PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเรียนทำเว็บต้องเรียน "คณะอะไร"

dream12594
26th April 2012, 16:17
จะเรียนทำเว็บออกแบบเว็บต้องเรียน "คณะอะไร" หรอครับ
แล้วต้องหัด โปรแกรมอะไรหรอครับ Dreamweaver ใช่รึป่าวครับ
* หาที่เรียนคณะ ICT สาขาออกแบบ ที่ไม่ใช่ ศิลปากร มหิดล อะไรประมาณนี้ เป็นรัฐหรือเอกชนก็ได้ครับ
ตอนนี้ผมขึ้น ม.6 แล้ว (สายวิทย์-คณิต)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

NaZi_BF3
26th April 2012, 16:19
วิทย์-คณิต ก็ไปคณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิทยาการคอมเลยครับ เรียนหมดอ่ะครับ ทั้งภาษาซี ทุกๆภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรม เขียนเว็บ

ballpoi007
26th April 2012, 16:23
เขียนเว็บไม่ยากนะศึกษาเองก็ได้ ไปทางด้านC ดีกว่า ยากดี ถ้าไม่ชอบcodeก็อย่าไป เพราะผมก็โง่ codeเหมือนกัน

ผมไปด้าน CGทำหนังใช้พวกAEอ่าครับ ส่วนทำเว็บนี้ ทุกคณะก็เกือบสอนหมดเลยนะครับ

ถ้าหัด ก็Dreamweaver ง่ายดี แป๊ะๆ จำcodeแค่บ้างอย่าง เช่นพวก Fixed BG Scroll

Flash อะไรไม่รู้ทำให้หมุนๆ ช่างแมงอย่าทำ ตามจินตนาการแป๊ะๆ

dream12594
26th April 2012, 16:28
ICT สาขาออกแบบ -เว็บและสื่อโต้ตอบ
เรียนอันนี้ ดีไหมครับ คือผมว่าจะเรียนทำเว็บอย่างเดียวเลยอะครับ

dream12594
26th April 2012, 16:33
วิศวะกรรมเวป ครับ ธุรกิจบัณดิด มีชื่อมาก
รู้สึกจะเป็น สาขาใหม่ ไม่ใช่หรอครับ

คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ เปิดสอนระดับบัณฑิตศึกษา เพื่อรองรับนักศึกษาซึ่งจบปริญญาตรี -*-
มันเขียนไว้ยังงี้อะครับ ตรีผมยังไม่ได้เรียนเลยครับ

dream12594
26th April 2012, 16:51
ICT ที่ไม่ใช้เรียนที่ ศิลปากร กับ มหิดล ขอเป็นที่อื่นอะครับ รัฐ-เอกชน ก็ได้ครับ

NaZi_BF3
26th April 2012, 17:09
ICT สาขาออกแบบ -เว็บและสื่อโต้ตอบ
เรียนอันนี้ ดีไหมครับ คือผมว่าจะเรียนทำเว็บอย่างเดียวเลยอะครับ

อันนี้มีครับ ของศิลปากรครับ ดีมากๆครับ

http://www.cuas.or.th/admbook55/central.html เลขคณะที่ 1568 ครับ ใช้ GAT 10% กับ PAT 1 10% กับ PAT 2 30% ครับ (แอดมิชชั่นอ่ะนะ)

dream12594
26th April 2012, 17:13
อันนี้มีครับ ของศิลปากรครับ ดีมากๆครับ

http://www.cuas.or.th/admbook55/central.html เลขคณะที่ 1568 ครับ ใช้ GAT 10% กับ PAT 1 10% กับ PAT 2 30% ครับ (แอดมิชชั่นอ่ะนะ)
มหาลัยในลิ้งค์ สอน ICT หมดเลยหรอครับ

sattawat1979
26th April 2012, 17:13
ซื้อหนังสือมาทำเองก็ได้ครับ คิดว่าไม่ยากจนเกินไป แค่ทำเว็ปเอง มีหนังสือวางขายเยอะแยะ

แต่ถ้าชอบสายนี้ เรียน วิศวคอมพิวเตอร์ ก็ดีนะครับ

dream12594
26th April 2012, 17:14
ซื้อหนังสือมาทำเองก็ได้ครับ คิดว่าไม่ยากจนเกินไป แค่ทำเว็ปเอง มีหนังสือวางขายเยอะแยะ

