PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Drive DVDไม่อ่านCDแต่อ่านDVDได้ เกิดอะไรครับ

okorakot
24th April 2012, 21:31
ตามหัวกระทู้เลยครับ พอใส่cdเข้าไปไม่ตอบสนองอะไรเลย dvdไม่มีปัญหา เครื่องพึงเปลี่ยนบอร์ดมาได้สั่งประมาณ6เดือนได้ ตอนพึงเปลี่ยนบอร์ดใหม่ก็ไม่รู้อะครับ เพราะยังไม่ได้ลองใส่cd มารู้ตอนที่จะมาลงwindowsใหม่ เพราะในbiosมันก็ไม่บูท
มันจะเกี่ยวกับพวกสายsataมั้ยครับ เพราะsataน่าจะเก่ามากแล้ว ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

nonmd
24th April 2012, 21:40
มี2อย่างครับ

1.แผ่นครับ ลองแผ่นอื่นบ้างหรือยังที่เปนcdอ่ะครับ

2.ตัวไดร์ DVD เองครับ แบบเลือกอ่านแผ่น อ่านมั่ง ไม่อ่านมั่ง

-------------
แต่กรณีคุณหาแผ่นวินโด้ไหม่มาลงก็น่าจะโอเคนะครับ

niorjung
24th April 2012, 21:44
ถ้าลอง DVD หลายๆอัน แล้วไม่อ่าน ตัวอ่านDVD ไปเกิดแล้วคับ ผมก็มีอยู่2อัน อีกอันมันอ่าน DVD แต่ CD ไม่อ่าน

okorakot
24th April 2012, 23:00
มี2อย่างครับ

1.แผ่นครับ ลองแผ่นอื่นบ้างหรือยังที่เปนcdอ่ะครับ

2.ตัวไดร์ DVD เองครับ แบบเลือกอ่านแผ่น อ่านมั่ง ไม่อ่านมั่ง

-------------
แต่กรณีคุณหาแผ่นวินโด้ไหม่มาลงก็น่าจะโอเคนะครับ
ลองcdมาหลายแผ่นละครับไม่ตอบสนองอะไรเหมือนเคย มันมีไดร์แบบเลือกอ่านด้วยหรอครับเนี่ย โอ้วshit มีวิธีดูมั้ยครับ
ส่วนwindowsเพื่อนแนะนำให้ลงwin7แล้วครับ

ถ้าลอง DVD หลายๆอัน แล้วไม่อ่าน ตัวอ่านDVD ไปเกิดแล้วคับ ผมก็มีอยู่2อัน อีกอันมันอ่าน DVD แต่ CD ไม่อ่าน
dvdนี้อ่านได้ครับ ไม่มีปัญหา