PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เมื่อไหร่จะถึงเวลาที่เพลงอิลเล็คทรอนิกส์จะบูมในสังคมไทย = =

Type-7442
25th April 2012, 19:45
ต่างประเทศที่เค้าเจริญกันนี่ บูมกันมาก อย่างงาน Ultra Music Festival

เพลงที่ว่านี่คือเพลง เสียงสังเคราะห์ ที่ไม่สามารถนำเครื่องดนตรีปรกติทั่วไปทำให้เกิดเสียงอย่างนี่ได้ แนวเพลงก็มี Trance , Dubstep , House , Electro , Techno
ต้องใช้ โปรแกรม เช่น Alberton Live , Logic Pro , FruityLoop , Pro Tools หรือค่ิอยใช้ CDJ , RMX , MDJ มาแต่งเสียงอีกก็ได้

มันเป็น Genre ของเพลงที่สำหรับ dance จริงๆ ใครที่ฟังก็น่าจะเข้าใจ
แต่สังคมไทยไม่บูมครับ ฟังกันแต่ ร็อคพื้นบ้าน ไม่ก็เพลงไทย เกี่ยวกับความรักความผูกพัน อะไรแบบนี้ มันมาเป็นงี้กี่ยุคที่สมัยแล้ว ผมว่ามันจำเจไป

แล้วสมัยนี่ ดีเจก็ัสักแต่ว่าดีเจ ท้้งๆที่ไม่ใช่ดีเจเลย !

ดีเจ แปลว่า Disc Jockey ใครที่เข้าใจผิดเข้าใจใหม่นะครับ ไอ้พวกที่เปิดเพลงเฉยๆแล้วพูดมากๆ ตามรายการวิทยุเนี่ย มันเป็นดีเจปลอมครับ ไม่ใช่ดีเจเลยก็ว่าได้
ดีเจที่แท้จริงนั้น คือ ผู้ที่มันความรู้เกี่ยวกับองค์ประกอบเพลง เช่น Beat Per Minute , ห้องเพลง , Intro - Outtro และ ใช้อุปกรณ์พวก Equalizer และ CDJ หรือ Turnable เป็น
ซึ่งในสังคมไทย ดีเจจริงๆนั้น มีไม่มาก แล้วไม่ค่อยรุ่งหรือประสบความสำเร็จล้นหลามอย่างอาชีพอื่นๆที่เกี่ยวกับการบันเทิงเ พราะว่าสังคมไทยไม่เอื้อนอำนวย
ทั้งๆที่ เพลง genre นี่มันเป็น genre ที่แตกต่างและเป็นเพลงที่ยอมรับกันในสากลมาก

เบื่อมาก พวกเปิดแค่เพลง พวกจังหวะสามช่า ตึก โป๊ะ ตึกตึก หรือ เปิดแต่พวกเพลง I Know You want me , Club Can't Handle Me , หรือเพลงสากลที่มันไม่ใช่เพลงอิเล็คทรอนิกส์
แล้วเอามาเปิดพยายามให้มันเป็น genre อิเล็คทรอนิกส์อะครับ ผมว่าเสื่อมอะ เพราความจริง เพลงพวกนี้ ความสนุกมันก็อยู่คนระดับกับ genre electronic อยู่แล้ว [ เกินครึ่ง ]

ปล ผมยังชอบฟัง พี่ปูพงศิษ อยู่ แต่ว่า ผู้่ฟัง genre นี่น้อยมากๆ เมื่อเทียบกับ พวก ฟังเพลงรัก , ร็อค , เกาหลี อย่างที่สังคมเพลงเมืองไทยเป็นอยู่ :(

ขอบคุณครับ

SemIFaIL
25th April 2012, 20:00
ต่างประเทศที่เค้าเจริญกันนี่ บูมกันมาก อย่างงาน Ultra Music Festival