แต่ถ้าชอบสายนี้ เรียน วิศวคอมพิวเตอร์ ก็ดีนะครับ
อ่ามันยากอะครับ วิศวคอมพิวเตอร์
เรียนสายวิทย์ แล้วเรียนทำเว็บไม่ได้หรอครับ

dream12594
26th April 2012, 17:16

ผมกลัว อะสิครับถ้าไม่ติดศิลปากร จะหาเรียนที่ไหนอีก เพราะคนเข้ากันเยอะครับ

NaZi_BF3
26th April 2012, 17:17
นี่กะลังขึ้นม.6 ใช่ป่ะครับ

ถ้าพึ่งขึ้น ม.6 เทรม 1 ทำคะแนนให้ดี ที่สำคัญ GAT-PAT Onet สำคัญมากๆ ทำคะแนนให้ดีนะครับ กับคอยติดตามข่าวรับตรงหรือโควต้าด้วยนะครับ

เพราะมันจะเริ่มมาตั้งแต่ เทรม 1 เนี่ยหล่ะครับ

pepsipound
26th April 2012, 17:18
น้องๆครับ มีเรื่องจากคำถามที่น้องถามมา ว่าเรียนทำเว็บ นั้นเรียนคณะไหน ดี

ซึ่งถ้าตอบแบบง่ายๆ น้องโตขึ้นอยากเน้นมาทางด้านนี้ ก็ พวก วิทยาศาสตร์ คอมพิวเตอร์ทั้งหลาย

แต่พี่อยากจะแนะนำน้องอยากนึงว่า
น้องสนใจทำเว็บ น้องต้องไปหาหนังสือมาศึกษาเลยครับ

พี่เรียนอยู่ ป.โท ปี 2 คณะสถาปัตย์ ซึ่งไม่เกี่ยวกะการทำเว็บเลย
พี่ต้องทำเว็บคณะ พี่เลยต้องไปซื้อหนังสือมาอ่าน อ่านไปได้ 3 เดือน
แต่เน้นนะว่า น้องต้องมีความชอบและใจรักจริงๆ ไม่กี่เดือนครับ 3 เดือน น้องก็สามารถทำเว็บได้อย่างโปรแล้วครับ

ใน Google ก็มีเย๊อะไป
พี่เรียนถาปัดมา 4 ปี ป.โท ถาปัดมา 2 ปี

พี่ไม่ค่อยจะมีความรู้ด้านถาปัดเลย พี่มาเน้นด้าน GameEngine และการทำเว็บละครับ
ทั้งการสร้าง 3D modeling ซึ่ง

ประสบการณ์ ความชอบ มันจะสามารถให้น้องพบความสำเร็จได้

น้องจะโปรทำเว็บได้ แค่น้องเริ่มตั้งใจทำตั้งแต่วันนี้ น้องก็โปรแล้ว บางที น้องอ่านหนังสือ ทำเว็บระดับโปร
น้องก็สามารถทำเงินได้ มหาศาลแล้ว โดยที่น้องสามารถหาเงินเรียน ม.เอกชนแพงๆได้เลย

hackedsugus
26th April 2012, 17:19
ทำเว็๋บไม่ต้องเรียนหรอก ครับ พวกนนี้ เอาเป็นความรู้เสริมเอา ทำง่ายๆ ซื้อหนังสือมาเล่มเดียว เราว่า นายเอาคณะดีๆ ไว้ก่อนดีกว่า ถ้าเรียนวิทย์-คณิต ถ้าเก่งๆ ก็ไปวิศวะ เลยครับ นายเชื่อเรา สร้างเว็บ ซื้อหนังสือมาเล่มเดียวทำเป็นแน่นอน

kinchiro155
26th April 2012, 17:20
วิศวะซอฟเเวร์ ครับ

dream12594
26th April 2012, 17:34
น้องๆครับ มีเรื่องจากคำถามที่น้องถามมา ว่าเรียนทำเว็บ นั้นเรียนคณะไหน ดี

ซึ่งถ้าตอบแบบง่ายๆ น้องโตขึ้นอยากเน้นมาทางด้านนี้ ก็ พวก วิทยาศาสตร์ คอมพิวเตอร์ทั้งหลาย

