PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้.....

Thisisabook
26th April 2012, 22:04
คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับการใช้ภาษาไทย ที่ไม่ถูกต้องครับ.......

~RIP~
26th April 2012, 22:04
ผมคิดว่า...ดราม่าแน่ - -

RocKST4RJaMes
26th April 2012, 22:07
อย่าดราม่านะ !

newchamea
26th April 2012, 22:08
อ่านไม่รู้เรื่องอ่ะครับ ภาษา แปลกๆ- -*

nassdesign
26th April 2012, 22:09
อรัยหร๋อคร๊ 555+

haruhi002z
26th April 2012, 22:11
อรัยหร๋อคร๊ 555+

ประเดิมเเล้วครับ

Punch10sg
ใช่ภาษาไทยหรอครับ ผมว่าไม่ใช่นะ ++ ผมคนไทยแท้ๆยังอ่านไม่ออก

caramel.plzzz
เเม่งลาวหว่ะ บอกได้เเค่นี้ ตามนั้นย์.

==ToR==
คงทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ถ้าเจอคงต้องปล่อยไปอย่าไปยุ่ง อาจจะโดนสวนกลับได้

Thisisabook
26th April 2012, 22:12
เเม่งลาวหว่ะ บอกได้เเค่นี้ ตามนั้นย์.

ตามนั้นย์. ไม่มี ย์ นะครับบบ

bararasza
26th April 2012, 22:34
ไม่มีอนาคต

Thisisabook
26th April 2012, 22:37
ไม่มีอนาคต

ถึงขั้นไม่มีอนาคต T^T

Tinepop
26th April 2012, 22:49
เขาคือผู้คนที่จะไปก่อตั้งประเทศใหม่ครับเขาจึงได้สร้างภาษาอื่นที่ถูกดัดแปลงมาจากภาษาไทย (ขำๆนะครับ^w^)

nakiann123
26th April 2012, 22:53
ผมรู้ ผมเคยอยู่วงการนี้มานาน ต้นเหตุมันอยู่ที่เกมส์ ออดิชั่น เป็นส่วนใหญ่ ผมนี่คุยแทบไม่รู้เรื่อง 555555555555

Thisisabook
26th April 2012, 22:57
อารายหรอค้าบ พาสาวิบัดหราา ผมม่ายย รู้เหมินกานอา

คุณนี่วิบัติหนักเลยครับ -

mutongyoza
26th April 2012, 22:58
ยิ่งในเกมออนไลน์ยิ่งแปลกครับเวลาด่ากัน ****??????????? อะไรของมัน!!!!!! ยังงี้และครับโลกอนไลน์พิมเอาอ่านรุ้เรื่องแต่ไม่ใช้ภาษาถูกต้องคิดแค่ว่าพออ่านได้แปลออกก็พอ นี่ล่ะคนไทย

ก๊มังพิม พ่อ ไม่ดั๊ยนิ๊ต๊ะเอง = =

ปล.ขำๆนะครับ

BosRs_Korat123
26th April 2012, 23:00
ผมรู้ ผมเคยอยู่วงการนี้มานาน ต้นเหตุมันอยู่ที่เกมส์ ออดิชั่น เป็นส่วนใหญ่ ผมนี่คุยแทบไม่รู้เรื่อง 555555555555
555 ถูกครับ มันมาจากเกมส์ทั้งนั้นเลย -.- ผมคุยกะเพื่อนไม่รู้เรื่องเลย ภาษาอะไรของมัน *..*

Shadow_MercurY
26th April 2012, 23:04
มันก็มีบางคำเวลาที่ต้องคุยในเกมส์เเล้วต้องหลีกเลี่ยงบุคคลที่ 3 (ขี้เกียจคุยแบบสนทนา 1-1) อย่างนั้นก็พอถูไถไปได้ เเต่ ... ภาษามนุษย์ต่างดาวก็ไม่ไหวเหมือนกัน กว่าจะแปลออก :heat

hopmbnzatou
26th April 2012, 23:06
http://www.youtube.com/watch?v=cR2XilcGYOo]

