PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง wireless หน่อยครับ

samekubpom
27th April 2012, 14:17
ผมอยากรู้ว่า wireless ที่ีีรับสัญญาณ อินเทอเน็ตอ่ะครับ

มันจะช้าหรือเร็ว เกี่ยวกับตัว wireless หรือเปล่า เกี่ยวกับ ราคา ยี่ห้อหรือเปล่าครับ

หรือเกี่ยวกับ สัญญาณ อินเทอเน็ต อย่างเดียว

hpz
27th April 2012, 19:16
ความเร็วเริ่มต้น จำนวนผู้ใช้ ระยะทาง ประมาณนี้ครับ

merisa
27th April 2012, 19:33
เกี่ยวกับ ตัวปล่อยสัญญาณ wireless (และขึ้นอยู่กับ ความเร็ว Internet ที่เราใช้ และ สัญญาญที่เรา Connect ว่า Connect เต็มทุกขีด หรือไม่ถ้า 1-2 ขีด internet จะช้ามาก ถ้าเต็มก็จะเร็วแต่ไม่เร็วเท่าสาย Lan) ถ้าสมมุติว่า Notebook ของเรารับ 108MB ดูตอน Connect ที่เป็นรูปสัญญาณ wireless จะขึ้น 108mb แต่ตัวปล่อย หรือ access point ปล่อย54mb หรือ 56mb การส่งข้อมูลก็จะอยู่ที่ หรือ Transfer จะอยู่ที่ 3-6 Mb/วินาที (เช่น เรา Copy ข้อมูลผ่าน Wlan โดยใช้โปรแกรม Tera Copy ของเครื่องเพื่อน จะอยู่ที่ 3-6mb/วินาที ซึ่ง ถ้าเป็นสาย Lan จะเป็น 100Mb ดูที่ ตอนเสียบสาย Lan มันจะขึ้นมาบอกว่า 100 Mb ของสาย Lan จะอยู่ที่ 9-11M/วินาที ) แต่ถ้า ตัวปล่อย access point ปล่อย 108mb และตัวรับรับ 108mb สัญญาณเต็ม internet ก็จะเร็วปกติเลย (อย่าเอาไปเทียบกับ Lan 1000M นะเพราะTransfer ไม่เท่ากันแต่ ความเร็ว internet เท่าเดิม แต่สิ่งที่จะได้คือ ไม่เกิดปัญญหา คอขวด ) เพราะ ส่ง 108 แต่ ถ้า notebook เรารับ 54mb Transfer ก็ยังเหลือ อีกเกิบครึ่ง ยังงัยก็เข้า www เร็วเท่าเดิม โดยที่ ต่อกันมากกว่า 4 เครื่อง (ถ้าเครื่องใดเครื่องหรึ่งไม่ Load Bittorrent นะ)

bigspy77
27th April 2012, 19:48
อยู่ที่ระยะทางครับ 100% ตอนนี้ผมก็ไช้wireless เล่นอยู่ครับ ถ้าอยู่ไกลก็จะช้าตามระยะทางครับ

chikuva
28th April 2012, 04:04
ความแรงของต้นทาง
ความแรงของสัญญาณ
สัญญาณรบกวน
จำนวนผู้ใช้
เทคโนโลยีที่ใช้