PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ประกาศ] ประเทศไทย มีรถไฟความเร็วสูงแน่ !! เริ่มโครงการปีหน้า !!!

kingcesar
25th April 2012, 11:45
สวัสดีครับ ตื่นเช้ามาวันนี้ก็เจอข่าวดีแต่เช้าเลย

ประเทศเราจะมีการคมนาคมที่ล้ำสมัยมากขึ้น อย่างประเทศแถบตะวันตกเขาแล้ววว ดีใจ :)

ขอบคุณสำนักข่าวโลกวันนี้รายวัน

แต่ผมกลัวอยู่อย่างนึง กลัวมันจะเป็นแบบโครงการโฮปเวลส์

สร้างไปสร้างมา ผมกลัวว่าถ้างบประมาณหมดกลางคัน

มันจะเกิดเหตุการณ์นี้ซ้ำรอยน่ะสิ :sweat

MiLaT " C " M!Ne
25th April 2012, 11:47
เห็นเสาเข็มเก่าค้างมากี่ปีแล้วก็ไม่รู้ 555

ultimatezpro
25th April 2012, 11:48
55555. -__- อย่าทำให้ผมผิดหวังนะ ประเทศไทย TT

lgorakoj
25th April 2012, 11:50
ถ้ามันไม่กินกันเอง งบก็ไม่หมดหรอกค้าบบบบ

55555+ :D:D:D:D

IceForest
25th April 2012, 11:52
เริ่มปีหน้าประกาศปีนี้ แล้วเสาเข็มนั่นจะทำยังไง

lovelyseed
25th April 2012, 11:53
ขอบคุณสำนักข่าวโลกวันนี้รายวัน

แต่ผมกลัวอยู่อย่างนึง กลัวมันจะเป็นแบบโครงการโฮปเวลส์

สร้างไปสร้างมา ผมกลัวว่าถ้างบประมาณหมดกลางคัน

มันจะเกิดเหตุการณ์นี้ซ้ำรอยน่ะสิ

เห็นด้วยเลยอันนี้ สร้างมาแล้วหยุดกลางคัน หมดศัทธาเลย:sweat

lukpar
25th April 2012, 11:55
อย่าทำให้ชั้นฝันเเล้วเทอก้ให้เเต่เสาเข็ม -,.-n

SemIFaIL
25th April 2012, 11:59
จะได้เห็นจริงๆเหรอ อีกกี่ 10 ปี ยังไม่รู้เลย แต่เห็นมีญี่ปุ่นด้วย คงจะได้เห็นเร็วๆ นี้แน่แต่ ตอนแรกไหนบอกจะเป็นจีนไงหว่า แต่ญี่ปุ่นก็ดีแล้ว อุบัติเหตุยิ่งเกิดบ่อยๆด้วยพี่จีน

Dark_Koc
25th April 2012, 12:06
ว้าวๆๆ เค้กก้อนโตในฝันของนัก...มาแล้ว:clap

yagyami
25th April 2012, 12:20
จะได้ไปไหนมาไหนสะดวกแบบญี่ปุ่นซักที รับรองจากคนที่ไม่อยากขึ้นก็จะมาใช้กันมากขึ้น

ปล.หากมาตรฐานและระเบียบวินัยของเราดีไปด้วยน่ะนะ

Rex
25th April 2012, 12:26
สร้างไม่นานหรอกครับเดี๋ยวนี้

skullza
25th April 2012, 12:27
เชื่อสิเดวนักการเมืองบางคนก็มาขวาง

LIVE
25th April 2012, 12:29
ตั้งหน้า ตั้งตา ตั้งไข่รอ

ProZA
25th April 2012, 12:34
ทุนสร้างจริงไม่ถึง40%ของงบทั้งหมดแต่ ทำไมมันบอกงบหมดน่ะ หรือผลประโยชน์ไม่ลงตัว... อุ้ยพูดไรไปเนี่ย :pleasantry

oodkungzx
25th April 2012, 12:36
กินกันจนบริหาร ไม่มีประสิทธิภาพแล้วหล่ะ ดูอย่างรถไฟ ตอนนี้เก่าซะ จนผมไม่อยากจะขึ้น ==

tawin4447
25th April 2012, 12:39
ขอให้ลื่นหัวแตกเลยเน้ออ

The Hidden Shadow
25th April 2012, 12:41
เริ่มโครงการปีหน้า แล้วกว่าจะสร้างเสร็จ เฮ้อ !!!!

