PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บก.ปอศ. เตือนร้านเน็ตคาเฟ่ เตรียมเข้าตรวจค้นซอฟต์แวร์เถื่อน

Chaos Rebellion
29th April 2012, 17:40
บก.ปอศ. เตือนร้านเน็ตคาเฟ่ เตรียมเข้าตรวจค้นซอฟต์แวร์เถื่อน ◈

สำนักงานตำรวจแห่งชาติลุยจับร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ตามหัวเมืองใหญ่ หลังตรวจพบใช้ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายมาให้บริการลูกค้าอย่างไม่เกรงกลัวกฎหมายล่าสุดล้อมจับ 6 ร้านเน็ตทั้งในเชียงใหม่ ขอนแก่น และร้อยเอ็ด ตะลึงมูลค่าความเสียหายลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์รวมกว่า 6 ล้านบาท เตือนจับเพิ่มอีกถ้ายังไม่หยุดละเมิดลิขสิทธิ์

รายละเอียด ◈

สำนักงานตำรวจแห่งชาติลุยจับร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ตามหัวเมืองใหญ่ หลังตรวจพบใช้ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายมาให้บริการลูกค้าอย่างไม่เกรงกลัวกฎหมายล่าสุดล้อมจับ 6 ร้านเน็ตทั้งในเชียงใหม่ ขอนแก่น และร้อยเอ็ด ตะลึงมูลค่าความเสียหายลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์รวมกว่า 6 ล้านบาท เตือนจับเพิ่มอีกถ้ายังไม่หยุดละเมิดลิขสิทธิ์

เมื่อเร็วๆนี้ กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ หรือ บก.ปอศ. นำกำลังเจ้าหน้าพร้อมหมายค้นเข้าตรวจอินเตอร์เน็ตคาเฟ่สี่ร้านดังกลางเมืองเชียงใหม่ ประกอบด้วยร้านไอเพลย์ ตั้งอยู่ในโรงแรมมาลิน เรสซิเดนซ์ ถนนห้วยแก้ว ร้านเลิฟออนไลน์ ถนนเวียงบัว ร้านฮอไรซอนเน็ต ถนนสิรินธร และร้านมดอินเตอร์เน็ต ตำบลช้างเผือก ทั้งหมดตั้งอยู่ในเขตอำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ พบเครื่องคอมพิวเตอร์ จำนวน 188 เครื่อง มีการลักลอบลงโปรแกรมเถื่อนเพื่อให้บริการกับลูกค้า โดยมีมูลค่าความเสียหายประมาณ 4 ล้านบาท

อีก 2 รายที่ถูกจับดำเนินคดีโดย บก.ปอศ. เป็นอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ในจังหวัดขอนแก่นชื่อ ร้านวอร์บ (ขอนแก่น)ตั้งอยู่บนห้างสรรพสินค้ายูพลาซ่า ถนนมิตรภาพ ซึ่งตำรวจตรวจค้นพบเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีการลงโปรแกรมละเมิดลิขสิทธิ์จำนวน 40 เครื่อง และปรากฏมูลค่าความเสียหายจากการละเมิดที่ประมาณ 1,100,000 บาท ทั้งนี้ อีกร้านหนึ่งชื่อ ร้านติ๊กแอนด์แต๊บ ตั้งอยู่ถนนศรีเทวา อำเภอเมือง จังหวัดร้อยเอ็ด ตรวจค้นพบเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีการลงโปรแกรมละเมิดลิขสิทธิ์จำนวน 35 เครื่อง คิดเป็นมูลค่าความเสียหายจากการละเมิดสูงกว่าที่ประมาณ 831,600 บาท เจ้าของร้านจะถูกดำเนินคดีในชั้นศาลต่อไป เว้นแต่จะสามารถตกลงกับเจ้าทุกข์คือบริษัทซอฟต์แวร์ที่ถูกละเมิดลิขสิทธิ์ได้

บก.ปอศ. เตือนร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ทั่วประเทศให้หลีกเลี่ยงการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ โดยจะมีการเข้าตรวจค้นแบบปูพรมโดยเจ้าหน้าที่ตำรวจในทุกภาคของประเทศ และหากพบว่ามีการละเมิดลิขสิทธิ์ ผู้กระทำผิดจะได้รับโทษภายใต้พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ ปี พ.ศ. 2537 ว่าด้วยการละเมิดลิขสิทธิ์โปรแกรมคอมพิวเตอร์ ไม่ว่าจะเป็นการขาย การถือครองเพื่อขาย หรือการนำเสนอขายโปรแกรมเหล่านั้น โดยมีโทษจำคุกไม่เกิน 4 ปี หรือปรับไม่เกิน 800,000 บาท และศาลอาจมีคำสั่งให้ปิดกิจการของผู้กระทำความผิดได้

การละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ทำให้ประเทศไทยต้องสูญเสียรายได้จากภาษีอากรในแต่ละปีเป็นจำนวนมหาศาล และยังเป็นการทำลายภาพลักษณ์ของประเทศไทยในสายตาของต่างประเทศ

พ.ต.อ. ชัยณรงค์ เจริญไชยเนาว์ ผู้บังคับการกองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ กล่าว

ที่มา : it24hrs

ป.ล.ซ้ำขออภัย

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

destinyben
29th April 2012, 17:45
บางร้านไม่โดนเพราะมีเส้นสาย อยู่ดีนั่นล่ะครับ - -*

ปล . เล่นในบ้าน ต่อไป

Windtalkers
29th April 2012, 17:45
ช้าเกินไปครับ ผมว่าที่จริงน่าจะทำแบบนี้ตั้งนานแล้วนะ

KaMeLRo
29th April 2012, 17:46
ภาพประกอบเป็นร้านตั้งแต่สมัยไหนเนี่ย :o

MiLaT " C " M!Ne
29th April 2012, 17:47
ถ้าร้านเกมต้องจ่ายค่า ลิขสิทธิ์โปรแกรมเพิ่มราคาชั่วโมงร้านเน็ตก็ขึ้นอีกใช่ไหมละ:sweat

-ค่า ลิขสิทธิ์ เพิ่มมา
- ค่าไฟฟ้า
- ค่า เน็ต

- -*

LeiTo
29th April 2012, 17:48
ซวยบริโภค http://upic.me/i/n7/u9c2c.png

mutongyoza
29th April 2012, 17:50
บางร้านไม่โดนเพราะมีเส้นสาย อยู่ดีนั่นล่ะครับ - -*

ปล . เล่นในบ้าน ต่อไป
+10 เลยครับ

nuninza15
29th April 2012, 17:50
จับทีคงโดนกันทั้งประเทศแหละ ครับ หาแต่ผลงานกันจังเลยนะ พี่ๆตำรวจ ไม่มีอะไรจะจับกันแล้วหรอ

ถ้าใช้ของแท้ก็คงเหมือนซื้อคอมใหม่ได้อีกหลายเครื่อง
ที่ผมคิดนะ Windows 3000+ Anti Virus 2000+ Microsoft บลาๆๆ หลายพัน เลยทีเดียว

ถ้าเป็นพวกเกมก็ ok นะ เพราะผมซื้อของแท้อยู่แล้ว อิอิออ

CGames
29th April 2012, 17:58
โชคดีพ่อผมเป็นจราจร 55555

aomlnw
29th April 2012, 18:00
ทุกร้านมันไม่โดนหมดเหรอ windowns ปลอมกันทั้งนั้น = =

amnotjoeyz
ไปจับโจร จับยาบ้าให้มันหมดจากประเทศก่อนแล้ว ค่อยมาทำยังงี้ :nea

jinzo
คอมสมัยสงครามโลก :eek:

boomman
29th April 2012, 18:03
บานครับ 555

Peaza007
29th April 2012, 18:05
เห้น ด้วย สงสัยคงจะดดนทั้งประเทศ เรื่องวินโดว์ ส่วนน้อย ที่ ชื้อ วินโดว์แท้มาใช้

ปล.คุณรุ้หรือไหม ลูกตำรวจเองก็ใช้วินโดว์เถื่อน มีคงมีแคล๊ก กัน ผม ว่า มีไม่ต่ำกว่า 90 เปอรเซ็น

และตำรวจหลายคน หรือ ใน ส.น. คอมพิวเตอร์ ก็เป้นวินโดว์เถื่อน ผมว่าอะนะ

aounkub
29th April 2012, 18:05
งั้นร้านไหน มี dota ก็ต้องจับซิ
ไม่มีใครไปนั่งซื้อแผ่นแท้ warcraft 3 มาลง หรอก

หนุ่มหน้าหวาน
29th April 2012, 18:06
เอาเวลาไปปราบ โจรใต้เหอะ

nontawat02
29th April 2012, 18:07
ทำลายภาพลักษณ์ของประเทศไทยในสายตาของต่างประเทศ?

