PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : DOTA กับ HON มันต่างกันยังไง ?? ใครรู้บอกที

SlurPEEzz
29th April 2012, 21:29
ตามนั้นครับ มันต่างกันยังไง DOTA กับ HON เนี่ย

แล้วไอ้ DOTA2 เนี่ยมันใช่ HON รึป่าว ?????

Amz
29th April 2012, 21:33
กลัวจะเกิด ดราม่า ผมไม่พูดเยอะดีกว่า
DOTA2 กับ HON ต่างกันมาก ๆ ครับ
อยู่ที่แนวของคนที่จะเล่นมากกว่า ว่า ชอบอะไรมากกว่ากัน

kimnasa
29th April 2012, 21:34
hon one man soloคิวคนเดียวก็ได้สบายๆแต่ทีมก็สำคัญเช่นกัน
dota อาศัยทีมเวิคนิดๆ

salforis
29th April 2012, 21:41
honมันค่อนข้างยากกว่าครับไม่เหมาะกับมือให่มเพราะ 1สกิลอลังการจนบ่อยครั้งที่มือให่มโดนเอฟเฟ็คสกิลบังจนไม่เห็นตัวละคร 2ถึงแม้จำนวนเลือดของตัวtankจะเยอะมากๆ(บางที่5000-6000)
แต่พอวิ่งเข้าไปกลับโดนรุมกระทืบตายอย่างมรมานถายในเวลาไม่กี่วิ แต่dotaถ้าเลือดขนาดนี้รุมซัก2ชั่วโมงก็ไม่ตาย

SlurPEEzz
29th April 2012, 21:43
กลัวจะเกิด ดราม่า ผมไม่พูดเยอะดีกว่า
DOTA2 กับ HON ต่างกันมาก ๆ ครับ
อยู่ที่แนวของคนที่จะเล่นมากกว่า ว่า ชอบอะไรมากกว่ากัน

งง ?? เห็นบางคนบอกว่ามันต่างกันแค่ ภาพ และก็ สกิลบางสกิล แค่นั้น

SlurPEEzz
29th April 2012, 21:46
honมันค่อนข้างยากกว่าครับไม่เหมาะกับมือให่มเพราะ 1สกิลอลังการจนบ่อยครั้งที่มือให่มโดนเอฟเฟ็คสกิลบังจนไม่เห็นตัวละคร 2ถึงแม้จำนวนเลือดของตัวtankจะเยอะมากๆ(บางที่5000-6000)
แต่พอวิ่งเข้าไปกลับโดนรุมกระทืบตายอย่างมรมานถายในเวลาไม่กี่วิ แต่dotaถ้าเลือดขนาดนี้รุมซัก2ชั่วโมงก็ไม่ตาย

คร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ไม่เคยเล่น HON แต่เห็นภาพมันสวยดีเลยอยากลองเล่นดูบ้าง

SlurPEEzz
29th April 2012, 21:47
ขอบคุณทุกคนเลยคร๊าบบบ ที่มาบอก :thank

haruhi002z
29th April 2012, 21:48
Dota2 กับ Hon ต่างกันมากครับ

[9]:H!LO
29th April 2012, 21:49
HON ได้แรงบันดาลใจมาจาก DOTA ครับ
แต่ภาพสวยกว่า แล้วแต่คนชอบว่าจะเล่นอันไหน

Amz
29th April 2012, 21:52
งง ?? เห็นบางคนบอกว่ามันต่างกันแค่ ภาพ และก็ สกิลบางสกิล แค่นั้น
Hon เท่าที่ผมเล่นมา มีการเติมเงิน เพื่อซื้อ HERO
เนี่ยผมก็ว่าต่างมากล่ะนะครับ

kenyoyo
29th April 2012, 21:53
dota กับ hon ต่างกันครับไม่ว่าจะเป็น กราฟริก ระบบการเล่นต่างๆเพราะ dota เป็นเพียง map ในเกม warcraft III เท่านั้นครับแต่ hon นี้คือเป็นเกมของมันเลย

ส่วน dota 2 ก็คือเอาต้นแบบอย่าง dota มาทำเป็นเกมส์ที่ไม่ใช่เป็นเพียง map ของเกมใดเกมหนึ่งอีกต่อไปแล้ว เป็นเกมของมันเองเลยเช่นกัน และก็ได้ทำระบบต่างๆ

อื่นๆมากมายและกราฟริกที่สวยงามขึ้นครับ ถือเป็นการพัฒนาที่ดีของ dota ครับ

awoy
29th April 2012, 21:54
HOn นี้แต่ละตัว โหดเว้อ อย่างมังกี้คิงต้นเกมไล่คิล กระโดดไปกระโดดมา หาตัวเองไม่เจอ

เสียอย่างเดียว HOn ตัวเกมบัคไร้สาระมาก เล่นแล้วหลุดขึ้นK2 ไรไม่รุ เข้าห้องหลุด กำลังบวกหลุด และไม่เป็นแค่ผมคนเดียวร้านเกมและคนอื่นก็เป็น และไม่ยอมแก้ซะที

new18031
29th April 2012, 22:17
ผมว่า HON มันมีเติมซื้อ hero กับ item หรือไม่ก็เก็บตังจากการเล่น มันก็สนุกดี แต่มันคิวด้วยตัวเองง่ายกว่า DotA

DotA มันเน้น teamwork มากกว่า HON

Emo
29th April 2012, 22:23
DOT A - ชอบเกรียน กัน ออกเกม ด่ากันทั่วแมพ เกม Delay นิดๆ บางทีก็ หลุดไปเลย ไม่สามารถกับมา เล่นได้ อีก

HON - HERO ต่างกัน นิดๆ หลุดไปแล้ว สามารถ เชื่อมต่อได้อีก ออกเกม จะลด PSR หรือไม่สามารถเก็บเงินได้ คุยไมค์กันได้ (ด่ากันเป็นบางที บ็อค์ไมค์ได้นะ) ไม่ค่อยออกกัน มันเยอะไปหมด ข้อดี

Mustas
29th April 2012, 22:27
hon one man soloคิวคนเดียวก็ได้สบายๆแต่ทีมก็สำคัญเช่นกัน
dota อาศัยทีมเวิคนิดๆ
อย่าบ้า สิท่าน - - ผิดแล้วๆ มันสลับ กัน HoN อะต้องทีมเวิค โครตๆ ส่วน Dota อะ One man Solo สบายๆ
HoN ลองเดินคนเดียวสิ จะโดนรุมกินโต๊ะ เผลอๆ เดิน กลางป่า กลางบ้านมันมา มาเอาไปกินละ เล่นแบบ สร้างห้อง กับ normal แมท เทพจะเยอะมากๆ

HOn นี้แต่ละตัว โหดเว้อ อย่างมังกี้คิงต้นเกมไล่คิล กระโดดไปกระโดดมา หาตัวเองไม่เจอ
คนเล่นไม่เป็นนี่จะโดดไปตายนะครับ ถ้าไม่มีตัวแท๊ง ให้ 555

Dropkickphycho
29th April 2012, 22:34
HON เน้น + มันผมคิดว่านะ มัน+กันมันดี เกมส์เร็ว ใส่กันหนักๆ ผมคิดว่า HON+ มันมาก ตอนออลหรืออะไร แล้วก็ มีไก่ใช้ได้ทุกคน ของไม่ต้องซื้อร้านป่าครับ ร้านป่าจะมี Ward ยาแดง มานาแค่นั้น
ส่วน DOTA2 นี่ สนุกเหมือนกัน ยังคงความสมดุลเหมือนเดิม ผมคิดว่า น่าจะ Teamwork มากกว่า ต้องขอขอบคุณ DOTA ด้วย ถ้าไม่มี DOTA ผมก็เล่น HOn ไม่เป็นแน่ๆ :pardon

BNCC41
29th April 2012, 22:43
DOTA 2 ผมว่า สนุกว่า HON ตรงที่ hero free . hero สมดุล . เกรียนยังน้อยอยู่

