PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือผมอยากจะถามว่าสิ่งที่ผมเห็นคิดได้เป็นเดจาวูรึปล่าว

ichidamar
1st May 2012, 23:04
:ask คือว่า มีอาการตั้งแต่ ม.1 ผมก็มีอาการแบบว่า พอผมไปสถานที่ไหนๆ ผมก็รู้สึกว่าผมเคยมาที่นี้แล้ว ซึ่งผมไม่เคยมาก่อนเลยและไม่รู้จักด้วยซ้ำไป

อย่างเช่น ตอนผมไปเรียนที่ บางโพ ผมก็รู้สึกว่าที่ๆผมเรียนผมเคยมาอยู่ที่นี่แล้ว ซึ่งผมไม่รู้จักแม่กระทั่งทางไปบางโพครับ ผมอยู่หัวหินครับ

อีกเหตุการณ์นึงคือ ตอนผมไปสอบเตรียมทหาร ที่ผ่านมาเร็วๆนี้ ผมไปสอบที่ธรรมศาสตร์ รังสิต ผมรู้จักที่นี่จริงแต่ผมก็ไม่เคยเข้าเว็บของ ม.ธรรมศาสตร์นี้ หรือเคยเห็นภาพบรรยากาศ ของ ม.ธรรมศาสตร์นี้เลย แต่ผมรู้สึกว่าผมเคยมาที่นี้หนำซ้ำตอนผมไปผมกลับบอกสถานที่บางที่ได้อย่างระเอียดก็ไม่รู้

สุดท้ายครับ บางคนอาจคิดว่าผมบ้า คิดว่าโกหกนะครับ แต่ผมขอบอกว่าผมพูดๆจริงๆ ไม่ได้โกหกเลย ผมแค่อยากจะรู้ว่าผมมีอาการทางจิตหรือป่าว หรือมันเป็นเดจาวูกันแน่ หรือผมคิดไปเอง ถ้าใครเป็นเหมือนผมก็แบ่งปันประสบการณ์กันได้นะครับ ตอนนี้ผมก็กำลังเรียนอยู่ ม.4ยังไม่หายจากอาการนี้เลยครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :help:help:help:help:help ผิดหมวดอย่างไรก็ขอโทษด้วยนะครับ

akablood
1st May 2012, 23:20
อาการนี้คือเดจาวูไม่ผิดแน่ครับไม่ใช่อาการทางจิต. เพราะคนปกติธรรมดาก็เป็น -.-

มันเป็นสิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้ทางวิทยาศาสตร์ครับเค้าบอกว่าอาจจะเป็นโลกคู่ขนาน หรือฝัน หรือคิดไปเอง 55555555555

eswc2011
1st May 2012, 23:25
ผมเึคยเป็นนะ ตอนนี้หายแล้ว

rongsawat
1st May 2012, 23:26
เดจาวูแหละครับ ผมก็เคยเป็น ที่รู้สึกเหมือนเคยเจอเหตุการณ์นี้มาก่อนทั้งๆที่เพิ่งเกิด

deshkub10
1st May 2012, 23:28
ผมก็เคยเป้นนะ แต่จะเป็นตอนเหม่อ หรือ หลับอยู่แบบว่า ไม่รู้สิ ตอนผมอยู่ที่ ร.ร. ตอนพัก มีเพื่อนชวนไปกินน้ำ พอไปถึงตู้น้ำ ผม ก็งง เอ้ย mung กินน้ำแล้วไม่ใช้เหรอ
มันก็บอกยัง แต่ผมเคยเห็นว่า มันกินน้ำก่อนหน้านี้แล้ว อะท่าทางเหมือนกันเป๊ะ

FANG
1st May 2012, 23:31
อาจจะเป็นอาการ เดจาวู ก็ได้คับ ไม่ใช่เพลงนะ แต่เป็นโรค ชนิดหนึ่งที่ไม่ค่อยรู้จักและไม่ค่อยมีคนเป็น
ตัวอย่างประสบการณ์ เดชาวู
คือ (already lived) = เคยใช้ชีวิตในลักษณะเช่นนี้มาแล้ว

