PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามทีครับเล่นเกมแล้วได้อะไร

chavalit1997
30th April 2012, 01:52
ถามทีครับเล่นเกมแล้วได้อะไร
" เล่นไปทำไม "
" ไปทำอย่างอื่นไม่ดีกว่าเหรอ "
" ว่างมากก็มาช่วยทำงาน "
" ไปอ่านหนังสือไป "

คำพูดเหล่านี้ผมเจอทุกวัน ผมไม่รู้จะตอบอย่างไรกับพ่อแม่ผมแล้ว
ส่วนตัวชีวิตผมเองแล้ว ตั้งใจเรียน ไม่คบเพื่อนเกเร ไม่ดูดบุหรี่ กินเหล้า
ช่วยพ่อแม่ทำงานบ้าน ( บ้านเปิดร้านค้า ) ทุกวัน เกรดไม่เคยต่ำกว่า 3.5
พ่อแม่ผมก็ยังบังคับทุกอย่าง เกี่ยวกับเรื่องการเล่นคอมพิวเตอร์ทุกวันนี้

เล่นคอมพิวเตอร์ ได้เพียงวันละ 1 ชม.

ก่อนเล่นต้องช่วยทำงานบ้าน

ขณะเล่นก็ช่วยทำงานบ้านไปด้วย

ผมมีความรู้สึกว่า มันไม่คุ้มค่าเลย เพราะเล่นได้เพียงนิดเดียว ไม่คุ้มกับค่าเหนือย
และที่สำคัญที่สุดครับ ผมเล่นเกมและทำงานไปด้วย ทำให้เกือบทุกเกม ( ออนไลน์ ) แพ้ตลอด
พอผมบอกกับพ่อแม่ว่า เออ เล่นแค่นี้ ทำงานไปด้วย เล่นแล้วมันแพ้ นะ ขอเล่นแบบ สบายๆได้มั้ย
พ่อแม่ผมบอกมาว่า เล่นแล้วไม่มีความสุขก็ไม่ต้องมาเล่น จะเล่นไปทำไม เล่นแล้วได้อะไร
ไปหาอย่างอื่นทำไม่ดีกว่าเหรอ

ส่วนตัวผมคิดว่านะ ผมเล่นเพื่อผ่อนคลาย ได้เล่นกับเพื่อน กับคนอื่นมันก็สนุก อะไรงี้ ไม่ได้ว่าจะอะไรมากมายนักหนา

ผมเคยดูรายการๆหนึ่งของ G square เค้าตอบว่าเล่นเกม เพื่อเสริมสร้างจินตนาการ พัฒนาความคิดต่างๆ และฝึกฝนการใช้สมาธิต่างๆไปในตัว
ผมบอกกับพ่อและแม่ไปอย่างนี้ ไม่ได้ผลที่ดีกลับมาเลย

มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ :confused:

ปล.นี่ไม่ถือว่าเล่น เพราะแอบเล่น

chaikaning
30th April 2012, 02:09
ด้วยความเคารพ พ่อ กับ แม่ นะครับ ถ้าในสมัยนั้นมี X-BOX 360 กับ Ps3 และ Pc Core i พวกท่านคงไม่มาบ่นแบบนี้หรอกครับ
ในทางกลับกัน ถ้ายุคนี้ไม่มีสิ่งเหล่านี้ การอ่านหนังสือกับดูการ์ตูนทีวี คงจะสุขที่สุดแล้ว ใช่ไหมครับ
มันเป็นเรื่องของยุค สมัย

LookPhet
30th April 2012, 02:15
ปิดเทอมผมเล่นเยอะ เปิดเทอมก็ น้อยกว่าปิดเทอม :D

ตั้งใจเรียน (หลังจาก ม.1)

หนังสืออ่าน วันที่เขาหยุดให้อ่าน (ก่อนสอบ)

โดนด่าบ้างครั้ง ก็แอบงงนิดๆเมื่อวานนี้ขึ้นเวลานี้แล้ววันนี้ขึ้นก่อนเมื่อวานยังโดนด่า (ขึ้นก่อน 20 นาที - 1 ชั่วโมง)

เกรดเริ่มตกตั้งแต่เริ่มเล่นเกมส์ออนไลน์ ตกเรื่อยๆ จนต่ำสุด 2.33 ( ม.1 เทอม 1)

หลังจาก ต่ำสุดก็เริ่มปรับตัว แล้วก็เพิ่มมาเรื่อยๆ จน ม.2 เทอม 1 เกรด 3.24

ปัจจุบัน รอเกรด ม.2 เทอม 2 ออก

ความคิดเห็น : ถ้าแม่ถามผมชอบบอก เล่นเพื่อความสนุก ถ้าไม่ติดมาก (เล่นทั้งวัน ทั้งคืน บ้าเติม) ก็ไม่มีผลอะไรกับตัวหรอก

แต่ช่วงตั้งแต่เริ่มเล่น (ป.4 มัง) ผมติดมากยอมอดข้าวเที่ยงเก็บตังเติมเกมส์ อาทิตย์ละ 200-300 บาท

รวมๆ บัตรที่เติมก็ 10,000 บาทได้แล้ว ( 1 เกมส์ เกมส์นี้ไม่ได้เติม ตลอดจนถึงทุกวันนี้นะ = =)

ขนาดได้ตังมา ก็เอาไปเติมหมด (แต่ทุกวันนี้ ได้มาก็เติมนิดนุง ทีเหลือเที่ยว XD )

ปล. โครตยาวเลย = =

SlurPEEzz
30th April 2012, 02:25
ถามทีครับเล่นเกมแล้วได้อะไร
" เล่นไปทำไม "
" ไปทำอย่างอื่นไม่ดีกว่าเหรอ "
" ว่างมากก็มาช่วยทำงาน "
" ไปอ่านหนังสือไป "

คำพูดเหล่านี้ผมเจอทุกวัน ผมไม่รู้จะตอบอย่างไรกับพ่อแม่ผมแล้ว
ส่วนตัวชีวิตผมเองแล้ว ตั้งใจเรียน ไม่คบเพื่อนเกเร ไม่ดูดบุหรี่ กินเหล้า
ช่วยพ่อแม่ทำงานบ้าน ( บ้านเปิดร้านค้า ) ทุกวัน เกรดไม่เคยต่ำกว่า 3.5
พ่อแม่ผมก็ยังบังคับทุกอย่าง เกี่ยวกับเรื่องการเล่นคอมพิวเตอร์ทุกวันนี้

เล่นคอมพิวเตอร์ ได้เพียงวันละ 1 ชม.