ViperRKO
25th April 2012, 12:48
ถ้าเป็นรถไฟความเร็วสูง ขี้แล้วไปไหน ? :o

sattawat1979
25th April 2012, 12:52
สร้างปีหน้า แต่จะเสร็จปีไหน??

ตอกเสาเข็มต้นละปีรึป่าว??

diawnaja
25th April 2012, 13:03
ขอ 3G ฟรีทั่วประเทศก่อนได้มั้ยยย

ViperXeon
25th April 2012, 14:46
สร้างปีหน้าเหอะๆเคลียร์ปัญหาในประเทศปีนี้ให้รอดก่อน

nakiann123
25th April 2012, 15:03
เอาไงก็ได้ สร้างมาโชว์หน่อยสิ อย่าได้แต่พูด พูดแล้วไม่ทำ คนหมดศรัทธา ตอนนี้ก็จะแย่อยู่แล้ว

มะนาวบ้านผมลูกละ 8 บาท แทบร้องไห้ ถึงมันจะเป็นของถูกๆ แต่ว่าขึ้นราคาจาก 2-3 ปีที่แล้วหลายเท่าตัว เฮ้อ

sattawat1979
25th April 2012, 15:15
ปัญหาเก่ายังแก้ไม่ได้เลย น้ำมันแพง ของแพง รถติด

แล้วนี่ยังเจือกเอาปัญหาใหม่มาสุมอีก เอาเรื่องทุกวันนี้ให้รอดก่อนเถ๊อะ -*-

ขอระบายนิดนึง แถวสี่แยกแคราย ปกติรถแม่มก็ติดอยู่แล้ว นี่ยังสร้างรถไฟลอยฟ้าอีก รถติดไปกันใหญ่เลยทีนี้

นี่ถ้าสร้างเสร็จแล้ว ยังแก้ไขปัญหารถติดไม่ได้หรือติดมากกว่าเดิม คอยดู เดี๋ยวได้เห็นดีกันแน่ อิอิ

hackedsugus
25th April 2012, 15:21
ถ้า มีมันก็เป็นอะไรที่เฉ๋งมาก

NOOBBRINGER
25th April 2012, 15:22
สงสัยเสร็จตอนทักษิณกลับ:sweat

BosRs_Korat123
25th April 2012, 15:37
เเก้ปัญหาเก่าๆ ก่อเถ๊อะ - -*

poh1998
25th April 2012, 17:17
เก่งกันจัง บ่นจังเลย ไม่ทำก็บ่น ทำก็บ่น

UkuleleAlone
25th April 2012, 17:19
กระทู้นี้กำลังสื่ออะไรบางอย่าง!!!!!!!!

ปล.ทีหลังก็ไปสมัคร นายกเองเลยจบ!!!!

kingcesar
25th April 2012, 18:16
เห็นเสาเข็มเก่าค้างมากี่ปีแล้วก็ไม่รู้ 555

รู้สึกจะเป็น 10 ปีแล้วมั้ง 5555

จะได้เห็นจริงๆเหรอ อีกกี่ 10 ปี ยังไม่รู้เลย แต่เห็นมีญี่ปุ่นด้วย คงจะได้เห็นเร็วๆ นี้แน่แต่ ตอนแรกไหนบอกจะเป็นจีนไงหว่า แต่ญี่ปุ่นก็ดีแล้ว อุบัติเหตุยิ่งเกิดบ่อยๆด้วยพี่จีน