แต่พี่อยากจะแนะนำน้องอยากนึงว่า
น้องสนใจทำเว็บ น้องต้องไปหาหนังสือมาศึกษาเลยครับ

พี่เรียนอยู่ ป.โท ปี 2 คณะสถาปัตย์ ซึ่งไม่เกี่ยวกะการทำเว็บเลย
พี่ต้องทำเว็บคณะ พี่เลยต้องไปซื้อหนังสือมาอ่าน อ่านไปได้ 3 เดือน
แต่เน้นนะว่า น้องต้องมีความชอบและใจรักจริงๆ ไม่กี่เดือนครับ 3 เดือน น้องก็สามารถทำเว็บได้อย่างโปรแล้วครับ

ใน Google ก็มีเย๊อะไป
พี่เรียนถาปัดมา 4 ปี ป.โท ถาปัดมา 2 ปี

พี่ไม่ค่อยจะมีความรู้ด้านถาปัดเลย พี่มาเน้นด้าน GameEngine และการทำเว็บละครับ
ทั้งการสร้าง 3D modeling ซึ่ง

ประสบการณ์ ความชอบ มันจะสามารถให้น้องพบความสำเร็จได้

น้องจะโปรทำเว็บได้ แค่น้องเริ่มตั้งใจทำตั้งแต่วันนี้ น้องก็โปรแล้ว บางที น้องอ่านหนังสือ ทำเว็บระดับโปร
น้องก็สามารถทำเงินได้ มหาศาลแล้ว โดยที่น้องสามารถหาเงินเรียน ม.เอกชนแพงๆได้เลย
ซึ้งเลยครับ ตอนแรกผมก็ว่าจะเรียนสถาปัตย์ ผมเคยตั้งกระทู้ถาม แต่ผมอ่อน ฟิสิกส์ ผมก็ลังเลว่าจะทำเว็บหรือสถาปัตย์ดี แต่ผมว่าผมทำเว็บน่าจะง่ายกว่า
และผมกะว่าจะเลือกคณะเรียนเลยเพราะ ผมไม่อยากลังเลอะไรอีกแล้วครับ เพราะ 2 อย่างสุดท้าย คือ สถาปัตย์กับทำเว็บ
แล้วผมคิดว่าผมน่าจะมาทางทำเว็บมากกว่า เพราะ ผมก็อยู่กลับคอมทั้งวันและว่าจะมาถามพวกพี่ๆก่อน ว่ามหาลัยไหนรับสอนบ้าง
เพราะที่ผมดูแล้ว มีแต่คนแนะนำที่ ศิลปากร และมหิดล ซึ้งคนแข่งกันเยอะผมก็เลยไม่แน่ใจอะครับว่าจะเข้าได้รึป่าว เลยอยากจะเพื่อที่อื่นไว้บ้าง ไม่รฐก็เอกชนอะครับ
เพื่อไม่ติดผมจะได้มีที่เรียนอะครับ

dream12594
26th April 2012, 17:37
นี่กะลังขึ้นม.6 ใช่ป่ะครับ

ถ้าพึ่งขึ้น ม.6 เทรม 1 ทำคะแนนให้ดี ที่สำคัญ GAT-PAT Onet สำคัญมากๆ ทำคะแนนให้ดีนะครับ กับคอยติดตามข่าวรับตรงหรือโควต้าด้วยนะครับ

เพราะมันจะเริ่มมาตั้งแต่ เทรม 1 เนี่ยหล่ะครับ
ใช่ครับ ผมว่าผมเรียนทำเว็บนี้เละ ผมไม่อยากลังเลอีกแล้วอะครับ แต่ผมอยากเพื่อที่เรียนไว้หลายๆ ที่อะครับ เพราะอย่างที่บอกผมดูแล้ว ศิลปากรและมหิดล มีแต่คนอยากจะเข้า
ในใจก็ต้องเพื่อที่เรียนไว้บ้างอะครับ พี่

Doraemon:)
26th April 2012, 17:45
คือ อยากบอก จขกท. ว่า ถ้าอยากทำเว็บอ่ะครับ ไม่ต้องเรียนหรอกครับ

เพราะว่า เราอ่ะ ไม่ได้เรียน นะ แต่ว่า เราทำเว็บเป็นอ่าคะ ^^

คือ แต่ถ้าชอบก็ วิศวคอมเลย

dream12594
26th April 2012, 17:50
คือ อยากบอก จขกท. ว่า ถ้าอยากทำเว็บอ่ะครับ ไม่ต้องเรียนหรอกครับ