แต่ที่แน่ๆ Dot 2 แพ้ HoN เรื่อง sound เพราะ dot2 เสียงกากมากๆ[ยกเว้นอัลติZEUSที่ดังสนั่น] นัวกัน 5-5 เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะงั้น เรื่องเสียง Dota2 แพ้ยับ

ส่วนเรื่อง ภาพ HoN ชนะ เรื่องตััวhero แต่dota2 ชนะเรื่่องรายละเอียดของ map

[Dota2 ถ้าหลุดแล้วเข้าใหม่ได้เหมือนHoN / มีระบบกันเกรียน คือ ถ้าออกบ่อยๆ เวลาหาห้องjoinจะช้าโครตๆ ซึ่งเพื่อนผมลองแล้ว[*****เกรียน]

Emo
29th April 2012, 23:18
ดูท่าจะชอบเล่น HoN มากๆ ผมก็ชอบคับไม่ค่อยมีออก

เราก็ เล่น นะ ไม่ ค่อย จะออกกัน สนุกดี ไม่มี delay :clap

DeadCarnival
29th April 2012, 23:20
จากที่ผมฟังมาจากผู้เล่นHoNมือโปรในไทยคนนึงมานี่

เขาบอกว่าต่างกันทั้งด้าน กราฟฟิค ที่สวยงามกว่า ดูฮาร์ดคอร์กว่า และ ด้านการเล่นที่พี่แกเขาบอกว่า มันจะไวขึ้น ลักษณะแมพจะต่างจาก DotA เล็กน้อย(ในบางจุด) รูนจะเกิดตอนเวลา 2 นาที ต่างจาก DotA ที่เกิดตั้งแต่ครีพออก

และมีตัวละครที่ต่างจาก DotA ไปหลายตัว แต่ก็ยังมีบางตัวที่ยังคงเดิมอยู่

นี่ก็เท่าที่รู้มา

DOTA 2 ผมว่า สนุกว่า HON ตรงที่ hero free . hero สมดุล . เกรียนยังน้อยอยู่

แต่ที่แน่ๆ Dot 2 แพ้ HoN เรื่อง sound เพราะ dot2 เสียงกากมากๆ[ยกเว้นอัลติZEUSที่ดังสนั่น] นัวกัน 5-5 เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะงั้น เรื่องเสียง Dota2 แพ้ยับ

ส่วนเรื่อง ภาพ HoN ชนะ เรื่องตััวhero แต่dota2 ชนะเรื่่องรายละเอียดของ map

[Dota2 ถ้าหลุดแล้วเข้าใหม่ได้เหมือนHoN / มีระบบกันเกรียน คือ ถ้าออกบ่อยๆ เวลาหาห้องjoinจะช้าโครตๆ ซึ่งเพื่อนผมลองแล้ว[*****เกรียน]

เสียงสู้ได้สิครับ ผมใส่หูฟังแล้วกระหึ่มมาก เสียงตัวละครเดินนี่ดังตึบๆๆ เรื่องเสียงจะไปแพ้เขาได้ไงทีมคุณภาพอย่าง Valve เรื่องเสียงไม่ธรรมดาอยู่แล้ว

ส่วนที่จะแพ้ HoN ผมว่าเป็นความ Hardcore ของตัวเกมมากกว่า (คหสต.) HoN มันเลือดสาด ฆ่าครีพได้ตัวกระจุย ตัวละครหลายๆตัวดูดุดันกว่า

แต่ไม่ว่าจะเป็น DotA,DotA2,HoN หรือ LoL

ผมว่าทุกเกมก็อาศัย Teamwork ทั้งหมดนั่นแหละ ไม่อย่างนั้นจะแบ่งทีมออกมาเป็น 5-5 ทำไม แล้วตัวละครทำไมต้องมี Initiator,Tanker,Ganker,Support,Carry มาด้วย ทำไมไม่เอามาเป็นตัวที่สามารถทำ DMG ได้ตรงๆไป เลย ถ้าเกมมันเป็นแบบ Solo คนเดียวจริงๆ

ลองดูแข่งถ่ายทอดสดในเว็ป HoNTV หรือเปิดหาดูรีเพลย์เอาก็ได้ ไม่ก็ลองไปแข่งดูจริงๆเลยครับ ท่านจะรู้จักคำว่า Teamwork เป็นอย่างดีเลยจริงๆ

yin29576
30th April 2012, 00:13
ไม่ว่าเกมไหน 1 man show มันก็แพ้ teamwork หมดแหละ

SilverSnowl
30th April 2012, 00:13
นี่ดูไม่ออกจริงๆ เหรอ ดูตาม Youtube หรือ Official Site ของแต่ละเกมส์จะง่ายกว่านะ

//ไม่ได้กวน ไม่ได้หาเรื่อง แค่งงนิดหน่อย คำถามมันเปิดกว้างเกินอ่ะนะ

DupliCatEz
30th April 2012, 00:22
เท่าที่เห็นนะ
Dota - สกิลไม่ค่อยแรง แต่จะวัดกันเวลาตบตี (ยืนตีนั่นหละ) ได้ความ classic
Hon - สกิลแรงมาก อลังการ (จนมองไม่เห็นตัวเอง) แต่ถ้าจะวัดเรื่องตบตี ต้องตอนท้ายเกมนั่นหละ ได้ Hardcore

ป.ล. No drama!! ความคิดเห็นส่วนตัว

TORAllDAY
30th April 2012, 00:55
เก่งมาจากไหนโดน Ganker ก็ เข้าโลงไปตามๆกัน 55

H.S.
30th April 2012, 01:11
HON มันเน้นเทคโนโลยีให้กับตัวละครเป็นส่วนใหญ่
DOTA มันเหมือนนักเวทสู้กันอะไรประมาณนั้น

http://www.youtube.com/watch?v=RD6J-VDOMgc

SlurPEEzz
30th April 2012, 01:44
Hon เท่าที่ผมเล่นมา มีการเติมเงิน เพื่อซื้อ HERO
เนี่ยผมก็ว่าต่างมากล่ะนะครับ

อ๋อ !!! เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

SlurPEEzz
30th April 2012, 01:45
HON มันเน้นเทคโนโลยีให้กับตัวละครเป็นส่วนใหญ่
DOTA มันเหมือนนักเวทสู้กันอะไรประมาณนั้น

http://www.youtube.com/watch?v=RD6J-VDOMgc

อ๋อครับ ขอบคุณครับ

SlurPEEzz
30th April 2012, 01:48
นี่ดูไม่ออกจริงๆ เหรอ ดูตาม Youtube หรือ Official Site ของแต่ละเกมส์จะง่ายกว่านะ

//ไม่ได้กวน ไม่ได้หาเรื่อง แค่งงนิดหน่อย คำถามมันเปิดกว้างเกินอ่ะนะ

อ๋อ !!! แค่อยากรู้ว่าเกมมันต่างกันยังไง เห็นเป็นเกมแนวเดี่ยวกัน

ดูจาก Youtube ก็รู้แค่ว่า ภาพ เอฟเฟค แล้วก็อย่างอื่นเล็กๆ น้อยๆ ที่ต่างกัน

SlurPEEzz
30th April 2012, 01:51
dota กับ hon ต่างกันครับไม่ว่าจะเป็น กราฟริก ระบบการเล่นต่างๆเพราะ dota เป็นเพียง map ในเกม warcraft III เท่านั้นครับแต่ hon นี้คือเป็นเกมของมันเลย

ส่วน dota 2 ก็คือเอาต้นแบบอย่าง dota มาทำเป็นเกมส์ที่ไม่ใช่เป็นเพียง map ของเกมใดเกมหนึ่งอีกต่อไปแล้ว เป็นเกมของมันเองเลยเช่นกัน และก็ได้ทำระบบต่างๆ

อื่นๆมากมายและกราฟริกที่สวยงามขึ้นครับ ถือเป็นการพัฒนาที่ดีของ dota ครับ

ครับ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ

SlurPEEzz
30th April 2012, 01:53

เสียอย่างเดียว HOn ตัวเกมบัคไร้สาระมาก เล่นแล้วหลุดขึ้นK2 ไรไม่รุ เข้าห้องหลุด กำลังบวกหลุด และไม่เป็นแค่ผมคนเดียวร้านเกมและคนอื่นก็เป็น และไม่ยอมแก้ซะที

