
Russia China Veitnam Nort Korea คอมมิวนิส
USA , Sount Korea , Thailand

ซึ่งถ้าเคยอ่านประวัติสงความมาบ้าง จะรู้ว่า ไทยส่งทหารไปช่วยเกาหลีใต้ช่วยรบกับเกาหลีเหนือ และเคย ถล่ม เวียดนาม + เขมร ที่หุบเขา 538

ปล. น่าจะเลิกตีกันเองแล้วหันไป สร้าง Battleship (ยานรบ) เอาไว้ป้องกันโลกจะดีกว่า 555+

Deathsteb
23rd April 2012, 19:33
เกาหลีเหนือหนิจะเอาเกาหลีใต้ให้ได้ อยากได้มานานละหนิ

ผมว่าเกาหลีใต้คนช่วยเยอะนะ เผลอๆ สงครามนี้อาจจะนำไปสู่สงครามโลกครั้งที่ 3 ก็เป็นได้ :sweat

thewarriorone
23rd April 2012, 19:34
MW 3 มาแล้วสินะ

animosity
23rd April 2012, 19:34
ใครตาย ใครแพ้ ใครชนะ ช่างมัน ขอให้ CL 2NE1 รอดก็พอใจแระ
5555555+

vanpersie10
23rd April 2012, 19:35
อ่านการ์ตูนมากไปรึเปล่าคุณ สถานภาพรัซเซียตอนนี้ก็ร่อแร่ ตัวเองยังเอาตัวแทบไม่รอดจะมีปัญญาไปหนุนใคร จีนเองก็ต้องขับเคี่ยวทางเศรษกิจกับฝั่งตะวันตก + ปัญหาวัฒนธรรมกับการเปิดประเทศเสรี คงไม่ว่างพอจะเล่นเกมการเมืองนอกประเทศหรอกครับ แล้วอารยโลกปัจจุบันมันเลยยุคสงครามเย็น สงครามระบอบการปกครองไปแล้ว ใครมันจะบ้ามางมโข่งเล่นเกมเมื่อ 40 ปีก่อน
ผมไม่เคยอ่านหนังสือการ์ตูน แต่ดูตามหลักความเป็นจริงกับเรื่องที่เกิดขึ้นในอดีต

opaljj
23rd April 2012, 19:36
ญี่ปุ่นไม่มีทหารครับมีเเต่กองกำลังป้องกันตนเอง และอย่าลืมเกาหลีเหนือมีจีนเเละรัสเซีย ไม่ใช่เเค่นั้นนะ ซักมีประเทศที่มีทหารเก่งเป็นอันดับ2ของโ,กอีกด้วยนั้นคือเวียดนาม และเงินทุนจากพม่าที่พร้อมจะสนับสนุนทุกเมื่อ เพราะพม่ามีเหมือนเเค่ทรัพยากรอย่างมหาศาจ พอที่จะซื้ออาวุธและอาหารเลี้ยงคนทั้งโลกได้เลย อย่าดูถูกคอมมิวนิสนะครับ เขาเก่งกว่าทุนนิยมและมีอำนาจลับมากกว่า ยาเสพติด กระสุนปืน จรวด ขีปนาวุธ คอมมิวนิสประดิษฐ์คิดค้นเเละทำขึ้นมาได้ดีกว่าของพวกทุนนิยมอย่างเรานะครับ
อีกอย่างทหารเขาเยอะกว่า รัสเซียกับจีนไม่มีทางยอมให้เกาหลีเหนือเป็นทุนนิยมได้หรอก เพราะมันจะเป็นชนวนก่อสงครามได้ง่ายๆเลย ถ้าคิดว่าusจะมาช่วยละก็คิดผิดแล้วครับ เขามาช้ามาก ถ้าหากนั้นเป็นปฎิบัติการสายฟ้าเเลบละก็ usมาไม่ทันหรอก
และตอนนี้usกำลังอ่อนเเอลง เพราะมีผู้นำที่ทำได้เเต่การค้า ไม่มีผู้นำที่สงมารถสั่งการรบได้ดี ถึงเขาจะมีนิวเคลียร์เเต่ผมว่าเราจะไม่เอามาใช้เเน่ เพราะเขาจะเอามาใช้เพื่อป้องกันประเทศเขาเท่านั้น เพราะเพนทรากอน มีนิวเคลียร์อยู่เเค่8ลูกเท่านั้นเอง
และเครื่องบินก็มีเเต่เครื่องผลิตคนขับไม่ทัน ทหารที่ผ่านศึกมาตอนนี้ก็เเทบจะเกษียณไปหมดแล้ว ส่วนที่อยู่ในพื้นที่ก็ตายไปมากและอีกอย่าง ขาดประสบการ์ณและทฤษดีและการฝึกอบรมเพื่อเข้ารับสงครามใหญ่ ส่วนของสหประชาชาติที่ผมทำงายเป็นพันตรีอยู่นั้น หน่วยของผมมีเเค่9คน(ผมเป็นหน่วยรบพิเศษนะครับ)นั้น ก็คงได้เเค่ไปทำลายชีปนาวุธและบุคคลสำคัญเท่านั้น

RapG-unit
23rd April 2012, 19:37
Homefront ชัด ๆ เลย :eek::eek::eek::eek:

mutongyoza
23rd April 2012, 19:38
ผมลองวิเคราะห์ดูนะครับ
ถ้าเกิดสงครามขึ้นจริง สงครามนี้คงไม่ใช้นิวเคลียแน่ครับเพราะผลกระทบจะมาที่ฝั่งเกาหลีเหนือด้วย
ถ้าเกิดสงครามขึ้นจริงระหว่างสองประเทศผลกระทบก็จะไม่มากนัก แต่ถ้า สหรัฐเข้าไปมีเอี่ยวเมื่อไหร่มันจะกลายเป็น WW3 ทันทีครับ
เพราะถ้าสหรัฐเอื้อมมือเข้าไปพี่จีนเขาเอาด้วยแน่ และ บัดนี้แหละครับปรัเทศเราก็จะได้รับผลกระทบจากสงครามด้วยย

ส่วนตัวคิดว่า เกาหลีใต้ชนะครับ แบ็คเขาเยอะ แต่ สงครามนี้ก็ยืดเยื้อพอสมควรแหละเสียหายหนักทุกฝ่าย ใช้เวลาหลายปีในการ รักษาอาการบาดเจ็บของประเทศแน่ๆครับ

ไม่อยากให้เกิดเลยจริงๆ

phonrath
23rd April 2012, 19:38
ตู้มมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

phonrath
23rd April 2012, 19:44
โหวๆๆ ท่านนี้จัดเต็มครับ ส่วนตัวไม่ชอบทั้งเกาหลีเหนือ-ใต้ ครับ ถ้ายังไงก็อยากให้มันหายไปจากโลกนี้เลยครับ จะได้หมดปัญหาไป

ทีนี้แหละ เหล่า เคป็อบ จะได้หมดไป 5555 เค้าล้อเล่นน ><

James47
23rd April 2012, 19:46
^
^
^
^
T-POP จะได้ผงาด 555

borinot
23rd April 2012, 19:46
รัสเซียมันไม่หนุนหลังแล้ว รัสเซียนะครับ ไม่ใช่โซเวียด โซเวียดถึงช่วยเหลือ เพราะเป็นคอมมิวนิสต์เหมือนกัน โซเวียดมันล่มสลายไป ยี่สิบกว่าปีแล้ว

:ask **คนในJokergameคิดว่าใครจะชนะครับ และคิดว่าประเทศไหนจะหนุนใคร**
:answer ผมคิดว่าในสงครามตอนแรกๆ หลังจากการละเมิดสนธิสัญญาหยุดยิง เกาหลีเหนือได้ชัยชนะมาก่อนเพราะมีความพร้อมทางด้านทหาร มีทหารประจำการราว 1,000,000พร้อมที่จะทล่มกรุงโซล
ภายใน48ชั่วโมง เหมือนกับช่วงต้นสงครามเกาหลี และสามารถยึดทางใต้ ได้ทั้งหมด หลังจากนั้น อเมริกันกับ UN ก็ถล่มเกาหลีเหนือ แต่เกาหลีเหนือก็มี จีนหนุนหลังอยู่ ซึ่งถ้าระดมพลก็น่ากลัวมาก:eek:
สรุป ก็คือ ใหญ่ ชน ใหญ่ ใครจะชนะ?
ถ้าโลกเสรีชนะ อาจจะนำไปสู่การล่มสลายของ สาธารณรัฐประชนจีน กับ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนเกาหลี
ถ้าคอมมิวนิสชนะเกาหลีก็จะรวมประเทศได้
ฝ่ายคอมมิวนิสต์:จีน เกาหลีเหนือ เวียดนาม ลาว และคิวบา
ฝ่ายโลกเสรี : เกือบทั้งโลก - -

mutongyoza
23rd April 2012, 19:47

ห้าห้าห้า้ห้าห้า ฮาดีครับมุขนี้

Finba001
23rd April 2012, 19:50
เกาหลีเหนือ ยังมี รัสเซียและจีนอยู่นะครับ อย่าลืม เกาหลีเหนือและใต้ สงบศึกชั่วคราวอยู่ตั้งแต่สงครามเกาหลี

