PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โรคหัวใจ ที่ ใกล้ตัวคุณ

Peaza007
24th April 2012, 23:17
สวัสดีครับ วันนี้ ผมจะมา พูดถึง โรคหัวใจกัน สืบเนื้อง มาจาก คุณ พีช ที่ เสีย ชีวิต เพราะ หัวใจวาย เพราะเล่นเกมส์ (BF3 - -* ) << ส่วนหนึง

ผมก็ขอ ไม่พูดอะไรมาก สำหรับ เรื่องการเสียชีวิต นะครับ

มา! เข้าเรื่องกันเลย
โรคหัวใจนั้น:heart หรือ หัวใจวายเฉียบพลัน นั้น บางคน คิดว่า อาจจะเป็น เฉพาะ คนที่เป็นโรคหัวใจ เท่านั้น แต่ คุณ รู้ไหมว่า ทุกคน ก็มีสิทธิ์ จะเป็นโรค นี้เหมือนกัน
ไปดู
การทำงานของหัวใจ :heart:heart:heart

หัวใจของคนเราประกอบด้วยกล้ามเนื้อมีขนาดใหญ่กว่ากำปั้นของตัวเรา ทำหน้าที่สูบฉีดเลือดไปเลี้ยงร่างกาย ทุกๆวันหัวใจจะเต้นประมาณ 100,000 ครั้ง:eek: สูบฉีดเลือดประมาณวันละ 2000 แกลลอน :eek: บ๊ระเจ้า

ระบบไหลเวียนโลหิตของเราประกอบไปด้วยหลอดเลือด ซึ่งเชื่อมติดต่อกันเป็นโครงข่ายทั่วร่างกาย โดยเริ่มต้นจากหัวใจห้องซ้ายล่าง ฉีดเลือดไปยังหลอดเลือดแดงใหญ่ที่เรียกว่า Aorta แล้วต่อไปยังหลอดเลือดแดง ต่อเส้นเลือดฝอย capillaries เลือด ณ.บริเวณนี้จะอุดมไปด้วยอาหารและออกซิเจนซึ่งแลกเปลี่ยนกับเนื้อเยื่อ แล้วไหลกลับสู่หลอดเลือดดำ vein ซึ่งนำเข้าหลอดเลือดดำใหญ่และเข้าสู่หัวใจ พอรู้กันล่ะนะครับ ถึงการทำงานของหัว ใจ

คราวนี้ ไป ดู โรคหัวใจวาย Heart failure

โรคหัวใจนะครับเป็นสาเหตุการตายอันดับต้นๆของประเทศไทยเลย ประเทศไทยได้มีการเปลี่ยนแปลงจากเกษตรกรรมเป็นอุตสาหกรรม สาเหตุการตายก็เปลี่ยนจากการติดเชื้อเป็นอุบัติเหตุ โรคหัวใจ โรคเอดส์ (เกี่ยวกับเอดส์ด้วยหรอ ต้องไปอ่านใหม่ล่ะ) ปัจจุบันการตายจากโรคหัวใจก็เพิ่มมากขึ้น บางคนก็เสียชีวิตเฉียบพลัน บางคนก็กลายเป็นโรคเรื้อรังและมีโรคแทรกซ้อน

โรคหัวใจวายเป็นโรคที่มีการเปลี่ยนแปลงค่อนข้างเร็วบางรายอาจจะถึงแก่ชีวิต การเปลี่ยนแปลงของโรคไม่แน่นอน คุณอาจจะปรึกษาแพทย์เพื่อที่จะทราบอาการของโรค เมื่อเป็นโรคหัวใจนอกจากเกิดผลกระทบกับตัวผู้ป่วยแล้วยังกระทบกับครอบครัว เพื่อนและครอบครัวต้องช่วยกันดูแลผู้ป่วยที่เป็นโรคหัวใจ ทั้งเรื่องอาหาร การทำความสะอาด

หัวใจวายคืออะไร:heart:heart:heart:heart

หัวใจวายหมายถึงภาวะซึ่งหัวใจไม่สามารถสูบฉีดไปเลี้ยงร่างกายได้อย่างพอเพียง หัวใจวายไม่เหมือนกับหัวใจหยุดเต้น เราเรียกหัวใจวายว่า congestive heart failure คือหัวใจทำงานล้มเหลวทำให้เนื้อเยื่อต่างๆขาดออกซิเจน เมื่อไตได้รับเลือดไปเลี้ยงน้อยลงทำให้ไตสร้างสารบางชนิดออกมาทำให้เกิดการคั่งของน้ำและเกลือในร่างกาย หากหัวใจห้องซ้ายวายก็จะมีการคั่งของน้ำและเกลือที่ปอดทำให้เกิดภาวะที่เรียกว่าน้ำท่วมปอด Pulmonary edma หากหัวใจห้องขวาวายจะเกิดการคั่งของน้ำที่ขาทำให้บวมที่เท้า (น่ากัว) - -*