งุมๆๆๆๆ สรุปคือ ฮอล ชอบหลุด ชอบบัค :eek:

Zpatan
30th April 2012, 01:54
เจ้าของกระทู้มาลองเล่นLOLมาภาพสบายตาดี

ปล.ตูหาพวกอยู่ ฮาๆๆๆ

มันคืออะไร ???? ไม่รู้จัก :confused:

มันคือเกมนี้

http://www.youtube.com/watch?v=eutP82_tAsM&feature=g-all-c

SlurPEEzz
30th April 2012, 01:55
League Of Leagends เจ๋งกว่าครับ (ถูกเรื่องไหมเนี่ย)

มันคืออะไร ???? ไม่รู้จัก :confused:

SlurPEEzz
30th April 2012, 01:59
DOT A - ชอบเกรียน กัน ออกเกม ด่ากันทั่วแมพ เกม Delay นิดๆ บางทีก็ หลุดไปเลย ไม่สามารถกับมา เล่นได้ อีก

HON - HERO ต่างกัน นิดๆ หลุดไปแล้ว สามารถ เชื่อมต่อได้อีก ออกเกม จะลด PSR หรือไม่สามารถเก็บเงินได้ คุยไมค์กันได้ (ด่ากันเป็นบางที บ็อค์ไมค์ได้นะ) ไม่ค่อยออกกัน มันเยอะไปหมด ข้อดี

สรุปแล้ว 2 เกมนี้ ฮอลน่าเล่นกว่า ชิมิ แต่เห็นเค้าบอกว่า ฮอล ชอบบัค กับ หลุด จริงป่ะ:confused:

SlurPEEzz
30th April 2012, 02:00
เจ้าของกระทู้มาลองเล่นLOLมาภาพสบายตาดี

ปล.ตูหาพวกอยู่ ฮาๆๆๆ

มันคือเกม อารายเอ่ย ไม่เคยได้ยิน

SlurPEEzz
30th April 2012, 02:07
http://www.youtube.com/watch?v=ydpNmxsUbmc&feature=player_embedded#!
HUD ใหม่ตาม Feedback ของผู้เล่น

สรุปโดยรวมตอนนี้นะ

- ภาพ จริง ๆ แล้วเหนือกว่า HON ถ้าเครื่องแรงพอจะปรับ Hight All ได้ แต่ในระดับภาพ ปานกลาง ยังสู้ HON ไม่ไหว (พูดง่าย ๆ คือ กินเครื่องกว่า HON)
- เสียง เหนือกว่า HON (หลากหลายอารมณ์มาก ไม่ว่าจะเป็นการโต้ตอบกัน หรือกระทั่งซื้อของ เก็บรูน Agis ก็มีเสียง Hero นั้น ๆ แสดงออกมา)
- Animation DotA 2 มีท่าทางการหนีตาย บาดเจ็บ ไล่ล่า ซึ่ง HON ยังไม่มี
- เกรียน กำลังมีเยอะเหมือน HON เนื่องจากเป็นช่วงระดมแจก Key (นาย จขกท บอกเจอเกรียนใน HON ต้องดูด้วยครับว่า เล่น PB หรือ MM แล้ว MMR นายน้อย ก็เจอคนเกรียนเป็นธรรมดา ถ้าเล่นให้เกิน 1700 ไป อาจจะเจอคนที่คุยกันรู้เรื่องไม่เกรียน หน่ะ เป็นกันเองมาก ๆ ส่วน DotA 2 ก็ด่าไม่ค์ได้เหมือนกัน แต่พวกเกรียน ยังงงกับ steam และตัวเกมส์ ทำให้ set mic ไม่เป็น แต่สักพัก มันก็คงเข้ามา
- ระบบ UI Interface ระบบ MM ต่าง ๆ Replay กำลังพัฒนา โดยรวม ๆ ยังเป็นรอง HON แต่อนาคต หน้าจะดีกว่า เพราะได้จ้างทีมงานจาก S2Game (ค่าย HON) มาช่วยพัฒนา จ้างมาคนเดียวแต่เสียวทั้งเกมส์ ส่วนเรื่อง Replay (HON GARENA ไม่มีฐาน Replay Database นะตอนนี้ มีแค่ Inter ส่วน DotA 2 Replay ดูได้ทุกนัด
- ระบบเข้าชม(สด) เป็นจุดเด่นของ DotA 2 เลยทีเดียว สามารถเข้าชมเกมส์ที่ผุ้เล่นทักษะดีดี ระหว่างที่รอ MM ที่นานแสนนานได้
- ระบบการ Vote Comment หรือ Report ทำมาค่อนข้างสร้างสรรค์ ซึ่งเราชอบใครก็ชมเชยไป ใครเกรียน ก็คงโดน Report บ่อย และติดโทษไปนั่นเอง
- ระบบ กรอง Leaver HON นั่นมีการนับ Leaver 5 % จากเกมส์ทั้งหมด แล้วเล่น MM ไม่ได้ แต่ DotA 2 ใช้การแบนหัวแดง ติดโทษทำให้ MM รอนาน สร้างสรรค์พอสมควร ซึ่งไอ้พวกหัวแดง ส่วนมากก็เจอพวกหัวแดงด้วยกันนี่แหละ
- ประวัติื Hero ใน DotA 2 มีความน่าหลงไหลมากกว่า HON พอควร เพราะตอนนี้ HON ก็เหมือนรวมหลายสปีชี่เหลือเกิน ลิง คน ปีศาจ มนุษย์ต่างดาว แมลง
มีกันดั้มอีก
- ความไวของเกมส์ : DotA 2 เน้นความสมดุลเป็นหลัก ทำให้สกิลนั้นไม่โลดโผนเท่า HON ซึ่ง HON นั้นมีสกิลที่ปริดชีพทีเดียวตายเยอะมาก อาจจะเล่นแล้วiู้สึกเร้าใจ แต่ก็ดุไม่ยุติธรรมในบางครั้ง
- ความไวในการจบเกมส์ DotA 2 เฉลี่ยแล้ว เล่นจบช้ากว่า HON (อาจเป็นเพราะระบบ การ Vote ยอมแพ้ ยังไม่ถูกนำเข้ามาในตอนนี้)

ยังมีอีกเยอะหน่ะครับ พูดไปก็ไม่จบ

ถ้าคิดจะเปรียบเทียบจริง การเข้าถึงแต่ละเกมส์ เราไม่สามารถทำได้ด้วยการไปเล่น เกมส์ 2 เกมส์นะครับ
ผมเองเมื่อก่อนเกลียด HON ผมไปลองเล่น มันก็ OK ครับ เล่นไปมากกว่า 800 เกมส์ (แต่นูป)
สังคม HON ก็ไม่ได้แย่สักเท่าไหร่ หากจับกลุ่ม จับเพื่อนฝูงได้
ส่วนตอนนี้เล่น DotA 2 ไปเต็มตัวแล้วครับ สำหรับผมถือว่า DotA 2 ดีพอทำให้ผมเลิกเล่น HON ได้ (แต่นาน ๆ ทีก็ยังเล่น HON บ้าง)
และบางที กลับมาเล่น DotA ใน TCG ก็ยังสนุกอีกแบบหนึ่ง

โอ้วๆๆ คนนี้มาข้อมูลเพียบ ขอบคุณมากครับ เข้าใจแจ่มแจ้งกันเลยทีเดียว

double6
30th April 2012, 02:11
ต่างกันตรงที่ ทีมพัฒนาละมั้ง

คนละค่ายกันนิ :o:o:o

SlurPEEzz
30th April 2012, 02:16
ต่างกันตรงที่ ทีมพัฒนาละมั้ง

คนละค่ายกันนิ :o:o:o

ก็แหงละ (เขียนถูกป่ะเนี่ย ห.ง.แ อ่านว่า แหง) คนละค่ายกัน :o:o:o

alexsamui2
30th April 2012, 02:31
Dota2 ยังเป็น beta อยู่ นะครับ จขกท ระบบต่างๆก็ยังไม่มา ไหนอนาคตจะยังมีระบบร้านค้าสามารถซื้อของตกแต่งตัวละครได้ ระบบการแสดงท่าล้อเลียนอีก มีอีกเยอะครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=86952
พอ dota2 เปิด open beta เต็มตัว hon จบ