เพราะว่า เราอ่ะ ไม่ได้เรียน นะ แต่ว่า เราทำเว็บเป็นอ่าคะ ^^

คือ แต่ถ้าชอบก็ วิศวคอมเลย
โอ้ว !! วิศวมันยากนะครับ เพราะก็ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะไปรอดรึป่าว ผมกะว่า ICT นี้เละครับ แต่ตอนนี้ขัดกับที่เรียนอะครับ เพราะรู้สึกว่า จากที่ผมหามานะ เห็นแต่ ศิลปากร มหิดล ไม่ก็เชียงใหม่ อะไรประมาณนี้
ที่จริงผมอยากจะได้แถว กรุงเทพแต่ถ้า ไปติดไกล จริงๆก็ไปครับ แต่ตอนนี้อยากจะรู้ที่เรียน รัฐ-เอกชนก็ได้ครับ ^ ^

bigspy77
26th April 2012, 17:56
ผมขอแนะนำครับ วิศวะซอฟแวร์ แต่เป็นหลักสูตรนานาชาติครับ เรียนภาษาอังกฤษหลัก(ที่ผมแนะนำก็เพราะว่า มีทุนไปเรียนต่างชาติที่สิงคโปร์) คะแนนยื่นในรอบแอดมิดไม่ค่อยสูงซักเท่าไหร่ (เป็นมหาวิทยาลัยของรัฐ)

ถ้าชอบแอดนิเมชั่น หรือการสร้างการ์ตูนแบบ3มิติ ก็มีครับ ค่าเทอม2หลักสูตรนี้จะแพงหน่อยน่ะครับ ลองค้นหาข้อมูลของแต่ละคณะ ของแต่ละมหาวิทยาลัยดูน่ะครับ

buraly
26th April 2012, 17:58
วิศวะ คอม มันไม่เน้น ทำเว็บไม่ใช่หรอครับ มันเน้นพวก หุ่นยนต์ หรือเป็นพวก แผงวงจร มากกว่า

ตอนแรก ผม ไปสมัคร ก้อคิด แบบนั้นแหละครับ ผมเพิ่งไปสมัคร ม.ธุรกิจบัณฆิต มา ตอนแรก จะลง วิศวะ คอม

แต่ สอบถามให้ชัดเจนแล้ว ไม่เกี่ยวกับ โปรแกรม หรือเว็บเลย ผมเลย เลือกเรียน วิศวะ ดิจิตอล มัลติมีเดียร์และเกม

อันนี้ มันออกไปพวก กราฟฟิค สร้าง อนิเมชั่น หรือ เกม ประมานนั้น รวมถึง เว็บ+โปรแกรม ด้วย พอดูแล้ว เลือกเรียน นี้ดีกว่า มันชอบ ^^

gsuhplyf
26th April 2012, 18:03
วิศวะคอม ไม่ได้เน้นทำเว็บครับ แค่เป็นวิชาทางผ่านเท่านั้น เน้นเขียนโปรแกรมกับพวกคอนโทรลเลอร์มากกกว่าครับ

ปล. เรียนเขียนเว็บนี่ถ้าเรียนคู่กับพวกกราฟฟิคดีไซน์จะดีมากๆเลยครับ

สำหรับผมเไปเรียนทางด้าน วศบ. คอม ก็เพราะอยากเขียนโปรแกรมสนใจในคอนโทรลเลอร์ประมาณนี้ครับ
ส่วน มัลติมีเดียและอนิเมชัน ก็ไม่ได้เน้นสร้างเว็บซะทีเดียวกับ ที่เพื่อนๆผมเรียนก็ออกจะแนวสร้างเอนิเมชันซะมากกว่า
ก็พวก 3D หรือพวก อินลาส พวกโฟโตชอปก็มีบ้างในภาคเรยีนแรกๆ แต่หลังๆจะเป็นการออกแบบอะครับ เช่น
ออกแบบร้านเหล้า ผับ บาร์ อาคาร สถานที่ต่างๆให้เป็น 3 มิติ