สมมุตินะครับ ถ้าหากปะทะกันจริง คงจะถูกแบ่งฝ่ายออกเป็น
Russia China Veitnam Nort Korea คอมมิวนิส

ซึ่งถ้าเคยอ่านประวัติสงความมาบ้าง จะรู้ว่า ไทยส่งทหารไปช่วยเกาหลีใต้ช่วยรบกับเกาหลีเหนือ และเคย ถล่ม เวียดนาม + เขมร ที่หุบเขา 538

ปล. น่าจะเลิกตีกันเองแล้วหันไป สร้าง Battleship (ยานรบ) เอาไว้ป้องกันโลกจะดีกว่า 555+

อย่าเรียกว่าเราไปถล่มเวียดนามเลย จริงๆ เราก็เกือบเอาตัวไม่รอด เวียดนามมันยึดจุดยุทธศาสตร์สำคัญๆไว้ บนพวกเนิน ทำให้การยิงปืนใหญ่ของมันง่ายดายมาก แถมมีการป้องกันแน่หนา มีพวก ปตอ บังเกอ มีอีกหลายปัจจัย ทำให้เราส่งเครื่องบินไปถล่มมันไม่ได้ด้วย แต่เราโชคดีที่ พี่จีน ทำสงคราม สั่งสอนเวียดนาม ทำให้ต้องเอากำลังทหารขึ้นไปต้านจีน แล้วก็เวียดนามโดนพวก เขมรแดงกวนการส่งกำลีงบำรุง ทำให้การต่อสู้กับเราหลังๆค่อนข้างลำบาก เราเลยจัดการกำมันได้ อัดมันกลับบ้านเก่า ออ แล้วก็ตอนนั้นก็มีสงครามบ้านร่มเกล้า กับลาว ด้วย พี่ไทยนี่ก็มั่วดี วันดีคืนนี้อาจโดนรุมกินโต๊ะ
แล้วก็ ถ้าเกาหลี ใช้กำลังทหารกับ เกาหลีใต้ ผมว่าน่าจะมีพวกกองกำลัง UN NATO กองทัพพันธมิตร มารุมกินโต๊ะเกาหลีเหนือแน่ มันเงิบๆ

SnackJack
23rd April 2012, 19:51
เอ้าเร้วววว พวกไอดอลเกาหลีใต้มาหลบภัยที่ประเทศไทยกันเถอะ !!! เสียดายของอุตส่าเเต่งไปเยอะ

ผมว่าไม่เกิดหรอก ถึงเกาหลีเหนือกองกำลังจะเเข็งเเกร่งเเละมีอาวุธนิวเคลียร์ ก็เถอะเเต่ก็นะพวกหนุนหลังเกาหลีใต้ก็มีเหมือนกัน + เยอะกว่าด้วยซ้ำ

เเล้วก็ถ้าเกิดสงครามนิวเคลียร์ขึ้นจริงได้กลายเป็น Lost World แน่ๆ !!

borinot
23rd April 2012, 19:52
ญี่ปุ่นไม่มีทหารครับมีเเต่กองกำลังป้องกันตนเอง และอย่าลืมเกาหลีเหนือมีจีนเเละรัสเซีย ไม่ใช่เเค่นั้นนะ ซักมีประเทศที่มีทหารเก่งเป็นอันดับ2ของโ,กอีกด้วยนั้นคือเวียดนาม และเงินทุนจากพม่าที่พร้อมจะสนับสนุนทุกเมื่อ เพราะพม่ามีเหมือนเเค่ทรัพยากรอย่างมหาศาจ พอที่จะซื้ออาวุธและอาหารเลี้ยงคนทั้งโลกได้เลย อย่าดูถูกคอมมิวนิสนะครับ เขาเก่งกว่าทุนนิยมและมีอำนาจลับมากกว่า ยาเสพติด กระสุนปืน จรวด ขีปนาวุธ คอมมิวนิสประดิษฐ์คิดค้นเเละทำขึ้นมาได้ดีกว่าของพวกทุนนิยมอย่างเรานะครับ
อีกอย่างทหารเขาเยอะกว่า รัสเซียกับจีนไม่มีทางยอมให้เกาหลีเหนือเป็นทุนนิยมได้หรอก เพราะมันจะเป็นชนวนก่อสงครามได้ง่ายๆเลย ถ้าคิดว่าusจะมาช่วยละก็คิดผิดแล้วครับ เขามาช้ามาก ถ้าหากนั้นเป็นปฎิบัติการสายฟ้าเเลบละก็ usมาไม่ทันหรอก
และตอนนี้usกำลังอ่อนเเอลง เพราะมีผู้นำที่ทำได้เเต่การค้า ไม่มีผู้นำที่สงมารถสั่งการรบได้ดี ถึงเขาจะมีนิวเคลียร์เเต่ผมว่าเราจะไม่เอามาใช้เเน่ เพราะเขาจะเอามาใช้เพื่อป้องกันประเทศเขาเท่านั้น เพราะเพนทรากอน มีนิวเคลียร์อยู่เเค่8ลูกเท่านั้นเอง
และเครื่องบินก็มีเเต่เครื่องผลิตคนขับไม่ทัน ทหารที่ผ่านศึกมาตอนนี้ก็เเทบจะเกษียณไปหมดแล้ว ส่วนที่อยู่ในพื้นที่ก็ตายไปมากและอีกอย่าง ขาดประสบการ์ณและทฤษดีและการฝึกอบรมเพื่อเข้ารับสงครามใหญ่ ส่วนของสหประชาชาติที่ผมทำงายเป็นพันตรีอยู่นั้น หน่วยของผมมีเเค่9คน(ผมเป็นหน่วยรบพิเศษนะครับ)นั้น ก็คงได้เเค่ไปทำลายชีปนาวุธและบุคคลสำคัญเท่านั้น
เสริมให้ครับ ที่ญี่ปุ่นไม่มีทหารเป็นผลพลวงมาจากสงครามโลกครั้งที่สองที่จักรวรรดิ์ญี่ปุ่นแพ้สงคราม
ปล. พม่าจะช่วยคอมมิวนิสต์หรอครับ พม่ามันเป็นเผด็จการทางทหาร

**คนในJokergameคิดว่าใครจะชนะครับ และคิดว่าประเทศไหนจะหนุนใคร**
ผมคิดว่าในสงครามตอนแรกๆ หลังจากการละเมิดสนธิสัญญาหยุดยิง เกาหลีเหนือได้ชัยชนะมาก่อนเพราะมีความพร้อมทางด้านทหาร มีทหารประจำการราว 1,000,000พร้อมที่จะทล่มกรุงโซล
ภายใน48ชั่วโมง เหมือนกับช่วงต้นสงครามเกาหลี และสามารถยึดทางใต้ ได้ทั้งหมด หลังจากนั้น อเมริกันกับ UN ก็ถล่มเกาหลีเหนือ แต่เกาหลีเหนือก็มี จีนหนุนหลังอยู่ ซึ่งถ้าระดมพลก็น่ากลัวมาก
สรุป ก็คือ ใหญ่ ชน ใหญ่ ใครจะชนะ?
ถ้าโลกเสรีชนะ อาจจะนำไปสู่การล่มสลายของ สาธารณรัฐประชนจีน กับ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนเกาหลี
ถ้าคอมมิวนิสชนะเกาหลีก็จะรวมประเทศได้
ฝ่ายคอมมิวนิสต์:จีน เกาหลีเหนือ เวียดนาม ลาว และคิวบา
ฝ่ายโลกเสรี : เกือบทั้งโลก - -
จีนกับเวียดนามกำลังมีข้อพิพาทเกี่ยวกับหมู่เกาะสแปรตลี่นะครับมันจะไปช่วยกันได้ยังไง
ผมก็ไม่มั่นใจนะครับว่าจะช่วยรึเปล่า เพราะว่ามันจะเป็นสงครามอยู่หรือตายของคอมมิวนิสต์

gamenuzaa43
23rd April 2012, 19:52
คุณลองไปศึกษากองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่นดูครับไม่ใช่ขี้ๆเลยนะครับ กองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่นนี่น้องๆจีนเลยนะครับไหนจะกองทัพสหรัฐในญี่ปุ่นอีก
แต่ยังไงก็ตามไม่มีทางที่สงครามจะเกิดขึ้นในเร็วๆนี้แน่นอน