ไม่คิดว่าประเทศอื่นจะใช้ของเถื่อนบ้างหรือ?

BenzdezzS
29th April 2012, 18:08
ถ้าร้านเกมต้องจ่ายค่า ลิขสิทธิ์โปรแกรมเพิ่มราคาชั่วโมงร้านเน็ตก็ขึ้นอีกใช่ไหมละ:sweat

- ค่าไฟฟ้า
- ค่า เน็ต

- -*
ถ้าเจ้าของเค้าคิดเปิดกิจการแล้วมันไม่ต้องกลัว ค่าไฟ ค่าเน็ต หรอกครับ
มันน่าจะกลัวเรื่อง ลิขสิทธิ์มากกว่า เพราะถ้าใช้แท้ ก็ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์เพิ่ม หรือ ถ้าคิดใช้เถื่อนก็เสี่ยงโดนจับ
ถ้าใ้ช้แท้เสียค่าลิขสิทธิ์ ก็ต้องเพิ่ม ค่าบัตรชั่วโมง มันก็เป็นธรรมดา ชั่วโมงละ 40 50 หรือเท่าไรก็ว่ากันไป = =''
ถ้าใช้เถื่อน ก็เสี่ยงโดนจับ โดนทีก็โวยวายอะไรไม่ได้ ... เดี๋ยวนี้ 10บาท ได้1ชม. ... อยากรู้ว่ามันได้ค่าอะไรบ้างเนี่ย = ='

jinnarnat1
29th April 2012, 18:08
เอาแล้วไง สงสัยเค้าคงเอาจริง

artseeyou
29th April 2012, 18:09
คอมของรัฐยังใช้เถื่อนเลย ไมไม่จับหละ:confused:

ninjaiga
29th April 2012, 18:09
งั้นร้านไหน มี dota ก็ต้องจับซิ
ไม่มีใครไปนั่งซื้อแผ่นแท้ warcraft 3 มาลง หรอก

คุยเรื่อง LC จาก Asiasoft ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อแผ่นแท้ครับ :) ถ้าติดตามข่าวสารวงการเกมส์ asiasoft ซื้อ LC dota ไปเกือบ 3-5 ปีแล้วนะครับ

wuttichai
29th April 2012, 18:10
โดยจะมีการเข้าตรวจค้นแบบปูพรมโดยเจ้าหน้าที่ตำรวจ

คือยังไงอะ -*-

cablenumber1
29th April 2012, 18:12
AS บอกจะทำ วินโด้ 7 ออกมาเช่าในราคาถูก

อีกอย่างร้านส่วนมาก จะเป้นแบบรีเชตเครื่องแล้วกลับปกติ

jonutty508
29th April 2012, 18:17
เหอะๆ ตำรวจเอ๋ย ลูกคุณก็ใช้ของเถื่อนไม่จับมั่งหรอ?

ถ้าให้ใช้ของแท้ทั้งร้าน ร้านคงต้องเพิ่มค่าเล่นเน็ตเป็นชั่วโมงละ 30-50บาท

ปล. เอาเวลาไปจับพวกค้ายาเซพติดกับโจรใต้ดีหว่าไหม?

yuttipron
29th April 2012, 18:29
ไปจับวิลัยผมด้วยเถื่อนทั้งวิลัย5 5 5 5 5
โปรเเกรมเขียนเเบบราคาเป็รเเสนๆวิลัยก็ยังใช้ของเถื่อนเหมือนกันไม่ต้องเรียนมันล่ะคราวนี้

sillenser
29th April 2012, 18:30
ไม่ อยาก จะ พูด :dntknw

zodiac123456
29th April 2012, 18:36
แล้วทำไมพวกคุณไม่คิดบ้างหละคับ
เค้าลงทุนทำโปรแกรมก็เป็นหลายล้านเค้าก็ต้องการให้คนใช้ของแท้สิคับ
ถ้าไม่มีคนใช้ของแท้ ที่เค้าลงทุนไปก็สูญเปล่า

ถ้าคุณเปิดร้านเกมแล้วมีคนแฮกระบบคุณ โกงชั่วโมงคุณ คุณจะรู้สึกไงคับ
อย่าเห็นแก่ได้คับ ของฟรีไม่มีในโลก:stop

ar_armed
29th April 2012, 18:37
ไม่รู้นะ แต่ถ้าจะจับก็ควรจะเริ่มตั้งนานแล้ว พวกสำนักงานไรนี้ก็คงต้องมีบ้าง

แล้วมั่นใจแล้วหรอว่าข้าราชการพวกตำรวจจะใช้ซอฟต์แวร์แท้กันทุกที่?