เพลงที่ว่านี่คือเพลง เสียงสังเคราะห์ ที่ไม่สามารถนำเครื่องดนตรีปรกติทั่วไปทำให้เกิดเสียงอย่างนี่ได้ แนวเพลงก็มี Trance , Dubstep , House , Electro , Techno
ต้องใช้ โปรแกรม เช่น Alberton Live , Logic Pro , FruityLoop , Pro Tools หรือค่ิอยใช้ CDJ , RMX , MDJ มาแต่งเสียงอีกก็ได้

มันเป็น Genre ของเพลงที่สำหรับ dance จริงๆ ใครที่ฟังก็น่าจะเข้าใจ
แต่สังคมไทยไม่บูมครับ ฟังกันแต่ ร็อคพื้นบ้าน ไม่ก็เพลงไทย เกี่ยวกับความรักความผูกพัน อะไรแบบนี้ มันมาเป็นงี้กี่ยุคที่สมัยแล้ว ผมว่ามันจำเจไป

แล้วสมัยนี่ ดีเจก็ัสักแต่ว่าดีเจ ท้้งๆที่ไม่ใช่ดีเจเลย !

ดีเจ แปลว่า Disc Jockey ใครที่เข้าใจผิดเข้าใจใหม่นะครับ ไอ้พวกที่เปิดเพลงเฉยๆแล้วพูดมากๆ ตามรายการวิทยุเนี่ย มันเป็นดีเจปลอมครับ ไม่ใช่ดีเจเลยก็ว่าได้
ดีเจที่แท้จริงนั้น คือ ผู้ที่มันความรู้เกี่ยวกับองค์ประกอบเพลง เช่น Beat Per Minute , ห้องเพลง , Intro - Outtro และ ใช้อุปกรณ์พวก Equalizer และ CDJ หรือ Turnable เป็น
ซึ่งในสังคมไทย ดีเจจริงๆนั้น มีไม่มาก แล้วไม่ค่อยรุ่งหรือประสบความสำเร็จล้นหลามอย่างอาชีพอื่นๆที่เกี่ยวกับการบันเทิงเ พราะว่าสังคมไทยไม่เอื้อนอำนวย
ทั้งๆที่ เพลง genre นี่มันเป็น genre ที่แตกต่างและเป็นเพลงที่ยอมรับกันในสากลมาก

เบื่อมาก พวกเปิดแค่เพลง พวกจังหวะสามช่า ตึก โป๊ะ ตึกตึก หรือ เปิดแต่พวกเพลง I Know You want me , Club Can't Handle Me , หรือเพลงสากลที่มันไม่ใช่เพลงอิเล็คทรอนิกส์
แล้วเอามาเปิดพยายามให้มันเป็น genre อิเล็คทรอนิกส์อะครับ ผมว่าเสื่อมอะ เพราความจริง เพลงพวกนี้ ความสนุกมันก็อยู่คนระดับกับ genre electronic อยู่แล้ว [ เกินครึ่ง ]

ปล ผมยังชอบฟัง พี่ปูพงศิษ อยู่ แต่ว่า ผู้่ฟัง genre นี่น้อยมากๆ เมื่อเทียบกับ พวก ฟังเพลงรัก , ร็อค , เกาหลี อย่างที่สังคมเพลงเมืองไทยเป็นอยู่ :(

ขอบคุณครับ

ร็อคปลอมอะจิไม่ว่า ตอนแรกผมไม่ได้ฟังแนว electronic แต่พอมาฟัง Nu ก็เลยฟัง electronic 100% ได้สบายๆอยู่แล้ว

SinSu
25th April 2012, 20:23
ตอนนี่มันกำลังเป็นแนว วัชราวลี room39 ไปหมดแล้วครับ

รอเพลงแนวพวกนี่ หายไปก่อน

~FeaR~
25th April 2012, 22:04
เมืองไปนิยมแต่ Pop กับ Rock เบาๆ -*-

UkuleleAlone
25th April 2012, 22:05
ลูกทุ่งดีกว่า....ทุ่งนาแดนนี้ไม่มีความหมายเหลือเพียงสาบควาย......

