PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ต่อ ม.4 หรือ ต่อ ป.ว.ช ดี

donal
26th April 2012, 02:01
ตอนนี้ผมคิดหนักเลยครับเพราะตอนนี้ก็ขึ้น ม.3 จะ ม.4 อยู่แล้ว แต่ยังไม่รู้เลยจะไปทางไหนอะไรยังไง
ผมไม่รู้ด้วย ว่า ป.ว.ช หรือ ม.4 ดีกว่ากัน แต่เห็น อ.แนะแนว บอกว่า ป.ว.ช จบไปหางานทำง่าย เพราะมี ประสบการณ์
แต่จะได้เป็น ลูกน้องเขา ไม่ได้เป็น นายจ้าง แต่ ถ้าไปทาง ม.ปลาย หางานทำยาก แต่จะได้เป็นนายเขา
เรื่อง เกรด ที่จะต่อ ม.4 นี่ผมคิดว่าน่าจะผ่านฉลุย ถ้า ม.3 ผมไม่เจอเพื่อนชวนเกเรนะ ผมก็ไม่ได้หัวดีอะไร
แต่ขยันส่งงาน สอบก็ได้คะแนนไม่มาก 12-15 ได้ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นคะแนน เก็บ ที่ผมขยันส่ง
ถ้าจะต่อ ม.4 ผมก็ไม่รู้จะต่อ สายอะไรเหมือนกัน ช่วยเลือกให้ผม หน่อยนะครับ
ผมได้อ่าน บทความนี้มา http://llakirall.exteen.com/20100107/entry แต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี
ว่าตัวเองถนัดด้านอะไรกันแน่ ผมชอบวาดรูป แต่วาดรูปคิดว่าไม่เก่งนะ ฮ่าๆ
แล้วผมก็ชอบเล่นดนตรีนะ กีตาร์ อ่ะครับ แต่ คิดว่าเล่นไม่เก่ว อีกเช่นเคย
แต่ที่ผมงงมากเลยก็คือ ผมเนี่ย เกลียด วิทย์สุดๆ มันน่าเบื่อ จนผมหลับทุกคาบ
คำนวณ อะไรก็ไม่รู้ แรงลัพธ์ ระยะสายตา อุณหภูมิ K C F ตารางธาตุ บลาๆๆๆๆๆ
พอถึง วันสอบผมก็ไม่รู้ความรู้ในหัวมันมาจากไหน ทั้งๆที่หลับทุกคาบ
เพราะรู้สึกว่า มันเป็นความรู้รอบตัวทั้งนั้น คิดวิเคราะห์ ซักหน่อยก็ตอบได้
แล้วก็ลง มือ กาๆๆๆ พอผลสอบออกมา ปุ้บ ดัน ติดท๊อป ซะงั้น งง กันทั้งห้องเลยสิครับ
อ. ยังคิดว่าผมลอกเลย -*- ผมบ่นมามากแล้ว มีรูปที่ผมวาดให้ดู กับ เพลงกีตาร์ที่เล่นได้

1. ยุยจิ้มเข้ =[]=!!!!

http://upic.me/i/o3/veyui.jpg (http://upic.me/show/35018955)

2. มุกิ K-On ( ขี้เกียจลงสี ทำหน้าเหยาหมิง )

http://upic.me/i/22/534812_281121685309428_100002347977071_693860_1852005016_n.jpg (http://upic.me/show/35018958)

3. วันสงกรานต์

http://upic.me/i/ja/546382_359216397458390_188005007912864_1056109_1668199098_n.jpg (http://upic.me/show/35018962)

เพลงที่เล่นได้ (จำได้ 55)

1.เธอยัง จำได้แม่เลยฟร่ะ
2.ฤดูร้อน ตามสเต็ปมือใหม่
3.ให้รักคุ้มครอง Ver. Live
และอีกหลายอันที่เคยเล่นได้ แต่ลืมไปแล้วบลาๆๆๆ (ยาพิษ ไม่น่าลืมเลยอ่ะ T^T จะเล่นโชว์สาววันคอนเสิร์ตเท่ห์ สาดดด)

