PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถาม] เรื่องการ Backup ไฟล์ครับ

Phenomenom555
25th April 2012, 12:55
อยากถามผู้รู้ เพื่อนชาว JKG หน่อยครับ คือ คอมเพื่อนผมมันโดนไวรัส แก้แล้วไม่หายสักที

มันเลยอยากลงวินโดว์ใหม่ครับ แต่ทีนี้ยังมีไฟล์สำคัญอยู่ในเครื่องครับ (พวกงาน เพลง หนังฯลฯ)

ก่อนลงวินโดว์ใหม่ก็เลยอยากสำรองข้อมูลไว้ก่อน แต่พอก็อปข้อมูลไว้ในแฟรชไดฟ ไวรัสมันก็

ตามเข้าไป ไฟล์ที่ก็อปใส่แฟรชไดฟก็เสียครับ เลยอยากทราบว่ากรณีนี้จะ Backup ข้อมูลไว้

ยังไงครับ กลัวไวรัสมันจะตามเข้ามาอีก:)

ก็ต้อง backup แบบนั้นอะถูกแล้วครับ แล้ว scan ไวรัสที่ตามไปใน flashdrive ให้มันหมด
แต่ถ้าเจอ ไวรัสจำพวก sality ที่มันเกาะ exe ก็ต้องทำใจเพราะมันแทรก code เข้าไปในตัวโปรแกรมแล้ว (dll-injection)
แต่พวก word,excel มันคงไม่กินหรอกมั้ง มันไม่ใช่ execute

ขอบคุณครับ ไวรัสที่เจอก็พวก Sality นี่แหละครับ เข้ามากินไฟล์ .exe แทบทุกตัวเลย

windyremind
25th April 2012, 14:53
ก็ต้อง backup แบบนั้นอะถูกแล้วครับ แล้ว scan ไวรัสที่ตามไปใน flashdrive ให้มันหมด
แต่ถ้าเจอ ไวรัสจำพวก sality ที่มันเกาะ exe ก็ต้องทำใจเพราะมันแทรก code เข้าไปในตัวโปรแกรมแล้ว (dll-injection)
แต่พวก word,excel มันคงไม่กินหรอกมั้ง มันไม่ใช่ execute