น่าจะตรวจสอบตนเองก่อนแล้วค่อยมาตรวจประชาชน

manU__gig
29th April 2012, 18:39
จับพวกเถื่อนหรอ อย่าเลยผมรู้ คุณก็ใช้

godog585858
29th April 2012, 18:46
ไปจับโจร จับยาบ้าให้มันหมดจากประเทศก่อนแล้ว ค่อยมาทำยังงี้ :nea

ผมว่า มันคงเห็นว่า อันนี้ มัน ดู Easy มัน เลย ลุย ก่อน ไงอ่ะครับ แต่ ถ้า ร้าน ไหน มี เส้น สาย มัน ก็ ไม่เข้า อ่ะครับ

และ พวก ยา เสพ ติด อ่ะครับ ขนาด คน ใน วงตำรวจ ยัง ขายเองเลยครับ แล้ว อย่างนี้ เมื่อไหร่ยา จะ หมด ^ ^

kwan23
29th April 2012, 18:47
ถ้าจ่ายเงินให้ละก็ไม่โดนเข้าตรวจแน่ สังคมก็เป็นแบบนี้ละครับ

HOLOGRAM
29th April 2012, 18:50
ตำรวจไก่ อะไรก็ไม่รู้ เถื่อนจับไป เดี๋ยวก็มีเถื่อนอีกแหละ แต่มี Crack แทน (อะไรของกูเนี่ย)

GUBOSS
29th April 2012, 18:52
บางร้านที่จ่ายให้ตำรวจก็คงอาจจะไม่โดนจับนะ

peetdekdeee
29th April 2012, 18:54
ตำรวจ*****เถื่อนทั้ง สน. ไปจับตัวเองก่อนดีกว่า

jaosua2536
29th April 2012, 19:04
วิธีหากินแบบใหม่ของพวก ตำรวจเขาครับ
จับโจร จับยา สงสัยมันจับยาก เลยมาจับซอฟต์แวร์ แทน เพราะมันง่าย ได้เงินและผลงานด้วย ครับ
ปล. แบบนี้และครับตำรวจ(เฉพาะบ้าง จังหวัดและ บ้าง สน. ครับ )

NaZi_BF3
29th April 2012, 19:05
เริ่มง่ายๆเลยนะ ถ้าจะจับกันมากนะ ไปเดินพันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ หรือสาขาไหนก็ได้

ไปดูเลย มันมายื่นให้คนเดินไปๆมาๆอ่ะ น้องๆโปรแกรมไหม เกมไหม หน้างโป๊ ก็มีนะ

น่ะไปสิไม่จับเลยล่ะ คุณหมาต๋าทั้งหลายครับ ช่วยแก้ที่ต้นเหตุทีนะครับ ไม่ใช่ไปจับตามร้านเน็ต

kevinmitnick
29th April 2012, 19:07

ก็ไอ้นี้ละโจร มันขโมยของเขามาใช้ฟรีๆ

amba5555
29th April 2012, 19:24
ประเด็นมันไม่ได้อย่ที่ว่าใครใช้ของเถื่อนครับ
แต่มันอยู่ที่ว่าร้านเกมเอาของเถื่อนมาลง แล้วให้บริการเก็บเงินกับลูกค้าไงครับ
ประเด็นที่เค้าจะจับก็คือเอาของเถื่อนมาหารายได้นี่แหละครับ
ถ้าใช้ส่วนตัวในบ้านเขาก็ไม่ตามจับหรอกครับ คงต้องจับคนทั้งประเทศละงานนี้(รวมทั้งครอบครัวผมทั้งบ้าน)
อ่านข่าวก็วิเคราะห์กันดี ๆ ครับ

boa13
29th April 2012, 19:49
เอ้าฮุยเล้ฮู้ย

dragongate
29th April 2012, 19:50
เล่นบ้านสบายสุด เห้อแต่ถ้าทั้งประเทศใช้ของแท้หมด คนเขียนโปรแกรมก็คงจะรู้สึกดีใจหล่ะมั้ง

dewgtr
29th April 2012, 20:01
ต้องถามก่อนว่า ตำรวจที่ใช้คอมกันอยู่อะ windows แท้หรือปลอม

maxza555
29th April 2012, 20:07
แล้วทำไมพวกคุณไม่คิดบ้างหละคับ
เค้าลงทุนทำโปรแกรมก็เป็นหลายล้านเค้าก็ต้องการให้คนใช้ของแท้สิคับ
ถ้าไม่มีคนใช้ของแท้ ที่เค้าลงทุนไปก็สูญเปล่า