**********. การศึกษาการเขียนเว็บเอง ถ้าคุณไม่มีเวลาเหลือเฟือหรือหมกมุ่นจริงๆ มันไม่ง่ายหรอกครับ อย่างผมตอนเรียน ปวส. ทำเว็บได้ก็งูๆปลาๆ
ทำได้ก็แค่เว็บธรรมด๊าธรรมดา มี แฟชนิดหน่อย อาศัยโปรแกรมสำเร็จรูปซะมากกว่า ซึ่งจารย์ก็สอนอะไรก็ไม่รู้ ไม่ได้เกี่ยวกับการเขียนเว็บเลย เง้อ...
ผมก็เลยอาศัยหนังสือ ซึ่งผมสร้างได้ก็เฉพาะ HTML เท่านั้น ซึ่งเป็นการเขียนเว็บเบื้องต้น ผสมผสานกับการแต่งภาพดว้ยโฟโตชอป ก็ออกมาเป็นเว็บได้เช่นกัน
แต่ออฟชันต่างๆไม่ครอบคลุม ไม่น่าสนใจนันก เพราะไม่ถนัดเรื่องภาษาเขีนยเว็บเลยซักภาษา ประมาณว่าผมไม่ได้เรียนทางด้านนี้โดยตรง แต่เจือกมีในวิชาเรียน

อันจะไปหาหนังสือเกี่ยวกับ JAVA หรือพวก PHP เปิดดูแล้วแม่จ้าวโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยย ขอส่งงานมันทั้ง HTML นี่หล่ะว่ะ 555+

$$$$ คือถ้าเกิดว่าคุณจะศึกษาเพราะอยากมีเว็บเป็นของตัวเอง เปิดเว็บเพื่อเป็นร้านขายของออนไลน์ หรือยังไง ผมแน่ะนำให้หัดใช้ Joomla ครับ
มันง่ายมากๆ ไม่ต้องเขียนเว็บเองทั้งหมด ของฟรี ไม่มีเสียตังค์ และไม่ต้องห่วงเรื่องลิขสิทธิ์ครับ

******แต่ถ้าหากจะถามผมว่า ต้องเรียนสาขาไหนอันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ เพราะผมไม่ค่อยไขว่คว้าทางด้านนี้เลย

dream12594
26th April 2012, 18:03
ผมขอแนะนำครับ วิศวะซอฟแวร์ แต่เป็นหลักสูตรนานาชาติครับ เรียนภาษาอังกฤษหลัก(ที่ผมแนะนำก็เพราะว่า มีทุนไปเรียนต่างชาติที่สิงคโปร์) คะแนนยื่นในรอบแอดมิดไม่ค่อยสูงซักเท่าไหร่ (เป็นมหาวิทยาลัยของรัฐ)

ถ้าชอบแอดนิเมชั่น หรือการสร้างการ์ตูนแบบ3มิติ ก็มีครับ ค่าเทอม2หลักสูตรนี้จะแพงหน่อยน่ะครับ ลองค้นหาข้อมูลของแต่ละคณะ ของแต่ละมหาวิทยาลัยดูน่ะครับ
ลองอ่านแบบ คราวๆอยู่แล้วมันไปทางพวกซอฟแวร์ หมดเลยอะครับ ยากมากซะด้วยซิ เรียนภาษอังกฤษเป็นหลัก โอ้ว!!
ผมว่าดีไม่ดีก็พอๆกับวิศวคอมเลยนะนี้

dream12594
26th April 2012, 18:06
วิศวะคอม ไม่ได้เน้นทำเว็บครับ แค่เป็นวิชาทางผ่านเท่านั้น เน้นเขียนโปรแกรมกับพวกคอนโทรลเลอร์มากกกว่าครับ

ปล. เรียนเขียนเว็บนี่ถ้าเรียนคู่กับพวกกราฟฟิคดีไซน์จะดีมากๆเลยครับ

สำหรับผมเไปเรียนทางด้าน วศบ. คอม ก็เพราะอยากเขียนโปรแกรมสนใจในคอนโทรลเลอร์ประมาณนี้ครับ
ส่วน มัลติมีเดียและอนิเมชัน ก็ไม่ได้เน้นสร้างเว็บซะทีเดียวกับ ที่เพื่อนๆผมเรียนก็ออกจะแนวสร้างเอนิเมชันซะมากกว่า
ก็พวก 3D หรือพวก อินลาส พวกโฟโตชอปก็มีบ้างในภาคเรยีนแรกๆ แต่หลังๆจะเป็นการออกแบบอะครับ เช่น
ออกแบบร้านเหล้า ผับ บาร์ อาคาร สถานที่ต่างๆให้เป็น 3 มิติ

