PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [SCP-TRANSLATION PROJECT]SCP-005 กุญแจผี[REPOST]

xxxlnwjung1
1st May 2012, 19:54
ขอรายงานเรื่องการ Repost นะครับทุกคนที่เข้ามาดูอย่าพึ่งเดือดดาลว่า Repost ทำไม
:askRepost ทำไม
:answer Repost เพื่อติดแท็กกระทู้ ตอนที่ผมลองเอาชื่อกระทู้ไป Search ในอากู๋ผมไม่เจอกระืทู้ของผมซึ่งแน่นอนชาว Google คนอื่นคงไม่เจอเช่นกัน
เพราะฉนั้นในกระทู้นี้ไม่ต้องโพสต์เพื่อดันกระทู้ครับเพราะแค่มาโพสต์ใหม่เพื่อติดแท็กให้คนที่ หาเรื่องนี้แปลไทยได้หาเจอกันใน Google ถ้ากระทู้นี้ไม่หายไปไหน
ถึงไม่มีคนตอบก็คงได้อ่านอยู่ดีเพราะถ้าติดแท็กจะ Search ได้ทั้งในระบบของเว็บและทั้งใน Google

ภาพจริงของ SCP-005-Skelton Key

ชักจะติดเรื่องนี้ซะแล้วสิ -*- สนุกมากเลยคับ แปลมาเยอะๆนะ

ห้ามทุกคนที่อ่านกระทู้นี้โพสต์ถามว่ามันเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า ห้ามเลยนะครับ ให้ใช้วิจารณญาณ(ไม่รู้เขียนไง)คิดเอาเอง ถ้าใครโพสต์ถามว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า ยุบProject ทันที

[CENTER]CODENAME:SCP-005 ประเภท:วัตถุ ระดับความอันตราย:ปลอดภัย

ขั้นตอนการจัดเก็บ

เราสามารถสัมผัส SCP-005 ได้โดยตรงโดยไม่มีอันตรายใดๆ แต่ถึงอย่างงั้นมันก็เป็นสิ่งที่มีอยู่ชิ้นเดียวในโลก การที่จะเอามันไปได้ต้องใช้รูปแบบการขยับมือแบบพิเศษ
ถ้าหากจะนำมันออกจากที่จัดเก็บต้องได้รับอนุญาติ จากเจ้าหน้าที่ระดับ 4 อย่้างน้อย 1 คน

รูปพรรณสัณฐาน
SCP-005 มีัลักษณะคล้ายๆลูกกุญแจแนวบ้านคนมีเงิน ซึ่งเป็นแบบที่ใช้กันอย่างแพร่หลายในปี 1920(น่าจะแพร่หลายในยุโรป)
มันถูกพบเมื่อตอนทีั่ประชาชนกลุ่มหนึ่ง ใช้มันเพื่อลักลอบเข้าไปในอาคารที่มีการป้องอย่างเข้มงวดแห่งหนึ่ง
หนึ่งในความสามารถที่ SCP-005 มีเป็นความสามารถที่เป็นหนึ่งเดียวในโลกและไม่มีใครเหมือนคือ มันสามารถไขผ่านทุกล็อคทุกประตู(เดี๋ยวมีรายละเอียดข้างล่างใน Appendix A) ไม่ว่าจะเป็นล็อคแบบกลไกเครื่องจักรหรือจะเป็นล็อคแบบดิจิตอลมันก็เปิดได้หมด ก็คือมันเปิดได้ทุกล็อคถึงจะไม่ล็อคที่มีรูกุญแจและความสามารถนี้ก็เป็นสิ่งที่ได้รับการยืนยันแล้ว

หมายเหตุเพิ่มเติม
SCP-005 สามารถให้คนในศูนย์นำไปใช้กับล็อคที่ไม่สามารถหาทางเปิดได้แต่ต้องได้รับอนุญาติจากเจ้าหน้าที่ระดับ 4 อย่างน้อยหนึ่งคน
หากถูกนำไปใช้ในการเปิดตู้ขายของอัตโนมัติหรือนำไปเปิดล็อคเกอร์หรือไม่ก็เอาไปใช้เป็นกุญแจบ้านอาจจะไม่สามารถใช้ได้(อะไรว่ะในว่าได้ทุกล็อค)
และหากแตกหักหรือโดนแยกส่วนจะต้องถูกทำลายทันที