รัสเซียมันไม่หนุนหลังแล้ว รัสเซียนะครับ ไม่ใช่โซเวียด โซเวียดถึงช่วยเหลือ เพราะเป็นคอมมิวนิสต์เหมือนกัน โซเวียดมันล่มสลายไป ยี่สิบกว่าปีแล้ว

:answer ผมคิดว่าในสงครามตอนแรกๆ หลังจากการละเมิดสนธิสัญญาหยุดยิง เกาหลีเหนือได้ชัยชนะมาก่อนเพราะมีความพร้อมทางด้านทหาร มีทหารประจำการราว 1,000,000พร้อมที่จะทล่มกรุงโซล
ภายใน48ชั่วโมง เหมือนกับช่วงต้นสงครามเกาหลี และสามารถยึดทางใต้ ได้ทั้งหมด หลังจากนั้น อเมริกันกับ UN ก็ถล่มเกาหลีเหนือ แต่เกาหลีเหนือก็มี จีนหนุนหลังอยู่ ซึ่งถ้าระดมพลก็น่ากลัวมาก:eek:
จีนกับเวียดนามกำลังมีข้อพิพาทเกี่ยวกับหมู่เกาะสแปรตลี่นะครับมันจะไปช่วยกันได้ยังไง

speedmodel
23rd April 2012, 19:53
ถ้าต่างใครต่างหนุนหนะสิ เกรงว่าจะกลายเป็นสงครามโลกแล้วหละ

zeebaloon
23rd April 2012, 19:56
เกิดเขารบกันขึ้นมาจริงๆ
ถ้าพี่ไทยไปช่วย เกาหลีใต้ เเล้วชนะนี้ โอ้ว!!!
ก็ได้ชื่อเสียงมาบ้างหละหนอ... พี่เขมรจะรู้สึกยังไง

GUBOSS
23rd April 2012, 19:56
ถ้ามันเป็นสงครามโลกครั้งที่3นี่ ไม่อยากจะคิดภาพเลย

HAWKIEZ
23rd April 2012, 20:01
^
^
^
^

55555 เอาฮา

iceza29565
23rd April 2012, 20:07
ปล.คิดไปคิดมาอยากให้อาณาจักรเกาหลีล่มสลายซะเหลือเกิน

ผมว่าเกาหลีใต้ ชนะแน่ๆ มีอเมริกา สมาชิกUn ค่อยสนับสนุน แล้วคุณลองคิดดู สมาชิกunนั้นมันมีกี่ประเทศ ถึงจีนกลับรัซเซียจะให้ความสนับสนุนเกาหลีเหนือ แต่คง ไม่อยากแตกหักกลับเหล่าสมาชิกunหลายๆประทศแน่ๆ

oodkungzx
ต้องเรียก อาเบะมาช่วยแล้ว 55+อย่าคิดมา จขกท ภาพนี้ขำๆๆ

tumzar555
บอกพวก girls group มาลี้ไพบ้านผมได้นะ 55555+

opaljj
23rd April 2012, 20:11
คุณลองไปศึกษากองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่นดูครับไม่ใช่ขี้ๆเลยนะครับ กองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่นนี่น้องๆจีนเลยนะครับไหนจะกองทัพสหรัฐในญี่ปุ่นอีก
แต่ยังไงก็ตามไม่มีทางที่สงครามจะเกิดขึ้นในเร็วๆนี้แน่นอน

ผมรู้ครับว่ามันไม่ใช่เด็กที่จะบี้หรือขยี้มันให้เเหลกได้เเต่ญี่ปุ่นไม่ามารถโจมตีประเทศไหนได้เพระไม่มีทหาร ถ้าเขาเอากองกำลังป้องกันตัวเองไปโจมตีอันเนี้ย ผิดสนธิสัญญานะครับ ต้องมีคำสั่งจากป.ธ.น.usโดยตรงเลย
ส่วนเรื่องจีนกับเวียดนามมันไม่สนหรอกครับเรื่องนั้นนะเเค่จิ๊บจ๊อย เมื่อเทียบกับการที่ต้องศุนย์เสียที่ดินไป ส่วนเรปบนนะที่บอกพม่าเป็นเผด็จการมหารถูกต้องครับ เเต่เพราะเป็นเผด็จการเหมือนกันจึงช่วยกันได้ เพราะเขาไม่อยากให้ทุนนิยมครองโลกได้ยังไงละครับ
เพราะไม่งั้นเขาจะโดนโค่นอำนาจและผู้นำจนโดนประหารในที่สุด

sarawut787
23rd April 2012, 20:15
จุดจบซีรี่เกาหลี 5555

kanoktuch2
23rd April 2012, 20:18
ผมว่าถ้าเกาหลีเหนือจะทำอะไรไม่ดีกับเกาหลีใต้ขึ้นมาล่ะก็ ทั่วโลกเองก็คงพร้อมจะรุมกระหน่ำเกาหลีเหนือให้กลายเป็นเถ้าธุลีเหมือนกัน :o

borinot
23rd April 2012, 20:26
ผมรู้ครับว่ามันไม่ใช่เด็กที่จะบี้หรือขยี้มันให้เเหลกได้เเต่ญี่ปุ่นไม่ามารถโจมตีประเทศไหนได้เพระไม่มีทหาร ถ้าเขาเอากองกำลังป้องกันตัวเองไปโจมตีอันเนี้ย ผิดสนธิสัญญานะครับ ต้องมีคำสั่งจากป.ธ.น.usโดยตรงเลย
ส่วนเรื่องจีนกับเวียดนามมันไม่สนหรอกครับเรื่องนั้นนะเเค่จิ๊บจ๊อย เมื่อเทียบกับการที่ต้องศุนย์เสียที่ดินไป ส่วนเรปบนนะที่บอกพม่าเป็นเผด็จการมหารถูกต้องครับ เเต่เพราะเป็นเผด็จการเหมือนกันจึงช่วยกันได้ เพราะเขาไม่อยากให้ทุนนิยมครองโลกได้ยังไงละครับ
เพราะไม่งั้นเขาจะโดนโค่นอำนาจและผู้นำจนโดนประหารในที่สุด
จีนมันไม่สนจนใจหรอครับ จีนเอาเกาหลีเหนือเป็น รัฐกันกระทบ ไม่ใช่หรอครับ เพราะในสงครามเกาหลี ตอนแรกๆ
จีนก็มาช่วยเพราะถ้าเกาหลีเป็นประชาธิปไตยมันจะเสี่ยงต่อความมั่นคงของชาติ
ถ้าจีนไม่มาช่วยเกาหลี ป่านี้เกาหลีก็เป็นประชาธิปไตยไปแล้วนี่คือสาเหตุที่จีนมาแทรกแทรง
ในตอนนี้ถ้าเกิดสงคราม จีนจะคิดเหมือนยุคนั้นรึเปล่า เพราะตอนนี้ก็ไม่ใช่ยุคสงครามเย็นแล้ว
ปล. ขอความเห็นด้วยครับ ^^

NaZi_BF3
23rd April 2012, 20:26
งั้นสงสัย ร.ด. อย่างเราต้องออกโรงซะแล้วสิ

opaljj
23rd April 2012, 20:30
จีนมันไม่สนจนใจหรอครับ จีนเอาเกาหลีเหนือเป็น รัฐกันกระทบ ไม่ใช่หรอครับ เพราะในสงครามเกาหลี ตอนแรกๆ
จีนก็มาช่วยเพราะถ้าเกาหลีเป็นประชาธิปไตยมันจะเสี่ยงต่อความมั่นคงของชาติ
ถ้าจีนไม่มาช่วยเกาหลี ป่านี้เกาหลีก็เป็นประชาธิปไตยไปแล้วนี่คือสาเหตุที่จีนมาแทรกแทรง
ในตอนนี้ถ้าเกิดสงคราม จีนจะคิดเหมือนยุคนั้นรึเปล่า เพราะตอนนี้ก็ไม่ใช่ยุคสงครามเย็นแล้ว
ปล. ขอความเห็นด้วยครับ ^^

เเต่ตอนนี้ไม่ใช่รัฐกันกระแทกก็จริง เเต่ถ้าโดนยึดมันจะกลายเป็นจุดยุทธศาสตร์ที่สำคัญ ที่จะถล่มจีนไปจนถึงรัสเซียให้ราบคาบได้ เพราะฉนั้นจีนกับรัสเซียไม่ยอมให้มันเป็นไปได้หรอกครับ

DeadCarnival
23rd April 2012, 20:33
เกาหลีเหนือ-ใต้ ไม่รวมกันเป็นหนึ่งซักที

ตัวอย่างก็มีให้ดูอย่าง อเมริกาแล้ว ที่เมื่อก่อนรบกันแบ่งเป็น อเมริกาเหนือ-ใต้ แต่ก็ยังมารวมกันเป็นหนึ่งได้

ไม่เข้าใจเกาหลีเหนือเลยจริงๆ

borinot
23rd April 2012, 20:35
เเต่ตอนนี้ไม่ใช่รัฐกันกระแทกก็จริง เเต่ถ้าโดนยึดมันจะกลายเป็นจุดยุทธศาสตร์ที่สำคัญ ที่จะถล่มจีนไปจนถึงรัสเซียให้ราบคาบได้ เพราะฉนั้นจีนกับรัสเซียไม่ยอมให้มันเป็นไปได้หรอกครับ
มันเป็นยุทธศาสตร์ที่จะบุกจีนต่อแล้วทำไมตอนนี้จีนจะไม่แทรกแทรงสงคราม ตามที่คุณบอกหละครับ ?

