PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยดูสเป็คเครื่องให้หน่อยครับ... (เครื่องเป็นอืดๆ)

killertanker
30th July 2011, 23:33
คือคอมผมรู้สึกว่าเดียวนี้รู้สึกอืดๆ เลยอยากจะปรึกษาว่าควรจะเพิ่มอะไร
หรือว่าซื้อใหม่เลย :)

Spec
AMD Athlon II X2 4800+
ram 2 G
VGA GF 9600 GT (XFX) <<<เดียวนี้ 9600 ตกรุ่นยังครับ
็HDD 160 GB
MB asrock N68-S3 UCC

md4949
31st July 2011, 00:15
อืดในที่นี้ อืดตอนเล่นเกมส์หรือใช้งานทั่วไปคับ ลงวินโดว์ไร ลงวินโดวครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ลองแสกนไวรัส หรือพวกโปรแกรม registry repare ดูคับ น่าจะดีจึ้นมาบ้าง หรือไม่ก็ลงวินโดวใหม่ไปเลย อันนี้แนะนำในกรณีที่ ไม่ต้องเสียตังนะ แต่ถ้าอยากเสียตังก็คงตั้งปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อ่ะนะ
แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ แค่ทำงานแต่มันอืด ลองทำที่ผมบอกก่อนก็ได้ อย่าเพิ่งไปเสียตัง

pop99
31st July 2011, 00:48
เครื่องเสปกไม่อืดหรอกครับถ้าไม่ไปเล่นเกมหนัก
คงเป็นที่วินโด้ลองล้างเครื่องลงใหม่

killertanker
31st July 2011, 02:04
เวลาเล่นเกมครับ พวก crysis ปรับทุกอย่าง medium มันเป็นหน่วงๆ ครับ

Bi Boy vence 2011
31st July 2011, 03:05
ก่อนทำการ disk defragment แล้วก็ disk cleanup ถ้าไม่หมด พิมพ์ ตรงช่อง run คือ %temp% แล้วลบให้หมดนั้นครับ ลบไม่ได้ก็ผ่านไป นี่คือวิธีหนึ่ง อีกวิธี ลอง page files ดูใหม่ครับ ปัญหากระตุกอาจเกิดจากการ page files ที่น้อยเกินไปนะครับ แล้วตอนเล่นเกมส์ที่กิน ram มาก ๆ มันจะหน่วงได้ครับ แต่ถ้าปรับแบบออโต้บางทีมันก็น่าจะเพิ่มมาเองเลยก็ได้ และถ้ายังไม่หาย ก็คงต้องตรวจไวรัสดูครับ หาอะไรมาแสกนเอา หรือไม่ก็ เอาตัว Slow Pc fighter ไปใช้ครับ น่าจะดีขึ้น สุดท้ายนี้ถ้าไม่หาย มีวิธีแก้ คือ อัพเดรตวินโดว์ หรือไม่ก็ format ครับ

paripari
31st July 2011, 15:31
เวลาเล่นเกมครับ พวก crysis ปรับทุกอย่าง medium มันเป็นหน่วงๆ ครับ

แนะนำให้ปรับเป็น Low ดีกว่านะครับ

gun-gun
31st July 2011, 16:42
แนะนำให้ปรับเป็น Low ดีกว่านะครับ

น่าจะเป็นที่ตัวwindowsมากกว่าน่ะครับโดนไวรัสหรือป่าวคงไม่น่าเกี่ยวกะสเปคหรอกครับ