ถ้าคุณเปิดร้านเกมแล้วมีคนแฮกระบบคุณ โกงชั่วโมงคุณ คุณจะรู้สึกไงคับ
อย่าเห็นแก่ได้คับ ของฟรีไม่มีในโลก:stop

ถ้าจะจับจริงๆนี่ต้องเน้นทุกร้านอะจะเส้นยังไงก็ต้องตรวจต้องจับเท่านั้นไม่งั้นมันก็ไรประโยชน์

ตาม คห. ข้างบนๆ บอกนั่นหละเพราะนำลิขสิทธิ์เถื่อนมาหารายได้รวยอย่างเดียว

bazin456
29th April 2012, 20:13
ถ้าคุณคิดว่า ไม่มีงบลิขสิทธิ์ก็อย่าเปิดสิ ได้ไม่ต้องจ่ายนู่นจ่ายนี่ มาอ้างว่า ไม่มีงบไม่ได้หรอก

Deathbringer
สวดยวด บ้านเรานี่ชอบทำอะไร ที่ไม่สำคัญมากก่อนเนอะ - -

teexor
ซวยไป ไงก็อย่ามาค้นที่บ้านละกาน

prompot1013
ก็น่าเห็นใจทั้ง 2 ฝ่าย

เจ้าของลิขสิทก็ เสียรายได้นับล้านๆ ผู้ใช้ตาดำๆก็ไม่มีเงิน งั้นก็ ไม่ต้องนำเข้าสิ้นเรื่อง จะได้ไม่ติดเกมส์งอมแงม อนาคต ไทย ผมว่า มันไม่พัฒนาแล้วละ ดูตามร้านเกมส์ดิเด็กๆ ทั้งนั้น เจ้าของร้านก็ ทำลายอนาคตชาติ ไป

อาชีพขายของกิน ทำยังไงก็ได้ขายอะทำไมไม่ไปทำ ว่างๆ ก็ไปกู้เงินมาเปิดร้านออนไลน์ บ่อนทำลาย เยาวชนไทย มั่ว สุมในร้าน สารพัด ไม่คิดกันเลย เห้อ ผมกลุ่มใจ

LIVE
29th April 2012, 20:15
โชคดีครับ ผมเล่นบ้านครับ ฮ่าๆ

ckdh
29th April 2012, 20:17
แหม่ ก่อนจะตรวจ ร้านเกมส์ ตรวจ ส.น. ตัวเองก่อนเถอะครับว่าใช้ ของแท้ทุกเครื่องรึเปล่า -*-

thotsawat555
29th April 2012, 20:18
เห้น ด้วย สงสัยคงจะดดนทั้งประเทศ เรื่องวินโดว์ ส่วนน้อย ที่ ชื้อ วินโดว์แท้มาใช้

ปล.คุณรุ้หรือไหม ลูกตำรวจเองก็ใช้วินโดว์เถื่อน มีคงมีแคล๊ก กัน ผม ว่า มีไม่ต่ำกว่า 90 เปอรเซ็น

และตำรวจหลายคน หรือ ใน ส.น. คอมพิวเตอร์ ก็เป้นวินโดว์เถื่อน ผมว่าอะนะ

Windows Dark Edition v.5 ซะด้วย หลายที่เลย

olaoley
29th April 2012, 20:18
เริ่มง่ายๆเลยนะ ถ้าจะจับกันมากนะ ไปเดินพันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ หรือสาขาไหนก็ได้

ไปดูเลย มันมายื่นให้คนเดินไปๆมาๆอ่ะ น้องๆโปรแกรมไหม เกมไหม หน้างโป๊ ก็มีนะ

น่ะไปสิไม่จับเลยล่ะ คุณหมาต๋าทั้งหลายครับ ช่วยแก้ที่ต้นเหตุทีนะครับ ไม่ใช่ไปจับตามร้านเน็ต