Ezios
30th April 2012, 04:06
ผมเล่น เกมส์ LOL HON DOT1 DOT2

โดยที่ DOT1 5 ปี HON 1 ปีแล้วคงจะยาวแล้ว เพราะติดความเห็นของผมนะ

DOTA1 มันสุดยอดแล้ว เพราะเป็นเกมที่หัด แต่ด้วย ณ ตอนนี้ไปเล่นคนเดียว ห่วยแตก เอ้าท์กันเป็นว่าเล่น นึกจะออกก็ออก ทีม 5-5 พอทน หลุดก็เข้าใหม่ไม่ได้ ไม่เติมเงินแอดเพื่อนไม่ได้ นอกนั้นก็ดีหมด เพราะเป็นต้นตำรับ
HON ต้องเติมเงินแต่ผมเล่นมา จะ 1 ปี ไม่เคยเติมซักบาท มีฮีโร่ 60 กว่าตัวแล้ว (ดังนั้นไม่ต้องเติมเงินเลยก็เล่นได้) ดีกว่า DOTA1 เพราะ การเคลื่อนที่ สกิล ระบบ มันอัพเกรดมาแล้ว กว่า DOTA1 คนละเรื่องเลย (แหงละ) ผมชอบที่สุดใน 3 โลกละ
DOT2 ดีกว่า DOTA1 แต่ ณ ตอนนี้เป็น Beta ไม่อยากติ อะไรมาก แต่ ฟันธง คนเล่น DOTA2 กากกว่าคนเล่น DOT1 - HON ไม่รู้เป็นเพราะอะไร (DOTA2 ณ ตอนนี้ไม่มีโหวต ยอมแพ้ รีเมค แล้วก็ หาห้องยาก การเคลื่่อนไหว ยังดูช้ากว่า hon dot1)

ณ ตอนนี้ผมยังรัก HON มากที่สุด DOTA2 นี่ถ้าไม่มีผู้มีพระคุณแจก KEYS ชวนไปเล่นแทบไม่แตะเลย นานๆครั้ง เพราะเล่น hon ชินไปมั้งเลยมองว่า dota2 การ denied block การออกสกิล ยังไม่รวดเร็ว พอ

ส่วนเรื่องสมดุล ฮีโร่ ผมเฉยๆ กับเกมส์แนวนี้ เพราะถือ คติว่า DMG 9000 ไม่ได้ฟันก็เท่านั้น DOTA1 phantom ass คริ ให้ 1500 เลยเอ้า แต่ไม่ได้ฟันทำอะไรได้ Monkey king เจอคนเป็นๆ อัดสตัน อัดใบ้ ต่อคอมโบไม่ได้ก็เท่านั้น

แล้วเวลาเล่น ผมเจอ Riki (DOT) Hon (Fayde) หรือตัว windwalk อะไรก็แล้วแต่ ถ้ามันแสบ LEVEL 5 - 8 ผมก็ ออก GEM ออก EYE แล้ว จะได้ซ่าไม่ออก

ส่วน HON ผมก็มองว่า ตั้งแต่มีโปร 2 อาทิตย์ ฮีโร่ 1 ตัวนี้ก็แย่นะ จัดกิจกรรมให้แต่พวกเติมเงิน ไอเราไม่เติมแทบไม่ได้อะไรเลย แต่ก็อย่างว่าละ ฮีโร่หลังๆก็เพี้ยนๆ BLITZ ARtillay ดูมันไร้สาระ อย่าง Artesia นี่โอเคหน่อย

BadDog
30th April 2012, 04:13
คุณ teknogods ผมเห็นด้วยทุกอย่างจริงๆ ฮีโร่ hon เลอะเทอะ แล้วอะ โดยเฉพาะ cc นี่น่าเบื่อ ไปเล่น เซิฟ inter นี่ ทุก match เล่นกันเพื่อเอา score ไปแล้ว ความ มัน มันไม่สุดๆ

Igotyoubaby
30th April 2012, 04:22
ผมเล่น dota เป็นเกมแรกเลยก็ว่าได้ แต่พอมาได้ลอง hon บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด hon เรื่องระบบผมว่าก็ไม่ต่างกันมาก
ส่วนเรื่องเติมเงินซื้อฮีโร่ เงินก็เก็บเอาในเกมก็ได้แล้วเค้าก็สุ่มมาให้ทุกอาทิตย์ ส่วนผมคงไม่ต้องซื้อเพราะเป็นlegancy

Ezios
30th April 2012, 04:23
ผมขอแนะนำเจ้าของกระทู้นะ ให้ลองเล่น ทั้ง dot ทั้ง hon

ส่วนเรื่องสังคมในเกม ส่วนตัวผมว่า hon ดีกว่าตรงที่ คุณเล่น คนเดียวไม่ค่อยเจอคน out หรอก dot เล่นคนเดียว หาเกมดีๆ ยาก แค่นั้นเอง

เพราะ dot hon dot2 ผมเจอคนปากดีมาหมดแล้ว เคยปากดีใส่เค้าก็มี มันเป็นธรรมดา เกมส์ประเภทนี้แหล่งรวมเกรียนอยู่แล้วคนเก่งกว่าก็มีสิทธิ์ปากดีไป แค่นั้นเองสังคมเกมไทย

เน้นแต่ hero kill hero late hero agi int ไม่ค่อยเล่นกันไม่รู้เป็นอะไร hon มันก็มีข้อเสียชอบดูคนที่ stat ผมเล่น kill 7000 die 6000 assist ผม 15000 ผมเจอคน 1800 mmr คิลโคตรเยอะแต่เล่น คิดว่าตัวเองเก่งคนเดียวผมก็ด่าเสียหลักเหมือนกัน

-[W]annapira-
30th April 2012, 04:37
สำหรับผมนะ dota เล่นไปจะออกก็ออกกันหน้าด้านทีมตัวเองกากก็ออกกันหมด ที่เล่นมานะ โดน first blood ออกละ เสียอารมณ์

ส่วน dota 2 ที่ผมพึ่งมาเล่นมา ผมมา ภาพมันยังไง ไม่รู้ มันดูเฉยๆละ hero ก็ดู ซื้อ ๆ <<(เขียนผิดมั่ง) ไป เล่นได้ตาเดียว ผมออกเลย ละ

ส่วน hon นี้ ผมว่า ภาพ ok ยิ่งปรับสูงสุด ยิ่งสวย ตัว hero ดูแตกต่างกับ dota 2 มาก

dota สดได้ ส่วนมากนะ hon อย่าสดเลย สดไปตาย hon เน้นทีมเวิด ถ้าแตกคอกัน คือว่า แพ้

ปล.แต่ นานๆทีก็ จะเซ็งนะ เพราะ Server นานๆทีจะมีปัญหา

chattipong
30th April 2012, 04:43
Hero เเละ skill ของ Hon ไม่เหมือน Dot A ครับ สั้นๆง่ายๆ ลองเล่นเเล้วจะเข้าใจ

muek9999
30th April 2012, 04:43
HON ครับ ต้องเล่น ถึงจะรู้ความมันส์ของมันครับ C:

zinman
30th April 2012, 09:15
- HoN gameplay ไวกว่า dota ก็คือ พวก การเคลื่อไหวต่างๆของตัวละคร สกิล ไรพวกนี้จะไวกว่าเยอะพอสมควร ทำให้พวกเล่น dota ไปลองเล่นใหม่จะปรับตัวไม่ทัน เพราะในdotaช้ากว่ามาก ตอนAll ต้องตั้งสติดีๆ ส่วนมากจะรนทำไรไม่ถูกกันเพราะเกมมันไว

