PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ เรื่องสายกีต้าร์

iPalm1969
28th April 2012, 15:15
ตามนั้นครับ พอผมใส่สายทีไร เสียงมันจะต่ำลงเองอะครับ (สายหย่อนเอง) แล้วพอผมหมุนมันไปเรื่อยๆ ครับ มันก็ขาดอะ ทำไงดีอะ (ปล.กีต้าร์ไฟฟ้าครับ) :dash :dash :dash

BN_BOOM
28th April 2012, 15:24
มันหย่อนของผมไม่ขาดนะผมใช้ ernie ball

iPalm1969
28th April 2012, 15:30
ผม gibson ครับ หมุนไป หมุนมา มันขาดเลยอะ ผมเสียดายตัง

benz1230
28th April 2012, 18:00
เป็นเช่นกันครับ สายของอะไรก็ตาม

สายมันยังไม่คงที่ครับ ต้องปรับๆเล่นๆ(แนะนำให้ดันสายครับ อ่อให้ตั้ง standard นะครับอย่าหมุนจนตึงเกินไป)ไปเรื่อยๆ ซัก 4-8รอบครับ

ถ้ามันหย่อนก็ตั้งใหม่ แค่นั้นละครับ พอสายคงที่แล้วมันจะไม่หย่อนเร็วครับ

FreeJUNG
29th April 2012, 02:42
มีคันโยกเปล่าเอ่ย สายมันตึงจนสปริงบริจเด้งขึ้นมามั้ย
แนะนำว่า ให้ใส่สาย 6 และ 1 ขันไม่ต้องตึงแล้วใส่ที่เหลือให้ครบ ไม่ต้องตึงเช่นกัน
แล้วตั้งเสียงมาจากสาย 6 ไปสาย 1จนตรง และพอถึงสาย 1แล้วสาย 6ก็จะเพี้ยนต่อ(เสียงจะต่ำลง)
ให้ทำแบบนี้วนไปเรื่อย พอถึงจุดที่สปริงมีแรงดึงได้พอดี มันจะไม่เพี้ยนต่อแล้ว ให้ lock สายได้เลยครับ

Aequitas
29th April 2012, 02:52
สายมันอาจจะตึงเกินไปครับ เวลาใส่แรกๆมันจะยังไม่คงที่เพราะอยู่ดีๆถูกดึงจนตึงเลย

ปกติเวลาใส่จนตึงพอสมควรให้นวดสายไปก่อนครับ แล้วรอซักพักค่อยปรับใหม่ ให้มันเคยชินซะก่อน

ส่วนเรื่องที่เสียงต่ำลงเรื่อยๆเนี่ยใช้ bridge แบบไหนครับ ตอนใส่สาย bridge มันลอยหรือเปล่า เพราะถ้าไม่ยังงั้นต้องไปปรับสปริง แต่ของกิ๊บสันปกติไม่น่าใช้ bridge แบบใช้สปริงก็ไม่ต้องไปดูละกัน เว้นแต่ว่าเป็นแบบที่บอกไป

iPalm1969
29th April 2012, 10:34
ไม่ใช้ครับ มันเหมือนสายมันรูดอะไร ที่ว่าขาด ผมไม่แน่ใจ เพราะตัวกลมๆ ที่อยู่ปลายสาย (ตัวที่ขึงสาย) มันเหมือนจะไม่แน่น หรือ อยู่ดีๆ มันก็หลุดไปเลยครับ

iPalm1969
29th April 2012, 10:35
มีคันโยกเปล่าเอ่ย สายมันตึงจนสปริงบริจเด้งขึ้นมามั้ย
แนะนำว่า ให้ใส่สาย 6 และ 1 ขันไม่ต้องตึงแล้วใส่ที่เหลือให้ครบ ไม่ต้องตึงเช่นกัน
แล้วตั้งเสียงมาจากสาย 6 ไปสาย 1จนตรง และพอถึงสาย 1แล้วสาย 6ก็จะเพี้ยนต่อ(เสียงจะต่ำลง)
ให้ทำแบบนี้วนไปเรื่อย พอถึงจุดที่สปริงมีแรงดึงได้พอดี มันจะไม่เพี้ยนต่อแล้ว ให้ lock สายได้เลยครับ

ครับ ของผมมี แต่ผมใส่แค่สายเดียวครับ เราะมันขาดแค่สายเดียว คือสาย 1

Aequitas
29th April 2012, 22:13
ตกลงมันขาดหรือมันหลุดครับ แล้วใช้ bridge แบบไหนครับ คันโยกแบบไหน มีภาพประกอบไหมครับ

sentinel12
30th April 2012, 21:46
ขอภาพ ประกอบครับ

iPalm1969
1st May 2012, 10:29
ตกลงมันขาดหรือมันหลุดครับ แล้วใช้ bridge แบบไหนครับ คันโยกแบบไหน มีภาพประกอบไหมครับ

http://img6.uploadhouse.com/fileuploads/16025/16025460-holder-9abfab84c032e493e57203dcb0afde39.jpg