ปล. ขอโทษที่พิมซะเยอะจนหลายท่านขี้เกียจอ่าน
ปล.2 รูปที่ผมวาดมีอีกหลายรูปแต่ไม่ได้ลงสี เพราะขี้เกียจ ทำหน้าเหยาหมิง (ผมวาดในกระดาษ สวยกว่านะ เพราะมันคอนโทรลด้วยมือ ไม่ใช่เม้าส์ แต่ลงสีในคอมสวยกว่า ในกระดาษ 55)
ปล.3 ขนาด ปล.ยังเยอะขอโทษนะครับ ชี้แนะด้วย

[EMPTY]
26th April 2012, 02:03
ผมว่าต่อ ปวช น่าจะหางานง่ายกว่า ม4 นะ
ผมก็เรียน ปวช แล้วก็ต่อ ปวส :yes

ลืมบอกถ้าเรียนปวช ปวส ได้เกรดดีเค้ามีการจองตัวไปทำงานด้วย
พี่แถวบ้านผมเค้าเรียนปวสจบแล้วมีงานทำเลย เห็นว่าทำงานเกี่ยวกับคอม

tumzar555
26th April 2012, 02:04
ท่า ท่าน เก่ง วิทย์ คนิต eng ก็เรียน ม.4 ก็ได้

CANLOF
26th April 2012, 02:12
ต่อ ม.4 สายวิทย์ครับ เลือกได้เยอะดี ^ ^

xxllollxx
26th April 2012, 02:16
ง่ายๆครับ

ปวช = ต้นมะม่วง

ม.4 = ต้นมะพร้าว

DkTaP82
26th April 2012, 02:23
ม.4 หนุกกว่า และเข้ามหาลัยเลย อย่าไปกลัวไม่มีงานทำครับ(ต้องมีทุน)

พ่อผมสอนไม่ให้เป็นขี้ข้าใคร!.... และเปิดกิจการเลยตามที่เราชอบ!

donal
26th April 2012, 02:26
ตอนนี้ผมเลือก ได้แล้วแหละครับ ว่าจะต่อ ม.4 แต่ ม.4 ความรู้ระดับผมตามที่ได้กล่าวไว้ข้างบน
จะต่อสายอะไรได้บ้างล่ะครับ ที่ลังเล ป.ว.ช กับ ม.4 คือ เพื่อนเกรดไม่ถึงกัน กลัวจะไม่ได้เรียนด้วยกัน
แต่ตอนนี้รุ่น พี่บอกมาว่าอย่าไปตามเพื่อน แล้วจะเสียใจภายหลัง

markops
26th April 2012, 07:06
เอาจากประสบการณ์เลยนะครับผมเรียน ป.ว.ช อิเล็อทรอนิกส์ ปี3.จะถามมันเลือกไงดีก็เลือกตามที่ตนเองชอบขอบอกนะครับต้องชอบจริงๆ
ไม่นั่นจะเกิดอาการคอขวดคือ มันชอบจริง แต่พอเรียนไปเกิดอาการทำไมยากจัง ไม่หน้าเข้าเลย นั่นไง แล้วไหนบางชอบ?? เพราะเฉพาะนั่น
จงค้นหาตัวเองก่อนจะดีที่สุดครับ แล้ว อีกอย่าง ท่ามั่นใจเข้าไปแล้วนิสัยอย่าเปลี่ยนในทางที่ต่ำลง เพราะกิเลด เยอะมาก
เช่น วันนี้ไม่อยากเดินออก****เลยอย่างได้เพราะประตูเขาเปิด ตลอด
ป.ล ครูใจดี เรียนง่าย ไม่เครียด คะแนนไม่คาด ข้อสอบไม่ยากเวอร์ ไม่มีO-net แต่ไปมีV-netแทน - - นี้ละที่ผม

artidinw
26th April 2012, 08:13
ถ้าจะไปทางสายป.ว.ชนี้แนะนำครับว่าต้องชอบจริงๆๆ ถ้าไม่ชอบนี้ไปไม่ได้ครับ แล้วส่วนด้านของม.4นี้ก็ไม่ใช่ว่าจะไปไม่ได้นะครับมันอยู่ที่การตัดสินใจของคุณเองนะครับ

unlocked
26th April 2012, 08:20
ม.4 หนุกกว่า และเข้ามหาลัยเลย อย่าไปกลัวไม่มีงานทำครับ(ต้องมีทุน)

พ่อผมสอนไม่ให้เป็นขี้ข้าใคร!.... และเปิดกิจการเลยตามที่เราชอบ!