เกาหลีเหนือ-ใต้ ไม่รวมกันเป็นหนึ่งซักที

ตัวอย่างก็มีให้ดูอย่าง อเมริกาแล้ว ที่เมื่อก่อนรบกันแบ่งเป็น อเมริกาเหนือ-ใต้ แต่ก็ยังมารวมกันเป็นหนึ่งได้

ไม่เข้าใจเกาหลีเหนือเลยจริงๆ
ที่เขายังรวมกันไม่ได้เพราะสงครามยังไม่จบครับ ^^

ที่เขาไม่ได้ยิงกันเพราะเป็นสนธิสัญญาหยุดยิงครับ

แต่ของอเมริกันที่ แยกเป็น ฝ่ายเหนือและะใต้ รวมกันได้

เพราะสงครามจบแล้ว จึงมีข้อสรุป

ปล. มีอีกหลายประเทศที่รวมกันเป็นตัวอย่างตั้งเยอะ
เวียดนาม เหนือ - ใต้ : รวมเพราะสงคราม
เบอร์ลิน ตก - ออก : ประชาชน
จีน ฮ่องกง ใต้หวัน มาเก๊า : รวม กันเป็นแบบการปกครองพิเศษ

DkTaP82
23rd April 2012, 20:41
เกาหลีเหนือมีอาวุธนิวเคลียร์ครอบครองไว้สะด้วย!

แต่ที่น่ากลัวที่สุดก็คือ ตอนนี้กองกำลังทหารเกาหลีเหนือพร้อมรบ มีมากกว่า 2 ล้านนายนะครับ ต้องย้ำว่าพร้อมรบถูกฝึกมาดีพอสมควร

ทำให้นานาประเทศไม่อยากให้เกิดสงครามขึ้นก็เพราะว่า เกาหลีเหนือจ้องจะก่ออยู่แล้ว แต่ใครละจะสละชีวิตก่อน

เกาหลีเหนือรออย่างเดียวคือ ข้อขัดแย้ง! ที่ลุกลามไปก่อให้เกิดสงคราม!

Azar1001
23rd April 2012, 20:42
ผมฟันธงเลย คู่นี้ยังไงก็ไม่บึ่มกันแน่นอน แค่ขู่กับแบบสงครามเย็นเฉยๆ
ถ้าเกาหลีเหนือมันทำจริง เจออเมริกา เอาเครื่องบินทิ้งระเบิดไปบุกก็เน่าแล้ว

MosReal
ผมจะไปทำสงคราม อุหว่ะๆ 55+

O'z NEWBIE IN THE H.H.
ผมว่าเกาหลีเหนือมันปัญญาอ่อนครับ วันๆไม่ทำไร มัวแต่เอากองทัพมาโชว์ แทนที่จะพัฒนาประเทศ ผู้นำไม่ทำอะไรหรอกคอยแต่แกว่งมือ ปยอ.

MiLaT " C " M!Ne
23rd April 2012, 20:43
ประชาธิปไตร 555

skullza
23rd April 2012, 20:43
จะเป็นยังไงก็ช่างตูเกลียดทั้งคู่:beee

hacter1911
23rd April 2012, 20:48
ถ้าทหารทุกคนทิ้งปืนแล้วหันมาจับเครื่องมือ สร้างเรือนกระจกปลูกพืช เลี้ยงสัตว์ ทำชลประทาน จะไม่มีใครในโลกนี้ต้องอยู่อย่างอดอยากอีกต่อไป

gsuhplyf
23rd April 2012, 20:50
เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ

เกาหลีใต้ส่งหน่วยลับเข้าไปอยู่ในกลุ่มของเกาหลีเหนือครับ และเข้าร่วมปฏิบัติการหนึ่งก็คือปฏิบัติการกราดยิงคนที่สนามบินแห่งหนึ่งในเกาหลีเหลือ ทันทีที่กลุ่มคนร้ายกลุ่มนี้ปฏิบัติภารกิจเสร็จก็ได้เตรียมตัวที่จะหนีครับ แต่ว่าเกิดเหตุไม่คาดฝัน หนึ่งในกลุ่มคนร้ายเกิดจับได้ว่ามีหน่วยลับของทางเกาหลีใต้ปลอมตัวเข้ามาเลยได้ยิงทิ้ง

ต่อมา ทางรัฐบาลของเกาหลีเหนือได้พิสูจน์ศพผู้ตาย จึงทราบว่าเป็นคนของหน่วยลับของทางเกาหลีใต้ ก็เลยวางแผนที่จะบุกเกาหลีใต้ครับ

เรื่องมันก็ประมาณนี้แหละครับ

THE RUKS12
23rd April 2012, 21:13
สงครามโลกครั้งที่3จะบังเกิด นิวเคลียจะล้างโลก มนุษย์จะสูญสิ้น

Windtalkers
23rd April 2012, 21:15
เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ

เกาหลีใต้ส่งหน่วยลับเข้าไปอยู่ในกลุ่มของเกาหลีเหนือครับ และเข้าร่วมปฏิบัติการหนึ่งก็คือปฏิบัติการกราดยิงคนที่สนามบินแห่งหนึ่งในเกาหลีเหลือ ทันทีที่กลุ่มคนร้ายกลุ่มนี้ปฏิบัติภารกิจเสร็จก็ได้เตรียมตัวที่จะหนีครับ แต่ว่าเกิดเหตุไม่คาดฝัน หนึ่งในกลุ่มคนร้ายเกิดจับได้ว่ามีหน่วยลับของทางเกาหลีใต้ปลอมตัวเข้ามาเลยได้ยิงทิ้ง

ต่อมา ทางรัฐบาลของเกาหลีเหนือได้พิสูจน์ศพผู้ตาย จึงทราบว่าเป็นคนของหน่วยลับของทางเกาหลีใต้ ก็เลยวางแผนที่จะบุกเกาหลีใต้ครับ

เรื่องมันก็ประมาณนี้แหละครับ

ใช่ครับ หลังจากนั้นพี่ GHOST ก็จะตายแล้วก็โรสด้วย

Godbasic01
23rd April 2012, 21:27
ใช่ครับ หลังจากนั้นพี่ GHOST ก็จะตายแล้วก็โรสด้วย

==ToR==
23rd April 2012, 21:42

ผมขอตัวเวียตนามออก เค้าไม่ยุ่งอยู่แล้วเพราะกกำลังมีปัญหากับ จีน อยู่

ส่วน รัสเซีย ทำได้แค่ประนาม จีน ก็ทำได้แค่ประนาม เพราะยังมีปัญหาทางหมู่เกาะอยู่

ส่วนไทย ไม่เข้าไปยุ่งแน่นอน อาจจะส่งเสบียงให้แทน หรือ ลูกปืนใหญ่ เพราะของเรามีเหลือเฟือ

ส่วนไอกัน อาจจะกระโดดเข้าไปช่วยก็ได้ ฐานทัพใหญ่ก็อยู่ที่ญี่ปุ่น ช่วงแรกอาจจะดูท่าทีก่อน

+ญี่ปุ่นอีกหนึ่ง ถึงจะไม่ค่อยถูกกัน แต่การเข้าไปช่วยถือว่า ญี่ปุ่นมีแต่ได้กับได้(มั้ง)

เพราะปัญหาหมู่เกาะ เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ญี่ปุ่นอาจถือโอกาสนี้ขอเอาเกาะเพื่อเป็นการแลกเปลี่ยน ในการช่วยเหลือ

ปล.นี้ความเห้นส่วนตัว

nokung
23rd April 2012, 21:50
หวังว่ามันคงไม่เกิดละกัน เพราะมันคงเป็นเรื่องที่ไม่ใช่เรื่องเล่นๆกันแน่

fournarak
23rd April 2012, 21:56
ถ้าเกาหลีใต้เละ ผมจะดู 2ne1 ได้ยังไงอะ - -* ที่รักของพ้ม