Folkza245
25th April 2012, 22:10
ร็อคจอมปลอมดืมั้งคับ อย่างที่คุณ SemIFaIL บอกอะ เพราะว่า ไทยมีเเต่ ป๊อปร็อคอะ ป๊อปร็อค มันเริ่มไม่นับญาติกับร็อคเเล้วนะคับ เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นเเค่ป๊อปเเล้วเอาดนตรีมาเล่นสดเฉยๆ นอกจากป็อปร็อคบนดินในบ้านเราก็มีวง Post - punk อะคับ วง The yers อะใช้ได้เลยคับ

http://www.youtube.com/watch?v=BGPg4xCIoI8

SemIFaIL
25th April 2012, 22:12
Nu นี่อะไรหว่า NUFOCE อะป่าว

Nu metal ไงคับมันจะกึ่งๆกันอยู่ มันใช้ effect electronic กันอยู่แล้ว แต่มันติดกันตรง มี เสียงดนตรีจริง กับ เสียงสงเคราะห์ รวมกัน Ok แล้วนะ ผมเลยฟังเพลงพวกนี้สบายๆอยู่แล้ว แถมชอบด้วยซ้ำไป

SemIFaIL
25th April 2012, 22:14
ร็อคจอมปลอมดืมั้งคับ อย่างที่คุณ SemIFaIL บอกอะ เพราะว่า ไทยมีเเต่ ป๊อปร็อคอะ ป๊อปร็อค มันเริ่มไม่นับญาติกับร็อคเเล้วนะคับ เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นเเค่ป๊อปเเล้วเอาดนตรีมาเล่นสดเฉยๆ นอกจากป็อปร็อคบนดินในบ้านเราก็มีวง Post - punk อะคับ วง The yers อะใช้ได้เลยคับ

http://www.youtube.com/watch?v=BGPg4xCIoI8

The yers ไม่ใช่ Post-rock เหรอเพื่อนผมเคยบอกให้ฟังอยู่ว่า พวกแนวเพลงไทย มีประเภทไหนบ้างอยู่

seiki2011
25th April 2012, 22:16
ก็อยากให้บูมในบ้านเราเหมือนกันนะครับเพราะถึงต่างประเทศเพลงelectroเค้าจะเจริญกว่าเราเเต่ก็ยังไม่ใช่mainstreamของบ้านเค้าอยู่ดีนะครับผมว่าท่าจะให้ฮิตๆในบ้านเรานะคงจะยากมีไม่กี่กลุ่มอะครับที่ฟังจริงๆนะ

tiktee37
25th April 2012, 22:19
เพื่อชีวิต :heart

exodus
26th April 2012, 00:44
ลูกทุ่งดีกว่า....ทุ่งนาแดนนี้ไม่มีความหมายเหลือเพียงสาบควาย......

สมัยก่อนผมไม่ค่อยรู้อะไรกับลูกทุ่งมากหรอก แต่พอดูกันจริงๆนี่คนฟังกันเยอะมากๆเลยนะ
นักร้องตามค่ายเพลงทั่วๆไป ขายได้ล้านก็อปปี้นี่ก็หืดขึ้นคอ
เพลงลูกทุ่งนั่งกินก๋วยเตี๋ยวยังไม่หมดชามล่อไป 10ล้านก็อปปี้แล้ว

SoNy009
26th April 2012, 00:52
สังคมไทยมันไม่เปิดกว้างครับ
ถ้ากว้างจริงพวกเมทัล Undergroud Dubstep คงขึ้นมาดังแล้ว

มีแต่ตื๊ดๆๆแว๊นๆอะ 5555
ผมเริ่มมาฟังพวก Dubstep ก็มาจากเมทัลนี้ละครับ
ฟังแนว Post-Hardcore จะมีช่วงตื๊ดๆๆ อยู่