- HONจะสุ่มตัวมาให้เล่นฟรีอาทิตย์ละ 20 ตัว ถ้าอยากเล่นนอกเหนือจากนั้นก็เก็บตังในเกมซื้อได้ ไม่ก็เติมGOLD ซื้อเอา แล้วก็จะมีพวกของอื่นๆ ขายด้วย เช่น avatar ซึ่งจะเปลี่ยนรูปแบบของตัวละครไป เช่น ตอนแรก hammerstorm เป็นชายพอซื้อใส่ ก็กลายเป็นตัวหญิงไรประมาณนี้ มีเปลี่ยนไก่เป็นตัวอื่น เปลี่ยนประกาศเสียงตอนได้ kill เป็นต้น

- HON สามารถใช้ไมค์คุยได้ในเกม ต้องทำใจเล่นใหม่โดนด่าเละ แนะนำให้ไปลองเทสตัวที่อยากลองเล่นในโหมดฝึกก่อน แล้วก็ไปลองในห้อง nostat ซึ่งจะไม่เก็บสถิติมีคนมักเข้าไปฝึกๆลองๆเล่นกัน แล้วค่อยไปสดใน matckmaking จะทำให้เล่นพอใช้ได้ไม่โดนด่ายันพ่อ

- HON ไม่มี maphack หลุดเกมก็รีเข้าใหม่ได้ เพื่อนในทีมสามารถโหวตหยุดเกมได้ กรณีฉุกเฉิน เช่น ตอนหลุด แลค ปวดขี้ กิ๊กมาตาม เป็นต้น

-HON มันจะgank กันโหดมาก ถ้ากลางเวล 6 แล้วหายไปเราก็ควรระวังตัวไว้ ไม่ก็เลนเราหายก็ควรบอกเพื่อนเพราะ****ตุ๋ยกันโหดมาก ระวังตูดไว้ อย่าไปคิดว่าหายแปปๆ ไม่เปนไร แต่อย่าลืม HON gameplay ไว เดินแปปๆนั่นแหละ มาโผล่ตูดละ

- HON heroบางตัวอาจดูขี้โกง สกิลแรง คอมโบเดียวดับ แต่มันมีทางแก้ครับ อย่าไปบ้าจี้ตามพวกกากไร้สมองโดนตบเกรียนมาก็มาร้องดังตัวนี้****โกง ใช้สมองคิดหาทางแก้ก่อนว่าแก้ได้ไหม โกงจริงหรือป่าว ค่อยว่ากันไป
HON มันมีความสมดุลในตัวมันเองอยู่แล้วทุกตัวเก่งหมดแหละ ถ้าเอามันไปใช้ให้ถูกรูปเกม

- ส่วน skill ตัวละครไม่เหมือนกันหมดหรอก เหมือนแค่พวกตัวเก่าๆ

SlurPEEzz
30th April 2012, 11:54
ผมเล่น เกมส์ LOL HON DOT1 DOT2

โดยที่ DOT1 5 ปี HON 1 ปีแล้วคงจะยาวแล้ว เพราะติดความเห็นของผมนะ

DOTA1 มันสุดยอดแล้ว เพราะเป็นเกมที่หัด แต่ด้วย ณ ตอนนี้ไปเล่นคนเดียว ห่วยแตก เอ้าท์กันเป็นว่าเล่น นึกจะออกก็ออก ทีม 5-5 พอทน หลุดก็เข้าใหม่ไม่ได้ ไม่เติมเงินแอดเพื่อนไม่ได้ นอกนั้นก็ดีหมด เพราะเป็นต้นตำรับ
HON ต้องเติมเงินแต่ผมเล่นมา จะ 1 ปี ไม่เคยเติมซักบาท มีฮีโร่ 60 กว่าตัวแล้ว (ดังนั้นไม่ต้องเติมเงินเลยก็เล่นได้) ดีกว่า DOTA1 เพราะ การเคลื่อนที่ สกิล ระบบ มันอัพเกรดมาแล้ว กว่า DOTA1 คนละเรื่องเลย (แหงละ) ผมชอบที่สุดใน 3 โลกละ
DOT2 ดีกว่า DOTA1 แต่ ณ ตอนนี้เป็น Beta ไม่อยากติ อะไรมาก แต่ ฟันธง คนเล่น DOTA2 กากกว่าคนเล่น DOT1 - HON ไม่รู้เป็นเพราะอะไร (DOTA2 ณ ตอนนี้ไม่มีโหวต ยอมแพ้ รีเมค แล้วก็ หาห้องยาก การเคลื่่อนไหว ยังดูช้ากว่า hon dot1)

ณ ตอนนี้ผมยังรัก HON มากที่สุด DOTA2 นี่ถ้าไม่มีผู้มีพระคุณแจก KEYS ชวนไปเล่นแทบไม่แตะเลย นานๆครั้ง เพราะเล่น hon ชินไปมั้งเลยมองว่า dota2 การ denied block การออกสกิล ยังไม่รวดเร็ว พอ

ส่วนเรื่องสมดุล ฮีโร่ ผมเฉยๆ กับเกมส์แนวนี้ เพราะถือ คติว่า DMG 9000 ไม่ได้ฟันก็เท่านั้น DOTA1 phantom ass คริ ให้ 1500 เลยเอ้า แต่ไม่ได้ฟันทำอะไรได้ Monkey king เจอคนเป็นๆ อัดสตัน อัดใบ้ ต่อคอมโบไม่ได้ก็เท่านั้น

แล้วเวลาเล่น ผมเจอ Riki (DOT) Hon (Fayde) หรือตัว windwalk อะไรก็แล้วแต่ ถ้ามันแสบ LEVEL 5 - 8 ผมก็ ออก GEM ออก EYE แล้ว จะได้ซ่าไม่ออก

ส่วน HON ผมก็มองว่า ตั้งแต่มีโปร 2 อาทิตย์ ฮีโร่ 1 ตัวนี้ก็แย่นะ จัดกิจกรรมให้แต่พวกเติมเงิน ไอเราไม่เติมแทบไม่ได้อะไรเลย แต่ก็อย่างว่าละ ฮีโร่หลังๆก็เพี้ยนๆ BLITZ ARtillay ดูมันไร้สาระ อย่าง Artesia นี่โอเคหน่อย

คร๊าบบบบ เข้าใจแล้วเด้อ สรุปก็คือ ฮอลน่าเล่นกว่า ชิมิ

SlurPEEzz
30th April 2012, 11:58
ผมขอแนะนำเจ้าของกระทู้นะ ให้ลองเล่น ทั้ง dot ทั้ง hon

ส่วนเรื่องสังคมในเกม ส่วนตัวผมว่า hon ดีกว่าตรงที่ คุณเล่น คนเดียวไม่ค่อยเจอคน out หรอก dot เล่นคนเดียว หาเกมดีๆ ยาก แค่นั้นเอง

เพราะ dot hon dot2 ผมเจอคนปากดีมาหมดแล้ว เคยปากดีใส่เค้าก็มี มันเป็นธรรมดา เกมส์ประเภทนี้แหล่งรวมเกรียนอยู่แล้วคนเก่งกว่าก็มีสิทธิ์ปากดีไป แค่นั้นเองสังคมเกมไทย

เน้นแต่ hero kill hero late hero agi int ไม่ค่อยเล่นกันไม่รู้เป็นอะไร hon มันก็มีข้อเสียชอบดูคนที่ stat ผมเล่น kill 7000 die 6000 assist ผม 15000 ผมเจอคน 1800 mmr คิลโคตรเยอะแต่เล่น คิดว่าตัวเองเก่งคนเดียวผมก็ด่าเสียหลักเหมือนกัน

เข้าใจแล้วเด้อ เราเคยเล่นแต่ Dota ไม่เคยเล่น Hon เห็นว่า Hon มันน่าเล่นดีเลยอยากลองเล่นบ้าง