ก่อนเล่นต้องช่วยทำงานบ้าน

ขณะเล่นก็ช่วยทำงานบ้านไปด้วย

ผมมีความรู้สึกว่า มันไม่คุ้มค่าเลย เพราะเล่นได้เพียงนิดเดียว ไม่คุ้มกับค่าเหนือย
และที่สำคัญที่สุดครับ ผมเล่นเกมและทำงานไปด้วย ทำให้เกือบทุกเกม ( ออนไลน์ ) แพ้ตลอด
พอผมบอกกับพ่อแม่ว่า เออ เล่นแค่นี้ ทำงานไปด้วย เล่นแล้วมันแพ้ นะ ขอเล่นแบบ สบายๆได้มั้ย
พ่อแม่ผมบอกมาว่า เล่นแล้วไม่มีความสุขก็ไม่ต้องมาเล่น จะเล่นไปทำไม เล่นแล้วได้อะไร
ไปหาอย่างอื่นทำไม่ดีกว่าเหรอ

ส่วนตัวผมคิดว่านะ ผมเล่นเพื่อผ่อนคลาย ได้เล่นกับเพื่อน กับคนอื่นมันก็สนุก อะไรงี้ ไม่ได้ว่าจะอะไรมากมายนักหนา

ผมเคยดูรายการๆหนึ่งของ G square เค้าตอบว่าเล่นเกม เพื่อเสริมสร้างจินตนาการ พัฒนาความคิดต่างๆ และฝึกฝนการใช้สมาธิต่างๆไปในตัว
ผมบอกกับพ่อและแม่ไปอย่างนี้ ไม่ได้ผลที่ดีกลับมาเลย

มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ :confused:

ปล.นี่ไม่ถือว่าเล่น เพราะแอบเล่น

:ask เล่นเกมแล้วได้อะไร :: :answer ก็ได้เล่นไง 555+ :o:o:o (ขำๆนะ เห็นกำลังเครียด)

silk49
30th April 2012, 02:37
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ เล่นทุกวันทำงานไปเล่นไป ก็โดนด่าทุกวัน
ว่ามันตี2-ตี3 แล้วนะรีบนอนได้แล้ว ถ้ารีบนอนแล้วตืานมาเล่นตี5จะไม่ว่าเลย จะได้มีคนรับโทรศัพท์ตอนเช้า
จริงๆแล้วผมทำงาน ออกแบบหน่ะเลยอยุ่หน้าคอมตลอด :o
ความจริงแล้วที่ผมเล่นได้ขนาดนี้เพราะผมเล่นเกมคอมมาตั้งแต่ป.1แล้ว จนถึงตอนนี้ ปวช.2 พ่อแม่ผมก็คงเห็นผมเล่นชินไปแล้วมั้งครับ

โดยส่วนตัวผมว่าพ่อแม่ของ จขกท.ไม่อยากให้เล่นซะมากกว่านะครับ เพราะดูเหมือนเขาจะกีดกันซะขนาดนั้น :(
แต่ก็อย่างว่าต่อให้จขกท.ใช้เหตุผลอะไรไปเขาก็คงไม่ยอมหรอก :nea
แต่ถ้าไม่ได้เล่นแล้วเกรดตกนี้ไม่แน่นะ อาจจะได้ผล (อย่าเอาไปใช้เน้อ :hehe)

Msguzs
30th April 2012, 02:44
เล่นเกมส์จริงๆมันก็มีผลเสียจริงๆนั้นละ

แต่มันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วย

ดูอย่างผม เล่นเกมส์มากจนเคยสอบได้ที่สุดท้ายของห้องมาแล้ว

ผมแบ่งเวลาแบบนี้

จันทร์ - ศุกร์ ตอนเช้า เรียน ตอนเย็น กลับบ้านเล่นเกมส์ รวด แล้วก็นอน

มันแล้วแต่มั้งว่าใครจะหมกหมุ่นอันไหนมากกว่ากัน

ถ้าหมกหมุ่นทั้งสองอย่างก็ดี

ถึงจัดเวลาแต่ถ้าหมกหมุ่นแต่เรื่องเกมส์อย่างเดียวก็ไม่รอด = =

เออ ผมเคยมีเพื่อนอยู่คนนึงตอนประถม เป็นผู้หญิง สอบได้ที่หนึ่งของห้อง ทุกปี ผมเคยได้ยินเขาพูดถึงเกมส์ The sims กับเพื่อนๆของเขาด้วย

ผมว่าเกมส์ไม่น่าผิด

น่าจะอยู่ที่ตัวเราเองมากกว่า

ถึงจัดเวลาเหมือนกัน แต่ถ้าตั้งใจเรียนไม่เหมือนกันก็เท่านั้น

ผมก็ไม่รู้มั่วเอา 555

ballba
30th April 2012, 02:48
สงสาร จขกท . เหมือนกันนะ

แต่ผมตรงข้ามกับ จขกท. โดยสิ้นเชิง - -*

ผมทั้งกินเหล้าสูบบุหรี่เ่ล่นเกมส์ติดเซ็กส์์เรียนก็ไม่เก่งงานบ้านไม่เคยทำ

แต่ผมทำความดี พ่อแม่เลย เชื่อใจในการตัดสินใจของผม ในการใช้ชีวิตประจำวัน

ว่าจะทำอะไร แต่ผมก็เคยตัวแล้ว ชีวิตมีความสุขสบายเกินไป

ผมเห็นคนอื่นที่เขาลำบากกว่าผม ผมก็อยากปรับปรุงตัวเองเหมือนกัน

ที่บ้านผมก็มีแม่บ้าน คนรับใช้ ผมโตมายังทำอะไรไม่เป็นเลย นี่คือข้อเีสีย :sweat

เพื่อนมันชอบเรียก ไอลูกเจ้า ไอลูกคุณหนู เกลียดสุดๆคำนี้ = =

id_iuoiuo
30th April 2012, 03:05
ทำแล้วมีความสุขมันก็แค่นั้นเอง

คุณลองสวนพ่อกับแม่ไปสิ ดูทีวี หรือ อะไรที่คุณคิดว่า มันไร้สาระ ถามกลับไปสิ ทำแล้วได้อะไร

บ้านผม ผมช่วยงานตามหน้าที่ ถึงเวลาของผม ผมก็ไม่ยุ่ง

unsignmer
30th April 2012, 03:06
ผมเจอพวกนี้จนชินแล้วครับ ผมไ่ม่สนใจครับ เพราะรู้ดีอยู่ว่าตัวเองกำลังทำอะไร ...

