PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ก่อนตายอย่าลืมยกเลิกบัตรเครดิต !!

Doraemon:)
27th April 2012, 10:17
ก่อนตาย... อย่าลืมยกเลิกบัตรเครดิต
นางแจ่มชัด เสียชีวิตไป เมื่อเดือน มกราคม ปีนี้เอง

ธนาคาร สี่ตี้แบงค์ ได้ส่งใบเรียกเงิน
มาเก็บค่าธรรมเนียมประจำปี ของบัตรเครดิต
ซึ่งมาถึงเธอ ในเดือนกุมภาพันธ์ และมีนาคม
พร้อมทั้งเรียกเก็บ ค่าปรับ ที่เธอชำระเงินล่าช้า
พร้อมดอกเบี้ยของยอดที่เรียกเก็บ

ซึ่งในความเป็นจริง เธอไม่ได้ใช้บัตรเครดิตนั้น มาตั้งแต่วันที่ตาย
แต่บัดนี้ ยอดทั้งหมดที่ธนาคารเรียกเก็บ
กลายเป็นเงินจำนวน สองพันกว่าบาท เข้าไปแล้ว

ญาติของเธอ จึงโทรศัพท์ไปยังธนาคาร
ญาติผู้ตาย :
ดิฉันโทรมาแจ้งว่า คุณแจ่มชัด เสียชีวิตแล้วคะ ตั้งแต่เดือนมกราคม
เจ้าหน้าที่ธนาคาร :
ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะคะ
ดังนั้น ค่าปรับ การชำระเงินช้า จึงต้องเรียกเก็บค่ะ
งั้น..... ช่วยยกเลิกบัตรให้ได้ไหมค๊ะ
แต่นี่มันช้ามาสองเดือนแล้วนะค๊ะ ที่เรียกเก็บไม่ได้
และธนาคารได้ออกใบเรียกเก็บไปแล้วค่ะ
ตามปกติ ถ้าลูกค้าเกิดตายไป ทางธนาคารจะจัดการอย่างไรต่อค๊ะ
เราอาจจะต้องแจ้งหน่วยคดีฉ้อโกง หรือไม่ก็แจ้งไปยังเครดิตบูโร
(ส่วนงานที่จะคอยเก็บประวัติการมีเครดิตของคนประเทศไทย)
หรือไม่ก็แจ้งไปทั้งสองที่เลยค่ะ
แล้วยมบาลจะโกรธเธอไหมค๊ะ? (ฉันชอบคำถามนี้ของตัวเองจริงๆ)
อะไรนะค๊ะ?
คุณได้ยินหรือเปล่าค๊ะ ที่ดิฉันบอกว่า เธอตายไปแล้วน่ะค่ะ
รอสักครู่ค่ะ คุยกับหัวหน้าดีกว่านะค๊ะ

สักครู่... หัวหน้ารับโทรศัพท์ไปพูดต่อ...

ดิฉันโทรมาแจ้งให้ทราบว่า
เจ้าของบัตร เสียชีวิตไป ตั้งแต่เดือน มกราแล้วค่ะ
หัวหน้าธนาคาร :
ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะครับ
ดังนั้น ค่าปรับ การชำระเงินช้า จึงต้องเรียกเก็บครับ
(สงสัย เป็นประโยคที่ทางธนาคาร มีไว้ให้ใช้ตอบกับลูกค้า)
หมายความว่า จะต้องเรียกเก็บจากวิญญาณของเธอหรือค๊ะ
(ชักเริ่มติดอ่าง) คุณเป็นทนายความของเธอหรือครับ?
เปล่าคะ ดิฉันเป็นเหลนของเธอน่ะค่ะ (ทนายสอนให้บอกเช่นนี้)
กรุณาช่วยแฟกซ์ ใบมรณบัตรของเธอ มาได้ไหมครับ
ยินดีค่ะ (ทางธนาคารแจ้งเบอร์แฟกซ์)

หลังจากได้รับแฟกซ์เรียบร้อย...
ทางระบบของเรา ไม่ได้บอกว่า
จะให้จัดการอย่างไร ในกรณีที่ลูกค้าเสียชีวิต
ผมก็ไม่ทราบว่า จะช่วยเหลือคุณได้อย่างไร
อ๋อค่ะ.... คิดต่อไปนะค๊ะ
ถ้ายังคิดไม่ออก ก็เรียกเก็บเงินเธอไปเรื่อยๆ ก็แล้วกัน
เธอคงไม่ว่าอะไรหรอกคะ
ครับ… ค่าปรับ การชำระเงินช้า ก็ต้องเรียกเก็บต่อไปนะครับ
ไม่ทราบต้องการที่อยู่ใหม่ของคุณยายทวดไหมค๊ะ
ดีเลยครับ
บริเวณปากน้ำ แม่น้ำเจ้าพระยา สมุทรปราการค่ะ
ขอประทานโทษครับ... นั่นมันเป็นแม่น้ำนี่ครับ
อ้าว!!... แล้วเวลาญาติพวกคุณตาย เอาอังคารไปลอยแถวไหนหรือค๊ะ

http://board.postjung.com/612510.html

sattawat1979
27th April 2012, 10:25
บัตรเครดิตก็คือเครื่องมือสร้างหนี้ให้เรานี่เองล่ะครับ มันก็เงินเราน่ะแหละ แค่มันออกให้ก่อน = =

ตอนนี้ผมยกเลิกไปแล้วครับ เก็บไว้จะสร้างนิสัยไม่ดีให้กับเรา ใช้บัตรรูดสนุกสนาน แล้วมาเครียดตอนต้องผ่อนใช้มันทุกๆเดือน

khewinmin
27th April 2012, 10:26
555+ฮาครับชอบๆ ไอธนาคารก็ยังจะหน้าด้านทวงอีก

holoholoart
27th April 2012, 10:28
ชอบอะ ตอบสะใจมาก

iceza29565
27th April 2012, 10:29
ธนาคารควายเผือก

The Hidden Shadow
27th April 2012, 10:31
ถึงกับจุก......

ผู้ตรวจสอบ
27th April 2012, 10:33
ทำไมญาติผู้ตายต้องโทรไปหาธนาคารด้วยในเมื่อไม่ได้จ่ายอยู่เเล้ว

kinchiro155
27th April 2012, 10:45
โห สุด ยอดเลย ครับ =A=

eswc2011
27th April 2012, 10:58
อ่านจบผมฮาแตกเลย 5555555

RocKST4RJaMes
27th April 2012, 10:59
ธนาคารไรเนี่ย555

tonza
27th April 2012, 11:02
อ้าว!!... แล้วเวลาญาติพวกคุณตาย เอาอังคารไปลอยแถวไหนหรือค๊ะ

5555 ฮาเลย

mybill
27th April 2012, 16:52
ฮาคร๊าฟฟฟ....... 5555+

nakiann123
27th April 2012, 17:10
เกรียนทั้งธนาคาร ทั้งคนโทรไปหาธนาคาร 5555555555