อีกอย่างผมละเกลียดมากเลยไอ้พวกกูร็อคเนี่ย ตามกระแส
พาวงการเสียหมด แต่ถ้าคิดอีกแง่มันก็ดีอาจจะช่วยดันวงการเพลง
ให้ขึ้นมาดังได้

BoatHaHa
26th April 2012, 00:55
เดี๋ยวนี้เพลงสตริงไทย มีอยู่ไม่กี่ประเภท ส่วนใหญ่ก็มา Pop ทั้งนั้น PopRock ก็เริ่มไม่นับญาติกับ Rock แล้ว

Electro จะบูมในไทยคงอีกนาน (จนเขาเลิกฮิตกัน 555) ปัจจุบันผมก็ฟังแต่ เมทัล เนี่ยแหละเจออะไรแปลกใหม่เยอะดี :)

SemIFaIL
26th April 2012, 00:55
สังคมไทยมันไม่เปิดกว้างครับ
ถ้ากว้างจริงพวกเมทัล Undergroud Dubstep คงขึ้นมาดังแล้ว

มีแต่ตื๊ดๆๆแว๊นๆอะ 5555
ผมเริ่มมาฟังพวก Dubstep ก็มาจากเมทัลนี้ละครับ
ฟังแนว Post-Hardcore จะมีช่วงตื๊ดๆๆ อยู่

อีกอย่างผมละเกลียดมากเลยไอ้พวกกูร็อคเนี่ย ตามกระแส
พาวงการเสียหมด แต่ถ้าคิดอีกแง่มันก็ดีอาจจะช่วยดันวงการเพลง
ให้ขึ้นมาดังได้

ฟังเมทัล อยู่ดีๆเหมือนจะมีอะไรดลใจฟังแนวอื่นๆ เฉยเป็นเรื่องที่น่าแปลกมาก ตอนนี้เลยฟังเพลงโดยไม่แยกแยะแนวเพลงซะแล้ว

peetdekdeee
26th April 2012, 01:01
สมัยก่อนผมไม่ค่อยรู้อะไรกับลูกทุ่งมากหรอก แต่พอดูกันจริงๆนี่คนฟังกันเยอะมากๆเลยนะ
นักร้องตามค่ายเพลงทั่วๆไป ขายได้ล้านก็อปปี้นี่ก็หืดขึ้นคอ
เพลงลูกทุ่งนั่งกินก๋วยเตี๋ยวยังไม่หมดชามล่อไป 10ล้านก็อปปี้แล้ว

อย่างที่นายว่า สมัยก่อนผมก็ไม่ชอบลูกทุ่งเหมือนกัน แต่พอตอนนี้ ชอบขึ้นมาละ โดยเฉพาะจังหวะสามช่า ถ้าลองฟังดูจะรู้ว่าเพลงลูกทุ่งมีเสน่ห์นะ แต่ผมยังชอบเพิ่อชีวิตมากกว่า อิอิ
ผมชอบเพลงนี้ของพี่ปูพงษ์สิทธิ์ ฟังเล่นๆ

http://www.youtube.com/watch?v=kdZp-W-trmE

best19939
26th April 2012, 01:03
ผมชอบแนว rap hiphop นะ r&b pop pop-rock ก็ชอบ ชอบเยอะอะ :o

