PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณเคยคิดมั้ยเมื่อคุณตายคุณจะไปไหน ?

ghoszaba007
28th April 2012, 20:34
ผมหรอ ไม่รู้สิ ดูๆกันไป

oodd39
28th April 2012, 20:35
ผมว่าผมตายไปเเล้ว มันมืดครับ ไปไหนไม่ได้หรอก มองทางไม่เห็น

hopmbnzatou
28th April 2012, 20:38
ส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อเรื่อน นรก กับ สวรรค์ นะผมดิกว่าเป็นเรื่องที่คนโบราณแต่งขึ้นมามากกว่า

ผมว่าการตายก็เหมือนการที่ร่างกายของเราหยุดทำงานก็แค่นั้น

peeknwza
28th April 2012, 20:38
ผผมก็ไม่รู้เลยคามตายเป็นไงตายแล้วเราจะไปทำอะไร

godmannyza
28th April 2012, 20:43
คิดว่าตายไปแล้ว คงกลายเป็นพลังงานเร่ร่อนอยู่ละมั้งครับ ;)

kimnasa
28th April 2012, 20:44
อยากรู้ก็ลองตายดูสิ หึหึ

ให้จขทกลองแล้วมาบอกนายนะ๕๕๕

[EMPTY]
28th April 2012, 20:44
ตายแล้วไปเกิดใหม่

ghoszaba007
28th April 2012, 20:46
อยากรู้ก็ลองตายดูสิ หึหึ

ผมอยากให้คุณลองก่อนแล้วมาบอกผมดีกว่านะ

HAWKIEZ
28th April 2012, 20:47
ส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อเรื่อน นรก กับ สวรรค์ นะผมดิกว่าเป็นเรื่องที่คนโบราณแต่งขึ้นมามากกว่า

ผมว่าการตายก็เหมือนการที่ร่างกายของเราหยุดทำงานก็แค่นั้น

เห็นด้วยครับ ! ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกัน เป็นเรื่องที่คนโบราณเเต่งขึ้นมาเพื่อให้เราทำความดีเเละก็ไม่ทำความชั่วเเหละครับ ไม่ได้ลบหลู่นะครับ เเต่ผมเชื่ออย่างนี้

Msguzs
28th April 2012, 20:49
แต่ผมเชื่อนะว่า นรก สวรรค์ มีอยู่จริง

ไม่งั้นเราจะมีความรักอยู่ในหัวใจได้ไง

gafiled1
28th April 2012, 20:50
เห็นด้วยครับ ! ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกัน เป็นเรื่องที่คนโบราณเเต่งขึ้นมาเพื่อให้เราทำความดีเท่านั้นเเหละครับ

ไม่งั้นคนทั้งประเทศก็เป็นคนเลวไม่ทำความดีสิครับ

skullza
28th April 2012, 20:52
ผมเชื่อหลักวิทยาศาสตร์คับ ผมคงเป็นพลังงานนนน

newchamea
28th April 2012, 20:52
ผมเชื่อนรก-สวรรค์ อ่ะครับถ้าผมเป็นคนดีก็ได้ขึ้นมั้งครับถ้าไม่ดีก็ลง

sattawat1979
28th April 2012, 20:53
คนเราตาย ตายแค่ร่างกายครับ แต่จิตไม่ได้ตายไปด้วยนะ

จิตก็จะล่องลอยไปตามกรรมที่สะสมไว้ ถ้าเป็นกรรมดีก็ไปสุขคติ ถ้าเป็นกรรมชั่วก็ไปทุคติ

ชาตินี้ ชาติหน้า มีจริงแน่นอน ถึงผมจะพิสูจน์ให้พวกคุณดูไม่ได้ แต่ผมเชื่ออย่างนั้น

เรื่องจิตเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน ต้องนั่งสมาธิดูจิตถึงจะรู้ จิตไม่มีความคิด แต่เป็นแค่รับรู้เท่านั้น

ถ้าทำบุญบ่อยๆ จิตจะรับรู้และสะสมไว้ เมื่อตายไป จิตตัวนี้แหละจะพาไปเกิดบนสวรรค์

ถ้าทำบาปบ่อยๆ จิตจะรับรู้และสะสมไว้ เมื่อตายไป จิตตัวนี้แหละจะพาไปเกิดในนรก

asalost
28th April 2012, 20:53
วิทยาศาสตร์ไม่สามารถอธิบายได้ทุกสิ่งครับ

niorjung
28th April 2012, 20:58
ตายแล้วไปไหน ตายแล้วมีการเกิดใหม่จริงหรือป่าว เพื่อนๆก็ลองคิดเอาว่า ทำไม คุณถึงได้เป็นคุณอยู่ทุกวันนี้ คุณเกิดมาแล้วทำไมถึงอยู่ในร่างนี้ บังคับร่างนี้ได้ นรก สรววค์ มีจริงหรือไม่

ถ้าอยากรู้ ลองตายดูสิ

earthkotig
28th April 2012, 20:59
ไปเผา.............

LuFy
28th April 2012, 21:01
ไปไหนไม่รู้เเต่ผมทำวันนี้ให้ดีทีสุดก็พอ:yes

zabaha12
28th April 2012, 21:03

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

geforce9500
28th April 2012, 21:03
นอนตายใต้ต้น กัญชา

Guardian
28th April 2012, 21:08
ผมว่าคนตายแลวอ่า รู้สึกตัวอีกทีก็เกิดใหม่แล้วครับ...