แล้วเรียนทำเว็บ+พวกกราฟฟิคดีไซน์ ต้องเรียนอะไรหรอครับ
อยากรู้อะครับพี่

icecfc
26th April 2012, 18:08
วิทยาการคอมพิวเตอร์ เทคโทโลยีสารสนเทศ ครับ!!!

dream12594
26th April 2012, 18:12

**********. การศึกษาการเขียนเว็บเอง ถ้าคุณไม่มีเวลาเหลือเฟือหรือหมกมุ่นจริงๆ มันไม่ง่ายหรอกครับ อย่างผมตอนเรียน ปวส. ทำเว็บได้ก็งูๆปลาๆ
ทำได้ก็แค่เว็บธรรมด๊าธรรมดา มี แฟชนิดหน่อย อาศัยโปรแกรมสำเร็จรูปซะมากกว่า ซึ่งจารย์ก็สอนอะไรก็ไม่รู้ ไม่ได้เกี่ยวกับการเขียนเว็บเลย เง้อ...
ผมก็เลยอาศัยหนังสือ ซึ่งผมสร้างได้ก็เฉพาะ HTML เท่านั้น ซึ่งเป็นการเขียนเว็บเบื้องต้น ผสมผสานกับการแต่งภาพดว้ยโฟโตชอป ก็ออกมาเป็นเว็บได้เช่นกัน
แต่ออฟชันต่างๆไม่ครอบคลุม ไม่น่าสนใจนันก เพราะไม่ถนัดเรื่องภาษาเขีนยเว็บเลยซักภาษา ประมาณว่าผมไม่ได้เรียนทางด้านนี้โดยตรง แต่เจือกมีในวิชาเรียน

อันจะไปหาหนังสือเกี่ยวกับ JAVA หรือพวก PHP เปิดดูแล้วแม่จ้าวโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยย ขอส่งงานมันทั้ง HTML นี่หล่ะว่ะ 555+

$$$$ คือถ้าเกิดว่าคุณจะศึกษาเพราะอยากมีเว็บเป็นของตัวเอง เปิดเว็บเพื่อเป็นร้านขายของออนไลน์ หรือยังไง ผมแน่ะนำให้หัดใช้ Joomla ครับ
มันง่ายมากๆ ไม่ต้องเขียนเว็บเองทั้งหมด ของฟรี ไม่มีเสียตังค์ และไม่ต้องห่วงเรื่องลิขสิทธิ์ครับ

******แต่ถ้าหากจะถามผมว่า ต้องเรียนสาขาไหนอันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ เพราะผมไม่ค่อยไขว่คว้าทางด้านนี้เลย

อ่าครับคือผมตั้งใจว่าจะเรียนสาขา เลยอะครับเพราะผมจะเข้ามหาลัยแล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับ ที่มาตอบให้ ^ ^

FarrellPete
26th April 2012, 18:17
เรียนทำเว็บเดี่ยวๆ เลยไม่เคยเห็นนะครับ ส่วนมากจะเป็นวิชาเลือก/บังคับ (ผมเรียนเทคโนโลยีมัลติมีเดีย มันก็มีออกแบบ/พัฒนาเว็บเพจ เป็นวิชาเลือก แต่ไม่ได้เลือกเรียน)

gsuhplyf
26th April 2012, 18:20
เอางี้ก็ได้ครับ น้องไปตั้งกระทู้ใน Pantip เลยครับ ก็น่าจะได้คำตอบที่ชัวร์กว่าครับ ถ้าสนใจทางด้านนี้อยากเรียนทางด้านนี้โดยตรงน่าจะมีสาขาที่เปิดนะครับ
ผมไม่ค่อยกว้างทางด้านนี้เท่าไหร่เลยแฮะ เอาเป็นว่าถ้าเลือกคณะได้แล้ว ลองหาหนังสือมาอ่านดูครับ อยากน้อยๆก็เป็นการปูพื้นฐานเข้าไปตอนแรกๆจะได้ไม่ งง