จริงครับ พันธุ์ทิพย์ เกม โปรแกรม หน้างโป๊ ปะน้อง ครั้งนึงกำลังกินข้าวอยู่ อยู่ดีดีมีเสียงโวยวาย ชั้นล่างเลยชะโงกหัวออกมาดู ตำรวจกำลัง จับ คนขายครับ แต่คนขายไม่ยอม ตำรวจชักปืดมาเฉย สนตีนมาก - -

samuraikung
29th April 2012, 20:22
ได้มี ตรรกะใหม่เกิดขึ้นในเว็บนี้อีกแล้ว
"ก่อนจะจับลิขสิทธ์ได้ต้องจับโจรใต้ให้หมดก่อน"

sertnalove
29th April 2012, 20:31
โพสผมอาจรุนแรงไปมากแต่ก็คือความจริงครับ จะลบจะแบนก็เอานะครับ - - แต่ที่จะกล่าวก็ความจริง + ไม่ได้ใส่อารมณ์

ตำรวจตรวจค้นจับลิขสิทธิ์ ถือเป็นเรื่องดีครับ แต่จะมีเรื่องวงในมาเกี่ยวด้วยแน่นอน ใต้โต๊ะ เส้นสาย 108 แล้วตำรวจจะเลือกค้นเฉพาะร้านที่ดูโง่ๆหละส่วนมาก มันไม่ตรวจทุกร้านหรอกครับ หาทางเอาเงินนั้นหละ

Aoffy-CR7
29th April 2012, 20:54
ประกาศแบบนี้ เจ้าของร้านก็ไหวตัวทันสิ บ้ารึเปล่า ฉลาดมากๆเลย

newchamea
29th April 2012, 20:54
ของเถื่อนตั้งแต่ Window ครับ มีปัญญา แต่ไม่มีเงินซื้อ(ตัวผมนะ)

kingtamza
29th April 2012, 21:12
ต่อไปคงมาค้นบ้านสินะ - -*

เห้ออ จาเอาตังมาจากไหนชื้อแผ่นหะเนี่ยย ขนาดชื้อคอมมาใหม่ๆมันยังไม่ได้ใส่วินโดแท้ให้เลย (บางเครื่อง มั่ง)

peetdekdeee
29th April 2012, 21:28
ได้มี ตรรกะใหม่เกิดขึ้นในเว็บนี้อีกแล้ว
"ก่อนจะจับลิขสิทธ์ได้ต้องจับโจรใต้ให้หมดก่อน"
เค้าหมายถึงให้ทำเรื่องสำคัญก่อนไง แค่นี้ก็ไม่เข้าใจเหรอ ลิขสิทธิืกับชีวิตคน อันไหนสำคัญกว่า:(:(

pkill1994
29th April 2012, 21:48
เชื่อดิ ว่า Window ในโรงพักก็ของปลอม ขนาดในสำนักงานพ่อผม (ข้าราชการ) ยังใช้วินโดว์เถื่อนเล้ยย

แล้วจะมาจับทำหอยทากอะไรครับ

oak5154
29th April 2012, 21:51
เขาก็ทำตามหน้าที่ของเขา :shutup

awoy
29th April 2012, 21:52
แล้วร้านตระกูลforceในขอนแก่นล่ะจ้า ไม่จับเหรอ ทั้งCODของนิวอีร่า ทั้งleft4dead เค้าเตอร์ของ cybergame เรดอเลด แบทเทิลฟิล2 ของEA เกมออฟไลน์นี้ผมเห็นละเมิดเกือบหมดยกเว้นGTA4 เพราะมีมีลิขสิทธ์ในไทย left4deadนี้ละเมิดชัวว์เพราะถ้าถูกลิขสิทธ์จะต้องเข้าผ่านsteam นี้ผ่านstanalone

DkTaP82
29th April 2012, 22:04
เห้อ.. ของเถื่อนหนะ จริงอย่าที่เขาว่า ใช้แล้วก็เงียบๆไปจริงๆนะ

อีกอย่างใช้ในทางการศึกษาหรือกรณีศึกษาไม่ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์หนะ (แต่ต้องได้รับอนุญาติกับเจ้าของลิขสิทธิ์เสียก่อน)

แถมอีกอย่างถ้าเรามีโปรแกรมอะไรซักอย่างที่ซื้อมาด้วยลิขสิทธิ์ที่ถูกต้อง คุณใช้โปรแกรมนี้ไปแสวงหากำไรก็ผิดอีก กฏหมายนี้งงดีแท้