0810380803
30th April 2012, 12:02
HON จะเล่นสะดวกและเร็วกว่าอาจจะเป็นเพราะ OPEN แล้ว เกมส์ จะจบถ้าเล่นโหลด CM จะจบในเวลาเฉลี่ย 30 นาที และยังมีโหลด แตะ โหมด ยอมแพ้ แต่ Dota 2 ยังไม่มีแต่ในอนาคตไม่แน่ครับแต่ผมก็คิดว่าในอนาคต ถ้า Dota2 open แล้วก็อาจเหนือกว่า HON ก็ได้ครับ เพราะผมเล่น HON มาประมาณ พันกว่าเกมส์ แล้วก็ได้ไปเล่น DOTA 2 ทำให้รู้สึกแปลกๆไป เนื่องจากโหมดยังมีแค่ AP ทำให้เล่นเลเวลขึ้นช้าแล้วอีกอย่าง MAP ในช่วงมืดช่วงสว่างยังทำให้ดูไม่ชัดเจนว่าตรงไหนสามารถแอบบเป็นจอมืดได้

12349
30th April 2012, 12:56
http://www.youtube.com/watch?v=ydpNmxsUbmc&feature=player_embedded#!
HUD ใหม่ตาม Feedback ของผู้เล่น

สรุปโดยรวมตอนนี้นะ

- ภาพ จริง ๆ แล้วเหนือกว่า HON ถ้าเครื่องแรงพอจะปรับ Hight All ได้ แต่ในระดับภาพ ปานกลาง ยังสู้ HON ไม่ไหว (พูดง่าย ๆ คือ กินเครื่องกว่า HON)
- เสียง เหนือกว่า HON (หลากหลายอารมณ์มาก ไม่ว่าจะเป็นการโต้ตอบกัน หรือกระทั่งซื้อของ เก็บรูน Agis ก็มีเสียง Hero นั้น ๆ แสดงออกมา)
- Animation DotA 2 มีท่าทางการหนีตาย บาดเจ็บ ไล่ล่า ซึ่ง HON ยังไม่มี
- เกรียน กำลังมีเยอะเหมือน HON เนื่องจากเป็นช่วงระดมแจก Key (นาย จขกท บอกเจอเกรียนใน HON ต้องดูด้วยครับว่า เล่น PB หรือ MM แล้ว MMR นายน้อย ก็เจอคนเกรียนเป็นธรรมดา ถ้าเล่นให้เกิน 1700 ไป อาจจะเจอคนที่คุยกันรู้เรื่องไม่เกรียน หน่ะ เป็นกันเองมาก ๆ ส่วน DotA 2 ก็ด่าไม่ค์ได้เหมือนกัน แต่พวกเกรียน ยังงงกับ steam และตัวเกมส์ ทำให้ set mic ไม่เป็น แต่สักพัก มันก็คงเข้ามา
- ระบบ UI Interface ระบบ MM ต่าง ๆ Replay กำลังพัฒนา โดยรวม ๆ ยังเป็นรอง HON แต่อนาคต หน้าจะดีกว่า เพราะได้จ้างทีมงานจาก S2Game (ค่าย HON) มาช่วยพัฒนา จ้างมาคนเดียวแต่เสียวทั้งเกมส์ ส่วนเรื่อง Replay (HON GARENA ไม่มีฐาน Replay Database นะตอนนี้ มีแค่ Inter ส่วน DotA 2 Replay ดูได้ทุกนัด
- ระบบเข้าชม(สด) เป็นจุดเด่นของ DotA 2 เลยทีเดียว สามารถเข้าชมเกมส์ที่ผุ้เล่นทักษะดีดี ระหว่างที่รอ MM ที่นานแสนนานได้
- ระบบการ Vote Comment หรือ Report ทำมาค่อนข้างสร้างสรรค์ ซึ่งเราชอบใครก็ชมเชยไป ใครเกรียน ก็คงโดน Report บ่อย และติดโทษไปนั่นเอง
- ระบบ กรอง Leaver HON นั่นมีการนับ Leaver 5 % จากเกมส์ทั้งหมด แล้วเล่น MM ไม่ได้ แต่ DotA 2 ใช้การแบนหัวแดง ติดโทษทำให้ MM รอนาน สร้างสรรค์พอสมควร ซึ่งไอ้พวกหัวแดง ส่วนมากก็เจอพวกหัวแดงด้วยกันนี่แหละ
- ประวัติื Hero ใน DotA 2 มีความน่าหลงไหลมากกว่า HON พอควร เพราะตอนนี้ HON ก็เหมือนรวมหลายสปีชี่เหลือเกิน ลิง คน ปีศาจ มนุษย์ต่างดาว แมลง
มีกันดั้มอีก
- ความไวของเกมส์ : DotA 2 เน้นความสมดุลเป็นหลัก ทำให้สกิลนั้นไม่โลดโผนเท่า HON ซึ่ง HON นั้นมีสกิลที่ปริดชีพทีเดียวตายเยอะมาก อาจจะเล่นแล้วiู้สึกเร้าใจ แต่ก็ดุไม่ยุติธรรมในบางครั้ง
- ความไวในการจบเกมส์ DotA 2 เฉลี่ยแล้ว เล่นจบช้ากว่า HON (อาจเป็นเพราะระบบ การ Vote ยอมแพ้ ยังไม่ถูกนำเข้ามาในตอนนี้)

ยังมีอีกเยอะหน่ะครับ พูดไปก็ไม่จบ

ถ้าคิดจะเปรียบเทียบจริง การเข้าถึงแต่ละเกมส์ เราไม่สามารถทำได้ด้วยการไปเล่น เกมส์ 2 เกมส์นะครับ
ผมเองเมื่อก่อนเกลียด HON ผมไปลองเล่น มันก็ OK ครับ เล่นไปมากกว่า 800 เกมส์ (แต่นูป)
สังคม HON ก็ไม่ได้แย่สักเท่าไหร่ หากจับกลุ่ม จับเพื่อนฝูงได้
ส่วนตอนนี้เล่น DotA 2 ไปเต็มตัวแล้วครับ สำหรับผมถือว่า DotA 2 ดีพอทำให้ผมเลิกเล่น HON ได้ (แต่นาน ๆ ทีก็ยังเล่น HON บ้าง)
และบางที กลับมาเล่น DotA ใน TCG ก็ยังสนุกอีกแบบหนึ่ง

นี่ละที่เขาเรียกว่าใส่ใจรายละเอียด ผมละชอบตรงนี้หล่ะ :yes

zinman
30th April 2012, 13:18
ไอ้ปัญหา K2 error อะ ถ้าใช้ Win7 จะไม่ค่อยเจอ แต่ร้านเกมส่วนใหญ่ใช้ xp ก็รับกรรมกันไป

Ezios
30th April 2012, 14:07
HON แนะนำเล่นโหมด MMR นะ มีพื้นฐาน จาก ดอทมา ใช้เวลาปรับตัว ไม่เกิน 1 อาทิตย์ก็เป็นงานแล้ว สเต็ป คล้ายๆ กัน หัดอีกหน่อยก็ไหวอยู่

MMR ฮอนสนุก Casual mode ไปเล่น DOTA EM ยากกว่า Casual mode ในฮอนง่ายเกินไป มีแต่คนเล่นตัวเลท ไม่สนุกหรอกครับ

fluckteam
30th April 2012, 22:59
จำง่าย ๆ DOTA = เกมป้องกันฐาน

HON = เกมปะทะกันของ Hero ใหม่ๆ

((ซึ่งส่วนตัว ผมเล่น HON หลายคนเล่นแล้วงงจังหวะ ปะทะ ภาพมันอาจ Lender ไวไปนิด แต่ผมชินแล้ว )) สนุกกกกก :)