แถม

http://www.youtube.com/watch?v=TotbU952HNk&ob=av3n

iBrazz
26th April 2012, 01:04

ขอบคุณครับ

ผมละโคตรไม่ชอบเลย ไอ้สามช่า โป๊ะ ตึกตึก เนี่ย

Herocare
26th April 2012, 01:17

ขอบคุณครับ

ผมคิดว่า การที่คุณไปว่าต้องแบบนี้สิ DJ ต้องแบบนี้สิ แบบนั้นไม่ใช่ DJ โน่นนี้นั้น ทั้งหลาย แต่ก็ยังมีหลายคนที่พยายามเป็นDJ ที่ดีในแบบที่ตนชอบ คุณก็เท่ากับจำกัดโลกแคบของคำว่า DJ แล้วพวกที่เปิดเพลง สามซ่า มันไม่ดีตรงไหนแล้วพวกเปิดเพลง สากลแล้วพยามยามให้เป็น genre มันผิดอะไร เค้ามีความหลากหลายอยากให้เป็นแบบที่ตนต้องการ ปรับเปลี่ยน รูปแบบ ของบทเพลง ทำนอง ผมไม่มีรู้เกี่ยวกับแนวเพลง แต่รู้ว่า DJ ทุกคนเปิดเพลง หรือพูดคุย เพื่อให้คนฟัง สนุก! คงไม่มีใครเปิดเพลงแล้วไม่อยากให้คนไม่สนุกกับตนเองหรอก ผิดไหมที่อยากให้คน สนุก ถ้าคุณไม่สนุกก็ปิดลำโพงหรือเดินออกไปซะ สรุปว่าผมไม่ชอบความคิดเห็นคุณ เพราะคุณ ไปพูดว่าเค้าเป็นDJ ปลอม !!

napushi
26th April 2012, 01:22
แรป บนๆ มั่ว หมด จขกท ก็ เกือบ ถูก พวก รายการ ต่างๆ ไร นั้น ไม่ใช่ DJ ถูก ที่จริง ต้องเรียก PJ =Program Jockey
แต่ คนเรามันเรียก มั่วๆ อาไรก็ DJ ตัวอย่าง เลย DJ camfong <<<ประการ นี้่ก็ผิดแล้ว

duchyzaza
26th April 2012, 01:28
ตอนนี้ผม ก็ศึกษาการทำเพลง Dubstep อยู่เหมือน กันตอน นี้กำลัง หา วิธี เอา สาม ช่า แรป กับ พวก metal กับ electro ยัดรวมกันอยู่ :)

[9]:H!LO
26th April 2012, 17:16
จขกท. อยากเป็น DJ มากล่ะสิ โดยส่วนตัวผมก็เบื่อเหมือนกันพวกเพลงตลาดเนี่ย มีัแต่รักน้ำเน่า เนื้อหาซ้ำๆ
ละก็เบื่อสามช่าแว้่นด้วย แต่อยากเตือน จขกท. ว่าคุณควรจะให้เกียรติทุกอาชีพบนโลกครับ พวก DJ ตามวิทยุไปเรียกเป็น DJ ปลอมได้ไง
เค้าตั้งใจทำงาน ถ้าไม่มีพวกนี้วงดนตรีดังๆก็ไม่้ได้เกิดหรอก ถ้าให้พูดตามตรง จขกท. อีโก้สูงมาก ไม่ค่อยเปิดใจรับคนอื่นเท่าไหร่

ถ้าจะให้พูดถึงวงการเพลง Electronic ในเมืองไทยแบ่งเป็นสัดส่วนก็ึคงประมาณ 10 - 15 % ของวัยรุ่นประเทศไทย ไม่แน่อาจจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ
แล้วก็ตอนต้นเดือนมีคอนเสิร์ตที่ไบเทตมี LMFAO กับ Afrojack มาผมบอกได้เลยว่าแทบทุกคนมาดู LMFAO และแทบทุกคนที่ไปไม่รู้จัก Afrojack
เพราะเค้าไม่ค่อยฟังเพลง House กัน วัยรุ่นไทยทุกคนที่ฟังเพลงแนวนี้ ผมเชื่อว่าทุกคนอยากให้มีคอนเสิร์ตบ่อยๆ และอยากให้ทุกคนหันมาฟังเพลงพวกนี้มากขึ้น
ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่บอกได้เลยว่า มันเป็นไปได้ยาก !

cancerzz
26th April 2012, 17:34
คนที่ผมรู้จักเขาก็ทำเพลงอยู่นะครับ ไม่เชิงเป็น Electro ออกแนว Ambient มากกว่า
ส่วนตัวผมก็ชอบ Electro อยู่แล้ว แต่ก็ฟังหลายๆแนว เพลงไทยผมก็เฉยๆ ไปเที่ยวไหนเพื่อนให้ร้องก็ร้องได้