Smion
28th April 2012, 21:09
ตายไปก็อยู่ในโลงศพนั่น แหละครับผม

เรื่อง นรกสวรรค์ แล้วแต่ใครจะเชื่อนะครับ

แต่ผมก็ไม่ลบหลู่

แต่ก็อาจจะมีจริงได้เพราะ คนเราเกิดมาได้ ถ้าตาย แล้ว ก็อาจจะมีวิญญาญจริงๆก็ได้นะครับ

edwardza02
28th April 2012, 21:13
ขอเชิญ คุณริวจิต สัมผัสครับ

หนุ่มหน้าหวาน
28th April 2012, 21:14
ถ้านรก สวรรค์มีจริง ทำไมเวลา ลงโทษเสร็จตามที่เคยทำกรรมไว้ แล้วเวลา จะไปเกิดใหม่ทำไมต้องให้ ดื่มน้ำลืม อดีต ด้วย ถ้าคนลืมว่าเคยโดนลงโทษจากนรกมาแล้ว เค้าจะเป็นคนดีหรอ เค้าจะกลัว ความผิดที่ทำลงไปหรอ เพราะว่าเค้าไม่รู้ว่า นรกมีจริงหรือไม่

LoVEGothic
28th April 2012, 21:15
ผมว่าตายแล้วคงเหมือนการนอนหลับแล้วไม่ตื่นเลยมั่ง ไม่รุ้ไม่เคยลอง ใครอยากรู้ก้อลองดูครับแล้วเข้าฝันมาบอกผมด้วยยินดีรับฟัง

thammahon
28th April 2012, 21:21
ถ้านรก สวรรค์มีจริง ทำไมเวลา ลงโทษเสร็จตามที่เคยทำกรรมไว้ แล้วเวลา จะไปเกิดใหม่ทำไมต้องให้ ดื่มน้ำลืม อดีต ด้วย ถ้าคนลืมว่าเคยโดนลงโทษจากนรกมาแล้ว เค้าจะเป็นคนดีหรอ เค้าจะกลัว ความผิดที่ทำลงไปหรอ เพราะว่าเค้าไม่รู้ว่า นรกมีจริงหรือไหม

มันเป็นเรื่องของวัฏสงสารครับ ถ้าบุคคลที่ฝึกจิต ก็สามารถที่จะระลึกชาติได้เองครับ

สำหรับทำดีเพราะกลัวตกนรก นั้น ในทางพุทธศาสนาถือว่าไมไ่ด้บุญ จัดเป็นพุทธพาณิชย์ครับ

ส่วนตัวแล้วผมเองก็เคยไป จึงเชื่อในเรื่องนี้ แต่หลายคนอาจไม่เชื่อ

เรื่องของบุคคลอื่นผมไม่ทราบแน่ แต่ถ้าพระพุทธองค์ ทรงบอกว่า "อย่าเชื่อแม้พระองค์เอง แต่จงเชื่อเมื่อพิสูจน์แล้ว"

akablood
28th April 2012, 21:25
คงจะไปที่ที่บรรพบุรุษอยู่มั้งครับ 55555555

thammahon
28th April 2012, 21:26
พูดแล้วนึกถึงนิทานZen ครับ

ครั้งหนี่งบรมจารย์ตั๊กม๊อนั่งทำสมาธิอยู่ใต้ต้นไม้ มีหลวงจีนผ่านมาเห็น พลันถามว่า

หลวงจีน:ท่านอาจารย์ ท่านเองศึกษาธรรมมามาก อาตมาอยากทราบว่า "ตายแล้วไปไหน

บรมจารย์ตั๊กม๊อ : ข้าไม่รู้

หลวงจีนพลันหัวเราะเยาะในคำตอบ แต่ บรมจารย์พูดต่อไปอีกว่า "เพราะข้ายังไม่เคยตาย"

หลวงจีนคนนั้นกราบเท้าบรมจารย์ทันที

ขออธิบาย การที่บรมจารย์ตั๊กม๊อนั้นตอบว่า ข้าไม่รู้ เนื่องจาก ไม่สามารถพูดได้ว่าบุคคลใดนั้นตายแล้วไปไหน เนื่องจากผลกรรมเป็นตัวกำหนด

และการที่ตอบว่า"ข้าไม่เคยตาย" ยังผลให้แสดงถึงความเป็นอนิจจัง การตายนั้นเป็นเรื่องอนาคตซึ่งคาดคะเนไม่ได้ แม้จะเป็นพระก็ตาม

---------------
โดยส่วนตัวแล้ว ผมเองเคยมีประสบการณ์ที่ได้ไปสวรรค์ และ นรก อยู่เหมือนกันครับ

จะเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ แต่พระพุทธองค์สอนว่า "ไม่เชื่อ" ต้อง "พิสูจน์"

ไม่ต้องตาย ไม่ต้องลองตาย แค่ฝึกสมาธิ จนเข้าญาณได้ ก็จะไปได้ อยู่แค่ว่า มีมานะ หรือปล่าว

ถ้าต้องการก็จะเล่าให้ฟังครับ แต่ถ้าจะหัวเราะเยาะก็ไม่ว่าครับ

edwardza02
28th April 2012, 21:26
ผมจะไปดาวนาเม็กครับ ไปอยุ่กับ พิคโคโร่

ruicosta
28th April 2012, 21:34
คนเราตาย ตายแค่ร่างกายครับ แต่จิตไม่ได้ตายไปด้วยนะ