จัดไปยามดึกพี่น้อง

4iKunG
26th April 2012, 23:09
อยากบอกว่า มันคุยกับคนได้ด้วยหรอ -0-

Thisisabook
26th April 2012, 23:14
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ตามนั้นย์

slwmm07
27th April 2012, 08:07
อ่านไม่ออก

NaZi_BF3
27th April 2012, 08:17
พวกนี้ไม่มีวันเจริญ

Capathia
27th April 2012, 08:22
ถ้าอยู่ในโอกาสบริบทที่คุยกันเองระหว่างเพื่อนก็พอรับได้นะ แต่ถ้าติดไปคุยกับคนอื่นๆในสังคมนี่ไม่ไหวอ่ะ ช่าง****งงง

tonza
27th April 2012, 08:40
เริ่มต้นที่เกมออนไลน์ เพราะว่ามันจะแบนคำหยาบ เราเลยต้องสันหาคำ ตัวอักษรที่ออกเสียงเหมือนกันมาใช้เพื่อให้พิมคำหยาบได้ อย่าง ค.ว._ ก็พิมเป็น ตวย แล้วมันก็เอาคำธรรมดาที่ไม่ใช่คำหยาบมาดัดแปลงใหม่จึงเกิดเป็นภาษาวิบัติอย่างที่เห็นนี่แหละ

kingcesar
27th April 2012, 08:49
ผมรู้สึกว่าผม 'รำคาญ' ครับ

อ่านไม่ถนัด ไม่ใช่ว่าหัวโบราณ กระแดะรับภาษาพวกนี้ไม่ได้หรอกนะ

แต่ไม่ชอบ 'การดัดแปลงไปในทางที่ไม่สร้างสรรค์'

ผมเบื่อมาก พวกที่ชอบอ้างว่า 'ใช้ภาษาวิบัติแล้วไง? ถ้าแยกแยะออกระหว่างตอนอยู่ใน Social Media กับ ชีวิตจริง ก็ไม่มีปัญหา'

ไอ้พวกนี้มันทำได้แค่พูดดีเท่านั้น จริงๆ มันแยกกันออกไม่ถึง 30% ปากบอกว่าแยกแยะออกก็เหอะ

แต่ผมเชื่อว่ามันแยกไม่ออก 100% เหมือนคนที่พิมพ์ภาษาไทยถูกต้องทุกระเบียดนิ้วตลอดเวลาหรอก

ไม่ต้องอะไรหรอก คำในภาษาไทย มันเขียนเป็นทุกคำหรือเปล่าเถอะ ก่อนจะไปหัดใช้ภาษาวิบัติน่ะ

อย่างไอ้คำว่า 'โลกาภิวัตน์' <<< เนี่ย เท่าที่ผมดูมา คนไทยส่วนใหญ่มันยังเขียนเป็น 'โลกาภิวัฒน์' เลย

ไม่ต้องไปอะไรกับคำยากมากนักหรอก ขนาดแค่คำว่า "อย่าง" เด็กไทยมันยังติดพิมพ์เป็นคำว่า "อย่า" "อยาก" กันอยู่เลย

แล้วจะเอาอะไรกับคำที่ยากกว่านี้??? ขนาดคำเล็กๆ แค่นี้ยังพิมพ์ผิดกัน

ผมเชื่อว่า คนพิมพ์ไม่ได้เจตนาจะพิมพ์อย่างนั้น แต่ด้วยสมองสั่งการ หรืออะไรก็แล้วแต่ มันสั่งการผิดๆ เพราะบางทีมันใช้ภาษาไม่ถูกตั้งแต่แรก

ผมยกตัวอย่าง เด็กบางคนในบอร์ดนี้ (ไม่ใช่แค่บางคน ผมเห็นอยู่หลายคนเลยล่ะ แต่ไม่ขอเอ่ยชื่อ) ตั้งกระทู้ทีนึง ถึงจะไม่ใช้ภาษาวิบัติ แต่พูดจาไม่รู้เรื่อง

วกวน กลับไปกลับมา ย้อนไปย้อนมา อ่านครั้งเดียวแล้วผู้อ่านไม่สามารถเข้าใจได้ทันที ต้องอ่านซ้ำ 2-3 รอบกว่าจะเข้าใจ

นี่อะไรอะ???? นี่หรือเด็กที่เรียนภาษาพ่อภาษาแม่ตัวเองมาตั้งแต่เกิด????