ถามอยู่นั้นแหละ โคตรรำคาญเลยครับ ....

bezero2005
30th April 2012, 04:06
ผมแย่ยิ่งกว่าเจ้าของกระทู้อีกนะ

ติดเกมส์ตั้งแต่เด็กแล้ว พวกเครื่องฟามิคอม ไรเงี่ย ร้องให้แม่ซื้อให้ตลอดโตมาก็เล่น ps1 เล่นคอม ช่วง Counter-Strike กับ C&C RedAlert2 บูมๆ โดดเรียนมาเล่นตลอดติดงมแงม จะเป็นช่วง1ที่เป็นทุกคน ไม่ว่าใคร แต่การเรียนก็ไม่ได้แพ้พวกมาเรียนทุกวัน เป็นลูกเลี้ยงทหาร โดน ด่าตั้งแต่เด็กจนโต ทุกเรื่องนะไม่ใช่แค่เรื่องเกมส์ (ก็ไม่รุ้เรื่องอะไร เหมือนกัน แค่หายใจก็มีเรื่องให้ด่าได้อะนะ:confused:) แต่วิชาคอมนิ ได้4 ตลอด*-*
เอาตัวผมแล้วกันนะ ผมเล่นแล้วได้อะไร
1 จินตนาการ ความคิดโลดแล่นไม่ปิดกั้นไปได้เรื่อย มีมุมมอง
2 เรียนรู้ อย่างภาษา อยากรู้มันคืออะไรก็ไปนั่งหา ดิกชั่นเนรี่ มาแปลหามาจนได้ไม่ว่ายังไง (ช่วงนั้นยังไม่มี google อะนะ) บางทีในห้องเรียนอาจไม่มีสอน (คาบ อังกฤษผมนั่งหลับตลอด :o) และในอีกหลายๆเรื่อง ทั้งดีและไม่ดี
3 ความคิด อย่างไอ้นี่ทำอย่างนี้ได้ ไอ้โน่นทำอย่างนี้ไม่ได้ นี่ทำได้แต่ไม่ทำก็ได้ ความจริง กับ จินตนาการ ความแตกต่าง ความเป็นไปได้ และเป็นไปไม่ได้ Logic
4 การมุ่งมั่น อันนี้บอบบางมากใช้แบบผิดๆร่ะแย่เลย ทำให้มุ่งมั่นในสิ่งต่างๆ เช่น เรียนโรงเรียนมีทุน ผมก็ไปตั้งใจจนได้ทุนมาเรียน ทำให้สร้างจุดหมายของตนเองได้ ไม่ว่าจะเล็กจะใหญ๋ แต่มันก็คือการมุ่งมั่นในการทำสิ่งต่างๆ
5 ความสนุก ความสุขได้เล่นกับเพื่อน ได้ปลดปล่อยสั่งต่างๆ ถึงจะเป็นเด็กก็มีหลายสิ่งให้แบกรับหลายอย่างเหมือนกัน ไม่สร้างปัญหาให้คนอื่น แค่นี้ก็พอแล้วมั้งพ่อแม่
แค่เนี่ยระมั้งที่ผมได้นะ ทุกอย่างย่อมมีหลายด้าน ผมก็ไม่ได้เล่นเกมส์อย่างเดียวหรอก ก็ ยิงนกตกปลาเหมือนเด็กทั่วไป
ผมจบแค่ ม.3 เอง แต่ก็ไม่ด่อยไปกว่าเด็กมหาลัย เพราะบางคนยังมาให้ผมสอนเลย ถามผม ผมเสียใจไหมที่เล่นแต่เกมส์เรียนก็น้อย ผมคงตอบว่าไม่ระ
เพราะยังไงผมก็คือผม ให้ย้อนกลับไปยังไงก็มาทางเดิม

ทุกวันนี้ก็ทำงานร้านเกมส์ ก็ได้ใกล้กับสิ่งที่ชอบ เหล้ากินบ้างแต่รู้ limit ตัวเอง ยาไม่สูบ

แต่ก็แนะนำกับน้องๆเด็กๆ บ่อยๆ ว่า "เห้ย ออกไป แรดนอกบ้านมั้งก็ได้นะ... "
ที่พ่อแม่เค้าบ่นด่า ก็แค่ในมุมมองของเค้า เค้าไม่ได้มอง ในมุมของเรา เราอาจจะไม่เข้าใจบ้าง

Thou much obey thy father thy mother if thou understand thou will be free

เหมือนกับมาบ่นเลยเน้อ

Steve-O
30th April 2012, 04:19
เล่น hit man เพื่อฝึกเป็นนักฆ่า เผื่ออยากฆ่าใคร
เล่น nfs เผื่ออยากจะขับหนีตำรวจ ตอน ตำรวจตั้งด่านเรียกไถตัง
เล่น gta จะได้ลองใช้ชีวิตจริงๆ แบบ gta อยากจะขโมยรถใคร อยากจะฆ่าใคร ในโลกจริงๆ ก็ได้

chattipong
30th April 2012, 04:37
ถามว่าเล่นเเล้วได้อะไร ได้ความเพลิดเพลินครับ

Guardian
30th April 2012, 04:39
ผมคิดว่าพวกท่านคงกลัวคุณหางานทำไม่ได้มั่งครับ

ก็ถ้าโตแล้วมีงานทำพวกท่านก็ไม่ห่วงแล้วแหละครับแค่มีงาน เลี้ยงตัวเองได้พวกทานก็คงจะหลับสบายแหละครับ

SnackJack
30th April 2012, 04:42
เอางี้ผมมีอยู่ 1 ประโยคที่เป็น คติประจำตัวผมเลย

"เกิดมาเพื่อใช้ชีวิตไม่ใช่เพื่อมีชีวิต"

วันละ ชม โหเป็นผมๆช็อคตาย เกรด 3.5+ เป็นผมๆขู่เเล้ว ถ้าไม่ให้เล่นจะดิ่งเกรดให้ดู

ปล. ใช้ชีวิตอย่างเดียวก็ไม่ดีเหมือนกันนะ - -a

HOLOGRAM
30th April 2012, 10:53
เกมคือสิ่งบันเทิง อย่าให้มันกินคุณ พ่อแม่บางคนก็น่าจะ ลวมๆบ้างนะ เด็กเครียดตายๆเลย ถ้าไม่ลวมเนี่ย

skullza
30th April 2012, 10:57
ผมมีเพื่อนเรียกเก่งมากๆนะแต่มันดันฉลาดแค่ในกรอบ - - เรื่องเดียวที่มันเก่งคือเรียน แล้ววันหนึ่งมันก็บอกผมว่าผมเรียนด้อยกว่าคนอื่นมาก แต่พอมันถามผมเรื่องอื่น มันแทบไม่รู้อะไรเลยที่ผมรู้ คือ ตรงกันข้ามอย่างแรง

