PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำอาชีพเกี่ยวกับดนตรีหน่อยครับ

Petchrio~
29th April 2012, 20:33
คือ ตอนนี้ผมก็เริ่มโตและ จะขึ้น ม. 3 และ ( อาจจะเด็กสำหรับใครบางคน ) คือผมเป็นคนชอบดนตรีมาก เล่นกีต้าร์ คือ ความฝันสูงสุดก็อยากมีเพลงเป็นของตัวเอง มีอะไรเป็นของตัวเอง หรือก็คือ ดัง นั่นแหละ

แต่อย่างว่ามันเป็นความหวัง ที่แทบจะริบหรี่มากสำหรับสมัยนี้ ที่วงดนตรีเกิดขึ้นเป็นดอกเห็ด คือผมอยากเป็นไปทางดนตรีเลย มหาวิทยาลัยไหน ชมรมดนตรีดีๆ หรือ เอกดนตรีดีๆ แล้วมันจะมีอาชีพอะไรรองรับได้

มั่งอะครับ :sweat

inmyhate01
29th April 2012, 20:41
เอกดนตรีดีๆ เหรอก็มีที่ มหิดล ศิลปกร ราชพัฎ จันเทร์เกษม บ้านสมเด็จ พวกนี้แหละ

ส่วนอาชีพที่ว่าเกี่ยวกับดนตรีแล้วหากินได้ก็มี แบ๊คสเตจ กับ ซาวด์แอนจิเนียร์ ไงครับ

artistcho
29th April 2012, 20:50
เรียนครูก็ได้ครับ คบ. ตอนนี้ผมก็เรียนอยู่ ปี1 ตอนนี้ก็เล่นดนตรีตามผับด้วย ที่อื่นด้วย สนุกครับชวิตนักดนตรี ผมเล่นเบสครับ เรียนไปเล่นไป มีความสุข เงินก็มีมาเรื่อยๆ
อาชีพเล่นดนตรีสนุกครับ สนุกตรงที่ได้แกะเพลงใหม่ๆ เล่นเพลงใหม่ๆ ทำให้คนดูเต้นตามเราได้ มีความสุขๆๆๆ

cancerzz
29th April 2012, 22:18
เยอะแยะครับ นอกเหนือจากนักร้อง นักดนตรี ก็มีซาวด์เอ็นจิเนียร์ วาทยากรณ์ โปรดิวเซอร์ ครูสอนดนตรี นักแต่งเพลง ทำหนังสือดนตรี

exodus
29th April 2012, 22:27
อาชีพด้านนี้มันอยู่ที่ Connection ครับ ไม่ใช่ที่วุฒิอย่างเดียว
พวกนี้เขาก็มีสังคมของเขา เขาส่งเสริมกันในกลุ่ม เป็นกลุ่มที่มองหน้ากันแล้วก็รู้ว่าไอ้นี่คือนักดนตรี
ไอ้นี่มีฝีมือ เคยฝากฝีไม้ลายมือนู่นนี่นั่นไว้ คนนี้แนะนำเพราะเคยเห็นเล่นที่นั่นที่นี่ หรือแนะนำเพราะเคยผ่านงานด้วยกันมา
มันเหมือนสังคมของ พี่-น้อง-เพื่อน มากกว่าสังคมของคนทำงานทั่วๆไปน่ะ ถ้าคุณไม่วิ่งเข้าหาสังคมนี้ คุณก็ลำบาก

ส่วนเรื่องเรียน ยังไงซะ คุณไปเรียนดนตรีเสริมเถอะ อย่างน้อยก็ให้มัน "เป็น" จริงๆที่มีคุณสมบัติพอที่จะผ่านการคัดเลือกระดับมหาวิทยาลัย
มันยังมีอีกเยอะ ไอ้สิ่งที่เรียกว่า "นักดนตรีควรจะรู้" น่ะ อย่างน้อยผมบอกได้เลยว่าคุณควรจะอ่านโน๊ตแบบ sight reading ได้ เพราะสำหรับการเรียนระดับนี้ เรื่องแค่นี้มันเด็กอนุบาลหมีน้อยมาก แล้วพอคุณผ่านเข้าไปเรียนได้ คุณก็จะมีสังคมของคุณ สังคมของนักศึกษาดนตรีสากล ไม่ใช่ของเด็กกะโปโล หรือ ของจิ๊กโก๋ปากซอยอีกแล้ว จุดมุ่งหมาย แรงผลักดัน รวมถึงโอกาส มันก็จะเป็นไปในคนละรูปแบบกันชนิด หน้ามือกับหลังเท้าเลย ตอนนี้คุณควรโฟกัสไปที่การสร้างทักษะความชำนาญในการเล่นสำหรับระดับอุดมศึกษาจะดีกว่าครับ

sentinel12
30th April 2012, 21:43
อย่างที่คุณ Exodus บอกน่ะครับ มันอยู่ที่การ เข้าไปในกลุ่มคนดนตรีครับ

ถ้าให้แนะนำ แบบสิ้นคิดเลยก็คง พวกงานประกวด ตามที่ต่างๆ น่ะครับ

ถ้าจะลงลึก เฉพาะแนว ก็ต้องหากันนิดนึงครับเดียวนี้ใน Facebook ก็มีกลุ่มให้เกลื่อน แน่นอนส่วนมากจะเลื้อน 55555

Worrameth665
6th May 2012, 12:44
ไม่รู้จะพูดอะไรก็สู้ๆ ละกันนะครับ