BoonTew
23rd April 2012, 22:02
:ask คนในJokergameคิดว่าใครจะชนะครับ และคิดว่าประเทศไหนจะหนุนใคร
:answer แพ้ทั้งคู่ครับ สงครามไม่เคยสร้างความสงบที่แท้จริงได้หรอกครับ เหลือไว้แต่ความหวาดระแวงกันและกัน รอวันที่จะขัดแย้งกันอีกไม่จบสิ้น

ninwatza
23rd April 2012, 22:19
เหอๆ ไม่มีประเทศไหนชนะหรอกครับ สุดท้าย

ไม่มีประเทศไหนที่สามารถ ไม่ตายจากสงครามได้ครับ

ก็เหลือเพียงแต่ความ อาลัย ที่ได้ทำไป

kimnasa
23rd April 2012, 22:23
นั่นสิ ถ้าเกาหลีใต้เละ ผมจะดู SNSD ได้ยังไงอะ :girlhaha
นั่นสิครับ ผมเห็นด้วย๕๕๕๕

Supasun
23rd April 2012, 22:25
ความรู้ครับจดๆ :yes

DotZero00
23rd April 2012, 22:29
สมัยนี้สงคราม มันไม่ได้เกิดง่ายๆหรอก คนเยอะ หลากความคิดเกิน ต่อให้เอาเหตุผลดีๆมาเกลี้ยกล่อม หรือโน้มน้าวยังไง
ก็ต้องมีพวกที่ต่อต้านอยู่เยอะพอสมควรหน่ะแหละ

gsuhplyf
23rd April 2012, 22:31
ผมว่าก็เป็นไปได้นะ เพราะเกาหลีเหนือเป็นพวกกับโซเวียต(รัสเซีย) ก็คงจะใช้นิวเคลียร์เล่นงานล่ะมั้ง

คือลองไปอ่านหน้าแรกดูนะครับ ว่าตอนนี้รัสเซียมันประมาณไหน เหอะๆ

exodus
23rd April 2012, 23:18
อย่าเรียกว่าเราไปถล่มเวียดนามเลย จริงๆ เราก็เกือบเอาตัวไม่รอด เวียดนามมันยึดจุดยุทธศาสตร์สำคัญๆไว้ บนพวกเนิน ทำให้การยิงปืนใหญ่ของมันง่ายดายมาก แถมมีการป้องกันแน่หนา มีพวก ปตอ บังเกอ มีอีกหลายปัจจัย ทำให้เราส่งเครื่องบินไปถล่มมันไม่ได้ด้วย แต่เราโชคดีที่ พี่จีน ทำสงคราม สั่งสอนเวียดนาม ทำให้ต้องเอากำลังทหารขึ้นไปต้านจีน แล้วก็เวียดนามโดนพวก เขมรแดงกวนการส่งกำลีงบำรุง ทำให้การต่อสู้กับเราหลังๆค่อนข้างลำบาก เราเลยจัดการกำมันได้ อัดมันกลับบ้านเก่า ออ แล้วก็ตอนนั้นก็มีสงครามบ้านร่มเกล้า กับลาว ด้วย พี่ไทยนี่ก็มั่วดี วันดีคืนนี้อาจโดนรุมกินโต๊ะ
แล้วก็ ถ้าเกาหลี ใช้กำลังทหารกับ เกาหลีใต้ ผมว่าน่าจะมีพวกกองกำลัง UN NATO กองทัพพันธมิตร มารุมกินโต๊ะเกาหลีเหนือแน่ มันเงิบๆ

เรื่องเวียดนามนี่เปล่าเลย เราไปช่วยเขาถล่มเพื่อนบ้านตัวเองจริงๆ
ตอนสงครามเวียดนาม อเมริกา มีปัญหาการเมืองภายในประเทศ แล้วมีความขัดแย้งให้ดึงทหารกลับ + ถูกโลกประนามเรื่องการใช้ "ฝนเหลือง" จึงต้องยอมรามือต่างหาก
ถามว่าถ้ารบต่ออเมริกากับไทยจะเสียทหารเยอะมั้ย ก็คงอีกเยอะ แต่ถ้าถามว่าถ้าจะบดขยี้เวียดนามจริงๆทำได้ไหม คำตอบก็คือทำได้ ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้ แต่ทำแล้วได้อะไร
ในเมื่อทรัพยากรถูกฝนเหลืองทำลายพินาศ ถ้าจะไปปักหลักกอบโกยในประเทศเขาต่อก็ "หมา" ล่ะครับ ทั่วโลกประนามแน่นอน

nakiann123
23rd April 2012, 23:47
เกาหลีใต้ !! สหรัฐมั่นคงมากตอนนี้ ทั้งการทหารอีก คิดดูถ้ายกมาทั้ง Area 51 (ม่องหมดชัวร์ 55)

อีกอย่าง รัสเซียก็ไม่ใช่คอมมิวนิสต์แล้วด้วย

ถ้าจะทำสงครามจริงๆ เกาหลีเหนือต้องพึ่งสตาลินแล้วล่ะถ้าจะทำสงครามนิวเคลียร์ แต่สตาลินก็ม่องไปนานแล้วนี่

NCIS{Fc}
24th April 2012, 00:05
เกาหลีเหนือครับ เพราะมีนิวเคลียร์ เพราะระเบิดนิวเคลียร์ทำให้เกิดEMPขึ้น หากใช้ให้ถูกทางจะเกิดประโยชน์อย่างมาก

คุณลองนึกดูหากโดนEMP แล้วเครื่องบิน รถถัง อาวุธ เสียขึ้นมาจะเกิดอะไรขึ้น

Makomiku
24th April 2012, 00:22
ถ้าเกิดไปช่วย...แล้ว ประเทศที่ไปช่วยบอกว่า

เพราะประเทศ....ยิ่งใหญ่เลย เลยทำให้มีหลายๆประเทศมาช่วยรบแล้วทำตัวยิ่งใหญ่ละ ???
ถ้าไปช่วยพอตอนจบ เกิดแบบนี้ ?? จะคิดอย่างไร

ปล.ผมแต่คิดแบบ ที่นิสัยของบางประเทศคิดนะครับ อย่าถือสา เพราะตอนนี้กระแสต่อต้าน ด้านที่ว่าลอกความคิด นั่นเป็นกระแสเงียบๆและลึกครับ

hackedsugus
24th April 2012, 00:35
ถ้าประเทศใดประเทศนึง เกิดสงครามก็อาจเกิด สงครามโลกได้ ซึ่งไม่ใช้เรื่องดีเลย

thanet
24th April 2012, 00:45
หายๆ ไปเถอะ 2ประเทศนี้อ่ะ เบื่อ พวกK-POP ซี่รีย์เกาหลี พวกบ้าอำนาจ

mbsmoker
24th April 2012, 00:49
ปัญญามันตอนนี้ได้แค่ขู่เท่านั้นแหละครับ ไม่งั้นคงไม่ออกสื่อให้มันฉาวหรอก

mbsmoker
24th April 2012, 00:51
พูดกันตามตรง ถ้าจะรบกันจริงๆ เกาหลีใต้มีเทคโนโลยีที่นำสมัยกว่ามาก ถ้าเกาหลีเหนือไม่รบแบบแลกชีวิตจริงๆ เกาหลีใต้เอาอยู่ครับ

snowbomb99
24th April 2012, 01:05
หรือนี้จะเป็นวันสิ้นโลก 2012 สงตรามโลกครั้งที่ 3 ก่อขึ้นจากเกาหลี แล้วก็มีคนหนุนทางเหนือ แล้วก็มีคนหนุนทางใต้

อาจจะได้เห็นสงครามเย็น อีกแล้วสิน่ะ ..........................ทำไรก็ทำไปเถอะ มังงะ อนิเมะ ของพี่หยุ่นยังอยู่ก็พอล่ะ

blackop
24th April 2012, 01:09
อ่านแล้วยังกะ MW2 สายลับ กราดยิงคนที่สนามบิน สุดท้ายจับได้ บุกประเทศ -*-

Molotovskill
24th April 2012, 01:41
ผมว่าประเทศยูริชนะนะ เจอดีวอนเข้าไป เน่าหมด
กำมุขนี้ 55555

KKK-123
24th April 2012, 01:49
ลอง อ่านจาก http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A11995960/A11995960.html#8 ดู ได้หลายแง่เหมือนกัน

SemIFaIL
24th April 2012, 02:06
สันติภาพไม่อาจเกิดขึ้นได้ด้วยการใช้กำลัง แต่ด้วยความเข้าอกเข้าใจกันเท่านั้น Peace cannot be kept by force. It can only be achieved by understanding. -ไอน์สไตน์

เมื่อใดที่โลกหมดสงคราม เมื่อนั้นโลกก็จะเปลี่ยนเป็นอีกยุคสมัยหนึ่ง

Anonymou$PopRock
24th April 2012, 07:50
เล่นสงครามนิวเคลียกันเข้า ยิงตูมตามๆอยู่นั้นแหละ

