PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องจริงที่ .... เด็กไทยต้องเจอ !!

kingmes
27th April 2012, 09:53
ขอ อภัยนะครับที่นำมาโพสในหมวด Main Forum แต่ผมคิดว่ามันสำคัญจริง ๆ อยากจะให้เพื่อนได้ดู ( สำหรับใครที่ยังไม่ได้ดู )

ดูเองละกันนะครับที่เด็กไทยส่วนใหญ่เกินพฤติกรรมผิดแปลก เกิดจากอะไร

http://www.youtube.com/watch?v=vh31RZ9To1M

sattawat1979
27th April 2012, 10:01
ผู้ใหญ่ก็เป็นเด็กมาก่อนนี่แหละครับ จะดีจะเลวก็ขึ้นอยู่กับการอบรมสั่งสอน อายุไม่ใช่เป็นตัวบ่งบอกถึงความเป็นผู้ใหญ่เสมอไป แก่แบบกระโหลกกะลาก็มีเยอะแยะไป

ผมเห็นเด็กนักเรียนหญิงสมัยนี้ตบกันแล้วสะเทือนใจนะ บอกตรงๆ สมัยผมยังเรียนอยู่ไม่เคยเห็นเพื่อนผู้หญิงตบกันเลย เรียบร้อยใสซื่อกันทุกคน มันเป็นอะไรที่บริสุทธิ์มาก

เด็กสมัยนี้ไม่น่ารักเลย ทำตัวแก่แดด ก้าวร้าว ไม่มีสัมมาคารวะ คงเป็นเพราะพ่อแม่สั่งสอนมาไม่ดี - -''

Nutt
27th April 2012, 10:07
ช่วยแชร์ ครับ

mutongyoza
27th April 2012, 10:11
ผมร้องไห้ T^T

thahanza
27th April 2012, 10:16
ขอแชร์นะคับ

steroids
27th April 2012, 10:18
สะใจ เลยชอบครับจะช่วยแชร์ด้วย

jadejade
27th April 2012, 10:19
สำคัญมากครับ สังคมประเทศไทยทุกวันนี้ นับวันยิ่งแย่ลงเรื่อยๆ

iceza29565
27th April 2012, 10:25
อีกอย่างมันอยู่ที่ตัวเ้ด้กด้วยอะคับผมว่า จะคล้อยตามสิ่งเหล่านั้นหรือป่าว

Guszo
27th April 2012, 10:27
เดวนี้ พ่อแม่สั่งสอนดีแค่ไหน ยังไง มันอยุ่กับเพื่อนมากกว่าพ่อแม่ เลือกที่จะเอาด้านผิดๆของเพื่อนมา แทนที่จะเอาด้านดีๆของเพื่อน พ่อแม่สั่งสอน มาใช้ ไตร่ตรองในการคิดที่จะทำ

แล้วที่ตบกัน ตบเพราะอะไร ไม่หมั่นหน้าก็แย่งผู้ชาย แค่นั้น...

khewinmin
27th April 2012, 10:36
ขนลุกเลย:eek::eek:

slwmm07
27th April 2012, 10:36
สภาพแวดล้อมเป็นยังไง ก็เป็นอย่างงั้น

act12348
27th April 2012, 11:58
พวกคุณทั้งหลายก็อย่าทำตัวหล่อ/สวยเกินไปสิครับนี่แหละคือจุดสำคัยที่ทำให้เขาตบกัน:rtfm
(ล้อเล่นนะครับ):dance

James47
27th April 2012, 12:00
แย่งผัวกันอะดิ

Finba001
27th April 2012, 12:42
มีแต่เรื่องดีๆทั้งนั้น เฮ้อ . . .

beesboy141
27th April 2012, 13:06
สตั้น 10 วิ. .... . .. . .

viewkings2
27th April 2012, 14:08
ร.ร. ผมก็มี แต่มันเซ็ง ตรงที่เกิดกับคนที่ผมแอบชอบ ทั้ง 2 คนอะดิครับ เขาหน้าตาดีกว่าเรียนดีกว่า ช่วยงานอาจารย์ เขาทำดี แล้วไปอิจฉา อิจฉาเสร็จถ้ามีโอกาศก็ไปกวนเขา พอเพื่อนเขาไม่ชอบก็โดนเล่น แล้วมันก็เป็นอยู่อย่างนี้ เฮ้อ :rtfm