ก่อนจะได้เป็นเจ้าคนนายคน มันก็ต้องเริ่มจากเป็นลูกน้องก่อนนั่นล่ะ

อย่าไปคิดแบบนั้นเลย ว่าเป็นขี้ข้าใคร *-*

เว้นถ้าเปิดกิจการเองแบบที่ว่า

phonrath
26th April 2012, 08:36
ท่านชอบอะไร ก็ เรียนอันนั้นเลย

ส่วนผม เลือก ม.ปลายไป แล้วววว ก็ดีอ่าครับบบบ ดีเเล้วที่ผมเรียน ม.ปลาย

bloodmore
26th April 2012, 08:52
ผมเพิ่งเรียน ปวช. จบปีสามปีนี้เองคับ อิเล็กทรอนิกส์ ขอคอมเฟิมเลยว่า ถ้าคุณเป็นคนที่เก่งทางด้านสายวิทย์คณิตยุแล้ว อย่ามาเรียนคับ แต่ถ้ามีใจรักหรือว่าชอบที่จะมาเรียนทางสายช่างก็แนะนำเลย ว่าปวช.ดีกว่าแน่นอน แต่ก็ใช่ว่าปวช.จะดีไปทุกทีนะคับ ขึ้นยุกับสถาบันด้วย ส่วมผมจบเทคนิคน่านคับ ยอมรับเลยว่าดีจิงๆ เพาะเขามีสนับสนุนคนที่เก่งจิงๆคับ มีผลงานดีเด่น ทำเกรดสูงๆไว้ เข้ามหาลัยง่ายมาก เพราะมีโควต้า ทางมหาลัยที่เน้นทางวิศวะเป็นหลักเขาจะรู้คับว่่า อาชีวะที่ไหนเป็นยังไง อย่างของผม โควต้าคนเดียว เอง T^T
เพราะงั้นถ้าเกรดไม่สูงพอไม่ต้องมาเรียนเลยคับ (ปวช. จบมาเน้นงานปฏิบัติ แต่ถ้าต่อมหาลัยโดยไม่ต่อปวส. คือมุ่งจะเป็นวิศวกรคับ)
มีอะไร PM ถามผมได้นะคับ

maxonline17
26th April 2012, 09:03
ถ้าเป็นผมผมจะเรียน ปวช แค่ที่เดียว คือ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ที่อื่นไม่เรียน

แต่สอบไม่ได้เลยต่อ ม ปลายแทน 55+

TheBestGamer
26th April 2012, 09:06
​เเนะนำคับ ม.4 เพราะสมัยนี้ ป.ว.ช อีก 3 ปี ป.ว.ส อีก 2 ปีเป็น 5 ปีถึงจบ...

TheBestGamer
26th April 2012, 09:07
หรือจะ ป.ว.ช เเล้วไปต่อ ป.ตรี ได้เลยก็ได้...

tonza
26th April 2012, 09:08
ตามเรปบนกล่าวมาแหละ ปวช มันหางานง่าย แต่ผมก็จบปวชนะ แล้วไปต่อวิศกรรมแมคคาทรอนิกส์ สอบติดเทคโนโคราช เพราะตอนเรียนปวชอิเล็ก ไปฝึกงาน ผมรู้สึกไม่ชอบเลย ต้องนั่งซ่อม ต้องงมหาสาเหตุที่มันเสีย ผมเลย ต่อวิศวะ แทนที่จะต่อ ปวส ไม่รู้จะไปไหวรึเปล่าวิศวะเนี่ย แต่ก็จะพยายาม

ปล.อุณหภูมิ K C F เราต้องเรียนเพื่อที่จะได้กะอุณหภูมิ ตอนเราทอดไก่ KFC นะครับ เพื่อความอร่อยกรอบนอกนุ่มใน ให้ลงตัวที่สุดกับลูกค้า ตอนทอดเนี่ยน้ำมันต้องท่วมนะครับ วัตถุดิบที่ขาดไม่ได้เลยคือ เนื้อไก่ บางคนอาจจะยังไม่รู้ถ้าขาดเนื้อไก่จะทำไก่ KFC ไม่//เผ่น