ลองคิดในแง่ดี... จีนใช้ต้นทุนถูกดีนะครับ 5555

จะได้ไปไหนมาไหนสะดวกแบบญี่ปุ่นซักที รับรองจากคนที่ไม่อยากขึ้นก็จะมาใช้กันมากขึ้น

ปล.หากมาตรฐานและระเบียบวินัยของเราดีไปด้วยน่ะนะ

ผมอยากให้มีแบบว่า เดินทางไปประเทศอื่นได้แบบ EuroExpress ที่มันขึ้นรถไฟข้ามประเทศกันได้อะ แบบนั้นน่าจะดี

ของประเทศเราก็ทำเชื่อมกันในประเทศกลุ่ม Asean

ถ้ามีจริง คงได้เห็นทางรถไฟกลางทะเลกัน

เชื่อสิเดวนักการเมืองบางคนก็มาขวาง

เขาไม่ขวางหรอกครับ (ผมรู้นะว่าคุณหมายถึงใคร)

ผมจะบอกไรให้ ไอ้คนที่คุณบอกว่าจะมาขวางน่ะ เขาวางแผนทำเรื่องนี้ไว้ตั้งนานแล้วครับ -*-

ฉะนั้นบุคคลที่คุณกล่าวถึง เขาคงไม่มาขวางโครงการที่เขาได้วางแผนมาไว้เองหรอก

เว้นซะแต่ว่า ผู้เดินโครงการในปัจจุบันเขาจะอ้างว่าตัวเองเป็นคนคิดคนแรก :sweat

อย่าโพสต์ข้อความที่อาจก่อให้เกิด Drama ครับ

กระทู้นี้ผมไม่อยากให้ลากเข้าเกี่ยวกับการเมือง

กินกันจนบริหาร ไม่มีประสิทธิภาพแล้วหล่ะ ดูอย่างรถไฟ ตอนนี้เก่าซะ จนผมไม่อยากจะขึ้น ==

รถไฟฟรี ผมยังไม่เคยขึ้นเลยแฮะ -*-

ได้ข่าวว่ามันช้า จอดบ่อย

จะไปต่างจังหวัดทีผมเลยเอารถไปเอง เลยยังไม่มีโอกาสนั่งรถไฟซะที

เอาไงก็ได้ สร้างมาโชว์หน่อยสิ อย่าได้แต่พูด พูดแล้วไม่ทำ คนหมดศรัทธา ตอนนี้ก็จะแย่อยู่แล้ว

มะนาวบ้านผมลูกละ 8 บาท แทบร้องไห้ ถึงมันจะเป็นของถูกๆ แต่ว่าขึ้นราคาจาก 2-3 ปีที่แล้วหลายเท่าตัว เฮ้อ

บางจังหวัดที่ผมให้คนไปสำรวจมา อย่างเช่นจังหวัดตรัง ตอนนี้ลูกละ 11-12 บาทแล้วครับ

แม่ค้าส้มตำแทบจะเลิกขายเลยทีเดียว -*- หันมาใช้น้ำมะนาวเทียมเอา

เมื่อก่อนลูกละ 3 บาท เดี่ยวนี้ 12 บาท ขึ้นราคามาตั้ง 400% เลยนะครับ ส่วนต่างระหว่าง 12 กับ 3 เนี่ย - -

ผมละตกใจเลย ตอนมานั่งเช็คของในตลาดในซัมเมอร์นี้เนี่ย

ปัญหาเก่ายังแก้ไม่ได้เลย น้ำมันแพง ของแพง รถติด

แล้วนี่ยังเจือกเอาปัญหาใหม่มาสุมอีก เอาเรื่องทุกวันนี้ให้รอดก่อนเถ๊อะ -*-

ขอระบายนิดนึง แถวสี่แยกแคราย ปกติรถแม่มก็ติดอยู่แล้ว นี่ยังสร้างรถไฟลอยฟ้าอีก รถติดไปกันใหญ่เลยทีนี้

นี่ถ้าสร้างเสร็จแล้ว ยังแก้ไขปัญหารถติดไม่ได้หรือติดมากกว่าเดิม คอยดู เดี๋ยวได้เห็นดีกันแน่ อิอิ

ของแพง น้ำมันแพง ข้าวแกงแพง แพงทั้งแผ่น 55555 เอาสติ๊กเกอร์ไปติดไหมครับ 5555

เเก้ปัญหาเก่าๆ ก่อเถ๊อะ - -*

ใช่ครับ ผมอยากให้ไปจัดการเคลียร์ Hopewell ให้เสร็จก่อนก็ดีนะ -*-

กระทู้นี้กำลังสื่ออะไรบางอย่าง!!!!!!!!