RES_PAUL
30th April 2012, 10:59
ได้ผลาญเงินผมครับ LOL

Lost Seraph
30th April 2012, 11:01
เดี๋ยวคุณอยู่ประมาณ ม.5-6 แล้วคุณก็จะรู้เอง เดี๋ยวเรื่องอื่นๆที่สำคัญมันจะเข้ามาในชีวิตคุณ

ชีวิตเรา ใช้ซะ - Chang Corp. ร่วมกับ Barcelona และ Real Madrid 555555

truerinizen
30th April 2012, 11:07
สำหรับผมแล้วได้แนวคิดจากเกมครับ ผมเป็นคนชอบอ่ืานเนื้อเรื่องอะนะ ผมว่าเกมมันก็เหมือนหนังที่พ่อแม่เราดูนั่นล่ะ ถ้าลองได้อ่านเนื้อเรื่องมันแล้ว มันจะสอนแง่คิดดีๆเราเยอะเลยครับ ขนาดอย่างเกม COD ที่พ่อแม่หรือคนอื่นๆ เป็นเกมแนวยิง กราดๆ ดูเถื่อนๆ แต่สำหรับผมมันคือเกมที่สอนแนวคิดให้เป็นอย่างดีเลยครับ :rose

destinyben
30th April 2012, 11:07
อยู่ที่เรา คิดครับ

ถ้าเป็นพ่อแม่พูด เราก็ ไปจัดการงาน ทุกอย่างให้เสร็จหมดแล้วมาเล่นจะได้สบายใจครับผม

LIVE
30th April 2012, 11:12
ผมยอมรับเลย ผมเป็นคนที่เล่นคอมหนักมาก แต่มันไม่มีผลกับสายตาและการเรียนผมเลย เกรดเทอมที่ผ่านไป ผมได้เกรด 3.89 ไม่คิดเลยว่าจะได้เพราะว่า เราต้องมีการแบ่งเวลาให้ถูกต้องครับ จะ้เล่นเยอะแค่ไหน แต่ถ้าเราสนใจเรียน ขยัน มันก็จะออกมาดีัเอง

0810380803
30th April 2012, 11:13
จินตนาการ สำคัญหว่าความรู้

guntawit3875
30th April 2012, 11:15
เล่นแล้วมีความสุข สบายใจ
ก่อนสอบทุกครั้งผม แทบจะไม่อ่านหนังสือ เพราะ อ่านไปก็ไม่เข้า
กดดันตัวเองไปปล่าวๆ ผมว่าเล่นเกมนี่แหละ ทำให้สบายใจ ไม่เครียด (บางคนอาจจะเล่นเกมจนเครียด 555)

ViperXeon
30th April 2012, 11:18
ได้ความสุขครับดีกว่าไปเเต่งรถ ไปเที่ยวกลับบ้านดึกๆ ไปกินเสพสิ่งไม่ดีมาเข้าบ้าน เล่นเกมส์อยู่บ้านยังสบายใจกว่าเลยครับ

YAKAMA27
30th April 2012, 11:21
จขกท. น่าสงสารมาก
จริงๆผมก็คล้ายกับ จขกท. อ่ะครับ เพียงแต่ว่า ครอบครัวผมเนี้ย รุ่นพ่อ รุ่นอาผม เล่นเกม กันมตั้งแต่เด็กเลย ครับ เค้าเลย ไม่ว่าอ่ะไร เพราะว่าเข้าใจ

ar_armed
30th April 2012, 11:37
เราอยู่คนละยุคกับเขา เขาไม่เคยเข้าใจเราหรอกเรื่องนี้อะ
ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นแบบผมไหมนะ แต่ พ่อแม่ผม ต่อให้ผมทำงานบ้านเสร็จหมดทุกอย่างแล้ว กำลังจะมาเล่นคอม
เขาก็จะหาเรื่องอื่นมาอ้างว่างานนู้นไม่ดี งานนี้ไม่เสร็จ ไปทำใหม่ให้ดีๆ ทั้งที่มันไม่มีอะไรแล้วแท้ๆ

พอผมเริ่มบ่นเขาก็เริ่มด่าว่าจะเเล่นไปทำไมนักหนา (ไอ้นักหนาของผมคือแค่1.30ชม.ทุกครั้ง)
เล่นไปมันทำให้แกเรียนดีขึ้นรึไง (ผมแทบอยากจะสวนไปว่า"แล้วเกรด5.00มันมีรึไง")
วันๆเอาแต่เล่นเกมไม่ช่วยงานบ้าน (เหอะ-*-)

ผมก็อยากเล่นบ้าง เล่นแล้วมีความสุข ถามว่าชม.ครึ่งมันพอไหม? ก็ถือว่าน้อยมากเวลาเทียบกับคนอื่น อธิบายไปเขาก็หาว่าเถียง
ผู้ใหญ่ถูกเสมอหรอ? มิน่าพวกกระทรวงการศึกษามันถึงทำให้เด็กโง่เง่าลงด้วยการเรียนเพิ่มขึ้น หมั่นไส้ว่ะครับ -*- (ลามไปเรื่อย55)

๛KID1412๛^__^
30th April 2012, 11:39
ฮ่าๆ อย่าเครียดไปเลยครับ ไม่มีเด็กคนไหนที่เล่นเกมส์แล้วพ่อแม่ไม่ว่าหรอก ถึงมีก็น้อยครับ ส่วนการเล่นเกมส์มันเสริมจินตนาการก็จริงแต่มันไม่เยอะหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่การเล่นเกมส์มันพาเราไปสู่ความสนุกแล้วเราก็จบมากกว่า เด็กที่จะคิดต่อยอดมีน้อยแล้วก็ยากครับ

ส่วนเรื่องที่ไปบอกพ่อแม่ว่าเล่นเกมส์ดีอย่างงู้นอย่างงี้ อย่าไปบอกเขานะ ไม่ได้ผลแน่นอนเพราะผู้ปกครองสมัยที่เขาเป็นเด็กเขาไม่มีคอมครับ เขาเลยไม่ได้สัมผัสมันเลยอาจไม่ทราบว่ามันก็สนุกเหมือนตอนที่เล่นตัวตุ๊กตุ่นสมัยคุณพ่อกับคุณแม่เป็นเด็กแหละครับ เปรียบเหมือนของเล่นที่อยู่ในยุคใหม่ แต่เราจะไปว่าเขาก็ไม่ได้นะ ต้องเข้าใจว่าเขาไม่ได้เล่นคอมตอนเด็ก ก็เหมือนเราที่ไม่ได้เล่นปั้นดินเหนียวตอนเด็ก เลยไม่รู้ว่ามันสนุกยังไงนั่นแหละครับ

