PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แบบนี้ได้ประโยนช์หรือเสีย ประโยนช์ครับ

peamchery
25th April 2012, 01:17
ได้ข่าวมาว่า ...

ทรู ได้ลิขสิทธิ์ uefa championleague , premier league
RS ได้ลิขสิทธิ์ la liga spain
ช่อง 3 ได้ลิขสิทธิ์ europa league

ลีก อิตาลี เยอรมัน อีก อีรุงตุงนังไปหมด

มีฟามคิดเห็นยังไงกันบ้าง :sweat

alonekaoka
25th April 2012, 01:23
ช่อง 3 / ช่อง 7 ได้ ยูฟ่า ครับ ไม่ใช่ ยูโรป้า (ยูโรป้า จะมีถ่ายใน True ครับ)

ลีคสเปน / เยอรมัน / อิตาลี ยังไม่ค่อยนิยมในไทยมากเท่าไรครับ

แต่ถ้าอยากดูก็ติด True Vision ครับ

ปล. ความเห็นพิมพ์ผิดนะครับ

อ๋อครับที่ ท่านว่าคือตอนนี้ ยังไม่เปลี่ยน
แต่ที่ผมพิมพ์ไปคือ ฤดูกาลหน้ามั้ง เห็นเขาคุยกัน
ไม่รู้เท็จจริงอย่างไร ครับ

ปล. ฟาม ของผม คือต่างจังหวัด อ่ะครับเวลาพูดกันชอบพูดเสียงเหน่อ
มันติดเป็นนิสัยของ คนแถวนี้ไปเเล้วอ่ะครับ ผมก็กะพิมพ์ไปเอาฮา
ขอโทษจริงๆ ไม่คิดว่าจะเป็นเเบบนี้ เเต่ความหมายจริงๆของมัน
ก็คือ ความแหละครับ อย่าถือโทษโกรธ ผมเลยนะ
สวัสดีครับ

เป็นไปไม่ได้ครับช่อง 3/7 ไม่มีทางเอาแน่นอนครับ ยูฟ่าแลกยูโรป้า ไม่คุ้มเลยนะ

ปล. ภาษาจริงๆผมก็ใช้ถูกแค่ในเว็ปบอร์ดเท่านั้นละครับ เวลาผมคุยกับเพื่อนก็วิบัติเหมือนกัน ชั่งมันเถอะ

Shadow_MercurY
25th April 2012, 01:37
ช่อง 3 / ช่อง 7 ได้ ยูฟ่า ครับ ไม่ใช่ ยูโรป้า (ยูโรป้า จะมีถ่ายใน True ครับ)

ลีคสเปน / เยอรมัน / อิตาลี ยังไม่ค่อยนิยมในไทยมากเท่าไรครับ

แต่ถ้าอยากดูก็ติด True Vision ครับ

ปล. ความเห็นพิมพ์ผิดนะครับ

ประโยชน์ ด้วยครับ

ไมไ่ด้จับผิดนะ /me เผ่น~

peamchery
25th April 2012, 01:39
อ๋อครับที่ ท่านว่าคือตอนนี้ ยังไม่เปลี่ยน
แต่ที่ผมพิมพ์ไปคือ ฤดูกาลหน้ามั้ง เห็นเขาคุยกัน
ไม่รู้เท็จจริงอย่างไร ครับ

ปล. ฟาม ของผม คือต่างจังหวัด อ่ะครับเวลาพูดกันชอบพูดเสียงเหน่อ
มันติดเป็นนิสัยของ คนแถวนี้ไปเเล้วอ่ะครับ ผมก็กะพิมพ์ไปเอาฮา
ขอโทษจริงๆ ไม่คิดว่าจะเป็นเเบบนี้ เเต่ความหมายจริงๆของมัน
ก็คือ ความแหละครับ อย่าถือโทษโกรธ ผมเลยนะ
สวัสดีครับ

robinkik
25th April 2012, 01:50
ที่ผมจะมาตอบกก็คือ คุณใช้ภาษาไทยได้ เเย่มากๆ
เป็นถึง User ระดับ VIP (ชื่อสีน้ำตาล)
เเค่คำว่า ความคิดเห็น เเค่นี้ ยังพิมพ์ผิด ฟาม?? ความหมายของ ฟามคือ???
จะว่าพิมพ์ผิดก็ไม่น่าใช่ เพราะว่า ความ กับ ฟาม เนี้ย ตัวอักษรมันห่างกันก็เยอะ โดยเฉพาะตัว ค. กับ ฟ. ห่างกันมากๆ

ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ คนไทยรึเปล่าถ้า คนไทยก็ต้องรักษา เเละ ใช้ให้มันถูกต้อง
ถ้าไม่ใช่คนไทย ก็ต้องใช้ให้มันถูกต้อง เอาภาษาเขามาใช้เเล้วใช้ผิดก็เเย่ซิครับ เมี๊ยว!!

ผมไม่ได้เกลียดคุณ มาเเต่ใหน เเต่ไร เพียงเเต่ นับวัน คนที่ใช้ภาษาไทยได้ถูกต้องนั้น มันน้อยมากๆ คนที่ใช้ผิดๆ เพราะ เห็นเเก่ตัว เพราะ ความมักง่าย ขี้เกียจพิมพ์ให้ครบทุกตัว
ฝากเรื่องนี้ด้วยนะครับ เมี๊ยว!!

ส่วนเรื่องภาษาพูด กับ เขียน มันคนละเรื่องกันเลยนะ เมี๊ยว!!
เวลาพูด คำว่า ครับ เเน่นอนว่า โดยธรรมดาเเล้ว ไม่มีใครกระเเดะ กระดกลิ้นหรอกครับ ก็พูดกัน คับๆๆๆ
เเต่พอมา ภาษาเขียน คำว่า คับ กลายเป็น อึดอัด ซะอย่างนั้น ความหมายผิดทันที เพราะ ฉนั้นเเล้ว ฝากด้วยนะ ครับ เมี๊ยว!!

The Hidden Shadow
25th April 2012, 05:50
ผมได้ข่าวมา ว่า ช่องเจ็ดจับมือกับ RS ได้ La Liga อย่างเดียว