TAMeAngeL
24th April 2012, 10:03
ผมว่าเกาหลีเหนือดูน่าจะได้เปรียบกว่านะ

ทางด้านทหารอาวุธอะไร เยอะกว่าฝั่งเกาหลีใต้ ซ้ำทหารเกาหลีเหนือดูมีประสิทธิภาพมากกว่า

แล้วยังแรงสนับสนุนจากพี่จีนอีก เกาหลีใต้ด้อยไปเลย

ปล.ถ้าเกิดขึ้นจริงนะ

[P]oky_alM0n
24th April 2012, 11:48
อ่านแต่ละคอมเมนแล้วฮา มีทั้งพวกรู็จริงและ ไม่รู้เรื่องอะไรเลยมาตอบ
....>> สมมุติว่าประเทศไทยเราเกิดสงครามขึ้นมาละ (สงครามแบบจริงๆ แบบหนังสงคราม ไม่ใช่การเมือง หรือก่อการร้ายไรแบบนั้น )
พวกนายคงไม่อยากให้มันเกิดขึ้นหรอกจริงมั้ย!? ถ้ามันเกิดพวกนายบางคน อาจต้องโดนไปเกณทหารเพื่อส่งไปช่วยเกาหลีใต้
(เหมือนที่อเมริกา ต้องเกณคนของประเทศตนเองไปตายในเวียดนาม )
เพราะ ทหารเกณของไทยเองต้องลง3จังหวัดภาคใต้อยู่แล้ว

สงครามน่ะมันไม่เกิดขึ้นง่ายๆ มันไม่ได้เกิดขึ้นเพราะเรื่องกระโหลก กะลาแค่นี้หรอก ตัวจุดชนวนมันต้องใหญ่และมีเหตุมีผลกว่านี้ นี่มันก็แค่คำขู่ระหว่างประเทศที่ไม่ลงลอยกัน
ผลกระทบสงคราม มันมีแต่การสูญเสียของทั้งสองฝ่าย ส่งผลกระทบตามมาอีกหลายอย่าง
อย่าลืมนี่มันปัจจุบัน เทคโนโลยีทางการทหารของแต่ละประเทศมหาอำนาจมันมีอะไรบ้างอีกเยอะแยะไปหมดที่เรายังไม่รู้
คลื่นเสียงเอย อาวุธชีวภาพ หรือสงครามนิวเคลีย มันคงไม่มีใครหรอกมั้งที่ต้องการเห็นลูก หรือหลานของตัวเองตาย
หรือ ไม่ก็โดนรังสี ทำให้พันธุกรรมผิดแปลกไป จนลูกหลานรุ่นต่อๆมาเป็นตัวอะไรก็ไม่รู้

อีกอย่างถ้าเกาหลีเหนือมันสามารถถล่มเกาหลีใต้ได้ แล้วรวมประเทศเกาหลีเป็นหนึ่งเดียวได้จริง
ประเทศอื่นๆ เค้าก็ต้องรุมคว่ำบาทอยู่ดี จริงอยู่ประเทศจีนอาจจะให้สนับสนุนแต่อย่าลืม ประชาชนคนจีนมันต้องมีส่วนใหญ่ๆ เลยล่ะที่ไม่เห็นด้วย
เกิดการประท้วง ประเทศจีนมันคงไม่อยากให้ประเทศตนเองต้องวุ่นวายเพราะ ต้องไปช่วยประเทศอาญากรหรอก จริงมั้ย!?
ตอนนี้ จีนมันให้ความสำคัญกับระบบเศรษฐกิจการเป็นประเทศมหาอำนาจ กว่าสิ่งใดๆ

redfoottttt
24th April 2012, 12:56
เกาหลีเหนือจับได้ว่ามีสายลับของเกาหลีใต้ ไปร่วมเกาเกลากับการสังหารหมู่

...ก็เลยหาเรื่องเกาลัดๆ จะจัดการกับเกาหลีใต้

อะไรกัน แค่เรื่องกะโหลกกะลาแค่นี้เองเหรอ ..เห้อ ไอ้บอล .. คิดได้น้อ...

godzaz777
24th April 2012, 13:09
ไอสองประเทศนี้แหละจะเป็นตัวจุดชนวนเพราะถ้าสงครามนี้จบจะมีสงครามระหว่างประเทศกองหนุนต่อแน่ๆ

naibadboy2011
24th April 2012, 13:16
ผมว่าใครจะชนะขึ้นอยู่ กับทำเรภูมิประเทศ ว่ามี แร่เยอะหรือป่าว และใครจะสร้างฐานได้ไว กว่ากัน อยู่ การบุกของรถถัง+ทหาร และ superweapon 555+
ถ้าเกาหลีเหนือใช้นิวเคลียร์
US ก็คงต้องใช้ปืนใหญ่ไอออน 555:o

lankinpark
24th April 2012, 14:25
บึ้มเฉพาะดาราเกาหลีได้มะ เบื่อขี้หน้ามันแล้วอ่ะ ฮ่าๆๆ(ขำๆอย่าซีเรียล)

Princecoke
24th April 2012, 14:30
คิดให้ดีนะครับ ใครว่าเกาหลีเหนือไม่มีคนช่วยเนี่ย
จีนไงครับ ประเทศที่มีประชากรมากที่สุด

ห่วงอย่างเดียว สาวๆโซชิของโผมมม T T

wpspo2499
24th April 2012, 14:46
:stop อย่ายิงนะ เด๋ว SNSD ผม ไปหมด ตั้ง 9 คน+ +
(เจสสิก้าของผม)

safeza00
24th April 2012, 14:48
ยังไงก็ได้ แต่อย่าให้ญี่ปุ่นตู โดนหล่ะ

มิยาบิ เอย โซระ เอย เอ๊ยไม่ใช่ อนิมง อนิเมะ เอย มังงะ เอย มันจะหายไปหมด

ตูยอมไม่ได้ !!!!!!!!!

cpt.noppakit
24th April 2012, 19:00
ใครเคยดูหนังเรื่อง Road No 1 บ้าง

โคตะระซึ้ง

PEEIII
24th April 2012, 19:04
เหมือนเกม HomeFront เปล่าเนี่ย

blacksmith12
24th April 2012, 19:16
:answer ผมชอบเกาหลีใต้ครับ สนับสนุนเกาหลีใต้

:ask ***-สำหรับผมๆว่าเกาหลีใต้ชนะ เพราะเทคโนโลยีทันสมัยกว่า และมีประเทศหนุนเยอะกว่า เช่น อเมริกา สมาชิกUNทั้งหลาย ถ้าเกิดสงครามการใช้อาวุธจริง(ผมว่าญี่ปุ่นแม้จะไม่ค่อยดีกับเกาหลีใต้ แต่ผมว่าเขาช่วยนะ)-***
:answer ผมก็ว่าเกาหลีใต้ครับ มีคนสนับสนุนหลังเยอะ ส่วนเกาหลีเหนือมัน here ไม่มีคนช่วยมันหรอก

ปล. แต่ผมว่าสงครามมันไม่เกิดหรอกมันหมดยุคสงครามไปนานละ

เอ่อ...ที่ว่าหมดยุคสงครามไปแล้วน่ะผมว่าไม่ใช่นะครับ:sweat
สงครามไม่มีวันจบหรอกครับตราบใดที่มนุษย์ยังเป็นอยู่อย่างนี้ปัจจุบันนี้ก็ยังมีสงครามอยู่เลยแค่ไม่ได้ออกข่าวเฉยๆ อย่างปี2008ที่ผ่านมานี้ที่รัสเซียบุกจอร์เจียผมว่าคนในบอร์ดนี้รู้ไม่ถึง 20%หรอกว่าที่โน่นเค้าทำสงครามกันตอนนี้อิสราเอลก็ยังยิงกับปาเลสไตน์อยู่เลยสงครามโลกครั้งที่3 คงจะเกิดอีกไม่นานนี่แหละ

KKK-123
24th April 2012, 19:20
เอ่อ...ที่ว่าหมดยุคสงครามไปแล้วน่ะผมว่าไม่ใช่นะครับ:sweat
สงครามไม่มีวันจบหรอกครับตราบใดที่มนุษย์ยังเป็นอยู่อย่างนี้ปัจจุบันนี้ก็ยังมีสงครามอยู่เลยแค่ไม่ได้ออกข่าวเฉยๆ อย่างปี2008ที่ผ่านมานี้ที่รัสเซียบุกจอร์เจียผมว่าคนในบอร์ดนี้รู้ไม่ถึง 20%หรอกว่าที่โน่นเค้าทำสงครามกันตอนนี้อิสราเอลก็ยังยิงกับปาเลสไตน์อยู่เลยสงครามโลกครั้งที่3 คงจะเกิดอีกไม่นานนี่แหละ

