PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนที่ใส่คอนแทคเลนส์มานี่

Type-7442
26th April 2012, 12:02
คือผมใ่ส่คอนแทคเลนส์แบบรายวันอะครับ ใส่ครั้งละประมาณ 8 ชม ก็ถอดออกแล้ว [ ผมใส่และถอดอย่างถูกวิิธีและสะอาด ]
ใส่ไม่ทุกวัน ถ้าปิดเทอมก็เฉลี่ยน สัปดา์ห์ละครั้ง
เปิดเทอมก็ สัปดา์ห์ละ 2 - 3 ครั้ง

ปัญหาที่ผมกังวลใจมันมีอยู่ว่า ตาขาวข้างๆตาดำอะครับ มันมีเส้นเลือดฝอยนิดหน่อย สีก็ออกเหลืองอ่อนๆ [ แต่ตาขาวส่วนบนกับล่างขาวเลยครับ เป็นเฉพาส่วนซ้ายกับขวาข้างลูกตาดำ ]
คือมันปรกติแหละครับ ( หรือปล่าว ? ) คือเหลืองอ่อนจริงๆ เป็นปื้นจิ๋วๆ ข้างขวาจะดูแล้วจะไม่ค่อยใสเท่าไหร่ มีเส้นเลือดฝอยจิ๋วๆประปราย

คือมันดูแล้วไม่ขาวจั๊วอะครับ
ผมไปดูของพี่สาวผมมา เค้าก็ขาวจั๊วเลยทั้งสองข้าง ทั้งๆที่เค้าก็ใส่บิ๊กอายบ้าง แต่ไม่บ่อย

คือ อยากรู้ว่ามันมีผลกระทบมั้ยอะครับ ถ้าใส่คอนแทคเลนบ่อยๆแล้ว ตาขาวจะไม่ขาว จะขุ่นๆเหลืองๆ มันเกี่ยวมั้ยอะครับ ? กังวลจริง

// ขอบคุณครับ

pommagebtang
26th April 2012, 15:01
ตาเหลืองๆน่าจะเกิดจากการที่ออกซิเจนไม่พอนะครับ

[26TH]OisHiZ
26th April 2012, 17:11
ไม่มีผลเสียครับ ผมเคยใส่ข้ามวันเลยครับ พอถอดออกเดี๋ยวก็หายครับ

jinnarnat1
26th April 2012, 17:19
ขาดน้ำตาลหรือป่าวครับ พ่อผมก็เคยเป็นแล้วไปหาหมอ หมอบอกว่าพ่อผมขาดน้ำตาล แต่ไม่รู้ว่าจะเหมือนกับ จขกท. หรือเปล่านะครับ