PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ Guide ] มาควงปากกากันเถอะ !?! [ Clip Tutorial ] + [ รวมพลคนควงปากกา ]

KetsuyaBoy
25th April 2012, 19:44
สวัสดีครับ ทุกท่าน หากคุณเข้ามาในกระทู้นี้แสดงว่าคุณสนใจในการควงปากกา (หรือกดผิด ?) สินะครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านเลยครับ ที่ผมมาตั้งกระทู้นี้เพื่อให้เพื่อน ๆ Jokergameth ได้มีงาน อดิเรกสนุก ๆ ทำนะครับ :)

ขอฝากกลุ่มควงปากกาบน Facebook ด้วยนะครับ กลุ่ม THPSC - Thailand Pen spinner Community ตอนที่ตั้งกระทู้นี้มีคนกด Like ประมาณ 4,000 คน ขอรบกวนชาว Jokergameth

ช่วยกันกด Like เพิ่มด้วยนะครับ ชาติไทยจะได้มีนักควงปากกาเก่ง ๆ เพิ่มขึ้น :yes

สิ่งที่ต้องมีในการควงปากกา

1. ปากกาที่สมดุล ความยาวประมาณ 18 - 21 Cm.

2. ใจรักการควงปากกา ไม่ย่อท้อง่าย ๆ ถ้าคิดว่าสนใจจริง ๆ ลองได้ครับ ถ้าฝึกบ้างไม่ฝึกบ้างก็อย่าเลยครับ เสียเวลา

3. นิ้วที่ไม่ด้วน ไม่กุด หรือ เสียหาย บาดเจ็บ

: : คำแนะนำสำหรับมือใหม่ ทั้งหลาย : :

เคล็ดลับวิชาการ " ควงปากกา " หรือ Pen spinning ได้ดีก็คือ การฝึกฝน นั่นเองครับ ท่าบางท่าที่ดูยาก ๆ เวลาลองทำจริง ๆ แล้ว

อาจจะง่ายก็ได้นะครับ การควงปากกาต้องใช้ ความพยายาม 99 % พรสวรรค์ 1 % ครับ ฝึกไปเรื่อย ๆ ถ้าทำพลาด ตก ก็แค่หยิบขึ้นมาฝึกใหม่ ทำไปเรื่อย ๆ ไม่เบื่อไม่ท้อ ก็จะทำได้เองครับ

จขกท. ก็ไม่ได้มีฝีมือเก่งกาจอะไร และเพิ่งฝึกควงมาได้ประมาณ 5 - 6 เดือนเท่านั้น โดนเฉลี่ยจะควงแบบเทพ ๆ ตามที่เห็นทั่วไปก็ประมาณ 1 ปีเป็นอย่างต่ำนะครับ แต่อย่าคิดว่ามันนาน รีบฝึกจะได้

รีบควงเทพครับ ถ้าคุณเริ่มตอนอายุ 15 ปี คุณจะเทพตอนอายุ 16 ปี ถ้าคิดว่ามันนานเกินไป ก็ไม่มีทางควงได้หรอกครับ

คำแนะนำสำหรับดู Clip Tutorial ไม่รู้เรื่อง

หากท่านดู Video ไม่รู้เรื่อง ให้ท่านลองใช้มือจับปากกาแล้วนำมาหมุนบนมือ เพื่อที่จะได้ศึกษาว่าต้องพลิกมืออย่างไร การเหวี่ยงเป็นยังไง แต่ที่สำหรับที่สุดคือ การฝึกครับ เพราะการลองลงมือทำจริง ๆ

ที่สำคัญที่สุดสำหรับการควงปากกา หากท่านลองไปเรื่อย ๆ อาจจะทำได้โดยไม่รู้ตัว และมาสงสัยกับตัวเองว่าทำได้อย่างไร ? แต่พอลองอีกครั้งก็อาจจะไม่ได้อีก อย่าท้อครับ ให้ลองควงไปเรื่อย ๆ