Appendix A
ในตอนที่ SCP-005 ถูกทดลองให้สะเดาะล็อค มันสะเดาะล็อคได้เกือบจะทั้งหมดล็อคที่ไม่สามารถสะเดาะได้เขียนไว้ข้างบน นอกจากนี้ในการทดลองเจ้า SCP-005 ยังได้ถูกทดสอบความสามารถด้วยการให้เปิดล็อคปลอม(ล็อคปลอมคือล็อคที่มันเหมืิอนล็อคแต่จริงๆแล้วไม่ได้ล็อค)ซึ่งก็สำเร็จมันไม่สามารถเปิดได้ ถึงล็อคปลอมจะไม่ใช่ล็อคที่สามารถใช้เก็บสิ่งต่างๆได้ แต่มันก็คือล็อคประเภทหนึ่ง ด้วยประการฉนี้จึงมีอีกหนึ่งล็อคที่ SCP-005 เปิดไม่ได้ รวมคือล็อคที่มันเปิดไม่ได้ชัวร์ๆคือ 1.ล็อคปลอม 2.ล็อคพระเจ้าที่ทางศูนย์วิจัยทำขึ้น ซึ่งมีอีกการวิจัยหนึ่งที่ได้ใช้อาสาสมัครนักโทษเจ้าเก่า รวมเอาสุดยอดนักสะเดาะล็อคมา สุดยอดนักสะเดาะล็อคมีล็อคที่สะเดาะไม่ออกอยู่ประมาณครึ่งหนึ่งของล็อคที่ใ้ห้ลองทั้งหมด ซึ่งล็อคไหนที่อาสาสมัครเปิดไม่ได้มันก็เปิดไม่ได้เช่นกัน จากผลการทดลอง SCP-005 ถูกจัดประเภทอย่างไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ ให้เป็นสิ่งที่มีความรู้สึก มีจิตใจ
และจากการทดสอบในอีกหลายๆครั้ง ก็ทำให้ SCP-005 ถูกกำหนดไว้ในประเภท "สิ่งที่พวกเราตรัสแล้ว" ก็คือเข้าใจความสามารถของมันอย่างชัดแจ้งเห็นจริงแล้วนั่นเอง
ยังไงก็ตามไม่มีการสรุปไหนที่บอกว่้ามันไม่ใช่ "อุปกรณ์ไขล็อคระดับนรก" ก็คือ****ไขแหลกได้แทบทุกล็อค เป็นเหตุให้มันต้องถูกกักขังหน่วงเหนี่ยวเป็นจำเลยรักต่อไป

ที่มา>>>>>HERE (http://scp-wiki.wikidot.com/scp-005)
แปลโดย jobpowell
CD:xxxlnwjung1@JKG

ก็แนวเดียวกับกระทู้ของคุณ Getmar แหละครับแต่ของผมแบ่งเป็นตอนๆ เผื่อจะได้เนื้อหาเต็มๆของแต่ล่ะ SCP และของผมก็หยิบมาแปลเองน่ะนะ

เปิดหีบที่ไม่มีรูกุญแจได้ ทำได้ไง ???

นี่มันสิ่งเหนือธรรมชาติครับ เรื่องจริงหรือเรื่องแต่งห้ามถาม อ่านเพื่อความบันเทิง 555

:askพี่ครับมันอยู่ที่ไหนหรอครับประเทศอะไรแล้วมันผลิตขึ้นนานยังครับน่าสนใจดี:)

ไม่ทราบเลยครับ เรื่องจริงหรือเรื่องแต่งยังไม่รู้เลย อีกอย่างผมอายุ 15 เท่าัันั้น

อ่านแล้วงงๆ แปลแข็งๆ เหมือนภาษาต่างดาวเลยอะ

อันนี้ยอมรับครับ ผมแปลให้มันได้เนื้อหามากที่สุดเท่าที่ึความสามารถจะอำนวย ไม่ทรอดแทรกมุก เพราะไม่มีอารมณ์น่ะนะ ส่วนเรื่องแปลมันเป็นติดๆขัดๆครับ
ก็ผมแค่ระดับ 5 แต่บทความจากเว็บมันระดับ 7 แถมประโยคมันขัดๆอยู่หลายคำเลยครับ คือมันไม่เหมือนประโยคปกติที่เคยเจอน่ะนะ
ซึ่งถ้าเทียบกับในหนังสือเรียนมันคนล่ะขั้นกันครับ ไอ้คนเขียนมันก็เขียนสไตล์ตัวเองอ่ะ ผมแปลมันก็ไม่ได้ Perfect หรอกครับ มันก็พอได้อ่าน
ผมก็เข้าใจนะ ว่าไม่ใช่ทุกคนอ่านแล้วจะสนุกได้ทุกคน ผมไม่ได้เก่งถึงขนาดนั้น ผมก็แค่อยากแปลให้คนที่เขาแปลเองไม่ได้หริอขี้เกียจแปลได้อ่านกัน

ชักจะติดเรื่องนี้ซะแล้วสิ -*- สนุกมากเลยคับ แปลมาเยอะๆนะ

Sure thing
อีกอย่างนึง สำหรับคนที่อ่านกระทู้แล้วไม่ต้องกด Thanks นะครับ แต่ช่วย Comment ดันกระทู้หน่อย เพราะที่ผมแปลมาเนี่ยเพื่อให้คนอื่นอ่านกันเยอะๆ ผมจะเริ่มทำตอนต่อไป เมื่อ Comment ครบ 30 Comment ซึ่งรวมของผมด้วย