(ข้อเสียอย่างร้ายแรง ของ HON )
- ห้ามออกโดยไม่มีเหตุผล มิฉะนั้น คนอื่นเขาจะไม่เล่นกับคุณ
- แพ้บ่อยแค่ไหนไม่สำคัญเท่า วาจา มารยาท และความเคารพคนในทีม
- TEAMWORK TO WINNER หากใครคิดว่า ได้ Item โหดแล้วไปลุยคนเดียว บอกเลยครับ ง่อย เพราะ Skill HON & DOTA คนละขั้วกันเลย
- Hero ทุกตัว สุ่มให้เล่นทุกสัปดาห์ ๆ ละ 20 ตัว หากต้องการเล่นตัวอื่นๆ ให้เก็บ Silver coin หรือ เติมเงิน Gold coin
- มีโหมดการเล่นเยอะ ควรศึกษาก่อนเล่นนะครับ :p

ipad2
1st May 2012, 00:29
แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยยย
HON เน้นจังหวะปะทะมากครับ คือถ้าเล่นกันแบบจริงๆจังๆคือคิดกันตั้งแต่เลือกฮีโร่เลยหล่ะ ฮีโร่ทุกตัวในทีมต้องสมดุลกัน ต้องมีคนคอยวิ่งแก้ward ต้องมีคนทำหน้าที่เป็นคนเข้าจังหวะ บลาๆ...
แต่ที่ผม งง อย่างนึงคือ HON นั้น ฮีโร่หลายตัวเปลี่ยนได้หลายแบบมาก! แม้กระทั่งการอัพสกิล การออกไอเทม
เช่น nomad สายที่เห็นกันทั่วๆไปก่ สาย เจาะเกราะ (Shieldbreaker) นี่คือสาย สามัญของมันเลยครับ ตีแรง nomadเป็นฮีโร่ที่เน้นkillศัตรูได้เร็วไว้ก่อนครับ
แต่อีกสายคือสาย ล่องหน(Invisible)ครับ สายนี้ที่ผมเห็นคือจะไม่อัพสกิล1ครับ จะอัพอีกทีก่เวล 20โน่นหรืออาจจะอัพไว้แค่1เพื่อเอาไว้ slowผู้อื่นหรืออะไรก่แล้วแต่ เพราะในhonจะมีไอเทมอยู่ชิ้นนึงที่ชื่อ Genjuro เป็นไอเทมที่ต่อจาก Assassin's Shroud (ขวาน ww ใน dota)
ซึ่งไอเทมนี้จะทำให้ติดผล ล่องหนและเมื่อโจมตีในขณะล่องหนจะโจมตีแรง2เท่า(คริ) และslowศัตรูด้วย
นี่เป็นแค่1ตัวเท่านั้นครับ เพราะฮีโร่เกือบจะทุกตัวสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาตามไอเทมครับ ไม่แน่! อนาคตอาจจะมี nomad สาย codex(คฑาแดง) ก่ได้ 555555
แต่ที่ผมชอบในHONอีกอย่างนั้นคือ มีavatarนั้นเองครับ! avatar magmus (sand king) สวยมากกกกกกก แต่เป็น Limited Edition ไม่มีตังพอดี T^T

http://youtu.be/lO4O6btbdOY

SlurPEEzz
1st May 2012, 00:37
- HoN gameplay ไวกว่า dota ก็คือ พวก การเคลื่อไหวต่างๆของตัวละคร สกิล ไรพวกนี้จะไวกว่าเยอะพอสมควร ทำให้พวกเล่น dota ไปลองเล่นใหม่จะปรับตัวไม่ทัน เพราะในdotaช้ากว่ามาก ตอนAll ต้องตั้งสติดีๆ ส่วนมากจะรนทำไรไม่ถูกกันเพราะเกมมันไว

- HONจะสุ่มตัวมาให้เล่นฟรีอาทิตย์ละ 20 ตัว ถ้าอยากเล่นนอกเหนือจากนั้นก็เก็บตังในเกมซื้อได้ ไม่ก็เติมGOLD ซื้อเอา แล้วก็จะมีพวกของอื่นๆ ขายด้วย เช่น avatar ซึ่งจะเปลี่ยนรูปแบบของตัวละครไป เช่น ตอนแรก hammerstorm เป็นชายพอซื้อใส่ ก็กลายเป็นตัวหญิงไรประมาณนี้ มีเปลี่ยนไก่เป็นตัวอื่น เปลี่ยนประกาศเสียงตอนได้ kill เป็นต้น

- HON สามารถใช้ไมค์คุยได้ในเกม ต้องทำใจเล่นใหม่โดนด่าเละ แนะนำให้ไปลองเทสตัวที่อยากลองเล่นในโหมดฝึกก่อน แล้วก็ไปลองในห้อง nostat ซึ่งจะไม่เก็บสถิติมีคนมักเข้าไปฝึกๆลองๆเล่นกัน แล้วค่อยไปสดใน matckmaking จะทำให้เล่นพอใช้ได้ไม่โดนด่ายันพ่อ

- HON ไม่มี maphack หลุดเกมก็รีเข้าใหม่ได้ เพื่อนในทีมสามารถโหวตหยุดเกมได้ กรณีฉุกเฉิน เช่น ตอนหลุด แลค ปวดขี้ กิ๊กมาตาม เป็นต้น

-HON มันจะgank กันโหดมาก ถ้ากลางเวล 6 แล้วหายไปเราก็ควรระวังตัวไว้ ไม่ก็เลนเราหายก็ควรบอกเพื่อนเพราะ****ตุ๋ยกันโหดมาก ระวังตูดไว้ อย่าไปคิดว่าหายแปปๆ ไม่เปนไร แต่อย่าลืม HON gameplay ไว เดินแปปๆนั่นแหละ มาโผล่ตูดละ

- HON heroบางตัวอาจดูขี้โกง สกิลแรง คอมโบเดียวดับ แต่มันมีทางแก้ครับ อย่าไปบ้าจี้ตามพวกกากไร้สมองโดนตบเกรียนมาก็มาร้องดังตัวนี้****โกง ใช้สมองคิดหาทางแก้ก่อนว่าแก้ได้ไหม โกงจริงหรือป่าว ค่อยว่ากันไป
HON มันมีความสมดุลในตัวมันเองอยู่แล้วทุกตัวเก่งหมดแหละ ถ้าเอามันไปใช้ให้ถูกรูปเกม

- ส่วน skill ตัวละครไม่เหมือนกันหมดหรอก เหมือนแค่พวกตัวเก่าๆ

ครับ เข้าใจละครับ

yin29576
1st May 2012, 00:39
เล่น Hon มานานยังไม่มี Avatar ซักตัวเลย - -'

SlurPEEzz
1st May 2012, 00:40
จำง่าย ๆ DOTA = เกมป้องกันฐาน

HON = เกมปะทะกันของ Hero ใหม่ๆ

((ซึ่งส่วนตัว ผมเล่น HON หลายคนเล่นแล้วงงจังหวะ ปะทะ ภาพมันอาจ Lender ไวไปนิด แต่ผมชินแล้ว )) สนุกกกกก :)

(ข้อเสียอย่างร้ายแรง ของ HON )
- ห้ามออกโดยไม่มีเหตุผล มิฉะนั้น คนอื่นเขาจะไม่เล่นกับคุณ
- แพ้บ่อยแค่ไหนไม่สำคัญเท่า วาจา มารยาท และความเคารพคนในทีม
- TEAMWORK TO WINNER หากใครคิดว่า ได้ Item โหดแล้วไปลุยคนเดียว บอกเลยครับ ง่อย เพราะ Skill HON & DOTA คนละขั้วกันเลย
- Hero ทุกตัว สุ่มให้เล่นทุกสัปดาห์ ๆ ละ 20 ตัว หากต้องการเล่นตัวอื่นๆ ให้เก็บ Silver coin หรือ เติมเงิน Gold coin
- มีโหมดการเล่นเยอะ ควรศึกษาก่อนเล่นนะครับ :p

คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบ

ghostreset
1st May 2012, 00:40
dota เป็นแมพ สร้างมา ตั้งแต่ ปี 2003 โดยสานต่อมาจาก starcraft ภาคแรก ด่านที่มีชื่อว่า Aeon of Strife