อาการหัวใจวายอาจจะเกิดขึ้นอย่างเฉียบพลัน เช่นเกิดภายหลังจากหลอดเลือดหัวใจตีบ หรืออาจจะค่อยๆเกิดเช่นโรคของลิ้นหัวใจ หรือกล้ามเนื้อหัวใจ ก็ได้

อ่า พอรู้อย่างนี้ แล้ว ทุกๆท่าน ที่ กำลังเล่นเกมส์ดึกๆ หรือ ทำงานหนักๆ ไม่พักผ่อนตัวเอง ก็ ควร หันมาพักผ่อน บางนะครับ

กระทู้ นี้เป็นกระทู้แรก ที่ ผม มีสาระ 55555+

เครดิต : www.google.co.th <<< เรื่องโรค หัวใจ เข้าไปดูดิ เยอะแยะ 55555+

paiinw
24th April 2012, 23:20
อืมๆ :mad3 ยุคนี้โรคภัยมันใกล้ตัว RIP คุณพีทด้วยคนครับ

GUBOSS
24th April 2012, 23:21
คงต้องเล่นเกมให้เบาลงแล้วละสิช่วงนี้ น่ากลัวจริงๆช่วงนี้ยิ่งเจ็บหน้าอกแถวหัวใจด้วยสิ

bigspy77
24th April 2012, 23:24
ผมคงไม่เป็นโรคหัวใจหรอกครับ เพราะหัวใจผมฝากไว้กับคนที่รักไปแล้ว

Peaza007
มะวานผมสดร้อนๆเลย อยุ่ ใจสั่นขึ้นมาประมาน 5 วินาที รู้สึกได้เลย เหมือนแผ่นดินไหว ใน ตัว 55555+

ช่วงนี้ผมก็นอน ดึก เพราะBF3 เนี่ยแหล่ะ - -*

nakiann123
ผมมีบวมที่เท้าอยู่ เป็นมาหลายปีแล้ว รู้สึกว่าจะเป็นซี๊ด ตอนแรกปวด ตอนนี้ไม่ปวดแล้ว น่ากลัวเหมือนกันนะ ผมเล่นคอมดึก แต่ตื่นบ่ายทุกวันเลย ออกกำลังกายบ้างนิดหน่อย (เล่นฟุตบอลแถวบ้าน)

แต่โรคนี้น่ากลัวเหลือเกิน

Peaza007
24th April 2012, 23:25
ผมคงไม่เป็นโรคหัวใจหรอกครับ เพราะหัวใจผมฝากไว้กับคนที่รักไปแล้ว

โดนใจ เลย ก็อบ ลิ้งค์ นี้เอาไปให้ แฟนดู ป่ะ 555555+

keroro07
24th April 2012, 23:36
ผมก็ไม่ดึกเท่าไรนะ เเต่ก็น่ากลัวอะ โรคนี้ ออกกำลังกายทุกวัยเลย เฉพาะนิ้วกับเท้านะ

Malik310338
25th April 2012, 00:08
ผมก็ไม่ดึกเท่าไรนะ เเต่ก็น่ากลัวอะ โรคนี้ ออกกำลังกายทุกวัยเลย เฉพาะนิ้วกับเท้านะ

ผมรู้ คงไม่ใช่แค่นั้น ออกกำลังแขนขวาด้วยใช่ป้ะล่ะ 555+

nakiann123
25th April 2012, 00:18
ผมรู้ คงไม่ใช่แค่นั้น ออกกำลังแขนขวาด้วยใช่ป้ะล่ะ 555+

เขาสวนกลับมา ผมถนัดซ้าย นี่ถึงกับเงิบ !

nassdesign
25th April 2012, 00:34

ซ้ายก็มีครับ

Peaza007
25th April 2012, 21:37
ดันๆ ครับ ส่งเสริม ให้ ทุกคนหันมาออกกำลังกายดูแลตัวเองครับ