PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องการลงwindowsกับคอมที่เพิ่งประกอบใหม่

OroshiKung
1st May 2012, 13:48
คือผมว่าจะไปประกอบคอมใหม่ผมอยากทราบคอมที่เพิ่งประกอบขึ้นมาใหม่มันจะลงวินโดว์ทำยังไงครับ ปกติผมไม่เคยลงกับคอมที่ประกอบใหม่เลย

abandon123
1st May 2012, 13:51
เปิดเครื่องแล้วเข้าไปเซ็ทไบออสให้รันจาก DVD ก่อน HDD แค่นั้นครับ

Tsurara
1st May 2012, 13:56
ตามเรปบน :pleasantry

kidsylenser
1st May 2012, 13:59
เปิดเครื่องแล้วเข้าไปเซ็ทไบออสให้รันจาก DVD ก่อน HDD แค่นั้นครับ

ตามด้วยการสร้าง Partition ของ HDD แล้วก็ลง Windows ใน Partition C:

Valkyriez
1st May 2012, 14:02
ตามด้วยการสร้าง Partition ของ HDD แล้วก็ลง Windows ใน Partition C:

แล้วก็นั่งรอ

newchamea
1st May 2012, 14:04
บอร์ด Asus กด F8 มั้งครับจะสามารถสั่งรันตรงๆได้เลย(ก่อนจะไปเข้า Safemode นะ F8 อ่ะ)

ton426
1st May 2012, 14:06
แล้วก็นั่งรอ

มีเครื่องดื่มเย็นๆจิบไปด้วยก็จะดีมาก...:o

OroshiKung
1st May 2012, 14:27
ผมใช้บอร์ดasrockประกอบคอมมาสดขอเเบบละเอียดนิดนึงได้ไหมครับT_TTT

Tsurara
1st May 2012, 14:33
ผมใช้บอร์ดasrockประกอบคอมมาสดขอเเบบละเอียดนิดนึงได้ไหมครับT_TTT

ปกติผมไม่เคยลงกับคอมที่ประกอบใหม่เลย

แปลว่าเคยลงมาก่อนใช่มั๊ย ขั้นตอนการลงคงไม่ต้องบอกนะครับ

ไปดูลิ้งนี้ครับ http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=30.0

abandon123
1st May 2012, 14:39

รู้สึกว่าบอร์ด ASROCK จะให้กด F2 ตอนบูทเครื่องอะครับ แล้วไปไหนต่อไม่รู้ :o
คือค่าเริ่มต้นมันจะให้บูทจาก HDD ก่อนอะนะ ก็แค่ไปเปลี่ยนให้มันอ่านจาก DVD Drive ก่อน เสร็จแล้วบันทึกการตั้งค่า แล้วมันจะรีเครื่อง
แล้วใส่แผ่นวินส์เข้าไป เครื่องมันจะอ่าน แล้วบอกให้เรากดปุ่มอะไรก็ได้ (countdown 5second) ที่คีย์บอร์ด แล้วมันจะอ่านจะอ่านแผ่นวินส์ของเรา
ส่วนขั้นตอนการติดตั้งวินส์นั้น หาได้จากอากูของเรานั่นเอง :p

npdeoh2754
1st May 2012, 14:46
รู้สึกว่าบอร์ด ASROCK จะให้กด F2 ตอนบูทเครื่องอะครับ แล้วไปไหนต่อไม่รู้ :o
คือค่าเริ่มต้นมันจะให้บูทจาก HDD ก่อนอะนะ ก็แค่ไปเปลี่ยนให้มันอ่านจาก DVD Drive ก่อน เสร็จแล้วบันทึกการตั้งค่า แล้วมันจะรีเครื่อง
แล้วใส่แผ่นวินส์เข้าไป เครื่องมันจะอ่าน แล้วบอกให้เรากดปุ่มอะไรก็ได้ (countdown 5second) ที่คีย์บอร์ด แล้วมันจะอ่านจะอ่านแผ่นวินส์ของเรา
ส่วนขั้นตอนการติดตั้งวินส์นั้น หาได้จากอากูของเรานั่นเอง :pถ้าลงเส็ดแล้ว ถ้าต้องการจะเพิ่มไดส์ D,E,... ก็โหลดโปรแกรม Partition magic 8.0

OroshiKung
1st May 2012, 21:43
เเล้วการเเบ่งpartionครับทำยังไงหรอครับผมมีอยู่500gbกำลังสงสัยยุครับ??