พอจับทริคได้แล้วมันก็จะติดหลายครั้ง ๆ แล้วทำเป็นเอง (หรือแป้กหลาย ๆ ครั้งจนทำเป็นเอง) แต่หากดูคลิปของยอดฝีมือแล้วงงเพราะอธิบายไม่ละเอียดก็บอกได้นะครับ เดี๋ยวผมจะอัด Clip ลงให้เอง

สำหรับบางท่าที่ผมทำเป็น

คำศัพท์ในการควงปากกา : : : :

Trick = ท่าการควงปากกา
Combo = การควงปากการท่าต่างๆ อย่างต่อเนื่องกัน (นำ Trick มาต่อกันนั้นเอง)
Insert = คือกระดาษลดลายสวยๆ ที่ได้นำมาใส่ในปากการุ่นใส เพื่อเพิ่มความสวยงาม
Battle = การถ่ายทำ Video Clip การควงของตนเองมาแข่งขันกับ Spinner ผู้อื่น

Cap = ปลอกปากกา
Clip = ของปากกาหมายถึงส่วนที่เรามักใช้หนีบกับกระเป๋าอกเสื้อ
Tip = ปลายปากกา
Grip = ยางหุ้มปากกาให้จับถนัดมือมีเฉพาะปากกาบางรุ่นเท่านั้น
Ink tube = หลอดหมึกของปากกา
Tips = หัวเหล็กปากกา หรือปลายปากกาแล้วกันนะครับ
แบ่งแยก ได้แบบนี้ Metal Tips : หัวเหล็ก
Plastic Tips : หัวพลาสติก นะครับ ^^

Body = ส่วนกลางของปากกา(ด้ามนั่นเอง)
COP = Center of Pen (ตำแหน่งจุดศูนย์รวมของมวลปากกา)
COG = Center of Gravity(ตำแหน่ง ที่น้ำหนักทั้ง2ข้าง สมดุลกันครับ)

Modify = การนำปากการุ่นธรรมดามาทำการปรับแต่ง
Modifications = การปรับแต่งปากกาให้เหมาะกับการเล่น Pen Spinning
Mod Pen = ปากกาที่ผ่านการปรับแต่งแล้ว

ชนิดปากกา

SC. SingleCap =ปากกาควงที่มีหัวเหล็กด้านเดียว ง่ายๆ คือ มีฝาเดียว
DC. Double Cap = ปากกาึควงที่มีฝา2ด้านครับ
DT. Double Tip = ปากกาควงที่มีหัวสองด้านไม่มีฝาครับ
Non-Cap =ปากกาควงที่ไม่มีฝาครับ (ไม่่ค่อยมีเท่าไหร่นัก)
RET. = Retractable =ปากกาควงที่กดได้และสามารถเขียนได้ครับ
MP RET. = Mechanical Pencil Retractable =ปากกาควงที่เป็นดินสอกดครับ
VorTex = ไม่ใช่ชนิดของปากกา แต่เป็นชื่อเรียกของปากกาเกือบทุกแ่ท่งที่เป็นการทำสองแท่งมาต่อกันครับ ถ้ามีฝาคือ DC ไม่มีฝาก็DT ไม่มีประเภท VorTex นะครับ(ตามที่ผมเข้าใจ)
***SC., DC., DT., เป็นชื่อที่เรียกกันในหมู่ของคนไทยเท่านั้น ไม่เหมาะกับการนำไปพูดคุยกับต่างชาติครับ
***ถ้าต้องการจะสื่อ ให้ใช้คำว่า Single sided คือสองด้านไม่เหมือนกัน และ Double sided คือมีสองด้านที่เหมือนกันครับ

MX=Maximum ปากกาที่ มีหัวเหล็กข้างหน้า มีกริบด้านหน้า มีฝาด้านหลัง และในฝามีกริบ
MMX= Momentum MX ปากกาที่มี หัวเหล็กด้านหน้า มีบอดี้ปากกาอื่นแทนกริบ มีฝาด้านหลัง และในฝามีกริบ
AMMX =Almost Momentum MX ปากกาที่มี หัวเหล็กด้านหน้า มีบอดี้ปากกาอื่นแทนกริบ มีกริบบนบอดี้ปากกาอื่น มีฝาด้านหลัง และในฝามีกริบ
***3 บรรทัดบนนี้ หมายถึง RSVP MX, RSVP MMX, RSVP AMMX นะครับ ^^

