PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่น HON DotA ยังไงให้เก่ง

Seasonedz
1st May 2012, 00:47
ผมเล่นไม่เก่งเลยอะครับต้องหัดเล่นเยอะๆหรือว่ายังไงอะ

ZedZaX
1st May 2012, 01:13
ฝึกกับ พวก PSR 13 - 15 ก่อนนะครับ ฝึกการออกของตามรูปเกม พยายามดูการโจมตีฝ่ายตรงข้าม การตัดสกิล ดักทางฮีโร่ และ การ LSOW (Last shot for win )
มีอะไร ก็ ถามได้ครับ ชื่อในเกม Saradanucket
Garena id Kazsakalor หรือ ไม่เข้าใจหรือมีไมค์การ เข้ามาพูดคุยได้ใน TS คับ ไอพี 210.1.31.153 ห้อง รวมมิตร พาส 1150 พอดี ก็ หาคนมาเล่นกันอยู่ตอนนี้ ก็เกิน 10 ละ 555+

SlurPEEzz
1st May 2012, 01:14
เกรียน ตุ๋ย รุม (ล้อเล่น) เล่นไปเรื่อยๆ เดี่ยวก็จะรู้จังหวะเองแหละว่า จังหวะไหนต้องทำอะไรยังไง

ZedZaX
1st May 2012, 01:16
เกรียน ตุ๋ย รุม (ล้อเล่น) เล่นไปเรื่อยๆ เดี่ยวก็จะรู้จังหวะเองแหละว่า จังหวะไหนต้องทำอะไรยังไง

ตุ๋ย และ รุม นี่แหละ วิถีแห่งชัยชนะ ><

auditionko
1st May 2012, 01:17
อยากเก่งจริงๆเกมแนว moba ต้องเล่นกับเพื่อนที่คุ้นเคยกันและเล่น position เดิมๆคับเปลี่ยนไปเรื่อยๆไม่เก่งหรอก ถ้ามีเพื่อนที่เก่งกว่ายิ่งดีจะได้มีคนไกด์

SlurPEEzz
1st May 2012, 01:21
ตุ๋ย และ รุม นี่แหละ วิถีแห่งชัยชนะ ><

โอ๊ววววววว !!!! จ๊อดดดดดด พวกเราคือ เหล่านักสู้ประตูหลัง

ZedZaX
1st May 2012, 01:23
โอ๊ววววววว !!!! จ๊อดดดดดด พวกเราคือ เหล่านักสู้ประตูหลัง

เธอกัยฉัน ..... "ชั่วฟ้าเกย์สลาย" Fap Fap Fap

INDY.Xp|AbSo2T
1st May 2012, 01:24
ทุกอย่างเกิดจากการฝึกซ้อมคับผม :cool:

yin29576
1st May 2012, 01:39
DotA ผมเล่นกับ Bot เป็นปีๆ อะ พอออกมาเล่น ออนไลน์ก็ฝ่านช่วง noob มาเลย :o

แต่ต้องหัดเล่นเป็นทีมอยู่ดี แต่เรื่องออกของ ฮีโร่ สกิลนี้เป็นมาจากการเล่นกับ bot เล่นตั้งแต่ ป.5

boomman
1st May 2012, 01:42
เล่น ไป เรื่อย ๆ ครับ อย่าง hon นี่ สมัครไอดี ครั้งแรก เล่นเกบตัง ไปเรื่อย ๆ อย่าเติมเงิน ซื้อตัวนะ ใช้เงินในเกมเอา เพราะ เราเริ่มเล่น (ค่อยไปซื้อ หลังเก่ง)

เล่นไป ซัก 50 ตา ครับ จะจับทางได้ (หาแคลนไว้หน่อยก็จะดีมาก นะ คุยกันผ่านไมค์ + ช่วยกัน)

แต่ก่อน ผมเล่น HON , Dota ไม่เป็น เล่นครั้งแรก โดนคิล ตลอด หลังๆ มานี่ คิล 10 +

kidsylenser
1st May 2012, 01:43
DotA กับ DotA2 มีบอทไว้ฝึกครับ แล้วยังเล่น โหมด WTF ฝึกใช้ Skill ให้คล่อง ก่อนค่อยเล่นโหมด ธรรมดา

HON UBLan ก็มี บอทเหมือนกันแต่โกงเกินเหตุ ฝึกไม่ได้เลย

DeadCarnival
1st May 2012, 03:40
1.ท่านต้องวางระยะของตัวของท่านให้ถูกต้อง ว่าตัวของท่านนั้นมีความอึดมากน้อยเพียงได้ โจมตีได้ใกล้ไกลเท่าได้ และสามาถใช้สกิลได้ใกล้-ไกลเท่าใด รวมถึงอีกฝ่ายด้วย การหาจุดในการยืดเก็บเลเวลช่วงต้นเกมนั้นสำคัญมาก ท่านจึงควรมีที่ที่สามารถทำให้ท่านเข้าไป LS ครีพได้ โดยไม่ถูกฆ่า หรือเสียเลือดมาก