ด้วยความเคารพ พ่อ กับ แม่ นะครับ ถ้าในสมัยนั้นมี X-BOX 360 กับ Ps3 และ Pc Core i พวกท่านคงไม่มาบ่นแบบนี้หรอกครับ
ในทางกลับกัน ถ้ายุคนี้ไม่มีสิ่งเหล่านี้ การอ่านหนังสือกับดูการ์ตูนทีวี คงจะสุขที่สุดแล้ว ใช่ไหมครับ
มันเป็นเรื่องของยุค สมัย
ผมก็คิดเหมือนกันครับ ถ้าสมัยเราไม่มีคอมแล้วเล่นแบบเด็กๆเหมือนตอนพ่อแม่เราเป็นเด็ก(เช่นปั้นดินเหนียว เล่นตัวตุ๊กตุ้นพลาสติก - -) ถ้าเราเล่นแบบนี้ท่านกด็ไม่ว่าหรอกครับ เพราะท่านเคยเล่น ท่านเข้าใจว่าเป็นยังไง

ถ้าเกิดอยากเล่นเยอะๆก็ห้ามๆใจตัวเองหน่อยละกันนะครับ ถ้าเราเล่นไม่เยอะเกินก็จะได้ไม่เป็นผลเสียในอนาคตด้วยนะ (สมัยก่อนผมเล่นแค่ 15 นาที โตๆมาเริ่มรู้สึกมันน้อยว่ะ มาต่อ 30 นาที ขอพ่อเพิ่มไปเรื่อยๆเป็น 1 ชม. จนบางวันเล่นเกือบทั้งกลางวันยังมีเลยครับ ต้องพยายามห้ามตัวเองหน่อยละ)

ghoszaba007
30th April 2012, 11:47
ผมเล่นมาตั้วแต่ อ.3 - ม.2 หลังจากนั้นเลิกปลิดทิ้ง

fhiladelphia
30th April 2012, 12:02
อยากเล่น "พอใจ" 555+

SemIFaIL
30th April 2012, 12:06
:askเกมได้อะไร
:answerได้เพื่อนจริงทั้งโลกจริงและสมมุติ

ของผมได้เพื่อนจากต่างห้องในโลกจริงจนคุยกันเลยว่าจะทำอะไรกันเลย เกมตอนนั้นรู้สึกจะเป็น PB ตอนกำลังฮิตสุดไม่รู้ตอนนี้ยังฮิตอยู่ไหม แล้วก็เลิกกันเพราะตอนนั้นก็ขึ้นม.6 แล้วจะมานั่งเล่นกันเหมือนแต่ก่อนก็ไม่ได้ แล้วก็หยุดเล่นกัน ม.6 เทอม 2 และเพราะว่ามันมีโปรแล้วก็บัคเลยทำให้ ไม่อยากเล่นไม่รู้ตอนนี้ GM แก้กันหรือยัง เพราะเลิกเล่นมาได้ 6 เดือนได้มั้ง แล้วตอนขึ้นม.ปลาย ผมก็เล่นเกมกี่ชม.ก็ได้แต่ไม่เล่น ส่วนมากน้องเล่นมากกว่า เพราะผมก็เรียนพิเศษเยอะมากตั้งแต่ขึ้นม.ปลายมา เล่นก็เล่นวันเสา. อา. ไม่ได้เล่นวันธรรมดาเท่าไร แล้วแม่ผมก็ไม่ใหผมและน้องเล่นเกมแนว FPS เท่าไรแล้วยิ่งตอนเล่น GTA ยิ่งโดนด่าใหญ่ว่า เกมอะไรไม่รู้ใช้แต่กำลัง นี่เดี๋ยวเล่นมากๆ เดี๋ยวก็ทำตามเกมแน่ น้องผมก็โต้กลับว่า ก็ไอ้พวกนั้นมันจิตอ่อนเลยทำตามหรอก ใครบ้าที่ไหนจะทำตาม ทำก็ตามบ้าแล้ว สุดท้ายผมและน้องก็เล่นเกมกันปกติ แม่บอกให้เลิกเล่นครั้งสุดท้ายตอน ม.5 เทอม 2 ได้มั้ง ที่จริงผมติดเกมมากๆ ตอนม. 1 เลยถูกแม่จับส่งไปเรียน รร.ประจำ พอขึ้นม.ปลายมาก็ไม่ได้เล่นเกมเท่าไร

ปัจจุบัน ช่วงนี้เล่นเกมน้อยมาก ส่วนใหญ่ นอน อ่านมัง วันๆก็เล่นเว็บบอร์ด แล้วตอนนี้ก็ติด มหาลัยแล้ว ก็ว่างสุด เล่นเกมจริงๆ เล่น PES กับ น้องช่วงนี้น้องชวนเล่นกัน เกมออนไลน์ ไม่ได้เตะเท่าไรแล้ว ตอนนี้กะจะเล่น BF(ไม่ใช่ Battle Field นะ)

exodus
30th April 2012, 14:19
ไม่ได้อะไรเลย ชัดมั้ยครับ

ทุกคนมีความต้องการของตนเอง ทุกคนมีมุมมองของตนเอง คุณก็มี พ่อแม่คุณก็มี

อย่างน้อยที่สุดพ่อแม่คุณก็ไม่ได้ถีบคุณลงจากโต๊ะคอมมิใช่รึ อย่างน้อยก็น่าจะลองฟังมุมมองในเชิงลึกของท่านบ้าง แล้วแชร์มุมมองของตัวเองกับท่านบ้าง

Sr!ce-I'm-Fool
30th April 2012, 15:27
เล่นเกมแล้วได้ใส่แว่นสายตาครับ

kan506506
30th April 2012, 15:41
ไม่เล่นเกมแล้วได้อะไรครับ ?

ได้มีเวลาอ่านหนังสือจนคิดนอกกรอบไม่เป็น?
ได้แฟนที่พร้อมจะทำเราท้องตลอดเวลา?
ได้เพื่อนที่แต่งรถเป็นแล้วซิ้งแหกโค้ง?

ของแต่ละอย่างมันที่ทั้งดีและเสียเหมือนเหรียญ 2 ด้านนั่นละครับ อยู่ที่คุณจะเอามันไปใช่ทำอะไรให้เกิดประโยชน์กับตัวคุณเอง

akablood
30th April 2012, 15:51
เล่นเกมส์เพราะเกมส์คือชีวิตของผมครับ. แต่มันไม่ใช่ทุกสิ่งของชีวิต.

มีหลายอย่างที่เราควรจะค้นหานอกจากเกมส์ครับแต่งานอดิเรกของผมคือเล่นเกมส์เป็นหลักแต่จะต้องไม่ขาดตกบกพร่องเรื่องงานด้วย.