DarkDealer
26th April 2012, 09:11
สำหรับผมนี่ไม่เคยมอง ปวช และ ปวส อยู่ในหัวเลย ไม่สนด้วย

Capathia
26th April 2012, 09:11
คุณรู้ไหมว่าเรียนสายอาชีพมาโดยตรงประสบการณ์เฉพาะด้านจะแน่นกว่า ความสามารถในการลุยงานจะเยอะกว่า เรียนปฏิบัติมากกว่า มีโอกาสทำงานเร็วกว่าเพื่อนที่เรียนมหาวิทยาลัย 4 ปี
คุณรู้ไหมว่าเรียนมหาวิทยาลัยประสบการณ์จะหลากหลายกว่า ได้ทำกิจกรรมต่างๆเยอะกว่า ความสามารถในการลุยงานก็ระดับปกติ เรียนทฤษฎีมาเยอะกว่า และลงทุนเยอะกว่า คนจบมาปีละเป็นแสนคน ***ตรงนี้ดราม่าคลุมดำแล้วกันถ้าจะอ่าน***บางคนหัวสูง วันๆมาเรียนนี่ไม่ต่างอะไรกับมานั่งนับวันรอรับปริญญาพอจบออกมาก็ทำอะไรไม่เป็น อันนี้พูดจริงเพราะผ่านมาแล้ว มีแต่หัวสูงๆ อยู่หอต้องมีแอร์ เครื่องทำน้ำอุ่น โทรศัพท์อย่างน้อยต้อง BB, Iphone

ไอ้การที่คนไทยถูกเสี้ยมสอนว่าเรียนจบสูงแล้วจะเป็นเจ้าคนนายคนน่ะ มันไม่จริงเสมอไป ถ้าเป็นลูกตาสีตาสาจบแค่ป.ตรี คุณก็เป็นแค่ลูกจ้างครับ เว้นเสียแต่ว่าพ่อแม่พี่น้องปู่ย่าคุณเป็นผู้มีหน้าตาทางสังคมคุณก็อาจได้รับบารมีส่วนนั้นไปด้วย
อนาคตขึ้นอยู่กับคุณเองครับ ไม่ว่าเรียนอะไรมาแล้วเราเก็บเกี่ยวได้เท่าไรเราจะแสดงศักยภาพออกมาได้เท่านั้น อย่าลืมว่าสมัยนี้คนแข่งขันกันตลอดเวลา แม้เรียนอะไรมาถ้าขยันก็ไม่อดตาย

khewinmin
26th April 2012, 09:19
ชอบแบบไหนก็เรียนแบบนั้นคิดมากไปก็ปวดหัว เรียนๆเล่นๆเดี๋ยวก็จบเอง:o

geomanOo
26th April 2012, 09:26
ผมก็ว่าจะต่อ ปวช นะ จบ ม3 ละ เเต่ไม่รู้ตอนนี้ที่ไหนรับ เลยลงสายไปก่อน

donal
26th April 2012, 11:04
ชักลังเล อีกรอบแล้วสิ ป.ว.ช หรือ ม.4 ดีหว่า โฮ้ยยย เครียดดด ปวดหัว

FarrellPete
26th April 2012, 11:16
ผมจบ ปวช. คอมฯกราฟิค (ถ้าชอบคอมพ์+ศิลปะ แนะนำเลยครับ)

keakai27
26th April 2012, 12:14
พี่เรียนจบ ม.3 ก็ ต่อมา ปวช. 2 ปี ปวส. 3 ปี ป.ตรี 2 ปี ตอนนี้ได้ทำงานแล้ว(เป็น วิศวกร อยู่ Operator โทรศัพท์ ไม่บอกนะว่าค่ายใหน) หางานแป๊บเดียวเอง
แนะนำเราให้เรียน ปวช.เลย ถ้าเราอยากเป็น ช่าง หริอ วิศวกร (ดูแล้ว เท่ห์ดี)