ปากกากับการนับนิ้ว

T : Thumb = นิ้วโป้ง
1 : Index = นิ้วชี้
2 : Middle = นิ้วกลาง
3 : Ring = นิ้วนาง
4 : Pinky = นิ้วก้อย

ในการบอกตำแหน่งของปากกานั้นจะบอกด้วยเลข 2 ตัวด้วยกันและมักเรียงจาก T=>1=>2=>3=>4 เช่นถ้าบอกว่าตำแหน่ง 23 แสดงว่าปากกาจะอยู่ระหว่างนิ้วเลข 2 และนิ้วเลข 3 ก็คืออยู่ระหว่างนิ้ว กลางและนิ้วนางนั้นเอง

อีกทั้งยังนำไปบอกในชื่อท่าต่างๆ เช่น การบอกว่า Sonic 23-12 แสดงว่าปากกาจะเคลื่อนที่จากตำแหน่ง 23 มาสู่ตำแหน่ง 12 คือเคลื่อนที่จากตำแหน่งระหว่างนิ้วกลางและนิ้วนางมาอยู่ระหว่างนิ้วชี้และ นิ้วกลาง เป็นต้น

: : การสั่งซื้อปากกาจากเว็บ Thaispinner : :

กำลังเขียน อดใจรอหน่อยนะครับ . . .

: : : เริ่มต้นกับการควงปากกา : : :

การควงปากกาเป็นคอมโบ คงจะควงไม่ได้ภายในครั้งแรก ๆ แน่นอนครับ ดังนั้นเราต้องเริ่มจากการทำท่าง่าย ๆ ไปก่อน โดยการควงปากกาจะแบ่งเป็นตระกูลต่าง ๆ หลายตระกูลด้วยกัน โดยทริคต่าง ๆ จะ
ถูกแบ่งไปตามตระกูลต่าง ๆ เช่น ท่า Thumb Around จะอยู่ในตระกูล Around โดยก่อนที่มือใหม่ทั้งหลายจะไปฝึก Basic Trick หรือ Advance Trick นั้น ควรจะฝึกทริคง่าย ๆ โดยตระกูลที่มือ

ใหม่ควรฝึกจะอยู่ในตระกูล Fundamental Trick โดยตระกูลนี้จะมีทั้งหมด 5 ท่าด้วยกันนั่นก็คือ

1. ท่า Thumb Around

เป็นท่าที่หมุนปากการอบนิ้วโป้งแล้วรับด้วยนิ้ว T1 เพื่อหยุดปากกา

http://www.youtube.com/watch?v=FwIZoVNIUJE

2. ท่า Sonic

เป็นท่าที่ใช้การ Charge ปากกาแล้วตีวงขึ้นไปนิ้วด้านบนอย่างรวดเร็ว

http://www.youtube.com/watch?v=2Vbb50lhQto&feature=relmfu

3. ท่า Charge

เป็นท่าที่ใช้นิ้ว 2 นิ้วเพื่อบิดปากกาให้หมุนเป็นวงกลม ใช้เป็นมือกลองอาจจะทำทริคนี้ได้อยู่แล้ว :o

4. ท่า FingerPass

เป็นท่าที่หมุนปากกาไปบนนิ้วต่าง ๆ ทั้ง 4 นิ้ว

http://www.youtube.com/watch?v=F7aZ-R58Jd4&feature=relmfu

5. ท่า Infinity

เป็นท่าที่หมุนปากกาเป็นรูปตัว Infinity ทำให้ถูกเรียกอย่างนั้น

http://www.youtube.com/watch?v=2AKKxLT2tW0&feature=fvwrel

: : บทที่ 2 : Basic Trick : :

กำลังเขียน อดใจรอหน่อยนะครับ . . .