2.หากไม่สามารถเข้าไป LS เพื่อเก็บเงินจากครีพได้ก็ควรจะยืนอยู่ในระยะประมาณ 1,000 Range เพื่อรับ EXP จากที่ครีพตาย มัน deny ก็ปล่อยมัน deny ไป ไม่ควรเอาชีวิตไปเสี่ยงกับครีพไม่กี่ตัว

3.รู้จักซื้อของให้ถูกหลัก ในช่วงต้นเกมไม่ควรอย่างยิ่งที่จะออก รองเท้า หรือ ขวดก่อน เพราะจะทำให้ท่านไม่สามารถ อยู่เลนได้นานพอ,ไม่มีมานามากพอที่จะคอมโบสกิล,ไม่มีเลือดพอที่จะทนต่อสกิลคอมโบของอีกฝ่าย

4.รู้จักใช้ Fog of war ให้เป็นประโยชน์ การใช้ Fog นั้นเป็นประโยชน์ต่อมากในการที่จะทำให้คุณ สามารถหนีจากศัตรู หรือฆ่าศัตรูได้ ยกตัวอย่าง หากคุณกำลังหนีศัตรูที่มี Movement speed สูงกว่าคุณแต่คุณกลับเอาแต่วิ่งตรงๆเพื่อหนีอย่างเดียว ก็ไม่มีผลอะไร ดังนั้นการที่คุณจะใช้ Fog เพื่อหลบหนีนั้นเป็นเรื่องสำคัญอย่างยิ่ง แต่ก็ต้องอาศัยความเคยชิน รวมถึงสิ่งที่เรียกว่า "รู้เขารู้เรา" ด้วย

5.ความสมดุลย์ในเกม DotA นั้นไม่มีครับ ไม่มีฮีโร่ตัวไหนมีความสามารถเท่ากันหมด ทุกๆตัวมีจุดเด่นและจุดด้อยต่างกัน ดังนั้นการเลือกฮีโร่จึงเป็นเรื่องสำคัญมากเช่นกันครับ

6.คุณควรเล่นในสายที่คุณถนัด และคุณคิดว่าทำได้ดีที่สุด

7.ควรเล่นกันเป็นทีม เพราะเนื้อหลักๆของเกม DotA นั้นอยู่ที่ Teamwork ครับ Teamwork จะเป็นกุญแจหลักสำหรับชัยชนะเลยครับ ดังนั้นจึงไม่ควรด่าหรือว่าคนในทีมของตัวเอง หากเขาทำพลาด การชี้แนะจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่จะช่วยเขาได้

8.ไม่ควรประเมินฝีมือฝ่ายตรงข้ามต่ำเกินไป ไม่ว่าเขาจะเป็นหัวหน้าทีม MYM หรือเด็ก5 ขวบที่ไหนก็ตาม คุณควรเล่นอย่างเต็มฝีมือครับ

9.หากคุณถูกไล่ตาม ถูกโจมตี ควรจะสู้สุดใจครับ หากรู้ว่าไม่รอดจริงๆแล้ว ควรใส่ทุกสกิลที่มี และสู้จนตายไปเลยครับ จะสามารถลดเลือดของศัตรูได้ไม่มากก็น้อย เป็นสิ่งสำคัญที่จะให้เพื่อนมาตามเก็บได้ต่อ หรือทำให้อีกฝ่ายเสียเวลาเก็บเลเวล

10.เวลาใช้สกิล ควรคำนวนเลือดของศัตรูให้ดีๆ และควรดูด้วยว่าสกิลที่ใช้เป็น Magic Damage หรือ Physical Damage หากเป็น Magic damage ควรจะดู Magic armor หรือ spell resistance ว่าป้องกันเท่าไหร่ หากเป็น Physical Damage ควรดูว่าเขามี Armor เท่าไหร่ๆ ดังนั้นเวลาใช้สกิลไป สกิล DMG 100 ศัตรูเลือด 100 เขาจะไม่ตายนะครับ เพราะ พวก Armor/Magic Armor รวมถึง Strength ด้วย จะไปหักล้างกับ DMG ของสกิล

11.ควรควบคุมอารมณ์ให้คงที่ ใจเย็นอยู่ตลอด ไม่ควรหงุดหงิดกับเกมมากเกินไป จะทำให้เสียสมาธิในการเล่น

12.มีน้ำใจนักกีฬาครับ รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย และขอให้เล่นเกมอย่างสนุกนะครับ :yes