ถ้าถามว่า Electro จะ Boom ไหม ผมว่าก็เริ่มมาแรงแล้ว เพราะคนสนใจ Dub กันเยอะแล้ว แต่คงต้องใช้เวลา เพราะมันไม่ใช่เพลงที่ฟังง่ายสักเท่าไหร่
ผมวางแผนจะทำเพลงอยู่เหมือนกัน เก็บเิงินซื้ออุปกรณ์ก่อน -0-

exodus
26th April 2012, 20:13
Ah...Pointless Topic

Folkza245
26th April 2012, 21:13
The yers ไม่ใช่ Post-rock เหรอเพื่อนผมเคยบอกให้ฟังอยู่ว่า พวกแนวเพลงไทย มีประเภทไหนบ้างอยู่

ป่าวคับ ผมบอกว่า มีวงที่นอกจากป๊อปร็อคอยู่ ก็ The yers เเหละ -*- คือง่ายๆจะบอกว่า The yers เป็น โพส พั้งค์

Zpatan
26th April 2012, 21:20
ถ้าบูมก็โดนเด็กแว้นคาบไปกินอีกแล้วพอเด็กแว้นฮิตเราๆก็จะเลิกฟังกันไป

Type-7442
27th April 2012, 10:54
ผมก็ไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น แต่ว่า ผมก็ไม่ค่อยชอบไง

DJ ของจริงเป็นยังไง ผมว่าเสื่อมไงไม่รุ้ดิ
แค่รู้จักเพลงเยอะๆ + พูดเก่งหน่อย ผมว่ามันก็ไม่ได้เป็นยากอะไรขนาดนั้น

แล้วมาเทียบกับ DJ ที่ Vinyl หรือ Mixer ผมว่ามัน อะเหื้ออออ..
แบบนั้น น่าจะเรียกไปเอ่ออ ประมาณว่า Ratio broadcaster ไงงี้ก็ได้

ึคือดีเจตามพื้นเพความหมายมันต้องแบบนี้อ่าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=3g2mL6r_eSc

[9]:H!LO
27th April 2012, 16:58
ผมก็ไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น แต่ว่า ผมก็ไม่ค่อยชอบไง

DJ ของจริงเป็นยังไง ผมว่าเสื่อมไงไม่รุ้ดิ
แค่รู้จักเพลงเยอะๆ + พูดเก่งหน่อย ผมว่ามันก็ไม่ได้เป็นยากอะไรขนาดนั้น

แล้วมาเทียบกับ DJ ที่ Vinyl หรือ Mixer ผมว่ามัน อะเหื้ออออ..
แบบนั้น น่าจะเรียกไปเอ่ออ ประมาณว่า Ratio broadcaster ไงงี้ก็ได้

ึคือดีเจตามพื้นเพความหมายมันต้องแบบนี้อ่าครับ

อย่าไปยึดติดกับทฤษฎีมากครับ ว่า DJ ต้องอย่างโง้น อย่างงี้
ถ้าไปถามคนร้อยคน เค้าก็ตอบกันร้อยแบบ
แต่ถ้าให้อ้างอิงจาก Wikipedia จะได้อย่างงี้
" DJ is a person who selects and plays recorded music for an audience "
พูดง่ายๆ ก็คือคนเลือกเพลงและเปิดให้คนฟัง ไม่มีไรมาก พูดไม่พูดนั่นอีกเรื่อง

ninwatza
27th April 2012, 18:10
บูมยากครับ เพราะถ้าไม่ เจ๋งจริง คนไทยก็ไม่ยอมรับส่วนใหญ่ครับ คนไทยเบื่อง่าย

ช่วงนี้ POP , ลูกทุ่ง POP , เพื่อชีวิต POP และ Acoustic ครับ

BoonTew
27th April 2012, 18:23
ปกติผมจะฟังแนว bossa jazz บางทีก็มี lounge บ้าง ส่วน house จะฟังตอนที่ทำงานแล้วรู้สึกว่ามันเงียบๆหงอยๆ