: : บทที่ 3 : Advance Trick : :

: : บทที่ 4 : Hybrid : :

: : บทที่ 5 : Combo & Mini combo : :

ปล . ในสุดท้ายนี้ นี่เป็นกระทู้แรกของ จขกท. ในเว็บ Jokergameth นี้เลยนะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย

ปล. 2 จขกท. เพิ่งจะควงมาได้ประมาณ 5 - 6 เดือน ใครทำท่าอะไรไม่ได้ก็คอมเม้นท์ตอบได้เลยครับ เดี๋ยวจะอัดคลิปแบบละเอียดยิบ ๆ ให้ :eek:

ปล. 3 ขอขอบคุณแหล่งข้อมูลจากเว็บ Thaispinner ด้วยครับ ติดตามได้ในนี้ www.thaispinner.com

ปล. 4 จขกท. เล่นคอมได้ประมาณ 2 - 3 ชม./ต่อวัน เดี๋ยวถ้าว่างจะมาเีขียนต่อ ขออภัยสำหรับความไม่สะดวก

ปล. 5 สำหรับข้อมูลถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ณ ที่นี้นะครับ

KetsuyaBoy
25th April 2012, 19:48
ขอเจิมหน่อยครับ ใครสนใจช่วยกันกด Like เพจ THPSC ด้วยนะครับ ^ ^ เป็นการเผยแพร่การควงปากกาให้มีคนสนใจมากยิ่งขึ้น :preved

Zelter
25th April 2012, 19:55
อ่า คับๆแล้วมีงบซื้อปากกา ให้ป่าวเอ่ย :hehe[

BoomSuperNoob
25th April 2012, 20:13
ผมกำลังสนใจอยู่ครับ

แนะนำปากกาหน่อยครับ

อยากได้ลูกลื่นเขียนหนังสือได้ยิ่งดีครับ

งบไม่เกินหนึ่งพัน

SinSu
25th April 2012, 20:33
เคยพยายามครับ แต่ไม่เคยสำเร็จ :dash

~RIP~
25th April 2012, 20:36
ผมควงอยู่ เคยใช้ Buster CYL ปัจจุบันหายแล้ว - -

ผมกำลังสนใจอยู่ครับ

แนะนำปากกาหน่อยครับ

อยากได้ลูกลื่นเขียนหนังสือได้ยิ่งดีครับ

งบไม่เกินหนึ่งพัน

http://www.thaispinner.com/store/index.php หาเลย ^^

bionicle99
25th April 2012, 20:39
แหะๆลองดูไม่เสียหายอะไรเวลาเบื่อๆก็จัด

Zelter
26th April 2012, 18:28
ปรึกษาผมก็ได้นะผมก็ทำเป็นอยู่บางท่า ^^:victory

Doraemon:)
26th April 2012, 20:29
หนูควงเป็นค่ะ มี Buster CYL แท่งนึง :) ควงดีมากค่ะ

ไว้ว่างๆจะทำคลิปมาให้ดู

hoomhoom
26th April 2012, 20:38
เจอทู้นี้นึกถึงเมื่อ2ปีก่อน สมัยหัดควงปากกา=w= แล้วก้เลิก ผมมีปากกาแท่งนึงอ่ะซื้อมา350จากเว็บอ่ะ ที่ทั้งด้ามสีขาวแต่ผมเอามาโมใหม่ เห็นทู้นี้แล้วหยิบมาควงเลย ปรากฎว่าไม่ลื่นเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ghoszaba007
26th April 2012, 20:38
ไม่มี บีทบอค มั่งหรอ เง่ออออออออออออออออออออ

Zelter
27th April 2012, 19:08
ปากกาอันไหนใช้ดีๆมั่งอ่ะครับของเก่ามันเบาไปหน่อยช่วยแนะนำที :nea

mashiba
27th April 2012, 19:12
อย่าเล่นกันเลยครับ ถ้าเล่นเป็นแล้ว มือจะอยู่ไม่นิ่งครับ พอจับอะไรเป็นแท่งๆก็เอามาควง ตัวผมพยายามเลิกควงอยู่

yin29576
27th April 2012, 19:29
เคยพยายามครับ แต่ไม่เคยสำเร็จ :dash

เคยพยายามครับ แต่ไม่เคยสำเร็จ

ODiE
27th April 2012, 19:44
เค้าเลิกฮิตกันแล้ววว ฮ่าๆๆ