PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมชักสงสัยเกี่ยวกับ จุฬา..

Type-7442
1st May 2012, 00:30
ผมไม่ได้อิจฉาอะไรหรอกนะครับ จริงๆก็ดีใจด้วยที่เข้ามหาวิทยาลัยนี้ได้

แต่จากที่ดูๆมา ทำไมพวกลูกคนที่รวยมากๆ
หรือพวกดาราที่มีชื่อเสียง ผมสังเกตุมานานแล้ว

มันติดจุฬากันเกิน 50%++ อีก ยิ่งพวก รวยแล้วดังด้วยนี่****ติดจุฬากันเกือบทั้งหมดเลย

ผมสงสัยครับ.. ผมยังเคยได้ยินว่า มเกษตรยังมียัดเลย

ผมก็แค่สงสัย ไม่รู้ว่าจริงเท็จยังไง เพราะผู้ใหญ่ระดับสูงๆของประเทศไทยสมัยนี้มันไม่เมื่อก่อน.. ตัวอย่างและผลลัพธ์เป็นยังไงก็ดูสถาการณ์ประเทศไที่ผ่านมาไม่กี่ปีนี้ได้

ใครรู้ข้อเท็จจริงโปรดบอกด้วยครับ ผมก็หวังว่า จะไม่เป็นอย่างที่ผมสงสัย

theoverhang
1st May 2012, 00:32
น่าสนใจครับขอติดตามดูบ้างละกัน :")

theoverhang
1st May 2012, 00:35
มุมมองที่ 1 มาแล้ว :")

sattawat1979
1st May 2012, 00:41
มันก็จริงนะ คนเรียนจุฬา ผมสังเกตดูจะค่อนข้างมีฐานะดีนะ ประมาณว่าเป็นลูกคุณหนู เป็นนักศีกษาก็มีรถขับกันแล้ว

จบจุฬาแล้วเก่ง มันเป็นค่านิยมที่ถูกปลูกฝังในสังคมไทยมานานแล้วครับ คนจะเก่ง ไม่เก่ง มันขึ้นอยู่กับตัวเองมากกว่านะครับ

เพื่อนผมจบจุฬาตกงานก็มีนะ ยิ่งยุคนี้ เศรษฐกิจแย่ๆแบบนี้ จุฬาก็จุฬาเหอะ โดนเลิกจ้างได้เหมือนกัน

นายจ้างเดี๋ยวนี้ต้องการคนมีประสบการณ์มาทำงาน มากกว่าดูที่สถาบันนะ

ผมว่าเอนเข้ามหาลัยของรัฐ ที่ไหนก็ดีเหมือนกันแหละ ไม่จำเป็นต้องจุฬาหรอก

ผมเองจบพระจอมเกล้า ลาดกระบัง ยังทำงาน ร่วมกับคนจบจุฬาเลย สุดท้ายมันก็มาทำงานร่วมกันอยู่ดี

ปล. เออ แต่ทำไมคนจบจุฬาต้องทำตัวหรูด้วยวะ เจอมาหลายคนละ = =

Blisspor01
1st May 2012, 00:41
จุฬา ธรรมศาสตร์ มศว มกรุงเทพ abac

ผมเรียนมศวครับ

kingcesar
1st May 2012, 00:47
บางคนก็ไม่ได้ดังก่อนเข้าเรียนนะครับ (หลายๆคน เข้าวงการบันเทิง หรือ แจ้งเกิดในสังคม หลังจากที่ได้เข้าเรียนนะครับ ไม่ใช่ก่อนเข้าเรียน)

อย่าเพิ่งรีบสรุปไปครับ

ดาราเรียนธรรมศาสตร์ก็มี

อย่าเพิ่งไปมองแค่จุฬา 55555

มันก็จริงนะ คนเรียนจุฬา ผมสังเกตดูจะค่อนข้างมีฐานะดีนะ ประมาณว่าเป็นลูกคุณหนู เป็นนักศีกษาก็มีรถขับกันแล้ว

จบจุฬาแล้วเก่ง มันเป็นค่านิยมที่ถูกปลูกฝังในสังคมไทยมานานแล้วครับ คนจะเก่ง ไม่เก่ง มันขึ้นอยู่กับตัวเองมากกว่านะครับ

เพื่อนผมจบจุฬาตกงานก็มีนะ ยิ่งยุคนี้ เศรษฐกิจแย่ๆแบบนี้ จุฬาก็จุฬาเหอะ โดนเลิกจ้างได้เหมือนกัน

นายจ้างเดี๋ยวนี้ต้องการคนมีประสบการณ์มาทำงาน มากกว่าดูที่สถาบันนะ

ผมว่าเอนเข้ามหาลัยของรัฐ ที่ไหนก็ดีเหมือนกันแหละ ไม่จำเป็นต้องจุฬาหรอก

ผมเองจบพระจอมเกล้า ลาดกระบัง ยังทำงาน ร่วมกับคนจบจุฬาเลย สุดท้ายมันก็มาทำงานร่วมกันอยู่ดี