วันนี้พึ่งดูหนังเกี่ยวกับสงครามครั้ง นั้น

maxonline17
24th April 2012, 19:26
ผมว่าเกาหลีเหนือนะ ไม่รู้สิ เหมือน ww2 อ่ะ เยอรมันดูท่าจะชนะ กลับแพ้

ครสวนี้เลยเชียร์ฝ่ายที่น่าจะแพ้ไว้ก่อน

newvisions
24th April 2012, 19:28
คงเป็นสงคราม 3วันจบ แล้วใช้การ ทูตขู่ สมัยนี้ใครเขาจะบ้ามายิง นิวเคลียร์ ใส่กัน แต่ถ้าเกิด เกาหลีเหนือมันบ้า ขึ้นมาก็ไม่แน่

neo_boss
24th April 2012, 20:16
เกาหลีเหนือสู้มันๆ ไม่ต้องไปกลัวสู้เพื่อให้มหาอำนาจจอมปลอมมันยอมแพ้ สู้มานนนนนน

first
24th April 2012, 20:25
ผมว่าไม่มีใครชนะครับ เพราะน่าจะส่งมาทั้งคู่ถล่มทั้งคู่เละ

communism
24th April 2012, 20:32
สันติๆๆๆ รวมชาติเป็นหนี่งดูแบบ ฝรั่งเศสดิ เมือก่อนเกือบจะแตกเป็น2แผ่นดิน ไม่เอาๆไม่ตีกันน่ะ สันติๆ

เกาหลีใต้เองก็อย่าไปยุเขาสิวะ ชอบปากสุนัขจริงอยู่ดีๆไม่เป็น ไอ้นี้นิ ส่วนเกาหลีเหนือ เองก็ใจเย็นๆหน่อยอาวุธและทหารยังด้อยกว่ามันเล็กน้อย แต่ข้ารู้เองรักชาติเองมาก ใจเย็นๆ สันติๆ

:o

ononoGamer
24th April 2012, 20:58
กลัวมันทำสงครามกันแล้วจะลุกลามไปเป็นสงครามโลกว่ะ :(

ที่ใดมีมนุษย์ที่นั่นไม่เคยจะพบความสงบสุขสมบูรณ์ T______T

Revoluz
24th April 2012, 23:08
เอ้าเร้วววว พวกไอดอลเกาหลีใต้มาหลบภัยที่ประเทศไทยกันเถอะ !!! เสียดายของอุตส่าเเต่งไปเยอะ

ผมว่าไม่เกิดหรอก ถึงเกาหลีเหนือกองกำลังจะเเข็งเเกร่งเเละมีอาวุธนิวเคลียร์ ก็เถอะเเต่ก็นะพวกหนุนหลังเกาหลีใต้ก็มีเหมือนกัน + เยอะกว่าด้วยซ้ำ

เเล้วก็ถ้าเกิดสงครามนิวเคลียร์ขึ้นจริงได้กลายเป็น Lost World แน่ๆ !!
สมมุตว่าเกาหลีเหนือยิงนิวเคลียร์มาแล้วละก็ us ประเทศอื่นที่มีหัวรบนิวเคลียร์ก็ไม่ปล่อยไว้แน่นอน

เพราะคิดว่ามันคงไม่ปลอดภัยกับประเทศของตนเอง ก็ืคงรวมกัน nuke เกาหลีเหนือแน่นอน:D

exodus
25th April 2012, 01:57
คิดให้ดีนะครับ ใครว่าเกาหลีเหนือไม่มีคนช่วยเนี่ย
จีนไงครับ ประเทศที่มีประชากรมากที่สุด

ห่วงอย่างเดียว สาวๆโซชิของโผมมม T T

จีนจะมาช่วยทำซากอะไรครับ แต่เดิมเกาหลีน่ะเป็น "อาณานิคม" ของจีน

จะมาฉกฉวยผลประโยชน์แทรกแซงเป็นตาอยู่ล่ะไม่ว่า(ปล่อยให้เหนือใต้ตีกันจนน่วมตัวเองเข้ากอบโกยแบบชิวๆ)

ถามหน่อยเหอะไปเอาข้อมูลมาจากไหน ส่งลิงค์มาให้หน่อยผมล่ะอยากรู้จริงๆ

เอ่อ...ที่ว่าหมดยุคสงครามไปแล้วน่ะผมว่าไม่ใช่นะครับ

เดี๋ยวนี้เค้าเปลี่ยนไปทำสงครามเศรษฐกิจกันแล้ว พ่ายแพ้ประเทศก็ล้มละลายต้องให้ประเทศอื่นมาบริหาร
เป็นการเสียดุลย์ประเทศแบบกลายๆ เดี๋ยวนี้เค้ามี UN หัดไปศึกษาซะบ้างนะว่าโลกมันไปถึงไหนแล้ว
เค้าเลิกรบกันด้วยอาวุธกันแล้ว เพราะโดนประชาคมโลกประนาม และมันไม่เคยมีคำว่าคุ้มสำหรับการโดนประชาคมโลกบอยคอต นะ
ส่วนใหญ่แล้วมันก็มีแต่ประเทศโลกที่สามนั่นแหละ ที่มันยังยกปืนยกจรวดใส่กัน แต่ถามว่าถ้าเกาหลีมีปัญหา UN จะไม่เข้ามาเหรอ ไม่มีทาง เพราะเกาหลีใต้เป็นสมาชิก UN
ลองเปิดวิสัยทัศน์ซักนิด แล้วคุณจะรู้ว่ามันมีอะไรมากกว่าจินตนาการของคุณ

==ToR==
25th April 2012, 16:30
จีนจะมาช่วยทำซากอะไรครับ แต่เดิมเกาหลีน่ะเป็น "อาณานิคม" ของจีน

จะมาฉกฉวยผลประโยชน์แทรกแซงเป็นตาอยู่ล่ะไม่ว่า(ปล่อยให้เหนือใต้ตีกันจนน่วมตัวเองเข้ากอบโกยแบบชิวๆ)

ถามหน่อยเหอะไปเอาข้อมูลมาจากไหน ส่งลิงค์มาให้หน่อยผมล่ะอยากรู้จริงๆ

เดี๋ยวนี้เค้าเปลี่ยนไปทำสงครามเศรษฐกิจกันแล้ว พ่ายแพ้ประเทศก็ล้มละลายต้องให้ประเทศอื่นมาบริหาร
เป็นการเสียดุลย์ประเทศแบบกลายๆ เดี๋ยวนี้เค้ามี UN หัดไปศึกษาซะบ้างนะว่าโลกมันไปถึงไหนแล้ว
เค้าเลิกรบกันด้วยอาวุธกันแล้ว เพราะโดนประชาคมโลกประนาม และมันไม่เคยมีคำว่าคุ้มสำหรับการโดนประชาคมโลกบอยคอต นะ
ส่วนใหญ่แล้วมันก็มีแต่ประเทศโลกที่สามนั่นแหละ ที่มันยังยกปืนยกจรวดใส่กัน แต่ถามว่าถ้าเกาหลีมีปัญหา UN จะไม่เข้ามาเหรอ ไม่มีทาง เพราะเกาหลีใต้เป็นสมาชิก UN
ลองเปิดวิสัยทัศน์ซักนิด แล้วคุณจะรู้ว่ามันมีอะไรมากกว่าจินตนาการของคุณ

จีนช่วยอยู่แล้วครับ ไว้เป็นเกราะป้องกัน มะกัน

[P]oky_alM0n
25th April 2012, 18:03
จีนช่วยอยู่แล้วครับ ไว้เป็นเกราะป้องกัน มะกัน
ไม่จำเป็นต้องมีเกาหลีเหนือ มะกันก็คงไม่โง่ไปรุกรานจีนหรอกครับ เทคโนโลยีต่างๆ จีนมันก็มีนิวเคลียเหมือนกันนะครับ อย่าลืม
แล้วมะกันมันก็ติดหนี้สินต่อจีนเป็นอย่างมาก ตอนนี้มะกันเป็นรองจีนมากครับ

สงครามด้านการทหารระหว่างจีน กับมะกัน มันไม่เกิดหรอกครับ ... ตอนนี้ มันกำลังเกิดสงครามเศรษฏกิจกับมะกันต่างหาก

==ToR==
26th April 2012, 19:36
oky_alM0n;1034442']ไม่จำเป็นต้องมีเกาหลีเหนือ มะกันก็คงไม่โง่ไปรุกรานจีนหรอกครับ เทคโนโลยีต่างๆ จีนมันก็มีนิวเคลียเหมือนกันนะครับ อย่าลืม
แล้วมะกันมันก็ติดหนี้สินต่อจีนเป็นอย่างมาก ตอนนี้มะกันเป็นรองจีนมากครับ

สงครามด้านการทหารระหว่างจีน กับมะกัน มันไม่เกิดหรอกครับ ... ตอนนี้ มันกำลังเกิดสงครามเศรษฏกิจกับมะกันต่างหาก