ผมว่าคิดมากปวดหัว แนวเพลงที่คุณชอบไม่จำเป็นต้องให้คนอื่นมาชอบด้วยหรอก คุณค่ามันอยู่ที่ใจคุณต่างหาก

เพลงแต่ละแนวมันก็มีคนฟังเฉพาะกลุ่มอยู่ไม่ชอบก็ไม่ต้องฟัง เลือกที่ชอบฟัง มีความสุขกับดนตรีที่ชอบก็พอ

Aoo
27th April 2012, 18:37
ผมว่าคิดมากปวดหัว แนวเพลงที่คุณชอบไม่จำเป็นต้องให้คนอื่นมาชอบด้วยหรอก คุณค่ามันอยู่ที่ใจคุณต่างหาก

เพลงแต่ละแนวมันก็มีคนฟังเฉพาะกลุ่มอยู่ไม่ชอบก็ไม่ต้องฟัง เลือกที่ชอบฟัง มีความสุขกับดนตรีที่ชอบก็พอ

พี่พูดได้เจ๋งมากเลย เพลงบางแนวอาจจะเฉพาะกลุ่มก็ได้

blackop
27th April 2012, 18:46
มันเป็นเพลงเฉพาะกลุ่มไปบังคับคนฟังไม่ได้ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับทัศนะของคนฟัง

emaxxx12
27th April 2012, 20:38
ผมคนหนึ่งครับที่กำลังศึกษา เพลง แนว Original Mix อยู่ ถ้าทำเปนจะขอแจ้งเกิดใน รร ก่อนแล้วจะก้าวทีละคั่น ส่วนคนที่ศึกษา แนว dubstup เรามาจับมือกันเลยครับ เราจะบูมไปด้วยกัน เราต้องเชื่อมั่นในตัวเราครับ ถ้าว่าไม่เชื่อในเราแล้ว ใครจะมาหวังกับพวกเรา

Folkza245
27th April 2012, 22:15
ผมไม่ฟัง Electronic อะ ฟัง Dubstep (หรืออย่างเดียวกัน) กับ เมทัล เเละ ฮาร์ดร็อคเก่าๆ อย่าง Aerosmith ! 555+ (นอกเรื่อง -*-) ยึดติดไรคับ การตลาดดดด

http://www.youtube.com/watch?v=rKAn1HvmRXM

Type-7442
28th April 2012, 03:34
ผมคนหนึ่งครับที่กำลังศึกษา เพลง แนว Original Mix อยู่ ถ้าทำเปนจะขอแจ้งเกิดใน รร ก่อนแล้วจะก้าวทีละคั่น ส่วนคนที่ศึกษา แนว dubstup เรามาจับมือกันเลยครับ เราจะบูมไปด้วยกัน เราต้องเชื่อมั่นในตัวเราครับ ถ้าว่าไม่เชื่อในเราแล้ว ใครจะมาหวังกับพวกเรา

เราจะเปนอย่าง AboveBeyond และ KnifeParty สินะ 55555

tentoewizard
28th April 2012, 03:52
ถามว่าเมื่อไหร่จะบูม คำว่าบูมนี่หมายถึง ออกเทปมีอัลบัมเหมือนนักดนตรีนี้นะเหรอ อันนี้คงต้องรอ แต่ถ้าถามว่าฮิตไหม ฮิตนะ ที่ผ่านมาพัทยาก้เพิ่งมีคอนเสริ์ต ZOOM festival ไรเนี่ย มีดีเจมา มิกซ์ สดๆ ชื่อดังอย่าง TABOO - BLACK EYED PEAS ก้มา และชื่อดังอื่นๆมากัน 3 คืนติด เล่น เย็นถึงตี4 ถ้าจำไม่ผิด และคนเยอะมากกกคล้ายๆเมืองนอกเลยก้ว่าได้