จิตก็จะล่องลอยไปตามกรรมที่สะสมไว้ ถ้าเป็นกรรมดีก็ไปสุขคติ ถ้าเป็นกรรมชั่วก็ไปทุคติ

ชาตินี้ ชาติหน้า มีจริงแน่นอน ถึงผมจะพิสูจน์ให้พวกคุณดูไม่ได้ แต่ผมเชื่ออย่างนั้น

เรื่องจิตเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน ต้องนั่งสมาธิดูจิตถึงจะรู้ จิตไม่มีความคิด แต่เป็นแค่รับรู้เท่านั้น

ถ้าทำบุญบ่อยๆ จิตจะรับรู้และสะสมไว้ เมื่อตายไป จิตตัวนี้แหละจะพาไปเกิดบนสวรรค์

ถ้าทำบาปบ่อยๆ จิตจะรับรู้และสะสมไว้ เมื่อตายไป จิตตัวนี้แหละจะพาไปเกิดในนรก
ถูกต้องแล้วครับ ชาตินี้ ชาตหน้ามีจริง แล้วแต่บุญกรรมที่มี เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องที่เข้าถึงยาก พูดให้ใครฟังเค้าคงไม่เข้าใจหรือเชื่อ มันต้องพิสูจร์ด้วยตนเองให้ถึงที่สุดเท่านั้น(เป็นเรื่องที่รับรู้ด้วยตนเองเท่านั้น) ก็เปรียบเหมือนผลไม้ชนิดหนึ่งที่มีคุณคนเดียวได้กิน แล้วไปเล่าให้ใครฟัง ว่ามันอร่อยมาก เค้าผู้นั้นก็ได้แต่รู้ว่าอร่อยแต่ก็ไม่รู้ว่าความอร่อยนั้นเป็นเช่นไร....ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณที่เกี่ยวกับการนั่งสมาธิที่คุณเล่าให้ฟังว่านั่งไปแล้วซักพักลมหายใจเหมือนจะหายไป แล้วคุณก็กลัวเลยเลิกนั่ง ...ถูกกต้องแล้วครับที่คุณทำ เพราะจิตของคุณกำลังเป็นสมาธิ ไม่ต้องกลัวว่าจะตายให้นั่งต่อไป จนกว่าลมหายใจจะแผ่วหรือไม่มีลมหายใจเลย(ว่างปล่าว) ที่สำคัญให้คุณกำหนดรู้ว่ากำลังหายใจอยู่แค่นั้น

DarkDealer
28th April 2012, 21:35
วิทยาศาสตร์ กับพุทธศาสนาเป็นเรื่องเกี่ยวข้องกันครับวิทยาศาสตร์สามารถพิสูจน์ได้ เคยได้ยินหนังสือเรื่อง "พระพุทธเจ้าพลิกใจ ไอสไตน์พลิกโลก" มั้ยละครับ ส่วนเรื่องนรก สวรรค์นี่ไม่ได้มาจากคนโบราณอย่างเดียวหรอก พระพุทธศาสนายังบอกไว้เลย อย่างนั้นเท่ากับพระพุทธเจ้าโกหกสิ ผมเชื่อว่ามันมี อย่างน้อยก็ "สวรรค์ในอก นรกในใจ" ที่เห็นได้ชัดเจน

28th April 2012, 21:35
ถ้านรก สวรรค์มีจริง ทำไมเวลา ลงโทษเสร็จตามที่เคยทำกรรมไว้ แล้วเวลา จะไปเกิดใหม่ทำไมต้องให้ ดื่มน้ำลืม อดีต ด้วย ถ้าคนลืมว่าเคยโดนลงโทษจากนรกมาแล้ว เค้าจะเป็นคนดีหรอ เค้าจะกลัว ความผิดที่ทำลงไปหรอ เพราะว่าเค้าไม่รู้ว่า นรกมีจริงหรือไหม

ผมก็ไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้ดีหรอกนะครับ แต่ลองเปรียบเทียบง่ายๆ

ก็เรายังจำเรื่องราว ยังจำภาพในอดีต เรายังไม่ได้เลย ตอนที่เราเกิดเป็นทารกใหม่ๆ คุณจำหมอ จำหน้าคนทำคลอดได้ไหม ??

คุณจำได้ไหมว่า ข้าวมื้อแรกของคุณ ใครเป็นคนป้อน?? จำได้ไหมว่าเราโดนพ่อแม่ตีครั้งแรกเมื่อไหร่??

ไม่มีใครจำได้หรอกครับ แล้วไฉนเลยเราจะไปจำเรื่องอดีตชาติได้ ก็ขนาดเรื่องในชาตินี้เรายังจำไม่ได้เลย

ผมสามารถอธิบายตามความรู้ของผมคือ คนที่เกิดใหม่ๆ เซลสมองยังเจริญไม่เต็มที่ ก็เลยยังจำอะไรไม่ได้

แต่จะจำความได้เมื่ออายุถึงระดับหนึ่ง และเมื่อเราตายไป แน่นอนสมองก็ตายไปด้วย ความจำก็สูญหายไปตามกัน

แต่ยังมีสิ่งหนึ่งที่ยังคงทำงานของมันต่อไปไม่มีที่สิ้นสุดก็คือ ''จิต" จิตนี่เองเป็นผู้รับรู้ แต่ไม่ใช่ความคิด

