PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องคอมติด เเต่หน้าจอไม่ติด

number1
31st July 2011, 11:29
คือ ผมได้ประกอบคอมเองอย่างที่ทำมาตลอด ปรากฎว่าคอมที่ประกอบนั้นวิ่งทำงานเเล้ว เเต่หน้าจอมันไม่ติด หรือพูดง่ายๆก็คือว่าคอมไม่สะป๊ากกับหน้าจอ ทั้งๆที่ต่อสายด้านหลังครบทุกอย่างเเล้ว กรณีเเบบนี้ต้องเเก้อย่างไรครับ หรือว่า ผมประกอบอะไรผิดไป ใครรู้ช่วยเเนะนำทีครับ ขอบคุณมากๆๆ

oofza9976
31st July 2011, 12:12
จอมีไฟเข้าหรือป่่าวครับ ลองสังเกตุดู ถ้าไฟไม่เข้าจอก้อแสดงว่า จอเสีย

CrYzTeX
31st July 2011, 12:58
เช็คหัว 24Pin ครับ แล้วก็กลับไปดูที่ RAM ถอดออกมาเอายางลบถูๆฟันมันหน่อย

แต่ส่วนหลักๆคือ ? ไฟไม่เข้า BIOS ครับ มันไม่สามารถ Start BIOS ได้ครับ มันก็เหมือน ไดไม่ชาร์จ สตาดพัง !!

pop99
31st July 2011, 16:07
อาจเป็นRAM ลองถอดถูสลับช่องกันดันให้แน่นๆ
พึ่งเจอไปเครื่องเปิดมาเป็นงี้เลยทุกอย่างทำงานแต่เงียบ
หน้าจอไม่ตอบสนองเลย
ถ้ายังไม่ได้อีกก็ลองเช็คไล่ไปทีละส่วน คอมระบบมันอ่อนไหวน่ะครับ นีดนึงก้มีปัญหาแล้ว