ปล. เออ แต่ทำไมคนจบจุฬาต้องทำตัวหรูด้วยวะ เจอมาหลายคนละ = =

ผมเห็นด้วยครับ บางคนจบจุฬา มาแต่ทำงานไม่ได้เรื่องก็มีครับ

ตัวอย่างเช่น คนคนหนึ่งในรัฐบาลชุดนี้ ผมได้ฟังรุ่นใหญ่ที่จบจุฬาฯ นั่งคุยกัน

(ขออนุญาตพูดนิดนึง) มีคนคนนึงในรัฐบาลชุดนี้ ที่จบเศรษฐศาสตร์ จุฬาฯ มา

แต่บริหารเศรษฐกิจไม่ค่อยเป็น อย่างมา พักหนี้ คนจนอย่างนี้อะ -*- เสียกลไก เสียนิสัยลูกหนี้หมด

ปล. พี่ชายของเพื่อนผมก็เรียนจุฬานะ ไม่เห็นทำตัวหรูเลย ติดดินเป็นกันเองมาก~ กินปลาร้ากับข้าวด้วย 55 น่าคบมากๆ

Type-7442
1st May 2012, 00:49
ขอบอกไว้สำหรับคนที่คิดว่าชีวิตนี้จะเป็นอะไรๆอย่างที่หวังนะครับ

พ่อผม จบ ปโท วิศวะปิโตรเลียม จุฬา สอบอะไรไม่รู้ได้เป็นคนที่ 7 ของประเทศ
พอมีครอบครัวมีรายได้ เดือนละ 4 แสน

ตอนนี้ ตกงานครับ เงินเดือนยังไม่ถึง 10,000

ไม่ได้อวด แต่จะบอกไว้ว่าอย่าประมาทกับชีวิตครับ มันไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ

destinyben
1st May 2012, 00:53
เป็นปริศนา ต่อไป - -*

sattawat1979
1st May 2012, 00:59
ขอบอกไว้สำหรับคนที่คิดว่าชีวิตนี้จะเป็นอะไรๆอย่างที่หวังนะครับ

พ่อผม จบ ปโท วิศวะปิโตรเลียม จุฬา สอบอะไรไม่รู้ได้เป็นคนที่ 7 ของประเทศ
พอมีครอบครัวมีรายได้ เดือนละ 4 แสน

ตอนนี้ ตกงานครับ เงินเดือนยังไม่ถึง 10,000

ไม่ได้อวด แต่จะบอกไว้ว่าอย่าประมาทกับชีวิตครับ มันไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ

ใช่แล้วครับ ชีวิตนี้มันเอาแน่นอนไม่ได้จริงๆ

จำข่าวที่มีลูกสาวนายตำรวจ ชนรถตู้อะไรนั่นได้รึป่าว ตายทั้งคัน มีแต่คนเรียนเก่งเป็นอนาคตของชาติทั้งนั้นเลย

แต่ต้องมาตายโหงอย่างหมาข้างถนน มีคนนึงในนั้นเป็นด็อกเตอร์จบจากนอกซะด้วย น่าเสียดายนะ

ผมนึกถึงข่าวนี่ทีไร ก็ถอนหายใจทุกที เฮ้อ

Mustas
1st May 2012, 01:03
ไม่จำเป้นครับ พี่ผม 2 คน (ลูกพี่ลูกน้อง) เขา สอบเข้าได้ แล้ว พี่ๆเขาเก่งคณิต กับ วิทย์มาก เลย ฐานะ ปานกลางเหมือนผมและ สอบได้หลายอย่างเหมือนกัน แต่เลือกเข้าเภสัชทั้ง 2 คน ตอนนี้ืทำงานกันหมดแล้ว พี่ผมคนนึง ไม่ค่อยรู้รายละเอียดมาก เพราะสนิทกันตอนเด็กๆ มั้ง
แต่อีกคน พึ่งจะไปดูงานที่เมืองผู้ดีแล้วกลับมา ครับ เมื่อเดือนที่แล้ว

DkTaP82
1st May 2012, 01:07
รวยจริง เก่งจริงครับ...

พื้นฐานเขาดีกว่าครับ

แข่งเรือแข่งพายแข่งกันได้

แต่แข่งบุญวาสนาหนะไม่ได้นะ 5555

ยอมรับความเป็นจริงเถอะครับ

*ถ้าไม่มีเงิน เขาจะไปสมัครที่ค่าเทอมแพงๆทำไม

โอกาศติดของคนรวยจึงมีมากกว่า

lamaeza
1st May 2012, 01:43
เพื่อนพี่ ก็ยัด จุฬานะ

Type-7442
1st May 2012, 08:45
เพื่อนพี่ ก็ยัด จุฬานะ

จริง ? จุฬาลงกรณ์นะครับ ไม่เอา จุฬาคาสซาบลังก้า

Lost Seraph
1st May 2012, 18:27
อะไร****ก็โทษว่ารวย กูรวย กูฉลาด แล้วผิด ?

bigspy77
1st May 2012, 18:35
มันไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ มหาลัยดังๆหรอกครับ แต่มันขึ้นอยู่กับตัวเราครับ ถ้าคิดว่าเรียนที่ไหนมีความสุขก็เรียนไปเหอะครับ ขอให้มีความสุขและแฮปปี้ในสิ่งที่เราเรียนก็พอครับ ครับ