จิตเป็นตัวทำให้สัตว์ไปเกิด มาเกิด ตามกรรมที่ได้กระทำไว้

DarkDealer
28th April 2012, 21:37
ถูกต้องแล้วครับ ชาตินี้ ชาตหน้ามีจริง แล้วแต่บุญกรรมที่มี เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องที่เข้าถึงยาก พูดให้ใครฟังเค้าคงไม่เข้าใจหรือเชื่อ มันต้องพิสูจร์ด้วยตนเองให้ถึงที่สุดเท่านั้น(เป็นเรื่องที่รับรู้ด้วยตนเองเท่านั้น) ก็เปรียบเหมือนผลไม้ชนิดหนึ่งที่มีคุณคนเดียวได้กิน แล้วไปเล่าให้ใครฟัง ว่ามันอร่อยมาก เค้าผู้นั้นก็ได้แต่รู้ว่าอร่อยแต่ก็ไม่รู้ว่าความอร่อยนั้นเป็นเช่นไร....ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณที่เกี่ยวกับการนั่งสมาธิที่คุณเล่าให้ฟังว่านั่งไปแล้วซักพักลมหายใจเหมือนจะหายไป แล้วคุณก็กลัวเลยเลิกนั่ง ...ถูกกต้องแล้วครับที่คุณทำ เพราะจิตของคุณกำลังเป็นสมาธิ ไม่ต้องกลัวว่าจะตายให้นั่งต่อไป จนกว่าลมหายใจจะแผ่วหรือไม่มีลมหายใจเลย(ว่างปล่าว) ที่สำคัญให้คุณกำหนดรู้ว่ากำลังหายใจอยู่แค่นั้น
การนั่งสมาธิที่ไม่ใช่ขั้นธรรมดาต้องมีคนช่วยฝึกด้วยนะครับ เพราะถ้าเห็นอะไรมากเข้าอาจเป็นบ้าไปก็ได้ แบบที่เขานั่งวิปัสนาก็ยังมีคนชีทาง :dance

thammahon
28th April 2012, 21:48
คือปัญญานี่ท่านแบ่งไว้ 4 จำำพวก
จำพวกแรกสอนง่าย เข้าใจง่าย
จำพวก 2 นี่สอนยาก แต่ไม่ยากมาก
จำพวก 3 นี่สอนยาก แต่สอนได้
จำพวก 4 นี่สอนไม่ได้

ถ้าจะศึกษา หรือถามคนอื่นนั้น ก็ควรมีสัมมาทิฐิ คือ ความเชื่ออันดี นะครับ

เพราะถ้า จขทก. ไม่เชื่อ ยังไงก็ไม่เชื่อ คนตอบไม่เชื่อยังไงก็ไม่เชื่อ
คนไหนเชื่อก็เชื่อ มันก็จะตีกัน

การศึกษาอะไร ต้องปล่อยสมองให้หมด ความเชื่อทุกอย่างต้องโละก่อน แล้วค่อยพิจารณา จะดีที่สุดครับ

samekubpom
28th April 2012, 21:58
ตอนแรกผมก็คิดว่า นรก สวรรค์ เป็นเรื่องแต่งขึ้นเพื่อให้คนกลัวบาป ทำแต่ความดี

เมื่อผมโตขึ้น ผมก็เริ่มเชื่อเรื่องเหล่านี้มากขึ้น วันนึงผมได้พบกับหนังสือเล่มหนึ่ง เขาพิมพ์แจกเป็นธรรมทาน หน่ะครับ ไม่รู้ว่าผมเรียกถูกหรือเปล่า

ผมเลยหยิบติดมือมาอ่านเล่น ๆ

ในหนังสือได้กล่าวไว้ในทำนองว่า

มีครูอยู่ท่านนึงท่านได้ลงไปสัมผัสกับนรก สวรรค์

ครูท่านนี้เล่าว่า เมื่อคนเราตายไปแล้ว เราจะลงไปอยู่ในเมืองของคนตายเป็นหมู่บ้านที่มีแต่คนตาย

จะมีของกินต่าง ๆ เป็นของใครของมัน คนที่ทำบุญเยอะอาหารก็จะมารอเรา ถ้าคนไหนทำบุญน้อยก็จะไม่มีอาหารเลย

แล้วส่วนคนมีบุญมากก็จะได้ไปอยู่แดนสวรรค์ ส่วนคนทำชั่วก็ไปอยู่ในนรก

ส่วนตัวผมเชื่อเรื่องนี้แบบมาก ๆ เลย จึงไม่ค่อยกล้าลบหลู่

ghoszaba007
28th April 2012, 22:01
ผมว่าคนตายแลวอ่า รู้สึกตัวอีกทีก็เกิดใหม่แล้วครับ...

ผมก็ว่าอย่างนั้น เพราะทุกวันมีคนเกิดและตาย อาจจะตายแล้ว วิญญาณไปที่เกิดทันที

thammahon
28th April 2012, 22:07
ผมก็ว่าอย่างนั้น เพราะทุกวันมีคนเกิดและตาย อาจจะตายแล้ว วิญญาณไปที่เกิดทันที
ใช่ครับ ถูกแล้ว ตายแล้วเกิดทันที

"แต่"จะเกิดภูมิไหนนี่สิ มนุษย์ สวรรค์ นรก เปรต เดรัจฉาน พรหม อรูปพรหม

125457212
28th April 2012, 22:17
ถ้าจะถามงี้ ถามว่าเกิดมาทำไมดีกว่าไหมครับ
แล้วผมว่าถ้าทุกคนคิดว่าตายไปแล้วห็จบไม่มีไรเกิดขึ้น ถึงตอนนั้นผมว่า คิดไม่ออก
คล้ายๆเกมGTA มั้ง

แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเรื่องบาปบุญคุณโทษหลอกนะ แต่ผมก็ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
ผมเชื่อแค่คำว่า ใจเขาใจเรา แค่นั้นละ

jadejade
28th April 2012, 22:18
ไปหา จขกท.

bunlove123
28th April 2012, 22:19
เรื่องตายผมไม่กลัวอยู่แล้ว สวรรค์ กับ นรก ผมก็ไม่เชื่อ คำเชื่อเดียวของผมคือ พระเจ้า กับเอเรี่ยน คือ คนเดียวกัน - -

Tinepop
28th April 2012, 22:19

ถ้ามันเป็นงี้ก็เหมือนกับฝันนั่นแหละแล้วทำไมเราถึงไปอยู่อีกร่างล่ะอันนี้ผมว่าไม่จริง

ส่วนตัวแล้วผมว่า
คนเราก็เหมือนหุ่นยนต์มีชีวิตเดียวพอตายก็คือร่างกายหยุดทำงานแค่นั้น
แต่ถ้าร่างกายหยุดทำงานแต่เรายังมีสติอยู่เราทั้งขยับไม่ได้พูดไม่ได้มองไม่เห็นอะไรเลยแบบนั้นคงแย่เพราะงั้นตายแล้วต้องรีบเผา!!

28th April 2012, 22:22
ถ้าจะถามงี้ ถามว่าเกิดมาทำไมดีกว่าไหมครับ
แล้วผมว่าถ้าทุกคนคิดว่าตายไปแล้วห็จบไม่มีไรเกิดขึ้น ถึงตอนนั้นผมว่า คิดไม่ออก
คล้ายๆเกมGTA มั้ง

แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเรื่องบาปบุญคุณโทษหลอกนะ แต่ผมก็ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
ผมเชื่อแค่คำว่า ใจเขาใจเรา แค่นั้นละ

เกิดมาเพื่อที่จะทำให้ไม่เกิดมาอีกครับ เพราะเป้าหมายสูงสุดของทุกชีวิตคือ ไม่กลับมาเกิดอีก นั่นแหละครับ

การเกิดมานี่ไม่ใช่เรื่องดีนะครับ มันมีแต่ความทุกข์ทั้งนั้น เราต้องหาทางพ้นทุกข์เหล่านี้โดยการไม่กลับมาเกิดอีกครับ นี่เป็นภารกิจหลักของการเกิดมา

goozza
28th April 2012, 22:26
ตายเเล้วไปหา จขกท.

ghoszaba007
28th April 2012, 22:31
ไปหา จขกท.

มาทำไม =_="

diawnaja
28th April 2012, 22:32
ชาติหน้าจะเกิดเป็นอะไรวะเนี่ย

ghoszaba007
28th April 2012, 22:33
ตายเเล้วไปหา จขกท.

อย่ามาแน๊ !!!!

DarkDealer
28th April 2012, 23:27
ใช่ครับ ถูกแล้ว ตายแล้วเกิดทันที

"แต่"จะเกิดภูมิไหนนี่สิ มนุษย์ สวรรค์ นรก เปรต เดรัจฉาน พรหม อรูปพรหม
ผมเคยอ่านหนังสือมานะ เวลาของแต่ละโลกจะไม่มาโดนกันอะ ประมานว่ามันไม่ชนหรือเท่ากัน เช่น ตายวันนี้อาจจะไปเกิดปีหน้าก็ได้ ทั้งๆที่ไปอยู่บนสวรรค์หลายแสนล้านปีแล้ว
จะเกิดเป็นอะไรก็อยู่กับกรรมที่ทำอะ ถ้าไม่อยากเกิดแล้วก็ต้องบรรลุเป็นพระอรหันต์ไม่ต้องเวียนว่ายตายเกิดอีกต่อไป

Buffalo
28th April 2012, 23:44
เดี๋ยวพอถึงเวลาก็รู้เองแหละครับ ทำความดีเอาไว้ดีกว่าไม่เสียหายอะไรแถมยังเป็นหลักประกันไว้ เผื่อตอนนั้นไม่เป็นแบบที่เราคิด

SoNy009
29th April 2012, 00:04
ส่วนตัวนะครับ ของผม
ผมคิดว่าการตายนั้น ก็เหมือนการที่เราติดสถานะหลับ
ตามปกติคนเราเมื่อหลับก็จะฝันดีฝันร้ายก็เหมือนเรื่องนรก สวรรค์
แต่พอตื่นมาแล้วความฝันก็จะหายไป แต่ถ้าหากเราตาย ก็คือเราหลับแล้วไม่ตื่น
แล้วเวลาเราหลับนั้น เราก็จะฝันใช่ไหมครับ
มันก็เหมือนนรกสวรรค์ เราอาจจะฝันดี ฝันร้ายฝันดีก็ขึ้นอยู่กับ
เราตอนที่ยังลืมตาอยู่นั้นเราเจอเรื่องดีๆ หรือเรื่องร้ายๆ

n0om
29th April 2012, 00:15
เกิดมาไม่กี่สิบปี เรื่องแบบนี้ไม่ทราบเหมือนกันแฮะ ฮ่า ๆ ๆ
นรก สวรรค์ ไม่รู้ว่ามีจริงไหม แต่คิดว่า ถ้าจิตยึดติดอะไรมากๆพอตายไป จิตก็จะนำพาไปหาสิ่งนั้น

aerocool
29th April 2012, 00:41
ตายเเล้วไปที่ชอบที่ชอบครับสวนที่ชอบที่ชอบของผมคือหน้าคอมเเล้วก็เว็ป...jokergameth..ครับ