แบบนี้ครับ

Aequitas
1st May 2012, 20:06
พวก bridge แบบนี้เวลาเปลี่ยนสายใหม่หรือตั้งเสียงมันจะชอบมีปัญหาเรื่อง bridge ลอย ซึ่งต้องไปปรับสปริงที่ด้านหลัง

ตอนใส่สายตัว bridge มันลอยหรือเปล่าครับ เพราะถ้า bridge ลอยเวลาตั้งสายเสียงมันจะต่ำลงเรื่อยๆ

iPalm1969
2nd May 2012, 12:00
พวก bridge แบบนี้เวลาเปลี่ยนสายใหม่หรือตั้งเสียงมันจะชอบมีปัญหาเรื่อง bridge ลอย ซึ่งต้องไปปรับสปริงที่ด้านหลัง

ตอนใส่สายตัว bridge มันลอยหรือเปล่าครับ เพราะถ้า bridge ลอยเวลาตั้งสายเสียงมันจะต่ำลงเรื่อยๆ

ไม่ลอยครับ

beersmooth
2nd May 2012, 21:52
http://img6.uploadhouse.com/fileuploads/16025/16025460-holder-9abfab84c032e493e57203dcb0afde39.jpg

แบบนี้ครับ

มินิ ฟรอยโรส ครับ เป็นคันโยกครับ แบบไม่มีตัวล็อกสายตรงคอ เหมือนพวก ฟรอยโรส ครับ ปันหาแรกนะครับที่บอกว่าสายหย่อนไม่ใช่น่าตกใจอะไรครับมันเป็นเองธรรมชาติของมัน มัน
โดนขิงให้ตังตลอดเวลามันก็ต้องหย่อน หรือไม่ก็เป็นการยืดตัวของสาย ไม่น่าตกใจอะไรครับ เพราะก่อนเล่นทุกครั่้ง ต้องตั้งสายให้ตรงก่อน
ส่วนเรื่องสายขาดนั้นอาจจะเป็นสายที่ไม่ได้มตราฐาน เพราะสายยี่ห้อ gibson ห่วยมากแม้ของแท้ก็เหอะ แนะนำ ernie ball daddario curt mangan อะไรพวกนี้ราคาถูกกว่า gibson ด้วย

น่าถ่ายกีต้าร์มาโชว์ก็ดีนะครับจะได้วิเคราะห์ได้มากกว่านี้

iPalm1969
3rd May 2012, 09:29
มินิ ฟรอยโรส ครับ เป็นคันโยกครับ แบบไม่มีตัวล็อกสายตรงคอ เหมือนพวก ฟรอยโรส ครับ ปันหาแรกนะครับที่บอกว่าสายหย่อนไม่ใช่น่าตกใจอะไรครับมันเป็นเองธรรมชาติของมัน มัน
โดนขิงให้ตังตลอดเวลามันก็ต้องหย่อน หรือไม่ก็เป็นการยืดตัวของสาย ไม่น่าตกใจอะไรครับ เพราะก่อนเล่นทุกครั่้ง ต้องตั้งสายให้ตรงก่อน
ส่วนเรื่องสายขาดนั้นอาจจะเป็นสายที่ไม่ได้มตราฐาน เพราะสายยี่ห้อ gibson ห่วยมากแม้ของแท้ก็เหอะ แนะนำ ernie ball daddario curt mangan อะไรพวกนี้ราคาถูกกว่า gibson ด้วย

น่าถ่ายกีต้าร์มาโชว์ก็ดีนะครับจะได้วิเคราะห์ได้มากกว่านี้

ครับๆ :sweat ผมนึกว่ามันจะดีเหมือนกีต้าร์

beersmooth
3rd May 2012, 12:00
ครับๆ :sweat ผมนึกว่ามันจะดีเหมือนกีต้าร์

สายกี่ต้าร์ไฟฟ้า ไม่มีใครใช้ หรอกครับ gibson ผมแนะนำนะครับว่าซื่อสายยี่ห้อ curt mangan เสียงดีมากครับ แทบนิ่มโคดๆๆ ราคาไม่แพงด้วยครับ เซ็ต6สาย ก็180บาทเองนะครับ

ว่าแต่สายกี่ต้าร์คุณไม่ได้ขาด ใช่ไหมครับ มันแค่หลุดออกมาเฉยๆ ถ้าแค่หลุดก็แนะนำว่าให้ขันตัวล็อกสายด้านหลัง สะพานสายให้แนน่ๆนะครับไม่ต้องกลัว แต่ถ้ายังหลุดอีกก็ต้องโทษสะพานสายของท่านอาจจะมีปัญหา

ไม่เห็นถ่ายรูปกีต้าร์ให้ดูเลยว่ารุ่นไรอะ ถ่ายโชว์บ้างดิ ไหนไหนก็ตั้งกะทู้แล้วนะ