tomkab
26th April 2012, 12:23
เรียน ปวช ดีกว่าเยอะ ไอ้น้องเชื่อพี่

kraivich
26th April 2012, 12:49
พ่อเราก็จบ ป.ว.ช. ยังได้เป็นนายเค้าเลยเงินเดือน30000+อะพ่อเราไม่ได้ต่อปริญญาอะ -0-

xxllollxx
26th April 2012, 13:56
คือ ง่ายๆ อีกสักอย่างนะครับ

ถ้า เรียน ต่อ ม.4 ลงวิทย์-คณิต ย้ำนะ วิทย์-คณิต ไม่ใช่ศิลป์คำนวน พอคุณจบออก ม.6 ไป คุณสามารถต่อมหาลัยต่างๆ ดังๆ ได้สบาย (สมมุติคุณจบไปได้เกรด 2.5 คุณสามารถ เบียด สาย ศิลป์ กับ พวก ปวช ได้หมดเลยครับ ถึงเเม้พวกเค้าจะได้เกรดมากกว่าคุณ)

เค้าถึงบอกว่า เด็ก วิทย์ คณิต เอาเปรียบ (สำหรับผมก็จริง เเต่ ทำไงละครับ อนาคตของเรา เเละ สาย วิทย์ คณิต ก็ยากด้วย เเละถ้าจบไป คุณมีหลายตัวเลือกหลายอาชีพที่รองรับคุณ คุณไปไหนก็ได้หลายทางเลือก)

ส่วนต่อ ปวช อันนี้ต้องมองว่า คุณต่อ สาขาไหน หากคุณเลือกเเล้ว อย่าถอยกลับเด็ดขาด เพราะจะเสียเวลาไปฟรีๆ เเละจบไปเเล้ว ก็ต้องไปต่อสาขาที่คุณเลือก ลงคอมพิวเตอร์กราฟฟิค เเต่ ไป การตลาด ก็ไม่ได้ละจริงไหม

ส่วน ม.6 จบไป เป็นได้ทุกอย่างครับ สมมุติวันนี้ คุณชอบคอม ไม่เเน่ในอนาคต คุณอาจอยากเป็นทนายความก็ได้

ลองเอาไปคิดดูครับ คือ ต้องถามก่อนว่า ถ้าคุณเลือกสิ่งนั้นเเล้ว คุณห้าม ยอมเเพ้ เพราะเพื่อนผมพลาดมาเเล้วครับ ดรอบ หยุดอยู่บ้าน อ่านหนังสือ เพื่อสอบ นายร้อย เเต่ดันติดคอมติดเกม ปีเเรกตก ดรอบอีกปี คราวนี้ตั้งใจเเต่ช่วยไรไม่ได้เพราะเนื้อหามันเยอะมาก ยากด้วย รวมเป็น 2 ปี ก็ไม่ติดอีก

ตอนนี้ผม เค้าต้องมาเรียน ม.4 ใหม่ เพราะเค้า ไม่ตั้งใจ คุณต้องตัดสินใจดีๆครับ

infinityteen
26th April 2012, 14:06
มาเก็บความรู้ครับ ผมก็สับสนเหมือนกัน ไม่รู้จะเรียนสายไหน :gamer

BlackBishop
27th April 2012, 13:08
ผมจบ ปวช. คอมฯกราฟิค (ถ้าชอบคอมพ์+ศิลปะ แนะนำเลยครับ)
ผมก็จบคอมกราฟิกเหมือนกันครับ พอเลือกเรียนคอมกราฟแล้วถึงจะมารู้เอาทีหลังว่าเรียนวิจิตรศิลป์ดีกว่า เพราะการวาดรูปมันเป็นพื้นฐานที่สำคัญมากจริงๆส่วนโปรแกรมมันเป็นแค่ส่วนเสริมที่จะทำให้ผลงานดูดีขึ้นเท่านั้น แต่ก็เอาเถอะผ่านมันมาแล้ว ก็คงต้องฝึกวาดรูปต่อไป
ป.ล.ฝึกงานสนุกมากเลยครับได้ประสบการณ์เยอะดีด้วย ^ ^ (ถึงบางวันจะเหนื่อยจนกลับถึงบ้านแล้วหลับไปเลยก็เถอะ)