npdeoh2754
29th April 2012, 02:58
ผมคิดว่า เหมือนตอนก่อนคลอดออกมาอะคับ

golfzallp
29th April 2012, 03:00
ไปไหนดีอ่ะ ไม่ทันคิดด้วยสิ

thanakom03
29th April 2012, 06:44
นรก มีจริง พอตายขึ้นอยู่ว่าตอนตายได้ยึดติดอะไรหรือป่าว พอหมดวาระ จะมียมทูตมารับไปนรก ไปลงโทษที่ตัวเองเคยทำความชั่วใว้
ถ้ามันไม่มีจริง ผมก็อยากจะเที่ยวรอบโลก หากผมตายไปแล้ว

knight022
29th April 2012, 06:49
ไป Gantz..

thammahon
29th April 2012, 07:02
ถ้ามันเป็นงี้ก็เหมือนกับฝันนั่นแหละแล้วทำไมเราถึงไปอยู่อีกร่างล่ะอันนี้ผมว่าไม่จริง

ส่วนตัวแล้วผมว่า
คนเราก็เหมือนหุ่นยนต์มีชีวิตเดียวพอตายก็คือร่างกายหยุดทำงานแค่นั้น
แต่ถ้าร่างกายหยุดทำงานแต่เรายังมีสติอยู่เราทั้งขยับไม่ได้พูดไม่ได้มองไม่เห็นอะไรเลยแบบนั้นคงแย่เพราะงั้นตายแล้วต้องรีบเผา!!

เรื่องการกลับชาติมาเกิด ในปัจจุบัน ได้มีนักวิทยาศาสตร์รวบรวมข้อมูลไว้หมดแล้ว แล้วมีสมมติฐานว่า "เป็นจริง"

ดูได้จาก http://www.astroclassical.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538771827

แต่ที่ว่าไม่พูด เนื่องจากนักวิทยาศาสตร์หลายคนไม่ยอมรับ และยังขัดต่อหลายศาสนา ถึงขั้นเ็ห็นรายงานแล้วโยนทิ้งเลยครับ

จึงไม่มีใครรู้เรื่องนี้

thammahon
29th April 2012, 07:09
เอาแบบนี้ดีกว่าเถียงกันไม่จบแน่

เราจะมา พิสูจน์เรื่องกายละเอียด อย่างคร่าวๆ

โดยใช้วิชาชี่กงของจีนในการค้นหา

1.ให้เอาหัวแม่มือซ้าย กดตรงกลางมือขวา และนำหัวแม่มือขวา กดลงตรงกลางมือซ้าย (นึกไม่ออก นึกถึงรูที่มือพระเยซูอ่ะ ตรงนั้นแหละ)

2.หลับตา กำหนดจิตที่ ตรงนั้น

3.จะเริ่มรู้สึกถึงพลังที่ไหลเวียนบริเวณมือ ลองค่อยๆขยับดู

อาจจะยาก และนานซักหน่อย แต่ถ้ามีสมาธิ คุณจะรู้สึก

ผมเองก็เคยฝึกจนรักษาตัวเองจากภูมิแำ้พ้ได้แล้วเหมือนกัน

แต่เสียดายที่ยังรักษาใ้ห้คนอื่นไม่ได้ เนื่องจาก อ.ท่าน ไปซะก่อน

ลองฝึกกันดูนะ

solowking2
29th April 2012, 09:01
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด นรก สวรรค์ ของแต่ละศาสนาจะไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับ ?
แ้ล้วถ้าหากผมไม่นับถือศาสนาอะไรเลยหล่ะ ผมจะได้ขึ้นสวรรค์ หรือ ตกนรกหรือไม่ ?

มีหลักคำสอนของพระพุทธศาสนาอยู่ข้อหนึ่งก็คือ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
แล้วทำไมถึงมีนรกมาจองเวรเราอยู่ร่ำไป ?

สำหรับผมเรื่อง นรก - สวรรค์ ผมไม่เชื่อครับ

chavalit1997
29th April 2012, 12:29
ไปถาม น้าป๋อง

Jrcool
29th April 2012, 12:35
ผมไม่มีศาสนา เวลาในใบประวัิติ จะ ขีดยังงี้เลย ศาสนา: -

thammahon
29th April 2012, 12:41
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด นรก สวรรค์ ของแต่ละศาสนาจะไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับ ?
แ้ล้วถ้าหากผมไม่นับถือศาสนาอะไรเลยหล่ะ ผมจะได้ขึ้นสวรรค์ หรือ ตกนรกหรือไม่ ?

มีหลักคำสอนของพระพุทธศาสนาอยู่ข้อหนึ่งก็คือ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
แล้วทำไมถึงมีนรกมาจองเวรเราอยู่ร่ำไป ?

