PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเป็นอะไร

chaihuad
28th April 2012, 00:11
คือ จะเรียกว่าอาการหรืออะไรดีมันแบบว่าผมอายุ 13 นะ เป็นผู้ชายที่ไม่มีไรมากแต่ผมมีสิ่งหนึ่งที่ไม่เคยบอกคือ อาการผมไปเจออะไรมาหรือโกรธอะไรมา ปกติก็เป็นคนโกรธง่ายหายเร็วอยู่แล้ว
แต่พอสมุมติเราเกลียดคนนี้เข้าไส้ช่วงเวลา เช้า ๆ ผมก้จะฝังใจว่าผมเกลียดมัน ผมจะไม่ทำไรให้ (ยกเว้นพ่อแม่นะ) และที่ผมแปลกใจคือ เวลากลางคืนผมจะหายโกรธคนนั้นแบบหายปลิดทิ้งไปเลย
และในหัวก็จะคิดเรื่องของแต่ละคนที่เจอมาในแต่ละวันแล้วมานอนนึก ผมกลับรู้สึกว่าคน ๆ นั้นน่าสงสาร (คนที่ผมโกรธอะ) หรือคนที่ผมไปเจอมาแต่ละคนมันแบบสงสารมากอะ ยิ่งถ้าไปเจอพวกขอทานนะตอนที่เจอผมไม่รู้สึกอะไรแต่พอตอนก่อนนอน (ผมนอนหลับยาก) มันเอามาคิดในแง่ ที่น่าสงสาร ผมเป็นแบบนี้ทุกคืนครับ มันจะเป็นผลดีหรือป่าวที่เรามีจิตเมตตาแก่คนอื่น มีสำนึก อะไรประมาณนี้ไหมครับ
และเวลาผมไปไหนหรือมีเพื่อนพ้องอะไรพวกนี้ เพื่อน ๆ จะติดผม และผมชอบคิดอะไรแบบสุด ๆ แบบมองของอย่างนึงคิดได้หมดเลยครับ สมมุติมองพวกเครื่องบินผมก้จะจิตนาการไปทั่ว เริ่มนอกเรื่องละ
ผมเป็นคนเงียบเวลาอยู่ในโรงเรียน
อยากทราบว่ามีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ ? หาเพื่อนแนวเดียวกันอยู่
คนมาอ่านประมาณครึ่งนึงจะ งง มากนะผมว่า ขอโทษนะครับที่เขียนให้ งง
ขอบคุณมากครับ

sattawat1979
28th April 2012, 00:16
โกรธง่ายหายเร็ว ก็ถือว่ายังใช้ได้นะครับ

แต่ถ้าจะให้ดีต้อง โกรธยากหายเร็ว นะครับ ถ้าเป็นคนแบบนั้นได้จะดีมากๆ ^ ^

ส่วนเรื่องมีจิตเป็นเมตตาสงสารคนอื่น นี่ก็เป็นข้อดีเหมือนกันครับ ทำให้จิตเราไม่เร่าร้อน จิตจะอ่อนนุ่ม นอนก็เป็นสุข ตื่นก็เป็นสุข ^ ^

animosity
28th April 2012, 00:18
เค้าเรียกจิตใต้สำนึก มีกันทุกคนแหละ เว้นแต่มีมากมีน้อย คนมีมากจะใจดีหน่อย เห็นอะไรแย่ๆไม่ได้ช่วยหมด แล้วก็ชอบเอาเรื่องเก่าๆที่ผ่าน มาคิด ว่าเราทำไม่ดีรึป่าว ทำไมเราถึงทะเลาะกับคนนั้น คนนี้ก็ว่าไป

Phenomenom555
28th April 2012, 00:25
จขกท.ก็เป็นเหมือนผมหลายอย่างเลยนะครับ โกรธง่ายหายเร็ว ใจอ่อน

อีกอย่าง จขกท.เพิ่งอายุ 13 ปีกำลังวัยรุ่นอารมณ์ยังไม่คงที่ครับ ตอนผมอายุเท่าจขกท.ก็พอเป็นเหมือนๆกันอยู่

เอาเป็นว่าเดียวพอโตขึ้นอีกหน่อย(ประมา๊ณอายุ 18-20) พอช่วงนั้นอารมณ์จะเริ่มคงที่ขึ้นครับ มีความเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น

ความคิดอะไรก็เปลี่ยนไป สรุปคือ จขกท.ไม่ได้ผิดปกติอะไรหรอกครับ อย่าคิดมากเลย:)

~RIP~
28th April 2012, 00:35
แต่ถ้าจะให้ดีต้อง โกรธยากหายเร็ว นะครับ ถ้าเป็นคนแบบนั้นได้จะดีมากๆ ^ ^

ไม่ได้ชมตัวเองนะ เหมือนผมเลย เวลาโดนแกล้งของผมส่วนใหญ่คือพวกที่แค้นผมจากที่ไปแกล้งมัน ตุ๋ยไข่ทียังกะโดนโชริวเคน - -
เลยไม่ค่อยโกรธนอกจากจะรุนแรงถึงเลือดตกยางออก ถ้าธรรมดาก็หายกัน

DeadCarnival
28th April 2012, 00:51
นิสัยก็คล้ายๆผมนะ ไม่มีไรน่าแปลกนิ่ครับ

แต่ถ้าถามว่าคุณเป็นอะไร ผมก็ตอบได้เต็มปากเต็มคำเลยว่า "คน" :o

sattawat1979
28th April 2012, 01:04
ไม่ได้ชมตัวเองนะ เหมือนผมเลย เวลาโดนแกล้งของผมส่วนใหญ่คือพวกที่แค้นผมจากที่ไปแกล้งมัน ตุ๋ยไข่ทียังกะโดนโชริวเคน - -
เลยไม่ค่อยโกรธนอกจากจะรุนแรงถึงเลือดตกยางออก ถ้าธรรมดาก็หายกัน

ดีแล้วครับ คนโกรธยาก น่าคบกว่า คนโกรธง่าย

คนโกรธง่าย เป็นพวกเส้นตื้นเจออะไรกระทบนิดหน่อยก็ฉุนเฉียว หน้าบอกบุญไม่รับ ไม่มีใครอยากอยู่ใกล้

ตรงข้ามกับคนโกรธยาก จะใจเย็น ทำอะไรก็ใช้เหตุผลไตร่ตรอง ดูสุขุม มีเสน่ห์ ใครๆก็อยากเข้าใกล้

ฝึกให้เป็นคนแบบนี้ไว้จะดีมากครับ

อย่างที่คำโบราณว่าไว้ ''ฆ่าความโกรธเสียได้ก็อยู่เป็นสุข'' :yes

best19939
28th April 2012, 01:16
ผมเป็นคนโกรธยากหายเร็วครับ ^^

yin29576
28th April 2012, 01:17
พยายามอย่างคิดมากครับ มองโลกในแง่ดี ทำใจให้สบาย :D

Volcanus
28th April 2012, 01:20
13 วัยต่อต้านหละมั้ง ผมก็เคยเป็นนะ แต่ตอนนี้หายละ ^^

Goddialga
28th April 2012, 19:48
คล้ายๆผมเลยครับ เค้าว่าตอนกลางคืนสมองกับจิตของเราจะคิดมากและละเอียดกว่าตอนเช้าน่ะครับ แล้วก็ตอนเช้าคนจะโมโหง่ายกว่าตอนค่ำด้วยครับ เหมือนหยินหยางน่ะครับ

Michiri
28th April 2012, 19:53
ท่านเป็นเหมือนผมเป๊ะเลย

goozza
28th April 2012, 22:17
คล้ายๆผมนะ