ทำไมไม่อนุรักษ์ ไม่ศึกษาให้ดีๆ

อายุแค่ไม่ถึง 15 ก็หัดใช้ภาษาวิบัติกันแล้ว (จริงๆ ไม่ว่าจะอายุเท่าไรก็ไม่สมควรใช้ แต่ในเมื่อสังคมบางแห่ง คำว่า 'เพื่อน' มันพาไป ทำให้ต้องใช้ตามเพื่อนหรือสังคมแห่งนั้น)

ถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปผมเชื่อได้เลยว่า สมัยเราโต มีลูกมีหลาน พวกเขาจะถามเราว่า

'พ่อๆ เขียนคำว่า <พิพิธภัณฑ์> ยังไงอะ ทำไมผมเขียนว่า พิพิตะพัน ส่งครู แล้วครูไม่ตรวจ???'

ถ้าในอนาคตต่อไปเป็นอย่างนี้จริงๆ ผมจะออกทีวีด่าพวกผู้ใหญ่ หรือคนรุ่นเราๆ ที่ยังใช้ภาษาวิบัติ ทำลายบริบทของภาษาอย่างนี้

แล้วมันจะแก้ยากขึ้น ถ้าเรายังปล่อยปัญหานี้ค้างไว้ให้ล่วงเลยไปกว่า 5 ปีหลังจากนี้....

ลองหาจุดดีๆ ของมันสิ มองแต่แง่ร้ายๆ แบบว่าเวลาพิมพ์ในโทรศัพ หรือ BB อาจจะพิมพ์กว่าง่ายภาษาปกติก็ได้ หรือในคอมอาจจะพิมพ์เร็วกว่า ภาษาปกติก็ได้

(โลกมันสวยเนอะ)

ส่วนผมก็เจอบ่อยๆแต่ไม่ใส่ใจอะไรมากพวกเฟสพวกMSNจะ ทักมาแบบวิบัติๆ ผมก็ตักเตือนถ้าจะไปใช้วิบัติ มีคำแปลให้ผมด้วย เลิกใช้มันเกือบ3ปีละ ลืมหมด ส่วนในเกมส์จะด่ากันยังไงผมไม่สนแต่ถ้ามาอ้างมีชื่อผม มีลบไอดีทิ้งแน่ :sweat(แอบเกรียนนิดๆ)

วิบัติ เริ่มใช้ตั้งแต่ 12 + จริงๆเห็นน้องแถวบ้านทักมาในเฟส ยิ่งกว่าภาษามลายู เสียอีก

พิมพ์ในคอม ผมทดสอบแล้ว พิมพ์แบบปกติผมพิมพ์เร็วกว่าพิมพ์วิบัติเยอะ

sattawat1979
27th April 2012, 08:56
พวกที่ใช้ภาษาแอ๊บแบ๊วนี่ มันคงเข้าใจว่าใช้แล้วดูเท่ ดูดี มั้ง ทำให้ตัวเองดูคิกขุ น่ารักประมาณนั้นมั้ง เข้าใจผิดกันไปอย่างนั้น มันกลับจะทำให้คนอ่านรำคาญมากกว่า - -''

ผมว่าใช้ภาษาให้ถูกต้องจะดูดีกว่าเยอะเลยครับ

communism
27th April 2012, 08:59
ลองหาจุดดีๆ ของมันสิ มองแต่แง่ร้ายๆ แบบว่าเวลาพิมพ์ในโทรศัพ หรือ BB อาจจะพิมพ์กว่าง่ายภาษาปกติก็ได้ หรือในคอมอาจจะพิมพ์เร็วกว่า ภาษาปกติก็ได้

(โลกมันสวยเนอะ)

ส่วนผมก็เจอบ่อยๆแต่ไม่ใส่ใจอะไรมากพวกเฟสพวกMSNจะ ทักมาแบบวิบัติๆ ผมก็ตักเตือนถ้าจะไปใช้วิบัติ มีคำแปลให้ผมด้วย เลิกใช้มันเกือบ3ปีละ ลืมหมด ส่วนในเกมส์จะด่ากันยังไงผมไม่สนแต่ถ้ามาอ้างมีชื่อผม มีลบไอดีทิ้งแน่ :sweat(แอบเกรียนนิดๆ)

วิบัติ เริ่มใช้ตั้งแต่ 12 + จริงๆเห็นน้องแถวบ้านทักมาในเฟส ยิ่งกว่าภาษามลายู เสียอีก