พ่อแม่จขกท. ก็เกินไปนะครับบางทีมันก็แล้วแต่มุมมองของคนด้วย. จากคห.ที่ 1 ผมเห็นด้วยเลยครับว่ามันเกี่ยวกับยุคสมัย.

jamesz
30th April 2012, 15:55
เกมผี เล่นแล้วได้ความกล้าไม่กลัวสิ่งที่ไม่มีจริงแต่อยู่ในเกม
เกมเร็วๆ ไหวพริบตาเร็ว
เกมที่มีบทพูด บางทีจะจำบทแล้วดูซับบางทีทำใหู้้รู้ว่าตัวไหนคือตัวไหนใช่อะไร
เกมทั้งหมด เล่นเพื่อความสนุกคลายเครียด ถ้าปักอยู่กะความเคลียดไม่ระบายจะมีผลตามมา
ผิดยังไงขอโทษด้วยนะครับ
และได้เพื่อนที่ดี บางทีอาจจะเป็นเพื่อนกันจนตายเลยก็ได้ไครจะรู้

heavenamp
30th April 2012, 15:58
ผมเล่นเกมเกือบทุกวันตั้งแต่ ป6 จน ตอนนี้เรียนปี 2 เกรดผมก็ดีตลอด
ไม่เห็นมันจะเกี่ยวกับการเรียนเลย อีกอย่างตั้งแต่ผมเล่นเกมมา
ผมก็เก่งภาษาอังกฤษขึ้นเรื่อยๆ อันนี้คือข้อดีของการเล่นเกม
นอกจากภาษาอังกฤษ เล่นเกมมันทำให้เรามีลำดับกระบวนการคิดที่ดีด้วย

ม1-ม3 เกรดเฉลี่ย 3.86(3รร)
ม4-ม6 เกรดเฉลี่ย 3.89
ปี1-2 เกรดเฉลี่ย 3.16 (ทุน ฟิสิกส์)

Winters
30th April 2012, 16:55
เราอยู่คนละยุคกับเขา เขาไม่เคยเข้าใจเราหรอกเรื่องนี้อะ
ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นแบบผมไหมนะ แต่ พ่อแม่ผม ต่อให้ผมทำงานบ้านเสร็จหมดทุกอย่างแล้ว กำลังจะมาเล่นคอม
เขาก็จะหาเรื่องอื่นมาอ้างว่างานนู้นไม่ดี งานนี้ไม่เสร็จ ไปทำใหม่ให้ดีๆ ทั้งที่มันไม่มีอะไรแล้วแท้ๆ

พอผมเริ่มบ่นเขาก็เริ่มด่าว่าจะเเล่นไปทำไมนักหนา (ไอ้นักหนาของผมคือแค่1.30ชม.ทุกครั้ง)
เล่นไปมันทำให้แกเรียนดีขึ้นรึไง (ผมแทบอยากจะสวนไปว่า"แล้วเกรด5.00มันมีรึไง")
วันๆเอาแต่เล่นเกมไม่ช่วยงานบ้าน (เหอะ-*-)

ผมก็อยากเล่นบ้าง เล่นแล้วมีความสุข ถามว่าชม.ครึ่งมันพอไหม? ก็ถือว่าน้อยมากเวลาเทียบกับคนอื่น อธิบายไปเขาก็หาว่าเถียง
ผู้ใหญ่ถูกเสมอหรอ? มิน่าพวกกระทรวงการศึกษามันถึงทำให้เด็กโง่เง่าลงด้วยการเรียนเพิ่มขึ้น หมั่นไส้ว่ะครับ -*- (ลามไปเรื่อย55)

ตอนเด็กผมก็เป็นบ่อยนะแบบจะอธิบายเหตุผลพอพูดไปก็บอกว่า"เถียงคำไม่ตกฟาก"ทั้งๆที่เด็กอย่างผมก็มีเหตุมีผลพยายามจะบอกเหตุผลผู้ใหญ่กลับมองเราว่า "เถียง" ผมไม่เข้าใจจริงๆ

Winters
30th April 2012, 16:57
ผมเล่นมาตั้วแต่ อ.3 - ม.2 หลังจากนั้นเลิกปลิดทิ้ง

อย่าโกหกครับ ที่คุณอยู่ในบอร์ดนี้คุณเล่นคอมพ์อยู่เนี่ยเรียกว่าอะไรครับ แหมเลิกปลิดทิ้ง มันต้องมีมาเล่นบ้างแหละ

yin29576
30th April 2012, 17:09
ถ้ากลับบ้านแล้วเล่นเกมจัดเต็ม ไม่อยากอ่านไม่อยากฝึก

ที่โรงเรียน ,ในห้องก็ต้องเต็มที่ เพื่อนในห้อง เก่งๆ เกาะมัน ดูดมัน เรื่องความรู้อย่าได้อาย โง่ก็ยอมรับว่าโง่ แบบว่าเข้าใจในสิ่งที่เรียนวันนั้นอะครับ

ไม่ใช่ว่ารอจะสอบมาอ่านของทั้งเทอมตายแน่ๆ ถ้าเรียนดีๆ ตอนสอบแค่ทบทวน เกรดไม่ต้องกังวลเลย

ปล.ถึงกลับบ้านจะเล่นเกมเต็ม แต่ทำการบ้านให้เสร็จก่อนนะ ไม่งั้นไม่ส่งงานก็ตายเหมือนกัน ผมผ่านมาแล้ว

DkTaP82
30th April 2012, 17:13
เกมส์คือพื้นที่ปลดปล่อยการกระทำ ที่ทำในโลกความเป็นความจริงไม่ได้

ruitrf46
30th April 2012, 20:33
ทุ่กอย่างต้องมีข้อดีข้อเสียนะครับ
ข้อดีคือ หาเงิน คลายเครียด
ข้อเสียคือ เล่นมากเสียการเรียน

dreamboy333
1st May 2012, 19:39
เล่นแล้วได้ .... " อาการติดเกม "

แต่ก็แล้วไง เล่นไปเถอะ คุณเคยเห็นคนที่เล่นเกมทั้งวันทั้งคืนแล้วได้เป็น นายร้อย เป็น Doctor ไหม เยอะแยะถมเถไป
คุณเริ่มเล่นได้คุณก็เลิกเล่นได้ แต่ยังไงซะซักวันคุณก็จะคิดได้ ว่าจะเล่นไปทำไม เล่นเพื่ออะไร แต่สุดท้ายคำตอบที่ได้มา ก็คือ "ไม่ได้อะไร"
แต่ผมก็ไม่ได้บอกให้คุณเลิกเล่นในเวลาฉับพลัน เพราะเรื่องอย่างนี้มันต้องค่อยเป็นค่อยไป ^^