ผมไม่ได้ว่าไอกันจะบุกจีน แต่ที่จีนต้องช่วยเกาหลีเหนือ ไม่อยากให้ไอกันมันเอากองทัพมาไว้หน้าบ้านครับ เรื่องเงิน ผมว่าไม่เป็นไรหรอก

ไอกันมันจะปั้มเงินเท่าไหร่ก็ได้ หรือ มันมีอยู่แต่มันไม่อยากใช้หนี้

เหมือนกับผม ยืมเงินเพื่อน พอมีเงินพอที่จะคืนแต่ไม่คืน อยากเก็บสำรองไว้ฉุกเฉิน แล้วถ้าเงินเหลือค่อยใช้หนี้

bossja
26th April 2012, 20:19
ซื้อบังเกอร์ไว้ในบ้านซักหลังก็ดีเหมือนกัน แต่ผมว่าเป็นใครก็ไม่อยากช่วยหรอกถ้าภัยยังมาไม่ถึงประเทศตัวเอง ใครๆก็ไม่อยากเสียของตัวเองให้คนอื่นหรอก ถึงจีนช่วย จีนก็ไม่ได้อะไรจากเหนืออยู่แล้ว เผลอๆ โดนคว่ำบาตรอีก ปล่อยให้มันจัดการกันเองดีกว่า คหสต.

natthadith7300
26th April 2012, 20:32
"ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด" ลืมแล้วหรือ ผมว่าไทยไม่ไปยุ่งเกี่ยวหรอก

ghoszaba007
26th April 2012, 20:37
ไปตัดพวกเกาหลีเหนือเลย อย่าให้เหลือ

ViperXeon
26th April 2012, 20:38
ไปตัดพวกเกาหลีเหนือเลย อย่าให้เหลือ

http://image.ohozaa.com/i/cd2/ofH5kN.gif (http://image.ohozaa.com/view2/w2nBTc2HDF5SMUO4)
โหดไปไหม 555

Volcanus
26th April 2012, 20:41
จะเหมือน Homefront ใหมหละนั้น 555

sawarach1996
26th April 2012, 21:30
มีคนมั่วความสัมพันธ์เยอะมากเลย

สงสัยไม่มีใครรู้ ณตอนนี้รัสเซียกลายเป็นทุนนิยมไปแล้วครับ มิใช่คอมมิวนิสต์อีกต่อไปแล้ว อีกอย่างสหรัฐกับรัสเซียเป็นมิตรกันดีมาก หลังจากสงครามจบลงพวกหัวโบราณที่ยึดติดกับคอมมิวนิสต์แทบจะหายไปเกือบทั้งหมดพร้อมๆกับการเปลี่ยนระบอบการปกครองประเทศเลยล่ะครับ ผู้นำประเทศ มิคาอิลบากาชอฟรู้ถึงผลเสียของคอมมิวนิสต์ดีว่าเศรษฐกิจสู้ทุนนิยมไม่ได้(เป็นหนึ่งในเหตุที่รัสเซียไม่มีเงินทุนในโครงการเยือนดวงจันทร์) ณ ขนะนั้นคอมมิวนิสต์อ่อนแอมาก มีการแยกเป็นหลายฝ่าย มีคอมมิวนิสต์บางประเทศไปมีสัมพันธ์กับฝ่ายศัตรู และจีนกับรัสเซียในตอนนั้นก็ทะเลาะกันรุนแรงมากจนเกิดสงครามกันเลยทีเดียว
ถ้าไม่เชื่อว่ารัสเซียณปัจจุบันดีกับอเมริกาแค่ไหนให้ไปศึกษาดู ผมศึกษามาดี มีโอกาสน้อยที่รัสเซียจะไปหนุนหลังเกาหลีเหนือ เพราะรัสเซียไม่อยากกลับไปเป็นคอมมิวนิสต์อีก อีกอย่างเห็นในเกมส์Call of duty มั้ยครับ ในภาค 4 จะเห็นได้ว่ารัสเซียให้ความร่วมมือทางทหารกับสหรัฐดีมาก (ไอ้ที่ภาคต่อมาเกิดสงครามกันนั่นเกมส์มันแต่งเอง ในความจริงทั้งคู่เป็นมิตรกันดีมาก) ส่วนจีนเป็นไปได้ว่าแอบช่วยทางทหารด้วย แต่คงไม่ถึงกับทุ่มเข้าร่วมสงครามเต็มตัวเพราะหวั่นตัวเองแพ้อยู่เหมือนกัน สรุปแล้วเกาหลีเหนือมีแค่จีนช่วยเหลือ และรัสเซียก็ไม่อยากช่วยเพราะเป็นมิตรทั้งคู่และรัสเซียก็มองเอนเอียนไปในทางฝ่ายสหรัฐว่าจะชนะมากกว่า แถมช่วงนี้รัสเซียก็มีปัญหาเศรษฐกิจอีกด้วย คงยากที่จะหยิบยื่นมือไปช่วยฝ่ายที่ตนไม่คิดว่าจะมีโอกาสชนะ

รัสเซียแทบไม่สนเลยว่าเกาหลีเหนือจะเป็นการปกครองอย่างไรเพราะเกาหลีเหนือแทบไม่มีผลทางดุลการค้าของโลกและรัสเซียเลย อีกอย่างคุณมั่วที่เวียดนามจะไปช่วยคอมมิวนิสต์ทำไม เวียดนามเขาเปลี่ยนไปแล้ว ตอนนี้เขาเป็นทุนนิยมจัดๆเลย ผมศึกษามาดี เขาเป็นประชาธิปไตยมากๆ เรื่องอะไรไปยื่นมือช่วยอดีต(คอมมิวนิสต์มันเป็นอดีตสำหรับเวียดนามไปแล้ว) และที่คุณว่าคอมมิวนิสต์มีอาวุธดีกว่ามันไม่ใช่เลยสักนิด คุณไปบ้าเล่น singylarity หรือไง ในระบอบคอมมิวนิสต์นั้นไม่มีการแข่งขันกันระหว่างเอกชน เพราะบริษัทใหญ่ๆโดนรัฐบาลคุมหมด เลยไม่มีการแข่งขันทางเทคโนโลยีภายในประเทศ และคอมมิวนิสต์ก็ไม่เปิดการค้าเสรี ทำให้ไม่มีการแข่งขันเทคโนโลยีกับตลาดโลก ถ้าคุณคนไหนจะมาอ้างว่าเขาก็แอบผลิตเทคโนโลยีดีๆเหมือนกัน ก็ลองศึกษาประวัติศาสตร์สิ ในสงครามเย็นรัสเซียเขาส่งสายลับไปขโมยซอฟแวร์คอมพิวเตอร์ด้วยซ้ำ เรื่องเทคโนโลยีก็ต่ำกว่าสหรัฐ ดูปัจจุบันสิ สหรัฐเป็นผู้นำด้านเทคโนโลยีทางทหารทุกอย่าง รัสเซียสิต้องเลียนแบบ ส่วนทรัพยากรละก็ในพม่ามันไม่ได้มีค่ามากขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าอย่างนั้นพม่าก็รวยแล้วครับ ส่วนในเรื่องปฏิบัติการของสหรัฐนั้นถ้าบอกว่ามาช้าละก็ สหรัฐมีกองทัพส่วนหนึ่งอยู่ในโอกินาวานะครับ ถ้าเกิดสงครามจริงละก็รับรองสหรัฐอนุมัติให้ญี่ปุ่นเข้าสงครามได้อย่างเต็มตัวแน่นอน อีกทั้งในภูมิภาคนี้มีอินเดียถ่วงอำนาจจีนอยู่ด้วย เรื่องนิวเคลียร์ถึงแม้ว่าสหรัฐอาจมีเยอะไม่เท่าอีกฝ่าย แต่นิงเคลียร์นะครับ ยิงไปน้อยๆก็ถล่มทั้งประเทศจีนให้สูญเสียยุทธศาสตร์สำคัญได้ทั้งหมดแล้วครับ เรื่องเงินละก็ ฝ่ายเสรีนิยมชนะอย่างขาดกระจุย ที่ว่าของเถื่อนเยอะนั่นมันของเถื่อนไม่ใช่ของรัฐบาลสักหน่อยครับ รัฐบาลไม่ได้ขาย เศรษฐกิจรัสเซียก็สู้สหรัฐไม่ได้เลย ถ้าเกิดสงครามจริงฝ่ายคอมมิวนิสต์มีหัวหลักทางเศรษฐกิจแค่จีนเท่านั้น แต่ฝ่ายทุนนิยมนี่สิ -*- ตรึมเลย
ลองศึกษาประวัติศาสตร์มากๆสิครับ แล้วคุณจะรู้มากกว่านี้ บางคนมาอวดงูๆปลาด้วยซ้ำ