เช่นคุณมีเพลงอัลบั้มสะสมที่ซื้อมาจากร้านค้าที่ถูกต้องตามลิขสิทธิ์ แต่คุณเอาเพลงนั้นไปเปิดในร้านอาหารที่คุณเป็นเจ้าของมีอยู่

ก็แสดงว่าคุณเจตนาทำ บรรกาศให้กับลูกค้า เพราะชนั้นเข้าคายว่าทำโดยแสวงหากำไรทางการค้า แต่ถ้าคุณเปิดอยู่ในครัวแล้ว

ลูกค้ามาได้ยิน เจตนาคุณฟังคนเดียวหนิ เสียงมันกระจายออกไปเองก็แสดงว่าคุณไม่ผิด เอาง่ายๆอย่าทำโดยการแสวงหากำไรและการค้า

ตามมหาวิทยาลัยก็จะมีแบบ การคัดลอกสำเนาหนังสือวิชาที่สอบ มา(ขาย)ให้กับนักศึกษา โดยใช้เจตนาว่าค่าหมึกค่ากระดาษเจนตนาแบบนี้

ไม่เหมือนกับเอาสำเนาที่พิมพ์และปิ้นมานั้นมาขายโดยตรง มันไม่ได้เพราะเป็นการละเมิด.. เขาจึงบอกว่าเป็นค่าหมึกค่ากระดาษแทน 555

ลองไปอ่านกฏหมายๆกันดูครับ งงดีแท้ 555555+

มีแค่เชือดไก่นะครับ ลิงๆทั้งหลายอย่าหวั่นไหวเลย

เป็นไปได้ทั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ มีวินโด้แท้และฟรีแวร์ทั้งหมด! ปลอดภัยที่สุดด

yin29576
29th April 2012, 22:16
ร้านเกมถึงไม่มีเกม offline ไง มีแต่ Online

merisa
29th April 2012, 22:24
ไปจับ พวกขายยาบ้าดีกว่าใหม มันทำลายประเทศชาติ มากกว่า ลง windows เถื่อน และคุณเชื่อใหม่ว่า สำนักงานตำรวจแห่งชาติก็ใช้ของเถื่อน
และทุกๆ ส.น ก็ใช้ ของเถื่อน notebook ที่ใช้ พิมพ์ ในการสอบสวนก็ใช้ windows เถื่อน

opal160
29th April 2012, 22:35
ไปจับพวกค้ายาจากในคุกจะดีกว่ามั้ย
ม่ะเช้าพึ่งออกข่าว พบสั่งซื้ออาวุธสงครามเข้าคุกเตรีบมสู้กะผู้คุมเอง ปืนเพียบเลย

Tohan-kun
29th April 2012, 22:48
ก็หลายเป็นเล่นชั่วโมงละ40-60บาทไป เพราะร้านตามห้างราคาเท่านี้ คงใช้จ่ายค่าที่แล้วก็น่าจะใช้ของแท้ ไม่งั้นคงไม่มาเปิดตามห้าง

akablood
29th April 2012, 23:10
ประเทศไทยอะไรๆก็อยู่กับเส้นสายใต้โต๊ะสินะ - -

Zatsune Miku
29th April 2012, 23:12
หมา นำจับ ป่าวหว่า

oLiquiDo
29th April 2012, 23:42
งั้นร้านแถวบ้านคงโดนเปนแถว เกมเถื่อน GTA ไรไม่รุ็เตมไปหมด

chavalit1997
30th April 2012, 00:09
ไปฟ้องครูยิ่งลักษณ์ดิ

JACKNOTHiNG
30th April 2012, 00:12
เส้นใหญ่ก็รอดตามระเบียบ แบบแผนสังคมไทย ~

arashizato
30th April 2012, 01:13

- ค่าไฟฟ้า
- ค่า เน็ต

- -*ถ้าค่าชั่วโมงแพงขึ้น ก็น่าจะทำให้ เด็กนักเรียนทรงผมนักเรียนหายไปเยอะนะ ผมว่า ฮ่าๆๆ

mote4252
30th April 2012, 02:41
แบบว่าถ้าจะให้ใช้ของแท้แล้วทำไมไม่ได้ให้ประเทศมีการเงินที่ดีกว่านี้ก่อนละครับ โกงกินกันแบบนี้จะมีใครที่ไหนจะเอาเงินไปซื้อของแท้กัน