ปล.ผมไม่ได้ดราม่ามากไปใช่ไหม ฮ่าๆๆ ><'

chavalit1997
3rd May 2012, 22:58
ตอนเนี้ย ก็ได้ 1 ชม ไม่รู้จะออกมาด่ายัง
วันนี้ช่วยทำงานหนักมาก หลับไปงีบนึงแล้ว เสียวๆ อยู่
ผมเล่นแต่ DOTA แพ้บ่อยมาก

Blazing-Heart
4th May 2012, 01:05
ผมเล่นตอน 3 ขวบหลังจากนั้นก็ไม่ได้เล่นเกมอีกเลย

juventusfc001
4th May 2012, 01:11
เล่นแล้วได้ภาษา เกม RPG ไง

fakecrazy23
4th May 2012, 06:06
จขกท.ลองขอเวลาซักช่วงในการเล่นเกมครับ ช่วงที่เป็นเวลาพักผ่อน อย่างละครหลังข่าวถึงเที่ยงคืน ไรงี้ ผมก็เป็นแบบนั้นครับ สมัยเด็กๆ แต่พอโตขึ้น พ่อกับแม่เริ่มไม่บังคับครับ เพราะเขาคิดว่า ยอมให้เล่นเกม
อยู่บ้าน ดีกว่าออกไปเที่ยวกับเพื่อน สำหรับเกมที่ว่าเล่นแล้วได้อะไร ถ้าเป็นเกมพวก Dota HON เล่นไปก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ หรือเกมออนไลน์ของไทยก็ด้วย เล่นเก่งไปก็เท่านั้น ได้แค่สังคมกับเพื่อนครับ
แต่ถ้าเล่นพวกเกม assassin creed,Call of duty,Battle field,Far cry,Max payne,Hitman,Grand Theft Auto ก็จะได้แง่คิดจากเกมที่แฝงมา ได้ภาษาอังกฤษด้วยครับ

ForuS+
4th May 2012, 13:45
คราวหลังก็สวนซะ " เรียนแล้วได้อะไร ไปขายยาไม่ดีกว่าเหรอ? " /me เจอ Fus ro dah กระเด็นออกจากกระทู้ http://i99.photobucket.com/albums/l291/al0ney/23.gif

AofLiverpool
4th May 2012, 13:49
เล่นเพื่อครายเครียด :cool:

O'z NEWBIE IN THE H.H.
4th May 2012, 14:33
เล่นเพื่อคลายเครียดจากสิ่งต่างๆที่ทำให้เราปวดหัวครับ ตอนสอบผมจะแบ่งเวลาไว้ครึ่งๆ ครึ่งนึงเล่นเกม อีกครั้งนึงไว้อ่านหนังสือ ผมทำแบบนี้มานมนาน ไม่เคยสอบตกสักนิด ไม่เคยติด ร. แต่ผมยอมรับว่าผมจะเป็นบ้า เมื่อมานั่งเล่นเกมสัปปะรังเคที่ชื่อ PB นอกจากจะเครียดมาจากที่อื่นแล้ว ยังจะต้องมาเจอพวกโปรเศษขยะชั้นต่ำที่พ่อแม่ไม่ได้สั่งสอน ผมก็ไม่ขอเอ่ยอะไรแล้วละครับ เดี๋ยวมีต้มมาม่ากัน

mashiba
4th May 2012, 14:39
ก็บอกไปสิครับ เล่นเกมส์ทำให้ผมอยู่บ้าน ไม่ติดเพื่อน ไม่คบเพื่อนไม่ดี จากประสบการ์ณผมเลย เพื่อนๆผมสมัยม.ต้น ตอนนี้ติดคุกกันไปหลายคนแล้ว เพราะมันชอบเที่ยว ชอบมีสังคม พ่อแม่ผมยังบอกว่าดีเลยที่ติดเกมส์อยู่บ้าน ดีกว่าไปคบเพื่อนไม่ดี

Fanta'xd
4th May 2012, 18:45
ผมว่ามันได้เยอะนะอย่างจำพวกรถแข่งเรารู้เทคนิคหลายอย่างถอยหลังขวาหมุนพวงมาลัยทางไหน แนว FPS เราก็รู้เรื่องปืนเยอะ แยกจำพวกได้ อะไรพวกนี้ครับ ผมเคยเจอปัญหานี้มาตอนช่วงประถมแต่ตอนนี้ก้ ม.3 แล้วแม่เลยปล่อย =)

Ratiio
4th May 2012, 18:48
ก็บอกพ่อกับแม่ไปว่า " เรียนก็เรียนให้แล้ว ยังไม่พอใจอีกเหรอ เล่นแค่นี้มันจะเป็นอะไร " แค่นี้แหละครับ จบ

neo_boss
4th May 2012, 18:48
ชีวิต จขกท. ดราม่ามากอะ:sweat สงสัยท่านพ่อกับท่านแม่จะไม่รู้จักรจินตนาการ

Zpatan
4th May 2012, 18:50
:ask เล่นเกมได้อะไร

:answer ได้ความรู้เรื่องภาษาอังกฤษเพิ่มขึ้นครับ

myriadisland
4th May 2012, 19:47
ติดเซ็กส์์

จริงดิ :o 555+

dragongate
4th May 2012, 20:54
สุดแล้วแต่ก็อยู๋ที่ตัวเราแหละครับ

Crysis666
4th May 2012, 20:58
ผมเล่นไม่บ่อย อ่านหนังสือบ้าง เทอมแรกเกรดได้ 3.67 เทอม2ได้ 3.7 ขึ้นมาแค่ 0.03 เอง 555

starzerobenz
4th May 2012, 20:59
อ๋อไม่ดูดบุหรี่แต่กินเหล้าใช่ไหมครับ

/me เผ่นนนนนนนนนนนน

ปล.อ้างจากบรรทัดที่ 2 55555

ปล.2 ดีแล้วครับ พ่อแม่ทุกคนเป็นห่วงลูกของตัวเองอยู่แล้ว เราก็ควรเชื่อฟังและทำตามนะ

ap10308280
4th May 2012, 21:08
ได้ความสนุกกับภาษามั้ง ผมอ่านภาษาอังกฤษออกเพราะเกมนี้แหละครับ

gsuhplyf
4th May 2012, 22:21
นั่นสิ แต่ผมปัจจุบันแม้ไม่ค่อยจะได้เล่นเกม
แต่ผมก็นั่งหน้าคอมมากกว่าตอนเล่นเกมซะอีก

ติดเว็บ ติดเฟส ทรมาณกว่าติดเกมส์อีกกก!!!!