nansobest
27th April 2012, 14:25
ถนัดแบบไหน รักสิ่งไหน
เลือกเรียนสิ่งนั้นเลยค่ะ
คุณเก่ง จะไปด้านไหนก็ได้

jengdexinw
27th April 2012, 14:37
เอาจริงๆก็อยู่ที่ความพยายามของคุณครับที่ อ.แนะแนวของคุณพูดว่า ถ้สต่อ ปวช.จะได้เป็นลูกจ้างงั้นเหรอครับ แต่ละอาชีพมันไม่เหมือนกันน่ะครับเพราะคุณอาจจะไม่ต้องรับราชการก็ได้ อาจจะทํางานไปเรื่อยๆก่อนพอจบมาต่อ ปวส.คุณอาจค้นพบตัวเองเจอและสามารถเปิดกิจการได้อีกเช่นกัน และในอีกทางคือถ้าคุณต่อ ม.4-ม.6 คุณต้องคิดไว้เลยว่าชอบอะไรกันแน่!!! ถ้าชอบวาดรูปอย่างเดียวก็เหมือนผมแต่ผมต่อ ปวช. ปีนี้ ผมบ้าวาดรูปถึงขั้นสร้างเรื่องเขียน 31หน้าจบภาค1ของการ์ตูนผมเองอิอิ(โม้มากไปหน่อย) แต่ผมก็บ้าด้านโปรแกรมซอฟแวร์เช่นกันไม่ว่าจัตัดต่อวิดิโอและต่างๆนาๆ บลา บลาๆ ผมจึงเลือกเรียน อิเล็กเพราะอยากซ่อมคอมเป็น แต่ในทางคุณถ้าชอบ การวาดเป็นชีวิตจิตใจจริงๆแนะนําต่อ อาชีวะ ผู้หญิงเยอะมากแต่อย่าหวั่นไหวละกัน^^" ถ้าคิดจะเป็นนักร้องตั้งวงดนตรีไรงี้ แนะนําว่าหาอาชีพสํารองแล้วเรียนๆอย่างตั้งใจไปก่อนส่วนเรื่องดนตรีก็พัฒนาไปในยามว่างไปเรื่อยๆก็อาจเมพได้เช่นกัน อย่ากังวลไปในเรื่องต่างๆ อนาคตไม่แน่นอนเสมอไปครับ ลองตั้งมั่นว่าจะเป็นอะไรดูสิครับ^^ "ลูกผู้ชายจะไม่มีนํ้าตา_ถ้าสงครามยังไม่จบ_และนํ้าตาที่ไหลออกมาหลังสงคราม_ต้องเป็นนํ้าตาแห่งความสุขเท่านั้น"!!!! ฝากคําปลุกใจไว้หน่อยนิสนุง555+

maxza555
27th April 2012, 15:20
ถ้าเป็นผมผมจะเรียน ปวช แค่ที่เดียว คือ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ที่อื่นไม่เรียน

แต่สอบไม่ได้เลยต่อ ม ปลายแทน 55+

เป็นเหมือนคุณเลยผม - -

จขกท. จากที่ดูคลายๆผมเลยแหะส่วนใหญ่เกรดที่ได้มาจากการขนัยส่งงานซะมากกว่าอะไม่ค่อยมาจากการสอบซักเท่าไร่

และจะกลายเป็นว่าจะมาเซงตอนสอบเข้างิส่วนใหญ่ทำแต่การบ้านไม่ค่อยมาอ่านพวกเนื้อหาให้ลึกซึ้ง

แต่เพื่อบางคนของผมที่เป็นเด็กเรียนนี่ส่วนใหญ่ที่เหห็นก็จะขอให็เพื่อนทำงานให้แล้วก็จะทบทวนที่เรียนกับพวกติวข้างนอกโรงเรียนอย่างเดียว

ผมกำลังคิดอยู่เลยว่าถ้าจบ ม.6 แล้วจะเข้า พระจอมเกล้า(ไกลแต่ชอบ) หรือเจ้าคุณทหารลาดกระบัง(ใกล้และชอบ :D) ทั้ง 2 โรงเรียนเป็นโรงเรียนที่ผมอยากเข้ามากที่สุด :giveheart