jeditrainer
30th April 2012, 03:12
ก็หลายเป็นเล่นชั่วโมงละ40-60บาทไป เพราะร้านตามห้างราคาเท่านี้ คงใช้จ่ายค่าที่แล้วก็น่าจะใช้ของแท้ ไม่งั้นคงไม่มาเปิดตามห้าง
ผิดแล้วละหนู เพราะค่าเช่าที่ในห้างมันแพงต่างหาก ไม่ได้แปลว่าเขาใช้ของแท้นี่ ออกไปรู้จักโลกบ้างนะจ้ะ

อีกอย่างนะการจะนำจับสินค้าที่ลิขสิทธิ์ ต้องให้ทางบริษัทเจ้าของลิขสิทธิ์นั้น ๆ มาทำเรื่องขอนำจับนะ ไม่ใช่ตำรวจไปจับเองได้ ลองหาข้อบทกฎหมายกันดูบ้าง

Matizano
30th April 2012, 04:56
พวกร้านเน็ตที่เปิดอย่างถูกต้อง สามารถซื้อ ซอฟแวร์ต่างๆ หรือซื้อสัญญาอะไรต่างๆ ในราคาร้านเน็ต ไม่ได้มาซื้อเป็นพันละลง 1 เครื่อง ทำสัญญาเกมทีครั้งละปีลงเกมส์ได้ทั้งค่าย แต่ร้านที่มีพวกเกมส์ออฟไลน์แบบของแท้ จะแพงขึ้นเป็นธรรมดา
ซื้อก็ซื้อถูกกว่า ได้สิทธิพิเศษเยอะกว่า ได้โปรแกรมแท้ติดมาอีก ถ้ายังจะลงเถื่อนก็สมควรโดนจับละ คิดจะเปิดร้านเน็ตมันก็ต้องลงทุนและทำให้มันถูกต้อง จะได้ไม่ต้องมาเสียค่าเจ้าที่ เอาจริงๆ ลงทุนซื้อให้แท้ให้มันจบๆไปทีเดียว โปรแกรมอื่นก็ฟรีแวร์ ยังไม่เสียเงินเยอะเท่าต้องมาจ่ายทุกเดือนๆ เพื่อให้ไม่ให้โดนจับ ถึงมีญาติยังไงก็ต้องจ่าย ร้านส่วนใหญ่ หรือที่เปิดใหม่เดี๋ยวนี้เขาก้ใช้แท้ทั้งนั้น ยกเว้นพวกรั้นๆ หรือคิดว่าจะเส้น พวกนี้จะโกสอย่างเดียว

แต่ก็ต้องระวังเรื่องลุกค้า ที่มาโหลดไฟล์ด้วย เช่นกัน แต่ระบบของร้านเดี๋ยวนี้ก็ไม่ค่อยมีไร รีเครื่องก็หายหมด

folktheboom
30th April 2012, 05:06
ข่าวนี้เหมือนขู่เลย ถ้าไม่จ่ายส่วยจะเจอดีแน่นอน

kevinmitnick
30th April 2012, 09:24
ผมว่าเขาก็คงไม่อยากมายุ่งกับพวกนี้เท่าไรหรอก เงินได้น้อย ยศขึ้นก็ช้า ที่เขาประกาศเพราะ เป็นการ กดดนให้คน ระวัง กลัว จะได้ ใช้ๆ ซะให้ หมด ในบ้านเขาไม่ว่าเพราะ เป็น บ้าน ส่วนบุคคน แต่ร้านพวกนี้ คนอื่นสามารถมา ตรวจสอบได้ ก็ที่เขา ตรวจนั้นละว่า ประเทศ ใด ระเมิด ลิขสิท บ้าง

คุณ ก็ลอง นึก ย้อน ไป กระ ทู้ ที่า EA ไทย ปิดไป ดิ นั้น เพราะ อะไร (ส่วนใครที่ไม่มีเงิน แนะนะ KFC SW MK และอื่นบนห้าง ดรีมเวิลด์ ก็ได้ ไปทำเดือนเดี่ยวก็ได้ละ)

http://drama-addict.com/2011/08/15/%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B9%8A%E0%B8%94%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%88/

ไอ้นี้ ก็อบมวยไทยเรา พวกคุณ รู้สึกยังไง หึ