ปล.ทีหลังก็ไปสมัคร นายกเองเลยจบ!!!!

-*- ไม่ได้สื่อไปทางไหนแต่อย่างใด แค่ดีใจที่จะมีรถไฟความเร็วสูงเลย เอาข่าวมาแชร์เฉยๆครับ :help

James47
25th April 2012, 18:42
5555 ประกาศปีนี้ เริ่มปีหน้า จะไปเสร็จปีไหนว้าาาาาาาาาาาาาาา

zeebaloon
25th April 2012, 18:56

ผ่านไปอีกร้อยปี
บุคคลรุ่นหลัง คงจะบอกว่านี้
เป็นฝีมือ เอเลี่ยน

SemIFaIL
25th April 2012, 19:00

ผ่านไปอีกร้อยปี
บุคคลรุ่นหลัง คงจะบอกว่านี้
เป็นฝีมือ เอเลี่ยน

กล้าเล่นน่อ

KnocKingMasterM
25th April 2012, 23:03
คงเหลือแต่ ตอ อีกตามเคย เป็นอนุสาวรีย์ ให้ลูกหลานได้เชยชม

gsuhplyf
25th April 2012, 23:04
เริ่มปีหน้า เสร็จอีกห้าสิบปี ขอพวกพี่แดรกรางรถไฟฟรีๆกันไปก่อน

O'z NEWBIE IN THE H.H.
25th April 2012, 23:29
ผมไม่เชื่อหรอก ชิชิชิ:o

CanDiiZ
25th April 2012, 23:36
ฟังรายละเอียดข่าวดีๆนะครับ

ข่าวมาจากนักการเมืองของรัฐบาล เค้าพูดว่าปีหน้าเริ่มได้แน่ (แต่ยังไม่รู้ว่าจะมีแน่ๆมั๊ย)

ที่ไม่รู้เพราะความจริงคือข้อตกลงกับจีนยังไม่บรรลุครับ

ทั้งเรื่องที่ว่าสร้างเสร็จแล้วใครจะเป็นเจ้าของ ใครจะบริหาร จะแบ่งกันดูแลยังไง

แล้วที่ดินรัศมีรอบรางรถไฟตลอดแนวความยาวของรางรถไฟที่จีนขอ อันนี้ก็ยังตกลงกันไม่ได้

สรุปก็คือ เค้าพยายามอยู่ แต่ยังไม่แน่ว่าจะมีไหม รอดูข่าวกันไปเรื่อยๆครับ (รอต่อไปเหมือนแท็บเล็ตเด็กน้อย รอออ รออ รอ . . . . . . . . . รอกินแห้ว)

มัวแต่ดราม่าใส่กัน มันถึงแข่งกีฬาสีไม่จบไม่สิ้นอยู่นี่ล่ะ

ส่วนไอ่เสา โฮพเวลล์ เค้ากำลังศึกษาอยู่ว่าจะใช้เป็นส่วนต่อขยายของรถไฟฟ้าได้รีเปล่า

เค้าพูดว่าเหมือนจะได้นะ (แต่ผมว่าคงไม่ได้หรอก ดูจากที่โครงสร้างสถานีมันพังไปเมื่อกี้นี้ สร้างใหม่เหอะ -*-)

RES_PAUL
25th April 2012, 23:39
กินกันกระจายเหอๆ

kingcesar
26th April 2012, 10:43
ฟังรายละเอียดข่าวดีๆนะครับ

ข่าวมาจากนักการเมืองของรัฐบาล เค้าพูดว่าปีหน้าเริ่มได้แน่ (แต่ยังไม่รู้ว่าจะมีแน่ๆมั๊ย)