ย้ำว่า 2003 และ มีต้นเกมหลักเป็น warcraft III

การเปรียบเทียบเรื่อง ความสวย ใช้ไมล์ได้ เข้าใหม่ได้นั้น hon ได้เปรียบ เพราะสร้างทีหลัง เลยทำขึ้นได้

แนวเกม ผมไม่เคยเล่น hon หรอก // ขี้เกียจโหลดมาเล่น
เลยไม่ขอพูดถึง

ส่วน dota 2 เนี้ย เป็นแมพที่มีต้นมาจาก dota โดยตรง ลักษณะการเล่นสกิลและตัวละคร ก็จะเอามาจาก dota ทุกอย่าง เพราะชื่อมันโดน fix ไว้แล้ว ว่ามันต้องมาจาก dota

ตรงส่วนที่เขาพัฒนา เขาก็พัฒนา ก็เช่นภาพ ใช้ไมล์ หลุดก็เล่นใหม่ได้ ระบบการซื้อ ตั้งวิธี build item ที่เอาไปให้คนอื่นใช้ด้วยได้ //จริงๆนะ

ตอนนี้ dota 2 ยังเป็น beta รอตัวเต็มออกจริงๆ ค่อยว่ากันแล้วกัน

ตามที่กล่าวไว้ ผมไม่เคยเล่น hon เลยไม่อยากจะพูดเรื่องแนวการเล่น เพราะผมจะลำเอียงไปทาง dota มากกว่า ถ้าอย่างนั้นอ่ะนะ // ฮ่าๆๆๆ

SlurPEEzz
1st May 2012, 00:41
แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยยย
HON เน้นจังหวะปะทะมากครับ คือถ้าเล่นกันแบบจริงๆจังๆคือคิดกันตั้งแต่เลือกฮีโร่เลยหล่ะ ฮีโร่ทุกตัวในทีมต้องสมดุลกัน ต้องมีคนคอยวิ่งแก้ward ต้องมีคนทำหน้าที่เป็นคนเข้าจังหวะ บลาๆ...
แต่ที่ผม งง อย่างนึงคือ HON นั้น ฮีโร่หลายตัวเปลี่ยนได้หลายแบบมาก! แม้กระทั่งการอัพสกิล การออกไอเทม
เช่น nomad สายที่เห็นกันทั่วๆไปก่ สาย เจาะเกราะ (Shieldbreaker) นี่คือสาย สามัญของมันเลยครับ ตีแรง nomadเป็นฮีโร่ที่เน้นkillศัตรูได้เร็วไว้ก่อนครับ
แต่อีกสายคือสาย ล่องหน(Invisible)ครับ สายนี้ที่ผมเห็นคือจะไม่อัพสกิล1ครับ จะอัพอีกทีก่เวล 20โน่นหรืออาจจะอัพไว้แค่1เพื่อเอาไว้ slowผู้อื่นหรืออะไรก่แล้วแต่ เพราะในhonจะมีไอเทมอยู่ชิ้นนึงที่ชื่อ Genjuro เป็นไอเทมที่ต่อจาก Assassin's Shroud (ขวาน ww ใน dota)
ซึ่งไอเทมนี้จะทำให้ติดผล ล่องหนและเมื่อโจมตีในขณะล่องหนจะโจมตีแรง2เท่า(คริ) และslowศัตรูด้วย
นี่เป็นแค่1ตัวเท่านั้นครับ เพราะฮีโร่เกือบจะทุกตัวสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาตามไอเทมครับ ไม่แน่! อนาคตอาจจะมี nomad สาย codex(คฑาแดง) ก่ได้ 555555
แต่ที่ผมชอบในHONอีกอย่างนั้นคือ มีavatarนั้นเองครับ! avatar magmus (sand king) สวยมากกกกกกก แต่เป็น Limited Edition ไม่มีตังพอดี T^T

http://youtu.be/lO4O6btbdOY

อ๋อ !! เข้าใจละครับ ถ้าชอบ ++ ต้องเล่น ฮอล ชิมิ ชิมิ

Netzakub
1st May 2012, 00:47
Dota2 ยังเป็น beta อยู่ นะครับ จขกท ระบบต่างๆก็ยังไม่มา ไหนอนาคตจะยังมีระบบร้านค้าสามารถซื้อของตกแต่งตัวละครได้ ระบบการแสดงท่าล้อเลียนอีก มีอีกเยอะครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=86952
พอ dota2 เปิด open beta เต็มตัว hon จบ

พูดง่ายไปครับ มันไม่จบง่ายๆหรอก คนบนโลกมีตั้งกี่ล้าน แบ่งๆกันเล่นไปสิ

ZedZaX
1st May 2012, 00:58
พูดตามตรงเลยนะครับ ไม่อ้อม ตามความเป็นจริง

DotA 1-2 : สกิลออกช้า เป็นปัญหาทำให้ การบุกและรับผิดพลาด ( Fail Offensive and Defensive ) การเคลื่อนที่ยังมีดีเลย์อยู่ (ไม่เข้าใจภาค2แล้วยังเหมือนเดิม ) เรื่องการซื้อของบางอย่างที่ต้องหาในป่า (ภาค2แล้วทำให้มันสะดวกหน่อยสิ -0-)
และการออก ( เกลียดมากเสียอารมณ์เวลาเล่น ) การลาสครีบตายง่ายสุด เก็บตังสบาย -W-
HoN : สกิลไว คอมโบต่อกันได้ ไม่ว่าจะอยู่ในสถานการใหนๆ ( แต่ก็ยังพลาดบ่อย - -* ) การเคลื่อนที่รวดเร็วคลิ๊กไปๆ คลิ๊กมาๆ (บางที WW อู่ เผลอกด ตีก็ ตายอยู่ตรงนั้นแหละ) การซื้อของสะดวกสบายได้ในทันที (ที่มาเล่นฮอนเพราะอย่างงี้นี่แหละ >< )
การออก การเกรียนไม่มี ^^ (แต่ปากดี ไก่ ATM ก็มีอยู่มากมาย) การลาสครีบลำบากถ้าไม่แม่น (ตัว Ranged + ตัวดาเมจเบาต้นเกม + ไม่มีขวานลาสครีบ ถ้าไม่แม่นตังก็ไม่เข้าตัว 5555 )

มีเท่านี้แหละครับ จากที่ผมเล่น มา ทั้ง3 เกมแล้ว

Ratiio
1st May 2012, 01:04
HON คือ บร๊ะเจ้า !!!!! :D

ZedZaX
1st May 2012, 01:08
HON คือ บร๊ะเจ้า !!!!! :D

สาวก HoN .....

พวกเดียวกันนนนนนนนนนนนนนนนนนนน ><

lamaeza
1st May 2012, 01:29
ผมชอบ HON ตรงที่ภาพและเสียง มัน ฮารดคอ ดี อิมมออท่ออ

pug1
1st May 2012, 02:47
โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบ HON มากที่สุดครับ เพราะว่า โดต้า1 นี่ตอนแรกผมเล่นไปพักใหญ่ๆเลยหละ จนมาเจอฮอน ตอนแรกผมก็ว่าฮอนเล่นยาก พอเอาไปเอามา ผมกลายเป็นติดฮอนซะนี่ คือระบบอะไรมันง่ายกว่าดอทมากเลยอะครับ แต่ดอท2 ผมรู้สึกว่ามันมีอะไรสักอย่างที่มันขัดๆกันในเกมอะครับ ช่องหน้าจอให้เรามองเห็นก็เล้ก แถมการบวกยังช้าไงไม่รู้ โดยส่วนตัวแล้วผมว่าฮอนดีสุดครับ

DeadCarnival
1st May 2012, 03:36
ไม่แน่ DotA2 ออกมาเต็มๆ ระบบกับฮีโร่อาจจะเจ๋งกว่าก็ได้นะ

ipad2
1st May 2012, 08:40
นี้ครับ อย่างที่บอก HON เน้นการเข้าเป็นจังหวะมาก ชมจากวิดีโอนี้ครับ :)

http://www.youtube.com/watch?v=RcXPgN2Ojtg

http://www.youtube.com/watch?v=9unZkxNcQ4U