(already felt) = เคยรู้สึกเช่นนี้มาแล้ว

(already visited) = เคยเยือนสถานที่นี้มาแล้ว

(already heard) = เคยได้ยินมาแล้ว

(already experienced) = เคยมีประสบการณ์มาแล้ว

(already done) = เคยทำเสร็จสิ้นไปแล้ว

(already thought) = เคยคิดมาก่อนแล้ว

(already known intellectually) = เคยรู้มาก่อนแล้ว

(already said/spoken) = เคยพูดมาก่อนแล้ว

(already read) = เคยอ่านมาแล้ว

(already dreamt ) = เคยฝันแบบนี้มาแล้ว

(already met) = เคยพบคน ๆ นี้มาแล้ว

(already tasted) = เคยรับรู้รสในลักษณะเช่นนี้มาแล้ว

ichidamar
1st May 2012, 23:39
อาจจะเป็นอาการ เดจาวู ก็ได้คับ ไม่ใช่เพลงนะ แต่เป็นโรค ชนิดหนึ่งที่ไม่ค่อยรู้จักและไม่ค่อยมีคนเป็น
ตัวอย่างประสบการณ์ เดชาวู
คือ (already lived) = เคยใช้ชีวิตในลักษณะเช่นนี้มาแล้ว

(already felt) = เคยรู้สึกเช่นนี้มาแล้ว

(already visited) = เคยเยือนสถานที่นี้มาแล้ว

(already heard) = เคยได้ยินมาแล้ว

(already experienced) = เคยมีประสบการณ์มาแล้ว

(already done) = เคยทำเสร็จสิ้นไปแล้ว

(already thought) = เคยคิดมาก่อนแล้ว

(already known intellectually) = เคยรู้มาก่อนแล้ว

(already said/spoken) = เคยพูดมาก่อนแล้ว

(already read) = เคยอ่านมาแล้ว

(already dreamt ) = เคยฝันแบบนี้มาแล้ว

(already met) = เคยพบคน ๆ นี้มาแล้ว

(already tasted) = เคยรับรู้รสในลักษณะเช่นนี้มาแล้ว

ขอบคุณครับผมเป็นเกือบหมดทุกอาการเลยครับ

ooi404
1st May 2012, 23:39
เจ้าของกระทู้ ผมเป็นตลอด เป็นจนคิดว่าตัวเองนั้นบ้า

ichidamar
1st May 2012, 23:40
ผมก็เป็นนะ สงสัย พวกเราคงเป็น ทายาท UFO แล้ว หล่ะ

เป็ฯก็ดีซิครับ เผื่อเราจะนึกถึงการสร้างสิ่งต่างๆในอนาคตอีก 1000 ปี ได้ 555

ichidamar
1st May 2012, 23:41
เจ้าของกระทู้ ผมเป็นตลอด เป็นจนคิดว่าตัวเองนั้นบ้า

ผมก็บ่อยครับ อย่าตกใจ

tiktee37
1st May 2012, 23:41
ผมว่าช่วงกำลังจะวัยรุ่นจะเป็นกันทุกคน ช่วงผม 15-18 เนี้ย เป็นแทบทุกเหตุการณ์(เวอร์ไป ฮาๆ)แต่บ่อยมากๆพวกเพื่อนๆก็เป็นยังนั่งคุยกันเรื่องนี้เลย

satsawat7925
1st May 2012, 23:49
เคยเป็นครับ แบบว่า เดินทางไปบ้านที่ ตจว. แล้วพ่อพาไปเที่ยวพี่วัด แล้วก็แว่บขึ้นมาว่าเคนมาที่นี่แล้ว เหตุการ์ณนี้เคยผ่านมาแล้วทั้งๆที่ไปครั้งแรกครับ

Molotovskill
2nd May 2012, 05:03
โลกคู่ขนานครับ ลองหาอ่านดูน่าสนใจดีนะ