alonedevil
4th May 2012, 22:29
:ask เล่นไปทำไม
:answer ผมว่าตอนนี้ผมเสพติด Hidef มากกว่าตัวเกม บางเกมผมเห็น ออกข่าว ว่าภาพสวยก็พยายามหาทางจะให้เห็นมันกับตาไปเกาะเครื่องเพื่อนบ้าง ยอมลงทุนอัพคอมบ้าง ซื้อPS เพื่อให้เสพความต้องการนั้น แต่ขณะนี้ผมไม่ค่อยเล่นเกมหนักเท่าไรอาจเป็นเพราะเรียนหนักด้วย(ปี 3 แล้ว)แต่ผมติด Social Network มากกว่าเกมแล้วตอนนี้วันๆ นั้ง FaceBook ได้ทั้งวัน - -" เกมอย่างมากก็ 3-4 ชม. ก็เบื่อแล้ว

metalstock
4th May 2012, 22:35
ถ้าไม่มีเกม ผมว่าเด็กไทยมันก็ไม่เริ่มต้นสร้างเกมหรอกครับ

หนึ่งแรงบันดาลของเด็กไทย คือเกม มันจะพาเราไปสู่ฝันอันยิ่งใหญ่ บอกพ่อแม่คุณด้วยนะครับ ไม่ลองไม่รู้

lukkajong
15th May 2012, 19:02
เล่นเพื่อลืมความเครียด เผลอๆ เล่นเกมเครียดหนักกว่าเดิม

ตอนนี้ติด The Sims Social เรียบร้อยละ เควสใหม่มาทุกอาทิตย์ เกม PC หนักๆเลยไม่ค่อยได้เล่น

yogurtkun
15th May 2012, 19:06
ยุค สมัยมันเปลี่ยนไปแล้วครับ..
สมัยนี้ เทคโนโลยีเข้ามามีบทบาทกับชีวิตมากๆ
การเล่นเกมนั้น ก็นับว่าได้อะไรหลายๆอย่างเพื่อให้ทันโลกเหมือนกันนะ
อย่าง เล่นเกมออฟไลน์ ก่อนลงเกม ก็ได้รู้วิธีการขั้นตอนการลงในคอม การเซต ต่างๆ
ส่วน เกมออนไลน์นี้ ได้อะไรมากมายทีเดียว ทั้งความรู้ทางโลกIT เพื่อนออนไลน์ ข่าวสารมีสาระ / ไระสาระ

sukhumlive
15th May 2012, 19:13
เล่นๆไปเถอะครับ เรื่องเรียนมันมีส่วนแค่นิดเดียงเอง ม.2เทอม1 ผมได้เกรด 2.62 พอเทอม2ได้เกรด 3.57
เป็นคนที่เกรดอัพมากที่สุดในห้อง(แอบภูมิใจ)ทั้งๆที่ผมก็ยังเล่นคอมอยู่เหมือนเดิม เวลาเดิม นานเท่าเดิมไม่เปลี่ยนแปลง ของอย่างนี้มันอยู่ที่คนมากกว่าครับ
ถึงจะห้ามขนาดไหนท่าคิดไม่เป็นก็เป็นแบบข่าวที่ออกกันและครับ คิดดูครับ ท่าเกมรุนแรงเล่นแล้วทุกคนต้องรุนแรงตามเกม พี่ออยlawbreakerไม่เป็นบ้าไปแล้วหรอไง??

woaini
15th May 2012, 19:14
ผมก็เคยคิดน่ะ ว่าเล่นเกมแล้วได้อะไร

แต่สุดท้ายก็ไม่พ้นเกมอยู่ดี :o:gamer:music

bossja
15th May 2012, 20:10
ปวดหัว เล่นเยอะน่ะสิ
เป็นไข้เล่น เยอะน่ะสิ
ปวดมือเล่น เยอะน่ะสิ
น้ำกัดเท้า เล่นเยอะน่ะสิ
เจ็บคอ เล่นเยอะน่ะสิ
ปากแห้ง เล่นเยอะน่ะสิ
ฟันหลุด เล่นเยอะน่ะสิ
ฟกช้ำ เล่นเยอะน่ะสิ
ตาแดง เล่นเยอะน่ะสิ
ร้องไห้ เล่นเยอะน่ะสิ
อยู่เงียบๆ ไม่พูดไม่จา เล่นเยอะน่ะสิ
ตาลอย เล่นเยอะน่ะสิ
ตาตี่ เล่นเยอะนะสิ

**** บ้านตูแมง โทษคอมทุกอย่าง

l3igalow
15th May 2012, 20:32
ปวดหัว เล่นเยอะน่ะสิ
เป็นไข้เล่น เยอะน่ะสิ
ปวดมือเล่น เยอะน่ะสิ
น้ำกัดเท้า เล่นเยอะน่ะสิ
เจ็บคอ เล่นเยอะน่ะสิ
ปากแห้ง เล่นเยอะน่ะสิ
ฟันหลุด เล่นเยอะน่ะสิ
ฟกช้ำ เล่นเยอะน่ะสิ
ตาแดง เล่นเยอะน่ะสิ
ร้องไห้ เล่นเยอะน่ะสิ
อยู่เงียบๆ ไม่พูดไม่จา เล่นเยอะน่ะสิ
ตาลอย เล่นเยอะน่ะสิ
ตาตี่ เล่นเยอะนะสิ

**** บ้านตูแมง โทษคอมทุกอย่าง

อันนี้ก็น่าสงสารเกิน

EVIl_MODERN_WARFARE
24th June 2012, 11:40
ได้ผลาญเงินผมครับ LOL

ฮ่าาาาาาาา ] LOL

AraSoMeShiGuRe
24th June 2012, 11:57
กลับไปบอก พ่อ แม่นะ ไปโรงเรียน เจอครูสอนเรียนหนัก ขี้บ่น เครียดกับการเรียน กลับบ้านมาเจอ พ่อ แม่ บ่นอีกเครียดเข้าไปใหญ่ ไม่มีสมาธิ กะจิตกะใจ จะเรียนจะทำการบ้าน

ก็มาเล่นเกม คลายเครียด หรือจะให้ไปลงกับ อย่างอื่น ให้ทำอะไร ให้ไปไล่ตีคน แทงคน คลายเครียดไหม ให้ดูดบีหรี่ติดยาดูดยา คลายเครียดไหม อืม...... แค่นี้แหละ

ILoVePaNgYa
24th June 2012, 13:11
ลองชวนท่านเล่นด้วยสิครับ เริ่มจากเกมเบาๆอย่าง The Sims

แต่ก่อนผมก็โดนเหมือนเจ้าของกระทู้นั่นแหละ แต่ผมใช้วิธีชวนพ่อชวนแม่เล่นด้วยครับ

kamonkom911
24th June 2012, 13:19
เล่นเกมได้ความสุข

ถ้าไม่เล่นเกมบังคับอ่านหนังสือ เราจะไม่มีกะจิตกะใจจะอ่าน - -