OREOz!
1st May 2012, 09:40
เกือบจะกลายเป็นกระทู้เกย์ไปละ 555

๐Rexion๐
1st May 2012, 11:05
เล่นกับเพื่อนครับได้ผลสุดละ
(เพื่อนที่เล่นเก่งๆน่ะ):declare

ipad2
1st May 2012, 13:59
หาตัวตนของตัวเองครับ หาหน้าที่ของตัวเอง หาฮีโร่ที่คุณชื่นชอบ
แล้วทำความเข้าใจกับฮีโร่ตัวนั้นครับ หาหน้าที่ของฮีโร่ตัวนั้น แล้วฝึกฝนตัวนั้นให้คล่องไปเลยครับ แรกๆอาจจะโดนว่า "กาก โง่" ก่ปล่อยครับ มันเพิ่งเป็นก้าวแรก ไม่มีเด็กทารกคนไหนที่ไม่เคยร้องไห้ครับ
มีเพื่อนผมคนนึง เค้ารักในการเล่นฮีโร่สายซัพพอตมากครับ ถ้าให้เค้าไปเล่นฮีโร่สาย gank,carry เค้าเล่นห่วยมากครับ แต่พอเค้าได้จับฮีโร่ซัพพอตนี่ เหมือนเค้ากลางเป็นคนละคนเลยครับ
มีอยู่ครั้งนึง ผมเล่น warden เพื่อนผมเล่น Nymphoraครับ ผมวิ่งไปgankให้เค้า แล้วเค้าเกือบจะได้killแล้วผมดันปล่อยสกิล2ไป สรุปผมได้killครับ ผมเลยบอกเค้าว่า ขอโทษ มันเผลอไป
เค้าก่ขำกลับมาแล้วบอกว่า "ไม่เป็นไรรร ทีมกูได้killก่เจ๋งสาดด" 5555
อย่างที่บอกหล่ะครับ ทำความเข้าใจเกม ใช้ประโยชน์จากตัวเกมมากที่สุดครับ ไม่ว่าจะเป็น map,skill hero หรืออะไรทั้งหลายครับ นี่หล่ะครับ วิธีของผม :)

mingzakub
1st May 2012, 14:03
แนะนำดูคลิปการแข่งขัน ฮอน ครับ ช่วยท่านได้เยอะ

KillerZombie
4th May 2012, 16:43
ผมเล่นมาตั้งแต่ต้นปีละ เคย first blood คร้งเดียวเอง ดีใจมากๆ เดว นี้ เล่นdota ทั่วไปไม่เก่ง แล้ว ล่ะ ในความคิดผม เพราะ เล่นไม่จบเกม เจอเกรียน เจอ คนแบบเดียวกัน[เล่นไม่เป็น]
จึงเรียนรู้ยาก มากๆ ผมมั่นใจเลยว่าออกของได้หมด ผมจำได้ แต่ ไม่รู้ว่า ของอะไร ใช้กับ ตัว อะไร เนี่ยครับ ปัญหาผม ไม่รู้ว่าจะเล่นhero นั้น ยังไง ไม่มีตัวอยาก ให้ ดูถึงเจอคน เล่น เก่ง มันก้อบอก team gu kak wa pai la
ประจำ hero ที่ผมคิดว่าเล่นแล้ว q ได้บ่อย ก้อvenom ล่ะครับ random ได้ ครั้ง เดียว ติดใจ เลย คนอื่นออก ดูดเลือดใหญ่กัน ผมออก berserk แปลกดี ผมอัพ ท่า 2 2 3 1 2 ผมเล่นแปลกๆ แบบนี้ตลอด ออกของ ที่มันไม่ใช่ venom
แล้ว ก้อlion ผมq ได้ บ่อย เหมือนกัน ผมหมั่น ใจ กับ 2ตัวนี้ละ เล่นทุกที ก้อ2ตัวนี้ ไม่เคย เล่นตัวที่คนเค้าชอบเล่น กัน แบบ bloodseeker sand king riki อะไร ประมาณนี้ เล่นดอท ที่ก็เล่นกับเพื่อนเล่นกันเอง
เล่นในtcgไม่ได้ทำให้เก่งขึ้นแล้วล่ะ ตอนนี้อะ เล่นๆ อยู่ out อะไรแบบนี้ เล่น กับคนที่เรา รู้ว่าคนนั้น จะไม่ outหนี ดี ที่สุดครับ

samekubpom
4th May 2012, 17:17
เล่นไปเรื่อย ๆ ครับ

ใครจะด่าว่้ายังไงอย่าไปสนใจ

พอคุณเล่นไปเรื่อย ๆ คุณจะค้นพบเทคนิคต่าง ๆ ด้วยตัวเอง

คนอื่นบอกก็แค่พอรู้ครับ ถ้ารู้เองมันจะเป็นสเต็ปส่วนตัวที่ใครไม่สามารถหลอกเลียนแบบได้

OREOz!
4th May 2012, 17:33
กำตอบผิดกระทู้ - -

thewarriorone
4th May 2012, 17:35
มาถึงเวลหนึ่งวิ่งไปตีป้อมให้แตกครับ

eggmix98
4th May 2012, 18:23
DoTa ผมเล่นมา 6 ปี ล่ะ ยังไม่เก่ง ครับ
เเต่พอเล่นได้ อิอิ