สำหรับผมเรื่อง นรก - สวรรค์ ผมไม่เชื่อครับ

นรกไม่ได้สร้างมาเพื่อการจองเวรครับ

"เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร" ไว้สอนมนุษย์ไม่ให้เกิดกิเลส แล้วไปเบียดเบียนกันครับ

ส่วนที่นรกต้องทรมาณนั้น เป็นหน้าที่ของเขาที่ต้องสนองกรรมที่ยังไม่ได้ถูกสนนนองครับ

ปล.สวรรค์-นรก ของทุกศาสนา ไม่ใช่ไม่เหมือน แต่มัน "ใกล้กันมากครับ"

ถ้าศึกษาดีๆ มันแทบจะเป็นแบบเดียวกันเลยครับ

double6
29th April 2012, 12:42
ถ้าตอบคำถามจากหัวข้อแล้วละก็ คิดครับ :yes

ส่วนอยากรู้ว่าไปไหน ผมว่าอย่าไปใส่ใจมากเลย :shutup

เอาเป็นว่าใช้ชีวิตตามสบายไปวันๆ เมื่อถึงเวลาต้องไป เดี๋ยวก็ได้รู้เองว่ามันเป็นยังไง :o

ผมคิดว่างั้นน่ะ อย่าไปกังวลกับมันมากนักเลย :D

ป.ล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ :rtfm

พึ่งเห็นว่าชื่อผมกลายเป็นสีน้ำตาลแล้ว โอ้ววว กด F11 จะยิงลำแสงได้ไหมครับเนี้ย!!

smnart
29th April 2012, 12:45
ก่อนที่จะถามว่าจะตายแล้วไปไหน คุณควรรู้ว่ามนุษย์เราเกิดมาได้อย่างไร

tonwindowxp
29th April 2012, 12:46
เคยคิดครับ แต่ตอนนี้ไม่คิดแล้วครับ ทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอ

peelawliet
29th April 2012, 15:26
เมื่อมันถึงเวลาเราก็รู้เองหล่ะครับ..

nakiann123
29th April 2012, 15:28
ผมคิดนะครับ ว่า

ตายแบบธรรมดา (เกิดอุบัติเหตุ, โรคภัย, แก่ชรา, บลา บลา บลา) จะไปอยู่อีกที่นึง

ตายเพราะโลกแตก จะไปอยู่อีกที่นึง

ผมคิดอย่างงี้จริงๆนะ =w=

maxza555
29th April 2012, 15:33
ถ้านรก สวรรค์มีจริง ทำไมเวลา ลงโทษเสร็จตามที่เคยทำกรรมไว้ แล้วเวลา จะไปเกิดใหม่ทำไมต้องให้ ดื่มน้ำลืม อดีต ด้วย ถ้าคนลืมว่าเคยโดนลงโทษจากนรกมาแล้ว เค้าจะเป็นคนดีหรอ เค้าจะกลัว ความผิดที่ทำลงไปหรอ เพราะว่าเค้าไม่รู้ว่า นรกมีจริงหรือไม่

สงสัยเขาคงอยากให้คนทำกรรมอีกเดี๋ยวไม่มีคนผ่านนรกกันพอดีไม่งานให้ทำ 555

yin29576
29th April 2012, 15:49
ตายแล้วก็จบอะครับ สมองหยุดทำงาน ไม่มีความรู้สึกอะไรแล้ว

29th April 2012, 16:00
รู้ตอนเป็น ดีกว่าไปเห็นตอนตาย นะครับ

เคยคิดมั๊ยว่าทำไมคนเราเกิดมาไม่เหมือนกัน บางคนหล่อสวย บางคนขี้เหร่

บางคนรวย บางคนจน บางคนดำ บางคนขาว บางคนสูง บางคนเตี้ย

ทำไมมนุษย์เราเกิดมาไม่เท่ากันล่ะครับ?? อะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้คนเราต่างกัน อะไรอยู่เบื้องหลังสิ่งเหล่านี้??

''บุญ'' กับ ''บาป'' ไงครับ บุญกับบาปอยู่เบื้องหลังความจริงทั้งหมด คนเราเป็นแค่หุ่นให้เค้าเชิดเท่านั้น

บุญกับบาป เป็นของจริง มีอยู่จริงๆ มองไม่เห็นด้วยตา แต่สัมผัสได้ด้วยจิต

ดังนั้น บุญมี บาปมี นรกมี สวรรค์มี โลกนี้มี โลกหน้ามี ผลแห่งกรรมมี ความจริงมันเป็นอยู่อย่างนี้ แต่คนเราไม่ยอมทำความเข้าใจ

เพราะเชื่อมั่นในทิฐฐิมานะของตัวเองจนเกินไปจนไม่เห็นตามความเป็นจริง

.:SnOw_WhItE:.
29th April 2012, 16:22
อาจมีพลังงานอยู่หน้าจอคอมก้เปนได้........

NOR_007
29th April 2012, 16:25
ไปสุสานครับ!!!

date kyo
29th April 2012, 16:30
ผมอยากให้คุณลองก่อนแล้วมาบอกผมดีกว่านะ
ถ้ามีคนลองแล้วมาบอกจริงๆผมคงไม่อยู่ฟังหรอกครับ

Kellidev
29th April 2012, 16:37
เคยคิด แต่ก็คิดแค่ว่าชีวิตเราก็เหมือนหนังสือเล่มหนึ่ง อ่านจบก็เปลี่ยนไปอีกเล่ม
โลกเรา ศาสนา ความรู้ วิทยาศาสตร์ ก็เป็นแค่ องค์ประกอบในหนังสือให้หนังสือสนุก

เล่มต่อไป อาจไม่มีคำว่าศาสนา สิ่งมีชีวิตอาจหน้าตาไม่เหมือนที่เคยเห็น ไม่มีคำว่าวิทยาศาสตร์ ไม่มีอวกาศ
เป็นเนื้อหาใหม่เอี่ยมล้วนๆ จะสนุกกว่าหรือรันทดกว่าไม่มีทางรู้