ที่ไม่รู้เพราะความจริงคือข้อตกลงกับจีนยังไม่บรรลุครับ

ทั้งเรื่องที่ว่าสร้างเสร็จแล้วใครจะเป็นเจ้าของ ใครจะบริหาร จะแบ่งกันดูแลยังไง

แล้วที่ดินรัศมีรอบรางรถไฟตลอดแนวความยาวของรางรถไฟที่จีนขอ อันนี้ก็ยังตกลงกันไม่ได้

สรุปก็คือ เค้าพยายามอยู่ แต่ยังไม่แน่ว่าจะมีไหม รอดูข่าวกันไปเรื่อยๆครับ (รอต่อไปเหมือนแท็บเล็ตเด็กน้อย รอออ รออ รอ . . . . . . . . . รอกินแห้ว)

มัวแต่ดราม่าใส่กัน มันถึงแข่งกีฬาสีไม่จบไม่สิ้นอยู่นี่ล่ะ

ส่วนไอ่เสา โฮพเวลล์ เค้ากำลังศึกษาอยู่ว่าจะใช้เป็นส่วนต่อขยายของรถไฟฟ้าได้รีเปล่า

เค้าพูดว่าเหมือนจะได้นะ (แต่ผมว่าคงไม่ได้หรอก ดูจากที่โครงสร้างสถานีมันพังไปเมื่อกี้นี้ สร้างใหม่เหอะ -*-)

ขอบคุณที่ช่วยพูดแทนผมในหลายๆคำ (ผมไม่ค่อยอยากพูดไรมาก เดี๋ยวผมโดนคดี พากระทู้ดราม่าอีก -*-)

ใช่ครับ ที่ไทยเราตกลงกับจีนนั้นยังเป็นแค่ Memorandum Of Understanding เฉยๆ ไม่ใช่ Agreement

ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัดว่าบริษัทไหนของกลุ่มเครือรัฐวิสาหกิจ / เอกชน ของจีน จะเป็นผู้รับโครงการมาทำรถไฟฟ้าให้ประเทศไทย

(ผมคิดว่า กว่าจะประมูลหาผู้รับเหมากันเสร็จก็คงต้องใช้เวลาพอสมควร เพราะมันต้องมีผู้รับเหมาหลายส่วน)

ปล. ถ้า Hopewell ยังอยู่ถึงสมัยผมเป็น ส.ส. ในอีก 10 กว่าปีข้างหน้า ผมจะพยายามทุกวิถีทางให้มันนำมาใช้ประโยชน์ให้ได้

(แต่ตอนนี้ ผมรู้สึกว่ามันเก่ามาก มีราที่เกิดจากน้ำฝนขึ้นเด็มเลย และไม่แน่ว่าโครงสร้างภายในมันยังดีอยู่หรือเปล่า

มีช่วงนึงประเทศไทยเจอฝนกรด ผมกังวลว่าส่วนบนของ Hopewell จะเริ่มสึกกร่อนไปแล้วน่ะสิ

เห็นได้จากการที่มีข่าว Hopewell พังทลายลงมาเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว)

ผมพอจะมีรูปแบบแปลนของ โครงการ Hopewell ที่คาดว่าสร้างเสร็จจะเป็นอย่างในรูป..

ชั้น 2 เป็นทางรถไฟฟ้า ชั้น 3 เป็นทางด่วน....

TAMeAngeL
26th April 2012, 11:40
ก่อนมีรถไฟความเร็วสูง ช่วยดูแลรถไฟเก่าหน่อยนะ

เอา 3 จีมาด้วย มีความเร็วสูง ไม่มี 3-4จี มันดูไม่บ่แม่น

speedmodel
26th April 2012, 17:41
จะทำอะไรทำให้เสร็จ มีประโยชน์และไม่ทุจริตกัน แค่นี้ผมก็พอใจละครับบบ :)

jinnarnat1
26th April 2012, 17:43
จะได้จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ :dntknw