NaZi_BF3
27th April 2012, 14:12
ก็นะสังคมสีเทา มันก็มีดีบ้าง ชั่วบ้าง มันอยู่ที่ตัวเราจะเลือกจะยังไง และจะแนะนำให้ลูกหลานเรายังไง

ถ้าพูดกันตรงๆ พอเด็กโตขึ้นมาเป็นวัยรุ่น สิ่งที่เด็กจะฟังมันไม่ใช่คำสั่งสอนจากพ่อแม่ แต่เป็นคำชักชวนจากเพื่อนๆที่รู้จักกัน

แต่ยังไงผมก็ว่ามันยังพอมีทางแก้ ทุกปัญหามีทางแก้ แต่มันอยู่ที่เมื่อไหร่ล่ะ เราจะเริ่มจากตัวเองก่อน

sartan999
27th April 2012, 14:56
ทุกอย่าเซ็กเป็นตัวกำหนดครับ(ไม่ใช้ว่ามันไม่ดีน๊ะ ผมก็ชอบ แต่มากไปก็ไม่ดี)สังคมเด็นไทยสมัยนี้เอาความคิดมาจากผู้ใหญไกล้ตัวครับ ยกตัวอย่าว่า ที่บ้าน พ่อไปมีเมียไหม่แม่เลยเกรียดพ่อเลยพาลมาสอนลูกว่าพ่อมันไม่ดีอย่างนู้อย่านี้แล้วก็ บวกกับละครที่เน้นเนื่อหาที่ว่าไครมาแย่งผู้ชายหรือผู้หญิงของตูมันจะต้องโดน!....จึงทำให้เด็กฝันใจครับเรื่องพวกนี้ พอวันไดวันหนึ่งเด็นพวกนี้เกิดไป ฟิสเชอร์ริ่ง จนได้สมอารมณ์หมายกัน ไม่ว่าฝ่ายชายรึหญิง ก็จะคิดว่าเค้าหรือเธอจะต้องเป็นของๆฉันไปจนวันตาย(ถึงจะดูน้ำเน่าแต่มันเป็นเรื่องจริงในสังคมปัจจุบันครับ)พอมีไครมาสนใจคู้ครองของตนก็จะต้องเกิดการแย่งผู้ชาย/หญิงกัน มันเลยเกิดเป็นปัญหาสังคมที่เกิดจากผู้ใหญ่เราๆทำกันโดนไม่รู้ว่ามันจะเลยเถิดถึงทุกวันนี้ครับ ...... ปัญหาของเด็กเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนต้องค่อยๆสอนกันไปครับอย่าไปรีบอย่าไปกลัวว่าเด็กๆจะต้องเอาเป็นแบบอย่างเพราะ คนเรายิ่งว่าก็เหมือนยิ่งยุครับ สำหรับตัวผมนั้น
เซ็กไม่ใช้คำตอบ เวลาต่างหาที่พิสูจน์รักแท้

exodus
27th April 2012, 15:05
ไม่ต้องโทษสังคมหรอก คนมันจะ heer มันก็ heer
บางคนอยู่ในสลัม โตมาเป็นผู้บริหาร
บางคนอยู่ในสังคมชั้นสูงแต่พฤติกรรมเหมือนโจร
ถามว่าที่เอามาให้ดูคือ "ประชากรส่วนใหญ่" ไหม?
ก็ไม่ แล้วจะขยายผลไปเพื่ออะไร เพื่อสร้างภาพในทาง negative ว่ากูกร้านโลก กูมองเห็นความจริง กูคือสัจจธรรม?
ดัดจริตเกินไปไหมที่จะทำคลิปนี้มาดิสเครดิตจริยธรรมในประเทศ
ทุกคนรู้ว่ามีเรื่องพวกนี้อยู่จริง แต่อัตราส่วนในการเกิดล่ะ วันหนึ่งคุณเห็นนักเรียนตีกัน 3 ครั้งหลังอาหารเลยหรือ?
คุณเคยเข้าไปดูจริงๆหรือยังว่าในสังคมนั้นมันเป็นอย่างไร เด็กช่างที่ตีกันด้วยค่านิยม heer ทุกคนหรือไม่ แล้วพื้นเพเป็นอย่างไร?
คุณมองอยู่แต่มุมนอก แล้วก็ตัดสินคนอื่นว่า นี่คือปัญหา นี่คือความเลว แล้วก็ออกมาก่นด่าหาแนวร่วม
ขี้ขลาดไปไหมครับ