เพราะผมว่าการเขียนเว็บ มันก็ไม่ค่อยต่างกับการเขียนโปรแกรมหรอก หรือมันก็คือการเขียนโปรแกรมนั่นแหล่ะ = ='' จะโปรจริงๆมันต้องผสมผสานกันหลายด้านมากๆเลยนะเออ
แต่ถ้าตั้งใจและชอบจริงๆ มันก็ไม่ยากหรอกครับ ถ้าเราทำสิ่งที่ชอบ มันก็จะเป็นแรงผลักดันเป็นกำลังใจให้เราเองแหละ

อย่างผมมาเรียนคอมเพราะตอนแรกคิดว่าผมเป็นคนชอบเล่นเกม ถ้าเรียนคอมผมก็จะใกล้ชิดกับเกมมากขึ้น - -! เง้อ...คิดผิดคิดถูกไม่รู้

~RIP~
26th April 2012, 18:34
ม.3 ผมก็ได้เรียนนะ เกือบติด 0 - -

dream12594
26th April 2012, 18:51
เรียนทำเว็บเดี่ยวๆ เลยไม่เคยเห็นนะครับ ส่วนมากจะเป็นวิชาเลือก/บังคับ (ผมเรียนเทคโนโลยีมัลติมีเดีย มันก็มีออกแบบ/พัฒนาเว็บเพจ เป็นวิชาเลือก แต่ไม่ได้เลือกเรียน)
ตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะเรียน ICT สาขาออกแบบ และเห็นเขาบอกว่า สาขาออกแบบ แยกออกเป็น 3 อันคือ เกม เว็บ อนิเมชั่น ผมก็ว่าจะเรียนเว็บอะครับ แต่อยากจะรู้ว่ามีมหาลัยไหนเปิดทำการสอนมัง
ที่ไม่ใช้ ศิลปากรกับ มหิดล ครับ

dream12594
26th April 2012, 18:54
เอางี้ก็ได้ครับ น้องไปตั้งกระทู้ใน Pantip เลยครับ ก็น่าจะได้คำตอบที่ชัวร์กว่าครับ ถ้าสนใจทางด้านนี้อยากเรียนทางด้านนี้โดยตรงน่าจะมีสาขาที่เปิดนะครับ
ผมไม่ค่อยกว้างทางด้านนี้เท่าไหร่เลยแฮะ เอาเป็นว่าถ้าเลือกคณะได้แล้ว ลองหาหนังสือมาอ่านดูครับ อยากน้อยๆก็เป็นการปูพื้นฐานเข้าไปตอนแรกๆจะได้ไม่ งง

เพราะผมว่าการเขียนเว็บ มันก็ไม่ค่อยต่างกับการเขียนโปรแกรมหรอก หรือมันก็คือการเขียนโปรแกรมนั่นแหล่ะ = ='' จะโปรจริงๆมันต้องผสมผสานกันหลายด้านมากๆเลยนะเออ
แต่ถ้าตั้งใจและชอบจริงๆ มันก็ไม่ยากหรอกครับ ถ้าเราทำสิ่งที่ชอบ มันก็จะเป็นแรงผลักดันเป็นกำลังใจให้เราเองแหละ

อย่างผมมาเรียนคอมเพราะตอนแรกคิดว่าผมเป็นคนชอบเล่นเกม ถ้าเรียนคอมผมก็จะใกล้ชิดกับเกมมากขึ้น - -! เง้อ...คิดผิดคิดถูกไม่รู้

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ ประมาณอีก 2 ปีถ้ากระทู้ยังอยู่ผมจะมาบอกนะครับว่าได้เรียนอะไร อิอิ(ล้อเล่นครับ)

gsuhplyf
26th April 2012, 19:47
อ่าผมก็เพิ่งนึกออกจากระทู้ของอีกคนนึงครับ ลองหาสาขาเกี่ยวกับ เทคโนโลยีสารสนเทศ.... ทำนองนี้ดูครับว่ามีแล้ว แล้วลองศึกษาข้อมูลดู

เพราะ อย่างวิทยาลัยเทคนิคที่ผมเรียน ก็มีสาขา
เทคโนโลยีสารสนเทศ เน้นกราฟฟิคกับเขียนเว็บแล้วก็ระบบฐานข้อมูลเป็นหลักเลยครับ