PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าจะซื้อ PS3 ระหว่าง เครื่องแท้ กับ เล่นในฮาร์ทดิสท์ แบบไหนดีกว่ากันคะ?

SakiDarkSide
28th April 2012, 08:46
ตอนนี้ทำจะซื้อเครื่อง PS3 ซักเครื่องน่ะ แต่ติดที่ว่าไม่รู้ว่า เครื่องแท้ กับ เล่นในฮาร์ทดิสท์ (ที่เรียกว่า Jailbreak)
มันต่างกันอย่างงไบ้งน่ะคะ? ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยคะ T^T

dreadrac1235
28th April 2012, 10:43
ก็ ท่า คุณ จะเล่นออนไลน์ คุณก็ ซื้อ แผ่นเเท้ เเต่ถ้าคุณเล่น ด้านมืดก็เล่น ในฮาร์ทดิส

Netball07
28th April 2012, 11:13
ถ้าซื้อแท้ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะมีปัญหาอะไรมากมาย ใส่แผ่นเล่นจบ.. เสียแค่แผ่นแพงเท่านั้น

ฮาร์ทดิส จะมีปัญหาเยอะกว่าต้องอัพเดทนู่นนี่เยอะแยะ และยังเล่นเกมพึ่งออกล่าสุดไม่ได้ ข้อดีคือ เกมมีเยอะ (เกมเก่าๆอะนะ)

alize
28th April 2012, 11:33
ผมเป็นคนที่ตอนแรก jail มาครับแต่ปัจจุบันเล่นแท้แล้ว เพราะเวลาเกมออกใหม่ต้องรอ ถ้าเล่นแท้ก็แค่ซื้อแผ่นจบ ถ้ามีงบผมจะแนะนำแบบว่า PS3 เล่นแท้ไว้เล่นเกม Exclusive แล้วอีกเครื่องเป็น Xbox ไว้เล่นเกมที่ไม่มั่นใจหรือคิดว่าเล่นไม่คุ้มครับเพราะ 2 เครื่องนี้เกมส์จะออกมาพร้อมๆกัน

oBenjungo
28th April 2012, 11:44
ไม่ซื้อเป็น xbox360 แทนละครับ ถ้าไม่แน่ใจว่าจะเล่นแท้หรือ copy ยังไง xbox360 ก็น่าจะง่ายกว่า ps3 เล่นผ่าน HDD นะครับ แต่ส่วนตัวผม ps3 เล่นแท้นะครับ เพราะผมเอาไว้ออนไลน์บ้าง แต่ก็ไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่
แต่ xbox360 น่าจะคุ้มค่ามากที่สุดครับ แผ่นก็ถูกด้วย แผ่นละ 50 บาท (เริ่มต้น) เครื่องใหม่ ๆ ตอนนี้เค้าก็น่าจะอัพ FW ตัวใหม่ให้มาแล้ว ps3 ตอนแรกผมก็ลังเลเหมือนกันว่าจะเอาไปทำเล่นผ่าน HDD ดีมั้ย แต่ก็ไม่ได้ทำเพราะรอไม่ไหว ไม่มีเกมเล่นเลยครับ

Meisters
28th April 2012, 20:27
ส่วนตัวผมว่าแท้ดีกว่านะ สนับสนุนด้วย ^^

DarkDealer
28th April 2012, 22:22
ps3 แผ่นแท้บางเกมต้อง install ลง hdd อีกนะครับ ส่วนสายมืดนี่ก็จะมี multiman เป็นโปรแกรมที่เครื่องรุ่นใหม่ทำไม่ได้ เล่นเกมเก่าๆได้หมด fw ไม่เกิน 3.66(มั้ง) อันนี้คุ้มมาก กับ jailbreak trueblue จะเล่นเกมใหม่ๆได้ แต่เล่นเกมเก่าไม่ได้เป็นส่วนใหญ่

ถ้าเล่นสายมืดคงต้องใช้ trueblue นะครับ แล้วส่วนใหญ่เครื่องรุ่นใหม่ๆจะเล่นก้อปไม่ได้

ส่วนผมคิดว่าเล่นแท้ดีกว่าครับ อย่าเล่นสายมืดเลย ps3 ก็เอาไว้เล่นเกม exclusive อย่างเดียวก็ได้ เกมเทพๆเยอะจัด แต่อย่างว่าเล่นสายมืดมันได้เล่นเกมเยอะกว่ามากมายแต่อดออนไลน์นะเหอะๆ