คุณอาจผ่านเรื่องราว มาแล้วนับครั้งไม่ถ้วน เรื่องราวที่น่าสนุก มีทุกข์ สุข เศร้า
ส่วนเหตุผลที่ทำให้คุณดิ้นรนมีชีวิตก็แค่ความหวังที่ว่า ตอนจบจะเป็นอย่างไร
หรือความอยากรู้ว่าอนาคตในบทถัดไปมีอะไรรออยู่ นี่แหละสิ่งที่ทำให้ชีวิตสนุก

NOR_007
29th April 2012, 16:38
เรื่องการกลับชาติมาเกิด ในปัจจุบัน ได้มีนักวิทยาศาสตร์รวบรวมข้อมูลไว้หมดแล้ว แล้วมีสมมติฐานว่า "เป็นจริง"

ดูได้จาก http://www.astroclassical.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538771827

แต่ที่ว่าไม่พูด เนื่องจากนักวิทยาศาสตร์หลายคนไม่ยอมรับ และยังขัดต่อหลายศาสนา ถึงขั้นเ็ห็นรายงานแล้วโยนทิ้งเลยครับ

จึงไม่มีใครรู้เรื่องนี้

อืมๆ ผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจนะเราน่าจะมานั่งประชุมเเล้วพิสูจน์เรื่องนี้กันนะครับ ^ ^ :music

http://www.youtube.com/watch?v=MAm1b3d_Z30

โดยส่วนตัวนะครับ...ผมสนใจเรื่องนี้นะเเล้วอยากรู้จริงๆ ปล.ลิ้งที่คุณให้มากระผมเข้าไม่ได้ T T
:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

:ask คุณคิดยังไงกับเรื่องนี้

:answer ตรูไม่รู้ตรุเมา!!

gsuhplyf
29th April 2012, 16:42
ผมก็เคยคิดนะ ถ้ามีนรกกับสวรรค์จริงๆ คนในโลกนี้มีคนที่ไม่เคยทำบาปด้วยหรอ = =''

blackop
29th April 2012, 17:17
พอตายแล้วจิตเราจะไปอยู่บนยานแม่ ณ จักรวาลหนึ่งจิตเราจะถูกล้างแล้วส่งลงมาควบคุมร่างกายใหม่ 555

NeverLand
29th April 2012, 19:51
ส่วนตัวผมถ้าตอบในเชิงวิทยาศาสตร์ผมจะตอบว่า ตายแล้วก็กลายเป็นพลังงานรูปหนึ่งแล้วก็ไปในที่ที่เราคิกนึกถึงก่อนตาย

thong323
29th April 2012, 19:54
ตายแล้ว เกิดใหม่ *-*

sakolsak
29th April 2012, 19:59
เคยไปอ่านเจอบทความนึง เห็นเค้าบอกกันว่า นรกภูมิ เป็นสากลอ่ะนะ รู้แค่นี้ล่ะ

thammahon
29th April 2012, 20:19
อืมๆ ผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจนะเราน่าจะมานั่งประชุมเเล้วพิสูจน์เรื่องนี้กันนะครับ ^ ^ :music

http://www.youtube.com/watch?v=MAm1b3d_Z30

โดยส่วนตัวนะครับ...ผมสนใจเรื่องนี้นะเเล้วอยากรู้จริงๆ ปล.ลิ้งที่คุณให้มากระผมเข้าไม่ได้ T T
:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

:ask คุณคิดยังไงกับเรื่องนี้

:answer ตรูไม่รู้ตรุเมา!!

อ่าวขอโทษครับ ผมเข้าได้ พิมไปในกูเกิ้ลว่า "การพิสูจน์การกลับชาติมาเกิด" จะมีครับ เยอะด้วย

มีการคำนวณ ผลออกมา พิสูจน์ได้ ตามการคำนวณ(ไม่รู้ว่าคำนวณกันอีท่าไหน)

แต่วิธีนี้มีให้เห็นคือ พวกพระธิเบต ที่เป็น วัชรยาน ครับ

ทางมหายาน การตายแล้วทิ้งสังขารมีเห็นให้เกลื่อน ประเทศไทยมีเต็มไปหมด

ถ้านรก-สวรรค์ ไม่มีจริง "ใยเล่า เหล่าบรรดาบรมจารย์ทั้งหลาย จึงทิ้งสังขารไว้เป็นอุทาหร"

Golfxyz01
29th April 2012, 20:35
ขอเชิญ คุณริวจิต สัมผัสครับ

เงิบเลยครับผม 5555555+

Revoluz
29th April 2012, 21:22
วิทยาศาสตร์ไม่สามารถอธิบายได้ทุกสิ่งครับ

ถ้า"วิทยาศาสตร์" อธิบายได้ทุกสิ่งแล้วจะแล้วจะเหลืออะไรให้ "ศาสนา"

ผมว่าตายแล้วกล้บจุดเชฟเริ่มแล้นใหม่ ถ้ามี AegisของRoshanก็จะเกิดใหม่ได้อีก :rofl

juventusfc001
29th April 2012, 21:23
ตายแล้วผมจะไปญี่ปุ่น

hades051
29th April 2012, 23:48
ผมหรอ ไม่รู้สิ ดูๆกันไป

ตายเมื่อไหร่บอกผมด้วยนะ เอ๊ยล้อเล่น

yuttipron
29th April 2012, 23:50
ส่วนตัวผมคิดว่ามีเเต่ความว่างเปล่าไม่มีอะไรทั้งนั้น
เหมือนสัตว์ที่ตายไป ตายไปเเล้วก็เเค่ไม่มีตัวตนอีกก็เท่านั้น